PDA

View Full Version : Sinh mổ 2 năm rồi, sinh tiếp lần 2 có được kg các mẹ ơi?

Mẹ Hạnh Minh
01-17-2008, 02:50 PM
Mình sinh mổ được 2 năm rồi . Theo bs khuyến cáo thì nên cách 5 năm mới sinh bé thứ 2, nhưng đó là trước kia, nếu ăn uống tốt thì k cần đợi đến 5 năm. Mình đang lo lỡ KH qua. Có mẹ nào sinh trước 5 năm kg share cho mình với. Thanks a lot!

MeCuMoc
01-17-2008, 03:27 PM
Mình sinh mổ được 2 năm rồi . Theo bs khuyến cáo thì nên cách 5 năm mới sinh bé thứ 2, nhưng đó là trước kia, nếu ăn uống tốt thì k cần đợi đến 5 năm. Mình đang lo lỡ KH qua. Có mẹ nào sinh trước 5 năm kg share cho mình với. Thanks a lot!

Ôi nhà tớ có 2 chị chồng, đứa thứ nhất cách đứa thứ 2 đúng 22 tháng, tớ thấy chẳng làm sao cả. Nói chung là cũng không cần thiết phải cách xa thế đâu. Tuy nhiên mỗi người một cơ địa, nếu có ý định bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ, còn tùy vào tình trạng sức khỏe nữa :)

Bong Uyên
01-17-2008, 06:16 PM
Không sao đâu bạn ạ

Mình sinh bé thứ nhất được 17 tháng thì có bầu bé thứ hai. Cả 2 bé đều sinh mổ. Bác sỹ cũng có dặn là không nên bồi dưỡng nhiều quá vì sợ con to, con không nên to quá 4kg. Vậy thôi

Nếu đã lỡ có bầu thì cũng không nên lo lắng quá nhé

Mẹ Hạnh Minh
01-21-2008, 09:42 AM
Cảm ơn các mẹ đa chia sẻ! Chậm rồi nhưng tớ vẫn chưa dám thử...

hoangnhi
01-21-2008, 09:47 AM
Có nhà tớ đây, con gái 19 tháng thì có bầu, bây giờ đang tuần thứ 13 tập 2 đậy

bexiuxinhtuoi
01-21-2008, 10:58 AM
Có tớ nữa nè, con 19 tháng đang có bầu 11 tuần đây. Mình cùng lập Hội để chia sẻ kinh nghiệm đi các mẹ ơi...

Tumy
01-21-2008, 02:55 PM
Xem trong topic này thì có khi tớ là ..dê nhất vì đứa đầu mới .....16 tháng đã có bầu đứa thứ hai . Cả 2 đứa đều mổ . Lúc có bầu đứa thú hai cũng sợ đến hỏi bác sĩ ( Bác sĩ Quý ở viện C đấy ) chú ấy cười ha hả ra bảo việc gì đâu mà sợ, chú ý bảo có bà còn đẻ mổ đến 4 đứa mà chả sao . Bây giờ đứa thứ hai của tớ cũng được 4 tuổi rưỡi rồi, cùng 1 công nuôi cả 2 đứa, hơi vất vả nhưng trộm vía hình như cảm giác 2 đứa cũng lớn nhanh . Mẹ nó nếu vẫn lo lắng thì cứ hỏi bác sĩ tư vấn cho nhưng chắc k vấn đề gì đâu . Chúc mẹ nó toại nguyên nhé .

Mẹ Hạnh Minh
01-21-2008, 03:18 PM
Hic hic, nghe qua tớ cũng thấy yên tâm, nhưng lần thứ 2 vác trống có đau không, Có mệt không mẹ nó? Và mổ lần sau có đau hơn lần trước không ? Có phải kiêng khem gì không ? Lần trước tớ cũng siêu âm của BS Quý - 49 Bát Đàn đấy, nhưng BS THái (viện C) mổ cho mẹ nó ạ

Bong & Bi
01-24-2008, 06:58 PM
Hic hic, nghe qua tớ cũng thấy yên tâm, nhưng lần thứ 2 vác trống có đau không, Có mệt không mẹ nó? Và mổ lần sau có đau hơn lần trước không ? Có phải kiêng khem gì không ? Lần trước tớ cũng siêu âm của BS Quý - 49 Bát Đàn đấy, nhưng BS THái (viện C) mổ cho mẹ nó ạ

Có tớ đây mẹ nó ạ. Con gái đầu mới đc 13 tháng mà đã có bầu lần 2. Mà tớ cũng sinh mổ nhé nhưng ko sao đâu, tất nhiên phải cẩn thận hơn. Lần đấy tớ cũng đến bs tư vấn mà nghe bs dọa ghê quá nhưng về cứ liều thế mà tớ cũng sinh mẹ tròn con vuông rồi đấy. Không lo đâu bạn nhé, để em bé phát triển khỏe mạnh.

but_chi_kim
01-25-2008, 03:21 PM
Em dại dột là nhát gan, chẳng dám liều, một phần vì kinh tế chẳng dư dả gì, một phần quan hệ vợ chồng kô được mặn mà cho lắm, rồi căng thẳng chuyện nhà chồng. Con được 18 tháng mà đã 2 lần đụng dao kéo....em có tội lớn quá.

MeBuomXinh
01-30-2008, 10:32 AM

Bầu lại được Mẹ Hạnh Minh ah :)Như mình sinh mổ sau 6 tháng bầu lại, mình quyết định để sinh. Hiện giờ mình đang chờ ngày để đón bé thứ 2 :)

Me_Bee
01-30-2008, 11:32 AM
Bầu lại được Mẹ Hạnh Minh ah :)Như mình sinh mổ sau 6 tháng bầu lại, mình quyết định để sinh. Hiện giờ mình đang chờ ngày để đón bé thứ 2 :)

Bà ơi, nhận ra tôi ko? Tôi cũng theo chân bà đây, sinh mổ,bé đầu đc hơn 10th thì lại bầu bé 2, bé 2 bây giờ đc 3th rồi, th8 sinh . Có mệt lắm ko bà ?

Mẹ Hồng An
01-30-2008, 11:37 AM
sinh vô tư các mẹ ah. em có chị bạn vừa sinh con tháng 3 ( sinh mổ cấp cứu) nhưng đứa bé ko sống được bà ấy rất buồn và đến Tháng 7 bà ấy lại có tiếp thế là để đẻ luôn cũng được 2.9kg đấy mà thai có 35 tuần thôi. BS bắt mổ đẻ luôn để lâu thai to sợ ảnh hưởng đến vết mổ mà . Chúc các mẹ HP với các con yêu .

MeBuomXinh
01-30-2008, 12:21 PM
Bà ơi, nhận ra tôi ko? Tôi cũng theo chân bà đây, sinh mổ,bé đầu đc hơn 10th thì lại bầu bé 2, bé 2 bây giờ đc 3th rồi, th8 sinh . Có mệt lắm ko bà ?

Nhận ra chứ, hôm nọ vừa qua cửa hàng mua cái khoác old navy cho con gái mà em bán hàng nhất định ko cho lấy màu xanh trong khi con tôi da hơi sôcôla mặc màu xanh là sáng sủa nhất, thế là đành lấy cái màu tím hồng rồi .

Tôi thì dự sinh 4-10/3/2008, còn hơn tháng nữa thôi:). Mệt thì mệt nhưng mọi người trong gđ cũng giúp đỡ trông bé chị nhiều lắm, tôi thấy vui vì mình quyết định đúng khi ko bỏ con, giờ hàng ngày thấy nó nhấp nhô trong bụng hay lắm . Bà thì sẽ vất vả hơn tôi đấy vì còn thêm kinh doanh ngoài công việc chính nữa nhưng nói chung khó khăn nào cũng sẽ vượt qua được thôi, đừng lo, cứ an tâm nhé .

me cua An
07-17-2008, 05:20 AM
cu yen tam di ,khong co gi dau minh day 3 lan sinh deu mo ca nhung hien gio van khoe manh ne!chi co moi lan mo thi dau thoi(de ma sao khong dau )

meo_nhim
08-12-2008, 06:54 PM
Thấy bà chị con dc 1 tuổi rưỡi đã lại có bầu, bác sĩ bảo không bỏ được vì thành tử cung của bà này mỏng. Mà trước đấy nửa năm lại chửa ngoài dạ con phải mổ rồi. Chả biết lúc 9 tháng thì sẽ thế nào nữa.

Brightmoon
09-01-2008, 03:29 PM
sinh vô tư các mẹ ah. em có chị bạn vừa sinh con tháng 3 ( sinh mổ cấp cứu) nhưng đứa bé ko sống được bà ấy rất buồn và đến Tháng 7 bà ấy lại có tiếp thế là để đẻ luôn cũng được 2.9kg đấy mà thai có 35 tuần thôi. BS bắt mổ đẻ luôn để lâu thai to sợ ảnh hưởng đến vết mổ mà . Chúc các mẹ HP với các con yêu .

Thế thì còn gì là sinh "vô tư" hả mẹ nó. Trường hợp đó, BS đã phải chỉ định sinh sớm (35 tuần) để bảo đảm an toàn cho 2 mẹ con còn gì. May mắn là vì bé cũng nặng ký, chứ nếu bé nhẹ ký hoặc sức khỏe không tốt mà sinh sớm thì chắc chắn không an toàn bằng sinh đủ ngày đủ tháng.

Đành rằng là trên thực tế có nhiều ca khoảng cách sinh mổ gần nhau mà vẫn không sao. Nhưng không vì thế mà các mẹ quá chủ quan, rồi cứ làm gì thì làm, thoải con gà mái :mrgreen: Tớ nghĩ là cẩn thận một chút vẫn hơn.

Brightmoon
09-01-2008, 03:36 PM
Muốn có thai sớm sau sinh mổ

Tháng 10-2007 tôi sinh em bé 4kg và phải sinh mổ. Hiện bé được 15 tháng tuổi. Tôi dự định sẽ mang thai. Xin hỏi:

1. Tôi sinh mổ như vậy nay tiếp tục mang thai có ảnh hưởng đến vết mổ lần trước không? Thời gian này tôi mang thai có an toàn không?

2. Lần đầu đã sinh mổ thì lần thứ 2 tôi có thể sinh thường được không, hay bắt buộc phải sinh mổ tiếp?

3. Tôi sinh cháu xong được 4 tháng thì đặt vòng, giờ nếu tháo vòng thì tỉ lệ có con có lâu không, vì tôi thấy nhiều người tháo vòng ra nhưng rất lâu vẫn chưa có em bé?

