Có nên nấu 1 bữa cho bé ăn cả ngày?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hoangoclan82, 26/2/2010.

1. hoangoclan82

hoangoclan82 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em được 13 tháng, trộm vía nhanh nhẹn, cũng biết nhiều, chiều cao đủ chuẩn nhưng còi dí. Ông bà bảo em không biết nuôi con. Hic. Từ hồi cháu ăn bột, em nấu ngày 3 bữa là 3 vị thực phẩm khác nhau, có lúc con ăn hết, có lúc không. Ông bà nội bảo sao cứ phải cho nó ăn lắm món thế, ông bà chỉ cần nấu một nồi buổi sáng rồi xay cho ăn cả ngày (áp dụng chế độ này cho con nhà chị gái chồng em, xay nhuyễn tất, ăn cháo xay đến 3 tuổi, và giờ 6 tuổi thì nhai chậm kinh khủng, 1-2 tiếng xong 1 bữa cơm). Em không đồng ý quan điểm của ông bà, ông bà bảo, kệ mày. Hic.
    Không biết các mẹ chăm các bé thế nào, em làm thế có sai không? Em thấy bé nhà em còi thật nhưng da dẻ, chân tay hồng hào, nghịch suốt ngày, bò cầu thang từ tầng 1 lên tầng 4 vèo vèo ấy. Nhưng ông bà nội nói nhiều chuyện con còi quá nên em cũng không AQ được nữa.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangoclan82
    Đang tải...

2. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Bạn ơi, theo mình thì bạn làm đúng đấy. Cứ thử nghĩ mình mà 1 ngày 3 bữa ănn đúng 1 món như vậy sao mà ăn nổi, huống gì là con nít?? Kệ, ai nó gì thì nói, con nít đâu cần mập, miễn là nó lanh lợi, khỏe mạnh, thông minh là đủ rồi. Chính mình cũng nấu ngày 3 bữa thay đổi cho con, bận ơi là bận nhưng mình biết con được ăn uống tốt là minh vui rồi. Chúc bạn luôn vui vẻ, đừng để ý đến người ta nói gì.

3. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Ôi ! Đến người lớn mà 1 ngày 3 bữa như nhau còn chả nuốt nổi chứ nói gì đến trẻ con .Nhiều khi ông bà bảo thủ thế đấy ,cứ nuôi con mình như cái thời cách đây vài chục năm ông bà nuôi con ông bà xong bảo đấy tao nuôi thế mà giờ nó vẫn cao to đep zai đấy thôi :D .
    Cho nên , con mình là mình phải tự quyết :D chứ để cho ông bà là không xong .Nhà tớ cứ buổi sáng tớ dậy nấu 1 nồi cháo trắng ,thức ăn tớ làm sẵn 3 món riêng để vào 3 cái hộp nhỏ rồi cho vào tủ .Đến bữa ông bà chỉ phải cho thức ăn ra rồi pha với cháo nên chả cằn nhằn được .Mà thực ra ông bà cũng chỉ cho ăn ngày có 1 bữa vì bữa sáng và bữa tối mẹ tự cho ăn .Chỉ nhờ ông bà bữa trưa nên nhỡ ông bà có k theo lời mình thì cũng no vấn đề :D

4. Nhà em cũng làm y hệt mẹ Sóc, trẻ con cần ăn đa dạng TĂ chứ cứ ngày 3 bữa như nhau đến mình còn ứ cả cổ huống gì trẻ con. Mà bé 13 tháng là ăn cháo tốt còn gì, sao phải xay nhuyễn hết cả. Làm vậy thứ nhất là mất chất xơ, thứ hai là lâu dần bé sẽ mất phản xạ nhai. Con nhà chị họ em, cho ăn cháo đến hơn 3 tuổi giờ nhai mãi ko xong miếng cơm mà lại rất hay oẹ

5. hoangoclan82

hoangoclan82 Thành viên sắp chính thức

Trộm vía bé nhà mình nhai tốt, gì cũng ăn, gặm nhấm suốt ngày. Cơm, bún, mì, bánh đa, các loại hoa quả bánh kẹo chén tất. Mình cũng băm nhỏ thức ăn, cho vào hộp, nấu cháo trắng sẵn rồi đến bữa mang thức ăn ra nấu.
    Đúng là xay thì nhàn lắm, chứ băm băm chặt chặt thì lâu, nhưng mình cũng nghĩ bé chỉ có vài tháng nữa để ăn cháo, rồi chuyển dần sang cơm thôi.
    Mà hôm qua mình nấu ngao cho bé thế này: ngao luộc, lấy nhân, bỏ ruột, băm nhỏ xào với hành cho thơm. Khi nấu thì cho vào cùng cháo, cà chua, rau răm. BC mình bảo làm thế còn gì là chất vì đun nấu nhiều. Đồi với các loại đồ tanh như cá, tôm, ngao, trai, lươn mình đều làm thế cả, nhưng cứ bị ông bà nói. Không biết các mẹ chế biến thức ăn cho con thế nào, có đun nấu nhiều lần thế không?

6. Đối với các đồ tanh như lươn, cá, trai thì em cũng phi hành rồi xào nước mắm cho săn thơm lên, đun cháo với rau băm gần chín thì mới cho TĂ vào. Nhưng ngao, sò huyết và tôm là những đồ rất nhanh chín và chế biến nhiệt nhiều sẽ mất ngọt nên em chỉ trần qua/luộc chín tới với nước sôi (ngao, sò huyết thì bỏ sạch ruột) rồi băm và cho vào cháo luôn chứ ko xào nữa (ngao, tôm thì em hay cho phomai vào quấy cùng)

P/S: lúc luộc trai, ngao hoặc sò các loại thì em toàn đứng canh xem con nào vừa hé miệng là vớt ra xử lí luôn, vì mấy thứ này đun lâu nó ra hết nước, co lại bé tí, ăn sẽ ko ngọt mà lại bị dai.

Last edited by a moderator: 26/2/2010