Bé đẻ non, còi xương...

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi La_nguyen_bach_linh, 1/2/2010.

1. La_nguyen_bach_linh

La_nguyen_bach_linh Bông " đẹp zai "

Cháu em được có 7 tháng đã ra đời, lúc sinh chỉ nặng có 1,7kg. Giờ cháu đã được 4 tháng nhưng cũng chỉ được có 3,5kg.
    Đi khám thì bác sỹ bảo mắc bệnh còi xương, giờ chỉ cho bú sữa mẹ vào sữa ngoài gì đó của Nhật.
    Em định cho ăn thêm bột sữa nhưng sợ tiêu hóa chưa tốt nó bị tiêu cẩy.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp em với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi La_nguyen_bach_linh
    Đang tải...

2. lyta

lyta Thành viên tập sự

Bạn chưa nên cho bé ăn dặm. Bé còn nhỏ quá. Mấy em bé sinh non thường khó nuôi nên bạn cần kiên nhẫn. Bé nhà mình cũng sinh được 1,8kg, chu 7 tháng mà mới hơn 6 kg, nhưng trộm vía bé cũng khỏe. hì hì.

La_nguyen_bach_linh thích bài này.
  3. khoaikute

khoaikute Thành viên chính thức

theo em nên cho bé dùng thêm sữa non , vtmd , canxi , và vtm tong hop

4. kenkobaby

kenkobaby Thành viên chính thức

Tốt nhất là bạn hỏi bác sĩ xem nên cho bé ăn thêm cái gì. Về vitamin thì mình thấy trẻ con đi khám định kỳ 1 tháng tuổi ở Nhật đều được uống vitamin. Ở Nhật cũng có đồ ăn dặm cho bé 3 tháng tuổi, trong đó có nước táo có bổ sung vitamin, nước súp rau đấy. Nếu bạn cần thì PM cho mình, tụi mình sẽ kiếm cho.

La_nguyen_bach_linh thích bài này.
  5. Father's Dream

Father's Dream Thành viên chính thức

Cháu nhà mới đc 7 tháng thì mẹ bé nên cho cháu bổ sung thêm MIN. trong MIN có hàng lượng selen và canxi rất lớn mẹ nó ah
    Đây là thành phần của MIN nè:

6. methinty

methinty Thành viên đạt chuẩn

Ngày trước ông anh con bác mình khi ra đời cũng chỉ nặng có 1.9kg, mà ngày trước thì làm gì có sữa sãi gì đâu. Vậy mà bây giờ ông ấy to như hộ pháp ý.
    Bạn chịu khó cho cháu ăn uống đúng chế độ, tìm hiểu về các loại sữa cho các bé còi xương nhé.
    Chúc bé nhà bạn khỏe + ngoan.

7. La_nguyen_bach_linh

La_nguyen_bach_linh Bông " đẹp zai "

Min là sửa hả chị ? Mua kái đó và tìm hiểu về sản phẩm ở đâu ạh

8. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

MIN là thực phẩm chức năng ,ăn giống thạch của MỸ nhưng đắt lắm.Cháu mình lúc sinh có 1,7kg thôi.Bây giờ 4,5 tháng mà có 6,3kg thiếu hẳn 1kg so với chuân mới đấy.BSDD nói là phải cho ăn bột ngay và phơi nắng vì còi xương + với uống vitamin heo đơn BS cho:rolleyes:

9. meongmat

meongmat Thành viên chính thức

bé mới có mấy tháng thế thì 3,5kg cũng không phải là đáng lo ngại lắm.

Cháu em sinh đôi mà vào lúc 32 tuần do mẹ bị nhiễm độc thai sản nên buộc phải mổ, 1 đứa 1,3kg, 1 đứa 1,4 kg. Bác sĩ lắc đầu nói đại ý nếu sống cũng khó nên người bình thường. Nhưng cả nhà đã rất kiên nhẫn nuôi, 1 cháu còn sống đến bây giờ phát triển bình thường. 1 cháu chẳng may mất lúc 2 tháng tuổi do mẹ cháu tắm để cháu lạnh. Không thể trách mẹ cháu vì điều kiện ở quê thiếu thốn, 1 mình chăm 2 cháu (bố đi làm thuê) nên chỉ có 1 chậu nước nhỏ, tắm kiểu vớt vớt tắm đến đâu mặc áo đến đây nên đứa bé nhiễm lạnh, chứ 2 nhóc được tắm trong 1 chậu nước ấm già to đoành thì chẳng sao đâu.

Nuôi vất vả lắm, chỉ sữa mẹ là chính vì quê lấy đâu ra tiền mua sữa bột đắt lòi, lớn lên thì cơm cháo có gì ăn nấy thôi. Nhưng điều kiện khó khăn có khi lại khiến đứa bé ít bệnh tật hơn vì miễn nhiễm tốt hơn, dễ đề kháng hơn. Chăm chút quá khéo lại không bằng. Ở quê cứ con trên bờ mẹ dưới ruộng có nắng có gió hóa lại tốt. Vậy ý của mẹ gì nói là đúng đấy, chịu khó mắc đủ ấm và cho bé ra ngoài trời nhiều hơn. Nắng thì cho bé trong bóng râm tán lá còn không thì ra lúc nắng sớm.

