Cần giúp: Bé ốm mọc răng, lười ăn kinh khủng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Caramen09, 27/2/2010.

1. Caramen09

Caramen09 Thành viên chính thức

Bố mẹ nào tư vấn cho em với, bé nhà em đc gần 1 tuổi, 12/3 tròn 1 tuổi, lúc 9 tháng cân đc 9,5kg, bây giờ cân k dc 10kg, mọc được 4 răng rồi, đợt vừa rồi, bé mọc răng nên ốm, sau khỏi ốm dậy thì lười ăn lắm ép ăn là mơi, chỉ nhìn thấy đĩa bột thôi là đã khóc hét lên rồi, mà lại k chịu uống sữa bột nữa, chỉ uống sữa tươi mộc châu loại có đường thôi ,( có nên cho uóng loại có đường ko ạ ).Nên cho bé uống sữ tươi loại nào ?
    Ngày trước thì bé ăn giỏi lắm, 1 loáng là hết 1 đĩa vũng bột à. mà ăn là nuốt luôn, k nhai, k ngậm gì hết. Bây giờ thì chán, lười ăn phát bực người lên.
    Mọi người tư vấn cho em, nên cho bé ăn - uống bổ sung gì để bé ăn trở lại đc ạ, em có đọc 1 vài cm của các bố mẹ, cho bé uống B1, có đựoc ko ạ.
    E có nên cho bé đi khám bác sĩ ko ạ.
    Lúc ngủ bé hay trở mình cựa quậy, nằm ko thẳng người, đầu cứ uốn éo lắm ạ ( bên WTT có người nói như thế là thiếu canxi) như thế có đúng hay ko ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Caramen09
    Đang tải...

2. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Nếu bạn quá lo lắng thì nên đưa bé đi khám bác sĩ chứ đừng tự cho bé uống thuốc (kể cả thuốc bổ), vì cơ thể của mỗi bé một khác, ngay cả người lớn cũng vậy, người chịu được thuốc này, người thì không. Còn về việc bé chán ăn thì có thể do bé mọc răng, hay sắp mọc răng, người bé khó chịu, không muốn ăn, bạn đừng ép bé quá mà hãy cứ cho bé những gì bé thích (ví dụ bé thích sữ tươi thì cứ cho bé sữa tươi). Lúc người bé không khỏe thì có cố ép, bé có ăn cũng khó tiêu hóa. Càng lớn thì bé sẽ tăng cân chậm đi (do bé hoạt động nhiều), miễn sao bé vẫn vui chơi là được.
    Nếu bạn lo bé bị thiếu Calcium, bạn hãy đưa bé đến bác sĩ hay TT dinh dưỡng để được khám cho chắc chắn nhé. Chúc gia đình bạn luôn vui và sớm giải tỏa được những lo lắng của bạn.