PDA

View Full Version : Chàm trẻ em (eczema)

san
03-01-2005, 04:57 AM
ai có cùng cảnh ngộ, xin chia xẻ với mẹ San, ở việt nam có cháu bé mắc bệnh này không, có hay gặp không, Ở việt nam có cách gì trị ngứa tốt\? sao lúc San còn ở Việt nam không thấy con ai bị cả mà sao ở mỹ này nhiều trẻ bị quá vậy, nhất là các bé gốc châu á

me duc tri
03-01-2005, 08:00 AM
Chao chi San,
em khong biet la nhoc nha em thuoc loai cham nao, chi biet la cu bat dau tro lanh la 2 ma chau do au, dot dau keo dai hon mot tuan, bac si kham coo noi la chau bi viem da di ung, nam nao cu bat dau mua dong la se bi, va se bi khoang 2-3 lan trong ca mua dong do. Den khoang 5 tuoi thi se het. Bac si cho boi thuoc va mot loai dung dich nuoc rua do bac ay tu pha. Dung trong ba ngay thi khoi. Thuoc thi bay gio em chang nho ten la gi ca, con dung dich nuoc thi hoan toan khong biet luon vi nguoi ta tu pha ma.
Em hy vong la den nam 5 tuoi thi khong phai lo lang ve ma cua chau nua.
Vi nhin no bi do ung, con lai ngua thuong lam.

san
03-01-2005, 08:21 AM
như vậy thì có thấm gì so với bé San nhà mình, bé mình bị từ lúc lọt lòng mẹ, đến bây giờ là 28 tháng rồi, một tháng 30 ngày, một năm 12 tháng\. lúc đầu thì bị ở mặt, khủng khiếp lắm, bây giờ thì đỡ hơn, chỉ còn lại ở tay và chân, nhưng mà ngứa kinh khủng, có đêm cháu không ngủ được cho đến 5 giờ sáng, lăn lộn gãi và khóc, tay thì chỉ có 2 cái thôi mà ngứa thì cùng mình, chỗ nào cũng ngứa, gãi đến toạt da chảy máu, tấm ra trải giường lúc nào cũng dính máu, mùi máu bay đầy không gian, nhìn cha'u mắt sưng húp vì thiếu ngủ,phờ phạc, mình chỉ biết khóc ròng, thấy kiếp làm người của cháu sao mà thê thảm quá, liệu chết đi có phải tốt hơn không\?
bác sĩ thì cũng nói không có thuốc chữa, đợi cháu 5 tuổi sẽ hết, sao mà ngày chờ đợi nó dài lê thê quá, những thuốc bác sĩ cho, thoa, uống để giảm ngứa hình như không ăn thua gì, vì thoa hay không thoa, uống hay không uống gì cháu cũng gãi như nhau, hỏi bác sĩ có thuốc khác không, họ nói không có, đi nhiều bác sĩ họ cũng chỉ cho lui tới bây nhiêu đó thuốc
nhưng ở mỹ này thấy rất nhiều trẻ em bị, nặng nhẹ khác nhau, bé San nhà mình thuốc loại bị nặng, như có người nói "đoạn trường ai có qua cầu mới hay" mình muốn chia sẻ với các mẹ cùng cảnh ngộ để động viên an ủi nhau vượt qua những năm tháng khó khăn này

ConBe
03-01-2005, 09:15 AM
Đọc bài của mẹ San mà thương bé San quá chừng . Mình có quen với 1 chị này mà con chị cũng bị eczema nặng , chị thường than với mình rằng có đêm chị không ngủ chỉ để giữ chặt tay không cho con bé nó gãi .
Mình có biết người ta hay dùng topical cream steroid and non steroid để thoa lên chỗ các vết chàm . Mẹ san đã thử qua cho bé loại cream này chưa ?

mẹ Bi tẹt
03-01-2005, 10:19 AM
Em thấy trong hũ Sudocrem có chức năng chữa eczema đó, chị cho cháu dùng loại đó chưa?

Binh - Van
03-01-2005, 09:44 PM
Mình có quen một người có con cũng bị aczema nặng lắm, bác sĩ bó tay chỉ cho kem và thuốc sức nhưng chỉ tạm thời . Bác sĩ cũng nói là đợi đến bé lớn thì sẽ đỡ . Con của mình cũng bị nhưng không nặng lắm, lúc đầu mình dùng các loại baby lotion, shampoo and body wash (Gerber, J&J, Huggies, Aveno) nhưng sau khi biết bé bị aczema thì mình đã không dùng các loại đó nữa mà mua soap bar & lotion (cream) hiệu Cetaphil về tắm gội cho bé và hết bị, bây giờ thỉnh thoảng lúc fussy thì bé có gãi sơ sơ .. nhưng da không có nổi mẫn đỏ hay tróc da nữa ... Mẹ San thử dùng xem sao, có một loại cream nữa mà mình cũng đang dùng cho bé ..loại này bên Canada bác sĩ cho toa mua .. là Aquaphor mix với (loại gì mình quên rồi), dùng daily nhưng là cream thường vậy đó ...

congaicung
03-02-2005, 08:40 AM
Con mình cũng bị chàm, đi khám ở BVND1 Bs kê toa , mua xà bông Oil Latum (Singapore) mỗi ngày tắm gội một lần. Chừng 1 tuần là hết. Dùng Cetaphil thoa hoặc rửa mặt cũng hết đó Mẹ San. Nhưng BS thì mỗi người lại có cách điều trị khác nhau,không biết bên Mỹ thì BS chỉ định ra sao hả mẹ San ?

