Cần giúp: bé biếng ăn !!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi BiDung, 3/3/2010.

1. BiDung

BiDung Thành viên tập sự

Xin chào cả nhà ... em mới có bé lần đầu ... tất cả kinh nghiêm nuôi con em đều xem ở sách báo và trên mạng ... xem đủ mọi cách ... thay đổi đủ kiểu nhưng ko cách nào phù hợp với ku nhà em cả ... hiện đại có cổ truyền có cả ... nhưng bé vẫn biếng ăn ... em có cho đi khám ở viện dinh dưỡng rồi nhưng ko tiến triển ... bé vẫn lười ăn và gần như ko tăng cân ... 8 tháng rùi mà bé mới đc 7kg ... nhưng bé rất cứng cáp và rất nghịch ... nhưng em vẫn rất lo lắng ... em muốn đưa bé đi kiểm tra lại anh chị nào có địa chỉ tin cậy chỉ cho em với ...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BiDung
    Đang tải...

2. My love story

My love story Thành viên đạt chuẩn

Biếng ăn là vấn đề muôn thở mà các mẹ bán than về con nhỉ.
    Tớ ko có được giải pháp hay nhưng cũng tích góp vài kinh nghiệm vì con cũng còi và lười ăn:
    - Giãn cách hơn các bữa ăn của bé. Bé 8 tháng thì có thể ăn 3-4h/lần. Tuyệt đối ko ăn vặt, ko ăn bánh kẹo ngọt giữa các bữa, chỉ uống nước lọc
    - Nên ăn sữa chua 1-2 hộp để bé tiêu hóa tốt, nhanh đói
    - Luôn thay đổi món . Người lớn ăn phải thấy ngon và lạ thì mới mong bé hào hứng khi ăn.
    - Hãy cho bé vận động, chơi bời ngoài trời để tiêu hao năng lượng, mau đói. Bé 8 tháng có thể đi xe tập đi con gà hay xe hình tròn.
    - Uống 1 đợt men tiêu hóa
    Chúc bé nhà bạn ăn ngoan, chóng lớn nhé

3. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

cách kinh nghiệm của mẹ này rất hợp lý.

Mình cũng áp dụng giống như vậy

chú ý là mình cho bé uống nhiều men tiêu hoá (lysivit, odbankin) hoặc men vi sinh nhưng ko hiệu quả. Bé nhà mình hợp với men tiêu hoá Energy Jet.

4. BiDung

BiDung Thành viên tập sự

Cảm ơn chị ... em cũng đang cố áp dụng theo những cách chị nói ... nhưng bé nhà em đã uống men tiêu hóa rùi ... em sợ cứ fai có thuốc bé mới ăn tốt nên ko dám cho uống nhiều ...

5. kissfromtherains

kissfromtherains Thành viên sắp chính thức

Nhà mình cũng rất hãn hữu cho con dùng men tiêu hóa, bé 7 tháng mà biếng ăn thì chắc là sắp mọc răng thôi.
    Mình nghĩ sau khi dứt sữa mẹ (thường sau 6 tháng ít bé được bú mẹ hoàn toàn) bé có thể thiếu vitamin từ nguồn sữa mẹ, do vậy có thể bổ sung qua sữa bột hoặc cho bé uống vitamin tổng hợp, thích hợp nhất là polivitamin của Mỹ ý.

6. Gobycyclo

Gobycyclo Thành viên mới

Bạn ơi, bé nhà mình 5 tháng, lười ăn. Bú thì ok, nhưng không nhiều sữa nên phải đút sữa ngoài (bé không chịu bú bình). Mà đút sữa hay cháo xay thật nhuyễn vào mồm thì cứ ngậm, mãi không chịu nuốt. Gọi, gõ, nắn chân... Rồi ăn được nửa cốc là khóc. Còi lắm. Làm thế nào giờ? Bé vẫn khỏe, không ốm đau gì, vui vẻ. Bé ăn được sữa chua chưa? Uống Bio Acimin (có men tiêu hóa) rồi. Muốn đồi món thì đổi thế nào, vì giờ cho ăn thêm cháo nấu thịt nạc, rau rồi xay thật nhuyễn (hỏng mất 2 cái máy xay sinh tố rồi :rolleyes: ). Thks!

7. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

be nha ban giong con minh qua, minh cung dang dau dau vi chuyen an cua con day ban a. Co me nao co kinh nghiem viec ngam khi an chi giup bon minh nhe.

8. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Em mua thử loại Enfamil cho bé uống xem sao, loại này dùng được cho cả bé từ sơ sinh nhé. Hơn nữa lại chỉ uống có 0.5 ml/ngày thôi nên rất dễ uống.

Gobycyclo thích bài này.
  9. Gobycyclo

Gobycyclo Thành viên mới

Mẹ cháu cho xin tí thông tin thêm đi. Bé uống cái này có cần đi bác sĩ hỏi không? Bé uống cái này có phải kiêng cái gì nữa không? Có phải bỏ D3, Bio Acimin không? Cám ơn mẹ sieunhancoi nhiều!

