Bé biếng ăn kinh khủng ...

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ME GIA HUY, 20/2/2010.

1. ME GIA HUY

ME GIA HUY Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình vừa tròn 6 tháng,mình cho ăn dặm lúc được hơn 5 tháng. Nhưng dạo này bé lười ăn kinh khủng,trước cũng lười ăn nhưng k trầm trọng như bi h. Bi h cứ nhìn thấy bình sữa hay cho khăn vào cổ bé để chuẩn bị ăn thì bé khóc toáng lên,vừa ăn vừa khóc. Sữa thì phải ngủ mới ăn mà cũng thất thường lắm,có lúc bú có lúc k thèm bú tí nào.Àon ăn bột được vài thìa là khóc toáng lên. Mình đang rất stress vì con ăn ít mà nhìn thằng bé gầy,mặt bé tí thương lắm,cả nhà ai cũng xót mà k biết làm thế nào cả. Bé bây h được có 7,8kg, dài 72cm thôi,mà lúc sinh đã là 4kg rồi. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình với :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ME GIA HUY
    Đang tải...

2. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

chị phải cố thôi, như cháu em thay đổi thức ăn liên tục nhưng vẫn cứ vừa ăn vừa khóc, chị cứ cố đút thôi,nhiều người bảo k nên ép ăn nhưng k ép thì con chẳng chịu ăn gì, bột cũng không sữa cũng không,thế thì có mà chưa nói đến cân nặng mà bé chẳng có đủ chất cơ, sợ nhất cái đấy, không ăn rồi lâu dần quen người cứ mệt mệt đấy, chị cứ ép ăn thôi chị ạ

3. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Bé có những thời điểm chán ăn sinh lí đó. Nhất là giai đoạn trước mọc răng. Con mình cũng nhiều lúc biếng ăn lắm. Theo mình, khi bé biếng ăn, bạn nên nấu thức ăn ít thôi. Thậm chí, mỗi lần bé ăn, bạn chỉ lấy đủ phần bé ăn, cho vào chén nhỏ. Bé vừa ăn hết phần đó mà không thấy quá nhiều, bản thân bạn cũng đỡ stress hơn. Sau đó cho con bú hoặc kg thích thì cứ chờ 2h sau lại ăn tiếp như thế. Bên cạnh đó, cho bé ăn cái gì bé thích: sữa chua, phomai...bé còn nhỏ đừng cho ăn cái gì quá béo như váng sữa, sẽ làm bé nặng bụng mà biếng ăn thêm.
    6 tháng thì chủ yếu là sữa nên có ăn ít cũng không lo. Bạn cho bé uống sữa, ăn thực phẩm thay thế sữa hoặc trộn ngũ cốc vào sữa cho bé bú. Khi bé mình bệnh hoặc biếng ăn, mình có mua sữa cao năng lượng của Vinalmil or Pediasura, cho bé uống 1 ly coi như thay 1 cử (cái này con bạn con nhỏ chưa dùng được). Chủ yếu là bạn chia nhỏ bữa, pha sữa hay bột ít thôi cho mỗi lần. Bé không ăn thì cũng đừng ép, cứ AQ 1 chút, từ từ bé sẽ ăn. Đừng cho thuốc bổ, kg ăn thua gì đâu. Tất cả mình viết là kn của mìh. Mong giúp được bạn.

4. Katthy

Katthy Thành viên mới

Bạn thử cho bé uống F1 Herbalife khi pha chung với sữa xem để giúp bé tiêu hóa tốt hơn , rất nhiều bé cũng giống như con bạn hiện giờ ăn rất ngoan.

5. ME GIA HUY

đấy là thuốc bổ hả bạn? Mua ở đâu vậy?

6. ME GIA HUY

hix,con mình biếng ăn từ tháng thứ 3 rồi,nhưng từ tết đến h thì biếng ăn khủng khiếp. Cú nhìn thấy bát bột hay bình sữa là khóc toáng lên rồi ưỡn ng ra để tránh ăn. Mình cũng cho con uống bao nhiêu thuốc bổ theo chỉ định của bs ở vdd nhưng đúng là k ăn thua

7. April79

April79 Thành viên nổi tiếng

mình cũng đang trong cảnh con lười ăn đây :confused: bé cứ nhìn thấy cháo là mím môi, làm đủ cách nấu cháo riêng, nấu lẫn, ăn dặm kiểu nhật...
    Đành phải một miếng cháo một mẩu bánh ăn dặm tốn kinh khủng hic hic
    Mẹ nó thử để ý xem có p bé mọc răng lên lười ăn, bé nhà mình mọc răng lười ăn lắm, hay cho bé ăn thử bánh ăn dặm xem sao

8. ME GIA HUY

bé nhà mình đang mọc răng nhưng chảy dãi từ tháng thứ 3 và lười ăn từ lúc đấy đến bây h. Mỗi lần cho bé ăn mệt lắm ý,cứ đùn ra đùn vào :((

