PDA

View Full Version : Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

Bi's mom
03-22-2005, 12:30 AM
Các bác ơi,
Cu con nhà em vừa tròn 4 tháng nên em muốn tham khảo 1 số thực đơn ăn dặm cho bé. Nếu bác nào có thực đơn nào hay hoặc thông tin về các tài liệu tham khảo (sách hoặc trên mạng) thì cho em biết nhé. Cám ơn các bác nhiều.

ConBe
03-22-2005, 03:00 AM
Khi tập cho bé ăn dặm quan trọng là bạn nên tập cho bé ăn từng thứ một và chờ xem phản ứng của bé với thức ăn ấy như thế nào? Đặt trường hợp bé bị dị ứng thức ăn thì bạn có thể biết ngay và tránh không cho bé ănmón đó nữa. Còn nếu bé không dị ứng gì thì sau đó vài ngày bạn có thể cho thêm thứ mới vào nấu nhừ cùng với món đầu tiên.
Bạn có thể hầm carrot, khoai lang, khoai tây, bí đỏ, bí, bầu, rau cần... với gạo thật nhuyễn hoặc pha với bột. Khi bé mới tập ăn thì nấu lỏng lỏng nhé rồi sau đó dần nấu đặc thêm. Tráng miệng thì bạn có thể nấu táo, đào, lê ..với nước. Nấu mềm rồi cho vào máy xay nhuyễn. Chúc bé mau ăn chóng lớn để me vui nha.

Bi's mom
03-22-2005, 10:09 AM
Cám ơn ConBe nhiều nhé. Hôm qua sau khi post lên mình lang thang thêm trên DĐ thì cũng thấy có một số bài tham khảo về thực đơn ăn dặm. Mình sẽ thử bắt đầu ngay từ hôm nay theo lời khuyên của ConBe.

thuhien
03-22-2005, 10:16 AM
Mẹ Bi's mom ơi, bạn thử thực đơn ăn dặm cho bé ở đây xem sao nhé :lol:

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=636&start=0

Chúc bé Bi ngon miệng.

Judy's Mom
03-22-2005, 11:41 AM
Thực đơn ăn dặm cho trẻ 4 tháng tuổi
Những hương vị đầu tiên
Mặc dù sữa vẫn là nguồn dinh dưỡng chính cho bé nhưng những thức ăn đầu tiên này sẽ là nền tảng giúp bé hình thành thói quen ăn uống về sau. Do đó bạn can giúp bé cảm thấy hạnh phúc và hứng thú khi làm quen với những hương vị đầu tiên.
Trước tiên mỗi ngày bạn chỉ nên cho bé ăn mộ tthìa nhỏ món ham nhừ và lõang, bạn có thể tăng dần lên từ 10ml đến 15ml/ 2 hoặc 3 thìa và sau đó tập cho bé quen 2 hoặc 3 bữa mỗi ngày.
Những lọai thức ăn thích hợp:
- Bột pha với nước, sữa mẹ hoặc sữa boat
- Súp rau có vị dịu: khoai tây nghiền, cà rốt, củ cải trắng…
- Súp hoa quả có vị tự nhiên và dịu: táo, lê
Các món chưa nên cho bé ăn:
- Các món có nhiều gia vị
- Muối .
- Sữa bò tươi
- Trứng
- Các lọai thịt cá gia cầm
- Các lọai quả như cam quýt chanh vì có thể làm bé dị ứng
- Các loại hạt
- Mật ong
- Thức ăn có mỡ…
Cách pha chế
- Bột : Hòa 5-10ml (1-3 thìa ) boat với nước đun sôi để nguội, sữa mẹ hoặc sữa boat theo chỉ dẫn trên bao. Sau đó kiểm tra lại nhiệt độ trước khi cho bé ăn.
- Rau quả ham nhừ: (cách nấu 175ml hoặc ¾ chén) gọt vỏ 100g khoai tây, cà rốt, hoặc củ cải -> thái hạt lựu ->hấp cách thủy khỏang 10 phút cho mềm ->dầm nhuyễn qua rây -> trộn với 60-75ml sữa mẹ hoặc sữa bột -> cho ra bát, kiểm tra độ nóng khi cho bé ăn hoặc nay kín, bảo quản trong tủ lạnh và sử dụng trong 24h.
- Rau quả nghiền: gọt vỏ, bổ làm tư, bỏ hạt, lõi -> thái nhỏ và cho vào nồi với 15ml nước, sữa mẹ hoặc sữa bột -> đậy kín, đun nhỏ lửa khỏang 10’ cho mềm -> dầm nhuyễn qua rây -> cho ra bát, để nguội -> cho bé ăn hoặc bảo quản để sử dụng trong ngày.

