PDA

View Full Version : phô mai bò cười

Me Thuy
03-03-2005, 01:08 PM
Hi cac bac,

cho em hoi tham voi, cu ti nha em bu it sua lam khoang 600ml mot ngay ma ti da duoc 13 thang roi. Nhung ti rat thich an pho mai cho chung voi chao hoac bot, nhung em so la cho an nhieu qua co sao khong, hien nay ngay nao cu ti cung xoi 1 cuc ca (loai hop 8 mieng). Hom roi em co nghe may co lam o ben sua Abbott noi chi nen cho an mot tuan 3 cuc thoi ??

Bac nao biet chi dum voi.

Me cu ti

pyky
03-03-2005, 03:49 PM
Me cuti ơi,
Bs của con mình có một lần nghe mình than thở rằng "con tôi không chịu ăn cháo, chỉ uống sữa thôi, uống sữa nhiều lắm nhưng thấy bát cháo là la làng...." đã trả lời như sau: "tôi có một bệnh nhân chỉ ăn phômai đầu bò suốt 2 tháng trời (chỉ phô mai mà thôi, không sữa cháo gì cả ) nhưng vẫn khoe mạnh, vui vẻ, lên cân... tự nhiên sau 2 tháng, bé ấy lại thèm ăn trở lại, ăn cháo, bú sữa...."

Mình ghi lại trường hợp trên để mong bạn yên tâm là ăn phômai như con bạn là không sao đâu, nếu cháu vẫn khỏe, chơi đùa, lên cân đều đặn thì...... a lê hấp Mẹ có thể ung dung đi "facial" cải thiện làn da !!! :lol:

san
03-04-2005, 03:04 AM
phô mai cũng như sữa thôi không có gì đâu, tuy nhiên nếu cháu ăn được đa dạng nhiều loại thức ăn thì tốt chứ cái gì ăn qúa mỗi một thứ cũng không tốt, nhưng cháu nó khôgn chịu ăn thì biết làm thế nào, thôi thì cháu nó muốn ăn gì cho nó ăn đó, dù sao cũng còn hơn là không ăn
con của mình thì đừng có hòng đút được miếng phô mai, bơ nào cho nó, cắn vào 1 miếng là nó rùng mình nhả ra liền, nhưng nó thích sữa lắm, mỗi ngày nó uống 1 lít sữa, có khi trưa nó không ăn nó uống 2 bình sữa, mỗi bình 300ml, tối nó không ăn nó uống 3 bình sữa nó đi ngủ, mình cũng chịu thôi, dù sao cũng còn hơn là nó không ăn và không uống sữa luôn

MeLuti
03-04-2005, 05:04 AM
Bé nhà mình cũng thích ăn phomai bò cười, mình thấy trong các tạp trí nhi khoa của Pháp các bác sĩ thường khuyên cha mẹ cho con ăn thêm phomai đặc biệt là pho mai tươi khi bé không thích uống sữa, tuy nhiên mình cũng chỉ hạn chế mỗi ngày một miếng là cùng, hôm nào ăn hộp pho mai tươi rồi thì thôi bò cười. Ngoài ra, mùa đông bé có thể ăn nhiều pho mai hơn một chút so với mùa hè.

Mami
03-04-2005, 12:23 PM
Con gái mình cũng ăn 3 lần/tuần, mỗi lần 1 cục. Cũng có hỏi qua bác sĩ, bác sĩ nói không sao, chỉ sợ bé "phì nhiêu" thôi. Không dám cho ăn nhiều, vì trọng lượng con bé đang "đội nóc nhà" rồi !

Nhaiben
03-04-2005, 03:06 PM
Mình thầy có loại chaddar dành cho trẻ con dùng được đậy Mẹ nhaiben đang cho Nhaiben ăn kiểu âu thêm nên thấy ăn phomai và bơ lên cân cũng tốt lắm đấy nếu như bé từ chối uống sụa

H.Yen
03-04-2005, 03:07 PM
Bon nhà mình mà thấy phomai là thích lắm, mình cũng cho Bon ăn mỗi ngày 1 miếng, có hôm còn đòi ăn thêm nữa đấy.
To mẹ Luti : pho mai tươi bạn nói thì mua ở đâu vậy ở SG có không nhỉ

Me Thuy
03-04-2005, 07:05 PM
Me Luti oi minh cung muon biet pho tuoi ma me Luti noi la pho mai gi vay? o SG co ban khong ?

Con pho mai cheddar la loai nao o VN co ban khong nhi?

Con minh doc tren cac website nuoc ngoai, co noi den loai pho mai cottage la rat tot cho tre nho, khong biet do la cai gi co me be nao biet khong?

