Kinh nghiệm: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ZOE, 3/2/2010.

1. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Chào các mẹ,
    Topic này dành cho những mẹ giống như tớ, stress vì cho con ăn. Mẹ nào có con ngoan, ăn giỏi thì đọc đừng có cười nhe!
    Ngày bắt đầu mang bầu đến khi sinh con ra, tớ đọc rất nhiều sách. Tớ tự công nhân tớ nuôi con rất khoa học từ những điều rất nhỏ. Pha sữa đo đúng nhiệt độ, nấu cháo không ninh quá nhừ, rau chỉ vừa chín tới, đổi món liên tục, cho con đi khám dinh dưỡng định kỳ... NHƯNG, con hĩm nhà tớ càng ngày càng không chịu ăn gì, không chịu lớn. Từ lúc sinh nhật 2T đến trước sinh nhật 3T khoảng 2 tháng, lên 0,5kg và cao thêm 5cm. (12,5kg và cao 90). Người gầy gò, hanh hao, bao nhiêu người gặp cứ hỏi: "cháu được 2T chưa?". Đến bữa ăn thì thật là khủng khiếp, dỗ dành có, quát mắng có, đủ kiểu. Nếu ăn đủ 1/2 bát cơm người lớn thì mất đúng 2h. Hic...
    Tớ quyết định cho đi khám dinh dưỡng. Bác sỹ Hào kê thuốc bổ, thuốc Zn rùi linh tinh vitamin và dặn chỉ cho ăn đúng 30p, ít cũng được, bữa sau đói sẽ ăn tốt. Tớ về làm được 1 tuần. TRỜI, đúng 1 tuần con tớ chỉ ăn bữa nào cũng 30p, mỗi bữa đúng 3-4 thìa cơm. Vậy mà không đói, bữa sau cũng chẳng khá hơn. Hic...
    Kinh nghiệm tớ sắp nói ra có thể rất phản khoa học, các bác sỹ sẽ mắng tớ. Nhưng ai có con còi cọc và lười ăn như con tớ thì sẽ hiểu. Tớ mặc kệ tất cả các nguyên tắc này nọ, 30p hay tập nhai hay ăn dần dần... Tớ cho con tớ uống sữa. Sữa dành cho đúng độ tuổi. Mỗi bữa con uống 300ml chia làm 2 lần, nghỉ giữa hiệp khoảng 5p. Trong lúc nghỉ tớ khum tay vỗ nhẹ lưng cho con Ợ rùi uống tiếp. Tớ nhồi 1 ngày 4-5 bữa như vậy, sữa hết vèo vèo. Sáng cho ngậm kẹo vitamin, sau bữa sữa trưa cho uống 1 gói lactomin plus. Dĩ nhiên lúc nhà ăn cơm thì cũng xí xọn 1 tý, nhưng chỉ làm cảnh thui.
    Kết lựng, từ ngày 28/06/2009 đến nay 3/2/2010, con tớ từ 12,5 kg cao 90cm đã lên được 16kg và cao 100cm. PHÙ...
    Và vợ chồng tớ tự an ủi, chắc nó không thể cứ uống sữa đến năm 18 tuổi được. HI... Mình chia sẻ với các mẹ có con còi xem có cải thiện gì không.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ZOE
    Đang tải...

2. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Trời! bé nhà bạn đúng 100% BIMBIM nhà mình luôn đó.BIMBIM nhà mình ăn sữa 1 ngày hết 1lit mà k cần ăn cung ok.Con k chịu ăn nên mình cũng đành pải cho uống sữa bù vào.Đây này,bữa sáng bữa trưa mỗi bữa có 5 miếng.Biện pháp mà mẹ nó chăm sóc dinh dưỡng cho con cũng giống mình y hệt luôn:razz:

hoaquabamien thích bài này.
  3. hoalt

hoalt Thành viên chính thức

tớ nghĩ vụ tăng cân cho con thì bạn đã đạt được mục đích rồi. nhưng vẫn chưa đạt được mục tiêu ăn tốt và ăn ngoan. Giờ vợ chồng bạn nghiên cứu tiếp đi để sao cho bé đòi ăn, thích ăn, nhai tốt và nhanh nữa mới hoàn hảo. Khi nào có kq thì nhớ thông báo cho tớ với nhé. vấn đề này tớ cũng đang đau đầu đây.
    tuy nhiên là tớ rất khó theo vụ tăng cân của bạn bởi con tớ chả thích gì ngoài sữa mẹ, sữa bột nó không xơi. :(

4. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

HIHI... Mình có muốn vậy đâu, đúng không mẹ nó? Hoàn cảnh xô đẩy mà.

5. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, tớ nghiên cứu đề tài mẹ nó nói hơn 3 năm rùi. Chời, vô phương cứu chữa. Tớ đã bảo mà, mẹ nào có con giống tớ mới hiểu cho nỗi lòng tớ. Hoàn cảnh xô đẩy mà.

6. hoalt

hoalt Thành viên chính thức

ùi, tớ hiểu mà,
    vậy nên tớ đã nói mẹ nó đạt được thành quả ở mục tiêu tăng cân rồi.
    giờ quay ra làm tiếp mục tiêu tớ nói đi.
    được mục tiêu tăng cân cũng là nền tảng cho mục tiêu tiếp theo đấy. mẹ nó cố lên.

7. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Đúng rùi, bé nhà mình hồi còn nhỏ cũng phải chấp nhận chỉ uống sữa thôi kéo dài gần 1 năm trời, thời gian từ 1 -> 2T, sau đó bé mới chịu ăn cháo. Lúc đi mẫu giáo lớp 3T mình ko dám nói cháu ko biết ăn cơm. Nhưng chỉ sau 1 vài tuần đi học là thích nghi đc ngay. Chắc tại cũng có lực rồi. Hồi đó con gái mình 3T cao 1m-17kg.

melucky_cthoaquabamien thích.
  8. hoanglanngoc2010

hoanglanngoc2010 Thành viên tích cực

Trời ơi mình cũng đang chịu cảnh này đây,bây giờ mình cũng phải nghỉ làm để chăm con vì nó lười ăn quá giống y hệt cảnh bé ZOE. Mình cũng thử nhiều cách rồi thậm chí còn đánh nữa đấy(sau nghĩ lại thấy hối hận lắm,nhưng lúc cho ăn thì hỏa bốc bừng bừng ). Kết quả đâu vẫn hoàn đấy. Có lẽ mình sẽ thử cách của mẹ ZOE vậy thôi.:-\" Con gái mình 3T nặng 14kg,cao 1m. Cảm ơn mẹ nó nhé.

Sửa lần cuối: 3/2/2010
  9. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Công nhận là nghĩ đi nghĩ lại thấy rất hối hận. Đến bữa ăn, bố thành ngáo ộp,mẹ cũng ngáo ộp. Không chịu nổi, mình toàn hét lên, có lúc chỉ muốn tát tát vào 2 cái má đang ngậm cơm. Hic... Mình chọn phương án này vì chẳng thể làm ngáo ộp mãi, thấy mình ác quá. Con mình nó ăn tệ, đành chịu, biết sao giờ. Nhưng bé nhà mẹ nó 14kg, cao 1m là OK rùi, đừng lo lắng quá. Chuẩn 3T là 13,6kg và cao 94cm.

10. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Hic.. mình cũng hi vọng con đi học sẽ quen với lớp, bắt buộc phải ăn. Nhưng con đi học được hơn 1 năm rùi, chẳng có gì thay đổi. Cô bảo lười ăn kinh khủng, chỉ ăn cháo. Po tay. Con gái mẹ nó chuẩn nhỉ.

11. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Hai vợ chồng mình sẽ phấn đấu.

12. Bín con

Bín con Thành viên tập sự

Con nhà mẹ nó còn chịu uống sữa, chứ con nhà mình đã không ăn thì thôi, đến sữa cũng chẳng thèm uống nữa cơ. Giỏi lắm một ngày uống được 30ml. Giờ còi dí còi dị. Khổ thế.

13. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mình thấy vụ "ép " uống sữa để tăng cân như bạn cũng tốt, cũng là một cách. Nhưng theo mình thì để tăng cân không thì cũng chưa giải quyết vấn đề nhiều vì bé cần phải thích nghi với những loại thức ăn thông thường và đặc biệt (đúng như bạn hoalt nói) là bé phải tự muốn ăn tự nhiên, theo nhu cầu của cơ thể.

Mình chia sẻ chút nhé: Bé nhà mình cũng là một loại thuộc họ "không ăn gì là tốt nhất" . Lúc sinh 3,1 kg ; bú mẹ đến 6 tháng thì mỗi ngày chỉ bú 1 lần; 9 tháng bỏ hoàn toàn bú mẹ; mỗi tháng chỉ hết 1 hộp Meiji; một tuổi 8kg đuối :). Mỗi bữa ăn là một trận chiến "cân não" : một bên thì cố nhét thức ăn vào bên kia, bên kia thì nhổ ra bằng được. Mà còn thế này nữa (nói để mọi người chú ý) lúc bé gần 1 tuổi, một hôm bé ngồi chơi mà cứ nghiêng nghiêng cái đầu. Mình quan sát vài hôm vẫn thấy thế, nghĩ bé bị vẹo cổ, nhưng lại không thấy kêu khóc gì (mà các bé còi cọc quấy và khó tình lắm vì cơ thể chả lúc nào khỏe cả chỉ muốn bán "cau " thôi -bé nhà mình bị gọi là Khánh Cau mà :) ). Mình chả biết làm sao liền mang đi khám.Chụp x-quang, thử máu,cuối cùng bs kết luận: thiếu can xi quá, cổ yếu không đỡ dược đầu :( . Nếu để lâu, không biết mang đi khám còn bị ảnh hưởng trí não. :( . Giai đoạn đấy cả ngày hầu như bé chẳng ăn gì. Mình buồn kinh khủng. Đến 1 tuổi , mẹ làm phomai từ sữa tươi mỗi ngày ăn 1 bát nhỏ (tương đương làm từ 0,5l sữa tươi). KQ: 2 tuổi chưa được 10kg . Theo mọi người thì còn gì chán hơn không? Ở CLB LCM, nếu bạn nào kêu ca về 1,2 bữa con không ăn thì mình chỉ bảo là:Không sao đâu, con nhà em mấy năm nó chả ăn gì cơ, chắc lo khủng hoảng kinh tế nên thắt lưng buộc bụng:).

Mình đi khám đông, khám tây, viện dinh dưỡng, viện nhi, bs các loại, đọc các loại topic biếng ăn, tham khảo các loại ý kiến, uôgs các loại men... cuối cùng rút ra kết luận là bé lười ăn ...bẩm sinh :) .

Cuối cùng cực chẳng đã mình đành viện đến thực phẩm chức năng. Vì mình nghĩ đơn giản là : "Không ăn gì thì thôi, "bà" bổ sung cho tí dinh dưỡng vậy để còn phát triển trí óc chứ. Thế định không lớn à ?"

Mình cho uống từ tháng được khoảng nửa năm thì (trộm vía nghìn lần) lại thấy da dẻ hồng hào hơn, mắt sáng ra, đòi ăn cơm, đòi ăn lung tung. Bây giờ thì lại đòi ăn nhiều quá. Có hôm ăn linh tinh từ lúc đi học về đến lúc đi ngủ vẫn đòi ăn bánh mì. Mẹ có hôm còn phải đề nghị không ăn nữa, đi ngủ thôi :) . Cân nặng thì tăng khoảng 1kg, cao được vài cm. He he, thế thì tốt quá. Bây giờ bé 2,5 tuổi 10,5 kg (chả so được với ai và so được với chuẩn nào cả) nhưng so với bé thì vượt bậc. Mình thì thực sự chỉ mong con đạt "chuẩn còi" thôi :)

Hôm trước gặp 1 chị bs nhi, mình hỏi về trường hợp biếng ăn của con mình sao khi uống TPCN lại muốn ăn hơn thì thấy c ấy nnois là biếng ăn có nhiều nguyên nhân. Trong đó có 1 nguyên nhân là do thiếu dinh dưỡng. Mà không ăn thì thiếu dinh dưỡng, thiếu dinh dưỡng thì lại không muốn ăn gì vì cơ thể mỏi mệt, không tiêu hóa , không hấp thụ thức ăn được :) . Đúng là luẩn quẩn :).

