Thông tin: Sữa bò tươi: Khi nào và làm thế nào bắt đầu cho bé.

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi AngelRose, 27/2/2010.

1. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Chào các mẹ.
    Mình xin tạm dịch bài viết về sữa bò tươi được đăng trên web babycenter.com để các mẹ tham khảo, mong phần nào giải đáp được những thắc mắc của các mẹ về việc cho bé dùng sữa bò tươi. Có thể ngữ pháp hoặc cách dùng từ của mình không chuẩn lắm, mong các mẹ thông cảm bỏ qua cho.

* Tại sao các chuyên gia dinh dưỡng khuyên nên đợi đến khi bé đủ 12 tháng mới bắt đầu cho bé uống sữa bò tươi?

Có nhiều lý do để trì hoãn việc giới thiệu sữa bò tươi cho bé cho đến khi bé được 1 tuổi. Điều quan trọng nhất là do hệ thống tiêu hóa của bé chưa thể tiêu hóa được chất đạm (protein) trong sữa bò tươi. Sữa bò tươi còn có hàm lượng muối (sodium), potassium, và chloride, những chất này có thể làm cho thận của bé hoạt động vất vả hơn.

Ngay cả có thể cơ thể bé có thể xử lý được, sữa bò tươi cũng không có đầy đủ sinh tố (vitamin) và vi lượng (mineral) (đặc biệt là Vitamin E, kẽm, và sắt) mà bé cần cho sự phát triển của bé trong năm đầu tiên. Cho bé sữa bò tươi thậm chí còn có thể gây ra thiếu hụt sắt và chảy máu bên trong; nó còn có thể tăng phản ứng dị ứng của bé.

Nhưng một khi hệ thống tiêu hóa của bé đã sẵn sàng để tiêu hóa sữa bò tươi, thì sữa lại là nguồn thực phẩm hết sức cần thiết. Nó giàu nguồn calcium, phosphorus, vitamin A, xây dựng xương và răng của bé, đồng thời còn giúp cơ thể bé điều chỉnh sự đông máu và điều khiển bắp thịt. Hầu hết các loại sữa thường được bổ sung thêm Vitamin D để giúp cơ thể dễ hấp thụ Calcium mà nó cần.

Sữa còn là nguồn cung cấp chất đạm cho sự lớn lên, cũng như carbohydrates cho bé năng lượng để hoạt động cả ngày. Và nếu bé của bạn có đầy đủ Calcium, bé sẽ đỡ lo về áp huyết cao, đột quỵ, ung thư ruột già sau này.

* Bé không thích uống sữa, làm sao đây??

Một số bé sẽ rất thích sữa ngay từ lần thử đầu tiên. Nhưng vì sữa có cấu tạo, mùi vị, ngay cả nhiệt độ khác với sữa mẹ hoặc sữa bột, một số bé sẽ do dự. Nếu đó là trường hợp của con bạn, bạn nên thử trộn sữa bò tươi với sữa mẹ (hoặc sữa bột) - ví dụ ngày đầu tiên 1 phần sữa tươi và 3 phần sữa bé thường uống, sau đó tăng tỉ lệ sữa tươi lên dần dần cho đế khi bé hoàn toàn uống được sữa tươi.

Bạn cũng có thể cho bé thử chỉ một vài muỗng một lần, cho đến khi bé hỏi xin thêm, hoặc trộn sữa với bột. Và bạn hãy nhớ là dù bé có thể tự uống sữa bò tươi không có nghĩa là bạn cần phải dừng cho bé bú. Nên nhớ là sữa mẹ bây giờ không phải là nguồn dinh dưỡng chính cho bé. Bé lớn lên và bé cần thêm.

* Con tôi nên uống bao nhiêu sữa??

Bé từ 1-2 tuổi nên uống 16-24oz (1oz ~ 15ml) sữa mỗi ngày. Nếu bé uống nhiều hơn 2-3 ly sữa mỗi ngày, bé sẽ không còn chỗ để ăn những thứ cần thiết khác (bé cần nhiều thức ăn giàu chất sắt, và thịt chẳng hạn, vì sữa không có chứa sắt). Vì vậy nếu bé khát nước, hãy tập cho bé thói quen uống nước.

* Tôi có thể cho bé sữa không béo hoặc ít béo không??