Me cu ti

MeLuti
03-05-2005, 10:41 PM
Hi các mẹ,

Phomai tươi mìn vẫn hay mua ở trong các siêu thị ở Hà Nội, trông giống như những hộp sữa chua nhưng nhỏ (thường từ 30 -60 ml). trên nắp hộp có viết chữ Fromage frais nếu là của Pháp, còn tiếng anh thì mình không biết thế nào. Bé nhà mình cũng có những giai đoạn tẩy chay sữa bò, thế nên dù có hơi đắt bọn mình vẫn cho bé ăn phomai tươi vì loại này chuyên cho trẻ con (bên Pháp mọi người bắt đầu cho ăn từ lúc bé được 7 tháng), dễ tiêu hoá và kích thích ăn uống tốt.
Nếu bạn ở trong Nam, chắc bạn tìm ở các siêu thị cũng có thôi.
Mẹ Luti

Me Thuy
03-06-2005, 12:22 PM
cam on me Luti nhe , de chieu nay minh di thu mot vong sieu thi trong nam coi nhu the nao, neu co minh se hee len cho moi nguoi o trong SG biet nha

me Cuti

me John
03-16-2005, 03:31 PM
Chao Cac Me! Em nghe moi nguoi noi an phomat rat tot. Con Em da 7 thang rui, co cho an duoc khong? Tra loi giup Em voi. :lol:

Adam & Eve
03-17-2005, 10:17 PM
7 tháng là ăn được rồi. Nhưng con mà nghiện cái món phomai tươi thì xem chừng mẹ cũng oải đấy nhỉ, không biết ở SG thì giá cả thế nào, còn ở HN thì vào siêu thị Seiyu là 9.900/hộp, Fivimart thì 10.200 đ/hộp (hộp bé lắm, chắc chỉ khoảng 45gr thôi).

Me Thuy
03-19-2005, 01:07 PM
pho mai tuoi trong SG thi minh chua tim ra cho ban , minh da di thu mot vong citimart, maximart coop mart va ca Big C nua nhung chua thay loai pho mai tuoi nhu cac bac o HN chi

Bi's mom
03-20-2005, 09:13 PM
Chào các mẹ,
Mình cũng hay cho cu con ăn loại pho mát tươi này và thấy rất tốt. Mẹ Cuti thử ra quầy Goumet trong khách sạn Sofitel Plaza Saigon có thể tìm thấy, tuy nhiên chắc giá sẽ hơi đắt hơn các siêu thị. Mình biết k/s Metrople ngoài HN cũng nhập loại pho mát này từ Pháp nên Sofitel Plaza SG chắc cũng có vì nằm trong cùng hệ thống.

Mami
03-21-2005, 12:09 PM
Cám ơn Bi's mom. Mình cũng đi giáp vòng các siêu thị, kể cả Metro, không có bán. Để thử vào khách sạn xem sao.

hang
03-22-2005, 08:43 PM
Các mẹ ơi!Trong siêu thị họ không đề là phomai tươi đâu mà họ đề là pho mai hoa quả hoặc sữa chua pho mai.Nó có các mùi dâu tây,chuối và cam.Một vỉ có 6 hộp.Hầu như siêu thị nào lớn cũng có hết.Hai hãng nổi tiếng của Pháp có loại này là Petit và Ellevire(ko biết em viết thế có đúng ko)Loại Petit đắt hơn loại kia.(Ngon hơn nhiều).Chúc các mẹ mau tìm được cho bé ăn.

Adam & Eve
03-22-2005, 09:19 PM
Cảm ơn mẹ Hằng (không biết có phải tên là Hằng không). Nếu đúng thì thêm một Hằng nữa này. Không biết phải gọi mẹ Hằng này là Ba Hằng, hay Tư Hằng đây. Mời mẹ Hằng vào đường link dưới đây để làm giấy khai sinh cho bản thân nhé.
http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=1724&postdays=0&postorder=asc&start=45

taomeo
02-10-2006, 04:45 PM
Phomai Tươi Petit mẹ Gấu Bông bên box Mua Sắm tiêu dùng bán giá cả rẻ hơn nhiều so với siêu thị đấy, mình mua trong ST toàn 12K, mẹ GB bán có 8.5K thôi.

greenfield
02-10-2006, 04:56 PM
Ko nhớ e đọc ở đâu nhưng BS khuyên nên cho trẻ ăn phomai làm từ sữa ko có bơ. Nên ăn những loại có hương vị nhẹ như Cheddar, Gouda, Edam & Mozzarella. Các loại chế biến từ thực vật ko có chứa các mẹn dịch vị của động vật. E thường mua phomai Cheddar trong Metro.