Nhưng mà thôi, kệ . Muốn tại cái gì cũng được. Miễn là bây h bé nhà mình không còn "bán cau " nữa và trông rất giống một cô búp bê :)
    (nói dài dòng quá nhỉ :)

Sửa lần cuối: 4/2/2010
  14. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

cảm ơn mẹ cọp nhiều lắm,như nhóc nhà mình nè,eo ui,một ngày chỉ đún g 1 cữ sữa 160ml,ngoài ra thì mình bổ sung thêm váng sữa,sữa chua,pho mai tươi,còn trái cây thì chỉ chịu măm măm sinh tố bơ và xoài thui,bé 15 tháng hơn rùi,mình cũng cho con ăn cơm nát,trộm vía bé ăn có lúc hết chén,có lúc hok hết,trước đây thấy con người ta uống sữa mà mình phát ganh tị luôn,nhưng thui kệ,con mình ngán sữa,chịu ăn mấy thứ kia là mừng rùi,15 tháng mà hơn 10kg àh,đã đi nhiều rùi,nên mình nghĩ các mẹ đừng lo lắng quá,hãy vui vẻ mà chăm con,tùy mỗi bé,có đứa chịu ăn,có đứa lại hok,mình chỉ cần con hok ốm vặt,thông minh và hiếu động là vui rùi

15. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

CHÙI UI, vô địch quá hén. Nghe mẹ nó kể mà mình thấy đúng là con mình chưa phải ca nan y. Mình sẽ tìm hiểu thực phẩm chức năng cho con ăn xem sao. Trước đây có uống Kids mun đó, không thấy khả quan lắm. Mình sẽ thay loại khác xem sao vậy. Mình đã nói, mình có muốn vậy đâu, hoàn cảnh xô đẩy mừ.

16. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Úi giời, không dám kể hết đấy. Mình nhồi con sữa chứ nó đâu có tự uống. Có hôm con đói, gọi mẹ: 'mẹ ơi, nhồi cho con cốc sữa đi, con đói". Hic...

17. MeCop

Tâm lý làm cha, làm mẹ luôn muốn con ăn càng nhiều càng tốt. Mình thấm thía điều ấy lắm vì bé đầu ,mình nhồi kinh khủng lắm. 4 tháng 8,2kg; 1 tuổi đã được gần 12kg rồi :) . Nhưng rồi cũng không phải là hay đâu. Vì bé không tự ăn theo nhu cầu bản thân, không biết ăn nhiều thứ lắm (chỉ ăn những thứ mà mẹ cho là tốt, là bổ thôi mà :) . Đên khi lớn ăn vẫn không sam sưa, việc ăn uống hoàn toàn thụ động, hoàn toàn do bố mẹ quyết định. Và đặc biệt bé rất hay nôn trớ.

Sau này mình mới biết là các bé có chu kỳ tập ăn thức ăn (theo bản năng) mà mình không biết bỏ qua chu kỳ đó về sau tập lại khó lắm.

Mình có cô bạn con gái từ lúc 2 tuổi đã 18kg - không béo lắm đâu vì bé cao-nói chung là khổng lồ. Nhưng bé này cũng giống bé đầu nhà mình: ăn uống thụ động và rất hay nôn trớ. Đến bây giờ bé khoảng 5 tuổi (vẫn hay nôn trớ) và về bản năng ăn uống thì thua xa bé thứ 2 nhà mình. Bé thứ 2 nhà mình có thể đưa cho quả cam cắt đôi, gọt vỏ (chỉ còn cùi)bé sẽ loay hoay và ăn hết nửa quả cam (hạt và cùi bỏ đi chứ ko ăn hoặc không hóc). Hoặc đưa cho quả ổi chín là ăn được 1-2 quả 1 lúc. Tóm lại bất cứ thứ gì, trong hoàn cảnh nào cũng "chiến" được hết. Nhưng bé 5 tuổi kia thì chịu, không chiến được như thế :) .

