Cần giúp: Các mẹ giúp em với.. PLSSSSS....

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Nhi-Anh, 9/3/2010.

1. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Bé nhà em đc 4 tháng. vì em ko có sữa nên phải cho bé ăn hoàn toàn bằng sữa ngoài. Trộm vía mấy tháng đầu bé hợp sữa lên mỗi tháng 1 kg. Trộm vía mỗi bữa ăn gần 140 ml mỗi bữa cách 3 tiếng.output đều. Mỗi ngày khoảng 800ml
    Nhưng ko hiểu sao 1 tuần gần đây. bé nhà em ăn ít hẳn. co bữa chỉ ăn có 40ml. Tính ra mỗi ngày chưa đc 500ml. Ăn toàn nhè hết ra. Đút thìa cũng ko chịu ăn. Nhiều lúc ép ăn đc 1 ít thì trớ ra hết. Output hàng ngày vẫn đều. Chơi,ngủ vẫn bthuong
    Em sốt ruột quá. Ko biết phải làm thế nào với tình trạng ăn uống của bé.
    Mong mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.
    Cám ơn các mẹ nhiều a.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhi-Anh
    Đang tải...

2. Me Jessie

Me Jessie Thành viên đạt chuẩn

Lại gặp mẹ nó ở đây rồi :)

Con gái mình mấy hôm nay cũng lười ăn, nhưng mình không ép con.
    Có thể là do thời tiết SG mấy hôm nay nóng quá. Mình không rõ ngoài HN
    có vậy không. Nhưng mình không lăn tăn vấn đề đó, vì bác sỹ ở bệnh viện
    Victory có nói là thời tiết nóng, người lớn còn không muốn ăn, huống gì
    trẻ con. Khi thời tiết dễ chịu trở lại, con sẽ ăn thôi, không vấn đề gì.

Mình thì nuôi con theo kiểu thoải mái, có nghĩa là không quan trọng vấn
    đề mập béo, chỉ cần con khoẻ là được.

Thôi thì chúc bé nhà mẹ nó mau ăn lại như bt để mẹ nó yên tâm nhé :)

Nhi-Anh thích bài này.
  3. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Nhi-Anh ơi, nếu bé vẫn chơi ngủ như bình thường thì chắc là đúng như Mẹ Jesssie nói đấy, con ấy chắc là trong giai đoạn biếng ăn sinh lý. Ấy đừng có nóng ruột ép con ăn mà con thành biếng ăn luôn đấy. Cứ từ từ con qua giai đoạn này rồi con lại ăn lại nha.

Nhi-Anh thích bài này.
  4. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Bi nhà em cũng có gđoạn biếng ăn, bà nội cứ đòi mua men tiêu hóa cho con uống, nhưng em cương quyết ko cho, vìi thấy con vẫn chơi, ngủ bth. Giờ qua gđ í rồi, lại ăn lại bth. Do thời tiết thay đổi cũng dẫn đến trẻ ăn uống thất thường một tẹo, mẹ nó đừng lo lắng quá nhé

Nhi-Anh thích bài này.
  5. Me Jessie

Me Jessie Thành viên đạt chuẩn

Hôm nay, mình đi khám và chích ngừa cho con theo lịch.
    Tháng này con chỉ lên có 4 lạng thôi, trong khi 2 tháng trước con lên 1,5 kg
    và 1kg. Mình hỏi bác sỹ khám, bác sỹ nói, trong giai đoạn này không
    lên cân cũng được nữa mà. Chỉ số cuối cùng của trẻ sau 3 tháng vậy là tốt ( Mình thấy bác sỹ đóng mộc, tên,học vị là tiến sỹ,bác sỹ ..nên tin luôn không
    thắc mắc gì :p. Nên mẹ nó cứ yên tâm nhé.