janine
02-11-2006, 09:08 AM
Thế loại phomai tươi Pettit cho bé ăn nhiều không tốt hả các mẹ? Mình thấy mọi người hay cho các bé ăn nên là mình cũng mua cho bé nhà mình ăn, nhưng mà cũng dè dặt lắm. Chả dám cho 1 ngày 1 hộp đâu, toàn cách ngày thôi.
Không biết là bé được bao nhiêu tháng thì có thể uống sữa tươi được nhỉ? có mẹ nào biết chỉ cho mình với. Mình thấy mọi người bảo cho uống sữa tươi thay nước cũng được mình đang muốn bổ sung sữa cho bé nhà mình vì nó uống ít sữa lắm mỗi ngày chỉ được khoảng 350ml thôi.

bekutkit
02-11-2006, 10:06 AM
Trùi ui, bé Bống nhà ấy một tuổi rồi mà mẹ chưa cho ăn hết cả hộp à. Hic hic... nhà em toàn cho xơi hết cả hộp ( loại 60g ). Em cũng cho ăn hơi sớm, từ hồi 6th cơ, mà thấy hắn cứ tem tẻm là cho hết hộp luôn. Hic, mẹ cháu cho ăn phản khoa học lắm, hắn ăn được là cứ cho ăn, mặc kệ :?
Mẹ nào biết về sữa tươi thì tư vấn cho mẹ Janine đi, em cũng muốn tham khảo xem bao giờ thì cho bé uống dc sữa tươi.

taomeo
02-12-2006, 09:04 AM
Sao các thành viên này lười tham khảo đọc bài của người khác thế nhỉ?, Sữa tươi, bé sau 1 tuổi mới uống được, Mẹ Luti bảo thế mà. nhà Janine cho Bống uống được rùi đấy nhưng cho uống từ từ thôi. trang 40 trở đi có mẹ SK hỏi mẹ Luti trả lời đấy.

taomeo
02-12-2006, 09:08 AM
KK à, nhà Táo cũng thế đấy, hắn ăn là mình cho ăn, Táo cũng ăn hết 1 hộp, mà theo quy định thì hơi nhiều thật vì thấy bảo trẻ 6-7t ăn có 14g/lần thôi, đây này:
http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?p=4173#4173

Hay hỏi bách khoa toàn thư "mẹ Luti" xem ntn? Nếu mẹ Luti có đọc trang này thì tham vấn cho bọn em với, ới ới bác Luti ơi? :D

MeChipNhi
02-12-2006, 02:32 PM
Sao các thành viên này lười tham khảo đọc bài của người khác thế nhỉ?, Sữa tươi, bé sau 1 tuổi mới uống được, Mẹ Luti bảo thế mà. nhà Janine cho Bống uống được rùi đấy nhưng cho uống từ từ thôi. trang 40 trở đi có mẹ SK hỏi mẹ Luti trả lời đấy.
Các Mẹ ấy không có đủ thời gian để đọc lại bài cũ đấy, Mẹ taomeo ơi! Trên diễn đàn này, Nhất - taomeo rồi :arrow: mới tham gia hồi tháng 11/2005, mà taomeo đã post đươc... 388 bài, và là "Supervisor Member" rồi! Bái phục! :shock: Nếu có bình chọn: Thành viên chăm lên diễn đàn nhất, Me_be_Chip sẽ đề cử taomeo ngay, nhé :wink: !

bekutkit
02-13-2006, 08:57 AM
nói thật với nhà táo là để đọc đc cùng phải có khối thời gian. Ở nhà thì dành toàn bộ cho con rồi, đấy - hôm qua cn mà ở nhà với con chỉ có cho ăn, cho ngủ xong quay ra cơm nước cho cả nhà là hết ngày thôi mẹ táo ạ. Đến tối thì lại díp mắt vào còn đâu nữa mà xem. :( thế không biết

Antro
02-23-2006, 10:19 AM
Hom no minh thu cho be nha minh an phomai bo cuoi. Be nha minh vua can mot mieng xong la non ra ngay, non ca chao an luc truoc do. Cac me co the bay cho minh cach che bien pho mai cung voi cac loai thuc pham khac nhu the nao de cho be an khong. Be nha minh duoc 17 thang roi va chi an chao thoi.

