Bé 5 tháng tuổi chịu ăn bột. Làm sao đây???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bobychin, 11/3/2010.

1. bobychin

bobychin Thành viên tích cực

Bé nhà em bỏ bình từ đợt tiêm phòng tròn 4 tháng đến giờ nhất định không chịu ăn bình và sữa ngoài. Chỉ bú mẹ (nhưng mẹ không có sữa) và ăn cháo xay nhuyễn.
    Đế bây giờ bé đã được 5 tháng 10 ngày có thực đơn ăn như sau:

- Sang 8g: Bột ngọt khoảng 120ml sữa bổ sung thêm 2-3 thìa bột)
    - Trưa: 12g: 1 bát bột mặn khoảng 160ml ( gồm nước thịt, xương chân gà + rau củ các loại nấu cháo xay nhuyễn)
    - Chiều: 6g: 1 bát bột mặn khoảng 160ml ( gồm nước thịt, xương chân gà + rau củ các loại nấu cháo xay nhuyễn)
    - Tối: 10g: Bột ngọt loãng khoảng 100ml sữa (bổ sung thêm 2- 3 thìa bột)
    Ngoài ra 1 ngày cháu còn uống thêm 100ml nước bưởi ép pha loãng và bú mẹ 2 lần vào buổi trưa và tối trước khi đi ngủ. Cháu đi ngoài đều 1 ngày/lần, phân xanh.Mình đang sợ bé ko hập thụ được vì đồ ăn quá nặng (cuối tháng thứ 4 bé được 7.3kg đến bây giờ mới được 7.6kg)
    Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho mình xem ăn như vậy có quá nặng với bé không?
    Và các mẹ có cách nào giúp cho bé chịu ăn sữa bình lại ko thì tư vấn cho mình với.
    Tks cả nhà

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobychin
    Đang tải...

2. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Tớ sinh kevin cũng không có giọt sữa nào, nên con phải ăn sữa ngoài 100% đến 3.5 tháng thì bắt đầu cho ăn nước cháo pha sữa và đến 4 tháng thì cho ăn bột theo thực đơn tương tự như bạn. Vậy mà trộm vía Kevin vẫn ăn uống đầy đủ, lên cân đều.
    Tớ nghĩ 5 tháng tuổi ăn bột được rồi mà.

3. Birua

Birua Thành viên tích cực

Bé đầu nhà mình cũng giống con bạn, tự dưng bỏ bú bình, mà mẹ thì không có sữa. Bạn thử cho bé bú bình lúc ngủ xem, nếu không được chắc phải đổ thìa. 5 tháng thì bé ăn được bột rồi, nhưng mà bạn cho bé ăn bột mặn nhiều quá. Có lẽ chỉ nên 1 bữa bột mặn thôi. Ngoài bột ngọt loãng pha với sữa, bạn có thể nghiền khoai tây, bí đỏ với sữa cho bé (mình học bài này cũng từ các mẹ đi trước), khoai tây dễ tiêu hơn bột gạo, mà ngon nên các bé rất thích món này

4. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Đúng rồi, ở tháng tuổi này bạn nên cho bé ăn bột ngọt có sữa thì tốt hơn bạn tham khảo trong diễn đàn một số món có thể trộn sữa cho bé đó.

5. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

5 tháng ăn bột ngọt đã, mà tập dần dần
    bé nhà tớ 5 tháng mỗi ngày ăn 1, 2thia bột ngọt, rồi tăng dần lên thành 1 bát theo tuần chứ ko 1 phát 1 bát đâu, bột măn cũng thế
    tớ thì thấy từ hồi con tớ bỏ bú bình đổ thìa ăn đc n hơn hẳn, chiều nó thôi, mà cũng tốt cho nó, ăn bình đc 90ml là chán, đổ thìa lên 120, 150-> 280ml, bảo bú bình 280ml chưa bao h mẹ cháu mơ

6. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình lúc 9 tháng tự nhiên không thèm uống sữa ngoài nữa, mẹ thì tối về mới cho mum được, mình ép kiểu nào bé cũng không chịu uống sữa ngoài, nản quá mình không cho uống sữa nữa (mẹ tiết kiệm được khối tiền hichic). Nhưng hơn tuần nay (bé gần 11 tháng) mình thử cho bé uống sữa ngoài trở lại, tự nhiên bé lại thích uống, mỗi lần được 150ml, trước đây mỗi lần có 60ml mà đổ ra ngoài gần hết. Bạn cứ cho bé nghỉ uống sữa một thời gian, thay vào đó là các món cháo, bột trộn sữa, rồi sau đó thử cho bé uống lại.

bobychin thích bài này.
  7. bobychin

bobychin Thành viên tích cực

Cong nhan la minh cho be an hoi nhieu bot man, tai be cung thich nen me suong qua :)
    Minh da thu tim moi cach cho be an sua roi nhung ma nhat dinh ko chiu, bot ngot thi be ko thich lam nhung minh se co gang tap cho be vay.
    tks ban nhe

8. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Bé của bạn đi phân xanh vì bạn cho bé ăn nhiều rau xanh (mình biết vì cứ hôm trước con bé nhà mình ăn thức ăn màu gì thì hôm sau bé đi ra màu đó). Nhung đúng như bạn băn khoăn, bạn cho bé ăn như vậy là hơi "nặng", vì bé mới có 5 tháng, cơ thể bé chưa đủ trưởng thành để hấp thụ nhiều loại thức ăn như vậy. Bạn cho bé uống nước bưởi ép vậy cũng hơi sớm, vì nước bưởi là loại acid, thường BS khuyên nên bắt đầu lúc bé khoảng từ 8-10 tháng, nhưng thường người ta cũng tập thường cho các bé uống nước cam hơn.