Cách thức cho con bú ti mà không để con bị sặc

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nguoi me hoan hao, 18/3/2005.

1. nguoi me hoan hao

nguoi me hoan hao Thành viên tập sự

Hi tất cả mọi người!
    Trước đây, hàng xóm nhà tôi gặp một trường hợp vô cùng tang thương. Đó là em bé của chị mới 1 tháng tuổi khi bú ti mẹ và bị sặc sữa. Người mẹ trẻ không biết phẩi làm sao, cuống lên, đặt bé nằm trên giường và chạy đi tìm mẹ chồng. Khi mẹ chồng về thì em bé đã không con sống nữa. Tôi thấy sặc sữa là rất phổ biến ở trẻ nhỏ, vì vậy cha mẹ là người luôn phải quan tâm đến các lĩnh vực chăm con.
    Để tránh những trường hợp vô cùng đáng tiếc trên, tôi đã sưu tầm được cách làm cho be không bị sặc sữa. Mọi người cùng tham khảo nhe. :p
    Bé đang bú bỗng ho sặc sụa, tím tái và lịm đi. Đó là bé đã bị sặc sữa, một tai biến thường gặp khi bú bình. Sữa tràn vào khí quản, thậm chí vào tận phế nang làm tắc đường hô hấp hoặc cản trở quá trình trao đổi khí giữa phế nang và mao mạch, khiến trẻ có thể chết vì thiếu ôxy.

Gặp trường hợp này cần cấp cứu ngay vì đưa đi bệnh viện lúc này thường không cứu kịp. Người lớn phải khẩn trương làm cho sữa ra khỏi đường hô hấp, nhanh nhất đơn giản nhất là dùng mồm mình hút mạnh vào miệng và mũi bé. Hút càng nhanh, càng mạnh càng tốt, nếu để chậm sữa sẽ vào sâu trong khí quản khó rút ra, trẻ bị tắc thở lâu, khó cứu. Sau đó, hút kỹ những sữa còn đọng ở họng và mũi, nhổ đi. Khi hút xong nên kích thích mạnh vào đầu trẻ, để cháu bé khóc và thở được. Ngay sau đó mới khẩn trương đưa trẻ tới bệnh viện để tiếp tục cứu chữa và giải quyết hậu quả.

Sặc sữa có thể do nhiều nguyên nhân:

- Do lỗ thông đục ở đầu vú cao su to quá, sữa chảy nhanh, mạnh làm trẻ nuốt không kịp.

- Một số trẻ có thói quen vừa ăn vừa ngủ, miệng ngậm vú sữa vẫn chảy nhưng không nuốt. Khi thở mạnh, trẻ có thể hít sữa đưa lên mũi vào khí quản, phế quản gây ra sặc.

- Trẻ 3-4 tháng tuổi đã bắt đầu biết nói chuyện. Nếu người vừa cho bú vừa à ơi nói chuyện, trẻ mải hóng chuyện ngậm sữa trong miệng không chịu nuốt. Lúc thích chí, trẻ toét miệng cười, sữa tràn vào khí quản gây sặc.

Để đề phòng sặc sữa, không nên cho trẻ vừa bú vừa ngủ, không đùa với trẻ khi đang bú. Khi cho bú nên bế trẻ cao đầu, ở tư thế thoải mái, không nên để gập cổ hoặc ngửa cổ quá (gập cổ sẽ gây khó nuốt, còn ngửa cổ thì dễ bị sặc sữa lên mũi). Khi trẻ ho hoặc khóc thì phải ngừng cho bú ngay, không để sữa tiếp tục chảy xuống miệng trẻ.

Chúng ta hãy cố gắng làm mẹ thật tốt nhé
    Chúc hạnh phúc đến tất cả mọi người. :D [/b]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguoi me hoan hao
    Đang tải...

2. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

đọc bài viết của bạn mà mình sởn hết cả gai ốc, Mốc nhà mình hay sặc lắm vì bé vừa ngủ vùa bú bình mà, nếu thức thì bé lại ko ăn mà sữa chảy ít thì lại ko mút, vì thế nên mình đã đục lỗ cho to ra. Vẫn biết là phản khoa học nhưng mình cứ phải làm thế để con chịu ăn sữa. Mình cũng lo lắm nên mình cứ phải lựa theo con đêr giảm sặc tối đa. Có lần sặc thế là bị ộc hết cả sữa ra thế là mình phải tát mấy cái để bé khóc lên để khỏi bị trớ tiếp (thế mà bé chẳng khóc mà lại ngơ ngác vì tỉnh ngủ vì mình cũng ko dám tát đau), hoặc cả nhà phải ra làm trò cho bé cười để bé quên đi.
    [-o< cầu trời để các bé không bao giờ bị săc

3. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Cho mình bổ xung thêm nữa là khi bé bị sặc sữa thì mình dùng bàn tay làm thành hình chữ V đỡ cằm của bé (nhớ là đỡ cằm nhé, có nhiều người không để ý đã đỡ cổ thành ra bé bị nghẹt thở), dựng bé ngồi thẳng lưng nhưng cho toàn thân bé nghiêng về phía trước và vỗ lưng cho bé. Ngoài ra còn cách nắm 2 chân dựng ngược người bé xuống (cách này mình không làm được, OX lam được thôi ,mình chỉ rành cách thứ 1 ).

4. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Bé nhà mình hồi nhỏ cũng hay bị sặc sữa, bây giờ uống nước bằng bình cũng hay bị sặc lắm. Ngoài các cách như các bạn (cho bé nghiêng về trước, vổ lưng, miệng thì hô "chém sặc"?? - theo cách bà vú) mình chuyển sang dùng loại bình sữa chống sặc (air vente) như bình cong Playtex, bình Camera thì thấy bé uống mấy bình này ít khi bị sặc.

5. ivy8x

ivy8x Thành viên tích cực

Ðề: Cách thức cho con bú ti mà không để con bị sặc

ui,ku nhà e cũng hay bị sặc khi ti mẹ.kẹp tay vào đầu ti rùi mà sữa vẫn chảy ầm ầm.nhìu khi con sặc,thương ứa nước mắt mà chả bít làm thế nào .hix..

6. me_cu_ty87

me_cu_ty87 Thành viên tích cực

Oi, e sap sinh con mà dọc xong thấy cũng sợ các mẹ a. Em phải save thông tin để khi cần còn dùng vậy. Em thấy cái bình Playtex cũng hay các mẹ ạ, về kiểu dáng và thiết kế lỗ thông khí chống cho việc sặc sữa. Cam ơn những thông tin bổ ích của các mẹ! Chúc các mẹ chăm con tốt để chia sẻ kinh nghiệm với nhũng người chua có kinh nghiệm như e với ạ!!!!!

7. tanh_quanh

tanh_quanh Thành viên mới

Các mẹ cho con bú ti mà sữa chảy mạnh quá cũng có thể mua miếng lót trợ ti Farlin bằng silicon, khoảng 50k một đôi thôi. Đứa đầu nhà em phải dùng cái này nhưng đến em này thì ko chịu ngậm. Tức quá. Toàn phải vắt sữa mẹ ra bình để cho con bú thôi ạ