10. giangxinh

giangxinh Thành viên đạt chuẩn

Bạn thử cho cháu uống sữa Similac Neosure xem, sữa này dành cho các bé thiếu tháng, chủ yếu thành phần là đậu nành thì phải, dễ tiêu hóa, rất tốt cho các em bé thiếu tháng đấy!

11. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

hihi, bé nhà mình đây này, 7 tháng được 1.25kg thui, nhưng cứ nuôi mãi, giờ hơn 1 năm cũng chỉ được 9kg. Mình cũng cho bé đi khám dinh dưỡng các kiểu
    Theo mình thì mẹ nó cho bé uống sữa dành cho bé còi xương ấy, similac neosure của abbott, hay dumex low birth weight (lưu ý là sữa này hàm lượng dinh dưỡng rất cao nên mẹ nó chỉ cho uống 1 thời gian thui, đến khi đạt chuẩn là phải chuyển sang sữa khác)
    Mình cũng cho bé đi tắm nắng (trước 8h sáng), lưu ý là phải đẻ hở bàn tay, bàn chân và mặt. Nhưng bác sỹ vẫn bảo cần bổ sung canxi và vitamin d3 (trẻ sinh thiếu tháng chậm hấp thụ hơn các bé sinh đủ tháng mẹ nó nhé).
    6 tháng mình cho bé ăn bôt
    Nói chung nuôi bé thiêu tháng vất vả lắm, mẹ nó phải thật chịu khó và kiên trì nhé, nếu có j pm hỏi mình (mà mẹ nó đã khám mắt cho bé chưa đấy)

12. cooly_girl

cooly_girl Mẹ 3 con zai

:D pé nhà em cũng đẻ có 7 tháng thui,được 1kg9.Trộm vía cháu 2 tháng rùi cũng được 4,8kg.
    Em thì chỉ có chút kinh nghiệm thực tiễn của em chăm sóc pé là: vắt sữa mẹ ra cho vào bình cho bé bú thì bé sẽ bú tốt hơn vì kô tốn sức bằng bú trực tiếp mẹ,mà vẫn bảo đảm là bú đầy đủ sữa mẹ.Chỉ có điều mẹ sẽ vất vả vì phải ăn thật đủ chất,1 ngày cho con bú hoặc ngậm ty mẹ 2 lần để kích thích sữa. --->Cái này em chỉ cho mấy mẹ cũng đẻ non trên viện thì các mẹ đều nhận định bú bình bé ăn tốt và lên cân đều hơn.
    Ngoài ra em còn cho con uống sữa dành cho trẻ non tháng của Anfa,nhưng chỉ uống đến 3,5kg là dừng vì uống sữa này trẻ sẽ bị thiếu máu.
    Do thế nên em có cho con uống thêm sắt (Fenlin),D3 (Aquadetrin),và Canxi
    Trộm vía cháu dù non tháng mà giờ đâu đã ngóc được rồi,cũng lanh lẹ.
    Đúng như mẹ bông gấu nói,quạn trọng là phải đi khám mắt cho bé để có vấn đề thì còn kịp can thiệp.
    Có vấn đề gì các mẹ có thể pm hỏi em nhé,vì bà cháu làm ở phụ sản nên em cũng có điều kiện học hỏi nhiều,sẽ cố gắng giúp các mẹ

13. Ms XH

Ms XH Bắt đầu tích cực

Cac me cham con thieu thang gioi qua, con minh chi hoi non thang mot chut ma mihn da lo day. Minh sinh chau luc 35 tuan, duoc 2,5kg, con di chieu den do vang da, me chau lo khoc suot. Gio trom via chau 6 thang duoc 8kg, biet truoc rat nhânh va ngoi vung vang roi.
    Xin chia se voi cac me mot vai loi khuyen cua nguoi bac ruot minh, la bac si nhi khoa o Phap.
    Nhung tre sinh non thang nen bo sung them D3 va can xi, vi tre non thang xuong chua phat trien duoc hoan chinh nhu tre bt khac.
    Ko nen cho tre an bot som, it nhat 6m moi nen an bot vi tre non thang he tieu hoa va da day hoat dong rat kem. Cho an bot som anh huong ko tot den he tieu hoa cua tre.
    Co gang bo sung them hoa qua tuoi, dac biet la tao va nho. Vitamin C se giup tre hap thu cac chat dinh duong nhanh hon va tang cuong suc de khang. Cac me co the mua tao ve hap cho tre anthem nhe, chu duoi 6th dung an bot voi, cu kien tri cho be an sua thoi. Chuc cac be yeu khoe, cac me zui