(Sưu tầm của mẹ BonSai post)

Bi's mom
03-22-2005, 05:42 PM
Cám ơn các mẹ nhiều nhé :D Vừa post đêm qua mà đã nhận được ngay rất nhiều thông tin bổ ích. Hôm nay mình đã cho cu cậu bắt đầu với món khoai lang + củ cải rồi, và anh chàng chiến đấu hết khoảng 140ml (vì mình pha với sữa) :D Cách chế biến là mình cứ nấu nhừ, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn (vì có vẻ nhanh hơn rây), đun lại lần nữa rồi pha với sữa. Không biết đun nhiều thế có bị mất chất không nhỉ (nhưng không đun lại thì sợ không đảm bảo vệ sinh :?: )

Mẹ nào có thêm kinh nghiệm gì thì cứ phổ biến cho mình nhé. Cảm ơn cả nhà :)

hang
03-22-2005, 07:15 PM
Chào bạn.Nếu bạn ở Hn mìmh giới thiệu bạn đến chợ hàng Bè mua bột xay sẵn cho bé rất tiện mà đảm bảo.Bé nhà mình ăn bột từ 3 tháng cơ,kể ra có hơi sớm nhưng bé vẫn ổn.Bây giờ bé đã được 9 tháng rồi và bé rất thông minh.Bạn nên cho bé ăn các thức ân lành thôi như thịt lợn,bò,tôm,tào phớ,đậu Hà lan,bắp cẳi,hoa lơ,bí xanh, bí đỏ...Ngoài 5 tháng hãy cho bé ăn cá vì sợ bé lạnh bụng.Không nên hầm thức ăn vì sẽ mất hết chất của thức ăn.Bạn nên xay nhỏ thức ăn rồi lọc ra hãy nấu.Nhớ một điều là bột phải nấu chín kĩ,rau cho vào sau sẽ giữ đựoc nhiều vitamin hơn., cho bé ăn từ loãng đến đặc dần,ít đến nhiều.như thế sẽ ko hại cho đường ruột của bé,và bạn cũng ko nên cho bé ăn mặn.chỉ cần vài giọt nước mắm ngon là đủ.Sau khi bột chín bạn trộn thêm dầu ăn cho bé(Oliu,Vio...).Như thế bé sẽ có đủ chất cho một ngày.Chúc bé của bạn ăn ngon miệng và chóng lớn.Có thể gọi điện cho mình .Thân

hang
03-22-2005, 07:27 PM
Bạn ko nên cho bé ăn lẫn thức ăn với sữa,bé sẽ bị đầy bụng đấy.Chịu khó mất công cho bé một chút bé sẽ được ăn ngon mà đủ chất.Nếu bạn muốn thì nên cho bé ăn bột ngọt ăn liền của Nestle,Hipp,Humana...rất tốt đấy và lại nhiều mùi vị cho bé thay đổi.Trong những loại bột này có chứa sữa rồi đấy.Thân

Bi's mom
03-22-2005, 10:12 PM
Cám ơn mẹ Hằng. Thật ra đây là cu thứ 2 nhà mình. Cu lớn đã 5 tuổi rồi nhưng hồi đó có lẽ thực đơn mình dùng cho bé chưa được phong phú lắm nên bây giờ anh chàng rất khảnh ăn, vì thế mình muốn cải thiện tình hình cho cu thứ 2 ngay từ đầu. Hôm trước mình tham khảo trong LCM thấy có món khoai lang+cà rốt+củ cải cho thể pha với sữa nên mình mới làm theo cách này. Bạn cho mình địa chỉ cửa hàng trong chợ Hàng Bè nhé, vì hình như trong đó có mấy hàng mà mình không biết hàng nào là tốt nhất. Cám ơn bạn đã cho mình số ĐT nhé. Có gì mình sẽ liên lạc với bạn để hỏi thêm kinh nghiệm.

hang
03-23-2005, 08:29 PM
Ở Chợ Hàng Bè có hàng bôtj Xuân Hồng-Bạn đi vào đằng cổng Gia Ngư chỉ khoảng 5 m là thấy ngay.hỏi ai cũng biết.Có các loại bột cho bé như gạo tám thơm,Bột tổng hợp...Nhưng theo mình bạn chỉ nên cho bé ăn bột gạo tám thôi,cho ăn bột tổng hợp bé chưa tiêu hoá được hết đâu.Chúc bé mau lớn nhé.