Nhocty
03-02-2005, 10:22 AM
Thương bé quá :( . Bạn đã biết được nguyên nhân của dị ứng này chưa: vì thời tiết hay vì sữa (thường nhiều trẻ Á bên Mỹ hay bị dị ứng với thành phần Lacto có trong sữa). Con bạn mình cũng đã từng bị như vậy, mà có khi còn kinh khủng hơn nhiều. Cô ấy advise:
- Đổi sữa sang soya (bên Mỹ loại này rất nhiều, ko có Lacto)
- Ra CBS mua cá sản phẩm Cetaphil (kem bôi, sữa tắm, dầu gội đầu ko màu, ko mùi..) về để dùng cho bé
- Nếu bé ngứa quá, bôi Hidrocortizol 1% cũng có bán ở CBS (loại này ko cần toa thuốc của BS) hay còn gọi là Aqua...gì gì đó.
Bé khỏi liền trong vòng 1-2 tuần, các vết ngứa khô lại và đóng vẩy, sau đó bong tróc đi.
Nếu phòng sử dụng điều hoà thường phải để chậu nước thật to trong phòng để giữ ẩm cho da em bé.
Chúc bé chóng khoẻ nha :D

san
03-03-2005, 01:19 AM
các mẹ ạ\. con mình đã bị eczema từ lúc 2 tuần tuổi đến nay hơn 28 tháng rồi, ròng rã 28 tháng không lẽ mình cứ ngồi nhìn hay sao, mình đã đem cháu đi nhiều bác sĩ, đọc nhiều bài nghiên cứu, thử nhiều loại thuốc, các loại thuốc các mẹ nêu ra mình có xài qua hết rồi, và hiện tại cũng đang còn xài, nhưng cũng vậy thôi, bác sĩ đã nói là bệnh không có thuốc chữa, bác sĩ nào cũng nói vậy, bài nghiên cứu nào cũng nói vậy, nên sau này mình cũng cam lòng không đi tìm cách chữa trị nữa, chỉ dùng các loại thuốc thoa lên cho cháu dễ chịu phần nào rồi ngồi chờ thời gian qua mà thôi, lúc này cháu cũng đỡ nhiều, so với lúc sơ sinh 10 phần thì bây giờ chỉ còn 3,4 phần, nhưng vẫn còn ngứa
cái thuốc hydrocortizone, loại mạnh 1% thì xức vào cái là nó khô và tróc vảy lành liền nhưng ngưng thuốc 1 cái là nó lên còn mạnh hơn trước, mà loại này có nhiều phản ứng phụ lắm, nhưng loãng xương, chậm lớn, mỏng da, dễ sợ lắm, xức thuốc cho con mà lòng lo canh cánh, nhưng cực chẳng đã không còn chọn lựa mới phải xức thôi, thuốc này không thể xài lâu dài được
con mình lúc nhỏ thấy cháu bị dữ quá bác sĩ yêu cầu thử sữa đậu nành, như mẹ nhocty nói đó, uống 1 thời gian thấy cháu cũng cứ vậy thôi mới ngưng , sau khi cháu 1 tuổi vì không còn cách nào khác mới đem cháu đi bác sĩ dị ứng thử máu thì hóa ra bác sĩ nói cháu bị dị ứng với đậu nành, bây giờ để ý thấy cho cháu ăn tàu hũ thì miệng cháu đỏ sưng lên và ngứa
tóm lại là mình đã thử tất cả, từ thuốc bắc tới thuốc tây, từ xà phòng này đến xà phòng khác, nói thật bố cháu không có loại thuốc nào, xà phòng nào người ta bán ngoài chợ mà bố cháu chưa mua qua, mua về xài thấy không ăn thua, lại bỏ đi mua thức khác, cuối cùng thử hết các loại cũng vậy thôi, bố cháu còn mua ở internet, nhà mình có không biết bao nhiêu là bình thuốc, bịch xà bong xài dở, lâu lâu đem đi dụt 1 lần

MeBee
03-03-2005, 07:06 PM
MeBee moi biet mot thong tin ve cham muon chia se cung cac me day, Bac hang xom nha minh cho biet ca 3 con trai cua ba deu bi cham theo quan sat ba noi: cham cu noi vao dau thang va lan vao cuoi thang, den nam 6 tuoi no se tu lan, minh khong biet thong tin do co chinh xac khong cac me co con bi cham thu quan sat xem nhe.

MeBee
03-03-2005, 11:02 PM
MeBee moi biet mot thong tin ve cham muon chia se cung cac me day, Bac hang xom nha minh cho biet ca 3 con trai cua ba deu bi cham theo mot quy luat, sau nhung lan quan sat bac ay nhan thay: cham cu noi vao dau thang va lan vao giua thang, den nam 6 tuoi no se tu lan, minh khong biet thong tin do co chinh xac khong cac me co con bi cham thu quan sat xem nhẹ

Me Huong
03-04-2005, 01:16 PM
mình người bạn con trai cũng bị chàm lúc 1-2 tháng tuổi bị ở trên đầu bị nhứa nhiều và lan ra khắp đầu, uống và bôi thuốc tây không hết . đến khi không còn cách nào khác thì chuyển sang đông y cho bé uống thuốc nam, cũng khó khăn ghê lắm vì mới 1-2 tháng tuổi bé bú được rất ít. thế mà hết nay bé cũng đưỡc 4 tuồi rồi phát triển bình thường. bạn thử tham khảo thêm bên Đông y xem sao. chúc bé mau hết bệnh

H.Yen
03-04-2005, 02:45 PM
Tội bé San quá, titi nhà mình lúc mấy tháng cũng bị nổi mần ngứa dữ lắm đi khám bs nói bé bị chàm chỉ có thuốc và kem bôi cho giảm ngứa thôi, Bs cũng nói chờ bé lớn thì tự khỏi, đi khám Bs khác cũng nói vậy, nhưng bôi thuốc cũng chẳng thấy hiệu quả mấy mà những chỗ bôi thuốc còn bị thâm đen như cháy da ấy nên mình lại chuyển qua thuốc Nam nào xức nào tắm cho bé bằng đủ các loại nước lá ,cứ có người bày là làm thử cho con thì cũng giảm được 7-8 phần. Bây giờ bé 5 tuổi rồi mà lâu lâu vẫn bị ngứa đấy,chẳng biết lớn có hết hẳn không nữa.

MeLuti
03-06-2005, 05:26 AM
Bên tây y thì chắc các mẹ có con bị bệnh đều rành quá rồi, mình chỉ muốn các mẹ lưu ý rằng các thuốc mỡ chứa corticoite đều có thể có những tác dụng phụ không mong muốn, đạc biệt nếu dùng nhiều lần và kéo dài, vì vậy các mẹ tránh được cho các con chừng nào tốt chừng ấy.