Mình đã kinh nghiệm nuôi 2 bé, mỗi bé là một giai đoạn "phát triển" của mẹ (chứ không phải của con). Hai bé mình nuôi 2 cách khác nhau hoàn toàn và các bé cũng khác nhau một trời một vực. :)
    (không hiểu sao vào topic này lại thích nói dài dòng thế.:confused: Chắc cùng cảnh ngộ nên dễ thông cảm :) )

Chuột đeo kính thích bài này.
  18. MeCop

Bạn nên tìm loại nào có nguồn gốc thực phẩm sạch, hữu cơ chứ không phải vô cơ nhé. Vì các bé nhà chúng mình ăn đã ít rồi thì mỗi một tí ti gì "đưa" vào mồm được là quý lắm :). Mà cơ thể trẻ em nói chung khó hấp thụ hơn người lớn. Những bé như con nhà mình càng khó hấp thụ. Chính vì thế mới giải thích được vì sao các bé biếng ăn, mẹ nào cũng "cào cấu" đủ các loại thuốc cho con (nhiều đến nỗi mất cả lòng tin vào thuốc :) - mình là VD ) mà con vẫn còi cọc. Cuối cùng là bótay.com và ai nói gì cũng không nghe nữa :)

19. MeCop

Đúng đấy, mình cũng ủng hộ cách nuôi con của bạn. Mình nên tôn trọng bé từ cả sở thích ăn uống nữa. Không phải bé nào cũng uống sữa đâu. Bạn bổ sung các chế phẩm từ sữa là rất OK rồi.
    Nhưng mình hơi lăn tăn khi cho bé ăn váng sữa. Vì theo mình hiểu thì trong váng sữa ít chất lắm, chỉ là món ăn khoái khẩu thôi mà lại đắt nữa . Mình nói thế vì nhà mình uống sữa tươi thường xuyên vài năm nay rồi (mỗi tuần gần 10l)mà trong 2l sữa mình chỉ lấy được 1/2 bát con đựng mắm váng sữa thôi :) . Vậy thì trong thành phần váng sữa của con mình ăn hàng ngày có bao nhiêu phần trăm là váng sữa "xịn" nhỉ ?

20. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

May quá vớ phải topic này. Con nhà mình cũng lười ăn quá, chỉ ham ngủ thôi. Bé mới 16 tháng. Sáng ngủ đến 8h30- 9h mới dậy, dậy phải một lúc mới uống sữa, cả đêm không ăn mà bé cũng chỉ uống khoảng 60ml là lắc đầu rồi, mẹ phải dỗ dành nốt 60ml còn lại. KHoảng 3 tiếng sau mới ăn bữa cháo đầu tiên trong ngày, là bữa trưa của mình rồi, thế mà cũng chỉ ăn nhấm nhẳng, có hôm hết, hôm không( mình cho ăn khỏang lưng bát ăn cơm cháo), ăn xong đi ngủ, chiều 3h dậy uống 200ml sữa, 7h tối ăn bát cháo nữa, nhưng nói chung là rất hiếm khi ăn hết bát.Trước 10h đêm uống thêm bình sữa 160ml rồi đi ngủ. Mình cũng thay đổi món ăn thường xuyên nhưng chắc là con gái giống mẹ không có sở thích ăn uống. Ông bà nội thì cứ nói cháu mình nhỏ quá( 16 tháng, 9,5kg, cao 77cm trong khi hồi 1 tuổi 8,9kg, cao 74cm). Mình thì không sốt ruột lắm, chỉ thỉnh thoảng nghĩ con ăn thế này thì làm sao đủ chất mà phát triển được thôi.
    Bây giờ chắc mình cũng phải học bạn Zoe, cứ không ăn cháo thì lại cho ăn sữa :rolleyes: