Ký hiệu Zinc trên các loại sữa là gi?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi me cu bo, 12/2/2010.

1. me cu bo

me cu bo Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi cho m hỏi với ký hiệu ZINC trong bảng thành phần của các loại sữa là gì hả các mẹ? Có phải ký hiệu của kẽm không ạ. Mình đang quan tâm vụ chất kẽm này trong sữa vì thấy nói kẽm rất quan trọng đối với trẻ. Mà mình mua cũng khá nhiều loại sữa (Nan, Dumex, Wakodo, Physiolac, XO) cho bé nhà mình uống thì chỉ thấy có ký hiệu ZINC là gần giống với ký hiệu của kẽm (ZN) mà mình đc biết. Và cho m hỏi thêm là tỷ lệ chât kẽm bn % trong sữa thì là đạt tiêu chuẩn ạ? Thank các mẹ nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cu bo
    Đang tải...

2. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

ZINC theo mình hiểu nó chính là kẽm đấy mẹ Bo ạ, bình thường con người cần khoảng 11mg kẽm/ngày.

Trong 3 tháng đầu đời, mỗi ngày em bé cần 120-140 mcg kẽm cho 1 kg thể trọng. Nhu cầu này giảm dần và đến 6-12 tháng chỉ còn 1/4. Ở tuổi dậy thì, do cơ thể tăng trưởng nhanh nên nhu cầu kẽm lại tăng vọt, khoảng 0,5 mg một ngày.

Phụ nữ mang thai cần 100 mg kẽm trong suốt thai kỳ; nhu cầu trong 3 tháng cuối cao gấp đôi người không mang thai.
    Với trẻ nhũ nhi, để có đủ kẽm, nên cố gắng cho bú mẹ vì kẽm trong sữa mẹ dễ hấp thu hơn nhiều so với sữa bò. Lượng kẽm trong sữa mẹ ở tháng đầu tiên là cao nhất (2-3 mg/lít), sau 3 tháng thì giảm dần còn 0,9mg/l. Lượng kẽm mà người mẹ mất qua sữa trong 3 tháng đầu ước tính khoảng 1,4 mg/ngày. Do đó, người mẹ cần ăn nhiều thực phẩm giàu kẽm để có đủ cho cả hai mẹ con.

Nếu chế độ ăn không bảo đảm, có thể tăng cường kẽm bằng các loại thực phẩm bổ sung kẽm, tiện dụng nhất là sữa.
    Mình thấy có các loại sữa bổ sung kẽm hàm lượng từ 1.500 mcg/200 ml.

Tuy nhiên, không phải bạn ăn vào 1 mg kẽm thì cả 1 mg đó sẽ được hấp thụ. Và để tăng hấp thu kẽm, hãy nhớ bổ sung vitamin C.

tydetKều&NấmSHOP thích.
  3. me cu bo

Hic mình mất sữa từ lúc 2 tháng nên Bo nhà m đc bú sữa mẹ ít lắm, sữa ngoài là chủ yếu nên m muốn hỏi xem tỷ lệ kẽm trong các sữa có khác nhau không và nên chọn sữa có bn % kẽm. Mình đang cho Bo uống XO thì thấy ghi là 2.6mg như vậy đã đạt tiêu chuẩn chưa vậy? và những thức ăn bổ sung kẽm tốt là những thức ăn gì. Thank mẹ nó nhiều nhiều. Ra tết là m cho Bo ăn dặm nên muốn tham khảo thêm.

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mẹ nó cứ xem em bé nặng bn kilogram và xem chỉ tiêu 2,6mg kẽm của XO là so trên 100ml sữa hay bn ml sữa, rồi tính toán là ra mà.

5. Kều&NấmSHOP

Kều&NấmSHOP Đủ quyền lập Họ

Mẹ Bo có thể tìm thấy trong nguồn TĂ tự nhiên chứa nhiều kẽm như gan lợn , thịt lợn nạc , thịt bò , trai , sò ... đây cũng là những loại thực phẩm dễ đưa vào bột hoặc cháo cho bé !
    Trong sữa non Ausome hàm lượng kẽm trên 100g sữa lên tới 106 mg đấy mẹ nó ạ . Nếu bạn muốn bổ sung thêm kẽm cho con thì việc tính toán lượng dùng cho con theo tư vấn của mẹ Hải Anh là rất hợp lý đấy !
    Chúc bé Bo hay ăn chóng lớn nhé !

6. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

đúng rồi zinc là kẽm..................... đợt con tớ đi ngoài, mồ hôi trộm bs kê cái này

7. mevian

mevian Thành viên tập sự

zinc la kẽm
    mình đưa con đi khám ở VDD thấy bảo uống XO nhiều kẽm.

nhưng nghe đồn là sữa hàn quốc với trung quốc chứa melamine hay sao ấy

8. me cu bo

ẹc ẹc vậy à, bé nhà mìh lại hợp XO thế mới chết chứ, thay đổi mấy loại rùi mới tìm thấy XO là bé tạm ổn.