Mình xin đóng góp một số kinh nghiệm dân gian và đông y mà mình biết xem có giúp được gì các bé không.
- Không nên tắm cho trẻ bất cứ loại xà phòng gì, nếu các mẹ ở nuớc ngoài thì thường có hai loại có thể tắm cho bé là các loại nước tắm không xà phòng hoặc tinh dầu của một số loại cây thường được bán ở nhà thuốc.
- Ở Vn, mình đã thấy nhiều người tắm cho trẻ chỉ bằng nước muối ấm, hoặc các loại lá tắm, hoặc nước chè tươi, nước vối... đến tận khi bé được 4-5 tuổi, khi bé đang bị lên mụn hoặc bị đỏ má thì sau khi tắm cho bé xong nên lấy khăn xô mềm thấm khô hết nước và bôi cho bé một chút nước lá trầu không đun đặc. Ngày trước mình có em trai mình cũng bị chàm, mẹ mình làm như vậy chỉ sau vài lần là em mình khỏi liền, còn tắm thì mẹ mình cứ tắm cho em bằng nước vối hoặc nước chè xanh trong suốt mấy năm trời để tránh bị tái phát. Khi bé ở trong giai đoạn không phát bệnh, cũng nên bôi cho bé một chút kem vào mùa đông để giữu cho da ẩm.
- Theo đông y, các bé bị như vậy thường bị nóng ở bên trong, đặc biệt là gan nóng, vì vậy các mẹ có thể cho bé uống thêm các loại lá mát như nhân trần, rau má, actíô, đậu đen, đậu xanh.
- Về ăn ưống, nên tránh cho bé ăn những đồ ăn có thể gây dị ứng như lạc, trứng...
- Tránh bị lạnh đột ngộ, tránh bụi, gió, tránh cho bé tiếp xúc với phấn hoa mùa hoa nở..

Mong các bé chóng lành bệnh.
Mẹ Luti

Bin_mofa
03-16-2005, 04:02 PM
Tưởng gì chứ chữa chàm thì quá đơn giản. Ra ngay chợ Ngọc Hà gặp mấy bà bán lá Sài đất hỏi mua hộp thuốc lá boi chống chàm. Về bôi là 2 ngày sau khỏi ngay. Con em cũng bị chàm mua thuốc đấy về khỏi ngay.Chúc bác thành công!!

BINLADEN_HAN
03-17-2005, 08:48 AM
Tưởng gì chứ chữa chàm thì quá đơn giản. Ra ngay chợ Ngọc Hà gặp mấy bà bán lá Sài đất hỏi mua hộp thuốc lá boi chống chàm. Về bôi là 2 ngày sau khỏi ngay. Con em cũng bị chàm mua thuốc đấy về khỏi ngay.Chúc bác thành công!!

Me Bin mofa oi lieu caii loai la do co do ko??? :o dua ban minh con no cung bi nhu vay, Nhin thay be ngua dua tay gai chay xuoc het ca dau nhin toi lam. De minh ve bao no ra cho Ngoc Ha hoi thu vay.[/quote][/url]

Bin_mofa
03-17-2005, 09:05 AM
Mẹ Binladen_han ơi!! Lúc đầu có người cứ bảo đi mua hồ nước bôi nhưng mà em thấy da trẻ con bôi cái đó không ổn lắm, sau đó bà nội cháu đi tìm hiểu thị trường kĩ càng thêm thì người ta mách cho cái thuốc lá đấy của mấy bà hàng lá. Em bôi cho cháu thấy có tác dụng ngay, mặt cháu lại mềm mại, mịn màng như nhung ngay. Không tin hả?? Sờ thử coi!!

Mà em là bố bin_mofa chứ không phải mẹ bin_mofa đâu.he`he`he`h`e

Chipbonbon
03-23-2005, 10:06 AM
Me San a.
Chip nha minh cung bi ngua tu 1 thang tuoi, luc dau cung o mat, sau lan ra nguoi va chan tay. Minh cung da di kham o may benh vien da lieu, bac si deu noi bi cham co dia, viem da, cho thuoc boi, tam de do ngua va bac si noi den 2 tuoi moi khoi. Chip nha minh da dung rat nhieu loai thuoc bac si ke nhung ko khoi, ma ngay cang ngua nhieu hon nhat la nhung hom thay doi thoi tiet. Vay ma minh nghe mach dung thuoc dong y se khoi, minh da den cho Ngoc Ha mua thuoc ve tam, boi cho chau. Boi 1 ngay da thay het ngua, may ngay sau thi sach han.
Vay me San den do thu xem, chu em be ngua thi kho chiu lam, thuong lam.

san
03-24-2005, 03:21 AM
mẹ chichipbonbon, mẹ San đang ở mỹ, không có người thân nào ở việt nam có thể nhờ vả được, mẹ chichipbonbon có thể nào giúp mẹ San được không ? phí tổn bao nhiêu mẹ chichipbonbon tính sơ sơ cho mình biết rồi mình gởi tiền về trước cũng được, coi như là làm phước giùm cho mình với, chứ 2 đứa con mình đứa nào cũng ngứa cả, kéo dài mấy năm rồi mình bao nhiêu năm nay không ngủ ngáy gì được vì cứ ngủ 1 .2 tiếng, lại phải thức dây gãi cho con 1,2 tiếng, bố cháu cũng vậy, 2 vợ chồng phải thức gãi cho 2 đứa con

Chipbonbon
03-24-2005, 11:08 AM
Me San co the ta ky benh cua em be cho minh duoc ko? Minh se hoi dum. Neu duoc, minh se mua giup va gui cho me San.

Chipbonbon
03-24-2005, 11:23 AM
A, o muc Cham co dia tre em minh cung da co "reply". Thuoc o do toan bo la thuoc dong y (thuoc nam) nen khong co tac dung phu nao doi voi em be ca. Khong biet em be benh the nao nen khong the biet la bao nhieu tien ca. Chip nha minh dung thuoc tam, boi trong 7 ngay (moi ngay khoang 100.000VND).
Me Chip cung rat muon giup me San cang som cang tot. Neu dung benh chi chua trong vong 1 ngay la chau het ngua, vui ve ngay. Con nhung ngay tiep theo dung thuoc cho khoi han.

