PDA

View Full Version : Khác: Đầy bụng khi mang thai có sao không ạ? :(

Pages : [1] 2

ThuyTuoiLe
07-29-2013, 05:08 PM
Các mẹ cho em hỏi với , bắt đầu khi em bầu 1 tháng em có hiện tượng bị đầy bụng . Cả ngày em ăn mỗi bữa sáng là thấy ngon miệng nhất thôi , sau khi ăn sáng khoảng nửa tiếng sau em uống 1 viên vitamin tổng hợp ( Nature Made ) và uống 1 cốc nước cam . Từ đó đến trưa em không hề ăn vặt thêm cái gì cả .
Vậy mà bụng dạ cứ ì ạch đầy bụng , ăn j cũng không thấy ngon . Em có hỏi tư vấn thì người ta bảo là do em uống nước cam nên bị như vậy ( từ trước em không mấy khi uống nhưng từ khi có bầu em lại bổ sung đột ngột 1 lượng vitamin C vào cơ thể quá nhanh nên bị như vậy ) em thấy cũng đúng nên dừng uống nước cam và k thấy có j khác cả .
Đầy bụng có phải 1 hiện tượng của ốm nghén không ? và có ảnh hưởng j đến em bé trong bụng k ạ :(

dacsanlongnhanhy
07-29-2013, 08:49 PM
Nếu chỉ Đầy bụng là bình thường thôi mẹ nó ạ

angeleyes1612002vn
07-29-2013, 09:28 PM
Ôi giồi, mình 2 tháng đầu cứ ăn quá cái là đầy bụng, đói quá ăn vào cũng đầy bụng. Chuyện bt thôi bạn ơi, k sao đâu rồi dần dần nó sẽ hết chỉ tội khó chịu thôi. Đầy bụng cũng k ảnh hưởng j đến em bé đâu, bạn cứ ăn thành nhiều bữa nhỏ k ăn no quá là ổn thui.
Mình hnay ăn quá đà nên đang đầy bụng đây. :))

yuumedress
07-29-2013, 09:29 PM
mình thì bị nóng cổ kinh kủng, ko dám uống bố xung một loại thuốc nào.

phamchieunghi
07-30-2013, 07:50 AM
Lúc có bầu mình cũng như bạn đấy, tầm 3 tháng là ăn chả thấy ngon, dù muốn tẩm bổ lắm nhưng cảm giác cứ no ngang trong bụng, khó ngủ. Mình cũng nghĩ là do hocmon thay đổi nên hệ tiêu hóa rắc rối tí xíu thôi. Mà lúc đó bầu, bệnh mình còn ko uống thuốc chứ đừng nói đến đầy bụng mà tìm thuốc uống, hixx. Thế là cứ chịu đựng đến giữa thai kì, lúc đó lại chuyển qua ợ hơi và nóng cổ. :( Vụ nước cam thì ko rành, mấy ngày mình mới uống 1 ly chứ ko uống thường xuyên như bạn.:)

Me In
07-30-2013, 08:01 AM
Ôi. E cứ tưởng mình e bị đầy bụng, hóa ra cũng nf mẹ bị đầy bụng giống em quá. E mới bầu đc 8 tuần mà camrnthaays fdaayf bụng, k muốn ăn. Khác hẳn bầu ỉn, đang hoang mang quá.

tuyetmaicfa
07-30-2013, 08:10 AM
Hình như đây là triệu chứng lúc mang bầu hay sao ý, lúc trước mình cũng thế. Nhiều người bảo mua thuốc mà uống nhưng mình chẳng dám vì sợ ảnh hưởng đến con. Nên cứ để vậy luôn. Mẹ nó cố lên, đầy bụng thì khó chịu thật, nhưng vì con nên cố gắng mẹ nó hen :)

meyuna79
07-30-2013, 08:18 AM
Tớ chửa 2 đứa đều bị đầy bụng, lúc nào cũng thấy no ấm ách, nên chẳng ăn đc mấy, tớ nghĩ nó cũng bình thuongf thôi, ko đáng lo đâu bạn ạ

Nghelun
07-30-2013, 08:56 AM
Đầy bụng là hiện tượng bt, nếu được mẹ nó có thể ăn 1 cốc sữa chua sau bữa ăn khoảng 30 phút. Nhung7 nó chỉ thuyên giảm chứ ko đỡ hẩn đâu, do bầu bì nhiều hóc môn thay đổi, có người còn đau dạ dày như mình nữa. Mẹ nó không cần lo lắng, qua 3 tháng có người sẽ khỏi hẩn tình trạng này, có người thi thoảng vẫn gặp. Trong thời gian này bổ xung vitamin là rất tốt, mẹ nó nên chọn loại nào hàm lượng sắt ít thôi, vì sắt còn gây táo bón nữa. Nước cam rât tốt cho bà bầu, nhưng ko cần uống nhiều, mỗi ngày 1 quả là đủ, có thể uống đến sau sinh luôn, sẽ giúp da mẹ bầu sáng hơn trong thai kỳ và bổ xung lượn vitamin c phù hợp tránh khô da cho mẹ bầu nữa. KN bản thân ạ :)

trang1912
07-30-2013, 10:43 AM
Ui, mẹ nó cũng giống mình hồi bầu thằng ku thứ hai thế! Mấy tháng đầu mới bầu mình cũng bị đầy bụng nhưng không ợ chua, vừa bị đầy bụng vừa cồn cào, muốn ăn mà cứ thấy sợ, mình chỉ ăn ngon miệng vào bữa sáng thôi, bữa trưa hay bữa tối ăn vào toàn nôn thôi. Mình đến là khổ với các loại mùi, kể cả ăn uống ngon lành rùi, bụng không vấn đề gì cả song cứ ngửi 1 mùi gì lâu lâu 1 chút là của thiên trả địa luôn. Nghĩ lại hồi đấy cũng thấy sợ! Nhưng về sau thì tình trạng này càng ngày càng được cải thiện đấy!

hoanghaiarc
07-30-2013, 12:43 PM
ko sao đâu bạn ơi đầy bụng do ăn uống thôi bạn hãy ăn uống cẩn thận uống thêm sữa chua vào. chúc bạn không bị đầy bụng

VOLDEMORT
07-30-2013, 03:45 PM
Các mẹ cho em hỏi với , bắt đầu khi em bầu 1 tháng em có hiện tượng bị đầy bụng . Cả ngày em ăn mỗi bữa sáng là thấy ngon miệng nhất thôi , sau khi ăn sáng khoảng nửa tiếng sau em uống 1 viên vitamin tổng hợp ( Nature Made ) và uống 1 cốc nước cam . Từ đó đến trưa em không hề ăn vặt thêm cái gì cả .
Vậy mà bụng dạ cứ ì ạch đầy bụng , ăn j cũng không thấy ngon . Em có hỏi tư vấn thì người ta bảo là do em uống nước cam nên bị như vậy ( từ trước em không mấy khi uống nhưng từ khi có bầu em lại bổ sung đột ngột 1 lượng vitamin C vào cơ thể quá nhanh nên bị như vậy ) em thấy cũng đúng nên dừng uống nước cam và k thấy có j khác cả .
Đầy bụng có phải 1 hiện tượng của ốm nghén không ? và có ảnh hưởng j đến em bé trong bụng k ạ :(

mn giống tớ, lúc chửa cứ sáng thì khoẻ bthg, nhưg từ chiều đến tối thì dặt dẹo, vật vờ, lúc nào cũng cảm thấy đầy bụng, nôn nao. khó chịu lắm...nhưg chỉ khoảng ngoài 4th là trở lại bthg, lúc ý thì chén j cũng thấy ngon, hihi

vongdautam
07-30-2013, 03:52 PM
Ăn sữa chua cho bớt đầy bụng mn ạ, mang thai mà bị đầy bụng cảm giác khó chịu lắm

daiminhtinh77
07-30-2013, 10:15 PM

Tình trạng này mình cũng gặp lúc mang thai bé lớn nè! Có lẽ bị nóng trong người thôi, mẹ ấy nên mua mía lau về nấu uống, và nấu canh đu đủ hầm giò heo ăn cho mát.. Í quên, mẹ ấy đang mang thai mấy tháng rồi, canh đu đủ và nước mát chỉ dành cho bầu trên 3 tháng hà! Nếu mẹ ấy đang mang thai dưới 3 tháng thì chỉ nên ăn canh rau xanh để tăng cường Vitamin và chất xơ, tránh đầy hơi, táo bón đấy!

P/S: Mình nghĩ nước cam rất tốt, không liên quan gì đến việc này đâu!

An An 2014
07-31-2013, 01:47 PM
Mình cũng bị đầy hơi chướng bụng kinh khủng lun, m mới 5 tuần thôi :( nhưng cứ ăn xong là nằm thở dù ăn bình thường, ko dám ăn no, bác sĩ bảo vì tử cung có nhân sơ gây chướng bụng :(

coxylam
07-31-2013, 03:24 PM
Theo mình nghĩ đầy bụng khi có thai là bình thường nhất la 2 giai đọan 3 tháng đầu nhưng tốt nhất nếu bạn cảm thấy uống nước cam bị đầy bụng thì bạn đừng uống nữa thử xem có hết hiện tượng đầy bụng không?

Me In
07-31-2013, 04:15 PM
Thế có thuốc j uống cho đỡ khó chịu k hả các c? Chứ cứ sdaayf bụng thế này chả muốn ăn j. Lúc nào cũng thấy mệt.

giomua
07-31-2013, 07:55 PM
Chào cả nhà

Em cũng đang bầu bí được 9w, cùng chung nỗi khổ đầy bụng ợ hơi, nghén ngẩm ạ. Chồng em bảo hôm nào phải thu âm làm thành bản hòa âm phối khí, người ta có beatbox em có eruct box :(, ko biết hết thời gian đầu có hết ợ ko các mẹ chứ vô duyên quá. Mà chắc chẳng ai giống em mất, em đầy bụng ăn sữa chua vào càng đầy thêm. Chưa bầu bí uống sữa chả sao, giờ bầu vào sữa gì cũng ấm ách bụng, mong rằng hết tam cá nguyệt đầu tiên mọi sự sẽ qua đi. Giờ em cũng nước cam đều đều dù trước đây ko uống thường xuyên nhưng ko thấy có dấu hiệu gây đầy bụng. Những lúc buồn nôn e uống nước gừng đường thấy cũng đỡ, đầy bụng thì làm cốc nhỏ trà xanh thấy có cơn đói nhanh lắm, dù chưa ngâm cứu vụ trà xanh nhưng do ko thấy tài liệu nào bẩu ko được uống nên khó chịu quá em sẽ lại uống.

angeleyes1612002vn
07-31-2013, 08:17 PM
Chào cả nhà

Em cũng đang bầu bí được 9w, cùng chung nỗi khổ đầy bụng ợ hơi, nghén ngẩm ạ. Chồng em bảo hôm nào phải thu âm làm thành bản hòa âm phối khí, người ta có beatbox em có eruct box :(, ko biết hết thời gian đầu có hết ợ ko các mẹ chứ vô duyên quá. Mà chắc chẳng ai giống em mất, em đầy bụng ăn sữa chua vào càng đầy thêm. Chưa bầu bí uống sữa chả sao, giờ bầu vào sữa gì cũng ấm ách bụng, mong rằng hết tam cá nguyệt đầu tiên mọi sự sẽ qua đi. Giờ em cũng nước cam đều đều dù trước đây ko uống thường xuyên nhưng ko thấy có dấu hiệu gây đầy bụng. Những lúc buồn nôn e uống nước gừng đường thấy cũng đỡ, đầy bụng thì làm cốc nhỏ trà xanh thấy có cơn đói nhanh lắm, dù chưa ngâm cứu vụ trà xanh nhưng do ko thấy tài liệu nào bẩu ko được uống nên khó chịu quá em sẽ lại uống.

Giống mình 3 tháng đầu, ợ vô duyên cực luôn. Đói cũng ợ là no cũng ợ, giờ sang tháng thứ 4 thì đỡ ợ đi rồi và cũng đỡ bị đầy bụng. Nhg mà đừng ăn linh tinh k lại tào tháo đuổi mệt lắm. M thì k bị nghén ngẩm j nhg lại k ăn đc nhiều, ăn nh bụng căng khó chịu khủng khiếp.

pinkpig-lotus
07-31-2013, 08:21 PM
Giống mình 3 tháng đầu, ợ vô duyên cực luôn. Đói cũng ợ là no cũng ợ, giờ sang tháng thứ 4 thì đỡ ợ đi rồi và cũng đỡ bị đầy bụng. Nhg mà đừng ăn linh tinh k lại tào tháo đuổi mệt lắm. M thì k bị nghén ngẩm j nhg lại k ăn đc nhiều, ăn nh bụng căng khó chịu khủng khiếp.
Hồi mình bầu bíbụng cũng khó chịu lắm, nhưng cố gắng ăn những món nhuận trường, đưngd để bụng căng cứng sẽ khó chịu lắm!

phuonguyen11
07-31-2013, 08:24 PM
Không sao đâu mẹ nó mình bầu hai thiên thần của mình đều bị như vây. Hi ông chồng toàn bắt nhai củ tỏi sống mà mình ko nhai được sợ cay

Me Bino's
07-31-2013, 08:28 PM
đứa bạn thân mình cũng đang bầu bí đc 2th, cũng bj đầy bụng khó tiêu mà uống nước lô hội của herbalife là hết,h bạn ấy toàn dùng sp của hãng đó,cả canxi và bữa ăn dinh dưỡng thấy rất ok.mẹ nó có nhu cầu thì inbox mình giới thiệu sp đó cho nhé

giomua
07-31-2013, 08:38 PM
Bạn ơi nhưng mình thấy bảo trong thời gian đầu mang bầu ko được sử dụng lô hội mà.

luckyyeu
08-01-2013, 08:47 AM
Mẹ nó ơi chỉ là đầy bụng bt thui,mẹ nó đừng quá lo lắng làm ảnh hưởng đến bé yêu nhé, uống nước cam thì mẹ nó pha thêm với nước ko nên uống nguyên chất đâu

trang1912
08-01-2013, 09:02 AM
Chào cả nhà

Hoá ra cũng nhiều mẹ bầu bí bị đầy hơi nhỉ, bạn mình đang bầu mới tầm 12 tuần mà cũng thấy kêu đầy bụng và táo bón kinh khủng, tầm này các mẹ còn hay bị nghén nữa nên mệt mỏi nhỉ, mình thấy giai đoạn bầu to chỉ mệt vì nặng nề hoặc đau người thôi chứ giai đoạn bầu nhỏ này đến là khổ với các kiểu nghén ngẩm rùi lại còn đầy hơi khó tiêu táo bón nữa, muốn cố gắng ăn để con khỏi bị thiếu chất mà khổ sở ghê, haiz

vivaforever3333
08-01-2013, 10:16 AM
như e đây này, tháng thứ 8 rồi nhé, mà e chưa bgio biết đói. có chăng chỉ là khoảng 2-3h đêm khi nào dậy đi toalet thì hơi đói tí, chứ cả ngày e có thể nhịn k ăn, k uống j cũng đc.e chỉ ăn 1 cái bát cháo và uống 1 cốc thôi thì no cả ngày.chả ăn vặt j cả.cố ăn vào thì k thể nào mà nuốt nối,trệu trạo nhai thôi.hic.

vi_vi2011
08-01-2013, 02:32 PM
hình như ai cũng tình trạng này thì phải?????

