Quản trị nhân sự là ngành như thế nào vậy các mẹ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Nhi Trần, 14/8/2013.

1. Nhi Trần

Nhi Trần Thành viên tập sự

Năm nay con em chuẩn bị thi ĐH, cháu kêu rất muốn làm về nhân sự. Em thì không phản đối gì lựa chọn của cháu hết nhưng em vẫn chưa hình dung được sau này sẽ ra làm gì, cơ hội nghề nghiệp ra sao. Rồi còn chuyện chọn trường nữa. Cháu thì có ý muốn thi vào Hoa Sen vì theo ý cháu thì đây là trường duy nhất trong các trường dạy về nhân sự ở trong SG có dạy về nhân sự doanh nghiệp chứ không thiên về nhân sự trong nhà nước như các trường còn lại. Các mẹ có thể chỉ giúp em vài thông tin được không ạ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhi Trần
    Đang tải...

2. ngokyeuanh

ngokyeuanh Thành viên rất tích cực

Ðề: Quản trị nhân sự là ngành như thế nào vậy các mẹ?

Cháu chào cô, cháu là sinh viên năm cuối chuyên ngành quản trị nhân lực(nhân sự) của 1 trường ngoài Hà Nội. Đến giờ cháu vẫn còn mơ hồ về công việc tương lai của mình nhưng qua những gì học tập đc 3 năm rồi cháu có thể giúp cô hiểu 1 chút về ngành này ạ. Theo cháu là: ngành nhân sự cần những người thật sự năng động, có sự nhạy bén, khéo léo và thông minh. Làm quản trị nhân sự là quản lý con người, làm những công việc liên quan trực tiếp đến con người như: tuyển dụng lao động, quan hệ lao động( tiền lương, thưởng, bảo hiểm lao động...) đãi ngộ lao động, đào tạo và phát triển lao động(nhân lực). Ngành học này theo cháu là khó, khó ở cách vận dụng trong thực tế công việc chứ ko phải học khó, ở trường lớp toàn là học lí thuyết cô ạ. Cháu có đọc được tài liệu về nhân sự có câu "làm quản trị nhân sự như làm dâu trăm họ". Có nghĩa là việc tiếp xúc , trao đổi, làm việc với nhiều người, nhiều đối tượng khác nhau có tính cách, quan điểm khác nhau trong công việc và đời sống. Nhà quản trị nhân sự phải có đủ rất nhiều yếu tố mà chính cháu tự nhận thấy mình ko đáp ứng đc. Trên mạng có rất nhiều thông tin về quản trị nhân sự cô ạ, cháu chỉ dám đưa ra 1 vài nhận định của bản thân về ngành này thôi hy vọng giúp cô biết thêm 1 chút về nó. Chúc con gái cô học tập thật tốt để đạt được ước mơ của mình ạ :)

anhthao173 thích bài này.
  3. Bi Ngơ

Bi Ngơ Guest

Chào chị, tình hình trước mắt bé đã có định hướng học ngành gì, trường nào thế là đủ để mừng. Ít ra trong mắt bé đã có con đường tự vạch ra phía trước. Em nghĩ vai trò của một người làm mẹ hiện đại bây giờ là khuyến khích, chỉ dẫn bé đi sao cho đúng nhất với con đường đã chọn. Chứ ra sức bẻ lái con tàu đi theo một con đường khác thì cũng có ngày bị gãy ngang hông.
    Còn chuyện học tập ở Hoa Sen chị cũng đừng lo. Em nghe danh trường này cũng nhiều rồi đấy.

4. mydream11x

mydream11x Thành viên đạt chuẩn

theo mình được tư vấn thì Hoa Sen khá tốt nhưng là về mảng du lịch, khách sạn. Còn nhân sự thì mình không rành lắm.

5. Nhimcao

Nhimcao Bắt đầu nổi tiếng

Làm nhân sự theo mình là 1 ngành tốt và phù hợp được với cả 2 giới nam- nữ

Ai có khả năng nhạy cảm về con người nữa thì rất hợp nghề này

(hii, có thể gọi là nghề ít biến động ^^)

6. Nhi Trần

Nhi Trần Thành viên tập sự

Ðề: Re: Quản trị nhân sự là ngành như thế nào vậy các mẹ?

Sao mình tìm hiểu thì thấy ngành này khá là thách thức. Làm việc với con người, phải hiểu rõ tâm tư nguyện vọng của họ khả năng cũng như điểm yếu của họ mới có thể sắp xếp bố trí công việc cách hợp lý nhất. Rồi còn tuyển dụng, sa thải v.v Mình thấy làm nghề này không khéo dễ mích lòng mà con bé con mình nó hơi vụng :(

7. Bi Ngơ

Bi Ngơ Guest

Miễn là cháu nó thích thì cứ để nó học, không nên bắt ép hay lo lắng quá lại đâm ra dư thừa. Nếu có thể thì năm 2, 3 vẫn có thể đổi chuyên ngành đc mà. Trường Hoa Sen cho chuyển mà.