Bi's mom
03-23-2005, 09:21 PM
Cám ơn bạn nhé. À, nhân tiện cho mình hỏi luôn các mẹ là về khoản hoa quả thì ngoài táo, lê thì còn loại hoa quả nào khác mình có thể bắt đầu cho bé ăn (như nho, dưa hấu, chuối...) hay không vì mình sợ táo, lê ở VN hay sủ dụng chất bảo quản, còn cam, quít thì chưa nên dùng.

ConBe
03-24-2005, 01:23 AM
Trái cây nào bạn nghĩ là nấu lên mà vẫn ăn ngon thì cứ nấu thôi chứ không nhất thiết chỉ có táo hoặc lê. Táo, lê chỉ là ví dụ cụ thể thôi. Tuy nhiên, chuối nấu lên thì bị lên men chua nên cũng khó nuốt trôi mà trẻ con thì không nên ăn đường nhiều. Mình có tập cho con mình uống nước cam tươi, nước nho tươi mỗi ngày vài muỗng khi bé được 3 tháng rưỡi.
Còn thực đơn ăn mặn của bé thì đơn giản chỉ co rau củ hầm lên rồi lấy nước nấu cháo hoặc pha bột. Bé con nhà mình 6 tháng mới bắt đầu ăn nước hầm thịt nấu cháo. Bởi vì lúc đó mình vẫn quan niệm cho con tập ăn chứ thức ăn chính của con vẫn la sữa mẹ nên đến 12 tháng mình mới dần dần cai sữa cho bé.

me beBo
03-24-2005, 02:26 PM
E thì cho bé Bo ăn bột lúa mạch sữa nestle,bột trái cây và rau củ của gerber.À!ko biết có mẹ nào cho bé ăn trái cây xay nhuyễn đóng hộp của Heinz ko nhỉ?Mấy hôm nay e có đi siêu thị và mua một số lọai đóng hộp để cho Bo ăn,ko biết ăn như thế có tốt cho bé ko?

pyky
03-24-2005, 03:17 PM
Me Be Bo ơi,
Theo chị thì Heinz không ngon đâu, mùi vị hơi khó ăn em à. Nếu em muốn mua cho bé ăn thêm thức ăn làm sẵn thì nên mua các hiệu sau: Gerber, Hipp, Bledina. Trong các loại vửa nêu thì Gerber và Bledia là con chị thích nhấ t. Chị cũng nghe em gái chồng chị khen mấy bịch thức ăn của Nhật nhưng con chị chưa ăn nên chưa biết thế nào và hình như cũng không bán ở Vn, phải nhờ người mua đem về .

Về việc có nên ăn hay không thì chị có thể trả lời là NÊN vì chắc chắn chất dinh dưỡng đã được "Tây" họ tính toán rất kỹ lưỡng rồi ! :lol: , hơn nữa đâu phải mình cho con ăn mấy loại thức ăn đó hoài hoài đâu mà một tuần ăn một, hai ngày để đổi bữa cho bé đỡ ngán thôi mà .

À, em sẽ thấy cái tiện lợi rất lớn của các loại thức ăn đóng hộp ấy khi em cho cháu đi chơi xa, không có điều kiện "bằm, xay, nấu.." mỗi ngày !!

me beBo
03-24-2005, 04:17 PM
Me Be Bo ơi,
Theo chị thì Heinz không ngon đâu, mùi vị hơi khó ăn em à. Nếu em muốn mua cho bé ăn thêm thức ăn làm sẵn thì nên mua các hiệu sau: Gerber, Hipp, Bledina. Trong các loại vửa nêu thì Gerber và Bledia là con chị thích nhấ t. Chị cũng nghe em gái chồng chị khen mấy bịch thức ăn của Nhật nhưng con chị chưa ăn nên chưa biết thế nào và hình như cũng không bán ở Vn, phải nhờ người mua đem về .
À, em sẽ thấy cái tiện lợi rất lớn của các loại thức ăn đóng hộp ấy khi em cho cháu đi chơi xa, không có điều kiện "bằm, xay, nấu.." mỗi ngày !!
Chị Thy ơi,vậy gerber và hipp mua ở đâu vậy chị?vì e đi siêu thị Maxi thì ko có chỉ có heinz và bledia thôi.
Một lần bé ăn ko hết vậy có để tủ lạnh lại đc ko chị?sao hồisáng e cho bé ăn hũ trái cây mà hôm qua còn lại e để trong tủ lạnh thì bé bị té re rồi chị ơi :( (e có hâm lại)