VOLDEMORT
08-01-2013, 03:03 PM
Ăn sữa chua cho bớt đầy bụng mn ạ, mang thai mà bị đầy bụng cảm giác khó chịu lắm

tớ nghén còn k ăn đc sữa chua ý, mà k pải riêng sc, tất cả những j chua chua đều k ăn đc, ăn vào nôn luôn :( tớ nghén của ngọt, cứ bánh với kẹo mà tỉn thôi, hihi, chửa lên hẳn 20kg, hic hic

giadinh_meocon85
08-01-2013, 04:13 PM
Nàng ơi có bầu ai cũng hay bị đầy bụng lắm, nàng dùng dầu ăn oliu í, dùng dầu đó chiên xào sẽ đỡ hơn thì phải, hồi đó mình thèm cơm chiên tỏi, toàn ăn lúc nửa đêm, dùng dầu này thấy đỡ hơn

bich1983
08-01-2013, 11:11 PM

Xem chừng giống mình quá nè, đang bầu bí mà bị khó ở, không ăn uống được gì. Đang lo thai nhi suy dinh dưỡng nè! Cả nhà cho chị em chúng tôi tí bí quyết đi nào! Lo quá chừng... Hix

tuyetmaicfa
08-02-2013, 09:52 AM
Xem chừng giống mình quá nè, đang bầu bí mà bị khó ở, không ăn uống được gì. Đang lo thai nhi suy dinh dưỡng nè! Cả nhà cho chị em chúng tôi tí bí quyết đi nào! Lo quá chừng... Hix

Mình cũng hay bị thế lúc mang bầu lắm, cũng hóng bí quyết theo mẹ nó nè. Để có kinh nghiệm cho tập 2, chứ tập 1 thấy khổ quá chừng, đã nghén lại còn đầy bụng, nhăn nhó quá trời lun. Vì thế mà bị bà ngoại la hoài do cái tật hay nhăn nên giờ con khó nết, hichic....

anhhuyhoanglong
08-02-2013, 11:20 AM
mình càng bầu càng hay ăn hihi, ko hiểu sao mình lại thế

hongnga21
08-02-2013, 02:30 PM
khi mang bầu lúc mới có thì nội tiết làm cho hệ tiêu hóa của ta bị ảnh hưởng nên hay bị đấy hơi , còn khi thai đã to do tử cung chèn vào dạ dày làm ta như vậy à

mamachip
08-02-2013, 02:43 PM
Hoá ra cũng nhiều mẹ bầu bí bị đầy hơi nhỉ, bạn mình đang bầu mới tầm 12 tuần mà cũng thấy kêu đầy bụng và táo bón kinh khủng, tầm này các mẹ còn hay bị nghén nữa nên mệt mỏi nhỉ, mình thấy giai đoạn bầu to chỉ mệt vì nặng nề hoặc đau người thôi chứ giai đoạn bầu nhỏ này đến là khổ với các kiểu nghén ngẩm rùi lại còn đầy hơi khó tiêu táo bón nữa, muốn cố gắng ăn để con khỏi bị thiếu chất mà khổ sở ghê, haiz

Đồng ý với mẹ này! Ngại nhất là giai đoạn 3 tháng đầu, hic!

susuBach
08-02-2013, 02:45 PM
mình cũng thế, 2 bé đầu kô bị nghén nhưng đứa t3 thì nghén quá, đến bây h 6 tháng rồi mà vẫn chẳng muốn ăn uống cái gì , kô thấy đói mà chỉ thấy bụng dạ lưng lửng , nhưng vẫn cứ phải cố ăn cái gì kô thì đẻ ra con còi cọc thì khổ lắm

huongduongxanh_30032000
08-02-2013, 03:10 PM
ko biết chủ top đầy bụng bị làm sao, nếu đầy bụng theo thông thường thì theo các cụ dân gian, giã miếng tỏi rồi đắp vào rốn khoảng 20 phút gì đó tự nhiên đánh rắm cái thế là hết. đầu tiên em ko tin vì bà chồng em bảo mà, em bị làm thế mà đỡ

giomua
08-02-2013, 04:47 PM
ko biết chủ top đầy bụng bị làm sao, nếu đầy bụng theo thông thường thì theo các cụ dân gian, giã miếng tỏi rồi đắp vào rốn khoảng 20 phút gì đó tự nhiên đánh rắm cái thế là hết. đầu tiên em ko tin vì bà chồng em bảo mà, em bị làm thế mà đỡ
Hi, để học tập thử mẹ nó xem nhưng em nghĩ tỏi phải bọc vải thi mới để lên bụng chứ để thẳng thế bỏng chết, chưa kể bầu bí vốn nhạy cảm đủ thứ nhỉ

Mẹ Cá Heo
08-03-2013, 12:06 AM
Đấy là hiện tượng bình thường khi mang thai ma. Ban ko phai lo lắng đâu. Đến khi nào tụt bụng thì ăn uống mới đỡ đầy bụng và dễ thở hơn. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

trang1912
08-03-2013, 09:15 AM

Hihi, nhưng mà bầu bí liệu đắp tỏi vào rốn thì có ổn ko mẹ nó, sợ nóng bỏng ý nhỉ, kinh nghiệm dân gian của các cụ cũng có cái đúng áp dụng được nhưng chỉ có điều bà bầu đang có em bé trong bụng đắp tỏi trực tiếp vào rốn thì hơi sợ, nếu lót vải hay gì đó cho đỡ nóng thì liệu có hiệu quả ko nhể?

summer09
08-03-2013, 03:18 PM
Khi mang thai kiểu gì cũng có hiện tượng khác với bình thường nên mới có cảm giác đó đấy. Mình cũng như vậy đó. Ko sao đâu mẹ nó ạ. Còn nước cam hình như mấy tháng đầu ko nên uống hay sao ý. Mấy tháng đầu mình nghe nói phải kiêng cua, nước dừa, rau răm và hình như có cả nước cam sao ý. Mẹ nó tìm hiểu thêm xem sao nhé. Chúc 2 mẹ con bình an tới 9m10d 2 mẹ con gặp nhau nhé.

bin_bin02
08-03-2013, 08:02 PM
tỏi nóng lắm dó nha, ko cẩn thận là bỏng luôn phần da đó đấy, nhất là ngay rún, hơi nhạy cảm. Mình đang bầu bé thứ 2 đây, mới 2 tháng, chưa thấy đầy bụng gì cả, vẫn đi làm bình thường. Còn bé đầu thì mình chỉ ăn không ngon mấy tháng cuối thôi, hay bị ợ hơi, rát cổ. Ai cũng bảo đó là triệu chứng bình thường, mình chịu luôn đến lúc sinh đó. Không dám dùng thuốc gì lạ cả.

Me In
08-03-2013, 08:08 PM
tỏi nóng lắm dó nha, ko cẩn thận là bỏng luôn phần da đó đấy, nhất là ngay rún, hơi nhạy cảm. Mình đang bầu bé thứ 2 đây, mới 2 tháng, chưa thấy đầy bụng gì cả, vẫn đi làm bình thường. Còn bé đầu thì mình chỉ ăn không ngon mấy tháng cuối thôi, hay bị ợ hơi, rát cổ. Ai cũng bảo đó là triệu chứng bình thường, mình chịu luôn đến lúc sinh đó. Không dám dùng thuốc gì lạ cả.

Thế là mình cứ sống chung với tình trạng này đến khi sinh hả chị? Hic. Thế thì mệt lắm c nhỉ!

Oryshop
08-04-2013, 09:37 AM
mn bị nt là bình thường. sau 1 thời gian là hết nay í mà:)

divenoixa
08-04-2013, 10:20 AM
3 tháng đầu mình cũng bị đầy bụng vậy đó, khó chịu lắm, thỉnh thoảng còn ợ chua @@ Mình ăn tách ra thành các bữa nhỏ hơn và thức ăn loãng hơn ( tăng cường nước) thì có vẻ đỡ đỡ. HÌnh như phần đông các mẹ bầu đều gặp phải tình trạng này.

coxylam
08-04-2013, 10:55 PM
Mình cũng bị tình trạng ợ lung tung khi mang thai mà sợ nhất bụng cứ lình xình, ăn vào thì cứ ói ra nên nghĩ tới nghén là sợ xanh mắt mèo, đang nghĩ không biết có nên có thai nữa không đây?

hientrang9392
08-05-2013, 09:59 AM
Các mẹ giống em quá! Dạo này em ăn no 1 tý là đầy bụng, thậm chí lúc đói ăn cái gì 1 tý cũng thấy tức anh ách bụng á! :( Nhiều ăn tối xong lên giường ngồi là em còn bị ợ nóng rát cổ rùi mùi thức ăn ám trong miệng. Ghê lắm ạ! Hic hic...

Mẹ Ếch Ộp
08-05-2013, 10:51 AM
Hóa ra nhiều mẹ bị thế nhỉ, tớ cũng nghĩ là bt thôi, tớ đây qua 3 tháng rùi mới bắt đầu thấy đỡ đầy bụng được đôi tí, chứ trước đây thì ăn hay ko ăn cũng thấy đầy bụng dù nhiều khi xót ruột kinh khủng vì đói ấy.

VOLDEMORT
08-05-2013, 02:49 PM
các mẹ nghén ngẩm khó chịu nhưng dù sao còn ăn đc, tớ nghén thì toàn đi cấp cứu thôi, huhu, sợ lắm :((

Bé Hân Hân
08-05-2013, 04:02 PM
ùi bị nghén kiểu gì mà nhập viện ghê vậy mẹ nó? mình lúc bầu không bị các triệu chứng này. Mình bị ra máu hồng ở tháng thứ 5, phải nghỉ dưỡng 1 tháng mới bình thường. Sợ lắm. Nên mấy cái vụ sình bụng khó chịu hay gì gì đó là chuyện nhỏ như con thỏ.

summer09
08-05-2013, 04:05 PM
các mẹ nghén ngẩm khó chịu nhưng dù sao còn ăn đc, tớ nghén thì toàn đi cấp cứu thôi, huhu, sợ lắm :((
Ôi trời, mẹ nó nghén nặng vậy sao? Mình bầu 2 cu nhà mình ko nghén ngẩm gì cả mà chỉ ợ hơi, cảm giác đầy bụng và khó ăn được nhiều thôi chứ cũng không đến nỗi bỏ ăn hay phải đi viện như mẹ nó. Mẹ nó nghén kiểu gì mà khiếp thế?

kimxinh
08-05-2013, 04:07 PM
vào đây hóng chuyện tí lấy kinh nghiệm, hihi

mekemzai
08-05-2013, 04:10 PM

. Ui, nàng nghén gì mà nghén dữ thế, phải đi cấp cứu thế, sợ thế, hic, sợ nhỉ

FCBarca
08-05-2013, 04:17 PM
Ôi không sao đâu bạn ạ. Đúng là lúc mang thai mình cũng hay có cảm giác đầy bụng, ợ nóng nữa. Khó chịu lắm, lại lo nữa. Hai vợ chồng đưa nhau cấp tốc đến viện phụ sản khám xem sao.
Bác sĩ nói đó là do sự thay đổi của hormon và thể chất. Trong quá trình bầu bí, nhau thai sẽ sản xuất ra hormon progesterone, giúp thưu giãn các cơ trong tử cung. Progesterone cũng làm giãn van chặn giữa thực quản và dạ dạy, theo đó khí sinh ra từ dạ dày sẽ theo lên, gây ra ợ nóng. Hormon cũng làm giảm sự co bóp trong dạ con, gây ra đầy bụng.
Thế nên bạn yên tâm nhé. Mọi chuyện sẽ bình thường khi sinh em bé xong thôi. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

voimamut2011
08-05-2013, 04:17 PM
hồi có bầu tớ hay bị đầy bụng lắm. nhiều lúc khó chịu bức bối mà còn thưởng táo bón nữa

mecubi14
08-05-2013, 05:23 PM
mình mấy tháng đầu cũng bị đầy bụng nghén kinh khủng ăn gì cũng cho ra ngoài hết,xã toàn pải cơm bưng nước rót nghĩ lại vẫn thấy sợ

Me Bino's
08-06-2013, 09:21 AM
bạn yên tâm nhé, sử dụng nước lô hội này đã đc kiểm nghiệm và dùng đúng liều lượng chứ có phải mình dùng loại cô đặc đâu mà ảnh hưởng tới thai nhi.bạn tớ dùng thấy rất ok, mẹ khỏe con khỏe,mà nhất là ko còn cảm giác đầy bụng khó chịu.và cảm giác nghén cũng giảm hẳn đi

tuyetmaicfa
08-06-2013, 09:28 AM

Ôi lần đầu tiên mình mới nghe đến phương pháp này, nhưng nếu ko chịu đựơc mùi tỏi thì thế nào đây, hichic...Em xin phương pháp mẹ nó khi nào áp dụng thử nhé.
Hóng các mẹ chia sẻ kinh nghiệm nữa xem sao :)

thanhhuong121
08-06-2013, 03:55 PM
ui, em 10 tuần rồi mà vẫn đầy bụng đây ạ, bình thường em đã béo bụng rồi nên giờ có bé bụng lúc nào cũng căng ra, da bụng và lưng bị rạn hết ra rồi. mà mới 10 tuần mà bụng em to lắm các mẹ ạ, em mới tập 1 mà bụng đã to thế rồi có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ

minhtuan_ptn
08-06-2013, 08:13 PM
:rolleyes:có mẹ nào khi mang thai mà uống sữa bà bầu bị đầy bụng không nhỉ, vợ em mà uống đầy bụng là không cho uống là hết đầy ngay ( hi hi)

voimamut2011
08-06-2013, 09:30 PM

mẹ này nghén mới ghê này. hic, sợ luôn, khố thân mẹ nó,

bich1983
08-06-2013, 10:55 PM
Ôi không sao đâu bạn ạ. Đúng là lúc mang thai mình cũng hay có cảm giác đầy bụng, ợ nóng nữa. Khó chịu lắm, lại lo nữa. Hai vợ chồng đưa nhau cấp tốc đến viện phụ sản khám xem sao.
Bác sĩ nói đó là do sự thay đổi của hormon và thể chất. Trong quá trình bầu bí, nhau thai sẽ sản xuất ra hormon progesterone, giúp thưu giãn các cơ trong tử cung. Progesterone cũng làm giãn van chặn giữa thực quản và dạ dạy, theo đó khí sinh ra từ dạ dày sẽ theo lên, gây ra ợ nóng. Hormon cũng làm giảm sự co bóp trong dạ con, gây ra đầy bụng.
Thế nên bạn yên tâm nhé. Mọi chuyện sẽ bình thường khi sinh em bé xong thôi. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

Nhưng khi đầy bụng thì ăn uống không được, baby trong bụng dễ bị suy dinh dưỡng lắm nha! Vì thế, mình khuyên các mẹ nếu thấy các triệu chứng bất thường, ợ chua, ợ nóng, đầy hơi,..v...v thì cứ đi khám bác sĩ cho chắc ăn!

divenoixa
08-06-2013, 11:49 PM
ui, em 10 tuần rồi mà vẫn đầy bụng đây ạ, bình thường em đã béo bụng rồi nên giờ có bé bụng lúc nào cũng căng ra, da bụng và lưng bị rạn hết ra rồi. mà mới 10 tuần mà bụng em to lắm các mẹ ạ, em mới tập 1 mà bụng đã to thế rồi có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ

HIx, chưa thấy ai như mẹ nó cả, 10 tuần mà đã rạn bụng rồi á? Mẹ nó mua dầu dừa về bôi ngay đi nhé, bôi hàng ngày trc khi đi ngủ nhé, cơ địa rạn mà kệ ko bôi là sau sinh da rạn chằng chịt xấu lắm đấy :D

VOLDEMORT
08-07-2013, 09:17 AM
HIx, chưa thấy ai như mẹ nó cả, 10 tuần mà đã rạn bụng rồi á? Mẹ nó mua dầu dừa về bôi ngay đi nhé, bôi hàng ngày trc khi đi ngủ nhé, cơ địa rạn mà kệ ko bôi là sau sinh da rạn chằng chịt xấu lắm đấy :D

may thía, tớ chửa cả 2 đứa đều k bị rạn, ch bảo do da dày nên có bị căng ra cũng hem làm sao, hị hị hị

Happy life
08-07-2013, 08:24 PM
Bị đầy bụng có thể ăn quả lặc lè sẽ dễ tiêu hơn nhé. Em mới học được chiêu này đấy các mẹ ạ.

daiminhtinh77
08-07-2013, 10:55 PM

Có đấy, có người khi vừa cấn thai, không bị nghén ăn uống nhiều, bụng mau to và nhanh rạn đấy! Còn vấn đề táo bón chắc do ăn thiếu chất xơ thôi ấy nhỉ? Mẹ nó tìm được giải pháp gì chưa?

