Con tớ bị cô giáo đánh . Giúp tớ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Minon-Tuti, 20/12/2007.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Minon-Tuti

Minon-Tuti Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi , Hiện nay mình đang cho con học ở trường MN Kidlinks . Bé nhà mình rất ngoan và dễ bảo . Ko biết sao hôm qua con lại ị đùn ở lớp (từ khi đi học chưa bgiơ đái dầm hay ị đùn, tất cả các cô đều khen ngoan, dễ bảo) thế là bị cô lấy roi đánh lằn cả mông lên . Mình xót quá (chưa bgiờ mình đánh đau thế), mình định chiều nay sẽ nói chuyện này với cô giáo và nhà trượng Và mình cũng định chuyển trường cho con . Mình muốn tham khảo ý kiến của các mẹ trên DĐ xem có nên chuyển trường ko hay chỉ nói chuyện với cô giáo đó và vẫn tiếp tục học ở đó (vì mình thấy bé đã quen bạn bè rồi sợ khi chuyển trường bé lại buồn). Vả lại ko biết chuyển sang trường khác thì có xảy ra các chuyện tương tự ko nhỉ . Vì đây cũng là trường tư thục chất lượng cao, có camera mà .Hơn nữa chị của bé cũng đang học ở đây , chị bé thì lại rất thích cô và các bạn ở lợp . Nhiều lần gạ chuyển trường vì xa quá nhg ko lần nào chịu cả .
    Mong các mẹ góp ý sơm cho mình với nhé .
    Nếu chuyển trường thì cũng mong các mẹ cho mình một vài địa chỉ của các trường ở khu vực Cầu Giấy, Nghĩa Đô, HQViệt với nhé . Mình định tìm các trường chất lượng cao (hphí <1.500.000 thôi nhé), và lớp chỉ < 1 bé thôi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minon-Tuti
    Đang tải...

2. Thoc's mom

Thoc's mom Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi, trước hết bạn phải nói chuyện trực tiếp với cô giáo đó và quản lý, thậm chí Hiệu trưởng của trường để biết rõ ràng đâu đuôi câu chuyện đã. Sau đó, xem xét tình hình mức độ như thế nào rồi thì quyết định cũng được mà.

3. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Bạn nên bình tĩnh và trao đổi với nhà trường xem thế nào. Bé nói với bạn là bị đánh? Hay bạn thấy mông bé bị lằn và suy ra là bị đánh? Mình nghĩ cô giáo sẽ không có hành động như vậy đâu, nhất là khi họ là 1 trường như vậy và nhiều vụ việc đã được phanh phui gần đây. Bạn nên bình tĩnh để tìm hiểu rõ sự việc nhé!

4. Minon-Tuti

Cám ơn các bạn đã cho mình ý kiến . Nhg Mình thấy bé bị lằn 3 vết ở mông đúng nhw vết roi nên mình đã hỏi con và bé trả lời rõ là bị cô đánh lúc ị đùn mà . Đấy là chwa kể mình hỏi cô rửa bằng nước lạnh hay nước nóng, bé còn trả lời là nước lạnh . Bé nhà mình đã hơn 3T rồi nên mình nghĩ vấn đề đó chắc chắn là bé nói đùng . Chiều qua lúc mình đến đón bé thấy tay con lạnh, nước mũi còn chảy giàn dụa nhg ko khóc, mình cung hơi băn khoăn ko hiểu sao trong lớp ấm thế mà tay con lạnh , sau mới biết là lúc đó con mới ị đùn xong . Lúc đó thì mình cũng ko nói gì cả . Trên đường về mới hỏi con và về nhà mới thấy . Sáng nay mình đưa con vào lớp thì thấy cô hqua đánh con có vẻ hơi ngượng ko twj nhiên , cười nói như mọi hôm . Mình cũng rất thông cảm cho các cô trong hoàn cảnh như vậy (vì cư suy ở mình ra thôi, lúc đó cũng rất bực) nhg bực hơn là con bị rửa nước lạnh mà trời thì lạnh thế này lại còn bị đánh đau quá .
    Nếu mình trao đổi trực tiếp với cô giáo đó và vẫn cho cháu học ở đó thì ko biết cháu có bị đối xử khác ko nhỉ . Mình rất băn khoăn

5. canh cut xinh

Ui, bạn ơi, mình nghĩ là bạn hơi suy diễn rồi. Bé có lúc chả lời đúng, có lúc không đấy.