4. Cháu đầu của tôi là bé trai, vì vậy tôi rất muốn sinh một cháu gái. Xin hỏi có cách nào canh trứng rụng để có thể sinh được bé gái? Và nếu cần thì có thể đi khám bác sĩ ở đâu?
(THUY NGUYEN)

Trả lời của Phòng mạch Online:

Một phụ nữ sau khi mổ lấy thai khi có thai lại thường được gọi là có vết mổ cũ (VMC) và thuộc nhóm nguy cơ cao vì có nguy cơ bị nứt, vỡ tử cung cao hơn so với những thai phụ không có VMC.

Trên một người có VMC, nguy cơ nứt, vỡ tử cung sẽ gia tăng trong các trường hợp:

(1) Đường rạch tử cung để lấy thai nhi là đường dọc thân sẽ có nhiều nguy cơ bị nứt, vỡ tử cung trong thai kỳ hơn đường rạch ngang đoạn dưới tử cung.

Có hai loại đường rạch vào buồng tử cung: đường ngang đoạn dưới tử cung (chiếm đa số, 90%) và đường dọc thân tử cung (trong một số trường hợp khó như nhau tiền đạo, ngôi ngang, nhân xơ tử cung to đoạn thân eo).

(2) Thời gian từ lúc mổ tới khi có thai quá sớm (dưới 16 tháng)

(3) Số lần mổ lấy thai: mổ lấy thai trên hai lần nguy cơ nứt vỡ tử cung nhiều hơn một lần.

(4) Nhiễm trùng vết mổ

Do đó, đối với các thai phụ có VMC:

(1) Giữ giấy xuất viện lần mổ lấy thai và đem theo khi đi khám thai lần kế tiếp và khi sinh.

(2) Khám thai định kỳ để kịp thời phát hiện các nguy cơ nứt vỡ tử cung.

Trong trường hợp của chị:

- Đã mổ lấy thai lần 1 có thể vì con to (con 4kg)

- Đường mổ nhiều khả năng đường ngang đoạn dưới tử cung

- Thời gian mổ 15 tháng

Như vậy, chị có thể có thai lại nhưng không có nghĩa là hoàn toàn an toàn. Nguy cơ nứt vỡ vẫn có thể xảy ra với tỉ lệ thấp. Ngoài ra, trên người có VMC còn có các nguy cơ khác như nhau cài răng lược, nhau tiền đạo…

Chị có thể theo dõi sinh ngã âm đạo nếu:

- Ước lượng cân thai nhỏ hơn lần 1

- Thai lần 2 không có vấn đề bất thường

- Khung chậu kích thước bình thường

- Diễn tiến vào chuyển dạ không có dấu hiệu bất thường

- Thường trong các trường hợp này, trong giai đoạn sổ thai sẽ được giúp sinh bằng giác hút hay kìm để giảm bớt khả năng nứt vỡ tử cung.

Thường sau khi lấy vòng ra, khả năng có thai gần như bình thường. Tuy nhiên có một số trường hợp có tình trạng nhiễm trùng đường sinh dục khi đặt vòng thì có khả năng tai vòi bị tổn thương dễ có nguy cơ bị thai ngoài tử cung hay hiếm muộn. Chị cứ để có thai tự nhiên. Khi có dấu hiệu có thai nên đi khám sớm để loại trừ khả năng thai ngoài tử cung. Còn nếu sau một năm chưa có thai thì đi khám hiếm muộn.

Vấn đề canh con trai con gái không được phép của pháp luật.

ThS.BS NGUYỄN HỒNG HOA
(giảng viên bộ môn sản BV ĐH Y dược TP.HCM)
Nguồn: www.tuoitre.com.vn

Mẹ bé Tiệp
09-01-2008, 04:08 PM
E cũng sinh mổ nè , nhưng cũng vẫn sợ lắm ah. Chắc là khi nào bé Tiệp 3-4 tuổi sẽ cố gắng tìm một nàng công chúa nữa chứ bây h thì e vẫn chưa hoàn hồn sau vụ mổ đẻ. Nhưng e nghĩ tốt nhất là cứ để khoảng 3-4năm sau thi sinh tiếp bé thứ hai là an toàn nhất cho cả mẹ và bé ah. Thời buổi bây h để lâu wa e sợ "tịt " có phải ko các bác ui?

Mẹ bé Tiệp
09-01-2008, 04:25 PM

Bà này đừng có mà vớ vỉn xui dại người khác nhé.hjhj :D. Bà sinh mấy bé rùi mà có kinh nghiệm đi khuyên người khác đấy hả? Đùa tí thôi, nhưng mẹ nó thử đến bác sĩ tư vấn xem sao? Chúc mẹ nó mạnh khỏe...

huynhphuclinh
09-01-2008, 05:45 PM
Muốn có thai sớm sau sinh mổ

Tháng 10-2007 tôi sinh em bé 4kg và phải sinh mổ. Hiện bé được 15 tháng tuổi. Tôi dự định sẽ mang thai. Xin hỏi:

1. Tôi sinh mổ như vậy nay tiếp tục mang thai có ảnh hưởng đến vết mổ lần trước không? Thời gian này tôi mang thai có an toàn không?

.................................................. .............................

[I]ThS.BS NGUYỄN HỒNG HOA
(giảng viên bộ môn sản BV ĐH Y dược TP.HCM)
Nguồn: www.tuoitre.com.vn

Bé đầu nhà tôi cũng sinh mổ, giờ bé hơn 3 tuổi rồi. Mặc dù tôi chưa có ý định sinh tiếp nhưng nghe bà nói tôi lại thấy sợ mang bầu quá thôi.

Brightmoon
09-03-2008, 09:20 AM
Bé đầu nhà tôi cũng sinh mổ, giờ bé hơn 3 tuổi rồi. Mặc dù tôi chưa có ý định sinh tiếp nhưng nghe bà nói tôi lại thấy sợ mang bầu quá thôi.

Sao mà bà lo thế ??? Trong bài tôi post mẹ ấy sinh mổ và mới sinh xong được 15 tháng lại muốn có bầu tiếp. Còn con nhà bà tận hơn 3 tuổi rồi thì lo cái gì chứ. Đẻ đi thôi :D.

huynhphuclinh
09-03-2008, 09:34 AM
Sao mà bà lo thế ??? Trong bài tôi post mẹ ấy sinh mổ và mới sinh xong được 15 tháng lại muốn có bầu tiếp. Còn con nhà bà tận hơn 3 tuổi rồi thì lo cái gì chứ. Đẻ đi thôi :D.

Các bà ơi ! Có phải lần sau mổ , mổ đúng vết mổ lần trước không?.

Mẹ bé Tiệp
09-03-2008, 10:12 AM

Bé nhà bà hơn 3tuổi là đẻ Ok rùi. Vô tư mà đẻ thôi bà ah...:rolleyes:

Mẹ bé Tiệp
09-03-2008, 10:21 AM
Các bà ơi ! Có phải lần sau mổ , mổ đúng vết mổ lần trước không?.

ĐÚng rồi đấy mẹ nó ah. Ko nhẽ lại thêm 1 vết mổ ở bên cạnh nữa ah? Thế thì những người mổ đẻ như chúng mình xấu chết hihi...

Brightmoon
09-03-2008, 10:48 AM
ĐÚng rồi đấy mẹ nó ah. Ko nhẽ lại thêm 1 vết mổ ở bên cạnh nữa ah? Thế thì những người mổ đẻ như chúng mình xấu chết hihi...

Có người 2 vết thật đấy bà ạ: lần đầu mổ dọc, lần sau mổ ngang, thế thì xấu nhỉ :o.

Thường thì lần mổ sau sẽ mổ trên vết mổ cũ nên chắc là vết mổ sẽ không thể đẹp được như lần mổ đầu nhỉ. Tôi cũng đang chuẩn bị tinh thần mổ lần 2 đây.

Mẹ bé Tiệp
09-03-2008, 11:03 AM
Thường thì lần mổ sau sẽ mổ trên vết mổ cũ nên chắc là vết mổ sẽ không thể đẹp được như lần mổ đầu nhỉ. Tôi cũng đang chuẩn bị tinh thần mổ lần 2 đây.

Tôi cũng ko biết là vết mổ lần sau có được đẹp bằng vết mổ lần trước ko nữa vì tôi cũng mới mổ đẻ lần đầu hihi... Vết mổ của tôi xấu lắm vì mổ đẻ xong được 1 tuần thì mẹ chồng tôi bảo ăn 1 con cua vào cho nó đầy vết mổ( thế là nó đầy quá bà ah ) Mẹ đẻ tôi bảo thôi để đẻ xong đứa thứ hai thì đi chiếu tia laze để là sẹo thẩm mỹ ý. Nhưng AX nhà tôi ko đồng ý , bảo là ở chỗ đấy thì ai người ta nhìn mà phải sợ. hihi...
Chúc 2 mẹ con nhà ý mạnh khỏe nhé...:-D

Brightmoon
09-03-2008, 11:32 AM
Tôi cũng ko biết là vết mổ lần sau có được đẹp bằng vết mổ lần trước ko nữa vì tôi cũng mới mổ đẻ lần đầu hihi... Vết mổ của tôi xấu lắm vì mổ đẻ xong được 1 tuần thì mẹ chồng tôi bảo ăn 1 con cua vào cho nó đầy vết mổ( thế là nó đầy quá bà ah ) Mẹ đẻ tôi bảo thôi để đẻ xong đứa thứ hai thì đi chiếu tia laze để là sẹo thẩm mỹ ý. Nhưng AX nhà tôi ko đồng ý , bảo là ở chỗ đấy thì ai người ta nhìn mà phải sợ. hihi...
Chúc 2 mẹ con nhà ý mạnh khỏe nhé...:-D

AX chấp nhận là ổn rồi còn gì, cần gì phải thẩm mỹ nữa cho mệt. Vết mổ đầu của tôi thì đẹp cực, gần như mất hẳn, phải nhìn kỹ mới thấy nên lần bầu này đi khám thai không ai phát hiện ra tôi có vết mổ cũ, vẫn hỏi lần trước sinh thường hay sinh mổ.

bin2008
09-25-2008, 04:28 PM
Thời buổi bây giờ đẻ mổ nhiều quá nên thấy nó bình thường, tôi cũng phải sinh mổ do vỡ ối non hic...hic...hic, nhưng chị tôi nói là đẻ mổ k đau bằng đẻ thường để an ủi tôi. Tôi thấy bác sỹ nói là nếu sinh mổ thì đứa sau cách đứa đầu là 3 năm, tôi nghĩ thời gian như thế cũng là hợp lý để chị e mình chăm đứa đầu cho tốt hihihihi, nhưng để lâu quá là dễ "tịt" lắm. Nếu lỡ kế hoạch thì để đẻ luôn, thôi thì "khổ trước sướng sau", nhưng cũng phải cẩn thận, và đi khám thường xuyên.

huynhphuclinh
10-07-2008, 09:36 PM
Có người 2 vết thật đấy bà ạ: lần đầu mổ dọc, lần sau mổ ngang, thế thì xấu nhỉ :o.