Vaneo
08-08-2013, 01:52 AM

C e cũng đau bụng ntn, đi khám bsi bảo đau nhẹ k sao, nhưng nếu chảy máu dù ít cũng phải đi khám. Nếu đau nhiều c cứ đi khám cho an toàn c nhé

trang1912
08-08-2013, 08:39 AM

Vào đây chia sẻ kinh nghiệm mới thấy hiện tượng đầy bụng này nhiều mẹ bầu bị thật, mình may quá trải qua xong hết giai đoạn này rùi nên cũng thở phào nhẹ nhõm, bạn mình giờ bầu bí cũng đang mệt mỏi vì đầy bụng ậm ạch khó chịu lại còn táo bón và ăn uống đến là khổ sở, hic

may thía, tớ chửa cả 2 đứa đều k bị rạn, ch bảo do da dày nên có bị căng ra cũng hem làm sao, hị hị hị

Mình bầu hai đứa lúc bụng to soi gương chả nhìn thấy gì nên cứ ung dung tưởng ko bị rạn bụng, hic, về sau lúc người ngon lành trở lại có hôm vô tình soi gương mới thấy những vệt loằng ngoằng màu tím nhạt, huhu, da mình mỏng và cũng tương đối trắng nên nhìn rõ thế, hic

Happy life
08-08-2013, 08:53 PM
Có đấy, có người khi vừa cấn thai, không bị nghén ăn uống nhiều, bụng mau to và nhanh rạn đấy! Còn vấn đề táo bón chắc do ăn thiếu chất xơ thôi ấy nhỉ? Mẹ nó tìm được giải pháp gì chưa?
Táo bón ăn quả thanh long rất tốt ạ. Em còn mua mấy thứ cốm vi sinh dành cho trẻ em uống :d Cũng ok lắm

hoanghaiarc
08-09-2013, 09:46 AM
ksao đâu bác ơi vợ mình bị suốt hihihihi

sachdientu
08-09-2013, 12:00 PM
Chắc là mẹ nó mới mang thai lần đầu hả? Sức khỏe bà bầu khi mang thai cần đặc biệt chú ý. Mẹ nó nên đến bệnh viện kiểm tra cụ thể để nhận được lời khuyên có chuyên môn từ bác sĩ(u)

vongdautam
08-09-2013, 12:05 PM
C e cũng đau bụng ntn, đi khám bsi bảo đau nhẹ k sao, nhưng nếu chảy máu dù ít cũng phải đi khám. Nếu đau nhiều c cứ đi khám cho an toàn c nhé

đúng là khám mới an tâm được ạ...........

sachdientu
08-09-2013, 12:41 PM
Cái này các mẹ phải cận thận hơn mới được,nên gặp bác sĩ chuyên khoa để được tư vấn là tốt nhất

VOLDEMORT
08-09-2013, 02:46 PM
nếu chỉ đầy bụng khó tiêu thôi thì có thể k sao, nhưng nếu kèm theo các triệu chứng khác như ra máu hay đau bụng âm ỉ vùng bụng dưới là pải đi khám sản ngay nhá mn, k chủ quan đc đâu :(

phamchieunghi
08-09-2013, 03:35 PM
nói chung là khi mang thai, hocmon thay đổi, cơ thể có nhiều biểu hiện lạ lắm các mum ạ, phải chung chung với lũ thôi, tất cả vì con thân yêu mà. Mình lúc 11 tuần bị sổ mũi nè, chịu luôn 1 tháng trời chứ đâu dám dùng thuốc gì. Vụ đầy bụng này thì 6 tháng mình mới bị, đi kèm ợ hơi nóng cổ nữa. Bác sĩ cũng khuyên thay đổi cách ăn uống, chia bữa v.v...chứ ko cho thuốc gì cả. Phải chi có loại nào dùng được cho bà bầu mà làm giảm các triệu chứng này cấp tốc thì hay biết mấy , các mẹ nhỉ?

summer09
08-09-2013, 04:26 PM
nói chung là khi mang thai, hocmon thay đổi, cơ thể có nhiều biểu hiện lạ lắm các mum ạ, phải chung chung với lũ thôi, tất cả vì con thân yêu mà. Mình lúc 11 tuần bị sổ mũi nè, chịu luôn 1 tháng trời chứ đâu dám dùng thuốc gì. Vụ đầy bụng này thì 6 tháng mình mới bị, đi kèm ợ hơi nóng cổ nữa. Bác sĩ cũng khuyên thay đổi cách ăn uống, chia bữa v.v...chứ ko cho thuốc gì cả. Phải chi có loại nào dùng được cho bà bầu mà làm giảm các triệu chứng này cấp tốc thì hay biết mấy , các mẹ nhỉ?

Đúng là 9 tháng 10 ngày mang bầu là từng ấy ngày chị em ta mang trong mình bao sự mệt mỏi, lo âu xen lẫn vào sự vui mừng hạnh phúc phấp phỏm chờ đón con yêu chào đời. Chị cũng nghĩ giá mà có sản phẩm gì đó giúp các bà bầu giảm bớt các triệu chứng căng thẳng, mệt mỏi, khó chịu mà thay vào đó là cảm giác thoải mái, vui sướng thì tốt biết mấy. Chị thấy ngày nay có nhiều sản phẩm không phải là thuốc mà ở dạng thực phẩm chức năng ý, chắc là dùng cho bà bầu được em nhỉ? Nhưng quan trọng là không biết có loại sản phẩm nào khắc phục được tình trạng của các bà bầu không mới là điều đáng nói ý. hic.

trang1912
08-10-2013, 08:21 AM

Đúng rùi, mình cũng vậy, bình thường trộm vía khỏe mạnh ít ốm vặt lắm thế mà lúc bầu bí nào thì đầy bụng ậm ạch khó chịu, nào thì ho như cuốc, mệt mỏi lắm, mỗi lần ho phải giữ bụng cho khỏi rung, nói thật là ho nhiều đến nỗi són tiểu ý, hic (xí hổ quá)! Nói chung là bầu bí nhiều triệu chứng khó chịu dã man mà cũng chỉ vì sợ ảnh hưởng đến con yêu mà ko dám động đến thuốc, bạn mình cũng đang bầu bí bị hiện tượng đầy bụng khó chịu và nôn ọe mà thấy kêu than kinh quá, hic

hanghieuthoitrang.vn
08-10-2013, 02:28 PM
Cái cách này thú vị ấy nhỉ. Đúng là có ngày giảm được chút, có ngày không...

Me_PhuongAnh
08-10-2013, 02:33 PM
chắc có lẽ bụng bệnh nên cảm giác khó chịu thôi chị ạ ! trước em bầu chỉ thèm ăn nên chả để ý mình có thay đổi không :D

Me In
08-10-2013, 07:40 PM
Đúng rùi, mình cũng vậy, bình thường trộm vía khỏe mạnh ít ốm vặt lắm thế mà lúc bầu bí nào thì đầy bụng ậm ạch khó chịu, nào thì ho như cuốc, mệt mỏi lắm, mỗi lần ho phải giữ bụng cho khỏi rung, nói thật là ho nhiều đến nỗi són tiểu ý, hic (xí hổ quá)! Nói chung là bầu bí nhiều triệu chứng khó chịu dã man mà cũng chỉ vì sợ ảnh hưởng đến con yêu mà ko dám động đến thuốc, bạn mình cũng đang bầu bí bị hiện tượng đầy bụng khó chịu và nôn ọe mà thấy kêu than kinh quá, hic
E thì trộm vía. Bầu nhóc này cũng khỏe lắm. Cứ hùng hục như trâu, đi toàn cạy dù là bị cả u nang. Mõi tội đầy bụng khó chiujkinh. Lúc nào cũng ậm ạch

phamhue.ttqd
08-11-2013, 02:12 PM
Đầy bụng là hiện tượng bình thường thui chị ạ. Chị thử ăn tỏi xem có đỡ ko ạ.em bị đầy bụng thường dùng nước tỏi ạ. dùng 2-3 nhánh tỏi đập dật rồi cho nước nóng vào hãm cho RA tinh dầu tỏi. Rồi chế thêm nước vào để uống. Hiệu nghiệm lắm ạ (Ai bị cảm cúm mà dùng bài này thêm thìa mật ong thì giải cảm lạnh rất tốt.- chú ý khi đang bị đầy bụng thì ko dùng đc mật ong nha các chị)

Me In
08-11-2013, 08:43 PM

E trộm vía bầu nhóc này chửa vẫn khỏe mặc dù còn đang bị u nang. Chỉ bị đầy bụng là khó chịu nhất thôi.

hongnga21
08-11-2013, 10:43 PM
đấy bụng một phấn là do nội tiết sinh ra khi có bầu làm ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa làm cho mình khó chịu

coxylam
08-12-2013, 05:45 PM
Kinh nghiện này có ai áp dụng chưa chứ mình có bầu là bị khó tiêu hoài, biết là bình thường của thai kì nhưng cũng lo lắng vì đầy bụng khó ăn uống lắm nên hi vọng tìm cách khắc phục mới được.
Đầy bụng là hiện tượng bình thường thui chị ạ. Chị thử ăn tỏi xem có đỡ ko ạ.em bị đầy bụng thường dùng nước tỏi ạ. dùng 2-3 nhánh tỏi đập dật rồi cho nước nóng vào hãm cho RA tinh dầu tỏi. Rồi chế thêm nước vào để uống. Hiệu nghiệm lắm ạ (Ai bị cảm cúm mà dùng bài này thêm thìa mật ong thì giải cảm lạnh rất tốt.- chú ý khi đang bị đầy bụng thì ko dùng đc mật ong nha các chị)

gagiadadai
08-13-2013, 08:26 AM
Em cũng hay đầy bụng lắm, kinh nghiệm của em là ăn vừa đủ thấy hơi no thì dừng, đừng ăn no căng rốn để rùi sau đó ôm bụng ấm ách, thứ 2 là ngủ thì gối cao 1 chút (gối chừng 8cm) dịch dạ dày ko bị trào lên cổ sẽ tiêu hóa thức ăn tốt hơn.

À còn khi đầy bụng uống nước chanh gừng ấm sẽ giúp tiêu hóa rất tốt, nhớ hớt hột chanh trc khi pha nc ấm vì nếu còn hột mà đổ nc hơi nóng vào sợ bị đắng ak

hạt điều rang muối
08-13-2013, 08:40 AM
Em cũng hay đầy bụng lắm, kinh nghiệm của em là ăn vừa đủ thấy hơi no thì dừng, đừng ăn no căng rốn để rùi sau đó ôm bụng ấm ách, thứ 2 là ngủ thì gối cao 1 chút (gối chừng 8cm) dịch dạ dày ko bị trào lên cổ sẽ tiêu hóa thức ăn tốt hơn.

À còn khi đầy bụng uống nước chanh gừng ấm sẽ giúp tiêu hóa rất tốt, nhớ hớt hột chanh trc khi pha nc ấm vì nếu còn hột mà đổ nc hơi nóng vào sợ bị đắng ak

mình bị cả tháng nay rồi, giờ bữa chỉ dám ăn 1/2 bát cơm, k dám uống nước khi ăn cơm nữa, cũng uống nc chanh, nc tỏi mà chưa thấy ăn thua. đành kệ vậy hic hic

gagiadadai
08-13-2013, 08:55 AM
mình bị cả tháng nay rồi, giờ bữa chỉ dám ăn 1/2 bát cơm, k dám uống nước khi ăn cơm nữa, cũng uống nc chanh, nc tỏi mà chưa thấy ăn thua. đành kệ vậy hic hic

mẹ nó bầu tháng bao nhiu rùi? Em mới đc 8 tuần thui nên chưa bị đầy khủng khiếp lắm, nhưng trc đây e đã hay bị đau thượng vị rùi, ăn no tí là đau ngay. 1 bữa em cũng chỉ dám ăn 1 bát vơi, và ăn những thứ dễ tiêu, hạt điều, hạt óc chó e dạo này ko dám ăn nhiều rùi vì sợ tức bụng. Khoảng 2, 3h sau thấy đói thì e ăn thêm bữa phụ, ăn nhiều bữa thành ra lại dễ nhức răng ah

VOLDEMORT
08-13-2013, 08:12 PM

mn cố gắng ăn nh chất vào 1 tý, cho con ptr tốt, kiêng khem qá con còi thì chít, hí hí

caixanhhoa
08-13-2013, 08:15 PM
Vào hóng kinh nghiệm về sau................

daiminhtinh77
08-13-2013, 10:40 PM
đấy bụng một phấn là do nội tiết sinh ra khi có bầu làm ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa làm cho mình khó chịu

Có người vừa bày cho mình là mua râu bắp về nấu lấy nước uống, chữa đầy bụng và thanh lọc cơ thể, không biết có đúng không cả nhà?

coxylam
08-14-2013, 11:33 AM
Mình cũng uống chanh gừng thì thấy hiệu quả lắm nên cứ đầy bụng là dùng biện pháp này, nên uống nóng mới tốt nha các mẹ lúc đầu hơi khó uống nhưng vài lần sẽ quen các mẹ thử xem sao?

tuyetmaicfa
08-14-2013, 01:48 PM
Có người vừa bày cho mình là mua râu bắp về nấu lấy nước uống, chữa đầy bụng và thanh lọc cơ thể, không biết có đúng không cả nhà?

Râu bắp em nghĩ uống cho mát thôi, còn chữa đầy bụng thì chưa nghe bao giờ, ko biết thực hư thế nào nữa.
Mà hồi trước em còn nghe pha 1-2 giọt dầu nóng vào nước rồi uống, cũng chữa được đầy bụng ấy. Nhưng đang mang thai uống như vậy chắc ko ổn nhỉ, hức, hức...

thanhhuong121
08-14-2013, 03:24 PM
mình sang tháng thứ 3 rồi mà vẫn còn cảm thấy khó chịu, chẳng mún ăn,bụng thì lúc nào cũng căng tròn. vất vả thía này mà sau này con hư thì oánh vào mông ý nhỉ :rolleyes:

Happy life
08-14-2013, 04:00 PM
mình sang tháng thứ 3 rồi mà vẫn còn cảm thấy khó chịu, chẳng mún ăn,bụng thì lúc nào cũng căng tròn. vất vả thía này mà sau này con hư thì oánh vào mông ý nhỉ :rolleyes:

Đầy bụng thì khó chịu thật. Nhà em hay uống thuốc là Enlefzin, thấy nhà thuốc bảo bà bầu và trẻ nhỏ cũng dùng được nên em cũng dùng :D Cũng đỡ nhanh lắm chị ạ.

kikile
08-14-2013, 05:07 PM
Ui. Lúc mình mới có cũng vậy. Đã đầy bụng lại còn táo bón nữa. Đến khổ. Nhưng đi khám người ta nói đó là 1 hiện tượng bt của bà bầu ko có gì đáng lo ngại sau sẽ hết. Đúng như vậy. khoảng tuần thứ 5 là mình đã hết triệu chứng đó rồi :)

hatran.enviro
08-14-2013, 05:11 PM
đó là hiện tượng bình thường, ai mang bầu cũng vậy, e đã đầy bụng mà lại còn nôn ra cơ... dần dần sẽ hết mn ạ :)

huongduongxanh_30032000
08-14-2013, 05:15 PM
hóng kinh nghiệm của các bác!!!!!!!!!!!!!!

bich1983
08-14-2013, 09:22 PM
Râu bắp em nghĩ uống cho mát thôi, còn chữa đầy bụng thì chưa nghe bao giờ, ko biết thực hư thế nào nữa.
Mà hồi trước em còn nghe pha 1-2 giọt dầu nóng vào nước rồi uống, cũng chữa được đầy bụng ấy. Nhưng đang mang thai uống như vậy chắc ko ổn nhỉ, hức, hức...