bekutkit
02-23-2006, 10:24 AM
17th thì bé nhà chị có răng nhiều rồi nhỉ. Chị ơi, nếu cho ăn cháo thì có thể dằm vào với cháo, hoặc nghiền ra rồi cho ít nước âm ấm. nếu mới bắt đầu ăn thì chị tập cho bé ăn ít một thôi ạ. Pho mai bò cười thì để trẻ lớn hay sao nhỉ? Nếu có thể thì chị cho bé ăn phomai KIRI ấy ạ, em không biết là trong TH có tìm loại này dễ không?
À, cho em lạc đề chút xíu nhé. Chị ở tp phải ko? ở khu nào đấy ạ. Em có nhiều người quen ở trong đó lắm. Cả " ng quen cũ " lâu lắm không gặp nữa :oops:

janine
02-23-2006, 10:26 AM
Pho mai bò cười làm sao mà cứng được. Mình cứ lấy từ trong tủ lạnh ra, ngâm vào cốc nước nóng cho nó ấm lên có thể nó mềm hơn đấy mẹ Antro thử xem.
Bống nhà mình thích ăn phomai lắm. cho chị ta ăn 1 viên xong thì chị ta cứ liếm mép đòi ăn nữa nhưng mẹ không cho sợ nhiều quá

trungthu
02-23-2006, 10:58 AM
Các chị ơi, Tũn nhà em thích ăn pho mai Party cute ( ko nhớ chính xác). Em hay cho 2 viên nhỏ (loại 24 viên) với 2/3 bát bột. Bé rất thích ăn, em có thể cho thêm pho mai hay sữa vào nữa ko nhỉ?

jenny2005
02-23-2006, 01:27 PM
Mẹ nào biết về sữa tươi thì tư vấn cho mẹ Janine đi, em cũng muốn tham khảo xem bao giờ thì cho bé uống dc sữa tươi.[/quote]

Sữa tươi thì cho bé uống bắt đầu từ khi 1 tuổi. Uống loại sữa tuơi như của người lớn nhưng là loại Full cream (chắc dịch ra tiếng việt là sữa tuơi nguyên kem :?:). Hôm đi khám sức khoẻ định kỳ cho Jenny nhà mình thì cô y tá khuyên là mới đầu cho bé uống sau bữa ăn trưa, sau rồi thêm sau bữa ăn sáng, rồi đến sau bữa ăn tối. Thay luôn sữa bột bằng sữa tươi luôn. Jenny nhà mình đúng 1 tuổi là uống sữa tuơi rồi, bây giờ uống hai bữa sữa tươi một ngày và cô nàng thích sữa tươi hơn là sữa bột. Hãng sữa bột ở đây thì khuyên là có thể cho một hoặc hai thìa sữa bột vào sữa tươi. Mình cũng làm theo như thế để cho yên tâm là con có đầy đủ các chất :lol:

bekutkit
02-23-2006, 01:48 PM
thế ạ. Con em phải chờ ra hè mới uống đc rồi. Nói thật, em cũng thấy sữa tươi ngon hơn. Sữa bột uống chán lắm lại ngang nữa. Hôm nào còn thừa của con bố nó bảo uống mẹ toàn đem bỏ - í ẹ tiếc thì tiếc thật nhưng iem nuốt hổng vô

janine
02-23-2006, 02:40 PM
MÌnh về cho Bống uống thử rùi, chị ta có vẻ thích sữa tươi hơn. Chắc là vì ít chất hơn sữa bột các mẹ ạh. Cho uống thêm vào sau bữa ăn chiều.

taomeo
02-23-2006, 04:31 PM
Cách của jenny hay đấy nhỉ? Táo thì chán lắm 2 hôm nay không ăn tí sữa nào, toàn bú mẹ và ăn bột, bẩu BN cho ăn sữa thì nhiều được 60ml, không 30ml là thôi, hắn không chịu ăn gì cả thế là bà để cho đói đói 1 chút ăn hết cả bát bột, xong 3-4 tiếng sau mẹ về thì ti mẹ, chán thế đấy.
À janine ơi, có sữa tươi tách bơ cho trẻ đấy chị ạ, uống loại này thì tốt hơn, hôm rồi em hỏi Đại lý họ nói có đấy là Slim milk, Em sợ uống sữa bột lắm rùi, nó ngang ngang sợ lém, Táo 1 tuổi thì cho uống sữa tươi vậy.

janine
02-23-2006, 04:34 PM
có loại hộp nhỏ àh mẹ Táo, mà mẹ TÁo hỏi ở đâu vậy?

taomeo
02-23-2006, 06:30 PM
Chị cứ hỏi các hàng bán sữa là họ có đấy, em mua đồ ở đại lý ở ngã tư bà Triêu. Tuệ Tĩnh, thấy chị bán hàng (Quyên) bảo có sữa tươi tách bơ mà là slim milk gì đó em không hỏi kỹ có hộp nhỏ không, mà kể cả hộp to 1 lít thì đổ ra bình cũng chỉ 2-3 ngày là hết mừ.