Mổ lần 2 xong cho tôi biết cảm tưởng về vết mổ có đẹp như cũ không? Có đau hơn lần đầu không nhá! Tôi muốn mang bầu đứa thứ 2 quá, nhưng cũng rất sợ đau khi mổ. Nghe đồn còn đau gấp mấy lần lần đầu. Chết mất.

haphong
10-08-2008, 05:08 AM
cu yen tam di ,khong co gi dau minh day 3 lan sinh deu mo ca nhung hien gio van khoe manh ne!chi co moi lan mo thi dau thoi(de ma sao khong dau )

Em cung muon co nhieu em be lạm Nhung em cung sinh mo, dau that chi a. Hic hic em dinh de 3 nam nua ve nuoc em moi dam de, chu de ben nay thi vat va lam:(

GauBien
10-08-2008, 12:52 PM
Mình thì mổ đẻ được hơn 3 năm rồi. Nhưng bà chị dâu thì cũng mổ đẻ lần 1 cách lần 2 đúng 18 tháng, thấy bà ấy kêu là đau gấp 10 lần lần 1, mình thấy mà phát ngại đẻ đứa thứ 2 quá.

lemai
10-10-2008, 08:57 PM

Nếu mổ lần thứ nhất thì lần thứ hai nên sau 5 năm. Đó là lời khuyên của bác sỹ để đảm bảo an toàn nhất chứ ko phải là "cấm" cho nên nếu ko lỡ KH trước 5 năm thì cũng ko đáng lo ngại lắm nhất là e bé đã đc 2 năm rồi thì cũng là khoảng cách an toàn. tuy nhiên nên tham khảo bác sỹ tư vấn để giữ gìn và biết cách khỏi xảy ra điều gì ko mong muốn. Đấy là việc cẩn thận nên chú ý. Chúc hai mẹ con đều khỏe mạnh

huynhphuclinh
10-13-2008, 11:27 AM
Mình thì mổ đẻ được hơn 3 năm rồi. Nhưng bà chị dâu thì cũng mổ đẻ lần 1 cách lần 2 đúng 18 tháng, thấy bà ấy kêu là đau gấp 10 lần lần 1, mình thấy mà phát ngại đẻ đứa thứ 2 quá.

Nghe thấy ớn quá nhỉ?. Dù sao cũng phải có tập 2. Mọi người động viên nhau vượt qua nhé!.:p:p

Me2Con
10-13-2008, 03:44 PM
tớ cũng sinh mổ cách nhau có 16 tháng thôi (đứa đầu được 7 tháng đã có đứa sau đấy), nhưng quyết tâm có hai đứa từ khi chưa có chồng hi hi, nên chuyện đau đẻ chỉ còn là chuyện nhỏ, mình đẻ xong hôm sau là đã ngồi dậy tập đi lại rồi, chỉ lấy tay ôm vết mổ cho nó yên tâm thôi chứ xem sách thì không có bục được . Giờ chuyện dạy con còn làm mình nhiều lúc đau đầu hơn lúc đau đẻ cả vạn lần,

Đang tính tập nữa nữa đây, thấy có mẹ vừa bảo đã đẻ mổ lần 3 tốt đẹp làm mình thêm quyết tâm đây , hi hi

ỦnỈn-Tomy
10-13-2008, 04:30 PM
Me2Con hoành tráng nhỉ, mình con đầu 22 tháng mới dám để đấy, mấy lần trước thì phải ngậm ngùi xin lỗi con thôi, chán lắm.

Cũng đành lỡ nhịp cung đàn thôi, mong sao mọi chuyện tốt đẹp

huynhphuclinh
10-13-2008, 06:40 PM
tớ cũng sinh mổ cách nhau có 16 tháng thôi (đứa đầu được 7 tháng đã có đứa sau đấy), nhưng quyết tâm có hai đứa từ khi chưa có chồng hi hi, nên chuyện đau đẻ chỉ còn là chuyện nhỏ, mình đẻ xong hôm sau là đã ngồi dậy tập đi lại rồi, chỉ lấy tay ôm vết mổ cho nó yên tâm thôi chứ xem sách thì không có bục được . Giờ chuyện dạy con còn làm mình nhiều lúc đau đầu hơn lúc đau đẻ cả vạn lần,

Đang tính tập nữa nữa đây, thấy có mẹ vừa bảo đã đẻ mổ lần 3 tốt đẹp làm mình thêm quyết tâm đây , hi hi

Ngưỡng mộ bà quá!. Tôi thì muốn có 3 đứa nhưng mà 2 lần mổ thôi. Chứ bà 2 lần mổ rồi mà vẫn chịu đựng được lần thứ 3 thì.....

huynhphuclinh
10-13-2008, 06:42 PM
Me2Con hoành tráng nhỉ, mình con đầu 22 tháng mới dám để đấy, mấy lần trước thì phải ngậm ngùi xin lỗi con thôi, chán lắm.

Cũng đành lỡ nhịp cung đàn thôi, mong sao mọi chuyện tốt đẹp

Ỏng ơi! Cố gắng tất cả vì con nhé!. Con nuôi tôi có ngoan không, có quấy bà không?. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe:p

Me2Con
10-14-2008, 10:35 PM
Là hạ quyết tâm thế, chứ cũng là điếc không sợ súng, may mà trời thương ... với lại cũng có điều kiện nữa ... Chứ đẻ con ra rồi không đủ trách nhiệm với con, thấy có lỗi với con lắm

Galuoi
10-15-2008, 08:29 AM
trời ơi, nghe các mẹ nói chuyện sợ quá. Mình cũng định 5 năm sau mới sinh em bé vì lần trước sinh mổ, nhưng khổ nỗi lại bị "dính chưởng" rồi. Bỏ thì mang tội, chẳng biết làm thế nào. bé thứ nhất mới 20 tháng đã có bé thứ 2, giờ đã được hơn 2 tháng rồi. Cứ ngẩn ngẩn ngơ ngơ, suy nghĩ sợ...chết bỏ con tội nghiệp nên ốm o gầy mòn, chẳng biết có ảnh hưởng gì tới em be đang trong bụng không?

Me2Con
10-15-2008, 10:00 AM
trời ơi, nghe các mẹ nói chuyện sợ quá. Mình cũng định 5 năm sau mới sinh em bé vì lần trước sinh mổ, nhưng khổ nỗi lại bị "dính chưởng" rồi. Bỏ thì mang tội, chẳng biết làm thế nào. bé thứ nhất mới 20 tháng đã có bé thứ 2, giờ đã được hơn 2 tháng rồi. Cứ ngẩn ngẩn ngơ ngơ, suy nghĩ sợ...chết bỏ con tội nghiệp nên ốm o gầy mòn, chẳng biết có ảnh hưởng gì tới em be đang trong bụng không?

Lúc bé đầu nhà mình được 7 tháng, mình đã dính bé thứ hai rồi, đi khám BS thì BS bảo nên giữ lại hơn là bỏ, vì mới mổ đẻ, nếu nạo ngay thì càng không tốt cho dạ con, còn để thì dạ con dãn dần ra chứ có phải dãn ngay đâu, nên để 9 tháng sau mới mổ đẻ cũng được. Đấy là do :

thứ nhất, vợ chồng mình đều muốn đẻ nữa

Thứ hai, sức khỏe mình đủ để có ngay đứa hai

Thứ ba, kinh tế và người chăm đều có

Vậy nên mình đã giữ thai lại (với lại mình cũng không có dám bỏ đi lần nào, cứ có là đẻ thôi) và giờ bé gái thứ hai nhà mình cũng khỏe mạnh giống anh nó, trộm vía :D

Còn mình thì sức khỏe có yếu đi (vết mổ có đau và ngứa, mình hay bị lạnh hơn người khác), nhưng mình nghĩ chắc mẹ nào đẻ hai đứa như mình thì cũng không thể khỏe như thanh niên được :D

Vậy mẹ nó nên đi khám và xin tư vấn của bác sỹ đã mổ đứa đầu cho mẹ nó ý, rồi nên cân nhắc các yếu tố liên quan, xong hẵng quyết định để hay bỏ nhé

Chúc mẹ nó bình tĩnh và sáng suốt :D

MeCuNet
11-08-2008, 07:44 AM

Khâm phục me2con quá, mình đang tham khảo diễn đàn trước khi có bé thứ 2 đây. Bé nhà mình được 14 tháng hơn rồi. Thế mà ax mình đòi 3 đứa đấy, khiếp quá :(

orings
11-08-2008, 09:48 AM
Theo mình việc có sinh tiếp được hay không còn tuỳ cơ địa của từng người. Nếu không chắc thì tốt nhất cứ hỏi Bsĩ.