san
03-26-2005, 01:04 AM
bệnh tình của con mình có thể Mô tả như thế này:
da cháu rất khô, vì khô cho nên ngứa, các loại kem bôi da không ăn thua gì vì chỉ bôi vài phút sau là khô lại liền, các kẻ lóng tay, lóng chân, môi, các nếp gấp của da hay bị nức rất sâu và chảy máu, mình nghĩ cũng vì do da khô quá mà nên
đầu gối, bắp chân, dưới lòng bàn chân, ngón chân cái, cùi tay, đóng vảy sùi lên màu đà, xung quanh đó thì bầm, cả năm trời nó không hết, xức thuốc gì vào nó cũng không hết, hoặc là hết 1 chút rồi bị lại ngay, ngứa, có khi cháu gãi tróc ra chảy nước mô và máu
nói chung các vết lở không đến nổi trầm trọng lắm, nhưng mà ngứa, ngứa kinh khủng, ngứa gãi toạt da chảy máu, giường cháu ngủ lúc nào cũng có máu dính, nhìn các cháu buồn ngủ mắt díp lại, sưng húp, mặt mày phờ phạc mà không ngủ được tội lắm, không phải các cháu không muốn ngủ, chúng nó cố ngủ mà không ngủ được
đêm nào nhà mình cũng vang lên tiếng khóc thảm thiết của các cháu, 2 cháu nằm hai phòng, bố ngủ với 1 đứa, mẹ ngủ với 1 đứa, gãi cho con suốt đêm, như đêm hôm qua thì đứa con gái hơn 7 tháng của mình 1 giờ 30 thức dậy rồi quằn quại đến 6 giờ mới ngủ lại được
Mẹ chip hỏi giùm coi có loại thuốc nào trị được bệnh này không, hay chí ít cũng làm cho bớt ngứa, chứ thầy thuốc tây thì họ nói không có thuốc chữa, chờ cho các cháu lớn sẽ tự hết, mà chờ là chờ đến bao giờ, sống khổ Sở như thế này làm sao mà sống ? bạn có thể email cho mình ở nhu_vo@archway.com, cho mình địa chỉ bạn để mình có thể gởi về 1 ít tiền mua thuốc

san
03-26-2005, 06:27 AM
mẹ chip
mình gởi thông điệp đi cho bạn rồi mới sực nhớ là mình có bà dì đang ở hà nội, nên mình đã gọi cho dì nhờ mua rồi, mình chỉ nói dì là ra ngoài chợ ngọc hà gặp mấy bà bán lá sài đất hỏi mua hộp thuốc chống chàm, mình nói như vậy không biết dì có kiếm được không vì dì cũng đã già rồi, gần 70 tuổi, nên nếu mẹ chip cho mình địa chỉ tên thuốc cụ thể thì có lẽ mình nói lại với dì thì sẽ kiếm ra dễ dàng hơn

Anonymous
03-26-2005, 12:10 PM
như vậy thì có thấm gì so với bé San nhà mình, bé mình bị từ lúc lọt lòng mẹ, đến bây giờ là 28 tháng rồi, một tháng 30 ngày, một năm 12 tháng\. lúc đầu thì bị ở mặt, khủng khiếp lắm, bây giờ thì đỡ hơn, chỉ còn lại ở tay và chân, nhưng mà ngứa kinh khủng, có đêm cháu không ngủ được cho đến 5 giờ sáng, lăn lộn gãi và khóc, tay thì chỉ có 2 cái thôi mà ngứa thì cùng mình, chỗ nào cũng ngứa, gãi đến toạt da chảy máu, tấm ra trải giường lúc nào cũng dính máu, mùi máu bay đầy không gian, nhìn cha'u mắt sưng húp vì thiếu ngủ,phờ phạc, mình chỉ biết khóc ròng, thấy kiếp làm người của cháu sao mà thê thảm quá, liệu chết đi có phải tốt hơn không\?
bác sĩ thì cũng nói không có thuốc chữa, đợi cháu 5 tuổi sẽ hết, sao mà ngày chờ đợi nó dài lê thê quá, những thuốc bác sĩ cho, thoa, uống để giảm ngứa hình như không ăn thua gì, vì thoa hay không thoa, uống hay không uống gì cháu cũng gãi như nhau, hỏi bác sĩ có thuốc khác không, họ nói không có, đi nhiều bác sĩ họ cũng chỉ cho lui tới bây nhiêu đó thuốc
nhưng ở mỹ này thấy rất nhiều trẻ em bị, nặng nhẹ khác nhau, bé San nhà mình thuốc loại bị nặng, như có người nói "đoạn trường ai có qua cầu mới hay" mình muốn chia sẻ với các mẹ cùng cảnh ngộ để động viên an ủi nhau vượt qua những năm tháng khó khăn này

Gửi chị San
Hồi nhỏ con em cũng bị chàm nhưng chỉ ở 2 bên má thôi. Bác sĩ bảo do cơ địa . Cứ trời lạnh lên là 2 má cháu đỏ au, sần sùi và ngứa. Em cũng đau khổ lắm vì cháu cứ ngứa và gãi suốt. Em bôi thuốc lung tung và tắm bằng các loại lá cây ở Việt nam nhưng không thấy đỡ. Sau này có người mách mua thuốc gia truyền ở đâu gần Phố Hoè Nhai , bố cháu đi mua về bôi thế mà khỏi hẳn.
Bây giờ cháu đã 7 tuổi và đến mùa lạnh chỉ còn bị nẻ nhiều thôi nhưng không phải là chàm nữa.
Em thấy chị tả con chị bị chàm em rất thông cảm. Chị mua được thuốc cho cháu chưa. Có cần em tìm lại địa chỉ thuốc em đã mua không? Nếu cần để em đi tìm lại nhé.

Chíp
03-30-2005, 08:45 AM
Chị San ơi đã mua được thuốc cho bé chưa? con nhóc nhà em 2 tuần nay bỗng dưng bị nổi lấm tấm mụn đỏ trên mũi... chắc so với con nhà chị thì nó không thấm tháp gì đâu. Em cho đi khám thì BS xét nghiệm và kết luận ko có nấm, và nói bị viêm da... cho thuốc nhưng thực sự là em ko yên tâm lắm (qua cách khám và cho thuốc của BS), đi ra hàng thuốc để mua thuốc theo đơn thì dược sỹ họ thấy thuốc bác sỹ kê bôi gần mắt (ở sống mũi) họ cũng sợ (vì thuốc cấm chỉ định bôi lên mắt), em ra Ngọc Hà mua thuốc lá, buổi trưa bôi, thế mà chiều đã thấy lặn hẳn, con bớt ngứa ngủ ngoan cả đêm. Họ cho thuốc mỡ để bôi và lá thuốc để tắm và rửa mặt nữa. Em thấy được lắm đấy chị ạ :D :D :D