ConBe
03-24-2005, 10:51 PM
Nói ra thì có thể mọi người không tin chứ mình đây nè, hồi đó 17 tuổi vẫn con ăn thích ăn Hipp. Không phải 1 mình mình đâu nhé, mấy đứa bạn của mình cũng thế. Lâu lâu trong giờ nghỉ trưa tự nhiên thấy có đứa lấy lọ Hipp ra ăn ngon lành và mấy đứa ngồi cạnh phản ứng ... "Cho ăn miếng". Bây giờ 28 thì thích ăn món khác chứ Hipp thì ngán rồi

GiaNguyet,
Thức ăn trong hộp đã mở ra ăn rồi thì không nên cất lại vào tủ lạnh và hâm lại đâu . Con ăn không hết thì vứt đi còn nếu tiếc thì mẹ giải quyết giúp vậy :)

hang
03-25-2005, 07:23 AM
Em cũng cho con em ăn các loại thực phẩm đóng lọ đó.Đúng là rất tiện lợi đấy và bé cũng thích.Lại còn có nhiều mùi vị cho bé thưởng thức nữa chứ.Nhưng em hay cho con ăn loại của Hipp hơn vì có nhiều loại đẽ thay dổi.Loại hoa quả cũng rất ngon nhưng hơi chua,loại mặn thì thật tuyệt

me beBo
03-28-2005, 09:47 PM
Cho e hỏi có mẹ nào có bộ thực đơn cháo cho bé từ 6tháng của nestle in trên báo Tiếp Thị Gia Đình ko vậy?

E thấy có nhiều món để thay đổi cho bé,mà e thì ko sưu tập được .Mẹ nào có thì cho e biết nha.

Bi's mom
03-28-2005, 10:35 PM
Mình cũng tham khảo mấy cái thực đơn trên báo TTGĐ thấy khá ngon và phong phú nhưng mới sưu tầm được máy cái. Mình gửi lên đây để các mẹ bổ sung vào thực đơn ăn dặm cho bé. Mẹ nào sưu tầm được thêm thì post dần lên DĐ để tụi mình có thể làm thành 1 collection nhé :) (Cũng không mất nhiều thời gian lắm vì mình có thể copy & paste)

THỰC ĐƠN SỐ 61: Cháo xúc xích cải thìa (Cho bé trên 10 tháng tuổi)

Nguyên liệu:
Bột gạo Nestlé 4 muỗng canh
Cải thìa (cắt nhuyễn) 1 muỗng canh
Xúc xích (cắt nhuyễn) 1 cây 20g
Dầu ăn (dầu tinh luyện) 1 muỗng canh
Nước 1 chén

Cách pha chế:
1. Cho cải thìa vào nước, bắc lên bếp nấu chín
2. Cho xúc xích vào đun sôi, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
3. Trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức

THỰC ĐƠN SỐ 62: Cháo tôm chà bông, nấm rơm, bí đỏ (Cho bé trên 12 tháng tuổi)

Nguyên liệu:
Nấm rơm (cắt nhuyễn) 1 muỗng canh
Bí đỏ (cắt nhuyễn) 1 muỗng canh
Tôm chà bông 1 muỗng canh
Nước 1 chén

Cách pha chế:
1. Cho bí đỏ và nấm rơm vào nước nấu mềm, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
2. Trộn bột vào, khuấy cho cháo thật mịn
3. Cho tôm chà bông vào, thêm dầu ăn và khuấy đều và cho bé thưởng thức

THỰC ĐƠN SỐ 65: Cháo phômai, rau dền đỏ (Cho bé trên 6 tháng tuổi)

Nguyên liệu:
Rau dền đỏ (cắt nhuyễn)1 muỗng canh
Phômai 1 miếng 15g
Nước 1 chén

Cách pha chế:
1. Cho rau dền vào nước, bắc lên bếp nấu chín
2. Cho phômai đã tán nhuyễn vào khuấy đều, đun sôi, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
3. Trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức

THỰC ĐƠN SỐ 66: Cháo chà bông thịt, cải ngọt, bí đỏ (Cho bé trên 18 tháng tuổi)

Nguyên liệu:
Cải ngọt (cắt nhuyễn) 1 muỗng canh
Bí đỏ (cắt nhuyễn) 1 muỗng canh
Chà bông thịt 1 muỗng canh
Nước 1 chén

Cách pha chế:
1. Cho bí đỏ vào nước, bắc lên bếp nấu chín
2. Cho cải ngọt vào nấu chín, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
3. Trộn bột vào, cho chà bông thịt, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức

me beBo
03-29-2005, 05:12 PM
E cũng mới sưu tầm thêm được vài thực đơn nè:

!Cháo tôm - mướp
(cho trẻ trên 6 tháng tuổi)
1. Nguyên liệu
Bột gạo cao cấp Nestlé - 4 muỗng canh
Tôm bóc vỏ, băm nhuyễn - 1 muỗng canh
Mướp gọt vỏ, băm nhuyễn - 1 muỗng canh
Dầu ăn - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén (bát)
2. Cách pha chế
Cho mướp vào nước, bắc lên bếp, đun sôi
Cho tôm vào đun cho đến khi tôm chuyển sang màu đỏ, bắc xuống chờ cho nguội bớt
Trộn bột gạo vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo thịt heo rau ngót
(Cho trẻ trên 8 tháng tuổi)
1. Nguyên liệu :
Bột gạo cao cấp Nestlé - 4 muỗng canh.
Rau ngót (băm nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Thịt heo (nạc, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Dầu ăn (dầu tinh luyện) - 1 muỗng canh.
Nước - 1 chén.
2. Cách pha chế :
Cho thịt vào nước, bắc lên bếp đun sôi.
Cho rau ngót vào nấu mềm, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo chả lụa bông cải
(Cho bé trên 10 tháng tuổi)
1. Nguyên liệu :
Cà rốt (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Bông cải (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Trứng cút (luộc chín, tán nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Chả lụa (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Nước - 1 chén.
2. Cách pha chế :
Cho cà rốt, bông cải vào nước nấu chín, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Cho chả lụa và trứng cút vào khuấy đều.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo đậu xanh bắp
(Cho bé trên 12 tháng tuổi)
1. Nguyên liệu :
Bí đỏ (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Đậu xanh (hấp chín, tán nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Bắp (hạt, hấp chín, bào nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Củ hành tím (cắt nhuyễn, phi vàng) - 1 muỗng canh.
Mè (rang vàng, giã nhuyễn) - 1 muỗng canh.
Nước - 1 chén.
2. Cách pha chế :
Cho bí đỏ vào nước nấu chín.
Cho đậu xanh, bắp vào trộn đều, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn, hành phi và mè, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo chà bông thịt tôm - cải thảo
(Cho bé trên 10 tháng tuổi)
Nguyên liệu:
Bột cao cấp Nestlé - 4 muỗng canh
Cải thảo (cắt nhuyễn - 1 muỗng canh
Cải ngọt (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh
Chà bông thịt (nhuyễn) - 1 muỗng canh
Tôm (bóc vỏ, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Dầu ăn (dầu tinh luyện) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén
Cách pha chế:
Cho hỗn hợp rau và nước nấu chính.
Cho tôm vào nấu cho đến khi tôm chuyển sang màu đỏ, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn và chà bông thịt, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo cá lóc - su su
(Cho bé trên 18 tháng tuổi)
Nguyên liệu:
Su su (cắt nhuyễn - 1 muỗng canh
Đậu que (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh
Tôm (bóc vỏ, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Cá lóc (lóc nạc, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén
Cách pha chế:
Phi hành trắng đã băm nhuyễn với dầu ăn cho thơm, cho tôm và cá vào xào chính, cho nước vào đun sôi.
Cho rau vào nấu mềm, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo cá chim cà chua
(Cho bé trên 6 tháng tuổi)
Nguyên liệu:
Cà chua (bỏ hạt, băm nhuyễn - 1 muỗng canh
Cá chim (lóc nạc, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén
Cách pha chế:
1. Phi hành trắng đã băm nhuyễn với dầu ăn cho thơm, cho cà chua và cá vào xào chính.
2. Cho nước vào đun sôi, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
3. Trộn bột vào, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo lươn - đậu xanh, giá, cà rốt
(Cho bé trên 8 tháng tuổi)
1. Nguyên liệu
Bột gạo cao cấp Neslté - 4 muỗng canh
Lươn (lóc nạc, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Đậu xanh (hấp chín, tán nhuyễn) - 1 muỗng canh
Cà rốt (băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Giá (băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Dầu ăn - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén (bát)
2. Cách pha chế
Cho rau vào nước, nấu chín, cho lươn vào đun sôi khoảng 2 phút, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
Cho đậu xanh vào khuấy đều
Trộn bột vào, thêm dầu ăn và hành ngò, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo thịt bò- cải ngot
Nguyên liệu:
Lòng đỏ trứng (luộc chín, tán nhuyễn) - 1 muỗng canh
Thịt bò (băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Cải ngọt (chọn phần lá̉, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Cải thảo (chọn phần lá, băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén (bát)
Cách pha chế:
Cho thịt vào nước đun sôi.
Cho rau vào nấu mềm, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn và lòng đỏ trứng, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo đậu hủ - mè
(Cho bé trên 12 tháng tuổi)
Nguyên liệu:
Cà rốt (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh
Đậu hũ non (tán nhuyễn) - 1 muỗng canh
Mè, đậu phộng (rang vàng, giã nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén
Cách pha chế:
Cho cà rốt vào nước nấu chính.
Cho đậu hũ vào đun sôi khoảng 2 phút, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, thêm dầu ăn, mè và đậu phộng, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo thịt heo - đậu xanh
Nguyên liệu:
Thịt heo (xay nhuyễn) - 1 muỗng canh
Đậu xanh đãi vỏ (hấp chín, tán nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén rưỡi
Cách pha chế:
Hòa thịt với nước cho tan đều.
Đun sôi hỗn hợp, thịt chín bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Trộn bột vào, trộn đậu xanh, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