Hầu hết trường hợp: chưa vì lúc này bé cần nhiều chất béo hơn và calo cho sự lớn lên và phát triển. Thực tế là, cho bé dưới 2 tuổi, chất béo nên chiếm đến 1/2 trong tổng số calo mà bé ăn trong ngày. Một khi bé đến 2 tuổi - và không có vấn đề gì với sự phát triển của bé - bạn có thể quyết định chuyển sang sữa ít béo hoặc không béo.

Trường hợp ngoại lệ: nếu bạn là người béo phì, hoặc gia đình có truyền thống béo phì, cholesterol cao, bệnh tim mạch, bác sĩ sẽ khuyên nên cho bé bắt đầu với sữa giảm béo.

* Nếu bé thử và không thích sữa??

Bạn có thể dùng sữa sô-cô-la (thêm đường trong chế độ dinh dưỡng của bé) nó có cùng số lượng calcium và khoáng chất như sữa tươi thường. Ngoài ra bạn có thể thêm một tí bột hương liệu vào sữa cho bé thử. Có nhiều loại bột hương vị (chẳng hạn Ovaltine) còn có thêm Vitamin và khoáng chất.

Ngoài ra còn có nhiều cách thêm sữa vào thức ăn cho bé: pudding, nước ép trái cây pha sữa, nấu súp với sữa thay vì nấu với nước lã.

* Nếu bé vẫn không chịu uống sữa thì sao??

Nếu bé vẫn không chịu uống sữa hoạc bé dị ứng với sữa, bạn vẫn cần đảm bảo bé có đầy đủ calories, protein, calcium, vitamin D, và những vitamin và khoáng chất cần thiết khác. Bác sĩ và chuyên gia dinh dưỡng của bạn sẽ hướng dẫn thêm.

Một số thực phẩm bạn có thể dùng: rau cải có lá màu xanh đậm, bông cải xanh, giá, đậu hủ, nước trái cây bổ sung Calcium. Tuy nhiên những thức ăn này không chứa đầy đủ những vitamin tìm thấy trong sữa. Chẳng hạn chúng không chứa Vitamin D, vì vậy bạn nên cho con uống thêm thuốc đa sinh tố, loại có 100% Vitamin D.

Sữa đậu nành có thể thay thế sữa bò tươi. Bạn nhớ kiểm tra ở bao bì xem chúng có được bổ sung Vitamin A, D, và Calcium.

Da-ua cũng là lựa chọn tốt, cả cho những trẻ không chịu được sữa. Nó có cùng hàm lượng protein và calcium như sữa, nhưng lượng đường sữa (lactose) trong da-ua ít hơn, nên những người không chịu được đường sữa vẫn chịu được da-ua. (Bạn nên nhớ là không chịu được đường sữa và dị ứng với protein trong sữa là 2 vấn đề khác nhau). Da-ua còn chứa vi khuẩn giúp tiêu hóa tốt.

* Con tôi có thể bị dị ứng sữa không??

Những dấu hiệu chính cho thấy bé bị dị ứng với sữa bò tươi là: đi phân có máu, tiêu chảy, ói mửa. Ngoài ra bé có thể nổi ngứa, nổi mụt đỏ xung quanh miệng và cằm, nghẹt mũi, chảy nước mũi, ho, khó thở, là những triệu chứng dị ứng. Bạn nên đưa bé đến bác sĩ nếu bé có những triệu chứng trên.

Nếu bé dị ứng với sữa, bạn cần tránh cho bé ăn phô mai, sữa đặc có đường, kem, da-ua, bơ làm từ sữa, sữa cà phê, hương vị sữa.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi AngelRose
    Đang tải...

2. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

con mình đc 16 tháng,mình cho uống 240ml sữa bò tuơi vào buổi sáng.Bé rất thích nhưng thấy phân lỏng hơn khi uống sữa bột nên mình ngưng k cho uống nữa. Mẹ nào cho con uống thì chia sẽ kinh nghiệm nhé.Mình rất muống cho con uống vì mình k tin sữa bột.