8. Nhimcao

Nhimcao Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Re: Quản trị nhân sự là ngành như thế nào vậy các mẹ?

e thấy đây là nghề hay mà chị, công việc đòi hỏi sự khéo léo, giao tiếp là công việc thú vị

9. Nhimxucuame

Nhimxucuame Thành viên tập sự

Em tốt nghiệp ngành nhân sự từ Hoa Sen ra nè. Dạo diễn đàn vòng vòng thấy mẹ băn khoăn lo lắng quá nên cho phép em góp ý vài câu.
    Về nhân sự thì đúng như mẹ nói ngành này đòi hỏi khéo léo, tuy nhiên khéo léoở đây là từ giao tiếp, từ những bài học và kinh nghiệm thu nhặt được. Cháu vụng về trong hành động nhưng có thể về lời nói thì không. Với lại cái này có thể rèn luyện. Còn áp lực thỉ em thấy ngành nào cũng có áp lực riêng cả.
    Về trường học, em thấy Hoa Sen là một môi trường tốt phù hợp với những bạn sinh viên thích năng động muốn thay đổi chính mình. Trường có khá nhiều hoạt động rất hay có thể giúp cháu rèn luyện. Giảng viên và chất lượng đào tạo cũng rất ok ;)

10. bornthisway

bornthisway Thành viên tập sự

Quản trị nhân sự là ngành cũng hot lắm, năm nay em tính xét tuyển vào, nhưng lại sợ tỉ lệ chọi không lại
    với cả em không chắc sau này ra trường sẽ làm được gì, tính chất công việc ntn nên đang phân vân suy nghĩ tới suy nghĩ lui ... :)
    Cho em hỏi ngành này nếu học cao và có cơ hội thăng tiến cũng như năng lực thì sẽ thành GĐ Nhân Sự phải ko ạ ^^

11. Nhimxucuame

Nhimxucuame Thành viên tập sự

uhm em, nếu có khả năng em còn có thể mở một trung tâm về việc làm, hoặc trainning cho các cty nữa.

12. New BornFree VN

New BornFree VN Thành viên chính thức

quản trị nhân sự là 1 ngành hot :) nhưng cần đam mê lớn vì nó ko đơn thuần là cv nó là nghệ thuật là ứng xử giữa ng với ng.
    nó cũng có nhiều mảng về lương về tuyển dụng....

13. Chọn Gia Sư

Chọn Gia Sư Thành viên tập sự

Nhân sự là 1 nguồn lực, quản trị nhân sự là quản lý và sử dụng nguồn lực đó vào đúng việc và hiệu quả. Nghĩ thì nó đơn giản, nhưng để dung hòa con người trong cùng 1 tô chức, sao cho công bằng, để nhân sự đóng góp và ở lại lâu dài với tổ chức thì không dễ.

Công việc này cũng chịu nhiều sức ép, không đơn thuần là cứ nói cười xởi lởi là người dưới quyền nghe lời và làm hết mình. Nhất là những công ty làm về dịch vụ con người, như khách sạn thì phòng nhân sự của họ làm mình cần học hỏi nhiều.

Còn nghề nào cũng có hay có dở, duy có điểm chung, nếu chủ quan nghĩ con mình có khởi đầu tốt, có thế mạnh về tính cách mà không chịu học tập và rèn luyện cật lực thì cũng không có việc làm hết thôi ạ.

14. nguyenlizy

nguyenlizy

Nếu xin vào vị trí bình thường là phòng hành chính nhân sự, làm các công việc hành chính, vị trí cao cấp hơn là chuyên viên tư vấn của các tập đoàn, đánh giá năng lực, sự hợp tác của các thành viên, khả năng, tiềm năng, chứ không phải cứ giám đốc nhân sự là học từ quản trị nhân sự đâu ah.

15. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

vào hóng hớt tí ạ.........................

16. khanhnd

khanhnd Thành viên tập sự

Ngành quản trị nhân sự nói chung phù hợp với các chị em phụ nữ hơn do tính ổn định của nghề nghiệp. Hiện nay ở các trường ĐH ngành này cũng được mở nhiều lắm, nhưng hầu hết sinh viên ra trường chưa tiếp cận được với thực tế tại các Doanh nghiệp.
    Các chị em nếu quan tâm có thể tham khảo thêm các khóa học nhân sự ở eduviet ấy, bên này dạy thiên về thực hành, trước mình học kế toán, sau đó chuyển nghề nhân sự sang đó học khóa nghề nhân sự.

17. gia1612

gia1612

nó như cái tên ngành đó e

18. Gấu Thiếu Bông

Gấu Thiếu Bông Thành viên chính thức

Ngành quản trị nhân lực trong thời điểm hiện nay đang là ngành hot đấy ạ, nếu học ngành này đẻ làm việc trong các doanh nghiệp (tức là thiên về mảng kinh tế) thì chị nên khuyên em nó học thêm ít nhất về luật lao động, luật bảo hiểm xã hội. Và ngoại ngữ thì cần học luôn từ bh đi ạ :)

19. cuctoan8492

cuctoan8492 Thành viên tập sự