Ngày xưa dầu nóng (dầu xanh uống được) chứ giờ ko biết trong thành phần dầu đó có gì độc hại không, thoa ngoài da thì OK chứ uống vô thì .. coi bộ không ổn à nha! Chưa kể lỡ như mua nhầm dầu giả thì... Mà đang mang thai thì đừng theo dân gian, cứ theo khoa học là chắc ăn nhất! Không biết có sản phẩm/ thực phẩm chức năng nào được viện nghiên cứu khoa học... đánh giá tốt nhất cho hệ tiêu hoá của thai phụ không nhỉ? Nếu có thì tốt quá!

Me In
08-15-2013, 04:41 AM
Ngày xưa dầu nóng (dầu xanh uống được) chứ giờ ko biết trong thành phần dầu đó có gì độc hại không, thoa ngoài da thì OK chứ uống vô thì .. coi bộ không ổn à nha! Chưa kể lỡ như mua nhầm dầu giả thì... Mà đang mang thai thì đừng theo dân gian, cứ theo khoa học là chắc ăn nhất! Không biết có sản phẩm/ thực phẩm chức năng nào được viện nghiên cứu khoa học... đánh giá tốt nhất cho hệ tiêu hoá của thai phụ không nhỉ? Nếu có thì tốt quá!
Bác nói dầu em mới nhớ. Trên thị trường bj thấy xuất hiện dầu tràm, nf người dùng lắm, k biết loại dầu này có giúp ích cho chị e mình k nhỉ?

trang1912
08-15-2013, 08:59 AM

Mình thấy trên chai dầu ghi rõ là ko được uống mừ nhỉ, bình thường pha mấy giọt rùi uống thì ko sao nhưng nói chung có bầu thì muốn uống thuốc gì cũng nên cẩn thận, sợ lắm!
Râu bắp là nước râu ngô ý hả, nước râu ngô uống cho mát thôi chứ nhỉ, hồi xưa mình thấy các cụ hay bẩu uống râu ngô với bông mã đề để lợi tiểu thì phải

memitthom
08-15-2013, 09:03 AM
cái vấn đề đầy bụng ko sao cả đâu mẹ nó à, đừng tìm cách thuốc này thuốc kia mà ảnh hưởng đến con nhé,mình là mình nói không với thuốc khi mang bầu

congaiyeu456
08-15-2013, 09:28 AM
Hầu như những ai mang bầu đều mắc phải triệu chứng bị chướng bụng, đầy hơi. Nó còn đi kèm với ợ hơi, khó tiêu, nên khiến ăn không ngon, mệt mỏi và khó chịu. Mẹ nên điều chỉnh lại thói quen ăn uống của mình là ổn thôi. hj

Me.Be.Bi
08-15-2013, 10:22 AM
thường thì hoa quả nên ăn trước bữa ăn 1 tiếng , hoặc sau khi ăn 1-2 tiếng mẹ nó ạ, và ko nên ăn hoa quả lúc đói nhé :D

Happy life
08-15-2013, 11:46 AM
Em toàn thích lúc nào thì ăn hoa quả lúc ấy, chẳng để ý giờ giấc mấy :D Hì
Nhiều lúc ăn sáng, nhiều lúc muộn muộn rồi nhưng thèm thì vẫn ăn :D

metramcoi
08-15-2013, 02:44 PM

có thể do e uống nước cam k đúng thời điểm, qá muộn hoặc lúc đang đói, vì cam có thành pần axit khá cao, nên nếu uống lúc dạ dày rỗng thì sẽ bị óc ách khó tiêu, k tốt cho hệ tiêu hoá

summer09
08-15-2013, 04:15 PM
Nhiều khi chưa chắc đã phải là bị đầy bụng mà chẳng qua là do cảm giác vì khi mình mang bầu trong bụng mình đang có một bào thai đang phát triển trong đó nên cảm giác như vậy thôi. hihi.

bexinh2013
08-16-2013, 08:28 AM
Hầu như ai có bầu cũng bị đầy trướng bụng thế mn ạ. Khó chịu kinh khủng làm mình ko ăn đc. Tớ đây đầy căng từ khi có bầu đến nay là 37 tuần mới cảm thấy đỡ nhé, mới ăn đc nhiều hơn chút. Từ khi có thai đi khám là lại đc kê thuốc tiêu cho bà bầu, đến tháng thứ 5 thấy chả thuyên giảm bác sĩ còn kê uống Kremil S cũng vẫn vậy. Đúng là trường kì gian khổ lắm

metramcoi
08-16-2013, 10:16 AM
Nhiều khi chưa chắc đã phải là bị đầy bụng mà chẳng qua là do cảm giác vì khi mình mang bầu trong bụng mình đang có một bào thai đang phát triển trong đó nên cảm giác như vậy thôi. hihi.

cái này gọi là mắc bệnh tâm lý mn nhỉ? hihi, tớ đứa đầu chưa biết j cũng thế, động 1 cái là sợ, là nghĩ nọ nghĩ kia....đến tập 2 thì kệ, đói thì ăn, ăn xong thì nôn, nôn hết vào ăn tiếp :D :D

Happy life
08-16-2013, 11:43 AM
cái này gọi là mắc bệnh tâm lý mn nhỉ? hihi, tớ đứa đầu chưa biết j cũng thế, động 1 cái là sợ, là nghĩ nọ nghĩ kia....đến tập 2 thì kệ, đói thì ăn, ăn xong thì nôn, nôn hết vào ăn tiếp :D :D

Được thế thì tốt quá, em lúc nghén cũng kinh khủng lắm, đói mà không nuối nổi, nhưng được cái ăn vào không bị nôn, em toàn cố gắng để không nôn ra.
Lạy trời, nghĩ đến lúc ấy em vẫn còn hãi...Chắc tập 2 sẽ có tinh thần tốt được như mẹ nó :d

daiminhtinh77
08-16-2013, 10:18 PM
Hầu như những ai mang bầu đều mắc phải triệu chứng bị chướng bụng, đầy hơi. Nó còn đi kèm với ợ hơi, khó tiêu, nên khiến ăn không ngon, mệt mỏi và khó chịu. Mẹ nên điều chỉnh lại thói quen ăn uống của mình là ổn thôi. hj

Mình còn kinh hơn, chẳng những bị trướng bụng, khó tiêu lúc mang thai gây bực bội.. mà sinh xong lại còn bón đúng 1 tháng.. Trời ạ, bức bí muốn điên! hix.. Ai bày cách gì cũng làm, như ăn đu đủ hầm giò heo, rồi ăn rau lang,... chuối ... nói chung là đủ hết á nhưng vẫn bón cực kỳ! Hị..hị.

daiminhtinh77
08-16-2013, 10:20 PM

Ủa? Ăn xong rùi nôn là sao? :confused: Trong thời kỳ bầu bí nôn nhiều quá cũng đâu có tốt! Hại bao tự và đường tiêu hoá lắm! :( Mà mẹ nó hay thật, nôn xong lại ăn tiếp được á? hi..hi

yuumedress
08-17-2013, 10:51 AM
mình cũng hay bị đầy bụng lắm, ko biết có sao ko nữa?

phamchieunghi
08-18-2013, 12:20 PM
Ủa? Ăn xong rùi nôn là sao? :confused: Trong thời kỳ bầu bí nôn nhiều quá cũng đâu có tốt! Hại bao tự và đường tiêu hoá lắm! :( Mà mẹ nó hay thật, nôn xong lại ăn tiếp được á? hi..hi
hi hi..gặp c bên đây nhé, sao mò vào topic bầu bì chi vậy? Đừng nói tính quất đứa nữa nghen.:) em lúc bầu chả nghén, chả ói, chỉ là khó chịu khi ăn no thôi, chắc do em bé chèn dạ dày quá. Đúng phải mang thai mới biết nỗi khổ của 9 tháng 10 ngày. Hồi đó có lên FB than thở, mẹ kia chỉ dùng AIR-X dạng viên ấy, thấy cũng ổn.

phamchieunghi
08-18-2013, 12:26 PM
công nhận bầu bì nhìu mum sợ nhất là nôn, nghén. May phước cho mình, 2 lần sinh nở đều ko nghén gì cả, nôn thì chỉ 1,2 lần lúc 2 tháng. Công nhận khỏe re. Nhưng mấy đứa bạn mình ko may mắn như mình, nghén đến nhập viện luôn, truyền nước 2 ngày cho về. Mà đi tư vấn thì cũng vòng vòng mấy câu đó: chia nhỏ bữa, ăn bánh quy, tránh mùi lạ, tránh đồ tanh, uống sữa bổ sung v.v...hiệu quả thì ko bao nhiêu cả.

bin_bin02
08-18-2013, 12:32 PM
Mới hôm trước vô khoe các mum mới 2 tháng mà không nghén, giờ trời hại rồi, sáng 5h là ói mật xanh luôn, không đủ sức trang điểm đi làm nữa, cứ ngồi thừ cả buổi. Bao giờ mới qua khỏi chuỗi ngày này đây??

Happy life
08-18-2013, 09:13 PM
Mới hôm trước vô khoe các mum mới 2 tháng mà không nghén, giờ trời hại rồi, sáng 5h là ói mật xanh luôn, không đủ sức trang điểm đi làm nữa, cứ ngồi thừ cả buổi. Bao giờ mới qua khỏi chuỗi ngày này đây??

Mẹ nó có bầu thì hạn chế dùng mĩ phẩm thôi. Hic
Lúc mới nghén, đi làm sẽ rất mệt mỏi và khó chịu đấy.

Happy life
08-18-2013, 09:15 PM
mình cũng hay bị đầy bụng lắm, ko biết có sao ko nữa?
Em cũng luôn phải sống chung với lũ, lúc thì đầy bụng, tức đến đau cả bụng, đã khó ăn thì chớ mà lại cứ bị ép ăn. Lúc thì táo bón, bực hết cả người.
Thế rồi uống thuốc cho khỏi xong, lại đến giai đoạn đau bụng đi ngoài. :( Cái này bù cái kia 1 chút thì đã đỡ mệt :(

ishop Germany
08-18-2013, 09:20 PM
Đầy bụng ko sao đâu, ai cũng bị thế, mẹ cháu cố gắng ăn nhiều rau quả, ít chất béo thôi

mekhoithoi08
08-18-2013, 09:29 PM
hic mình trc bầu uống nc lọc cũng nôn giờ nghĩ lại vẫn sợ

VOLDEMORT
08-18-2013, 09:41 PM

ăn xog rùi nôn là cái kiểu k tiêu đc thức ăn ý, nó cứ vướng ở cổ, ọch ạch khó chịu, lúc là vào wc cho ra sạch, nghỉ 1 lúc 10-15ph rồi lại nạp tiếp, tớ đi khám bs cũng khuyên như thế mà, sau khi nôn khoảng 10-15ph thì ăn lại sẽ k bị nôn nữa, hì hì. nôn nhiều k những hại dạ dày mà còn ảnh hưởng đến em bé nữa cơ, vì tử cung của m bị co bóp nhiều mà, sợ pết đấy, nên có đợt tớ nôn nhiều qá pải uống thuốc chống nôn đấy :(

bin_bin02
08-19-2013, 09:27 AM
Nhưng khi đầy bụng thì ăn uống không được, baby trong bụng dễ bị suy dinh dưỡng lắm nha! Vì thế, mình khuyên các mẹ nếu thấy các triệu chứng bất thường, ợ chua, ợ nóng, đầy hơi,..v...v thì cứ đi khám bác sĩ cho chắc ăn!
triệu chứng này thường xuyên trong thai kì đó bạn, nếu hỡ ra là chạy vô BV thì chắc tốn cả khối tiền. Mà hồi đó bầu mình đi khám thấy BS khuyên chung chung lắm, nào là chú ý cách ăn uống, chú ý nghỉ ngơi này nọ, chứ BS ko có kê toa đâu, thuốc nào cũng có tác dụng phụ mà.

bin_bin02
08-19-2013, 09:30 AM
Mẹ nó có bầu thì hạn chế dùng mĩ phẩm thôi. Hic
Lúc mới nghén, đi làm sẽ rất mệt mỏi và khó chịu đấy.
ờ mình làm công việc gặp khách hàng mà, sáng đi làm là phải make up sơ, không thì nhìn mặt lôi thôi lắm. Mấy bữa trước còn khỏe, giờ thì thảm rồi. Như sáng nay đầu tuần mà người cứ uể oải sao đó, không muốn ăn gì, dòm dòm mấy cửa hàng, quán ăn rồi đi luôn, mua 2 hộp sữa đem theo uống nè. Bầu mà ăn uống không được không biết con trong bụng sao đây?

dautramcungdinhhue
08-19-2013, 10:09 AM
trong 3 tháng đầu hiện tượng thế là bình thường mà
còn cảm thấy đau bụng râm ran nữa cơ, bé làm ổ mà.

metramcoi
08-19-2013, 10:24 AM
nếu mn khó chịu qá thì có thể đi khám bs và xin đơn thuốc uống, h cũng có nhiều loại dành cho bà bầu uống đc mà :)

tuyetmaicfa
08-19-2013, 10:32 AM
hi hi..gặp c bên đây nhé, sao mò vào topic bầu bì chi vậy? Đừng nói tính quất đứa nữa nghen.:) em lúc bầu chả nghén, chả ói, chỉ là khó chịu khi ăn no thôi, chắc do em bé chèn dạ dày quá. Đúng phải mang thai mới biết nỗi khổ của 9 tháng 10 ngày. Hồi đó có lên FB than thở, mẹ kia chỉ dùng AIR-X dạng viên ấy, thấy cũng ổn.

Ôi sướng nhỉ, lúc trước mình nghén ói mật xanh, mật vàng lun. Nên nghĩ tới mang bầu tự nhiên thấy sợ :(
Ủa mà AIR-X là viên gì em? có tác dụng gì vậy? Mà bầu cũng dùng được hả?

coxylam
08-19-2013, 11:11 AM
Mình giờ mới nghe tên sản phẩm này, các mẹ biết thì tư vấn thêm cho tụi mình biết với nhé, có dễ sử dụng không nhỉ, tò mò quá?
Ôi sướng nhỉ, lúc trước mình nghén ói mật xanh, mật vàng lun. Nên nghĩ tới mang bầu tự nhiên thấy sợ :(

Mẹ Em Pong
08-19-2013, 09:35 PM
Em hồi trứoc có bầu cũng hay bị đầy bụng lắm hì hì ko sao đâu mẹ nó ah! (u) .

hongnga21
08-19-2013, 10:00 PM
không sao đâu mẹ nó à mẹ nó có thể chia nhỏ ra làm nhiều bữa nhé tránh ăn no quá cũng khó chịu à

bich1983
08-19-2013, 10:06 PM
công nhận bầu bì nhìu mum sợ nhất là nôn, nghén. May phước cho mình, 2 lần sinh nở đều ko nghén gì cả, nôn thì chỉ 1,2 lần lúc 2 tháng. Công nhận khỏe re. Nhưng mấy đứa bạn mình ko may mắn như mình, nghén đến nhập viện luôn, truyền nước 2 ngày cho về. Mà đi tư vấn thì cũng vòng vòng mấy câu đó: chia nhỏ bữa, ăn bánh quy, tránh mùi lạ, tránh đồ tanh, uống sữa bổ sung v.v...hiệu quả thì ko bao nhiêu cả.

