Cần giúp: Có bé nào bị giống con em không

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mecuat, 11/3/2010.

1. mecuat

mecuat Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, bé nhà em được 9 tháng rồi. Bé bị bón từ lúc mới sanh. Trong tháng đầu tiên mỗi ngày bé chỉ ị có 1 lần, có khi 2 ngày ị 1 lần (theo em biết thì các bé trong tháng đầu mỗi ngày ị vài lần). Đến khi bé được 3 tháng thì tình hình bón càng nặng hơn, ba hoặc 4 ngày mới ị, có khi đến 5 ngày không ị em đành phải bơm hậu môn cho bé. Phân của bé rất cứng. Càng lớn tình hình càng trầm trọng hơn. Bây giờ lần nào bé rặng là chảy máu hậu môn, ban đầu thì ít về sau chảy thành giọt. Mỗi ngày em phải thụt hậu môn cho bé, mỗi lần thụt hậu môn là em đau lòng lắm nhưng không thụt không được vì nếu để qua ngày sau là bé rặng chảy máu liền. chế độ ăn của bé rất nhiều rau, em cũng cho bé uống nhiều nước nhưng sao phân vẫn cứng. Khi bé ị em thấy có kèm theo dịch đặc và trong giống như đờm. Các mẹ ơi bé nhà em bị làm sao. Có mẹ nào chia sẻ với em không. Em lo lắm. :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuat
    Đang tải...

2. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Đúng là táo nặng thật, bạn nên cho bé đi khám tiêu hóa đi, đừng để lâu.

3. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

mình nghĩ vấn đề của bạn là ở sữa đấy bạn ạ.
    bạn nên đổi sữa cho con, nếu con bạn đang bú mẹ thì bạn hay tăng luợng rau của mình xem sao. ngày trước con mình cũng bị táo lắm nhưng rồi sau cũng thay dổi dc. có điều con mình k bị nặng giống con bạn.
    hơn nũa bạn cũng hay thử mang phân con đi xét nghiệm xem sao nhé.

4. Gấu Nhím

Gấu Nhím Thành viên nổi tiếng

Trước hết nếu nặng quá em nghĩ chị nên đi khám đã. Con gái em cũng bị táo vô cùng, có lẽ đường tiêu hóa của cháu không tốt nên hay bị táo như vậy, có thời gian em đã phải dùng đến biện pháp thụt hậu môn liên tục, nhiều khi cháu còn sợ không dám đi, mỗi lần nó đi mà khóc lóc thảm thiết, xót quá. Đi khám thì cũng không đỡ, nhưng từ ngày em chuyển sang cho cháu uống karicare gold plus của úc thì cải thiện hơn, cháu cũng đi được.

5. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình thấy bạn mình cũng bị như vậy phải đưa đi khám đấy bạn ạh

6. meChauAn

meChauAn Bắt đầu tích cực

bé nhà mình cũng có đợt 1 tuần liền không ị, mình đi khám bs cho uống men tiêu hoá nước và gói chất xơ cũng không đỡ, mình phải thụt liên tục. Sau thấy có người mách uống trà Hipp thế là mình mua về cho bé uống thử, kết quả rất khả quan, đợt đầu cứ 2,3 ngày ị một lần đến bây giờ thì ngày nào cũng ị tốt. Bạn thử cho bé uống xem.

mecuat thích bài này.
  7. April79

April79 Thành viên nổi tiếng

Bạn để bé khi ị ra máu là nặng rồi, cần đưa bé đi khám vì mình sợ bé có thể bị trĩ và có thể viêm nhiễm chỗ í. Bé nhà mình bị táo bón từ tuần thứ 2 sau khi sinh, cô bác sỹ tắm cho bé khuyên là ngày nào cũng nên thụt để bé quen dạ, sẽ tập đi hàng ngày dân dần sẽ khỏi, nhưng thụt bằng mật ong, không thụt bằng thuốc. Mình băn khoăn lắm vì nhiều ng bảo không thụt, thụt k tốt bé sẽ k có phản xạ ị. Cuối cùng mình quyết định theo cách thụt hàng ngày cho bé nếu bé k chịu ị, mất gần 1.5th bé mới đị ị đều hàng ngày. Sau đó thì hết nhưng đến lúc ăn dặm lại bị táo bón trở lại :( . Mình hỏi kinh nghiệm của nhiều người, túm lại là cho bé uống nước nhiều hơn, k ăn rau ngót, cà rốt và ăn ít rau muống thôi vì mấy thứ này gây táo bón. Còn một cách nữa là ninh đỗ đen lòng xanh ( loại ruột xanh mát hơn) với mía để nguyên vỏ, lấy nước cho bé uống hàng ngày khoảng 21 ngày. Lưu ý chỉ lấy nước không ninh đến mức đỗ nát ra bã vì bã đỗ làm bé khó tiêu. Trộm vía bé nhà mình chỉ uống có hơn chục ngày là ị trơn tru mà nước ấy ngọt mát dễ uống lắm :partyman:

8. me ZINZON

me ZINZON Thành viên Hội Rắn

Trời ơi bé nhà em bị táo nặng quá rồi đấy, em để lâu quá sợ ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé. Nhất là khi bé ị có kèm theo dịch đặc giống như đờm. Tốt nhất là em nên đưa bé khám BS ngay, họ sẽ khám và cho đi xét nghiệm phân đấy, sau đó sẽ có hướng xử lý. Trong lúc đó thì cũng nên tăng cường hơn nữa cho bé uống nhiều nước vào và ăn các thực phẩm giúp nhuận tràng hơn như chuối, sữa chua, .... nhé

