Bé 3 tuổi mà chưa biết ăn cơm, thịt, rau....

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeNam&Linh, 5/3/2010.

1. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Chào các mẹ ! Cu Tí nhà mình được 3 tuổi rồi mà chưa biết ăn cơm gì cả. Bữa nào cũng ngồi vào mâm cơm nhưng con ko ăn. Hàng ngày con vẫn ăn 3 bữa cháo thịt nghiền nhỏ(ăn rất ít) còn lại toàn uống sữa. Con không ăn thịt, không ăn cá, không ăn trứng, không ăn rau…nói chung hầu như chẳng ăn gì, đã rất nhiều lần mình cho con ăn nhưng cứ đưa vào miệng là con chỉ trực ói thôi. Mình lo quá, mình sợ sau này bé không đủ chất dinh dưỡng sẽ bị chậm phát triển, bị còi xương hoặc không phát triển chiều cao….Hơn nữa con cứ uống sữa thế này thì khả năng tài chính vợ chồng mình không đáp ứng được mất vì mình lại mới sinh bé thứ 2 kinh tế đã khó khăn mọi thứ lại tốn kém nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNam&Linh
    Đang tải...

2. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Theo em là chị nên cho cháu đi trẻ đi, 3t rồi mà ở nhà chị còn có em bé nữa thì sao mà chăm đc. Đi trẻ thì sẽ dần dần đc luyện ăn cơm thôi.

MeNam&Linh thích bài này.
  3. Birua

Birua Thành viên tích cực

Bạn cho bé tập nhai trước các bữa ăn để không bị ói. Như bữa ăn cho bé tập nhai vài miếng thịt trước hoặc những thứ mà bé thích, sau đó mới cho ăn bột hoặc cháo. Mẹ chút chít nói đúng đấy, bạn nên cho bé đi nhà trẻ, các cô có phương pháp tốt hơn mình

MeNam&Linh thích bài này.
  4. minhnguyen85

minhnguyen85 Thành viên tích cực

mẹ nó thử nấu thế này cho bé ăn xem nhé,cà rốt 1 củ,hành tây 1/2 củ,đỗ hà lan ,các loại rau ,thịt gà hoặc bò ,lợn,cá chị có thể thay đổi từng ngày. ray củ quả thái nhỏ cho vào xào qua dầu ăn và cho hạt nêm vào,tat cả cho vào nồi áp suất đun vs nước (có nứoc hầm xương càng tốt) khi rau đc thì cho thịt và khoảng 2 nắm gạo vào đun tiếp.sôi lại 1 lần nữa cho ra máy xay,ban đầu thì xay nhuyễn cho bé dễ ăn,sau dó xay nát lổn nhổn,rồi dần nấu nát để cho bé tập làm quen.Bé nhà em cũng phải ăn thế,thực đon này bé nhà e ăn tù khi 5 tháng tuổi đến bây giờ đc 6 tuổi rồi vẫn ăn đc.bữa này mik cho bé ăn sáng hoặc ăn nhẹ trc bữa cơm.Chị có thể nấu 1 lần để cho nguội hẳn rồi cho vào xay mik có thể để tủ lạnh cho bé ăn đc nhiều bữa.

5. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Thật ra mình cũng muốn cho con đi nhà trẻ, nhưng tìm mấy điểm nhà trẻ tư nhân thì đắt quá, mà nhà trẻ Công lập thì bé nhà mình lại không được nhận do bố mẹ bé đều ở ngoại tỉnh. Sắp tới mình cố gắng cho con đi nhà trẻ vậy. Cảm ơn các mẹ nhiều.

6. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

Rút kinh nghiệm từ mẹ chủ top, các mẹ khác cho mình hỏi nhờ là khi nào thì mình nên cho bé tập ăn cơm nát? và khi nào thì thôi ko cho bé ăn cháo nữa ạ???