Bố mẹ có thể thôi nói xấu nhau không?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi alex.2611, 22/2/2010.

1. alex.2611

alex.2611 Thành viên tập sự

Con năm nay 21 tuổi, có thể nói con đã lớn cũng có thể bảo con vẫn còn bé. Riêng con con công nhận có nhiều thứ một đứa bé như con biết nhiều lắm. Bắt đầu là từ khi nào nhỉ, năm con 2 tuổi. Ừ có lẽ là vậy. Nhà mình nghèo, lại nợ nần chồng chất. Thói quen tiêu tiền và cách nhìn nhận vấn đề của bố và mẹ khác nhau, kết quả của nó là những trận cãi nhau vì tiền và đôi lúc là đánh nhau. Con không biết lí do tại sao con nhớ mãi cái cảnh đó, bố cầm cưa dứ dứ vào mặt mẹ, mẹ bế con trên tay cầm cây búa cũng hung hăng múa may. Nó như một đoạn phim quay chậm về một phần kí ức của tuổi thơ con. Rồi con lên 4 nhà mình phải chuyển nhà vì cái nhà tập thể người ta đòi lại, cả nhà lao đao, dọn nhà đi lại mãi rồi cũng thôi. Năm con 5 tuổi may mắn mỉm cười khi có một gia đình tốt bụng cho bố mẹ gầy dựng cái nhà trên mảnh đất cạnh nhà mà họ không dùng. Có chỗ che mưa che nắng, bố mẹ đi làm có tiền trả dần nợ nhưng cái tuổi thơ con vẫn là một nỗi ám ảnh với những lần bố mẹ cãi nhau vì tiền bạc. Mẹ lôi cả dòng họ bên nội ra chửi, lăng mạ với những từ ngữ tồi tệ nhất. Bố chép miệng im lặng quay đi..... nhậu. Nhưng bố không chịu thua, mỗi khi rảnh rang là ngồi chê dòng họ ngoại không lo cho con cháu ăn học đàng hoàng, là bên ngoại nông cạn, là vân vân và vân vân
    Em gái con ra đời những tưởng sẽ thôi nhưng không nó vẫn tiếp diễn. Con đi học xa trở về nhà mong một lần ăn cơm chung một mâm nhưng mà.... điều đó xa vời quá. Bố mẹ giờ hai người hai nhà, ít cãi nhau hơn trước nhưng vẫn như trước thôi như nước với lửa
    Tết này con về thăm nhà mọi chuyện chẳng có gì thay đổi, con thật sự nản rồi. CHỉ thương em con ở nhà. Rồi nó cũng sẽ như con thôi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi alex.2611
    Đang tải...

2. Bee yêu

Bee yêu Guest

Mình nghĩ vợ chồng ko thể ko có những xích mích nhưng cái nhau để ấn tượng và ám ảnh cho con như thế này thì thật là những người vô tâm.
    Em hãy coi nó như 1 phần cuộc sống mà chấp nhận vậy, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh,
    Cố gắng quan tâm đến em gái và động viên em nhé.
    Chúc bạn nhiều niềm vui và may mắn trong cuộc sống.
    Cuộc sống cũng khá công bằng bạn ạ, mình thiệt cái này có thể sẽ may mắn diều gì khác.

3. bothangbom

bothangbom Thành viên tập sự

con cái đâu có quyền chọn cha mẹ

4. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Mình thì nghĩ chuyện vợ chồng cãi nhau không nên nói trước mặt con, đó cũng là 1 cách dạy con, không nên để con phải nghe những lời không hay.

5. pamaiutit

pamaiutit Thành viên chính thức

bố mẹ mình cũng hay cãi nhau lắm, nhưng chưa đến mức đánh nhau
    mỗi lần cãi nhau mẹ mình lại mang chuyện ngày xưa bị ông bà nội bắt nạt ra để chì chiết.
    nhiều khi đã khác nhau rùi thì khó mà can thiệt được gì. 3 anh em mình đều đứng về phía cả 2 để hòa giải và hiểu cho bố mẹ
    bạn nghĩ thoáng ra 1 chút, và hay sống vui vẻ để bố mẹ đều hạnh phúc, khi đó sẽ bớt cãi nhau đó

6. nguyenhax4

nguyenhax4 Thành viên chính thức

May mà bố mẹ mình chẳng bao giờ cãi nhau ý.Theo mình biết là vậy nhưng giờ mình với chông cứ luc đục làm sao ý.Không biết có phải mới cưới thì như vậy ko nữa.Có bố mẹ nào chia sẻ với ạ