Bé nhà mình đây này. Hôm qua ăn hồng xiêm, nhựa dính đầy ở môi. Mình đi làm về hỏi ai cho con ăn kẹo cao su thê? Cu cậu bảo bác (bác giúp việc cho ăn). Mình hỏi lại bà nội thì biết là cu cậu ăn nhiều hồng xiêm.

Rồi chuyện đi nhà trẻ, cùng 1 chuyện nhưng mỗi hôm bé kể một kiểu...

Mình không bênh gì nhà trường cả nhưng mình nghĩ bạn cần thật bình tĩnh và trao đổi với cô thật thẳng thắn, tránh suy diễn từ các sự kiện ghép lại.

6. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Bạn nên nói chuyện thẳng thắn với cô giáo ,ko nhất thiết phải chuyển trường đâu .

7. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Bạn nên gặp trực tiếp hiệu trưởng ( cùng lắm là hiệu phó hành chánh ) nhờ cô ây mời giáo viên dạy con bạn lên văn phòng trao đổi một cách bình tĩnh, rõ ràng ( dẫn theo cháu bé cho HT xem qua, sau đó để cháu bé ra ngoài rồi sẽ trình bầy ) chờ cách giải quyết của nhà trường - chưa cần thiết phải chuyển trường, trừ trường hợp Ban giám hiệu không thấy được trách nhiệm của họ và không đưa ra được một biện pháp giải quyết hợp lý ( dĩ nhiên là không thể yêu cầu họ cho cô giáo nghỉ việc - trừ khi đó là giải pháp của họ )
    Nói chung - chuyện đánh HS là trách nhiệm của GV và BGH, mà BGH có phần nặng hơn, vì đã không nhắc nhở GV ngay từ đầu !

8. December79

December79 Thành viên rất tích cực

Nói thực là tớ ko định nói chuyện này đâu nhưng tớ khuyên chân thành mẹ nó là dù cho mẹ nó có nói chuyện trực tiếp với cô giáo hay cả Hiệu trưởng (cái người được trả 2M/ tháng để có tên trong hồ sơ của trường) và đến trường khi có đoàn kiểm tra của Sở Giáo Dục.. hay người quản lý (người bỏ tiền ra mở trường sau đó khoán lại cho trường tự hoạt động kinh doanh, hàng tháng nộp lợi nhuận theo quy định) thì con của mẹ nó sẽ phải hứng chịu nhiều hơn thế đấy.
    Con tớ đã là nạn nhân của việc này rồi, vì con tớ nhập học ngay từ hồi KL Thành Công mới khai trương, sau 4-5 tháng tớ thấy chất lượng kém đi mà tiền lại tăng thì tớ cũng hay góp ý này nọ (qua VP trường). Sau đó các cô giáo lớp con tớ chuyển đi hết vì chế độ đãi ngộ ko tốt, 2 cô mới vào thay thì đúng là cơn ác mộng thực sự bắt đầu đối với con tớ.
    Con tớ rất sợ đi học, có biểu hiện shock nhà trẻ, sợ đi học, bảo là bị bạn ở lớp đánh ………nhưng tớ chưa chuyển trường vì sợ con vốn đã khó thích nghi lại sắp chuyển nhà nên đợi ra nhà mới sẽ chuyển trường luôn thể. Sau đó đến 1 hôm tớ đi siêu thị thì gặp 1 PH có con học cùng lớp con tớ (lúc đó cháu bé đó đã chuyển trường rồi). Mẹ bạn ý nói rằng cách đó 1 thời gian một hôm mẹ ý đến đón con thì thấy cô mắng con tớ, chỉ tay vào mặt con và nói rằng “Con này á mẹ nó lắm điều lắm, hay góp ý này nọ”. …Thế là tớ choáng voáng cả người luôn, cho con nghỉ. Sau khi chuyển trường mới con tớ chỉ khóc 1 ngày đầu tiên và trở thành 1 đứa trẻ khác hẳn, tự tin, nhanh nhẹn ngoan ngoãn… Con còn tâm sự là hồi học KL con hay bị cô mắng vì tội ăn chậm. Bây giờ chỉ cần dọa ko ngoan mẹ cho về KL học là con tớ sợ ngay.
    Tớ vẫn thù cái trường Kidslink đó đến tận bay giờ và cũng ko ngừng tự trách bản thân mình vì đã gửi trứng cho ác, để con bị đày ải tinh thần ở đó suốt cả 1 năm trời.
    Vài lời chia sẻ rất chân tình của 1 người mẹ thôi, mẹ nó hãy sáng suốt quyết định nhé.