Thế tình hình con gái mấy hôm nay thế nào rồi mẹ nó?

vicky_hNhi-Anh thích.
  6. Nhi-Anh

Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo và giúp đỡ. HN thì đang lạnh lắm a.
    Mẹ Chuotbach ơi, men vi sinh em thấy chỉ dành cho bé có vấn đề về tiêu hóa thoy mà. Em thấy có chị làm trong Bạch Mai gioi thieu cho bé lớn nhà em uống cái đó nhưng nghĩ con mình có vấn đề gi đâu mà phải uống nên thoy.
    Mẹ TuanKhanh ơi, Em cũng nghĩ như thế nhưng hơn 1 tuần rồi con ăn uống thế nên em sốt ruot lắm. Sợ cứ ăn uống kiểu này mấy tháng tới ko lên đc cân. Rồi lại suốt ngày dặt dẹo.
    Mẹ Jessie ơi, Ngày mai em cho em bé vào viện khám. Từ hôm thứ 5 đi tiêm phòng về người cứ hâm hấp sốt. Từ chiều hôm chủ nhật thì sốt cao đến 38.5, em cho đi khám thì bác sĩ bảo ko vấn đề gì có thể bị sốt virus về theo dõi và đút hạ sốt. Về cứ 4 tiếng em lại phải đút tiếp. Nghe các mẹ nói là nếu sốt virus thì sốt cao lắm, ko hâm hấp đcc đâu. Đến sang ngày thu 2 thì chỉ hâm hấp rồi lại hạ, rồi lại hâm hấp. Đêm hom qua thì quấy khủng khiếp, cứ bắt mẹ bế trên tay rồi phải áp chặt bụng bé và bụng mình mới chịu nằm im. Cứ đặt mông xuống giường là lại nhè. Đêm ngủ thì cứ och ạch suốt. Mà bthuong trộm vía đêm nào cũng ngủ ngon lành đến 7h sáng mới thèm dậy ăn. Ko hiểu con làm sao. Sang em đặt hẹn trong viện chiều mai mới co lịch cho con đến chắc phải ở nhà mất thoy. Trước con trộm vía ăn uống ngủ nghê ai cũng thấy thick, nên yên tâm. Giờ thế này chắc ở nhà mất thoy. hixx

7. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

mẹ Nhi-Anh cho em hỏi với nhé:trong em thì đang nóng,cả tháng nay con lười ăn lắm,tăng có 100gr thôi,bé vẫn chơi giỡn nhiều,vui vẻ chỉ có điều là hay buồn ngủ vào buổi chiều,2-3 hôm mới đi ngoài,nhưng phân bình thường không vón cục..nhìn con gầy hẳn mà xót quá.6 tháng 7,9kg 70cm.Trước em cũng thoải mái với con lắm,không ép,ăn được bao nhiêu thì ăn,tự dưng tháng này con lại bỏ bình luôn ,chỉ ti mẹ với ăn cháo thôi.

8. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

chị ơi,ngoài colourful có loại giấy lau hạ sốt đó chị,hôm con em tiêm ngừa về cũng sốt 38,5 độ,em vừa cho uống thuốc,tối canh lau mình cho con.đến sáng là khỏi hẳn

Nhi-Anh thích bài này.
  9. MeTieuMinh

MeTieuMinh Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó ơi, trong mấy tháng đầu bé mới sinh, cảm nhận về việc no và đói của bé chưa hoàn thiện, nên nhiều bé cho ăn bao nhiêu thì sẽ ăn bấy nhiêu, và ăn rất tốt. Với việc bé sơ sinh ngày ngay 800ml sữa thì phải gọi là quá tốt. Tới giai đoạn ngoài 3 tháng, sang tới tháng thứ 4 bé đã phát triển hoàn thiện hơn, và đã có cảm nhận về việc no và đói rồi, nên nhiều bé sẽ ăn ít hơn. Hồi trước Tiểu Minh nhà tớ cũng thế, nên mẹ nó ko cần quả quá lo lắng đâu.

Nhi-Anh thích bài này.
  10. Nhi-Anh

Ui, thế hả mẹ nó. Em toàn phải đút hạ sốt cho con, mà đút cái này cứ các định là con mệt lắm. Thương vô cùng. Tẹo em phải chạy ra mua để sẵn ở nhà vậy. Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều nhá

11. Nhi-Anh

Vậy hả mẹ nó.tại tập 1 em nuôi hoàn toàn bằng sữa mẹ nên ko có kinh nghiệm về vấn đề này. Thấy mấy tháng trươc con ăn nhiều quá, mà sang đến tháng thu 4 là giảm đi hẳn, sợ con làm sao.
    Cám ơn các mẹ, mấy hôm nay con em hết sốt, hết quấy rồi, chỉ gắt ngủ thoy. TUy là ko ngoan đc như trươc nhưng thế là mẹ đỡ sốt sình sịch theo con rồi. Tại con em thiệt thòi ko đc nuôi bằng sữa mẹ, nên cứ bị làm sao là cả nhà cuống hết cả lên. Ăn thì mỗi bữa ăn đc 120ml cách 3 tiếng. Mọi khi là cứ tầm 11h đêm ăn 1 bữa cuối để đi ngủ, nhưng giờ là bỏ luôn bữa đấy. Gắt đòi ngủ là ngủ luôn, nhét sữa vào mồm nhất định ko ăn.

