Cần giúp: dùng nổi ủ nấu cháo cho bé như thế nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nhim2009, 26/1/2010.

1. nhim2009

nhim2009 Thành viên tập sự

Mình mới mua cho bé 1 chiếc nồi nấu cháo, để nấu cháo của bé cho nhanh nhừ, nhưng khi cho chao vào nấu đến 1 tiếng ở mức to nhất vẫn chưa nhừ.
    nồi của mình là loại của TQ sứ trắng. Mẹ nào biết cách sử dụng hay đã sử dụng nồi này để nấu cháo cho bé thì dậy mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhim2009
    Đang tải...

2. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

chết, định out thấy câu này fải dừng lại nói nốt, mẹ nó đừng để nút to nhất, mức 3 ấy, nhanh cháy nồi lắm, vài lần là cháy, đây là dạng nồi kho cá của trung quốc nấu cháo rất ổn, chỉ nên dùng ở mức 2, sủi quá thì vặn lại mức 1. nấu ở mức 2 với nước sôi thì khoảng hơn 1h, nước lạnh thì fải 2h mới đc cháo, nối này rất tiết kiệm điện.

3. nhim2009

mẹ nó ơi, hôm nay mình ninh 3 tiếng mà hạt cháo vỡ cũng chưa nát y. hic. có mẹ nao cs kinh nghiệm dùng nồi này k chỉ mình với

4. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

mình dùng nồi của TQ mua 60k, mình cho gạo nấu cháo nguyên hạt thì chỉ hơn tiếng là nát nhừ rồi.

nhưng nồi TQ của tớ là pải nấu sôi gạo rồi mới đổ vào nồi đấy ủ cho nhanh chín

5. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

trời, tớ thì hnào cũng thấy nát nhừ, ko khoái lắm, nát vừa cho cu còn nhá, hơ hơ, tớ cho gạo sống và thịt sống vào nấu thẳng cùng nước sôi, khoảng hơn 1h là nát nhữn. mẹ nó ninh số mấy? nồi có mấy số, sao lạ thế nhỉ, nồi của tớ là nồi cỡ to, ko fải nồi cỡ nhỏ đâu.:?::sad:

6. nhim2009

nồi của mình là nồi 1,5l. Bé nhà mình mới 9 tháng nên mình muốn ninh nhừ luôn, nếu phải xay lại thì tốn công quá, mà nấc thứ mấy là to nhất hả mẹ nó?
    ngoài ra mình nấu còn bị bén nồi nữa, hay là tại mình nấu dặc qua, trứoc h toàn bà nấu cho, bây giờ tự nấu chẳng biết gì cả, hic

7. olalalala

olalalala Thành viên chính thức

Nhà mình dùng nồi hầm TQ đến đời thứ 3 rồi nhưng các mẹ chú ý với mỗi loại nồi thì có các số khác nhau. Nồi thì số 1 mạnh nhất, nồi thì số 3 mạnh nhất. Nếu bạn muốn ninh nhanh nhừ thì nên đun sôi cháo bằng bếp ga rồi đổ vào nồi còn nếu ninh qua đêm thì không cần phải đun sôi.

8. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Đúng là số 1 to nhất đấy, mình cũng thấy nấu nồi này hay bị bén nồi. Rửa gạo xong mình cho vào nồi, đổ nước sôi trong phích vào vừa đủ lượng ăn. Đừng đổ nhiều quá lại loãng cháo. Mình hay bật số 01, thỉnh thoảng đảo, lúc nào sôi bùng lên thì giảm số 2. Nói là như vậy nhưng mẹ cháu hay chạy nên vẫn bị trào ra ngoài. Hehe.

9. MeBoongbang

MeBoongbang Thành viên tích cực

mình ko biết dùng nồi ủ,nấu cháo cho con ko nhừ nên mình dùng nồi cơm điện cho nên bếp ga đun sôi nên sau đó cho vào nồi cơm điện để chế độ ủ qua đêm.Sáng hôm sau Bống nhà mình có cháo nhừ tơi ăn ngon lành hihi.
    Mẹ nó nên ngâm gạo khoảng 30p trước khi nấu thì cháo sẽ nhanh nhừ hơn đấy