Be Sua
11-08-2008, 03:49 PM
Mình cũng sinh mổ cả 2 đứa, cách nhau 20 tháng ( anh được 11 tháng thì có bầu em). Đứa em lại to hơn anh (anh được 3kg lại ít ối nên bụng mẹ bé tẹo còn cô em được 3,6 kg và nước ối thì thoải mái) nên cũng lo lắm. May là mình cơ địa sẹo tốt (bác sĩ mổ bảo thế) nên cả vết mổ trong lẫn ngoài đều ngon lành. Mổ lần hai cũng chỉ đau hơn lần đầu chút thôi, lúc tập đi thì đau hơn, khó khăn hơn. Chị mình là bác sĩ sản khoa nên khi thấy đau đau ( lúc thuốc tê bắt đầu hết tác dụng) là mình kêu toáng lên thế là bà ấy cho 1/2 ống giảm đau ( moocphin thì phải) còn 1/2 ống thì để ngày hôm sau tiêm trước khi tập đi 30 phút. Về vết sẹo thì khi mổ lần 2 bác sĩ cắt cái sẹo cũ vứt đi nên vẫn chỉ có 1 vết mổ. Mình có thắc mắc với bà chị là sao mổ lần 2 lại lâu hơn lần 1 thì chị ấy bảo lần 1 người ta rạch 1 nhát là được còn lần 2 thì phải rạch 2 nhát 2 bên sẹo cũ để cắt rời sẹo cũ ra nên lâu hơn. Theo mình là đã có bầu rồi thì cứ vui vẻ, không nên lo lắng nhiều, ăn uống điều độ chút, đừng nên tẩm bổ quá.

Galuoi
11-09-2008, 08:50 AM
Mình cũng sinh mổ cả 2 đứa, cách nhau 20 tháng ( anh được 11 tháng thì có bầu em). Đứa em lại to hơn anh (anh được 3kg lại ít ối nên bụng mẹ bé tẹo còn cô em được 3,6 kg và nước ối thì thoải mái) nên cũng lo lắm. May là mình cơ địa sẹo tốt (bác sĩ mổ bảo thế) nên cả vết mổ trong lẫn ngoài đều ngon lành. Mổ lần hai cũng chỉ đau hơn lần đầu chút thôi, lúc tập đi thì đau hơn, khó khăn hơn. Chị mình là bác sĩ sản khoa nên khi thấy đau đau ( lúc thuốc tê bắt đầu hết tác dụng) là mình kêu toáng lên thế là bà ấy cho 1/2 ống giảm đau ( moocphin thì phải) còn 1/2 ống thì để ngày hôm sau tiêm trước khi tập đi 30 phút. Về vết sẹo thì khi mổ lần 2 bác sĩ cắt cái sẹo cũ vứt đi nên vẫn chỉ có 1 vết mổ. Mình có thắc mắc với bà chị là sao mổ lần 2 lại lâu hơn lần 1 thì chị ấy bảo lần 1 người ta rạch 1 nhát là được còn lần 2 thì phải rạch 2 nhát 2 bên sẹo cũ để cắt rời sẹo cũ ra nên lâu hơn. Theo mình là đã có bầu rồi thì cứ vui vẻ, không nên lo lắng nhiều, ăn uống điều độ chút, đừng nên tẩm bổ quá.

trời ơi, nghe mẹ nó nói mình càng hoảng hơn nữa, cứ tưởng tượng mổ lần 2 người tao xẻo cái sẹo cũ vứt đi như xẻo thịt lợn mà mình nổi cả da gà. Tại cái sẹo cũ của mình xấu xí tệ, đã gần 2 năm mà nhìn như con đỉa ấy, chỉ cần véo vào cũng thấy đau chứ đừng nói là xẻo vứt đi. hu.hu...thấy mấy mẹ nói là vết sẹocũ của các mẹ đẹp lắm, có mẹ nhìn không biết là đã mổ, vậy có mẹ nào mổ tập 2 khi vết mổ tập 1 xấu xí, nhìn như con đỉa không, kể cho mình nghe với. Sốt rồi đây này.

me_songhye
11-09-2008, 09:30 AM
trời ơi, nghe mẹ nó nói mình càng hoảng hơn nữa, cứ tưởng tượng mổ lần 2 người tao xẻo cái sẹo cũ vứt đi như xẻo thịt lợn mà mình nổi cả da gà. Tại cái sẹo cũ của mình xấu xí tệ, đã gần 2 năm mà nhìn như con đỉa ấy, chỉ cần véo vào cũng thấy đau chứ đừng nói là xẻo vứt đi. hu.hu...thấy mấy mẹ nói là vết sẹocũ của các mẹ đẹp lắm, có mẹ nhìn không biết là đã mổ, vậy có mẹ nào mổ tập 2 khi vết mổ tập 1 xấu xí, nhìn như con đỉa không, kể cho mình nghe với. Sốt rồi đây này.

Đúng đấy mình đang có bầu 33 tuần mà vết mổ lần 1 thì ko phải con đỉa như bạn mà là con giun ý . Bsỹ bảo lần 2 này đẻ mổ sẽ thẩm mỹ lại vết mổ chứ để thế này bsỹ nhìn còn kinh nữa là chồng hic hic . Thôi đằng nào cũng 1 lần đau chịu khó 1 chút bạn ạ.

Galuoi
11-11-2008, 10:19 AM
Đúng đấy mình đang có bầu 33 tuần mà vết mổ lần 1 thì ko phải con đỉa như bạn mà là con giun ý . Bsỹ bảo lần 2 này đẻ mổ sẽ thẩm mỹ lại vết mổ chứ để thế này bsỹ nhìn còn kinh nữa là chồng hic hic . Thôi đằng nào cũng 1 lần đau chịu khó 1 chút bạn ạ.

Cảm ơn mẹ Songhye nhé, gặp được người cùng cảnh ngộ rồi đây . Khi nào mẹ mổ xong nhớ kể chi tiết về 'cuộc giải phẫu thẩm mỹ" lần 2 cho em nghe với nhé . Dù sao mẹ cũng đi trước mà, em mới có hơn 3 tháng thôi .

Mẹ cún ỉn
11-11-2008, 01:24 PM
các mẹ à, mình là một điển hình của mổ đẻ liền nhau đây. Vợ chồng mình lấy nhau 7 năm mới có bầu lần đầu. Trong 7 năm đó, chạy chữa đông tây y đủ cả, nhưng sau đó có 1 bài thuốc vô cùng quý báu và có tác dụng không ngờ nên mình có thai ngay. Tháng 3 năm 2006, mình mổ đẻ bé trai đầu lòng được 3,2kg. Vì nghĩ cơ địa khó có thai nên mình không kế hoạch vì thế bé đầu được 10 tháng mình đã có bầu lần 2. Khi đó mình đã đi khám ở phòng khám bsĩ Xuân Lan-Viện C, thì bsĩ cho mình đẻ tiếp. Đến tháng 10-2007, mình lại mổ đẻ bé trai thứ 2 được 3kg. Hiện nay vết mổ của mình chỉ là một đường chỉ nhỏ ẩn trong ngấn bụng dưới, rất thẩm mỹ do bsĩ Thái-trưởng khoa đẻ BVTrung ương thực hiện phải nói là thành công. Sau khi đẻ mình có uống thuốc bổ tổng hợp của Mỹ nên cũng khoẻ nhanh.
Thế nhé, mẹ nó cứ yên tâm, nếu mẹ nó lo lắng nhiều, mình sẽ cho giới thiệu để gặp bác sĩ tốt nhất theo dõi và mổ đẻ cho. Có con là có tất cả, bé Ỉn nhà mình được 2 tuổi, mình cũng cố gắng đẻ một bé gái nữa cho cuộc sống có nhiều niềm vui.

Agừ và Cún
11-11-2008, 02:45 PM
các mẹ à, mình là một điển hình của mổ đẻ liền nhau đây. Vợ chồng mình lấy nhau 7 năm mới có bầu lần đầu. Trong 7 năm đó, chạy chữa đông tây y đủ cả, nhưng sau đó có 1 bài thuốc vô cùng quý báu và có tác dụng không ngờ nên mình có thai ngay. Tháng 3 năm 2006, mình mổ đẻ bé trai đầu lòng được 3,2kg. Vì nghĩ cơ địa khó có thai nên mình không kế hoạch vì thế bé đầu được 10 tháng mình đã có bầu lần 2. Khi đó mình đã đi khám ở phòng khám bsĩ Xuân Lan-Viện C, thì bsĩ cho mình đẻ tiếp. Đến tháng 10-2007, mình lại mổ đẻ bé trai thứ 2 được 3kg. Hiện nay vết mổ của mình chỉ là một đường chỉ nhỏ ẩn trong ngấn bụng dưới, rất thẩm mỹ do bsĩ Thái-trưởng khoa đẻ BVTrung ương thực hiện phải nói là thành công. Sau khi đẻ mình có uống thuốc bổ tổng hợp của Mỹ nên cũng khoẻ nhanh.
Thế nhé, mẹ nó cứ yên tâm, nếu mẹ nó lo lắng nhiều, mình sẽ cho giới thiệu để gặp bác sĩ tốt nhất theo dõi và mổ đẻ cho. Có con là có tất cả, bé Ỉn nhà mình được 2 tuổi, mình cũng cố gắng đẻ một bé gái nữa cho cuộc sống có nhiều niềm vui.

Nếu lỡ thì nên để sinh thôi . Còn vết mổ do cơ địa của từng người, chắc mẹ nó thuộc cơ địa không bị sẹo lồi nên vết mổ mới đẹp như vậy . Mà mẹ nó dùng vitamin tổng hợp của Mỹ là loại gì vậy ? chia xẻ với ? Mà mình cũng máu giống mẹ nó đấy , vẫn muốn có tập 3 dù đã mổ 2 lần rồi

bébốngbi
11-11-2008, 04:09 PM

có em đây . Hôm mổ xong ai cũng khen đẹp nhìn trông k thấy vết mổ đâu cả . Vậy mừ bi giờ nó nổi cục lên nhìn khiếp lắm :confused: . Chẳng dám nghĩ tới lần 2 nữa đâu , nhưng vẫn phải có ......... hic hic ... các mẹ mổ đẻ lần 2 vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em với . :(

Agừ và Cún
11-11-2008, 04:24 PM
có em đây . Hôm mổ xong ai cũng khen đẹp nhìn trông k thấy vết mổ đâu cả . Vậy mừ bi giờ nó nổi cục lên nhìn khiếp lắm :confused: . Chẳng dám nghĩ tới lần 2 nữa đâu , nhưng vẫn phải có ......... hic hic ... các mẹ mổ đẻ lần 2 vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em với . :(

Mọi người cứ dọa sinh mổ lần 2 sẽ đau hơn lần 1 nhưng mình thấy tập 2 lại nhẹ nhàng hơn vì đã chuẩn bị tâm lý rồi không thấy kinh dị như lần 1 . Không vấn đề gì cứ nhìn thấy con lớn từng ngày lại muốn đẻ tiếp ngay ấy mà

metintun
11-12-2008, 09:17 AM
Em thì thấy thế này, các bác mổ đẻ thì lồi ở trên, còn em không mổ đẻ, hai lần đẻ thường nhưng bây giờ cũng thảm cảnh lắm. Chẳng biết bác sỹ khâu vá thế nào, mà cơ địa của em là sẹo lồi nên lồi cả sẹo ngoài còn sẹo trong lại lồi lên như quả mận ấy. Được may chồng thông cảm, còn nói đùa may là bác sỹ tạo ra cái sẹo chứ không thì...Nên các mẹ đẻ mổ cứ yên tâm, dù đẻ thường hay đẻ mổ cũng ít người được đẹp như hồi con gái nữa, vì có sẹo rồi, bụng, mông và đùi rạn; chủ yếu là chăm con khỏe và chiều chồng một chút là ổn rồi.