9. Minon-Tuti

Cảm ơn các mẹ nhé . Mình cũng nghĩ là sẽ nói trwcj tiếp với cô giáo đó đã, rồi sẽ giải quyết tiệp

10. canh cut xinh

Rui ban nhớ thông báo lại với cả nhà nha

11. MeChiChi

MeChiChi Thành viên tập sự

Bé Chi nhà mình đi học, hôm nào về mình cũng hỏi bé chuyện ở trường . Nói chung cá nhân mình không đồng ý chuyện các cô đánh chạu Nhưng suy đi, nghĩ lại thì cô giáo cũng là con người . Mình đây là mẹ mà đôi khi còn cáu, mắng và đánh cháu thì cô giáo với từng ấy học sinh, nếu không dùng hình phạt ( tất nhiên là vừa phải thôi ) thì chưa chắc các cháu đã nghe lời . Nhất là ở độ tuổi 2 - 3 tuổi như con mình, các cháu rất bướng và thích làm ngược lại những gì người lớn yêu cậu Nên hôm nào cháu kể bị cô đánh, mình đều hỏi han căn kẽ lý do cô đánh, sau đó dặn cháu lần sau không được làm như thế . Ngoài ra mình cũng góp ý với cô nhưng rất nhẹ nhàng , giống như nói chuyện hơn là góp ý . ( Chắc mình cũng sợ cô :) )
    Không biết cách của mình có hiệu quả không nhỉ ???

12. Minon-Tuti

Các bạn ạ . Sau hôm đó, mình đã gặp cô giáo (mới gặp 1 cô), mình rất thông cảm với các cô , các cô cung phải cáu chứ vì cả 1 ngày trông vất vả với từng ấy cháu mà . Chính vì vậy mà mình nói chuyện rất nhẹ nhàng với cô, ko hề đề cập đến chuyện đánh cháu vội mà chỉ nhắc nhở khéo là lần sau cháu có hư thì cô cứ phét nhẹ vào mông là cháu sợ rồi . Và mình cũng định hôm sau sẽ trao đổi nốt với cô giáo kia (htruoc ko gặp đc - là cô mà đã trực tiếp rửa cho cháu ), cung sẽ nói nhẹ nhàng thôi chứ mình cung ko muốn làm ầm ĩ lên . Vì nếu đã muốn làm ầm lên thì mình đã làm từ ngay hôm đó rồi . Rất tiếc là mình chưa kịp gặp cô đó thì đã có chuyện xảy ra . Một người trong Cty Kidlink đã đọc được bài viết của mình trên mạng và đã thông tin cho cô hiệu trưởng (như các bạn cũng có thể thấy , mình viết lên đây là để tham khảo ý kiến của các mẹ thôi chư mình ko có ý đình nói ra để làm ảnh hưởng đến uy tín của cô và nhà trường). Cô hiệu trưởng đã tìm gặp mình ngay . Phải nói rằng co HT mới này rất tốt, rất có tình người . Cô HT ko hề bênh vực ai hết mà nói với mình rằng chuyện này có thể đúng đến 90% và vì vậy cô đã thay mặt nhà trường và cô giáo xin lỗi gia đình . Cô HT bảo mình cứ yên tâm tiếp tục cho con đi học, nhà trường sẽ theo dõi, để ý đến trường hợp này. Mình cũng nói với cô HT rằng mình cũng rất thong cảm và cung ko muốn làm ầm lên sẽ ảnh hưởng đến cô giáo, mình muốn nói nhẹ nhàng với cô cho cô giáo twj hiểu và rút kinh no trước rồi sau đó nếu ko có chuyển biến gì thì mới nói với nhà trường . Mình chỉ thấy có 1 điểu rằng hình như cô giáo đó chưa có thiện chí lắm thì phải . Cô nói với minhf rằng cô ko đánh cháu nhg ko giải thích được tại sao lại có 3 vết lằn trên mông cháu . Rất tiếc vì mình muốn nhẹ nhàng nên lại ko đưa cho cô giáo kia xem vết trên mông đó nên đến hôm sau nữa thì vết đó đã hết rồi (sang ngày thứ 3). Vậy nên cô giáo này có nói với mình rằng ko có vết . Mình cũng ko muốn đôi co bới trong thâm tâm mình là ko muốn làm to chuyện nhg vì nhà trường biết trước khi mình gặp cô giáo nên mới thành ra như vậy . Mình biết cô giáo kém mình đến gần chục tuổi, còn rất trẻ cộng thêm bản tính của cô nữa nên mình cũng chỉ thấy hới bực mình thôi . Mình có nói với cô rằng mình coi nhw ko có chuyện gì xảy ra nữa và hy vọng twf ngày mai, con mình đi học vẫn sẽ đwowcj đối xử bình thường như tất cả các bạn trong lớp (lớp có camera, mình theo dõi cả ngày được). Hôm nay mình vẫn cho con đi học bình thường nhg chắc cung phải mất 1 tuần thì cả cô và mình mới có thể nguôi ngoai được chuyện này .
    Các bạn thấy tn trong chuyện này, liệu mình có sai điều gì ko nhỉ .
    Có thể bài này cũng sẽ đến tay cô giáo nhg ko sao cả, mình viết đúng như những gì xảy ra . Các bạn cho mình xin ý kiến xem bây giờ có nên cho con tiếp tục học ở đó nữa hay ko nhé .
    Thanks.