!Cháo thịt bò - su su, hành tây
(Cho bé từ trên 18 tháng tuổi)
Nguyên liệu:
Thịt bò (băm nhuyễn) - 1 muỗng canh
Su su (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh
Hành tây (cắt nhuyễn) - 1 muỗng canh
Nước - 1 chén rưỡi
Cách pha chế:
Cho su su, hành tây vào nước đang sôi, hầm mềm.
Cho thịt bò vào, đun sôi khoảng 2 phút, bắc xuống và chờ cho nguội bớt.
Múc nước hầm và các nguyên liệu ra chén, trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức.

Chúc bạn nuôi con khỏe

Bi's mom
03-29-2005, 05:54 PM
:) Trông đã có vẻ "xôm trò" ra phết rồi đấy nhỉ. Cám ơn mẹ bé Bo :)

chobe
04-06-2005, 01:29 PM
Sao baby nhà em không chịu ăn đồ ăn đóng hộp vậy nhi? Mua thử cho bé ăn để tập ăn dặm mà không chịu ăn, cứ phun phì phì ra thôi . Em cũng đang băn khoăn là nên cho bé ăn bột dinh dưỡng luôn hay là ăn một thời gian rồi chuyển sang bột nấu đây, các mẹ có kinh nghiệm rồi chỉ bảo cho em vợi rộm vía bé nhà em bú sữa thì tạm được, mỗi lần cũng hết khoảng 180ml, có cần cho bé ăn thêm phô mai và sữa chua không nhi?

Bi's mom
04-06-2005, 09:26 PM
Baby nhà Chobe bây giờ được mấy tháng rồi. Bạn thử chuyển sang cho bé ăn các loại củ, quả xay theo tư vấn của các mẹ ở trên xem sao. Bé nhà mình được 4 tháng rưỡi và mình cũng đang tập cho bé ăn dặm 1 bữa trong ngày. Thực đơn hiện giờ của bé khoai lang+củ cải, khoai tây+cà rốt, bí đỏ, bí đao..., hoa quả có táo, lê, chuối, nho, dưa..., nấu chín và xay nhuyễn, tuần 1-2 lần ăn thêm cả nước cháo + nước thịt. Thấy bé ăn thun thút rất ngon miệng.