Nhưng mà nói chung đẻ lần thứ hai thấy đỡ hơn, có kinh nghiệm hơn và ít đau hơn. Tớ đẻ đứa thứ hai được 2 ngày, đã dậy nấu cơm, dọn dẹp và cho thằng lớn ăn cơm rồi và một mình quần 2 thằng ở nhà, chẳng có ai giúp thỉnh thoảng bà ngoại chạy sang trông hộ để ăn cơm. Thôi thế mà hóa may vì mình sụt được gần 25 cân trong vòng 1 năm. Nhưng mà bây giờ quên tiệt là mình đã vất vả như thế nào, thấy con khỏe mạnh xinh xắn là vui rồi.

chiko1982
09-29-2009, 11:06 AM
Có tớ nữa nè, con 19 tháng đang có bầu 11 tuần đây. Mình cùng lập Hội để chia sẻ kinh nghiệm đi các mẹ ơi...

Cho em góp vui với ạ, con 21 tháng mẹ còn 4 tuần nữa là sinh em bé rùi.

Táo&Tít
09-29-2009, 11:20 AM
Mọi người cứ dọa sinh mổ lần 2 sẽ đau hơn lần 1 nhưng mình thấy tập 2 lại nhẹ nhàng hơn vì đã chuẩn bị tâm lý rồi không thấy kinh dị như lần 1 . Không vấn đề gì cứ nhìn thấy con lớn từng ngày lại muốn đẻ tiếp ngay ấy mà
Trời sao bác giỏi thế. EM cạch roài, lần 2 mổ lại vết cũ khá đẹp nhưng đau dã man. Bận bịu kinh khủng, đời em từ giờ ngoài giờ làm thì chỉ cơm cháo và đưa con đi học khắp nơi hu hu

cafebuon
09-29-2009, 04:38 PM
Tớ 3 năm 2 đứa nè,chả sao cả.Mà có 1 mẹ gần nhà tớ còn kinh khủng hơn con đàu mới 6 tháng dính luôn đứa thứ 2 mà mổ cả nhé,có điều vì gần quá nên phải xuống viện nằm theo gioi.Còn tớ tập 1 được 17 tháng vỡ kế hoạch thằng ku tập 2 nên để luôn thấy cũng không vấn đề gì quan trong là giữ gìn sức khỏe.Tập 2 của mình được 5 tháng mình còn bị ngã xe máy vì đâm vào con chó nữa bụng xấp xuống đường may mà không sao nhá.

me_yeu_tina
10-11-2009, 09:02 PM
e thì đang thèm quá đây...nhưng cũng hơi sợ " bục vết mổ".... Đọc xong mấy bài viết này chắc phải bảo chồng đẻ lun cho máu nhỉ? Con e đc gần 1 tuổi rui..chắc là đẻ được các chị nhỉ? E cũng mổ Bsi Thái.vết mổ cũng đẹp..nhưng đau thật..lần 2 chắc đau hơn..phải học kinh nghiệm của các mẹ nhiều..Nhưng đứa thứ 2 e đang máu con trai để nối dõi đây..k biết phải làmthees nào đây?

sanphukhoa
10-12-2009, 08:56 AM
lỡ có bầu rồi thì để đẻ thôi, nói chung bác sĩ khuyên 5 năm cũng có cái lý của bác sĩ.

me_yeu_tina
10-13-2009, 12:01 PM
con e 11 tháng..đọc xong topic này muốn có bầu luôn đứa nữa..nhưng k biết lần 2 mổ có đau lắm k nhỉ?e gọi hỏi chị ý tá phòng mổ( lo đẻ cho em từ khi có bầu ở viện C), c ấy nói rằng nếu lỡ rùi thì cứ để đẻ..không thì cứ khoảng 16-18 tháng hẵng đẻ cho an toàn...nên giờ e sẽ quyết định đi chữa đẻ con trai lun..sang năm mới chiến đấu để cuối năm có baby..hì hì..

happyday1382
10-13-2009, 02:50 PM
con e 11 tháng..đọc xong topic này muốn có bầu luôn đứa nữa..nhưng k biết lần 2 mổ có đau lắm k nhỉ?e gọi hỏi chị ý tá phòng mổ( lo đẻ cho em từ khi có bầu ở viện C), c ấy nói rằng nếu lỡ rùi thì cứ để đẻ..không thì cứ khoảng 16-18 tháng hẵng đẻ cho an toàn...nên giờ e sẽ quyết định đi chữa đẻ con trai lun..sang năm mới chiến đấu để cuối năm có baby..hì hì..

Hic, mẹ này máu thật. Con mình gần 39 tháng rồi mà mình còn chả muốn đẻ tiếp, vậy mà con mới có gần 1 tuổi đã máu đẻ, định cố tình có baby để đẻ tiếp hả? Không sợ tương lai sức khỏe của mẹ sẽ yếu kém, đau ốm nhiều, còn con cũng hay ốm đau hay sao? Mình có mỗi 1 tập còn thấy hãi

me_yeu_tina
10-13-2009, 03:18 PM
Hic, mẹ này máu thật. Con mình gần 39 tháng rồi mà mình còn chả muốn đẻ tiếp, vậy mà con mới có gần 1 tuổi đã máu đẻ, định cố tình có baby để đẻ tiếp hả? Không sợ tương lai sức khỏe của mẹ sẽ yếu kém, đau ốm nhiều, còn con cũng hay ốm đau hay sao? Mình có mỗi 1 tập còn thấy hãi

HÍ HÍ...TRộm vía nhóc nhà e nó ít ốm..nên chắc mình mát tay,....nhưng cũng chẳng biết thế nào..đang tiện ở nhà thì đẻ thôi...cũng nhiều vấn đề lắm mẹ nó à...hic hic

haiphongboy
10-13-2009, 03:28 PM
Mổ đẻ thì mổ ở đâu nhỉ, vợ tôi toàn đẻ thường nên kô biết, hi hi

nangvangbienxanh
10-21-2009, 08:43 AM
e thì đang thèm quá đây...nhưng cũng hơi sợ " bục vết mổ".... Đọc xong mấy bài viết này chắc phải bảo chồng đẻ lun cho máu nhỉ? Con e đc gần 1 tuổi rui..chắc là đẻ được các chị nhỉ? E cũng mổ Bsi Thái.vết mổ cũng đẹp..nhưng đau thật..lần 2 chắc đau hơn..phải học kinh nghiệm của các mẹ nhiều..Nhưng đứa thứ 2 e đang máu con trai để nối dõi đây..k biết phải làmthees nào đây?

Mình thì mong mãi mà ko kiếm được cô con gái, mẹ thành hoa hậu của cả nhà, hic.
Mẹ nào bảo bảo mổ lần 2 ko đau thì đúng là trên cả dũng cảm, còn mình thì thấy đau kinh hồn :((nhất là cái đêm đầu tiên sau mổ ấy, trời ơi đã chuẩn bị tinh thần rồi mà sao vẫn thấy như chết đi sống lại), cứ mỗi lần dạ con co lại thì tay nắm chặt thành giường, răng nghiến chặt... thôi chả kể tiếp nữa kẻo các mẹ lại bảo mình làm mất tinh thần chiến đấu của các mẹ.

me_yeu_tina
10-21-2009, 12:38 PM
Mẹ nào bảo bảo mổ lần 2 ko đau thì đúng là trên cả dũng cảm, còn mình thì thấy đau kinh hồn :((nhất là cái đêm đầu tiên sau mổ ấy, trời ơi đã chuẩn bị tinh thần rồi mà sao vẫn thấy như chết đi sống lại), cứ mỗi lần dạ con co lại thì tay nắm chặt thành giường, răng nghiến chặt... thôi chả kể tiếp nữa kẻo các mẹ lại bảo mình làm mất tinh thần chiến đấu của các mẹ.

Nghe mẹ này nói nghe lại thấy hãi hùng...cũng sợ lắm..nhưng chả hỉu sao lại máu thế.....đang lên kế hoạc có bầu...hy vọng là ổn thỏa..hí hí

TOMSUFASHION.COM
12-16-2009, 08:30 AM

Nghe mẹ nó nói mà tớ đã thấy sợ rồi, tập 1 nhìn các mẹ sinh thường đau rồi bò dưới đất tớ sợ quá bảo BS cho em mổ. Hic, đang tập 2 sắp vỡ chum rồi nghe mẹ nó kể thấy sợ đây này.

me_yeu_tina
12-23-2009, 01:55 PM
Con e mới 13 tháng.. e đang tính mang bầu liệu có sợ k nhỉ? hic hic..cố lên...

daobong
12-23-2009, 02:30 PM
Mới đẻ xong, chả muốn đẻ tiếp nhưng h lại muốn thêm đứa nữa, nuôi 1 thể, 27/12 này, con mình được 2 tuổi rùi, nhưng vc tính cuối năm sau mới đẻ đứa nữa. Mà ngại nhất khoản mẹ chồng, nhiều khi muốn đẻ nhưng nghĩ cảnh ơ rnhà trông con hoặc nhờ mẹ chồng chăm con mà thấy chán!

meomun03
12-23-2009, 02:32 PM
mẹ này giống tớ , cả 2 lần sinh mổ , lần 2 thì đau thôi rồi ............ nhưng tớ được 1 cô con gái đáng yêu vô cùng :):):)

meomun03
12-23-2009, 02:36 PM
Con e mới 13 tháng.. e đang tính mang bầu liệu có sợ k nhỉ? hic hic..cố lên...

