nên dùng loại phô mai nào, xin các mẹ ít kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me Hoang Anh, 1/3/2010.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. me Hoang Anh

me Hoang Anh

bé nhà mình 6 tháng rồi, mình muốn cho bé ăn thêm phô mai vì thấy bảo phô mai có nhiều canxi, nhưng mình k biết ở lứa tuổi này thì dùng phô mai nào là thik hợp, dung phô mai con bò cười được k, mình thấy bảo cho cả phô mai vào bột của bé cũng được,xin các mẹ giàu kinh nghiẹm chia sẻ cho mình với, cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me Hoang Anh
    Đang tải...

2. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

Mình mua phomai Kiri của Pháp thì phải, 35k/hộp 6 viên. Bé nhà mình 3 tuổi rồi nên ăn cả viên luôn hoặc trộn vào cháo.
    bạn có thể dùng loại Belcube (k nhớ viết có đúng k nữa), cũng có hình bò cười bên ngoài, viên nhỏ xíu xinh xinh bé nhà bạn dùng là vừa. Mới cả bé có 6th thì dùng ít thôi k bé k tiêu hóa nổi. Loại này có nhiều vị, nhưng mới đầu cứ dùng loại original màu xanh biển cho dễ ăn.
    Mình hay mua ở số 1 Ngõ Trạm nhà Meyeuconnhat. Hàng có nhiều loại, giá cả phải chăng.
    Loại bò cười cũng đc nhưng mình thử thấy k ngậy bằng Kiri.

3. me Hoang Anh

me Hoang Anh

số 1 ngõ trạm là cửa hàng hả bạn, mà loại Kiri đấy thì 6 tháng cũng đùng đượ nhỉ

4. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Nếu mua phô mai cho bé thì bạn nên đọc kỹ thành phần xem nó có phải làm từ sữa chín và là sữa nguyên kem không vì có nhiều loại phô mai họ làm từ sữa sống, có loại thì họ làm từ sữa giảm béo hoặc không béo. Bạn có thể trộn phô mai vào bột (lúc bột nóng để phô mai chảy ra), lần đầu bạn trộn một ít thử xem bé có thích không, và cũng xem bé tiêu hóa như thế nào. Mình không biết ở VN có loại phô mai nào nên mình không giới thiệu cụ thể cho bạn được.
    Bạn cũng có thể cho bé ăn thêm da-ua, vừa có thêm Calcium, vừa gây men đường ruột giúp bé tiêu hóa tốt.

Sửa lần cuối: 1/3/2010
  5. Bé nhà em từ khi bắt đầu ăn bột cũng dùng phomai bò cười cho vào bột và cháo (lúc chuẩn bị bắc xuống), thấy bột và cháo cũng khá thơm ngon và ngậy. Tuy nhiên vì bé mới 6 tháng thì mẹ nó chỉ nên cho bé ăn ít thôi. Ví dụ như 1 miếng đó có thể chia làm 3-4 bữa, sau tăng dần theo độ tuổi của bé.
    Mẹ nó cũng nên xen kẽ, 1 bữa ăn cháo với phomai , 1 bữa ăn với dầu thì tốt hơn. Đến khi bé qua 1 tuổi rồi thì có thể cho bé chén trực tiếp luôn

6. nancy2008

nancy2008 Thành viên chính thức

Hình như phô mai thuộc nhóm sữa, khác nhóm với dầu ăn mà. Tớ vẫn cho cả 2 vào cháo

7. Gaubong

Cả đoạn phố Ngõ Trạm chỉ có 1 hàng bán phomat và váng sữa các loại thôi, dễ tìm lắm. Thực sự mình cũng k rõ là loại đấy dùng cho bé bao nhiêu tuổi. Nhưng con mình khoảng 6th thì mình dùng loại Belcube, viên nhỏ bằng viên xúc xắc thôi, 1 ngày chỉ ăn 1 viên đó thôi (mà cách ngày mới ăn nhé), nếu k các bé cũng k hấp thụ đc. Ngoài 1 tuôi hãy cho bé ăn ngày 1 viên bạn ah.