Chipbonbon
03-30-2005, 09:41 AM
Ba da mua duoc thuoc chua me San? Me San cu yen tam, chac chan 2 chau se khoi thoi. Chip nha minh bay gio da khoi, vua roi thay doi thoi tiet lien tuc nhung khong bi ngua nua.
Rat mong 2 chau chong khoi.

san
03-31-2005, 12:34 AM
cám ơn 2 mẹ chip chỏi thăm, San chưa liên lạc lại được với bà dì nên chưa biết bà có mua được không, để chiều nay San gọi lại cho bà ấy hỏi xem sao

san
04-01-2005, 03:34 AM
hôm qua mình gọi về việt nam thì biết là bà dì mình đã mua thuốc rồi, thuốc bỏ trong mấy cái bọc ni lông, dạng mỡ, bà mua đâu 4,5 trăm ngàn gì đó, không biết có mua đúng chỗ với các bạn mua hay không, nhưng cũng là ở chợ Ngọc Hà đó, hình như là có thuốc uống nữa, cái vụ uống thì mình hơi ngán, vì thuốc không rõ nguồn gốc cho con uống nhỡ nó ngộ độc thì khốn, nên mình cũng chưa biết là có nên cho cháu uống hay không, dì mình vốn là dược sĩ đã về hưu, bà có hỏi các bạn bà thêm 1 mớ thuốc tây nữa, thầy thuốc tây thì nói là bệnh này xức thuốc cầm cự cho qua cơn thôi chứ không lành dứt được, thầy thuốc tây ở mỹ cũng nói vậy, nhưng bà bán thuốc ở chợ ngọc hà thì nói là lành, các bạn cũng nói là lành, thì mình cũng bán tính bán nghi, nhiều khi mình nghĩ con các bạn lành là vì con các bạn bị bịnh gì khác chứ không phải là eczema quái ác như con nhà mình, vì theo như lời bác sĩ thuốc tây thì trên đời này không có cây lá gì chữa được bệnh này
bà dì mình nói hôm nay bà sẽ đi bưu điện gởi cho mình, nhưng không biết hải quan có cho đi hay không, nhiều khi nó không cho đi vì thuốc không rõ nguồn gốc, mình cũng không biết, mình dặn nếu không gởi được thì đem về nhà để đó chờ có người nào từ mỹ về thì gởi cho họ đem qua, cho nên mình cũng không biết chừng nào mới nhận được thuốc

Chipbonbon
04-01-2005, 09:00 AM
Chac la ba mua dung thuoc roi day me San a. Thuoc minh mua cung la thuoc mo (2 hop nho) de boi, thuoc bot (tui nilong nho) de uong, con minh con nho nen minh uong roi cho chau ti; con la kho (2 bich to) dung de tam hang ngay. Minh cung da hoi nguoi quen roi, tat ca deu che bien tu la cay co tac dung lam mat, chong viem da, tieu doc,... nen dung ko sao, ko co tac dung phu, ke ca boi hay tam nhieu lan, rieng thuoc uong thi uong theo chi dan. Me San cu yen tam dung cho 2 chau.

bamebanh
09-07-2005, 02:56 PM
Hoa ra cung co nhieu be bi cham nhu vay, be Kun nha em bi cham o ma tu thang thu 4, em dua be den vien DL,BS bao viem da co dia, cho thuoc boi, thuoc tam va thuoc uong( thuoc cua Phap), em dung thu thuoc tam nhung chang thay do ti gi,khong muon cho be uong thuoc vi con nho qua, moi 5,5thang thoi.Em boi ho nuoc cho chau cung do nhung dung boi lai bi lai, da dau va nguoi kho lam, no cua gai suot, co hom gai chay ca mau dau phai lay bong tham,ngu cu ngo nguay vi ngua.Em biet no kho chiu lam nhung khong biet lam cach nao, cac anh chi co biet thuoc gi boi hieu nghiem mach cho ba me chau voi.

san
09-08-2005, 07:35 AM
cái thuốc chống chàm hôm nọ, con mình bôi vào thì nó hết, ngưng bôi thì nó trở lại như cũ, mình không dám bôi trường kỳ cho 2 cháu, vì không biết trong thuốc nó trộn cái gì, lỡ họ trộn thuốc tây chất steroid vào, cho nên mẹ con bây giờ còn cứ chống chọi với cái ngứa

mauhau
09-08-2005, 05:20 PM
Mẹ San này, khônng biết có đúng ko nhưng ở miền Bắc thì gọi là chàm, ở miền Nam thì gỏi là lác sữa. Con gái mình bị từ lúc 3 tháng tuổi cho đến 9 tháng thì không thấy bị nữa, nhưng mình ko biết là sau này cháu có bị lại ko. THông thừơng khi khí hậu khô hanh thì cháu hay bị chàm. Mình mang cháu đến bác sĩ da liễu, bác sĩ nói đó là do cơ địa của mỗi người nên cháu này bị nhưng cháu khác lại ko bị. Bác sĩ cho con mình uống thuốc để cháu giảm ngứa và cream bôi. Loại cream này mình ko nhớ rõ tên nhưng mình nhớ là của demarlogical (để mình về xem lại đơn thuốc rồi post sau nhé). Sau đó cháu vẫn bị lại, thế là bác sĩ cho bôi thuốc Milan(hoặc xanh mê-ti-len), loại thuốc bôi lên thì xanh lè như mực ấy(có bán ở các nhà thuốc hoặc ở trước cổng bệnh viện Da liễu-đường Nguyễn Thông TPHCM). Đồng thời thừơng xuyên cho cháu phơi nắng vào buổi sáng vì ánh nắng mặt trời có tác dụng sát trùng cho da. Sau đó thì có một loại cream để rửa mặt hàng ngày thì sẽ ngăn chặn bệnh tái phát(mình sẽ post tên loại cream đó vào ngày mai nhé, nếu mẹ San cần). Mặt khác cho cháu tắm gội bằng sản phẩm của Johnson& Johnson. Uống sữa có gốc đậu nành (Nursoy hoặc Frisosoy ...), cố giữ đừng cho cháu gãi chỗ bị ngứa thì sẽ nhanh khỏi hơn.
Mình chỉ có vài kinh nghiệm chia sẻ với mẹ San. Chúc cháu sớm khỏi bệnh.