hihi .. tớ đây này bé lớn 8 tháng(sinh mổ nha ) đã có bầu bé thứ 2 , lo lắm nhưng giờ ok rùi , chăm 2 bé hơi vất vả tý nhưng vui

meomun03
12-23-2009, 02:38 PM
Mới đẻ xong, chả muốn đẻ tiếp nhưng h lại muốn thêm đứa nữa, nuôi 1 thể, 27/12 này, con mình được 2 tuổi rùi, nhưng vc tính cuối năm sau mới đẻ đứa nữa. Mà ngại nhất khoản mẹ chồng, nhiều khi muốn đẻ nhưng nghĩ cảnh ơ rnhà trông con hoặc nhờ mẹ chồng chăm con mà thấy chán!
mấy nhà gần nhà tớ bé 4-5 tuổi mới đẻ tiếp , kêu ngại thế , biết thế giống nhà chị 2 năm 2 đứa cho nhanh .....hihihihihihi

daobong
12-23-2009, 02:43 PM
mấy nhà gần nhà tớ bé 4-5 tuổi mới đẻ tiếp , kêu ngại thế , biết thế giống nhà chị 2 năm 2 đứa cho nhanh .....hihihihihihi

uh, nghĩ bây h chửa đã thýa ngại vì bụngto tướng ra.....hiihiiii! Nhưng ngại nhất cái khoản mc, ko chăm cháu đâu nhưng nói khó nghe lắm, mình chăm con mình mệt bỏ sừ ra, còn bắt cơm nước cho bà chăm cháu ngoại bà, em chông thì ngồi chơi, h thì ăn riêng ròi, ngại lắm cả cảnh nhờ bà trông cháu!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

yeutretho
12-23-2009, 03:14 PM
cho mình hỏi lần 1 mổ lần 2 sinh thường có được không ạ?

me_yeu_tina
12-23-2009, 03:21 PM
các chị ở với mẹ chồng có cái khổ, cũng có cái sướng. e ở với bà ngoại. đẻ đứa đầu ở nhà chăm con, chứ vứt cho bà ngoại cũng chẳng đành, giờ tính đẻ đứa thứ 2, chưa tưởng tưởng đc vất vả đến đau nhưng muốn đẻ liền để xong xuôi còn di làm mà....hic...nghĩ đến hum đẻ đứa 2, đứa đầu ai chăm đây..mất máy ngày trong viện mà..hic

me_yeu_tina
12-23-2009, 03:24 PM
Có người sinh như vậy đc, nhưng phải có sức khoẻ..cơ địa tốt, và cách nhau ít nhất 4-5năm như bsi khuyên ấy...

betty2005
12-23-2009, 03:44 PM
Mình đã sinh mổ 2 con cách nhau đúng 2 năm.
Con trai lớn sinh 8/2007
Con trai bé sinh 7/2009
Mình thấy quá trình mang thai của mình thuận lợi và cả 2 bé nhà mình trộm vía đều ổn.
Thật sự mình cảm thấy nuôi 2 bé gần nhau cũng không vất vả lắm đâu các mẹ ạ, tuy đôi lúc thấy thiệt thòi cho con một chút. Mình không có người giúp việc đâu, mình vẫn đi làm và có ông bà nội hỗ trợ thêm.
Mình thấy đây là quyết định sáng suốt nhất từ trước đến giờ của mình, hihiii.
Sinh một thể, nuôi con vất vả một thể và thích nhất là nhìn 2 đứa con trứng gà trứng vịt rất đáng yêu.

thitgacbep
12-23-2009, 10:33 PM
vậy yên tâm rồi, mai cổ vũ bà xã đứa đầu nào

me_yeu_tina
12-24-2009, 01:43 PM
Mình đã sinh mổ 2 con cách nhau đúng 2 năm.
Con trai lớn sinh 8/2007
Con trai bé sinh 7/2009
Mình thấy quá trình mang thai của mình thuận lợi và cả 2 bé nhà mình trộm vía đều ổn.
Thật sự mình cảm thấy nuôi 2 bé gần nhau cũng không vất vả lắm đâu các mẹ ạ, tuy đôi lúc thấy thiệt thòi cho con một chút. Mình không có người giúp việc đâu, mình vẫn đi làm và có ông bà nội hỗ trợ thêm.
Mình thấy đây là quyết định sáng suốt nhất từ trước đến giờ của mình, hihiii.
Sinh một thể, nuôi con vất vả một thể và thích nhất là nhìn 2 đứa con trứng gà trứng vịt rất đáng yêu.

Ôi vậy thì mừng quá...nhưng đúng là đẻ đứa 2 thì đúa đầu hơi thiệt thòi phải k chị nhỉ? e tính đẻ đứa 2 thì đứa đầu phải mang đi gửi rùi..vì nhà chẳng có OBN, mỗi bà ngoại vất vả lắm ạ

meomun03
12-24-2009, 02:57 PM
uh, nghĩ bây h chửa đã thýa ngại vì bụngto tướng ra.....hiihiiii! Nhưng ngại nhất cái khoản mc, ko chăm cháu đâu nhưng nói khó nghe lắm, mình chăm con mình mệt bỏ sừ ra, còn bắt cơm nước cho bà chăm cháu ngoại bà, em chông thì ngồi chơi, h thì ăn riêng ròi, ngại lắm cả cảnh nhờ bà trông cháu!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

nhà tớ tự thân vận động hết , chẳng nhờ được ai , con ốm , chồng 1 đứa vợ 1 đứa ( chia đều chẳng đứa nào tỵ đứa nào .hihihihihihi )

meomun03
12-24-2009, 03:01 PM
các chị ở với mẹ chồng có cái khổ, cũng có cái sướng. e ở với bà ngoại. đẻ đứa đầu ở nhà chăm con, chứ vứt cho bà ngoại cũng chẳng đành, giờ tính đẻ đứa thứ 2, chưa tưởng tưởng đc vất vả đến đau nhưng muốn đẻ liền để xong xuôi còn di làm mà....hic...nghĩ đến hum đẻ đứa 2, đứa đầu ai chăm đây..mất máy ngày trong viện mà..hic

nhà tớ hệt như thế đấy , lúc chuẩn bị đi đẻ be thứ 2 lo sốt vo lên là không biết thăng lớn làm thế nào , bố nó còn bào cùng lắm là cho vào viện :p nhưng lạy trời hình như con cũng biết thì phải , gửi sang bác nó ngoan ngoãn phết mà có bác chăm cho 4 ngày mà lên 1 kg , lúc ở viện về bác bảo để ở bên bác bác chăm cho 1 tháng mẹ ở cữ em nhưng xa con không đành lại vác con vè hôm sau sụt luôn 1 kg :(:(:(

bibi07
12-24-2009, 03:18 PM
hihi .. tớ đây này bé lớn 8 tháng(sinh mổ nha ) đã có bầu bé thứ 2 , lo lắm nhưng giờ ok rùi , chăm 2 bé hơi vất vả tý nhưng vui

Mẹ này siêu thế, mình con 11 tháng rồi, cũng sinh mổ vẫn sợ dính đây, sợ ko chăm được cả 2 đứa cho tử tế. May mà mới thử vẫn 1 vạch, :p chứ k chả biết làm thế nào cả, :confused:

meomun03
12-24-2009, 03:21 PM
Mẹ này siêu thế, mình con 11 tháng rồi, cũng sinh mổ vẫn sợ dính đây, sợ ko chăm được cả 2 đứa cho tử tế. May mà mới thử vẫn 1 vạch, :p chứ k chả biết làm thế nào cả, :confused:
hihihi .chăm sự tại nhỡ ..............nhưng cám ơn trời đã cho tớ 1 cô con gái ngày càng đáng yêu và duyên dáng

daobong
12-24-2009, 04:19 PM
nhà tớ hệt như thế đấy , lúc chuẩn bị đi đẻ be thứ 2 lo sốt vo lên là không biết thăng lớn làm thế nào , bố nó còn bào cùng lắm là cho vào viện :p nhưng lạy trời hình như con cũng biết thì phải , gửi sang bác nó ngoan ngoãn phết mà có bác chăm cho 4 ngày mà lên 1 kg , lúc ở viện về bác bảo để ở bên bác bác chăm cho 1 tháng mẹ ở cữ em nhưng xa con không đành lại vác con vè hôm sau sụt luôn 1 kg :(:(:(

Khiếp, bác nhà này mát tay thế, tớ là tớ cho sang luôn, thỉnh thoảng lại cho con sang ngoại 1, 2 tuần, lần nào gửi sang cũng lên cân nêntháng nào vc tớ cũng có lý do gửi con sang ngoại!:D:-({|=

mebetuandung
12-24-2009, 08:51 PM
Tớ cũng chuẩn bị sinh e bé thứ 2 rồi đây, lúc e bé thứ 2 chào đời thì e bé đầu mới được 2 tuổi, bác sĩ bảo ko sao hết, mẹ nó cứ yên tâm đi

me_yeu_tina
12-25-2009, 12:29 PM
Cả topic toàn trăm sự tại...........nhỡ nhỉ? còn e vì máu quá, nghe các mẹ trên này nói k sao nên sẵn sàng chiến đấu để đc đứa thứ 2 đây....các mẹ ới..ủng hộ e với nhá..e đang mau có 2 vạch đây để chăm con cùng 1 thể.......thôi thì phải vì sự nghiệp 1 tí chứ..hic hic

meomun03
12-25-2009, 12:34 PM
Khiếp, bác nhà này mát tay thế, tớ là tớ cho sang luôn, thỉnh thoảng lại cho con sang ngoại 1, 2 tuần, lần nào gửi sang cũng lên cân nêntháng nào vc tớ cũng có lý do gửi con sang ngoại!:D:-({|=

hihihi ai cũng bảo thế , bn nhà tớ bảo để bác chăm cho mấy tháng .hix nhưng ax nhà tớ không chịu .bảo nhớ nó lắm , đi làm về chỉ muốn chơi với con thui ;)

meomun03
12-25-2009, 12:36 PM
Cả topic toàn trăm sự tại...........nhỡ nhỉ? còn e vì máu quá, nghe các mẹ trên này nói k sao nên sẵn sàng chiến đấu để đc đứa thứ 2 đây....các mẹ ới..ủng hộ e với nhá..e đang mau có 2 vạch đây để chăm con cùng 1 thể.......thôi thì phải vì sự nghiệp 1 tí chứ..hic hic
Hiiiiiiiiii....Cố lên nha mẹ nó ...........................=D>=D>=D>=D>=D>