13. MeChiChi

MeChiChi Thành viên tập sự

Bạn cứ để cháu học thêm một thời gian nữa xem sao . Từ kinh nghiệm của mình và xem xét tâm lý các bé, nếu bạn chuyển trường cho con thì cháu sẽ lại phải thích nghi với môi trường mới, bạn mới ... khiến cho tâm lý cháu không ổn định . Mình thấy cô HT đã có thiện chí như vậy thì chắc là sự việc cũng dễ giải quyết thôi .

14. Nga Bim

Nga Bim Banned

Ban da gap co giao do chua?Neu thuc su muon tot cho con ban nen gap truc tiep co giáo,dung rum beng lam gi.Cach trao doi chan tinh mang tinh chat xay dung cua ban se giup co giao nhan ra loi va se de y cham soc con ban hon.Con gai minh con bi co go muoi muc canh vao dau,ba xot chau dinh gap hieu truong but minh k dong y...Co giao do va gia dinh minh gio rat than nhau.Con neu da phai co su can thiep cua BGH,ban se it hi vong con ban o lai truong do ma dc cham soc tu te vi se roi vao tinh trang bang mat ma ko bang long.Ai cung co luc nong voi trong day tre,neu la cha me danh con thi ai kien ai nao?Nganh GD gan day rat nong ve van de nay.Ban muon giao duc cua ta tot hon hay muon thay cac thay co nhat la nhung nguoi day tre mam non va tieu hoc voi dong luong it oi va nhieu ap luc trong cong viec deu buong xuoi khi nhin thay dong nghiep cua minh bi len an,chi vi mot phut non nong ma mat ca su nghiep?Dung la thay co co loi nhung ko phai vi 3 vet lan o mong con ban ma phui bo het cong lao cua ho chu?

15. Nga Bim

Nga Bim Banned

Le ra ban k nen viet ro ten truong ma chi can noi chung chung.Ban co biet co giao co the bi dinh chi viec day tre k?Ban vo tinh da day co ay vao ngo cut,giong nhu viec co giao cho ca lop biet mot dua tre da an cap tien va phe binh no truoc lop?Do co phai la cach tot nhat de dua tre sua sai?SAu nay lon len co the dua tre do k nho nhung may chuc dua ban cung lop ai nho ai quen?

16. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Tớ cũng ủng hộ bạn Nga Bim .
    Không nên rầm rĩ lên về việc con bị đánh vào mông .
    Còn các cháu bị tát hay đánh vào đầu thì không thể chấp nhận được .
    Bản thân mình cũng cho Cò đi học , 3 tuổi chưa biết xúc cơm , các cô còn nói với mình rất nặng :" Tập cho nó xúc cơm đi , nó biết tự phục vụ nó, mình cũng nhàn ... không thì mai sau làm gánh nặng cho xh ?????" Mình cũng buồn lắm chứ - nhưng con mình nó lười ăn, xúc cho còn không ăn thì làm sao mà tự xúc ???, nhưng mình thông cảm cho các cô "2 cô trông >20 cháu" kệ cô . Cô rèn các cháu chứ cả nhà chiều , hư lắm , không có nền nếp gì . Trộm vía , đi học về ngoan hơn ở nhà nhiều . Thế là mình hài lòng .
    Mình thỉnh thoảng còn cho Cò ăn roi , bây giờ khi cháu hư chỉ cần với tay lấy cái thước may là sợ , nếu không có roi thì mình cũng không biết là bảo cháu như thế nào ? Vì mình cũng ngọt nhạt , giải thích , ... mà cứ ý nó nó làm - Mình cũng học kinh nghiệp của các mẹ trên LCM và WTT đấy .
    Mình thấy là thường các cô dậy trẻ là rất yêu trẻ mới làm được nghề này . Chứ không thì phát rồ lên rồi :) Đấy các mẹ thử trông con mình 1-2tháng , không đi làm xem thế nào ???? nữa là các cô trông mấy chục cháu , toàn "cậu ấm cô chiêu" cả , không rèn thì các cô làm thế nào ???
    Vài roi vào mông không chết được , chỉ có hư và lười ăn là chết thôi .

17. lethu

lethu Thành viên tập sự

Bé bị đánh - Góp ý về cách giải quyết

Chào bạn

Nghe qua chuyện của bạn tôi cảm thấy rất nặng nề . Ị đùn không phải là lỗi, do đâu cô giáo có quyền đánh một đứa trẻ khi nó không phạm lỗi, mà ngay khi một đứa ở lứa tuổi mẫu giáo phạm lỗi, trong môi trường sư phạm, cô cũng không có quyền đánh cháu, nói chi đến việc đánh bé hằn ở mông, tôi thấy dã man quạ

Xin cùng chia sẻ với các bạn trường hợp cháu bé nhà tội Năm nay cháu lên lớp 4. Khi vào lớp 1, cháu thuờng xuyên bị cô khẽ tay (rất đau, có khi cô phải xức dầu cho cháu), vì những chuyện, theo tôi nghĩ, không là là lỗi, mà là do kỹ năng của bé chưa hoàn thiện, vd như viết chữ xấu, làm bài lâu, v.v... Tôi thẳng thắn góp ý với cô 3 lần, tuy rất ôn tồn nhưng thẳng thắn bày tỏ tôi không đồng ý với cách cô dạy dỗ cháu, và cũng nói luôn là những gì cô đang làm là những điều nhà trường đã cam kết khi tôi chọn trường cho cháu học là sẽ không xảy ra. Cô cũng tiếp thu cho có lệ, nhưng vẫn tiếp tục đánh cháu và các ban. Tôi cũng rất đắn đo trứơc khi lên nói chuyện với nhà trương, vì tôi biết nếu phản ứng với nhà trường thì rất có khả năng cô bị đuôi. Nhưng sau lần cháu bị đánh đến lần thứ 4 thì tôi quyết định phải báo với nhà trượng Ngay hôm đó cô giáo chủ động đến gặp tôi, chúng tôi đã trao đổi rất thẳng thắn với nhau, và tôi cũng chính thức yêu cầu cô chấm dứt việc đánh học sinh, không những với con tôi và với tât cả học sinh trong lợp Sau hôm nay việc đánh các cháu trong lớp được chấm dứt ngay, tuy nhiên tôi băn khoăn mãi vì sao tôi lại không nói chuyện ngay với nhà trường khi cháu bị đánh lần thứ 2, mà để đến khi cháu bị đánh nhiều lần mới noi. Hậu quả của việc cháu bị đánh là, trong khi đầu năm khi đi họp, giáo viên anh văn của cháu cho biết cháu rất dạn dĩ, hay giơ tay phát biểu chẳng ngại đúng sai, nhưng sau đó, cháu rất ngại nói sai, cho nên sau năm lớp 1, cháu học không khá lắm môn anh văn, sợ nói sai, v..v... nên năm lớp 2 và 3 tôi phải nhờ các cô giáo chủ nhiệm động viên cháu rất nhiều, năm nay cháu lên lớp 4 thì tình hình mới cải thiên. Tuy nhiên, tôi cũng có băn khoăn vì lúc đó tôi cũng có cân nhắc cho cháu chuyển lớp, thậm chí chuyển trường, nhưng ngại sợ cháu bị thay đổi môi trượng Sau này nghĩ lại, tôi mới thấy tư tưởng ngại thay đổi của mình là một sai lầm lớn, nhất là khi cháu nói với tôi sau đó (khi cháu học lớp 3): "Biết vậy thì con nói mẹ cho con học lớp khác không học lớp cô ... nữa"