Em bị nghén 3 tháng đầu te tua, chỉ có thể mang bên mình ô mai me thui. Khi muốn buồn nôn là làm 1 viên Ômai me thì đỡ đỡ tí.. ăn uống khó cực kỳ, cũng có lúc bị đầy bụng nhưng tự khỏi á! Còn chị chủ topic này coi bộ nghiêm trọng à nha!

Me In
08-20-2013, 10:14 AM

Mẹ Chiêu nghi ơi cho mình hỏi với, hôm rồi mình đi khám, có nói với bác sỹ về triệu chứng đầy bụng, bác sỹ cũng có khuyên nên dùng AIR-X như mẹ nó nói, mình k dám hỏi bác sỹ vì sợ bị mắng, cũng chưa dám mua để uống vì đang bầu bí thế này, thuốc này có tác dụng phụ j không mẹ nó ơi, có dễ uống k? Mình sợ thuốc lắm, hichic, trả lwoif sớm giúp mình nhé, mình đang ở tháng thứ 3 mà thấy khó chịu quá.

tuyetmaicfa
08-20-2013, 11:13 AM
Mình giờ mới nghe tên sản phẩm này, các mẹ biết thì tư vấn thêm cho tụi mình biết với nhé, có dễ sử dụng không nhỉ, tò mò quá?

Mẹ Chiêu nghi ơi cho mình hỏi với, hôm rồi mình đi khám, có nói với bác sỹ về triệu chứng đầy bụng, bác sỹ cũng có khuyên nên dùng AIR-X như mẹ nó nói, mình k dám hỏi bác sỹ vì sợ bị mắng, cũng chưa dám mua để uống vì đang bầu bí thế này, thuốc này có tác dụng phụ j không mẹ nó ơi, có dễ uống k? Mình sợ thuốc lắm, hichic, trả lwoif sớm giúp mình nhé, mình đang ở tháng thứ 3 mà thấy khó chịu quá.

Mình cũng mới nghe tên của sản phẩm này. Nhưng tối qua gặp nhỏ bạn bầu, nó nói lúc trước bị đầy bụng nó dùng thuốc này đó. Bác sĩ kê toa đàng hoàng. Nó thì ko có tác dụng phụ gì hết. Nhưng còn phụ thuộc cơ địa của từng người nữa nên mình cũng ko biết thế nào. Cũng hóng các mẹ đã dùng xem có tác dụng phụ gì ko?

Happy life
08-20-2013, 11:41 AM
ờ mình làm công việc gặp khách hàng mà, sáng đi làm là phải make up sơ, không thì nhìn mặt lôi thôi lắm. Mấy bữa trước còn khỏe, giờ thì thảm rồi. Như sáng nay đầu tuần mà người cứ uể oải sao đó, không muốn ăn gì, dòm dòm mấy cửa hàng, quán ăn rồi đi luôn, mua 2 hộp sữa đem theo uống nè. Bầu mà ăn uống không được không biết con trong bụng sao đây?

Rất thông cảm với mẹ nó. Công việc của em cũng phải gặp khách hàng, nhưng may mà k phải là để kí hợp đồng mà chỉ là đến chăm sóc khách hàng và nghiên cứu thị trường thôi nên cũng không phải lo lắng về vẻ bên ngoài lắm. Hic.
Phải đi lại nhiều thế thì vất vả lắm. Nhất là thời gian đầu này. Mẹ nó chịu khó ăn vào, chia nhiều bữa nhỏ ra ăn cho dễ ăn. Em lúc nào cũng phải mang theo ít quà vặt ăn như lương khô, ngô, khoai, bánh, sữa,...để thỉnh thoảng nhấm nháp, chứ bảo ăn liền 1 lúc thì em chịu

Mẹ Jennie
08-20-2013, 02:21 PM
Mình cũng bị hay bị đầy bụng, hicc Đã vậy giờ còn bị táo nữa , hiccc. Bác sĩ kê thuốc uống nhưng thấy cũng ko đỡ lắm, được 1 tgian là lại đâu vào đây, các mẹ cho mình xin tí kinh nghiệm với hixxx

Mẹ Jennie
08-20-2013, 02:24 PM

Thuốc này là thuốc gì vậy mẹ nó, nếu em bé có dùng được không? Con mình cũng hay bị đầy hơi giống mẹ nó hixx

ngocthu_1510
08-20-2013, 02:26 PM

Hay mẹ nó bị vấn đề gì về tiêu hóa nhỉ, mẹ nó đi khám bác sĩ xem sao, với lại ko nên dùng thuốc tùy tiện nhen, nhỡ có bàu thì lại ảnh hưởng ko tốt đâu

ngocthu_1510
08-20-2013, 02:27 PM

đúng rồi, uống râu bắp có tác dụng giải nhiệt, nhưng mà giờ phun thuốc ghê quá, cũng khó nói lắm, haizzzz

Me In
08-20-2013, 02:50 PM
Mình cũng mới nghe tên của sản phẩm này. Nhưng tối qua gặp nhỏ bạn bầu, nó nói lúc trước bị đầy bụng nó dùng thuốc này đó. Bác sĩ kê toa đàng hoàng. Nó thì ko có tác dụng phụ gì hết. Nhưng còn phụ thuộc cơ địa của từng người nữa nên mình cũng ko biết thế nào. Cũng hóng các mẹ đã dùng xem có tác dụng phụ gì ko?

Thank c nf. E cũng ngồi hóng xem thế nào rồi quyết dịnh.

Bé Hân Hân
08-20-2013, 08:43 PM
đồng thắc mắc các mẹ kia, đây là gì vậy? thuốc hay thực phẩm chức năng? có dùng được cho bà bầu không? mình mua cho em dâu mình uống. Nó cũng đang than thở quá vụ cái bụng.

Bé Hân Hân
08-20-2013, 08:46 PM
Rất thông cảm với mẹ nó. Công việc của em cũng phải gặp khách hàng, nhưng may mà k phải là để kí hợp đồng mà chỉ là đến chăm sóc khách hàng và nghiên cứu thị trường thôi nên cũng không phải lo lắng về vẻ bên ngoài lắm. Hic.
Phải đi lại nhiều thế thì vất vả lắm. Nhất là thời gian đầu này. Mẹ nó chịu khó ăn vào, chia nhiều bữa nhỏ ra ăn cho dễ ăn. Em lúc nào cũng phải mang theo ít quà vặt ăn như lương khô, ngô, khoai, bánh, sữa,...để thỉnh thoảng nhấm nháp, chứ bảo ăn liền 1 lúc thì em chịu
hồi đó lúc có bầu Hân Hân, mình đi khám, BS nói y như bạn này nè, cũng chỉ cách ăn uống sao cho phù hợp, còn tình hình là phải sống chung với lũ. 9 tháng 10 ngày quả thật gian nan lắm các mẹ à. Nhiều khi ck không hiểu, còn ý nói mình làm nũng, khó chịu, nhiều khi tức lộn gan luôn.

phamchieunghi
08-20-2013, 08:54 PM
là dạng viên ngậm đó chị, bạn em kiu em mua, em hổng có thời gian, nó mua tặng em luôn. thấy ghi là dùng được cho bà bầu vì ko ngấm vô máu.

summer09
08-20-2013, 10:26 PM
là dạng viên ngậm đó chị, bạn em kiu em mua, em hổng có thời gian, nó mua tặng em luôn. thấy ghi là dùng được cho bà bầu vì ko ngấm vô máu.

Vậy đó không phải là thuốc mà là dạng TPCN phải không em? Giờ hiện đại quá, thế này các bà bầu tha hồ yên tâm rồi nhé.

coxylam
08-20-2013, 11:19 PM
Giờ mình mới biết râu bắp chữa bệnh đầy bụng khi mang thai nhưng bà bầu mà cứ theo kinh nghiệm xưa thử nghiệm có nên không nhỉ mà giờ mình cũng sợ vụ thuốc trừ sâu lỡ ngộ độc cũng mệt....
đúng rồi, uống râu bắp có tác dụng giải nhiệt, nhưng mà giờ phun thuốc ghê quá, cũng khó nói lắm, haizzzz

ngocthu_1510
08-21-2013, 01:29 PM
ủa đúng không mẹ nó, sao mình nghe nói bầu là ko được dùng thuốc mà :3 Trù trường hợp bất đắc dĩ lắm ý, chứ bầu bì uống thuốc vô cũng thấy ghê, nhỡ ảnh hưởng thì cũng mệt lắm, soa m vẫn thấy lo lo

ngocthu_1510
08-21-2013, 01:31 PM
Giờ mình mới biết râu bắp chữa bệnh đầy bụng khi mang thai nhưng bà bầu mà cứ theo kinh nghiệm xưa thử nghiệm có nên không nhỉ mà giờ mình cũng sợ vụ thuốc trừ sâu lỡ ngộ độc cũng mệt....

đâu có, ý mình là chưa nghe ai nói râu bắp chữa đầy bụng :3 Chỉ để giải nhiệt thui ý

Mẹ Jennie
08-21-2013, 01:41 PM

chả bù cho mình, có bầu là nghén, là ói, lad đầy là táo bón , đủ kiểu luôn. thấy các mẹ khen sản phẩm này hay quá, cũng đang ngó nghiêng tìm hiểu xem thế nào hihih, dạng viên sủi uống thì dễ uống hơn ha

Mẹ Jennie
08-21-2013, 01:44 PM
triệu chứng này thường xuyên trong thai kì đó bạn, nếu hỡ ra là chạy vô BV thì chắc tốn cả khối tiền. Mà hồi đó bầu mình đi khám thấy BS khuyên chung chung lắm, nào là chú ý cách ăn uống, chú ý nghỉ ngơi này nọ, chứ BS ko có kê toa đâu, thuốc nào cũng có tác dụng phụ mà.
Bác sĩ cũng nói mình y chang mẹ nó vậy á, khuyên chung chung, ăn những thứ dễ tiêu thôi, mà giờ thấy các mẹ khen viên sủi này thấy cũng phải tìm hiểu xem sao, chứ bầu bì cực quá , ăn ko được gì hết

golddragon
08-21-2013, 01:47 PM
Tớ thì bị dạ dày khi mang thai bé thứ 2, được 8 tháng là tớ ăn không nổi 1/2 bát cơm, khó thở, tức ngực, cứ tưởng bị bệnh tim. Tớ đi khám tim chả làm sao, cuối cùng bs cho uống mấy gói bột là hết liền.

memai87
08-21-2013, 01:49 PM
Chắc là do nghén, tớ trc còn chả ngon miệng bữa nào nữa ý hicc
nghén đến lúc đẻ luôn, sợ

hungbeoshop
08-21-2013, 10:13 PM
cũng đang mang thai, cũng đang bị ưc ách khó chịu không hiểu vì sao? năng nề và khó chịu khiến em không làm nổi gì các mẹ ah!

hungbeoshop
08-21-2013, 10:15 PM
Tớ thì bị dạ dày khi mang thai bé thứ 2, được 8 tháng là tớ ăn không nổi 1/2 bát cơm, khó thở, tức ngực, cứ tưởng bị bệnh tim. Tớ đi khám tim chả làm sao, cuối cùng bs cho uống mấy gói bột là hết liền. bác sĩ cho ấy uống gói gì thế? mình thì cảm giác mang thai bé thứ 2 này sức khoẻ giảm đi trông thấy bạn ah, khổ ghê cơ, có ăn uống được gì đâu, cảm giác chèn tắc khó chịu, không hiểu tháng này có tăng được kg nào không nữa cơ

bich1983
08-21-2013, 10:25 PM

Thiệt tình mà nói giờ thực phẩm gì cũng có nguy cơ ngộ độc hết á! Chả lẽ không ăn gì, không uống gì sao? :( Vấn đề là trước khi đun nấu, chúng ta rửa thật kỹ 3 lần dưới vòi nước trực tiếp hoặc mua nước rửa rau củ về dùng cho an tâm!

Happy life
08-21-2013, 11:03 PM
Em lúc thì đầy bụng, lúc lại bình thường, cứ như theo chu kì ấy, hì. Những hôm mát mẻ như này thì không bị sao này

vongdautam
08-22-2013, 08:00 AM
mình cả tháng nay bụng ì ạch... giời nghe sữa bầu là ngán... ăn sữa chua vào thấy bớt đầy bụng nhưng cũng kg dấm ăn quá nhièu sữa chua... hôm qua lướt dép thấy có người bảo hơ nóng là trầu không đắp quanh rốn là bớt đầy bụng mà mình chưa làm thử

Mẹ Jennie
08-22-2013, 02:23 PM
mình cả tháng nay bụng ì ạch... giời nghe sữa bầu là ngán... ăn sữa chua vào thấy bớt đầy bụng nhưng cũng kg dấm ăn quá nhièu sữa chua... hôm qua lướt dép thấy có người bảo hơ nóng là trầu không đắp quanh rốn là bớt đầy bụng mà mình chưa làm thử

mình cũng có mẹ mách thê, mà mình tháy sợ ảnh hưởng nên cũng chưa dám thử, thử lót dép hóng kinh nghiệm của ccas mẹ xem sao ^^

Mẹ Jennie
08-22-2013, 02:26 PM
Chắc là do nghén, tớ trc còn chả ngon miệng bữa nào nữa ý hicc
nghén đến lúc đẻ luôn, sợ

chán nhở, nhưng mà mỗi lần nhìn thấy con đạp vô bụng là lại lấy lại tinh thần ngay hihihihi :D

ngocthu_1510
08-22-2013, 02:29 PM
mẹ jeni thử sử dụng sản phẩm chống đầy bụng các mẹ nói xem sao? chứ đẻ đầy hơi lâu ngàu sẽ ko tốt đâu

ngocthu_1510
08-22-2013, 02:31 PM
Em lúc thì đầy bụng, lúc lại bình thường, cứ như theo chu kì ấy, hì. Những hôm mát mẻ như này thì không bị sao này

vậy là do quá trình ăn uống đó mà, mình mỗi lần đi chơi chỉ sợ món ăn lạ nên luôn mang theo thuốc, nhưng mà con bé con thì lại ko dùng dc, lần này sắp cho nó đi biển, chắc mua thêm mấy viên thuốc chống đầy hơi,hỗ trợ tieu hóa này quá hihi. Thấy các mẹ nói là thấy có niềm tin :D

ngophuongan
08-22-2013, 08:25 PM
Bạn nên ăn thức ăn dễ tiêu ấy, và bổ sung thêm vitamin nữa nhé!!!!!!!!!!!!