me_yeu_tina
12-25-2009, 12:38 PM
hihihi ai cũng bảo thế , bn nhà tớ bảo để bác chăm cho mấy tháng .hix nhưng ax nhà tớ không chịu .bảo nhớ nó lắm , đi làm về chỉ muốn chơi với con thui ;)
Ước gì ox e đc như OX nhà chị..chỉ thích chơi với con thôi..chứ bảo chăm thì trốn lun...chán lắm í ạ

meomun03
12-25-2009, 01:00 PM
Ước gì ox e đc như OX nhà chị..chỉ thích chơi với con thôi..chứ bảo chăm thì trốn lun...chán lắm í ạ
hix . thế cho nên cả 2 đứa nhà tớ quấn bố lắm , có lúc bế 2 tay 2 đứa vì chẳng đứa nào nhường đứa nào cả .....nhưng khổ 1 cái là nhiều lúc chiều con 1 cách quá thể :(

daobong
12-25-2009, 02:15 PM

Chồng em thì chơi với con 1 tọe thôi, ko cho con ăn, ko cho con vs..... nói tóm lại là lão ấy bảo đàn ông còn phải làm việc lớn, chơi với con thì chỉ được tý toẹ, có khi còn... đành hanh hơn cả con, chả biết nhường nhịn con là gì cả, con cắn, thẳng tay đẩy con ngã luôn, nhiều khi tớ chả hiểu lão ấy là bố hay là anh con tớ nữa?????????:confused::confused::confused: Bó tay!
Được mỗi cái là biết đi mua sữa, sữa chua, thịt cá.... cho con, mua đồ cho con thì lần nào nó ăn nhiều cũng bị đi ỉa! Lại cãi nhau, nhưng lần sau lại thế! Nhiều khi bảo lão ấy là đấy, con đấy, đi mà chăm, cho tôi nhàn thân!
TRộm vía thằng con, ăn ngủ ngoan, cứ lớn thôi nên cũng đang máu làm đứa nữa, qua tết, cho nó đi học ruì, buổi trưa đi làm về ko có nó nhớ phết. 27/12 này, cu con tròn 2 tuổi!!!!!!

happyday1382
12-25-2009, 03:10 PM
Chồng em thì chơi với con 1 tọe thôi, ko cho con ăn, ko cho con vs..... nói tóm lại là lão ấy bảo đàn ông còn phải làm việc lớn, chơi với con thì chỉ được tý toẹ, có khi còn... đành hanh hơn cả con, chả biết nhường nhịn con là gì cả, con cắn, thẳng tay đẩy con ngã luôn, nhiều khi tớ chả hiểu lão ấy là bố hay là anh con tớ nữa?????????:confused::confused::confused: Bó tay!
Được mỗi cái là biết đi mua sữa, sữa chua, thịt cá.... cho con, mua đồ cho con thì lần nào nó ăn nhiều cũng bị đi ỉa! Lại cãi nhau, nhưng lần sau lại thế! Nhiều khi bảo lão ấy là đấy, con đấy, đi mà chăm, cho tôi nhàn thân!
TRộm vía thằng con, ăn ngủ ngoan, cứ lớn thôi nên cũng đang máu làm đứa nữa, qua tết, cho nó đi học ruì, buổi trưa đi làm về ko có nó nhớ phết. 27/12 này, cu con tròn 2 tuổi!!!!!!

Gớm bác daobong ơi, em thấy chồng bác cũng chiều vợ phết còn gì, cũng tâm lý đấy, mỗi tội giống anh trai em nói: Là đàn ông phải lo chuyện lớn, mà trong nhà chưa thấy có việc gì lớn đáng để làm cả. Thế nên mới không làm đấy thôi, :d

daobong
04-29-2010, 09:19 AM
Thông báo với cả nhà là em bầu đứa thứ 2 được 13 tuần rùi, đứa đầu thì đi học rùi, ăn ngoan ngủ ngoạn Đang lo đẻ đứa thứ 2 nên đẻ ở viện nào đây ạ? E có bảo hiểm ở viện E, mà bà dì thì bảo ra viện C, bà dì làm y tá ở đấy nhưng em ngại, ra đây.... xa! Bác nào có kinh nghiệm mổ lần 2 rùi cho em xin tý kinh nghiêmk với, vào search G nó lại ra cái trang này, lại đọc được mấy bài viết của mình nữa chứ!!!!! Vui phết!!!

daobong
04-29-2010, 09:21 AM

Chồng em từ ngày em bầu đã biết chăm con các chị a. Đi làm thì thôi ơ rnhà là biết rtắm rửa cho con, cơm nước, nhiều hôm còn cho con ăn uống nữa, chăm lắm, biết thế này em bầu luôn từ lúc cu con 2 tuổi!!!!!\\:D/

nangvangbienxanh
04-29-2010, 08:55 PM
Tớ cũng chuẩn bị sinh e bé thứ 2 rồi đây, lúc e bé thứ 2 chào đời thì e bé đầu mới được 2 tuổi, bác sĩ bảo ko sao hết, mẹ nó cứ yên tâm đi

Mẹ nó dũng cảm thế!!! Tớ 2 đứa cách nhau tròn 5 năm đây mà lúc mới có bầu b sỹ còn doạ lên doạ xuống... K biết liệu có lần 3 được ko nhỉ:confused::confused::confused:

quocbao03
04-30-2010, 02:41 PM

mình có chị bạn con đầu 5 tháng đã
tiếp tục có bé thứ 2..mà lần đầu sanh mổ nhé!
vậy mà vẫn mẹ tròn con vuông,nhưng
chuyện lỡ rồi..còn các mom cố gắng kế hoạch đừng để sớm thế
tội cho lẫn con và mẹ!

mecuacon_288
05-04-2010, 04:32 PM
mình con được 20 tháng thì có bầu tiếp. Giờ còn hơn tháng nữa sinh rồi, cũng tùy co địa từng người nhưng mình lần này thấy hơi mệt và thi thoảng hơi đau chỗ vết mổ, đi khám bs vẫn bảo k sao và cứ ăn khỏe vào. Có thể do mình bầu bí to quá.

bibi07
05-06-2010, 09:31 AM
Mẹ nó dũng cảm thế!!! Tớ 2 đứa cách nhau tròn 5 năm đây mà lúc mới có bầu b sỹ còn doạ lên doạ xuống... K biết liệu có lần 3 được ko nhỉ:confused::confused::confused:

Sinh mổ lần 3 cũng được nhưng hơi nguy hiểm mẹ nó ạ, dễ bị nhau tiền đạo mà lúc mổ xong, co dạ con đau lắm, lại lâu hơn những lần trước. Hôm tớ sinh ở cùng phòng với 1 chị sinh mổ lần 3, chị ấy nằm suốt mấy ngày, kêu đau lắm, chả như mấy đứa sinh lần đầu như tớ, hôm sau đã lò dò đi ra hành lang được rồi

AnhLinh
05-06-2010, 09:42 AM
Sinh thường thì lần 2 cũng đau hơn lần 1 mà.
Mình cũng sinh mổ hai lần, em bé thứ hai hiện giờ được hơn 3 tuổi rồi, cũng bầu khi bé lớn được có 18 tháng thôi. Hồi ấy bác sĩ bảo là nguyên tắc thì sẹo trong tử cung tầm 24 tháng là lành hẳn, nói chung cũng tùy từng người nhỉ. Em bé thứ hai của tớ là mổ chủ động đấy. Tớ nghĩ trong mấy tháng cuối các mẹ nên chú ý xem mình có bị đau không, nhất là đau ở vết sẹo bên trong ý. Tớ cảm nhận được đấy, và phải thăm khám bác sĩ thường xuyên hơn, cho đến khi bác sĩ bảo lên bàn mổ là lên :D

nguyenngoc112
05-09-2010, 04:30 PM
em cũng đang sợ đây vì con mới 17 tháng mà đã bầu được 4 tháng nữa rùi,hỏi bs thì bác nói ko sao nhưng cũng lo lắm.bà chị có bạn cũng xêm xêm như mình cũng bầu 4thang siêu âmcon trai mà fai bị bỏ vì có nguy cơ bung vết mổ kìa,nghe mà fat sợ

nguyenngoc112
05-09-2010, 07:30 PM
các mẹ ơi,mổ lần 2 có đau hơn lần đầu ko vậy?các mẹ tư vấn giùm em,em đang sợ lắm vì mới xem xong đoạn video clip mổ đẻ nhìn thấy ớn lạnh lun đó!may là mình đã trãi qua rùi mà còn sợ nữa!

Bim&Bin
05-09-2010, 07:51 PM
các mẹ ơi,mổ lần 2 có đau hơn lần đầu ko vậy?các mẹ tư vấn giùm em,em đang sợ lắm vì mới xem xong đoạn video clip mổ đẻ nhìn thấy ớn lạnh lun đó!may là mình đã trãi qua rùi mà còn sợ nữa!
Lần 2 đau hơn lần một nhiều em ơi, nhất là khi tiêm xong thuốc co dạ con... hixhix....Thế sợ thì ko đẻ lần 2 nữa à???:finga::finga:

nguyenngoc112
05-09-2010, 08:40 PM
Lần 2 đau hơn lần một nhiều em ơi, nhất là khi tiêm xong thuốc co dạ con... hixhix....Thế sợ thì ko đẻ lần 2 nữa à???:finga::finga:

em sợ thì sợ nhưng là lỡ leo lên lưng cọp lần nữa rùi,mà em sợ lúc tiẹm thuốc co dạ con wa1 ah,em ko ngủ được miếng nào cả chỉ trông ra gặo con,lúc đầu thấy ko đau lắm nhưng càng ngày càng đau,em bầu đu7o5c 4 tháng nữa rùi,bé nhà em mơico1 17 tháng ah,nên cũng sợ bung vết mổ cũ.:rolleyes:

huecapetown
05-09-2010, 09:29 PM
Mình thì thấy lần 2 ko đau bằng lần 1 có lẽ tại lần 2 bị đau đẻ nó bắt nằm từ 23h đến 5h sáng ko đẻ thường được (3 năm) nó bảo cơn co thắt yếu nên lại chuyển mổ mà trong khi đó mình xác định là mổ, vào viện đòi mổ nó cứ bảo là để đẻ thường cho đỡ khổ.Sau đó khi mình đã ko còn hơi sức để kêu nó quyết định mổ mình thấy sung sướng cả người ,nhất là khi tiêm thuốc tê hết cả đau đớn, đúng là đau như đau đẻ :D Bây giờ cũng đã được 04 năm rùi, có người vẫn đẻ mổ lần 3 đấy, dưng mà như thế thì quá là tổn thọ !
PS: Nó là ê kíp đỡ đẻ ý mà .