QCT
02-24-2006, 06:00 AM
Cac me ah, con ngoai 1 tuoi uong dc sua tuoi roi nhung bac si ben nay ho khuyen la uong sua thong thuong (tuc la co ham luong chat beo), khong nen uong sua tach bo (slim milk) dau nhe, li do tai sao thi minh ko ro, chi thay ho noi vay thoi cac me a.

jenny2005
02-24-2006, 06:33 AM
Mẹ Jenny chỉ thấy ở đây khuyên là uống sữa Full Cream chứ cũng không hiểu SLim milk là gì. Nhưng ở đây có skim milk để có thể cho vào nấu trong thức ăn của trẻ. Ở đây mình thấy trên 1 tuổi là người ta cho con uống hoàn toàn sữa tươi luôn chứ không uống sữa bột nữa, nhưng mình nghĩ sữa bột thường nhiều chất hơn sữa tươi thế tại sao nó lại không dùng sữa bột nữa, có mẹ nào biết tại sao không? Mình chỉ biết một lý do là sữa tươi có hàm lượng canxi rất cao. Và nếu ai có thói quen uống sữa tươi hay phomat hàng ngày thì sẽ có chiều cao rất tốt và tránh được bệnh ung thư trực tràng:wink:

jenny2005
02-24-2006, 06:41 AM
Mẹ Jenny vừa tìm được trang này hay lắm, cho các mẹ tham khảo
http://www.cyh.com/HealthTopics/HealthTopicDetails.aspx?p=114&np=302&id=1788
Trong này họ bảo phải cho con uống sữa whole milk và đừng cho con uống sữa không có chất béo hay là skim milk cho đến khi tối thiểu là 5 tuổi.

janine
02-24-2006, 08:45 AM
Bài của mẹ Jenny rất bổ ích. Mình nghĩ có thể sữa tách bơ sẽ dành cho trẻ < 1 tuổi các mẹ nhỉ. MÌnh đọc được một cuốn sách nói rằng khoảng ngoài 7 tháng tuổi có thể cho trẻ uống sữa tươi nhưng phải tách bơ. KHông biết vì sao vậy. Chứ nếu dung sữa full cream thì đỡ quá, dễ mua lại rẻ tiền, có hộp nhỏ ăn lần nào hết hộp ấy (khoảng 110ml)

QCT
02-24-2006, 04:11 PM
Me Jenny a, bai viet ve food me Jenny post rat hay. Dung la baby ngoai 1 tuoi la uong sua tuoi duoc nhung bac si cua con minh lai khuyen cho uong formula. Ma minh cung dinh cho cu cau uong F. De hom toi gap bac si roi hoi xem tai sao vay nhe! Minh cung dang thac mac day :roll:

janine
02-25-2006, 09:20 AM
Sưa bột công thức thì sẽ nhiều chất hơn, hàm lượng DD cao hơn nên uống khó hơn sữa tươi -> các bé không thích bằng sữa tươi.

taomeo
02-25-2006, 03:31 PM
Em cũng băn khoăn không hiểu vì sao có BS khuyên uống sữa fullcream, có BS khuyên slim milk (sữa tách bơ) đọc lại bài của mẹ Luti khuyên mẹ SK thì đựơc biết uống sữa tách bơ sẽ dễ tiêu hơn, thôi đành áp dụng ào ào, mỗi thứ 1 tý không quá dập khuân 1 cái nào hết vậy.
http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2594&postdays=0&postorder=asc&start=570

jenny2005
02-25-2006, 07:04 PM
Mẹ Jenny tìm được cái này: Slim milk contains only 0.1% fat which is great for people watching their weight, on a low fat or low cholesterol diet. Does low-fat milk contain sufficient nutrients that are needed for infants? -Slim milk and low-fat milk is low in calorie, Vitamin A and Vitamin D. Sufficient calcium intake cannot be met through feeding only milk to infants less than five-years old. In particular, infants less than two years old should be fed whole milk.. Mẹ Jenny nghĩ là thi thoảng thay đổi cũng được. Hôm qua nghe mẹ Táo bảo là có Slim milk hôm nay mẹ Jenny đã tìm hiểu thì thấy bên này cũng có slim milk nhưng không có chuyên cho trẻ con mà chỉ có sũa full cream gianh riêng cho trẻ con thôi. Thế chắc mẹ Jenny cho uống cả hai :D.
Các mẹ kéo xuông dưới cùng có cải bảng Nutrition Data ấy, xem so sánh dinh dưỡng của cả hai loại sữa nhé
http://www.pauls.com.au/products/brands_details.cfm?/section/2/cid/1/pid/7/

taomeo
02-25-2006, 07:13 PM
Thông tin của mẹ jenny2005 rất bổ ích, các mẹ biết đầy đủ thông tin và khỏi thắc mắc nhé, mẹ Táo cũng băn khoăn nhưng giờ thì OK, tủng rùi. :D