3. Bé nhà em một ngày uống 3 bữa sữa, đúng 18 tháng thì em cho bé uống sữa tươi (MC ko đường), mới đầu em cho bé uống 2 bữa sữa tươi vào ban ngày, tối đến thì vẫn uống sữa công thức (vì sợ tối nếu bụng dạ bé có vấn đề thì khó xoay xở hơn ban ngày). Vừa cho bé uống vừa nghe ngóng được khoảng 1 tuần thì em chuyển hẳn sang cho bé uống sữa tươi cả 3 bữa, bé cũng có vẻ thích ăn xong cứ cầm bình liếm láp mãi. Qua theo dõi thì em thấy sau 1 tháng, trộm vía bé tăng cân nhiều hơn so với hồi uống sữa công thức và khoẻ mạnh phát triển bình thường. Nên từ đó đến giờ em cho bé uống sữa tươi, lâu lâu lại thử đổi sang loại sữa khác cho bé dễ thích nghi

4. AngelRose

Theo mình thì bạn lúc bắt đầu bạn nên chó bé uống một ít thôi, để xem bé tiêu hóa như thế nào, một khi cơ thể bé đã quen với sữa tươi thì bạn hãy tăng dần lượng sữa lên. Lúc trước chính mình cũng không uống được sữa tươi (cứ uống là bị tiêu chảy), nhưng lúc có mang con bé thì mình không ăn uống gì được, mình đành phải tập uống sữa tươi, mỗi ngày một ít, bây giờ mình uống sữa tươi không bị sao cả. Trừ khi bé bị dị ứng với protein trong sữa (như bài mình dịch ở trên), còn không thì bạn cứ cho bé uống để cơ thể bé quen dần. Chúc bạn và bé luôn vui, khỏe nhé. Mến.

5. Mẹ Mít 1509

Mẹ Mít 1509 Thành viên sắp chính thức

Trộm vía, bé nhà bạn nhìn thích quá.
    Mình cũng sẽ thử cho con xem.
    Loại ko đường có dễ uống ko
    Mình thấy loại có đường ngọt quá, ko thơm mùi sữa tươi

6. Cám ơn chị! Theo cảm nhận của em thì sữa ko đường thơm thơm ngậy ngậy rất dễ uống chứ sữa ngọt uống đến khé cả cổ vì ngọt quá, làm mất hết vị của sữa (người lớn mình uống lạnh thì ngon lắm nhưng trẻ uống thì phải rót ra bình rồi ngâm sữa vào nước nóng cho âm ấm).
    Trộm vía bé nhà em cũng ko thích uống sữa có đường, hôm nào hết sữa đành mua tạm sữa có đường là cu cậu uống chậm hẳn

7. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Mẹ này giống em nhỉ, lúc có mang em cũng chỉ uống đc 4 hộp enfa còn lại là xơi sữa tươi hết, em còn ăn ốc rùi ăn đủ thứ linh tinh, may quá k sao. Em cũng muốn cho con em uống sữa lắm nhưng nó chả chịu uống sữa gì cả, chán ghê, k bít làm cách nào đây.

8. AngelRose

Hì hì, lúc mình có bầu, thèm ăn ốc lắm mà đâu có mà ăn :(, còn mấy thứ thường ngày thích ăn thì lúc đó không ăn được. Bạn thử xay nước trái cây có trộn sữa, hoặc trộn thêm mùi ca cao vào xem bé có thích không (à, mà bé của bạn được bao nhiêu tháng?) Bé không thích sữa thì bạn có thể cho bé thêm da-ua hoặc phô mai.

9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Bài viết rất hay, đúng cái mình đang cần

bé mình 15m rồi, cũng đang định một hôm nào đó cho thử uống sữa tươi

xin hỏi các sis là đang cho con dùng sữa tươi của hãng nào thế à,

10. nini

nini Thành viên mới

Chào các mẹ!
    Mình cũng dự định cho bé Ni sang dùng sữa tươi, nhưng thấy nhiều loại quá không biết dùng loại nào:confused:. Nhờ các mẹ tư vấn giúp.
    Sữa Pauls của Úc cho bé uống được không vậy? Bé nhà mình được 10 tháng rồi

11. Bongcuame

Bongcuame Bắt đầu nổi tiếng

Con mình được 2,5tuổi rồi, uống sữa bột hoài chẳng lên cân tí nào, nuôi con mà mẹ sốt ruột nên mình chuyển sang cho con uống sữa tươi Table Cape......trộm viá con mình rất thích uống sữa này, mỗi lần con mình uống là từ 1 đến 3 bình sữa đấy.....tháng vừa rồi lên được 1kg, ba mẹ mừng ghê luôn. Mẹ nào mua sữa này cho con uống, mua loaị hộp chữ màu đỏ nhé.