10. sua_non_xach_tay

sua_non_xach_tay Thành viên chính thức

cần giúp bé biếng ăn

Bạn ơi đừng lo lắng nhiều quá mà thay vào đó mình lên kế hoạch chăm sóc con cho tốt hơn. Bé nhà mình 14 tháng rùi mà chỉ có hơn 8kg, bế ra ngõ chơi ai cũng hỏi là em bé đuơc 6 hay 7 tháng, nói chung là buồn lắm. Khoảng 1 tháng gần đây mình lên kế hoạch, thời khóa biểu để chăm con, cải thiện sức khỏe, cân nặng của con như: tắm nắng, uống vitamin tổng hợp, ăn ngủ giờ giấc điều độ, cải thiện bữa ăn nhiều dinh dưỡng hơn ( chủ yếu nghiên cứu trên mạng ) thấy khá hơn rất nhiều, bạn cũng nên tham khảo kinh nghiệm từ bà ngoại và bà nội bé. Chúc 2 mẹ con luôn mạnh khỏe nha!

11. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

MẸ nó ơi, các bé hầu như sẽ có những giai đoạn biếng ăn, Mình nuôi con bộ từ lúc bé mới sinh ( vì bác sĩ ko cho phép bú mẹ sợ không đảm bảo), lúc bé nhà mình 4 tháng bé nhà mình hầu như bỏ ăn hoàn toàn mình phải đưa bé đến viện dinh dưỡng mới đỡ. Nhưng mà rồi thỉnh thoảng lại vẫn bị, Khi bé hơn 1 tuổi thì mình có cho bé dùng thử nám Kefir loại bột của Đài Loan ( hình như đợt này các mẹ ko bán nữa, cái này có tác dụng chống táo bón kích thích ăn uống). Còn cách đây 5 tháng mình dùng cho con vitamin multivitamin của Childlife thì bé ăn uống tốt hơn. THấy phần lớn các mẹ dùng childlife cho con thấy ổn, tuy nhiên nhiều khi là các bé hợp hay ko hợp multivitamin của hãng nào đó. Nên nhiều khi phải thử, Ví dụ bé nhà chị mình uống nutriplex thì ăn uống tốt khỏe nhưng con mình uống thì lại ko có tác dùng :D . Chúc các bé mau ăn chóng lớn, để các mẹ đỡ vất vả.

Gobycyclo thích bài này.
  12. Gobycyclo

Gobycyclo Thành viên mới

Đúng là phải thử, một phần vì thấy nhiều thứ ...có vẻ ok quá. Nhưng trước khi thử thì cũng phải tìm thông tin qua các mẹ. Ngại đến Viện Dinh dưỡng lắm vì hơi xa, với lại cũng chỉ thấy các bác í cân, đo sơ sơ rồi phán, cho 1 đống thứ để uống

13. BiDung

BiDung Thành viên tập sự

thời khóa biểu của chị thế nào vậy???em cũng tham khảo đủ cả ... hết đồ ăn Hipp .. hết cơm say ... rùi lại bột ... bé ko ăn sữa ngoài ... ko bú bình ... em lại mua bột gạo nhũ nhi về pha với sữa cho ăn ... nhưng bé vẫn còi ... mà càng ngày càng còi ... sữa mẹ thì còn nhiều lắm ... nhưng ng ta bảo sữa em ko tốt nên em cho bé bú đên 4 tháng thì cho ăn thêm nước cháo ... cho đi viện dinh dưỡng khám ... nhưng ko cải thiện đc ... bây giờ em muốn cho bé uống bổ sung vitamin nhưng ko biết loại nào an toàn và phù hợp với bé ... chj đang cho bé nhà chị uống loại nào ... mà em tính cho cháu đi khám lại ... thì lên viện dinh dưỡng ở IYet' Xanh ... hay là ra viện nhi chj nhỉ ...