7. Me_cuBi

Me_cuBi Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ rằng bố mẹ ko nên cãi nhau trước mặt con cái. Thời gian đầu chưa có con thì mình và chồng hay cãi nhau, nhưng ko cho bố mẹ chồng biết, trước mặt bố mẹ chồng vẫn cư sử bình thường, vì mình ở chung BMC, hồi đó chưa có con, mà chủ yếu là chồng đi chơi về khuya, ít quan tâm vợ, giờ có con rồi, hết cãi nhau. ko biết sau này có cãi nhau ko nữa ? hic

8. Duc Viet

Duc Viet Thành viên đạt chuẩn

Vợ chồng cãi nhau là chuyện bình thường,có yêu thương thì mới có cãi nhau,giống như mâu thuẫn biện chứng vậy.

9. 3hoa

3hoa Banned

Vợ chồng cãi nhau cũng là bình thường những đừng cái nhau trước mặt con cái chứ :confused:

tonhan thích bài này.
  10. beyeu09

beyeu09 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Bố mẹ có thể thôi nói xấu nhau không?

Hic. Tuổi thơ của mình cũng lớn lên trong cảnh bố mẹ canh chẳng lành, cơm chẳng ngọt như vậy. Ngay từ khi còn bé xíu mình đã phải chứng kiến cảnh bố mẹ cãi vã rồi chén bát lao vù vù ra sân. Mình sợ lắm, sợ đến tận bây giờ khi nghĩ lại những ngày đó... Đúng là làm cha mẹ, không nên cãi nhau trước mặt trẻ con, điều đó ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý của các em...khổ thân những đứa trẻ ấy....
    Mình rất hiểu tâm trạng của bạn nhưng hãy cố lên bạn nhé!
    Chúc bạn vui!

11. pham thanh

pham thanh Guest

Mình lớn len cũng thiếu thốn tình cảm của bố, bố đi làm xa nhà rất ít vê, nhiều luc thấy bạn bè cũng tủi. NHung mỗi ngừoi mỗi hoàn cảnh mà, hãy cố gắng sông cho tật tốt bạn nhé.

12. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Thích câu nói này. Đúng là như vậy. Nên chúng ta chỉ biết cố gắng.

13. Me_pheo

Me_pheo Thành viên chính thức

Đúng là vợ chồng cãi nhau là chuyện bình thường, không tránh khỏi và cũng chẳng vợ chồng nào muốn cãi nhau trước mặt con, nhưng thực tế là nhiều người rất nóng tính và thiếu kiềm chế nên không nhịn được, thế nên mới có chuyện.

14. phuonghama1

phuonghama1 Banned

vợ chồng cãi nhau là không tránh khỏi nhưng đừng nên cho trẻ con nhìn thấy nghe thấy những gì mà bố mẹ lăng mạ nhau, sẽ không tốt cho trẻ đâu

15. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Thông cảm và chia sẻ cùng em. Có thể tuổi thơ của em trôi qua không êm đềm. Nghe trăn trở "Bố mẹ ơi đừng cãi nhau nữa" của em thấy thương em quá.

Cố gắng lên em nhé

phuonghama1 thích bài này.
  16. mekunkon

mekunkon Guest

ui bố mẹ e chả thấy hợp nhau tý nào. Trước cãi nhau suốt thui, cãi nhau, đánh nhau huhu. Và công nhận 1 điều là có ảnh hưởng tới con cái, cụ thể là nó có ảnh hưởng rất lớn tới em. Mỗi 1 lần như vậy, e chỉ biết nằm 1 chỗ mà khóc 1 cách lặng thầm, chảai biết. hay buồn và hay tủi thân. Giờ thì ít cãi nhau hơn, chắc thấy con cái lớn hết rùi nên cũng fai giữ ý. E là e xác định sau nè có cãi nhau thế nào thì cãi, cấm có cãi nhau trước mặt con. Hoặc ko thì Chịu nhịn 1 tý cho gia đình nó êm ấm ^^

17. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

chia se voi tam trang cua nhan vat trong bai viet, thuong bo me cai va danh nhau dung tuong con cai ko biet gi, no hoan toan an tuong.

18. mn1122

mn1122 Thành viên mới

Điều này ko tốt cho con trẻ tí nào...

19. MilkCake

MilkCake Thành viên tập sự

Bao nhiu năm vậy rồi mà BỐ Mẹ em vẫn thế thì chẳng mong gi bay giờ cả 2 người thay đổi, chia sẻ cùng em vậy.

20. beckyphannguyen

beckyphannguyen Thành viên đạt chuẩn

Mình cãi nhau chẳng cho ai biết cả, 2vc giải quết thôi, ai đời lại đem ra noi trc mặt con thế