9. Katthy

Katthy Thành viên mới

đó là thực phẩm dinh dưỡng bạn ạ...nếu bạn quan tâm thì gọi điện cho mình 0982548684 hoặc YM :meoluoi1284@yahoo.com
    mình sẽ nói rõ hơn cho bạn nhá

10. April79

April79 Thành viên nổi tiếng

Hay mẹ Gia huy làm thử cách nhà mình xem, các bé thích nhai nhai mút mát thứ gì đấy, mình mua bánh ăn dặm wakodo cho bé từ 6th để bé tập nhai, ăn cháo đỡ hơn một tí, nhưng cứ đc nửa bát là lại lười :(

11. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Đúng rồi, con mình hồi nhỏ toàn ăn cháo với snack (bim bim í), sữa thì bạn có thể bỏ thêm 1, 2 thìa sữa chua vị dâu hay milo, cacao... -> đại khái là thay đổi khẩu vị cho bé đỡ chán. Chúc bé hay ăn trở lại cho mẹ đỡ vất vả nhé.

12. richard

richard Thành viên tập sự

con mình cũng thế,bieng ăn biếng biếng uống, chỉ mê chơi thôi.mỗi lần cho bú phải có từ 2 người chở lên:1 người cầm bình sữa còn người kia thì dụ hát nè nói này nói kia,trong khi đó bé đói.có khi bữa trước bữa sau cách nhau 6h mà vẫn ko chịu bú. dạo này con em ko chịu bú đêm, có bữa sữa bú lúc 17h30 mà tới sáng mới chịu bú lại.chán làm sao...thấy con gầy ốm mình buốn ghê.

13. Roby

Roby Thành viên chính thức

14. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Giai đoạn từ 6-8 tháng tuổi bé nhà mình cũng lười ăn kinh khủng, cứ bữa ăn là lên gân và mím môi thật chặt. Nhưng sau đó bé ăn ngoan hơn hẳn, vì từ tháng thứ 9 mình cho bé ăn cháo, cũng có uống 1 lọ apeton (hôm đi tiêm phòng bác sĩ kê cho).

15. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho bé uống thử Enfamil xem sao, thuốc bổ này dành cho bé từ sơ sinh nhé.

16. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Ui cứ nhắc chuyện ăn dặm mình lại phát sợ, bé nhà mình trộm vía ăn tốt nhưng có bệnh nôn thành vòi ,cứ mỗi lần bé ăn xong đến miếng cuối cùng laị phun vòi ra sạch..bao giờ nấu cũng xúc ra 2 bát 1 bát đầu nôn sạch bát thứ 2 mới ngon lành..mà Every single day nha các mẹ ..từ hồi biết ăn dặm đến đi mẫu giáo là bé từ cầm cái bát sạch để sắp ói bé tự đưa lên miệng hứng có thương k,tới đúng gần 3 tuổi mới hết nôn ..Con cái gọi là ăn đc mà bố mẹ cũng mắng chửi phát khổ đấy...chả dám đẻ đứa nữa dù bé đã lớn vì sợ cảnh ăn dặm..hic

17. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Nhà mình mong đc tốn thế mà k được đây. Con nhà mình mà đã lười ăn thì chả chịu ăn gì sất, và cũng k dỗ ăn kèm miếng nọ miếng kia như con các mẹ. Tình trạng chán ăn này kéo dài khá lâu rồi. Đến bữa ăn của con thì cả nhà khủng hoảng.

18. ME GIA HUY

Thế hả mẹ nó?mà mua ở đâu vậy?
    ku tây nhà mình cứ đến bữa ăn là cả nhà nhu đánh vật ý,làm trò,hò hét các kiểu để bé ăn nhưng cũng chỉ được 1 vài thìa là bé lại uốn éo rồi giả vờ ho,khóc lóc để k phải ăn. Mà mỗi lần nấu bột cũng kỳ công lắm,thế mà con k ăn,buồn lắm :((

19. ME GIA HUY

Con mình cũng giống con bạn rồi,nhiều lúc bé đói nhung lại nhất định k chịu ăn. Thế mới lạ.Có hôm từ 11h trưa đến tận tối cũng k chịu ăn. Con mình cả nhà cũng phải xúm vào làm trò thì may ra mới ăn được 1 tí,nhưng cũng nhanh chán,mà mỗi bữa ăn kéo dài hơn 1 tiếng liền :((
    May mà lúc ngủ cu cậu cũng chịu bú chứ nếu k có mà cả ngày chẳng ăn j. Bây h lúc thức thì mình xúc thìa,còn ngủ thì cho bú bình.Còn ăn bột thì phải kiên trì,tận 45' mới hết bát bột.Mặc dù biết ăn lâu như thế bột mất hết chất dinh dưỡng nhưng vì con lười ăn nên đành phải thế :((

20. ME GIA HUY

Mình cũng cho sữa non vào sữa cho con,rồi mỗi bữa bột đều thay đổi một món cho con đỡ chán nhưng cu cậu vẫn biếng ăn lăm :((. Chiều nay mình thử cho sữa chua vào sữa cho con xem thế nào. Hi vọng là cu cậu chịu măm :p