Các bạn biết không, việc cô bảo mẫu dán miệng bé Bảo Trân khi cháu khóc tại TP. HCM khiến bé bị ngộp, tổn thương não và hiện nay đã chết lâm sàng, cũng là một bước tiếp nối theo những cái khẽ tay hay đét vào mông trẻ mà không bị cha mẹ trẻ phản ưng. Hôm nay cô khẽ tay trẻ, ngày mai cô tát tai trẻ, thì có thể ngày kia cô sẽ có những hành vi khó chấp nhận hơn, và con chúng ta sẽ là nạn nhân trực tiệp Vì chúng ta chấp nhận chuyện con bị đánh, hoặc không chấp nhận nhưng không phản ứng, nên con chúng ta còn bị bạo hành hoại. Trách nhiệm của phụ huynh học sinh là cùng hỗ trợ cô giáo dạy dỗ học sinh, và còn là chuyện đóng học phí hàng tháng, thì trách nhiệm của cô cũng phải là dạy dỗ và đối xử con cái chúng ta đàng hoạng, tôi nghĩ cũng là chuyện công bặng

Tôi nghĩ bạn nên thẳng thắng (nhưng ôn tồn, đừng kích động) nói chuyện với cô, bày tỏ quan điểm của bạn và yêu câu cô chấm dứt ngay việc đánh con ban, nếu không bạn có thể cân nhắc chuyển lớp, hoặc chuyển trường cho cọn Từ kinh nghiệm của mình, tôi có thể chia sẻ rằng bạn đừng ngại thay đổi, một khi bạn nghĩ việc thay đổi môi trường sẽ tốt hơn cho con ban.

Chúc bạn có giải pháp tốt nhất cho bé

Thân

18. Minon-Tuti

Các bạn ah. Mình đã trao đổi với cô giáo rồi mà . Như mình đã nói ở trên cô giáo và nhà trường cũng hứa sẽ sửa chữa mà . Con mình đi học được đúng 1 tuần kể twf hôm đó rồi . Mình thấy mọi việc vẫn bình thường . Thậm chí hôm kia cháu lại ị đùn , các cô đã rửa bằng nước ấm cho cháu rôi . Mình hy vọng mọi việc vẫn sẽ tốt đẹp như trước . Và mình cũng đã nói rằng mình viết bài này ko phải là nói xấu trường hay có ý muốn làm ảnh hưởng đến cô giáo và nhà trường đâu . Dúng như 1 bạn ở trên đã nói , lẽ ra ko nên viết tên trường mới phải . Nhg mọi việc cung đã sáng tỏ rồi mà. Mình chỉ muốn xem ý kiến của mọi người để giải quyết thôi . Giờ đã giải quyết xong rồi nên mình cũng ko muốn bàn luận gì thêm nữa , sẽ ảnh hưởng tới cô giáo và nhà trường. (Vì bé lớn nhà mình học ở đây từ khi trửong bắt đầu mở đến giò, mình ko thấy có vấn đề gì cả . Thậm chí giờ nhà xa đi học mà nó nhất định ko chịu chuyến đấy ).
    Nhờ MOD khóa lại bài này lại cho mình với nhẹ
    Thanks

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.