14. sua_non_xach_tay

sua_non_xach_tay Thành viên chính thức

cần giúp bé biếng ăn

Mình nói thật là kg thể tin mấy bs ở viện dinh dưỡng được vào khám ai cũng giống nhau: cớm nắng, còi xuơng, suy dinh dưỡng.... và bắt mua bao nhiêu là thuốc (kg tên tuổi) xong rồi con thì vẫn còi ơi là còi. Theo mình bạn vẫn cho bé bú mẹ vì kg có gì tốt bằng sữa mẹ mình bán sữa non nhưng bé lại kg ăn sữa ngoài tẹo nào chỉ bú mẹ , đúng là "dao sắc kg gọt được chuôi" [-( :). Bé nhà bạn đang trong tuổi ăn dặm thì sáng bạn cho bé bú, 9h ăn bột nấu với nước xuơng heo cùng: thịt thăn, thịt bò,trứng, tôm và các loại rau xanh thay đổi thường xuyên để bé dễ ăn, chiều bú mẹ kết hợp ăn súp: khoai tây, bí đỏ,bí ngô nấu bắng nước thịt bò + váng sữa hoặc bơ+ 1/2 thìa dầu ăn + hành tây (tiêu hóa rất tốt) hoặc ăn hoa quả dầm sữa chua:chuối,táo, lê, nho.... 6h ăn bột, tối 9h ăn bữa bột nhẹ kết hợp bú mẹ. Ah bạn nên cho bé ăn phomai với bột vì trong phomai có nhiều canxi, năng lượng tổng hợp. Mình có số đt tư vấn dinh dưỡng có khi lại giúp bạn giải đáp nhiều vấn đề gặp phải trong quá trình nuôi bé: 04 37365893.

15. me cu phuc

me cu phuc Thành viên mới

chao cac me
    be nha minh dc 5.5 thang nhung chi dc co 6kg. chau luoi an lam , minh cmoi cho chau tap an dam nhung chau ko chiu an . moi lan an bot la chau lai khoc khong chiu an . co me nao co kinh nhiem giup tui moi.

16. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

bé nhà em bỏ không chịu bú bình cả tháng nay,thấy bình là khóc,6 tháng mà 7,9kg 70 cm,tháng này lên có 100gr thôi :((dù em đã đút muỗng sữa,cho ăn dặm,làm đủ cách mà cũng không kết quả gì,bs còn bảo còi xuơng,thiếu máu. có cách nào làm cho bé bú bình lại không các chị ơi,giúp em với???em cảm ơn ạ

17. hoangquoctam

hoangquoctam Thành viên mới

con em cũng vậy đây các mẹ ơi, cu cậu 8 tháng rưỡi rồi mà chỉ có 8.1kg, lười ăn kinh khủng toàn ngậm trong miệng thôi chán lắm, cu cậu nhà em quậy lắm nhiều người nói trẻ con mà hiếu động quá thì khó lên cân lắm không biết có đúng không, đi khám bác sỹ cũng cho tùm lum thuốc nhưng chẳng thấy tác dụng gì, vợ em stress quá chừng vì làm đồ ăn cho cu cậu cũng công phu lắm mà không chịu ăn, chỉ khoái ăn phômai thôi. Em thấy các mẹ có cho con uống Childlife không biết có tốt không và có thể uống chung được với các loại thuốc khác không các mẹ nhỉ? em và vợ em đang stress quá mong các mẹ giúp với,cảm ơn nhiều.

18. BiDung

BiDung Thành viên tập sự

Em đang cho chau ăn phomai của Hipp , hoa quả cũng cho ăn đồ của hipp ... hoa quả tươi em mua về xay nhuyễn ra cho bé ăn thì bé ko ăn và chê luôn các món khác ... bây giờ cứ ngồi vào ghế ăn là bé mếu ... ng ta bảo mình ăn ngon thì trẻ ăn mới ngon đc ... nhưng em biết còn ít chị chỉ cho em mấy cách cơ bản đc ko ?? ... mà em nấu bột với nước xương cho bé ăn thì bé ko ăn ... nó có vẻ ngán ....

19. hanhnguyenthi

hanhnguyenthi Thành viên tập sự

Ðề: bé biếng ăn !!!

Biếng ăn là vấn đề muôn thở mà các mẹ bán than về con nhỉ.
    Tớ ko có được giải pháp hay nhưng cũng tích góp vài kinh nghiệm vì con cũng còi và lười ăn:
    - Giãn cách hơn các bữa ăn của bé. Bé 8 tháng thì có thể ăn 3-4h/lần. Tuyệt đối ko ăn vặt, ko ăn bánh kẹo ngọt giữa các bữa, chỉ uống nước lọc
    - Nên ăn sữa chua 1-2 hộp để bé tiêu hóa tốt, nhanh đói
    - Luôn thay đổi món . Người lớn ăn phải thấy ngon và lạ thì mới mong bé hào hứng khi ăn.
    - Hãy cho bé vận động, chơi bời ngoài trời để tiêu hao năng lượng, mau đói. Bé 8 tháng có thể đi xe tập đi con gà hay xe hình tròn.
    - Uống 1 đợt men tiêu hóa
    Chúc bé nhà bạn ăn ngoan, chóng lớn nhé

mình cảm ơn bạn My love story mình làm theo lời bạn và cho bé uống 1 đợt men tiêu hóa BIO-DAVINFRANCE thấy bé nhà mình an khoe hẳn lên và tăng cân trông thấy ! cảm ơn bạn rất nhiều ! chào bạn . chúc các BÉ hay ăn chóng lơn

20. soclovemiu

soclovemiu Thành viên nổi tiếng

Ðề: bé biếng ăn !!!

ủn phụ chị em chưa có con nên không biết