8. Đương nhiên là dầu ăn và sữa khác nhóm với nhau rồi!
    Chất béo trong dầu ăn có nguồn gốc từ thực vật, còn chất béo trong pho mai có nguồn gốc từ động vật hay nói đúng ra là từ sữa, thế chẳng lẽ mẹ nó nghĩ là trong sữa ko có chất béo à? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Theo em thì cũng có thể cho cả 2 loại cùng lúc nhưng liều lượng 2 loại cộng lại nên vừa đủ cho nhu cầu chất béo trong một ngày của bé thôi. Tuy nhiên em vẫn nghĩ, thay vì cả 2 bữa trong ngày của bé đều cùng lúc có cả 2 chất béo đó thì tại sao ta ko cho bé ăn bữa nọ bữa kia, vừa giúp bé thay đổi khẩu vị, vừa giúp bé phân biệt và nhận biết được hương vị của mỗi loại.

9. me Hoang Anh

me Hoang Anh

ôi, lại còn thế này nữa cơ ah, nhưng loại cho tre thì chắc phải là sữa chín chứ nhỉ, dưng mà chắc sữa chín thì k tốt nhiều như sữa sống mẹ nó nhỉ

10. me Hoang Anh

me Hoang Anh

cảm ơn mẹ gấu bông nhiều nhé ;))

11. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Cũng chưa chắc tất cả phô mai cho trẻ đầu làm từ sữa chín đâu bạn (vì còn tùy trẻ bao lớn, nếu trẻ hơn 1 tuổi và có thể uống sữa tươi mà không có vấn đề gì thì cháu ăn phô mai nào cũng được. Nhưng với các bé còn nhỏ, hệ thống tiêu hóa của bé vẫn chưa hoàn thiện thì không nên cho bé dùng sữa sống. Khi người ta đun sữa ở nhiệt độ cao (Pasteurized) một phần là để diệt vi khuẩn, một phần để bẻ gãy protein trong sữa, nên dễ tiêu hóa hơn.

12. me Hoang Anh

me Hoang Anh

em đã mua phô mai belcube cho bé nhà em rồi, nhưng tình hình là em thấy nếu chỉ nấu bột gạo rồi cho phô mai vào thôi thì chả thấy ngon tẹo nào, bé nhà em k thik, các mẹ có cách chế biến nào khác k vậy

13. Ồ ko mẹ nó ơi, mẹ nó cứ nấu cháo cùng với rau và TĂ các loại như bình thường đi, khi nào bắc cháo xuống thì mẹ nó mới cho phomai vào quấy đều (giống như dầu ăn ấy). Bữa nào ăn dầu thì thôi phomai mà ăn phomai thì thôi dầu

14. me Hoang Anh

me Hoang Anh

em lại tưởng phô mai thuộc nhóm thức ăn đạm chứ ạ

15. Là nhóm TĂ đạm, có nguồn gốc động vật, nói cách khác là từ sữa và trong sữa thì có chứa chất béo mẹ nó à

16. me Hoang Anh

me Hoang Anh

em định nâu bôt, cho lòng đỏ trứng gà và cho phô mai, cả ít rau nữa, như thế thì có sợ nh chất quá k nhỉ

17. Gaubong

bạn ơi, bé dưới 1 tuổi, 1 ngày chỉ ăn nửa lòng đỏ thôi nhé. Lần trc con mình rối loạn tiêu hóa vì ăn nhiều chất quá nên bác sĩ dặn thế.

18. BabyKissVN

BabyKissVN Thành viên chính thức

Ðề: nên dùng loại phô mai nào, xin các mẹ ít kinh nghiệm

Bạn ơi có phômai tươi loại vỉ đấy ,bạn ra cửa hàng bán hỏi thử , 1 túi lưới khoảng 8-10 vỉ , Mình toàn mua loại này cho bé ăn . Các cửa hàng bán sữa ,thực phẩm cho bé đều có . Mình cho bé ăn lúc 6 tháng luôn .

19. mebehant

mebehant

Tớ thấy phomai bò cười mặn quá, hồi nhỏ tớ cho thỏ nhà tớ ăn loại viên vuông nhỏ xíu Belcube, có thể trộn với cháo hoặc bột cũng ngon lắm đó bạn.

20. Misu_mimi

Misu_mimi Thành viên tích cực

b làm phomai cho con ăn đi, tự làm vừa vui mà lại đảm bảo, ko chất bảo quản.
    T toàn tự làm cho con dưng mà cũng để sẵn phomai con bò cười khi nào bận k làm đc, hoặc chưa có j cho con ăn cùng bột thì t cho 1 viên vào chén bột hì

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.