9. tixiuhn

tixiuhn Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi cho con đi khám ngay nhé, đừng để táo bón lâu.
    Con mình 1 tuổi cũng bị gần như con bạn, táo từ khoảng 2 tháng (do bắt đầu ăn sữa ngoài) đến tận bây giờ. Mình chần chừ ko cho con đi khám kết quả là:
    - Táo bón lâu ngày đại tràng của con sẽ như cái bít tất phải đựng nhiều sản phẩm quá nên sẽ dãn ra, càng dãn to lại càng tích trữ sp lại càng táo bón, để lâu như con mình rất khó chữa.
    - Con bị còi xương do táo, ko hấp thụ được, mà táo bón cũng làm cho con ấm ách, ko ăn được nhiều, thiếu hụt canxi và vit D do cả 2 nguyên nhân (là 1 vòng lặp trên)
    - Khi uống D3 để chữa còi xương thì D3 lại làm cho bé chán ăn và táo bón nặng hơn.

Hiện tại theo chỉ dẫn của BS tiêu hóa, con mình vẫn phải uống Duphalac (làm mềm phân) mỗi ngày và sáng sáng mẹ lấy BCS cho vào ngón tay út ngoáy hậu môn tạo phản xạ ị cho bé vào mỗi buổi sáng (1 giờ nhất định) và bé đã cải thiện đc, ngày nào ngoáy hậu môn cũng ị.

Các mẹ nên nhớ thụt chỉ là biện pháp cuối cùng còn trước tiên vẫn là phải cho uống nhiều nước, ăn nhiều rau (với những bé đã ăn dặm) và xoa bụng, ngoáy hậu môn tạo phản xạ ị.

Nhưng mà trước tiên thì đừng chần chừ mẹ nó ơi, cho bé con đi khám ngay nhé, đừng để bé bị nặng như thế, thương lắm!

10. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Theo mình tốt nhất bây giờ là bạn cho bé đi khám tiêu hóa đã nhé sau đó kết hợp với thay đổi loại sữa cho bé nếu như bé ăn sữa ngoài và chịu khó cho bé uống nước hoa quả.

11. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Trẻ sơ sinh thì trong khoảng nửa tháng đầu sẽ xì xoẹt liên tục, ngày vài lần rồi dần dần ít đi nhưng 1 ngày phải output 1 lần mới là chuẩn.
    bé nhà mẹ nó táo nặng rồi đấy. Tốt nhất là mẹ nó cho đi khám ngay đi nhé

12. mecuat

Chị ơi uống Duphalac nhiều có bị làm sao không. Hồi trước em đem bé đi khám ở Nhi đồng, bsĩ cho uống Duphalac, mỗi lần uống 1 gói, ngày uống 2 lần. Bé nhà em uống thuốc này thì đi phân lỏng, không bị chảy máu nữa nhưng nếu ngưng thuốc thì lại bị như cũ. Bé nhà em uống Duphalac được 5 ngày thì ngưng (vì bsĩ cho uống có 5 ngày thôi). Không biết nếu uống mỗi ngày có tốt không.

13. mecuat

Mẹ Gấu Nhím ơi sữa Kaicare là sữa bò hay sữa dê. Mình có thể mua sữa này ở đâu (em đang ở SG). Sữa này đắt không mẹ nó.

14. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Ban nen dua be di kham di, neu tu luc moi sinh ma da bi tao bon coi chung be bi benh ve dai trang. Ban dung nen thut hau mon nhieu be se bi mat phan xa di cau va phai phu thuoc vao thuoc. Cho con di kham truoc neu khong co gi thi doi sua hoac cac bien phap khac cung chua muon ban a.

Chuc be som khoe

15. Gấu Nhím

Gấu Nhím Thành viên nổi tiếng

sữa karicare có hai loại, nhưng bé nhà em dùng loại sữa bò thôi, sữa này chỉ có xách tay, giá số 3 bgiờ bé nhà em đang dùng 350k/hộp. Chị lên mạng mà tra xem.

16. sonauit

sonauit Thành viên tập sự

Cho em bé ăn sinh tố bơ. Ăn hàng ngày.
    Con mình cũng vậy. Ị như đi đánh trận.
    Bây giờ ngon lành cành đào

17. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Hi chủ topic,
    Mình vừa gửi bài này cho 1 mẹ hỏi con bị táo bón. Mình copy lại nhé.
    1. Cho bé ăn khoai lang, đu đủ, chuối,.... như các mẹ đã góp ý.
    2. Cho bé uống nhiều nước, nhất là trước khi bé đi vệ sinh, điều này mình đã trải nghiệm lúc bầu bì rồi
    3. Bạn có pha sữa đúng như hướng dẫn không?
    Nếu bạn pha quá đặc, bé sẽ bị táo bón, và còn không tốt cho thận nữa.
    4. Cuối cùng, bạn đang cho bé uống loại sữa gì thế, ngày xưa mình cho bé đầu nhà mình uống Similac bị táo bón dữ lắm.
    Bạn có thể xem xét để đổi sữa, nếu cần

Thân,

18. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có bé nào bị giống con em không

theo mẹ nó kể thì bé bị lồng ruột rồi

19. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Ðề: Có bé nào bị giống con em không

Như bạn nói đấy bé nhà bạn bị táo bón rồi bạn đưa bé đi bác sỹ khám bạn không được để lâu hơn nữa ảnh hưởng đến sức khỏe và sự phát triển của bé đó nhé.