biti
09-27-2005, 10:13 AM
. Loại cream này mình ko nhớ rõ tên nhưng mình nhớ là của demarlogical (để mình về xem lại đơn thuốc rồi post sau nhé). Sau đó cháu vẫn bị lại, thế là bác sĩ cho bôi thuốc Milan(hoặc xanh mê-ti-len), loại thuốc bôi lên thì xanh lè như mực ấy(có bán ở các nhà thuốc hoặc ở trước cổng bệnh viện Da liễu-đường Nguyễn Thông TPHCM). Đồng thời thừơng xuyên cho cháu phơi nắng vào buổi sáng vì ánh nắng mặt trời có tác dụng sát trùng cho da. Sau đó thì có một loại cream để rửa mặt hàng ngày thì sẽ ngăn chặn bệnh tái phát(mình sẽ post tên loại cream đó vào ngày mai nhé, nếu mẹ San cần). Mặt khác cho cháu tắm gội bằng sản phẩm của Johnson& Johnson. Uống sữa có gốc đậu nành (Nursoy hoặc Frisosoy ...), cố giữ đừng cho cháu gãi chỗ bị ngứa thì sẽ nhanh khỏi hơn.
Mình chỉ có vài kinh nghiệm chia sẻ với mẹ San. Chúc cháu sớm khỏi bệnh.

Mauhau vui lòng cho mình biết tên thuôc chính xác dùm nha! Mình rất cần.
À mà thuốc có hiệu quả nhanh không?

Cảm ơn bạn trước.

de men
09-27-2005, 03:20 PM
Chia se vơi mẹ be San. Con mình cũng bị chàm từ khi mới được 20 ngày tuổi, bé cũng ngứa ngáy khó chịu lắm. Mình đã thử nhiều loại thuốc tây y mà không đỡ. cuối cùng thấy dùng lá tắm và thuốc nam bôi (điều chế dạng mỡ bôi) thì trộm vía đỡ lắm.
Mẹ San thử tham khảo xem sao

METRUC
09-28-2005, 09:30 AM
[list=]Chào bạn San.
Mình là thành viên mới gia nhập hôm qua, đọc tin của bạn hơi muộn, nhưng cùng cảnh ngộ mình xin chia sẻ một tí.
Đến nay bé của bạn đã khá hơn không?
Lúc bé của mình được 03 tháng thì ở 02 má & cánh tay bắt đầu nổi những mảng mụn đỏ, ngứa lắm, càng gãi càng ngứa. Bác sĩ chuyên khoa Nhi nói bé bị chàm thể tạng, là do cơ địa mẩn cảm, sữa bò là tác nhân làm cho nó phát ra.Lúc đó mẹ đang cho bé bú thì không được ăn thịt bò, đồ biển. Chữa trị thì cho uống thuốc, không dùng phấn bôi cho bé, không tắm bằng xà bông chỉ tắm bằng nước thôi, không dùng các loại khăn, quần áo bằng chất liệu có nguồn gốc từ động vật (tơ, tằm).Lúc đầu BS có cho bé bôi EMUVATE thì giảm ngứa , nhưng chỉ dùng ở vùng da nhỏ, bôi nhiệu sẽ bị ngộ độc vì có Corticoid, sau đó BS có cho thêm Cetaphil bôi để da bớt khô, nhưng càng bôi càng ngứa. BS còn dặn là đến tháng thứ 9 thì mới cho bé ăn thịt bò & đồ biển.
Mình lại cho bé đi tới BS chuyên Da Liểu, ông cho thuốc bôi SAFOREN & thuốc uống PHENERGAN. càng bôi càng lở thêm.
Cuối cùng mình đành đưa bé đến BV da liễu.BS nói đây là bệnh chàm sữa hay lác sữa, bệnh của tuổi đang uống sữa, đến 02 tuổi thì sẽ hết .
BS cho bé bối kem A-DERMA EXOMEGA, tắm bằng A-DERMA SOAP (02 loại này của Pháp). Kem bôi thuộc loại mỹ phẩm chứ không phải thuốc, có tác dụng làm cho da bớt khô, ngày bối 02 lần , làm ẩm da trước khi bối, còn A-DERMA SOAP thì dùng tắm thay xà bông. May quá, bé đỡ nhiều lắm, thỉnh thoảng mới bị lại nhưng không nặng & không kéo dài, mình cho bé ăn đồ biển cũng không sao. Mình để ý thấy : bé thừờng bị ở 02 má, ở những nếp gấp cánh tay, nếp gấp sau đầu gối, ngấn tay, chân.
Kem bôi mình mua ở VN là 250.000DVN (khỏang 20$USD), SOAP là 150.000DVN(khoảng 13-14$USD)
Mẹ San thử dùng cho bé xem sao. Chúc bạn khỏe,vui.

METRUC
09-28-2005, 09:31 AM
[list=]Chào bạn San.
Mình là thành viên mới gia nhập hôm qua, đọc tin của bạn hơi muộn, nhưng cùng cảnh ngộ mình xin chia sẻ một tí.
Đến nay bé của bạn đã khá hơn không?
Lúc bé của mình được 03 tháng thì ở 02 má & cánh tay bắt đầu nổi những mảng mụn đỏ, ngứa lắm, càng gãi càng ngứa. Bác sĩ chuyên khoa Nhi nói bé bị chàm thể tạng, là do cơ địa mẩn cảm, sữa bò là tác nhân làm cho nó phát ra.Lúc đó mẹ đang cho bé bú thì không được ăn thịt bò, đồ biển. Chữa trị thì cho uống thuốc, không dùng phấn bôi cho bé, không tắm bằng xà bông chỉ tắm bằng nước thôi, không dùng các loại khăn, quần áo bằng chất liệu có nguồn gốc từ động vật (tơ, tằm).Lúc đầu BS có cho bé bôi EMUVATE thì giảm ngứa , nhưng chỉ dùng ở vùng da nhỏ, bôi nhiệu sẽ bị ngộ độc vì có Corticoid, sau đó BS có cho thêm Cetaphil bôi để da bớt khô, nhưng càng bôi càng ngứa. BS còn dặn là đến tháng thứ 9 thì mới cho bé ăn thịt bò & đồ biển.
Mình lại cho bé đi tới BS chuyên Da Liểu, ông cho thuốc bôi SAFOREN & thuốc uống PHENERGAN. càng bôi càng lở thêm.
Cuối cùng mình đành đưa bé đến BV da liễu.BS nói đây là bệnh chàm sữa hay lác sữa, bệnh của tuổi đang uống sữa, đến 02 tuổi thì sẽ hết .
BS cho bé bối kem A-DERMA EXOMEGA, tắm bằng A-DERMA SOAP (02 loại này của Pháp). Kem bôi thuộc loại mỹ phẩm chứ không phải thuốc, có tác dụng làm cho da bớt khô, ngày bối 02 lần , làm ẩm da trước khi bối, còn A-DERMA SOAP thì dùng tắm thay xà bông. May quá, bé đỡ nhiều lắm, thỉnh thoảng mới bị lại nhưng không nặng & không kéo dài, mình cho bé ăn đồ biển cũng không sao. Mình để ý thấy : bé thừờng bị ở 02 má, ở những nếp gấp cánh tay, nếp gấp sau đầu gối, ngấn tay, chân.
Kem bôi mình mua ở VN là 250.000DVN (khỏang 20$USD), SOAP là 150.000DVN(khoảng 13-14$USD)
Mẹ San thử dùng cho bé xem sao. Chúc bạn khỏe,vui.