Theo mình, nếu bạn có điều kiện và thời gian thì cho bé ăn bột nấu vẫn tốt hơn là bột dinh dưỡng ăn liền vì mình có thể thay đổi nhiều vị phong phú cho bé đỡ ngán. Nếu bé mới khoảng 4-6 tháng thì mình nghĩ chưa nên cho bé ăn phomai và sữa chua vội.

chobe
04-06-2005, 10:36 PM
Bi nhà em được 4 tháng rồi, đang tập cho ăn dặm mà. Nhưng mà bé không quen ăn bằng thìa, chỉ quen tu bình thôi, nên ăn cũng hơi vất vả. Em đang chuẩn bị đi làm rồi nên chắc thời gian cũng không có nhiều, chắc phải sử dụng bột dinh dưỡng ăn liền 1 thời gian xem sao.
Ăn các loại hoa quả xay nhuyễn có cần phải cho thêm đưòng không các mẹ nhỉ? Em thấy mấy người khuyên là không nên cho trẻ em ăn ngọt quá sớm, chỉ nên ăn ngọt tự nhiên thôi. Nhưng Bi đồ gì không ngọt, không thơm thì không chịu ăn, nước cam hơi chua chút xíu là nhè ngay rồi k măm nữa. Em định cho đường phèn vào có đựơc k vậy?

Bi's mom
04-07-2005, 03:39 PM
Ơ... lại có thêm 1 mẹ có con tên Bi :D

Mình xem trong sách thì thấy nói là bé chỉ sẵn sàng ăn bằng thìa khi không còn phản xạ tự đẩy lưỡi ra trước và lên trên. Bi nhà mình lúc mới tập có vẻ cũng chưa quen lắm nhưng bây giờ thì khá hơn rồi. Ăn hoa quả xay nhuyễn rồi thì không cần cho thêm đường nữa và bạn chưa nên cho uống nước cam, quýt vội mà chỉ cho ăn nhưng loại hoa quả có vị dịu (táo, lê, chuối, nho). Bạn tham khảo thêm ở trang đầu, các mẹ hướng dẫn cụ thể lắm.

Chúc bé ăn ngoan để mẹ bé yên tâm đi làm nhé.

Mod VCGT
04-08-2005, 10:01 AM
Các bạn có thể mua cuốn sách Nuôi con mau lớn sẽ có những thực đơn cho bé từ 2 tháng đến 3 tuổi. Ngoài ra sách cũng hướng dẫn về các vitamin và cách cho bé ănm.
Sách rất rẻ chị khoảng hơn 10 nghìn

me beBo
04-08-2005, 10:15 AM
Các bạn có thể mua cuốn sách Nuôi con mau lớn sẽ có những thực đơn cho bé từ 2 tháng đến 3 tuổi. Ngoài ra sách cũng hướng dẫn về các vitamin và cách cho bé ănm.
Sách rất rẻ chị khoảng hơn 10 nghìn

Mua ở đâu vậy Mod ơi?e tìm trong nhà sách ko có.Chỉ e với nhé!

chobe
04-08-2005, 10:22 AM
Hôm qua em vừa thử cho ăn khoai tây + cà rốt nghiền, lúc đầu thì thấy Bi cũng ăn, được 1 lát là phun phì phì, nhất định k chịu ăn nữa, đưa chai sữa cho thì lại cười toe toét, mút chùn chụt, rầu ghê cơ.
Các chị chỉ cho em cách làm sữa chua từ sữa bột với, để hôm nào thử làm xem sao.

Mod VCGT
04-08-2005, 11:32 AM
:arrow: Mẹ bebo Bạn có thể mua ở những cửa hàng sách lớn như Tiền Phong ở Nguyễn Thái Học và Tây Sơn, cuốn sách này mỏng thôi không quá hoành tráng đâu.
Ngoài ra bạn có thể chọn mua qua mạng shopping của vdc.com.vn, họ sẽ mang tận nơi cho bạn

chobe
04-09-2005, 09:56 AM
Mấy cuốn sách đó em có nhiều lắm, vừa mới đi mua 1 loạt các loại sách về chăm sóc và thực đơn cho trẻ, kiểu này nấu mỗi ngày 1 loại cũng k hết được, cám ơn mọi người nhiều, nếu ai có nhu cầu biết thêm món ăn gì, em sẽ post lên cho mọi người đọc nhé.
Còn tình trạng Bi nhà em, ăn cũng đỡ hơn mấy hôm trước 1 chút, nhưng bây giờ lại có trò mới là vừa đút thìa vào được đến môi là 2 hàm ngậm chặt lại k muốn há miệng ra, cho bột vào miệng, chẹp chẹp 2, 3 cái rồi nhè ra :cry:, thế là mẹ Bi cứ tiến trình đút vào, Bi nhè ra, mẹ lại đút vào... :x :?

