Cách dạy con đọc tốt tiếng Anh.

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi thuybubu, 4/9/2013.

1. thuybubu

thuybubu Thành viên đạt chuẩn

Trước khi trình bày cách dạy con đọc tiếng Anh, mình nói qua cách dạy con cách đọc tiếng Việt từ khi lên 4 tuổi.

CÁCH DẠY CON BIẾT ĐỌC CHỮ TỪ KHI 4 TUỔI CHỈ TRONG 3 TUẦN.

Có một số phụ huynh đến học khóa học Đánh vần tiếng Anh để về dạy lại con, nhưng khi biết con trai mình biết đọc tiếng Việt từ rất sớm lại muốn biết thêm cách dạy đọc tiếng Việt.
    Do đó mình đưa lên đây, hi vọng nó hữu ích với các bậc cha mẹ có con trong độ tuổi từ 4-5.

Thông thường các bạn thường dạy con đọc chữ bằng cách đánh vần cả một cuốn truyện, như thế trẻ sẽ phải đánh vần từ đầu đến cuối. Cách đó dễ dẫn đến sự lẫn lộn giữa các âm, trẻ sẽ nhanh nản.

Nguyên lý của phương pháp này là "lặp đi lặp lại nhiều lần 1 câu".
    Trẻ không cần phải biết đánh vần tất cả các âm, các từ.
    Việc duy nhất cần làm là dạy cách đọc một câu duy nhất.
    Bước 1: Chọn một câu đơn giản và ngắn, ví dụ: "Con muốn đi chơi".
    Bước 2: Dạy đánh vần từng từ trong câu trên.
    Bước 3: Thực hiện đánh vần nhiều lần, lặp lại nhiều lần.
    Lặp lại đến khi bé có thể đọc làu làu câu đó, không còn phải đánh vần nữa thì chuyển sang tiếp theo.
    Câu tiếp theo nên chứa ít nhất một từ của câu trước đó, ví dụ: "Chiều mai đi chơi nhé".
    Với câu này, bé sẽ ko phải đánh vần các từ "đi chơi" vì đã biết đọc rồi.
    Tiếp tục thực hiện các bước ở trên và luôn kiên trì đảm bảo bé đọc trôi chảy một câu trước khi sang câu tiếp theo.

Lưu ý là câu sau nên có một vài từ của câu trước, như thế tạo cho bé cảm giác là bé đang tiến bộ, ngày càng đọc nhanh hơn, trơn chu hơn, bé sẽ thích học.
    Sau 1-2 tuần như vậy bé sẽ có thể tự đọc trơn chu một cuốn truyện mà không còn phải đánh vần ê a nữa.

Các bạn cứ thử áp dụng cho con mình và thông báo cho mình kết quả nhé.

Và bây giờ bạn làm tương tự các bước ở trên khi dạy con đọc tiếng Anh (Đừng cố gắng giải thích nghĩa và ngữ pháp nhé).

Bước 1: Ví dụ dạy đọc câu I have a yellow house.
    Áp dụng các bước như tiếng Việt ở trên.

Rồi tim các câu khác có chứa một số từ ở trên, ví dụ: He has a yellow house....
    Cứ làm tuần tự như vậy, câu sau chứa các từ ở câu trước, dần dần bé sẽ biết đọc hết.

Con mình năm năm bắt đầu học lớp 1 đã đọc được hầu hết các câu chuyện tiếng Anh dành cho thiếu nhi rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuybubu
    Đang tải...

2. tamlygiaoduc

tamlygiaoduc Thành viên tích cực

Ðề: Cách dạy con đọc tốt tiếng Anh.

Một cách dạy để mọi người tham khảo. Theo em thì cần kết hợp phương pháp này với các phương pháp học nghe, nói và phải gắn với thực tế để con hiểu những câu, từ này mô tả sự vật, hiện tượng gì trong cuộc sống (nhất là với ngoại ngữ vì khoảng 4 tuổi đa phần các con nghe nói tiếng Việt thạo rồi nhưng ngoại ngữ thì không nhiều bé nghe nói thạo), như vậy mới mang lại hiệu quả toàn diện và không phản tác dụng. Vì quy luật học ngôn ngữ là nghe, nói, đọc, viết. Đọc được không đồng nghĩa với nói được vì nếu không có sách con sẽ không "nói" được. Điểm "khóa" của vấn đề ở đây là các con dù nghe, nói, đọc, hay viết cũng cần phải hiểu được ý diến đạt trong ngôn ngữ đó.

3. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Bé nhà mình học đọc tiếng Việt và tiếng Anh đều rất nhanh. Giờ đang muốn tìm một lớp dạy đọc và phát âm chuẩn tiếng A mà đi lại khó khăn quá. Cảm ơn mẹ nó chia sẻ

4. vetranhdepvn

vetranhdepvn Thành viên chính thức

Sao phải cho cháu đến trung tâm tiếng anh làm gì hả mẹ nó, cứ để cháu học tiếng anh giao tiếp một cách tự nhiên sẽ tốt hơn. thật đấy

5. mãothìn

mãothìn Bắt đầu tích cực

con nhà em 3 tuoi, em đang đky lớp 4 tuoi chtrinh home schooling bên Mỹ, học ở nhà mình mỗi ngày 2h thôi, 1 năm 170 ngày, học phí là 998 đô/năm. em xem video day trên web của trường mà mê luôn, đúng là gd ở nước ptr nó khác hẳn ở mình. mẹ nó có muốn học cùng con em ko? họ gửi sách về cho con em vào tháng 3
    truong abekaacademy.org lớp K4 nhé

6. chuonggio171

chuonggio171 Thành viên mới

Nếu bé nhà bạn đã có kỹ năng tốt rồi, bạn có thể tham khảo trung tâm tiếng anh bên mình nhé, bạn có thể tham khảo link chữ kí nhé, bên mình có cả level khác nhau và đội ngũ giao viên là bản ngữ và Việt Kiều sẽ dạy cách phát âm chuẩn nhất

7. vetranhdepvn

998$. Chậc chậc. đúng là tiền nào của ấy thật nhỉ các mẹ nhỉ. Hay giờ mình mở trung tâm tiếng Anh thu 1000$ 1 năm nhỉ các mẹ :))

8. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình mới trên 1t thôi, nhưng mình cũng muốn bé biết TA sớm. mình vào tham khảo kinh nghiệm để dạy con học ngoại ngữ tốt. hihi :)

9. vetranhdepvn

Trên youtube cũng có một video hướng dẫn các mẹ cách dạy tiếng anh cho các con đó. các mẹ thử tìm hiểu xem :d