Dương Tiểu
08-22-2013, 11:38 PM
Mình thì bụng lúc nào cũng cứng nhắc, căng rích, k những hay bị đầy bụng mà còn bị mỏi 2 bên mạn sườn nữa(có ai như mềnh k?). Nhìu lúc khó chịu chết đi đc.

hungbeoshop
08-23-2013, 12:58 PM
Mình thì bụng lúc nào cũng cứng nhắc, căng rích, k những hay bị đầy bụng mà còn bị mỏi 2 bên mạn sườn nữa(có ai như mềnh k?). Nhìu lúc khó chịu chết đi đc. bụng cứ và kéo theo các triệu chứng cơn co tử cung rất dễ gây sinh non vì vậy mẹ cú chú các cơn co và tiêu hoá nhé, khi mang thai cứ nên cẩn thận mẹ nó ah

hungbeoshop
08-23-2013, 01:00 PM
mẹ jeni thử sử dụng sản phẩm chống đầy bụng các mẹ nói xem sao? chứ đẻ đầy hơi lâu ngàu sẽ ko tốt đâu
nhưng chị ơi cái sản phẩm chống đầy bụng đó có được không? mẹ em cứ bắt em nhai chè xanh kêu tốt và tiêu hoá đày bụng ok hết, em uống cái gì cũng sợ, ăn cũng thế, nản quá cơ

mecun14410
08-23-2013, 01:31 PM
ko sao đâu mẹ nó à cú yên tâm nha

daiminhtinh77
08-23-2013, 09:38 PM

Cái vụ lá trầu này mới vui nè! Lúc mình sinh bé xong, con bị nấc cục, có người cũng bày mua lá trầu hơ lửa để lên trán con là hết (gọi là trị mẹo í).. Vậy mà có hết đâu! Hi..hi.. Mấy cái mẹo dân gian không đúng đâu bạn ui!

summer09
08-23-2013, 11:24 PM
ủa đúng không mẹ nó, sao mình nghe nói bầu là ko được dùng thuốc mà :3 Trù trường hợp bất đắc dĩ lắm ý, chứ bầu bì uống thuốc vô cũng thấy ghê, nhỡ ảnh hưởng thì cũng mệt lắm, soa m vẫn thấy lo lo

Chắc đó là viên ngậm giống như kẹo ý nên ko sao. Em dâu mình đang bầu và thấy nó cũng kêu đầy bụng khó chịu nên vào đây hóng các mẹ xem có phương pháp gì ko để mách nó đây. Có ai dùng rồi cho mình biết cái viên gì đấy thế nào đc ko?

hungbeoshop
08-24-2013, 08:44 AM
Chắc đó là viên ngậm giống như kẹo ý nên ko sao. Em dâu mình đang bầu và thấy nó cũng kêu đầy bụng khó chịu nên vào đây hóng các mẹ xem có phương pháp gì ko để mách nó đây. Có ai dùng rồi cho mình biết cái viên gì đấy thế nào đc ko?em đang khôgn hiểu khó chịu như thế này là sao đây chi ah, không hiểu có phải ốm nghén hay không mà em khó chịu thế này chứ, ăn uống thì cũng chẳng buồn ăn hơn, các chị ý bảo có viên ngậm gì đó nhưng mà có ảnh hưởng gì không nữa đây , em không dám ăn uống gì cả, em chẳng thiết làm gì hơn !

huyenhnit
08-24-2013, 10:01 AM
Hiện tượng đó là bình thường mà mn, ko sao đâu ạ, do thai nhi mới phát triển trong bụng mn nên cơ thể mn thay đổi thế thôi, nước cam chỉ ko nên uống vào buổi chiều tối thôi ạ. Và mới có thai mn nên kiêng ăn quả đào, mướp đắng ạ ( Mình chỉ bít kiêng 2 loại này, còn lại cái j cũng ăn cho đủ chất ạ)

metramcoi
08-24-2013, 10:41 AM
mẹ này giống m, cứ hôm nào mát giời thì cảm thấy khỏe khoắn, chứ cứ nóng bức ngột ngạt như mấy hôm vừa thôi thì k thể chịu đc :((

bich1983
08-24-2013, 09:38 PM
Hiện tượng đó là bình thường mà mn, ko sao đâu ạ, do thai nhi mới phát triển trong bụng mn nên cơ thể mn thay đổi thế thôi, nước cam chỉ ko nên uống vào buổi chiều tối thôi ạ. Và mới có thai mn nên kiêng ăn quả đào, mướp đắng ạ ( Mình chỉ bít kiêng 2 loại này, còn lại cái j cũng ăn cho đủ chất ạ)

Mới có thai, 3 tháng đầu cũng nên kiêng nước dừa, đu đủ nữa! Và trong giai đoạn mang thai nên kiêng luôn trái nhãn, sầu riêng, và 1 số trái cây, thức ăn gây nhiệt cao, những món này không tốt cho thai nhi! Cố gắng ăn nhiều đồ bổ, kiềm chế cơn thèm không đúng mức nhé! Có những món mình thèm mà không tốt thì không nên dùng đâu!

hungbeoshop
08-24-2013, 10:09 PM
Mới có thai, 3 tháng đầu cũng nên kiêng nước dừa, đu đủ nữa! Và trong giai đoạn mang thai nên kiêng luôn trái nhãn, sầu riêng, và 1 số trái cây, thức ăn gây nhiệt cao, những món này không tốt cho thai nhi! Cố gắng ăn nhiều đồ bổ, kiềm chế cơn thèm không đúng mức nhé! Có những món mình thèm mà không tốt thì không nên dùng đâu!
và không nên ăn đu đủ xanh nữa chị ah, ăn đu đủ xanh là rất có vấn đề với thai đó ah, các mẹ mang thai nên đặc biệt chú ý nha!

shopmanhne
08-25-2013, 10:28 AM
Mình thấy hiện tượng đầy bụng là rất bình thường. Không có gì đang lo lắng. Bạn đừng căng thẳng quá việc mình mang bầu hãy thật thư giãn, mọi việc sẽ thấy dễ dàng hơn.

metramcoi
08-25-2013, 11:20 AM

ui, mẹ nó kiêng nh thứ thế? tớ 3th đầu chỉ hạn chế nước dừa và đu đủ xanh thui

metramcoi
08-25-2013, 05:53 PM
Cái vụ lá trầu này mới vui nè! Lúc mình sinh bé xong, con bị nấc cục, có người cũng bày mua lá trầu hơ lửa để lên trán con là hết (gọi là trị mẹo í).. Vậy mà có hết đâu! Hi..hi.. Mấy cái mẹo dân gian không đúng đâu bạn ui!
kno dân gian có cái đúng có cái k mn ah, đâu pải cái j cũng trật hết đâu :D
lá trầu k thì tớ đc mách là giã or bóp nát rồi để vào rốn mỗi khi đi vào những nơi có hơi lạnh, nhất là đi đám...

Happy life
08-25-2013, 10:54 PM
kno dân gian có cái đúng có cái k mn ah, đâu pải cái j cũng trật hết đâu :D
lá trầu k thì tớ đc mách là giã or bóp nát rồi để vào rốn mỗi khi đi vào những nơi có hơi lạnh, nhất là đi đám...

Tiện nói về lá trầu không, lá này dùng để hơ mặt cùng với than bà đẻ ở Huế sẽ giúp các mẹ sau sinh sáng mắt và lấy lại làn da trắng hồng đấy ạ
Lưu ý là than bà đẻ ở Huế không phải than hoa thường nướng thịt nhé :)

lhd
08-26-2013, 10:32 AM
Hầu như ai cũng vậy luôn, mẹ nó đừng lo!!!!!

phamchieunghi
08-26-2013, 12:21 PM
Vậy đó không phải là thuốc mà là dạng TPCN phải không em? Giờ hiện đại quá, thế này các bà bầu tha hồ yên tâm rồi nhé.
đúng rồi chị, dạng viên ngậm tiện lợi khi đi xa lắm, ko chỉ bầu mà ông xã em cũng dùng nè, ăn nhậu cho cố, hở ra là than nặng bụng!

phamchieunghi
08-26-2013, 12:26 PM
Nhỏ bạn bầu của em cũng mới hỏi em vụ đầy bụng, mà nó bảo thấy ng ta hay bày cho đàn bà sau sinh đắp muối nóng ở bụng để giảm đau dạ con, nó hỏi em làm cách đó có giúp giảm nặng bụng hay không? ko biết trả lời sao luôn, hehe...mẹ nào thông thái vào bày giúp nó nha, cách này em chưa làm nên không biết luôn.:p

bin_bin02
08-26-2013, 02:19 PM
y chang bà nội nhà này, bé cứ bị nấc là lục đục đi lấy trầu, mình bảo cho uống nước thì không chịu, đắp đắp lên trán thằng bé mà có hết gì đâu??? Mấy cái mẹo dân gian này giờ không ai tin nữa đâu. Mà nói thì bà không nghe. Nên thôi cứ kệ.

bin_bin02
08-26-2013, 02:28 PM
Nhà mình có ai bầu mà nghén đến lúc đẻ luôn không nhỉ? Nhắc đến còn sợ, có nhiều người bảo lên tới bàn đẻ còn ói và không ăn được gì, nguyên thai kì mà tăng có 7kg. Sinh con vất vả quá nên mình chưa có ý định cho tập 2 luôn.

thiencam_2803
08-26-2013, 03:54 PM
Khônh sao cả chị ạ. Hồi em mang thai em cũng hay đầy bụng mà bs nói không sao đâu

Happy life
08-26-2013, 08:48 PM
Nhỏ bạn bầu của em cũng mới hỏi em vụ đầy bụng, mà nó bảo thấy ng ta hay bày cho đàn bà sau sinh đắp muối nóng ở bụng để giảm đau dạ con, nó hỏi em làm cách đó có giúp giảm nặng bụng hay không? ko biết trả lời sao luôn, hehe...mẹ nào thông thái vào bày giúp nó nha, cách này em chưa làm nên không biết luôn.:p

Cách này giúp giảm mỡ bụng và làm săn da bụng bị dão lại đó chị ạ, Kết hợp cùng bôi r*** gừng, r*** nghệ để có tác dụng tốt nhất nữa nhé

Bé Hân Hân
08-26-2013, 11:08 PM
Cách này giúp giảm mỡ bụng và làm săn da bụng bị dão lại đó chị ạ, Kết hợp cùng bôi r*** gừng, r*** nghệ để có tác dụng tốt nhất nữa nhé
nghe đến nghệ thấy sợ sợ, mới sinh xong nhà mình đi đâu cũng thấy màu vàng của nghệ, từ chén bát, bếp, khăn, máy sinh tố, gối nằm, giường, chăn, khổ thật ấy chứ. Giờ mà bầu tập 2 chắc xài nghệ trắng thôi. Mà hôm trước mẹ nào bảo uống nghệ sau sinh tốt lắm mà mình không biết uống, mùi ghê lắm.

Phương Hồng Tam
08-27-2013, 02:12 PM
Mình mua sữa bầu uống mà ko nghĩ là dị ứng, cứ bị đau bụng mấy hôm liền, cũng lo ảnh hưởng tới con lắm, có uống 1 liều thuốc dành cho tào tháo đuổi, cũng lo lắm, mất mấy hôm liền, sau phát hiện do dị ứng sữa thế là thôi ko bị nữa, vì chưa bao giờ bị dị ứng về gì nên lần này không để ý từ đầu, mong cho con không sao, con mình mới dc hơn 1 tháng thôi ah

Me In
08-27-2013, 03:08 PM
đúng rồi chị, dạng viên ngậm tiện lợi khi đi xa lắm, ko chỉ bầu mà ông xã em cũng dùng nè, ăn nhậu cho cố, hở ra là than nặng bụng!

Cái này tưởng chỉ dành cho bà bầu. Hóa ra ai cũng uống đc hả e? E mua ở đâu đấy? Giá cả thế nào?

bin_bin02
08-27-2013, 07:16 PM
Mình mua sữa bầu uống mà ko nghĩ là dị ứng, cứ bị đau bụng mấy hôm liền, cũng lo ảnh hưởng tới con lắm, có uống 1 liều thuốc dành cho tào tháo đuổi, cũng lo lắm, mất mấy hôm liền, sau phát hiện do dị ứng sữa thế là thôi ko bị nữa, vì chưa bao giờ bị dị ứng về gì nên lần này không để ý từ đầu, mong cho con không sao, con mình mới dc hơn 1 tháng thôi ah
ủa sữa bầu nào mà bị dị ứng vậy bạn? mình tưởng ng bình thường bị dị ứng sữa thì ko dùng được sữa bầu, chứ dị ứng sữa bầu thì mình chưa nghe. Mà sữa là quan trọng trong thai kì lắm đó, bị dị ứng vậy là mất đi nguồn dinh dưỡng lớn nhất rồi. mệt nhỉ?

bin_bin02
08-27-2013, 07:22 PM
mẹ này mới bầu mà rạn rồi à, mình 25 tuần mới thấy vài vết trắng, đến 8 tháng là lan xuống đùi, nhìn xấu lắm, mình cũng mua mấy loại trong siêu thị xài thôi chứ không biết loại nào tốt, nhiều người khuyên dùng dầu dừa. Mà cảm giác cái gì trét trét vào người là khó chịu lắm luôn. Mệt mỏi trong người quá chả muốn làm gì.

Bé Hân Hân
08-27-2013, 07:44 PM
Cái này tưởng chỉ dành cho bà bầu. Hóa ra ai cũng uống đc hả e? E mua ở đâu đấy? Giá cả thế nào?
mẹ Thúy trên FB bảo là dùng cho người lớn, bà bầu và trẻ sơ sinh đó bạn. Mình cũng chưa mua nên không biết giá. Mẹ nào biết giá không?

thanhhuong121
08-28-2013, 09:07 AM
em gần 4 tháng rồi mà vẫn đầy bụng, khó chịu quá, lại còn hay bị táo bón nữa

Vaikara
08-28-2013, 10:37 AM
Úi trời, tìm thấy topic nhà mình đây rồi. Tớ bầu đứa thứ 2, đứa đầu ko sao mà đứa này đầy bụng kinh khủng. Cứ ăn vào 1 lúc là ngồi ợ hơi í, hic. Vào đây đọc mới thấy nhiều người bị. Tham khảo thêm sách báo thì họ bảo là 1 triệu chứng của nghén. Đành cố gắng vậy

vongdautam
08-28-2013, 10:49 AM

hic, mình mới hơn 2 t háng bị đầy bụng quá... hy vong sớm hết đầy bụng

Bé Hân Hân
08-28-2013, 10:38 PM
Úi trời, tìm thấy topic nhà mình đây rồi. Tớ bầu đứa thứ 2, đứa đầu ko sao mà đứa này đầy bụng kinh khủng. Cứ ăn vào 1 lúc là ngồi ợ hơi í, hic. Vào đây đọc mới thấy nhiều người bị. Tham khảo thêm sách báo thì họ bảo là 1 triệu chứng của nghén. Đành cố gắng vậy
đúng là nhiều mum đồng cảnh ngộ nhỉ? mình mới có bé gái 5 tuổi thôi, không dám bầu tập 2 vì tập 1 khó quá đi, hành mình đủ điều. Nội cái sữa bầu cũng là 1 vấn đề rồi. Động viên là con thông minh khỏe mạnh ít ốm vặt chỉ hơi suy dinh dưỡng tí, mới gần 16kg.

Bé Hân Hân
08-28-2013, 10:41 PM
táo dùng khoai lang cũng tốt lắm đó bạn, nhuận tràng tốt hơn hẳn. tránh ăn các đồ nóng. nhất là bánh mì nhé, lâu lâu ăn, ngày nào cũng ăn sáng món đó là kiểu gì cũng bón dã man. Lúc bầu Hân Hân mình bón do có thời gian dùng nhiều sắt, đi wc lúc nào cũng khổ sở, sau này mới hiểu nguyên nhân do mình lạm dụng thuốc bổ, giờ uống cái gì cũng phải theo liều lượng và tư vấn bsi nhé.

Linhxinh86
08-28-2013, 10:50 PM
Ôi sao hôm nay mình lại lạc vào đây. Tình hình là mình chưa có bầu nhưng cũng đầy bụng lắm, huhu. Còn mấy ngày nữa mới đến ngày cơ :

Nangthu9999
08-29-2013, 10:30 AM
Ôi sao hôm nay mình lại lạc vào đây. Tình hình là mình chưa có bầu nhưng cũng đầy bụng lắm, huhu. Còn mấy ngày nữa mới đến ngày cơ :

Chúc mẹ nó ngày mới tốt lành bán được thật nhiều hàng nha

memit168
08-29-2013, 10:31 AM
không có vấn đề gì đâu mẹ nó ạ,hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Linhxinh86
08-29-2013, 10:33 AM
Chúc mẹ nó ngày mới tốt lành bán được thật nhiều hàng nha

Hihi, cảm ơn mn. Đang hy vọng may mắn sẽ đến đây. Chúc mn cũng vậy nha !

Happy life
08-30-2013, 07:54 PM
Mấy hôm nay thời tiết khó chịu nên cũng óc ách thật đấy các mẹ. Em ăn từ sáng mà trưa vẫn không đói, cố gắng ăn trưa, tối về vẫn cứ đầy. Ăn không ngon miệng mà toàn cố nên khó chịu thật

phamchieunghi
08-30-2013, 09:58 PM
Mấy hôm nay thời tiết khó chịu nên cũng óc ách thật đấy các mẹ. Em ăn từ sáng mà trưa vẫn không đói, cố gắng ăn trưa, tối về vẫn cứ đầy. Ăn không ngon miệng mà toàn cố nên khó chịu thật
có thể thay bằng món khác như nui phở bánh mì hay sữa, không nhất thiết phải ăn cơm đâu. Bổ sung trái cây tươi, ép, sinh tố và các món vặt, ăn sơ sơ cũng no roài. Bạn có dùng thuốc gì thêm không?

phamchieunghi
08-30-2013, 10:03 PM
chả bù cho mình, có bầu là nghén, là ói, lad đầy là táo bón , đủ kiểu luôn. thấy các mẹ khen sản phẩm này hay quá, cũng đang ngó nghiêng tìm hiểu xem thế nào hihih, dạng viên sủi uống thì dễ uống hơn ha
à nó dạng kẹo ý bạn, tiện lợi hơn nhiều, chứ viên sủi thì mắc công kèm ly, kèm nước hị hị...chồng mình hay mua mấy vỉ bỏ túi áo khi đi làm.

Bé Hân Hân
08-31-2013, 03:35 PM
Hihi, cảm ơn mn. Đang hy vọng may mắn sẽ đến đây. Chúc mn cũng vậy nha !
bạn này bán tinh bộ nghệ à? mà Hn nhỉ, ở HCM là mình mua 1 ít cho chị dâu mình mới sinh ở bv Từ Dũ nè. Mà nghệ vàng hay trắng vậy bạn?

bin_bin02
08-31-2013, 08:56 PM
à nó dạng kẹo ý bạn, tiện lợi hơn nhiều, chứ viên sủi thì mắc công kèm ly, kèm nước hị hị...chồng mình hay mua mấy vỉ bỏ túi áo khi đi làm.
mẹ ý đang nói đến kẹo gì thế? có kẹo trị đầy bụng cho bà bầu luôn hả mẹ nó? mình nghĩ là thuốc chứ, sao là kẹo nhỉ? mà thuốc thì cần cẩn trọng, phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng nha. Mình thấy nhiều trường hợp bà bầu dùng thuốc linh tinh mà ảnh hướng sức khỏe đấy.

bin_bin02
08-31-2013, 09:00 PM

đến ngày gì vậy bạn? bạn đang có em bé đúng không? đến ngày sinh hay ngày đèn đỏ? mà công nhận cái cảm giác đầy bụng nó khó chịu lắm cơ, căng cứng bụng, đau bụng và khó ngủ nữa. Thiệt là khổ lắm luôn.

Bé Hân Hân
08-31-2013, 09:06 PM
Nếu chỉ Đầy bụng là bình thường thôi mẹ nó ạ
nhưng mà bực bội khó chịu lắm mẹ nó ơi, lâu lâu bị thì ok chứ ngày nào, buổi nào cũng bị thì oải chết luôn. Đã bầu nặng nề, khó đi đứng ăn uống mà còn bị mấy vụ này hành hạ:(
hôm nay thấy mấy topic vắng vẻ ghê,chắc các mum nhà ta nghỉ lễ hết rùi, ai như mình không ai chở đi đâu hết, sợ đông người mệt quá lại xỉu.

Me In
09-01-2013, 08:08 AM
mẹ Thúy trên FB bảo là dùng cho người lớn, bà bầu và trẻ sơ sinh đó bạn. Mình cũng chưa mua nên không biết giá. Mẹ nào biết giá không?

Mẹ nó có số đt của chị k ạ? Hoặc mọi người cho e hỏi là mua iwr đâu? Loạo này k biết giá có mắc k cả nhà nhỉ

metomcat
09-01-2013, 08:23 AM
đầy bụng cũng là hiện tượng thường gặp trong thai kỳ mà

khanhthoi
09-04-2013, 03:27 PM
Mình thì đầy bụng thường xuyên đến tháng thứ 8 rồi mà vẫn đầy bụng ợ hơi ăn chẳng khi nào thấy ngon miêng, mình cũng lo lắng tìm hiểu nhiều thông tin trên mạng thấy nói là hiện tượng bình thường. Mình chỉ mong nhanh sinh con thôi để hết cảm giác khó chịu thế nào.hic

nguyenphuonglan23
09-05-2013, 09:56 AM
Em cũng mới mang bầu có gì mong được học hỏi cùng mẹ nó nhé

anhhuyhoanglong
09-05-2013, 03:10 PM
ui , mang bầu thì ko dc uống thuốc nên các mẹ cứ cây gì lá gì mà chữa dc là dùng thôi ak

phamthienanh1109
09-06-2013, 05:11 PM
mình cũng hay bị đầy bụng nhưng thấy các mẹ đều thế nên yên tâm rùi :) cơ mà đợt này mình hay bị đi đc vài bước thì tim đập nhanh hơn (như kiểu hồi hộp ấy) có mẹ nào bị như thế k?

coxylam
09-07-2013, 07:02 PM
Nghe các mẹ bảo uống thuốc giảm đầy hơi mà mính không dám thử vì bây giờ sức khỏe là của cả con nữa nên kh6ong dám tùy tiện xài thuốc phải hỏi bác sĩ cho kĩ các mẹ ạ.

daiminhtinh77
09-07-2013, 10:08 PM
nhưng mà bực bội khó chịu lắm mẹ nó ơi, lâu lâu bị thì ok chứ ngày nào, buổi nào cũng bị thì oải chết luôn. Đã bầu nặng nề, khó đi đứng ăn uống mà còn bị mấy vụ này hành hạ:(
hôm nay thấy mấy topic vắng vẻ ghê,chắc các mum nhà ta nghỉ lễ hết rùi, ai như mình không ai chở đi đâu hết, sợ đông người mệt quá lại xỉu.

Lễ lạc mình cũng đâu có đi đâu, đông người sộ con lạc thì sao? Mà bạn bầu bí bị gì nữa? Có thể chia sẻ cho mình và cả nhà biết không? Hổng lẽ mà Bé Hân Hân cũng bị đầy hơi khi mang thai á? :confused:

summer09
09-08-2013, 01:14 AM

Đúng rồi. Chị thấy viên kẹo em nói hay đó. Thích nhất là nó không ngấm vào máu, không ảnh hưởng gì tới thai nhi mà mẹ khoẻ là con khoẻ rùi. Tập 3 chị nhất định sẽ dùng. Chị mới mua cho em dâu chị rồi, mai chuyển cho nó dùng thử trước xem sao vì nó cũng nghén ngẩm lắm ý.

Bin be bong
09-09-2013, 08:41 AM

Hồi 3 tháng m cũng bị đầy bụng đến mức k ăn nổi. Mình còn bị dạ dày nên ợ suốt. Bsy của mình cho mình uống 1 dạng men tiêu hóa sau bữa ăn 30p, mình đỡ hẳn luôn. Về sau đỡ dần thì mình ko uống nữa. Cam/chanh thì ngày mình uống 1 cốc. Giữa sáng vẫn bổ sung 1 cốc sữa. Đầy bụng nhưng thực ra là vẫn có thể bị đói, tụt huyết áp. Sau 3 tháng thì m đỡ hơn nhung vẫn thỉnh thoảng bị ợ nóng. Bạn ăn thành nhiều bữa nhỏ nhé.

anhhuyhoanglong
09-09-2013, 08:59 AM
Hồi 3 tháng m cũng bị đầy bụng đến mức k ăn nổi. Mình còn bị dạ dày nên ợ suốt. Bsy của mình cho mình uống 1 dạng men tiêu hóa sau bữa ăn 30p, mình đỡ hẳn luôn. Về sau đỡ dần thì mình ko uống nữa. Cam/chanh thì ngày mình uống 1 cốc. Giữa sáng vẫn bổ sung 1 cốc sữa. Đầy bụng nhưng thực ra là vẫn có thể bị đói, tụt huyết áp. Sau 3 tháng thì m đỡ hơn nhung vẫn thỉnh thoảng bị ợ nóng. Bạn ăn thành nhiều bữa nhỏ nhé.
mẹ nó nói đúng đấy , chứ cứ nghĩ là ko ăn thì ko có sức để nuôi con đâu nhé.để con ra lớn là sướng nhất mẹ nó ak

anhhuyhoanglong
09-09-2013, 09:01 AM
Trộm vía mình bầu bí ko có gì cả, cứ ăn uống như gì ấy, tăng 20kg hihi, thế mà bh mình đã giảm dc 19kg rồi

liennbn
09-09-2013, 09:12 AM
Em chẳng dám nghĩ đến lúc giảm cân. Giờ đang lo vì mình ăn uống linh tinh quá, bụng cứ hay bị cồn cào. Em hối hận quá các chị ạ

trang1912
09-09-2013, 12:57 PM

Bạn đi khám bác sỹ ah, bác sỹ kê thuốc gì đấy, đang bầu bí nên đa phần các mẹ sợ ảnh hưởng đến em bé nên ko dám uống thuốc, trước mình cũng bị đầy bụng ậm ạch khi mang bầu nhưng rồi cũng cố mà chịu đựng vì ngại ko đi khám, dần dần cũng vượt qua giai đoạn 9 tháng 10 ngày để chào đón bé yêu ra đời, bạn mình đang bầu cũng thấy bị hiện tượng đầy hơi khó tiêu, hic

Bin be bong
09-09-2013, 02:09 PM
Bạn đi khám bác sỹ ah, bác sỹ kê thuốc gì đấy, đang bầu bí nên đa phần các mẹ sợ ảnh hưởng đến em bé nên ko dám uống thuốc, trước mình cũng bị đầy bụng ậm ạch khi mang bầu nhưng rồi cũng cố mà chịu đựng vì ngại ko đi khám, dần dần cũng vượt qua giai đoạn 9 tháng 10 ngày để chào đón bé yêu ra đời, bạn mình đang bầu cũng thấy bị hiện tượng đầy hơi khó tiêu, hic

Mình uống smecta, mình cũng sợ ảnh hưởng e bé nên đều kiểm tra lại chỉ định của thuốc và thành phần. Bsy đều kê cho mình loại dành cho trẻ em và ko có hại. Nhưng khi đỡ là mình dừng ngay, cũng hạn chế mà. Bsy là bạn anh mình nên cũng yên tâm. Mỗi 1 giai đoạn lại kê cho mình thuốc khác nhau. Còn có xét nghiệm xem có bị thiếu chất gì không để bổ sung nên cũng yên tâm bạn ạ.

Happy life
09-09-2013, 04:19 PM
Các mẹ chú ý thói quen sinh hoạt sẽ giúp giảm đầy bụng, khó tiêu nhé:
- Không ăn quá nhiều một loại thức ăn: chất béo, chất xơ, tinh bột,...nên ăn đa dạng để dạ dày dễ tiêu hóa.
- Ăn chậm, nhai kĩ, không nói nhiều khi ăn
- Ăn xong không nên đi nằm ngay, nên ngồi hoặc đi lại nhẹ nhàng.
- Không thức khuya, uống nhiều trà, cafe,...các đồ uông kích thích
Các mẹ có thể dùng thực phẩm chức năng để giảm đầy hơi, khó tiêu mà không lo tác dụng phụ nhé.

ỉn yêu
09-11-2013, 09:45 AM
m ngày trước hễ ăn nh một chút là cũng đầy bụng khó chịu lắm.đi khám bs dặn nên ăn chia làm nh bữa.ăn ít một thui như vậy sẽ ko bị đầy bụng

phamchieunghi
09-11-2013, 03:47 PM
Mình thì đầy bụng thường xuyên đến tháng thứ 8 rồi mà vẫn đầy bụng ợ hơi ăn chẳng khi nào thấy ngon miêng, mình cũng lo lắng tìm hiểu nhiều thông tin trên mạng thấy nói là hiện tượng bình thường. Mình chỉ mong nhanh sinh con thôi để hết cảm giác khó chịu thế nào.hic
biết là bình thường nhưng nếu có biện pháp cải thiện nó thì mẹ bầu sẽ dễ chịu hơn đó bạn, chứ sống chung với lũ hoài cũng mệt lắm. Bầu là lúc cần ăn uống đầy đủ mà cứ thấy đồ ăn là muốn nôn ra, bụng thì cứng ngắc, ngủ cũng không ngon thì thấy mất hết cả tinh thần, sức sống ấy chứ. Mình nghe nói đầy bụng là do bụng mình tức hơi nhiều gây sình bụng đó.

phamchieunghi
09-11-2013, 03:53 PM
Các mẹ chú ý thói quen sinh hoạt sẽ giúp giảm đầy bụng, khó tiêu nhé:
- Không ăn quá nhiều một loại thức ăn: chất béo, chất xơ, tinh bột,...nên ăn đa dạng để dạ dày dễ tiêu hóa.
- Ăn chậm, nhai kĩ, không nói nhiều khi ăn
- Ăn xong không nên đi nằm ngay, nên ngồi hoặc đi lại nhẹ nhàng.
- Không thức khuya, uống nhiều trà, cafe,...các đồ uông kích thích
Các mẹ có thể dùng thực phẩm chức năng để giảm đầy hơi, khó tiêu mà không lo tác dụng phụ nhé.
oái, lúc trước mình không để ý, người hay mệt, ăn xong lo đi nằm liền xem tivi, hèn chi ăn xong hay khó chịu là thế. Còn muốn ấm bụng nên hay uống trà túi lọc như gừng, atiso, lipton. Mình thấy cũng tốt cho sức khỏe, khi nào uống nhiều mới ko tốt, đúng không mẹ nó? MÌnh ra quán cũng uống nước lọc thôi, ít kêu trà đá lắm. Lâu lâu sình bụng thì nghĩ đến món Coca Cola haha:p

Sáng Tạo Vàng
09-11-2013, 05:16 PM
Mình giống y hệt mẹ này, chỉ cái mình k uống nước cam mà vẫn đầy bụng. Mình thấy bữa sáng ngon nhất, còn bữa trưa, bữa tối k ăn cũng chẳng đói... nhưng qua 2 tháng đầu thì hiện tượng đó hết nên mình nghĩ đó chỉ là hiện tượng nghén thui...