Me Jessie thích bài này.
  12. chuotbachnt

Con sốt vì tiêm thì ko sao đâu, bữa nhà tớ cho con ra phường tiêm thuốc nội cũng cứ nóng, hạ, nóng lại hạ, bà nội nó hoảng bắt đưa vào Nhi, vào bs bảo chẳng sao cả, thế nhưng tâm lý lo lắng tớ xin nhập viện đến chiều sau về, chuyền hai nửa chai nước, nhìn họ lấy ven cho con mà xót ruột. Từ ấy tớ cạch chỉ tiêm dịch vụ thui, thuốc của Pháp, chẳng sốt sắng gì nữa cả. Trưa tiêm chiều về mẹ vỗ đùi cũng ko thấy hắn phản ứng

Nhi-Anh thích bài này.
  13. chuotbachnt

uì, Bi nhà này cũng bị cai sữa từ hồi 1 tháng tuổi, ăn sữa ngoài, hồi đầu ngoan lắm 3tiếng là 150ml, mẹ đang tập tành lên 180ml thì fải đi làm cả ngày, vứt con ở nhà bà nội làm mất tiêu chí luôn, mất luôn cả mức 150ml mà trở về 120ml. Hik, giờ hắn cũng bỏ cữ đêm, cứ 10h chén xong là ngủ đến sáng mới ăn nữa

Nhi-Anh thích bài này.
  14. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Em cho con ăn dặm đi, nếu cứ tình trạng lười ăn sữa thế này thì tháng này bé tăng cân chậm đấy, đây cũng có thể là dấu hiệu bé đã sẵn sàng ăn dặm rồi.

Nhi-Anh thích bài này.
  15. Nhi-Anh

Em tiêm cho bé trọn gói trong benh viện VP mà, mọi hôm chẳng vấn đề gi. Tự nhiên tháng vừa rồi tiêm lại về hâm hấp sốt. Hôm đấy em phải đi xa nên bố cho bé đi tiêm, về chắc ko biết bôi trứng gà cho con nên cái vết tiêm nó hơi bị sưng. Bác sĩ bảo là tiêm mà sốt thì chi sốt trong vòng 1 ngay thoy mẹ bé a. Đây bé nhà em 3 ngày sau mới sốt cơ mà

16. Nhi-Anh

Đấy bé nhà em cũng thế đấy. Ăn 120ml thỉnh thoang còn ko hết. Nhưng em thấy bảo là trẻ con ngủ nhiều tốt hơn là ăn nhiều mẹ bé a.

17. Nhi-Anh

Ui mẹ bé ơi, Em hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo 4 tháng ko nên cho ăn dặm vội, Ko tốt cho tiêu hóa của bé đâu.

18. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Hihi bọn trẻ con mà thay đổi thất thường chẳng lo đâu, vài hôm là lại bt trở lại

Đúng là hồi đâu chưa kinh nghiệm mình lo lắm, ăn ko ngon ngủ ko yên cứ nghĩ nó ăn ít đi, ăn kém đi thì sẽ sao, n h trải qua vài lần rồi thấy bt lắm, mẹ cứ thoải mái đi, đừng stress nhé

Nhi-Anh thích bài này.
  19. Nhi-Anh

Cám ơn mẹ bé. Em cũng yên tâm phần nào rồi. Tại ông bà ngoại lúc nào cũng sốt ruột cháu. mẹ đã sốt ruột rồi , cộng thêm ông bà ngoạivcũng nào cũng lo lắng , chuyện bé xé ra to nữa nên em càng cuống. ^^..

20. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

ẹ!1 ngày cu bean nhà tớ cũng chỉ măm tổng cộng có 600ml,thế mà cậu còn kêu ca gì?ặc ặc

Nhi-Anh thích bài này.