Mẹ Sao Khuê
02-25-2006, 07:13 PM
Cám ơn mẹ Jenny nhé. Để mình cho SK uống sữa Full cream lại, vì cô nàng có vẻ thích sữa này hơn là sữa tách bơ.

jenny2005
02-26-2006, 04:08 PM
Mẹ SK à, ở bên này có sữa cho Toddler đấy. Hiệu là Brownes dưới có ghi là Junior. Mẹ Jenny hay mua ở Woolwoths gần nhà. Mẹ SK thử tìm ở dưới Parra có không nhé :D

Mẹ Sao Khuê
02-26-2006, 05:05 PM
Okie, để ngày mai mẹ SK đi tìm thử xem. Hôm nay cho SK uống sữa tươi nhưng có vẻ cô nàng cũng không thích lắm. :( :( :(

bupty
02-26-2006, 08:04 PM
các mẹ SG à bupty đã mua được phomai tươi ở Mêtro An phú í 29.9k 1 vĩ 3 hũ 60ml, Các mẹ SG vào đấy xem nhé. Đừng tìm ở hàng phomai mà tìm ở hàng sữa chua í các mẹ à. Đề í kĩ à thấy ngay Petit -có chữ fromage frais trên nắp hộp nha các mẹ..

Happy Mom
05-26-2006, 01:45 PM
Cac me cho em hoi mot ti teo, xiu nha em 8 thang rui, nen tap an party cube hay pho mat bo cuoi the nao? Da an duoc pho mat bo cuoi chua?
Em moicho thu an party cube nhung toan cho vao bot thoi, chu chua dam cho vao mom nang vi so nang oe . Co nen co be an truc tiep hay cu tiep tuc cho vao bot nhu truoc. Co chi quen em bao k ocan thiet vi pho mai bo cuoi cung tot rui , ko bit co dung ko
Nho cac me tu van voi

OANHOANH
08-18-2006, 09:46 AM
CA CHI OI CHO EM HOI CON EM DC HON 5 THANG ROI DA AN DC FOMAT CHUA A?

kennynguyen
08-18-2006, 11:00 AM
Chào các mẹ,
Đây là kinh nghiệm của mình về ăn pho mai. Mình cho nhóc mình ăn pho mai bò cười loại 24 viên trong 1 hộp, mỗi viên nhỏ xíu như đầu ngón tay cái. Giá là 37 ngàn 1 hộp. Loại này rất mềm và thơm, dành cho e bé. Lúc trước nhóc mình bú ít lằm, mình không biết làm sao nên cứ mỗi bình sữa mình bỏ 1 cục vào. Cho 1 tí nước sôi để phomai mềm ra rồi lấy muỗng nghiền cho tan vào nước, xong lấy nước đó pha sữa. Mỗi ngày bé nhà mình ăn 5 cục đó. Không thấy táo bón gì hết nên mình cứ tiếp tục. Bắt đầu từ khi đó bé nhà mình lên cân mỗi tháng 1kg và bắt kịp các bạn. Chứ lúc trước cũng gần suy dinh dưỡng đấy. Khi nào bé chơi mình cũng cho 1 cục cầm chơi, thích thì bé ăn ngay vì nó nhỏ và mềm dễ ăn nữa. Mình có hỏi Bác sĩ trung tâm dinh dưỡng trên đường Lê Văn Sĩ, bác sĩ bảo là không sao. Mỗi cục phomai đó được tính là 50ml sữa đo.

Nhưng đầu tiên khi bỏ vào sữa 1 cục rồi xem kết quả ra sao, từ từ hãy tăng lên. Mình cho bé ăn như vậy 1 năm trời đó, bây giờ thì ngưng rồi.
Me Thuy thử xem nhé. Chào.

taomeo
08-19-2006, 11:13 AM
CA CHI OI CHO EM HOI CON EM DC HON 5 THANG ROI DA AN DC FOMAT CHUA A?

5 tháng thì chỉ nên tập cho ăn cũng đuợc, tốt hơn để ngoài 6 tháng, 7 tháng đi.

nếu bạn muốn bổ sung phomai thì nên dùng phomai tuơi mà các mẹ bên MSTD bán í, cái đó tốt cho tiêu hóa hơn và không hay bị táo bón như là Party CUbes. Có bé dùng Party Cubes không sao con mình dùng là táo bón ngay đấy.