Mod NDCSC
05-15-2006, 08:22 PM
Nội dung này trích từ Topic "Các câu trả lời của mẹ Luti". Các mẹ nào có câu hỏi liên quan nội dung này, vui lòng đặt câu hỏi và bàn bạc ở đây nhé!

Chị ơi Chích Bông nhà e má bị nẻ quá, e cũng chẳng biết nẻ hay chàm nữa. E đã bôi kem nẻ Bupchen của Johnson (tên e viết ko chính xác) và thử cả Bepanthen ointment của Roche nhưng chẳng đỡ j cả. Trước đây khi bé được 1tháng do má cọ vào chăn hay tay vọ lên mặt thường nổi đỏ, cô y tá cho bôi thuốc GENTRI-SONE dạng tuýp thì thấy đỡ. Bjờ e bôi thuốc này cho bé có được ko chị.
Trông mặt bé thương lắm, đỏ ửng, da sần, nhìn như có những mụn nước li ti nhưng thực ra ko phải vậy. Hay e cho cháu đi BS khám, mà khám ở khoa nào, BV nào chị ơi?
Chị mau mau trả lời e chị nhé.

Me Luti: Bé bị như vậy có thể do nóng trong người thôi. Bôi thuốc ngoài da cũng sẽ chỉ đỡ một phần, em thử chuyển sang rửa mặt cho bé bằng nước chè xanh hoặc nước vối (tránh các loại xà phòng nhé) hoặc nước lá trầu không có cho vài hạt muối xem sao. Có thể cho bé uống thêm ít nước lá mát nữa. Chị có chị bạn có con cứ phải uống kim ngân mỗi tháng vài ngày, nếu không thì lại bị chàm ngay. Nếu da bé khô quá thì có thể bôi cho bé kem của trẻ con ấy.

Mẹ Bi xinh
04-16-2007, 10:08 AM
Con gái mình bị chàm đã hơn nửa năm nay chưa đỡ, có phần nặng thêm. Cả nhà thương bé và sốt ruột lắm dù bác sỹ nói qua 2 tuổi cháu sẽ đỡ. Ngày nào cũng ngứa không chịu nổi như vậy mà đợi qua 2 tuổi thì khổ lắm. Thương con mà giờ không biết làm sao vì đã kinh qua nhiều bài thuốc rồi.
Sáng nay mẹ mình nói cô y tá gần nhà khuyên nên cho bé uống nước lá sài đất. Mình search để kiểm tra thông tin thì tìm được bài này:
"Điều trị chàm bằng y học cổ truyền
Vị thuốc tri mẫu.
Chàm là loại bệnh tổn thương ngoài da có căn nguyên phức tạp, bao gồm 2 yếu tố: cơ địa dị ứng sẵn có trong cơ thể và tác nhân (bên trong hoặc bên ngoài) tác động vào cơ địa, gây nên bệnh.
Tổn thương cơ bản trên da của chàm là mụn nước và rất ngứa. Bệnh thường tiến triển qua 5 giai đoạn (nếu không có biến chứng): đỏ da; nhiều mụn nước lấm tấm; chảy nước vàng do mụn nước vỡ ra, để lại lỗ nhỏ lõm xuống; huyết tương rỉ ra, đóng thành vảy màu vàng rồi thâm dần, vài ngày sau bong vảy; vảy bong để lại lớp da non màu đỏ, không để lại sẹo.
Các biến chứng thường gặp là bội nhiễm (nhiễm thêm các vi khuẩn khác làm cho tổn thương lớn thêm do tăng tiết, vùng tổn thương sưng đỏ, tổng trạng sốt) và dày da vùng tổn thương, sừng hóa, da trên tổn thương khô nhám.
Dựa vào hình thể, chàm được phân thành 5 loại:
- Dạng nấm: Thường khu trú ở chân, màu đỏ sẫm, trên có mụn nước lấm tấm.
- Dạng viêm quầng: Thương tổn khu trú ở mặt, mí mắt.
- Tổ đỉa: Thương tổn khu trú ở rìa các ngón chân, có thể ở cả lòng bàn tay và chân, mụn nước từ sâu đội lên da, rất ngứa.
- Chàm sừng: Thương tổn khu trú ở lòng bàn tay, bàn chân, vảy dày trắng nứt nẻ, sưng đau, dưới vảy có mụn nước.
- Chàm thể đồng xu: Hình tròn hoặc bầu dục, màu đỏ hồng, trên có mụn nước, vảy tiết, khỏi dần từ chính giữa, khu trú ở tay chân.
Theo nguyên nhân, chàm được chia làm 5 loại:
- Chàm tiếp xúc: Do tiếp xúc với một số chất khác trên cơ địa dị ứng. Các tác nhân gây dị ứng gồm sơn, savon, nilon, kem, phấn, giày dép cao su, dây đồng hồ đeo tay, một số cây, cỏ, lá, hoa...
- Chàm vi khuẩn: Viêm nhiễm do vi khuẩn ở đâu đó trên cơ thể như viêm răng, hàm, mặt, tai mũi họng, viêm đường tiêu hóa hoặc một số cơ quan khác. Tổn thương gồm nhiều mụn nước, dễ lan tràn đến nơi khác, sưng đỏ, chảy nước, ngứa dữ dội.
- Chàm trẻ em: Do cơ địa, nội tiết, rối loạn chuyển hóa nước, một số bệnh nhiễm khuẩn, dị ứng một số chất, thần kinh... Bệnh hay gặp ở trẻ em trên 2 tháng tuổi và thường tới 3 tuổi sẽ tự khỏi; trường hợp cá biệt sẽ bị dai dẳng tới lớn. Thương tổn cơ bản là những mụn nước khu trú hai bên má và trán (trừ mũi và miệng) tạo thành hình móng ngựa, giới hạn rõ rệt, đôi khi lan lên đầu, ngứa dữ dội. Bệnh tiến triển qua 5 giai đoạn như chàm nói chung, có lúc giảm lúc tăng, đôi khi kèm theo sốt cao và thường dễ bị viêm tai giữa.
- Chàm nội tạng: Thương tổn bị biến đổi, mụn nước chuyển thành sẩn lẫn mụn nước, rải rác khắp người.
- Chàm khô: Căn nguyên do cả bên ngoài lẫn bên trong (do hóa chất, do sinh vật, nội tạng...).
Điều trị bằng y học cổ truyền:
1. Thể cấp tính: Lúc đầu da hơi đỏ và ngứa, sau một thời gian ngắn, da sẽ nổi cục, có nhiều mụn nước, rất ngứa, loét, chảy nước vàng trong:
Về thuốc uống trong, dùng một trong các bài sau:
- Thổ phục linh 16 g, nhân trần 20 g.
- Khổ sâm 12 g, kim ngân 16 g.
- Hoàng bá 12 g, ké đầu ngựa 12 g.
- Hạ khô thảo 12 g, hoạt thạch 8 g.
Nếu mụn nước lan ra toàn thân, ngứa nhưng chảy nước ít, dùng các bài thuốc:
- Kinh giới 12 g, sinh địa 16 g.
- Phòng phong 12 g, thạch cao 20 g.
- Thuyền thoái 6 g, tri mẫu 8 g.
- Khổ sâm 12 g.
Về thuốc rửa ngoài, có thể lấy tô mộc 30 g, lá trầu 20 g. Đun sôi với 1 lít nước và một ít muối, thấm rửa tổn thương rồi hong cho khô ngay. Hoặc: Lá khế 100 g, lá kinh giới 100 g. Đun sôi trong nước rồi tắm.
Về thuốc bôi, lấy hùng hoàng 5 g, thạch cao 5 g. Ngâm với giấm rồi trộn đều, bôi lên chàm.
2. Thể mạn tính: Da dày, thô, khô, ngứa và trên vùng tổn thương có nhiều mụn nước, hay gặp ở cổ chân, cổ tay, khuỷu tay và nhượng chân. Về thuốc uống, dùng:
- Hoàng bá 12 g, thương truật 8 g.
- Ké đầu ngựa 12 g, phù bình 12 g.
- Phòng phong 8 g, bạch tiểu bì 12 g.
- Hy thiêm thảo 12 g.
Về thuốc rửa, dùng lá khế 100 g, lá kinh giới 100 g đun sôi, rửa vết chàm loét. Về thuốc bôi, dùng xuyên hoàng liên 4 g, hồng hoa 4 g (có thể thay bằng hồng đơn và chu sa) tán thành bột, hòa với mỡ trăn, bôi vào tổn thương, sau đó rửa sạch bằng thuốc rửa trên."
(Nguồn: http://www.denhihocap.com/yhoc20.html)
Mình sẽ thử cho bé chữa đông y xem sạo Hy vọng sẽ khả quan
Chúc các bé sớm khỏi bệnh, hết ngứa ngáy!

Hungozone
02-22-2009, 03:26 AM
Có bài viết hay về chàm vui lòng xem qua:http://www.vietnamnet.vn/khoahoc/suckhoe/2006/09/609746/
chúc thành công:p:p

bố bạn Kê
02-22-2009, 11:16 PM
chao mẹ San,
nếu con bị Chàm thì chị nên cử gió, và ánh nắng. Ở nơi tôi ở có bán 1 loại thuốc gia truyền, chỉ 20 ngàn, thoa vào sau 1 tuần là hết. hoặc chị dùng Bepathen cũng hay. Thoa ngày 3 lần. khoảng 5 ngày là bay sạch.

xi85nguyen
06-27-2010, 02:31 PM
[Hi me San
mình mới tham gia diễn đàn,mình có email cho me San ,ko biet me san co nhan duoc ko, TI nhà mình bị lúc 5 ngay tuoi, toi lam,nhin con ma nhu ai cat ruot minh vay,di tum lum bac si tay y,mua du loai thuoc ma ko het, den 5 thang vo tinh minh tim duoc thuoc dị ứng tửu va kem exzema tre em o www.duocthaotrexanh.com thi thay do han, ket qua thay ngay trong 3 ngay, TI nha minh dung cung duoc 1/2 thang roi, thay bot di rat nhieu, me San dung thu xem ,hien Ti nha minh van dang dung vi ho noi phai dung it nhat 1 thang de loc het chat doc trong nguoi,minh thay thuoc tay y ko help ti nao, ma dong y thi thay tot het nhieu
neu me san o cali thi toi tham khao phong mach thu xem, vi minh o xa nen ko di duoc.

doanbdxm
08-24-2013, 09:05 PM
Mình biết bs o Ba ria hay lam, nhung be không ơ việt nam. Mình còn biết một loại la tri nữa la cây muông. Ban can thi goi cho minh, minh giup cho, bi cham ngua va kho chiu lam. Sdt minh 0948683339

phucpv
04-08-2014, 09:27 PM
mọi người ơi sao mà khổ sở thế. em thì chữa được rồi. gần một năm mà ok chắc ok thật rồi, em bị chàm ướt, ngứa, đỏ ửng thành từng vùng ấy, bôi lọ thuốc dân gian thôi thế mà thôi đấy. Chàm thì cũng vô số loại, của em như vầy mà thôi, ai giống em thì cứ thử xem nhé, em về quê thì em lấy hộ cho. nếu cần thì liên hệ em qua 0977695204 cũng được.

Miss Tran
04-09-2014, 08:58 AM
Thật ạ, chữa dễ thế sao mẹ nó, nhưng em nghĩ bị ít mới dễ chữa như thế chứ bị nhiều thì sao ạ?

vongdautam
04-09-2014, 05:49 PM
con mình khi được 10 ngày tuổi bị đỏ rực các vùng da sau đó mọc mụn lấm tấm, mình cũng kg biết có phải bị chàm kg nhưng mình nấu nước cỏ vòi voi tắm vài lần là bé hết hẳn, mình mừng lắm