Mẹ Em Pong
09-11-2013, 05:29 PM
chắc là nghén thui mẹ nó ah! .
Mình giống y hệt mẹ này, chỉ cái mình k uống nước cam mà vẫn đầy bụng. Mình thấy bữa sáng ngon nhất, còn bữa trưa, bữa tối k ăn cũng chẳng đói... nhưng qua 2 tháng đầu thì hiện tượng đó hết nên mình nghĩ đó chỉ là hiện tượng nghén thui...

bin_bin02
09-11-2013, 09:16 PM
mình cũng hay bị đầy bụng nhưng thấy các mẹ đều thế nên yên tâm rùi :) cơ mà đợt này mình hay bị đi đc vài bước thì tim đập nhanh hơn (như kiểu hồi hộp ấy) có mẹ nào bị như thế k?
em bé nằm chèn nên tim hay bị mệt vậy đó bạn, mình hùi đó đi vài bước là thở dốc, phải nghỉ xíu đi tiếp, chứ cố là xỉu đó. Cơ địa cũng không khỏe lắm, khi sinh bé mà mẹ nặng có 58kg à.

bin_bin02
09-11-2013, 09:20 PM
oái, lúc trước mình không để ý, người hay mệt, ăn xong lo đi nằm liền xem tivi, hèn chi ăn xong hay khó chịu là thế. Còn muốn ấm bụng nên hay uống trà túi lọc như gừng, atiso, lipton. Mình thấy cũng tốt cho sức khỏe, khi nào uống nhiều mới ko tốt, đúng không mẹ nó? MÌnh ra quán cũng uống nước lọc thôi, ít kêu trà đá lắm. Lâu lâu sình bụng thì nghĩ đến món Coca Cola haha:p
Coca nhiều người thích do làm giảm đầy hơi, giúp ợ hơi và giải khát nhưng dùng nhiều không tốt đâu nha mẹ CN, tiểu đường nà, tim mạch nè, sâu răng nè, rồi làm mình có cảm giác no ngang, không ăn được các món khác nữa. Phụ nữ mang thai chúng mình đúng khổ nhất, vậy mà nhiều khi chồng còn không thông cảm nữa, cứ bảo mình khó chịu, nhõng nhẽo.

coxylam
09-11-2013, 09:49 PM
Ôi có bầu uống nước ngọt không tốt đâu nhất là nứoc có ga nên bỏ nhé và uống nhiều coi chừng tiểu đường nha các mẹ, mình đang dùng Air-X drop thấy giảm ợ chua và lình xình bụng các mẹ thử xem sao nha.
Coca nhiều người thích do làm giảm đầy hơi, giúp ợ hơi và giải khát nhưng dùng nhiều không tốt đâu nha mẹ CN, tiểu đường nà, tim mạch nè, sâu răng nè, rồi làm mình có cảm giác no ngang, không ăn được các món khác nữa. Phụ nữ mang thai chúng mình đúng khổ nhất, vậy mà nhiều khi chồng còn không thông cảm nữa, cứ bảo mình khó chịu, nhõng nhẽo.

summer09
09-12-2013, 11:56 PM
Em chẳng dám nghĩ đến lúc giảm cân. Giờ đang lo vì mình ăn uống linh tinh quá, bụng cứ hay bị cồn cào. Em hối hận quá các chị ạ
mẹ nó đang bầu mấy tháng rồi? mẹ nó dùng thử viên kẹo mà mọi người đang nói chưa? em dâu mình dùng rồi thấy tốt thật đó. nó ăn uống cũng linh tinh lắm mà trộm vía ko sao cả.

summer09
09-13-2013, 12:00 AM

Hồi chị bầu ko dám dùng trà, ko dùng coca cola, các đồ uống có ga vì sợ ảnh hưởng tới sự phát triển của em bé. nói chung toàn uống nước lọc thôi. thế mà thi thoảng vẫn bị đầy bụng đó. giá như hồi đó biết cái Air X giúp giảm đầy bụng khó tiêu thì tốt biết mấy. hic.

tintintintin
09-13-2013, 08:23 AM
mình thì bị nóng cổ kinh kủng, ko dám uống bố xung một loại thuốc nào.

Hiện tại mình đã 4 tháng rồi mà vẫn còn đầy bụng sau khi ăn :)

tintintintin
09-13-2013, 08:25 AM

Hiện tại mình đã mang tháng gần 4 tháng rồi mà vẫn còn đầy bụng,căng bụng sau khi ăn :)

van pham
09-13-2013, 03:00 PM
Đợt m bầu cũng bị đầy bụng mà lúc nào cũng cảm giác có cái gì nghèn nghẹn ở cổ í, dù dạ dạy thì réo ầm ĩ lên :(
Hồi chị bầu ko dám dùng trà, ko dùng coca cola, các đồ uống có ga vì sợ ảnh hưởng tới sự phát triển của em bé. nói chung toàn uống nước lọc thôi. thế mà thi thoảng vẫn bị đầy bụng đó. giá như hồi đó biết cái Air X giúp giảm đầy bụng khó tiêu thì tốt biết mấy. hic.

trang1912
09-13-2013, 03:39 PM

Ui có bầu uống nước ngọt nước có ga nhiều ko tốt đâu nhá, cẩn thận dư đường rùi tiểu đường thì nguy hiểm lắm!

summer09
09-13-2013, 11:45 PM
Hiện tại mình đã 4 tháng rồi mà vẫn còn đầy bụng sau khi ăn :)
Vậy mẹ nó mua ngay thực phẩm chức năng chống đầy bụng về dùng đi cho đỡ khó chịu. mình mua cho em dâu mình dùng rồi, thấy nó khen thích lắm. Loại thực phẩm chức năng mình mua cho em mình là dạng viên có 2 mùi cam và bạc hà, bán rộng rãi tại các nhà thuốc Tây. Giá trung bình 1 viên 1000 VNĐ, 1 vĩ 10 viên 10,000 VNĐ, 1 hộp 10 vĩ là 100,000 VNĐ. Nói chung là rẻ nên cũng hợp túi tiền. hihi. Mỗi lần nhai 1-2 viên sau bữa ăn để giúp sạch miệng và giảm đầy hơi, khó tiêu. Mình thấy đây là thực phẩm chức năng nên yên tâm ko lo ngại ảnh hưởng gì tới thai nhi mà mẹ cảm thấy thoải mái là ok roài.

PhươngMỹChi
09-13-2013, 11:47 PM
Mẹ nó lên hỏi bác sỹ cho chính xác ạ , đừng uống thuốc linh tinh

cherrylee
09-13-2013, 11:53 PM
Ôi mình cũng bị như thế đấy. Mình mang bầu hơn 7 tháng rồi. Chỉ đói vào sáng thôi. Đói cồn cào luôn ấy. Xong cái là trưa chiều ko biết đói là j luôn, bụng lúc nào cũng cứng rồi đầy. Ợ nóng thì thi thoảng. Mình lên mạng search thấy bảo do ăn đồ ăn chiên xào có mỡ nên bị thế. Phần lớn ai mang bầu cũng đều bị ợ nóng hết, bs bảo đó là hiện tượng bình thường, hạn chế uống nc lạnh, lúc bị ợ thì làm cốc nước ấm vào là hết. Có người thì bảo mình ăn ruột bánh mì. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì thấy hạn chế ăn đồ chiên xào là hiện tượng đó giảm hẳn.
Chỉ riêng khoản bụng cứ cứng đờ là mình chưa tìm đc cách xử lý thôi. Mọi người cũng nói đó là hiện tượng bình thường, nhưng bụng cứng thì khó chịu lắm, luôn cảm giác đầy bụng ý. Mỗi lần như thế là mình lại nằm thư giãn cơ thể 1 lúc là thấy bụng cũng mềm đi tí. Người ta bầu bí thì hay đói hay thèm ăn, mình đây chỉ đói vào sáng, trưa tối lắm lúc còn chả muốn ăn luôn >.<

Mẹ Gấu xì tin
09-14-2013, 09:44 AM
em thì chẳng sao cả, đang bầu đứa thứ 2 rồi...................

coxylam
09-14-2013, 03:43 PM
Em thấy càng gần sinh thì càng bị ợ và ăn lại càng khó tiên thì phải em càng ngày càng nặng hơn nay có thai 28 tuần mà không hết chứng khó tiêu các mẹ ạ nên nghe thấy ăn là sợ sao ấy?

Ngọc Bí Ẩn
09-14-2013, 05:50 PM
Em có người nhà ở Mỹ xách tay cho 01 lọ Vitamin bầu Nature Made Prenatal Multi + DHA (150 viên với 23 vitamin khoáng chất tổng hợp - xuất xứ Mỹ, date đến tận 05/2015)
Em đã sử dụng 30 viên nhưng do hơi khó khăn và lười trong việc uống thuốc nên muốn nhượng lại 120 viên cho Mẹ nào đang có ý định bầu bí hoặc đang bầu bí ... (chỉ cần uống duy nhất 1 loại này không cần uống thêm Sắt hay Canxi) . Mẹ nào có nhu cầu thì liên hệ với em 0969299891, vui vẻ nhiệt tình cho các Con khỏe là chính ạ!

mommy_kum_tum
09-14-2013, 05:57 PM
có bầu mà cũng mệt thật em phải đọc các mẹ để có kinh nghiêm cho bản thân

vit_nuong
09-15-2013, 05:33 PM
hóng hớt kinh nghiệm , em đây cũng bị đầy bụng .................

tuyetmaicfa
09-15-2013, 08:52 PM

Mình giống mum này, chẳng dám dùng mấy loại trà hoặc nước có gá đâu. Thỉnh thoảng đầy bụng thì chơi 1 gói trà gừng thôi. Nhưng tình hình ko cải thiện mấy nhưng cũng đành chịu, vì còn biết dùng gì tốt hơn nữa đâu. :)

phamchieunghi
09-16-2013, 07:57 PM
Mình giống mum này, chẳng dám dùng mấy loại trà hoặc nước có gá đâu. Thỉnh thoảng đầy bụng thì chơi 1 gói trà gừng thôi. Nhưng tình hình ko cải thiện mấy nhưng cũng đành chịu, vì còn biết dùng gì tốt hơn nữa đâu. :)
thèm vẫn là thèm thôi ạ, nhiều hôm đầy hơi quá ko biết cách chữa quất chai Pepsi hay Coca là êm liền, sau đó khát kinh khủng, hix...còn trà thì e hay dùng atiso, trà gừng giúp ấm bụng, đi cafe thì hay kêu trà đào nóng, trà hoa cúc nóng hoặc liptop chanh nóng. Nói chung tìm mọi cách để dễ chịu chút khi thai nghén, hix...

Bé Hân Hân
09-16-2013, 08:01 PM
Mẹ nó có số đt của chị k ạ? Hoặc mọi người cho e hỏi là mua iwr đâu? Loạo này k biết giá có mắc k cả nhà nhỉ
nghe mẹ gì nói có 10k/vỉ 10v đó b , cũng rẻ nhỉ? như kiểu ngậm chơi bình thường thôi mà có công dụng tốt :)

Bé Hân Hân
09-16-2013, 08:03 PM
Ui có bầu uống nước ngọt nước có ga nhiều ko tốt đâu nhá, cẩn thận dư đường rùi tiểu đường thì nguy hiểm lắm!
hồi xưa mình chúa thèm nước ngọt có ga, đơn giản là nó giúp bao tử mình dễ chịu chút sau khi ăn, nhiều người cũng nói không nên, mình tăng 20kg trong thai kì mà bé sinh sớm 36t nên có 2,6kg à, buồn ơi là buồn.

Me In
09-16-2013, 08:49 PM
nghe mẹ gì nói có 10k/vỉ 10v đó b , cũng rẻ nhỉ? như kiểu ngậm chơi bình thường thôi mà có công dụng tốt :)

Ôi chị ơi, rẻ thế thôi á? em tưởng đắt lắm cơ, Nhà mình mẹ nào biết địa chỉ mua thì giới thiệu cho cả nhà với, em nghĩ chắc nhiều mẹ có nhu cầu lắm đấy ạ.

anhhuyhoanglong
09-17-2013, 06:55 AM
hồi xưa mình chúa thèm nước ngọt có ga, đơn giản là nó giúp bao tử mình dễ chịu chút sau khi ăn, nhiều người cũng nói không nên, mình tăng 20kg trong thai kì mà bé sinh sớm 36t nên có 2,6kg à, buồn ơi là buồn.
thì cũng tại ko vào con mấy ấy chứ, mình sinh bé dc 3,4kg nhưng mình cũng tăng 20kg hihi như heo

trang1912
09-17-2013, 08:41 AM
thèm vẫn là thèm thôi ạ, nhiều hôm đầy hơi quá ko biết cách chữa quất chai Pepsi hay Coca là êm liền, sau đó khát kinh khủng, hix...còn trà thì e hay dùng atiso, trà gừng giúp ấm bụng, đi cafe thì hay kêu trà đào nóng, trà hoa cúc nóng hoặc liptop chanh nóng. Nói chung tìm mọi cách để dễ chịu chút khi thai nghén, hix...

Pepsi, Coke hay các dạng nước ngọt có ga khác ko nên lạm dụng đâu mẹ nó ơi, hồi bầu bí mình tránh các loại nước có ga và hạn chế nước ngọt vì sợ ko tốt cho em bé, lúc đầy bụng ậm ạch khó chịu thì đúng là khó chịu lắm mà ko biết làm sao để giảm bớt sự mệt mỏi khó chịu này, nhưng mà nói chung cũng chỉ dám dùng các đồ uống nhạt nhạt mát mát thôi chứ ko dám tuỳ tiện uống nước ngọt có ga

van pham
09-17-2013, 08:51 AM
uhm lúc này là m hay uống nước chanh pha ít đường, hix, chứ chả dám động đến mấy thứ nước có ga, thực sự là nó k tốt cho bà bầu mà
Pepsi, Coke hay các dạng nước ngọt có ga khác ko nên lạm dụng đâu mẹ nó ơi, hồi bầu bí mình tránh các loại nước có ga và hạn chế nước ngọt vì sợ ko tốt cho em bé, lúc đầy bụng ậm ạch khó chịu thì đúng là khó chịu lắm mà ko biết làm sao để giảm bớt sự mệt mỏi khó chịu này, nhưng mà nói chung cũng chỉ dám dùng các đồ uống nhạt nhạt mát mát thôi chứ ko dám tuỳ tiện uống nước ngọt có ga

Happy life
09-17-2013, 11:38 AM

Từ hồi bầu bí em chừa mấy loại nước có gaz này, mà uống mấy đồ này còn dễ đầy bụng, khó tiêu hơn ấy chứ ạ

thanhhuong121
09-17-2013, 04:27 PM
huhu các mẹ ơi, em sang tháng thứ 4 rồi mà vẫn còn đầy bụng, thi thoảng lại bị ói ạ. có ảnh hưởng gì không các mẹ ơi, giúp em với ạ

Happy life
09-18-2013, 11:49 AM
huhu các mẹ ơi, em sang tháng thứ 4 rồi mà vẫn còn đầy bụng, thi thoảng lại bị ói ạ. có ảnh hưởng gì không các mẹ ơi, giúp em với ạ
Bình thường mẹ nó ạ, có người còn bị nghén suốt cả thai kì nữa mà, thường thì đến hết tháng thứ 3 là hết nghén, mẹ nó cố gắng thêm mấy ngày nữa xem sao. Mẹ nó chú ý thói quen hàng ngày: ăn chậm, nhai kĩ, ăn đa dạng thức ăn và đừng nói quá nhiều khi đang ăn nhé. Sau khi ăn mẹ nó đi lại nhẹ nhàng 1 chút cho dễ tiêu nhé.