OANHOANH
09-12-2006, 09:27 AM
6 thang da an dc mot vien phomat chua a?

MeDoe
12-15-2006, 10:21 AM
6 thang da an dc mot vien phomat chua a?
Con nhà mình được hơn 6 tháng, mình bắt đầu cho cháu ăn phoma tưoi( Pamumka, của Nga), mình thấy bé nhà mình rất thích, lúc đầu cho ăn nửa hộp, theo dõi 3 ngày, thấy không có vấn đề gì, thề là tiếp tục cho bé ăn . Nhưng mình cũng đang thắc mắc đây là hôm qua, mình có cô em chồng vì mua sữa chua Vinamilk ý mà, bị mốc bên trong, người của hãng đến tư vấn và bảo là trẻ dưới 3 tuổi không nên cho ăn hết 1 hộp phoma, vì đường ruột của bé con yếu, cho ăn nhiều sẽ dễ bị lạnh bụng đi ngoài, vì phoma có chứa chất bảo quản, nhưng mình mua Phoma của Nga họ có bảo là không có chất bảo quản) loại 9.500đ/hộp . Nhân tiện đây mình cũng xin hỏi có bà mẹ nào dùng phoma tươi của Nga khổng bé nhà mình dùng được 3 tuần rồi, vẫn ổn . Liệu mình cho ăn như thế có quá sớm không ? có quá nhiều không ?

hv_honghuong
08-29-2012, 11:12 AM
Bọn trẻ này cũng lắm chuyện ghê ớ, có đứa thích ăn sữa, có đứa ko, có lúc ăn nhiều, lúc ăn ít, Chỉ chăm tụi nó đã váng hết cả đầu rồi, mà sao vẫn thấy vui nhỉ, Hehe thế mới biết được con cái là tài sản quý giá nhất của bố mẹ, ko có con cái thì những thứ còn lại đều chẳng có ý nghĩa gì

metun68
08-30-2012, 02:26 PM
Oi, bé nhà mình ăn 2 cục 1 lúc, nhưng mẹ thấy 2 miếng = 120ml sữa nên vẫn yên tâm cho con ăn. Thấy bé khỏe mà khôgn phì (mừng)

ngocnhi06
08-30-2012, 02:43 PM
Con nhà mình k chịu ăn phomai. Nghe nói có loại nhỏ xíu mà mình k biết mua ở đâu. Chỗ nhà mình k thấy có. Mua loại đấy cho con dễ ăn, chứ mua loại hộp 8 miếng con toàn bỏ dở

nhantrong302
08-31-2012, 02:32 PM
Em thấy tren tivi quảng cáo thấy đang khuyến mãi hấp dẫn lắm.chắc em cũng đi mua về cho bé nhà em ăn thôi.mà bé nhà em được 11 tháng rồi ăn được pho mai này chưa các mẹ?

bonbaby
08-31-2012, 07:58 PM
sản phẩm dùng rất tốt cho bé mà

meomimi
09-01-2012, 07:22 AM
Em thấy tren tivi quảng cáo thấy đang khuyến mãi hấp dẫn lắm.chắc em cũng đi mua về cho bé nhà em ăn thôi.mà bé nhà em được 11 tháng rồi ăn được pho mai này chưa các mẹ?

11 tháng thì ăn đc rùi mẹ nó ạh.
Loại bé xíu tên là belcube

wigfashion
09-05-2012, 03:07 PM
món này có dư đường qua ko các mẹ ?

MeBeCuncon1
09-05-2012, 03:29 PM
chả bù với con tớ, ép ăn mà chẳng được, đúng là khẩu vị mỗi bé một khác

khatvong8x
09-06-2012, 08:12 PM
Bé bú ngày khoảng 600ml là ổn rồi mẹ nó ạ, ko thiếu đâu. Mẹ nó nên bổ sung cho con bằng phô mai, sữa chua, váng sữa chứ đừng cho ăn váng sữa ko thôi bé sẽ ngán.

metinthoi
09-07-2012, 09:20 AM
hic hic bé nhà mình thì chẳng chịu ăn pho mai j cả, mua về toàn bỏ đi vì bố mẹ cũng ko thích ăn, hi

saobangroi
09-07-2012, 11:56 AM
hic hic bé nhà mình thì chẳng chịu ăn pho mai j cả, mua về toàn bỏ đi vì bố mẹ cũng ko thích ăn, hi

tiếc quá nhỉ.phô mai ngon dzậy mà ko thích ăn.hi

white_snow
09-10-2012, 12:50 PM
bé nhà mình k thík ăn phô mai, nhưng bà nội bé bắt cho ăn. mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với!