shopgiadinh.vn
05-15-2010, 10:27 AM
Tớ thích đẻ thêm quá, bé h đc 9 tháng rồi, tính sang năm bầu tiếp luôn cho nhanh, chứ để lâu ngại lắm

queen_bee
05-15-2010, 10:55 AM
hic..các mẹ toàn mười mấy tháng mà còn lo...em đứa đầu mới có 7th mà chậm 17 ngày rồi đây...chưa cả dám thử...nhưng mà có cũng để đẻ thôi, mặc dù đứa đầu cũng đang vất vả quá rồi, cứ nghĩ đến vẻ mặt của ông bà nội ngoại khi mình bảo có bầu tiếp là sợ ko dám thử :(

thutrang84
05-15-2010, 12:28 PM
Em cũng sinh mổ, con gái được 14 tháng rồi! Nhưng em còn chưa thấy "đèn đỏ" ý ạ! Có sao ko nhỉ? BS bảo nhiều người nếu vẫn cho con bú thì lúc nào cai sữa mới có cơ, chắc em cũng thế. Nhưng sao vẫn thấy lo lo nhỉ!

moonbad
05-15-2010, 12:40 PM
Em cũng sinh mổ, con gái được 14 tháng rồi! Nhưng em còn chưa thấy "đèn đỏ" ý ạ! Có sao ko nhỉ? BS bảo nhiều người nếu vẫn cho con bú thì lúc nào cai sữa mới có cơ, chắc em cũng thế. Nhưng sao vẫn thấy lo lo nhỉ!

hu. mẹ nó hơi bị nhầm đấy. cái đó có thể là do rối loạn kinh nguyệt mẹ nó phải hỏi bác sĩ tư vấn cho.
chứ tớ thấy mọi người toàn khoảng 4,5 tháng là đã có lại rồi.
chứ cho con bú hoàn toàn vẫn có thể có thai như thường,nó chỉ hạn chế thôi. các mẹ không nên chủ quan mà có thai ngoài ý muốn. coq quan tớ có mấy chị bị dính bầu vì chủ quan là vẫn cho con bú thì không cần dùng biện pháp tránh thai.

thutrang84
05-17-2010, 12:52 AM
hu. mẹ nó hơi bị nhầm đấy. cái đó có thể là do rối loạn kinh nguyệt mẹ nó phải hỏi bác sĩ tư vấn cho.
chứ tớ thấy mọi người toàn khoảng 4,5 tháng là đã có lại rồi.
chứ cho con bú hoàn toàn vẫn có thể có thai như thường,nó chỉ hạn chế thôi. các mẹ không nên chủ quan mà có thai ngoài ý muốn. coq quan tớ có mấy chị bị dính bầu vì chủ quan là vẫn cho con bú thì không cần dùng biện pháp tránh thai.
Thank mẹ nó! Tớ cứ mua quick stick thường xuyên mà chưa có gì! :p . Mà hồi 13th tớ cũng đi khám phụ khoa ở Phụ sản TW, BS bảo vẫn bình thường (hay là có sợ BS khám qua loa ko nhỉ?) :confused:

Me_NTN
05-17-2010, 08:42 AM

Đừng lo bạn nhé! Mình sinh mổ bé đầu (4kg, bị cạn ối mà ko đau bụng), vừa thôi bú bé lớn lúc 16 tháng là có tiếp bé sau ..... Bé lớn 25 tháng mình mổ tiếp bé sau ,..... Bạn mình cũng sinh mổ, bé lớn 13 tháng là có bầu bé sau .... Bạn yên tâm nha!!

girlphuthuy
06-03-2010, 11:15 AM
mình sinh mổ đứa đầu được 9 tháng bây giờ bị lỡ có đứa thứ 2 được hơn 1 tuần.không biết sau này sinh có vấn đề gì không ??:confused: lần sinh thứ 2 của mình sẽ sang tháng 1 năm 2011. đứa đầu tháng 8 năm 2009. mình thấy hơi ghê vì nghe nói k cẩn thận sẽ bị bục vết mổ cũ.

girlphuthuy
06-03-2010, 11:22 AM
moi nguoi oi cho minh hoi ti! minh sinh mo dua dau dc 9 thang bi jo lo ke hoach dinh dua thu 2 dc 1 tuan rui.k bit sau nay sinh co bi lam sao k vi minh nghe noi thoi gian cach nhau ngan qua de bi buc vet mo cu. minh lo lam..

moon.lady
07-01-2010, 06:00 PM
cho em hỏi, sinh mổ lần 1 thì lần 2 cũng mổ ạ ??

daobong
07-02-2010, 09:06 AM
cho em hỏi, sinh mổ lần 1 thì lần 2 cũng mổ ạ ??

Chuẩn ko cần chỉnh nhé!!! Nhưng tớ thấy bảo nếu đứa thứ 2 cách khoảng từ 5năm trở lên, vết mổ lành thì có thể sinh thường!!!!
Các bác ui, có ai mổ tập đầu rùi, mổ tặp 2 ở Viện C hay Phụ sản ko, cho em xin tý kinh nghiệm. Em được 5 tháng rùi, có BH ở viện E nhưng muốn sang Phụ sản sinh, lo lắm, có bà dì ở C nhưng từ nhà ra đấy lại xa mà sinh mổ ở viện C, người nhà có được vào chăm ko hay là chỉ 1 mẹ 1 con thôi ạ? Lo quá!!!!!

me_yeu_tina
07-03-2010, 08:34 AM
Chuẩn ko cần chỉnh nhé!!! Nhưng tớ thấy bảo nếu đứa thứ 2 cách khoảng từ 5năm trở lên, vết mổ lành thì có thể sinh thường!!!!
Các bác ui, có ai mổ tập đầu rùi, mổ tặp 2 ở Viện C hay Phụ sản ko, cho em xin tý kinh nghiệm. Em được 5 tháng rùi, có BH ở viện E nhưng muốn sang Phụ sản sinh, lo lắm, có bà dì ở C nhưng từ nhà ra đấy lại xa mà sinh mổ ở viện C, người nhà có được vào chăm ko hay là chỉ 1 mẹ 1 con thôi ạ? Lo quá!!!!!

e mổ tấp 1 ở viện c, tập 2 cũng chuẩn bị sinh ở đó vào cuôi tháng 8 này. Viện C thì trưa khoảng 10h30 -13 là ng nhà đc vào thăm, chiều thì 3h30' đã đc vào rùi. Còn mẹ nào sinh thứ 7, cn thì người nhà vào cả ngày luôn mẹ nó ạ

Ỉn Mẹ
03-05-2012, 12:52 PM
Hic, tập 1 mới được 7 tháng mà giờ tớ đang chậm mất mấy ngày rồi, tớ cũng dùng biện pháp mà sao lại chậm thế chứ, tớ mua que rồi mà chưa dám thử, haizzzzz.

chuotxinhdep
03-05-2012, 01:20 PM
Em sinh mổ đứa lớn được 31 tháng rùi, đang bầu tập 2.Cơ bản là thấy cơ thể mình khỏe mạnh là được. Cẩn thận hơn thì có thể đi khám trước khi mang thai.

daobong
03-05-2012, 01:52 PM
Em sinh mổ đứa lớn được 31 tháng rùi, đang bầu tập 2.Cơ bản là thấy cơ thể mình khỏe mạnh là được. Cẩn thận hơn thì có thể đi khám trước khi mang thai.

Tớ mổ anh cu t2 khi cu lớn đc34th! h Tập 2 đc 16 tháng rui!!

giang_nt
03-05-2012, 02:39 PM
trước đây mổ theo pp cũ (mổ dọc) thì khoảng 3y mới nên có bầu lại, nhưng giờ sau lần mổ thứ nhất 1 năm là thoải mái rồi mẹ nó ạ, có người còn có sớm hơn nữa ấy chứ.

huytuyenanh
03-07-2012, 11:04 AM
Cũng có bác sĩ tư vấn là khoảng sau 3 năm đó bạn. Mình nghĩ 3-5 năm là ổn đó. Mình cũng sinh mổ, bé nhà mình cũng được 3t rồi, mình định năm nay hay năm tới có thêm đứa nữa

daobong
03-07-2012, 11:12 AM
trước đây mổ theo pp cũ (mổ dọc) thì khoảng 3y mới nên có bầu lại, nhưng giờ sau lần mổ thứ nhất 1 năm là thoải mái rồi mẹ nó ạ, có người còn có sớm hơn nữa ấy chứ.

Bạn tớ, con mấy tháng đã dinh, bỏ 1 lần rùi nên để đẻ, đứa t2 mà đẻ thì đứa đầu đc 18 tháng! Cũng khổ thân con chị, bị cai sữa sớm mà mẹ cũng vất vả, chăm cả 2 đứa!!!

Zin_thoi
03-07-2012, 01:43 PM
Tớ đây, tớ có 2 ví dụ điển hình là đẻ mổ lần 1 được 2 năm thì đẻ tiếp đứa nữa là quá được nhé

1, con nhà bác tớ. Đứa đầu được 18 tháng đã mang bầu được 3 tháng rùi nhé. Đến tháng thứ 9 thù nằm yên ở nhà là OK. Mẹ tròn con to vật luôn keke

2, chin ở cơ quan tớ, con được 20 tháng thì mẹ đã bầu được 2 tháng rồi. Cũng mẹ tròn con vuông
bây giờ là tớ nhé, zin được 21 tháng rùi, tớ đang thả để mang bầu đây.....kekek

Các mẹ cứ thoải mái đí

maithuhnd
03-09-2012, 07:36 PM
Mình cũng có chị 2 năm sinh mổ là có tập 2 luôn...

Lethanh1985
04-05-2014, 03:03 PM
O sao đâu mn ơi cô bạn tớ đẻ mổ cách nhau có hơn một năm thui này vẫn bt thui

buzzbee
04-05-2014, 05:11 PM
Nghe các mẹ nói cũng yên tâm nhưng dù sao kế hoạch được vẫn tốt hơn