kitty2109
09-11-2012, 02:51 PM
Các mẹ ơi tiện đây cho em hỏi các mẹ mua phomai có phiếu trúng thưởng là phần B cái balo không cho em với. Em muốn đổi cho bé cái balo nhưng toàn phần A thôi ạ.

gaucon305
09-13-2012, 01:36 PM
Gấu nhà em lại k ăn phô mai, váng sữa, sữa chua thì lúc ăn 1 hộp, lúc hai miếng, chả thể ép được

white_snow
09-14-2012, 09:23 AM
phô mai nó mặn mặn kiểu gì ấy. hay như thế bé k thích nhỉ? có loại phô mai nào ngọt hơn k các mẹ?

giadinhtretho123
09-14-2012, 02:11 PM
phô mai nó mặn mặn kiểu gì ấy. hay như thế bé k thích nhỉ? có loại phô mai nào ngọt hơn k các mẹ?
Phô mai có thể ăn không, ăn với bánh mì hoặc chế biến thành những món ăn đơn giản như cháo, hay ăn kèm với trái cây như chuối nữa đó các mẹ... phô mai có vị dzậy nên rất lạ miệng đấy các mẹ,bé nhà em thích nhất là ăn phô mai dấy các mẹ.

tackecon
09-15-2012, 10:48 AM
bé nhà e lại ko khóa phomai này :D nên toàn phải làm phomai tươi

mecubi14
09-15-2012, 03:27 PM
theo e thì thực phẩm nào mà ăn nhiều quá cũng ko hề tốt ko riêng gì phomai.1 tuần mẹ nó cũng nên cho cháu ăn 3,4 lần thôi còn bổ sung các tp khác nữa.Chúc bé nhà mẹ nó khoẻ mạnh ,thông minh nhé!

white_snow
09-17-2012, 09:26 AM
phô mai tươi mua ở đâu nhỉ các mẹ?

vongdautam
09-20-2012, 03:28 PM
bé nahf mình cũng thihcs ăn phô mai con bò cười, mình cũng hoang mang mà vào đây nghe các mẹ nói mình yên tâm hơn nhiều rồi

baoson310
09-25-2012, 02:40 PM
con trai minh ngay nao cung an 3 mieng bo cuoi ko biet co sao ko???????????????????

thienan519
10-03-2012, 11:26 AM
con trai minh ngay nao cung an 3 mieng bo cuoi ko biet co sao ko???????????????????

ko sao đâu.bé nhà mình cũng hay ăn món này lắm.thấy bé ăn được ko phì thấy cũng mừng.hi

congchua77
10-25-2012, 03:24 PM
bạn yên tâm là ăn phômai như con bạn là không sao đâu

ha.vi2011
10-26-2012, 01:18 PM
k uống sữa nh thì bổ sung phomai nhưng mà cái gì quá cũng k tốt.Lúc đấy k phát giác sau mới ảnh hưởng

thovabong
10-26-2012, 03:58 PM
phomai tuoi là loại nào đấy mẹ nuti bé nhà mình cho ăn phomat vien hình vuông đó nhưng toàn phải nấu vào bột thôi chứ ăn trực tiếp nhất định ko ăn ko biết ăn thế có bị mất chất ko?

sharahoang
10-26-2012, 10:46 PM
mình cũng muốn mua phô mai tươi mà không biết mua ở đâu, ở HN có bán không các mẹ nhỉ

nhoccon89
10-27-2012, 10:42 AM
ăn phomai chỉ sợ bị béo phì thôi, nếu phát triển bình thường thì tốt mà. Mình thấy bé nhà mình ăn vẫn bình thường nên vẫn cho bé ăn

congchuamom
10-27-2012, 02:02 PM
Bé nhà mình cũng không chịu ăn phô mai, hichic

congchuabong
10-27-2012, 07:23 PM
6 tháng đã được ăn phômai chưa ạ?

pi may
10-28-2012, 06:30 PM
sao phomai mình thấy khó ăn nhỉ. con mình toàn nhè ra thôi

baochipbi
10-31-2012, 08:30 AM
mình cũng có câu hỏi như mẹ này...................
6 tháng đã được ăn phômai chưa ạ?

Me_VuMinh
10-31-2012, 08:37 AM
Phô mai bò cười mình thấy ngon đấy chứ. chẳng qua là bé chưa quen ăn thôi.
Bé 6 tháng thì mình thấy mọi ng hay cho ăn loại Belcube ấy.

ntthanhnga
10-31-2012, 08:53 AM
con gái mình 7 tháng là cho ăn được luôn hihi, bé cũng thích, nhưng sau này lớn 16 tháng thì lại kg thích ăn nữa