vanha
04-11-2005, 10:01 AM
Chobe ơi, post lên cho mọi người biết với. Mình cũng đang tập nấu cho bé con nhà mình đây

chobe
04-11-2005, 11:17 AM
Nhưng mà bé nhà chị được mấy tháng rồi thì em mới biết là post phần nào chứ ah. Trong quyển đó nhiều lắm mà, từ các dinh dưỡng đến cách làm món ăn cho trẻ. :lol:

vanha
04-11-2005, 02:06 PM
Bé nhà mình được 6.5 tháng rồi. Chobe nếu có thời gian thì post lên nhé

chobe
04-12-2005, 01:55 PM
Bắt đầu từ tháng thứ 7, trẻ có thể ăn long đỏ trứng gà, 1 tuần 2 lần. Trẻ có thể ăn cháo đặc hơn với các loại thịt, cá, trứng, tom, cua đã nghiền nát và thêm rau. Khi cháo và các thức ăn khác đã nhừ, nghiền nát, khuấy kĩ rồi nấu cho sánh lại . Nên cho trẻ ăn bữa này vào lúc chiều, thay thế cho bình sữa. Mẹ cũng có thể cho bé cầm gặm 1 miếng táo, lê dài, mỏng đã gọt vỏ, bỏ hạt để tránh bị mắc cổ. Vì trong tháng này những chiếc răng sữa đã bắt dầu nhú lên nên trẻ thích cắn 1 vật mềm. Cũng có thể cho trẻ ăn khoai tây, bí đỏ, củ cải đỏ, đu đủ, băm hoặc xay thịt bò, thịt heo, cho thật nhoe, nấu chin ăn với bột. Cũng có thể cho trẻ ăn thịt chà bông nhưng không bổ bằng thịt xay vì đã mất hết nước.
1. Súp trứng gà
Nguyên liệu: 1 quả trứng gà, ½ ly nước, một chút muối
Cách làm: đập trứng gà ra bát, đánh cho nổi rồi cho muối vào đánh tiếp. Được 1 lúc cho nước vào đánh nổi tiếp rồi đem hấp từ 8 –10’ cho trứng chin đặc lại.
2. Súp trứng cà chua
Nguyên liệu: 1 quả trứng gà, ½ quả cà chua, 2 thìa nước, 1 ít muối
Cách làm: đập trứng ra bát đánh nổi, cà chua cắt 1 nửa đem ép lọc lấy nước. Cho nước, cà chua, trứng, muối vào trộn đều sau đó cho vào nồi hấp từ 8 – 10’.
3. Gan băm
Nguyên liệu: 30gr gan, 1 ít gừng, hành băm nhỏ, muối.
Cách làm: rửa sạch gan, lọc bỏ gân băm nhuyễn rồi lọc qua. Trộn hành, gừng băm nhuyễn, muối rồi đem hấp chin.
4. Cháo phô mai
Nguyên liệu: 1 bát cháo, 5g phô mai
Cách làm: lấy phô mai cắt miếng nhỏ, nấu cháo xong cho phô mai vào đáo cho phô mai tan hết thì tắt bếp.
5. Canh đậu phụ, cà rốt
Nguyên liệu: đậu phụ 5gr, bột thịt gà 8gr, củ cải, cà rốt thái nhỏ nấu lên mỗi loại 5gr, nước thịt ½ ly, muối, bột lọc.
Cách làm: đậu phụ thái nhỏ, sau đó cho vào nồi vùng củ cải, cà rốt, nước thịt nấu chin. Bột lọc cho nước vào khuấy đều rồi đổ vào nồi, khuấy đều, tắt bếp.
6. Bột thịt đậu phụ.
Nguyên liệu: thịt lợn xay 5gr, đậu phụ nghiền 5gr, nước thịt ¼ ly, đường trắng, muối.
Cách làm: đậu phụ nhúng vào nước sôi 1 lúc lấy ra để ráo nước. Thịt lợn xay cho vào nước thịt đun 1 lúc cho đường trắng, đậu phụ đánh nhuyễn vào, nấu sôi 1 lát rồi cho muối vào.
7. Cháo gan lợn
Nguyên liệu: gạo lứt 20-25 gr, gn lợn băm nhuyễn 15gr, hành hoa, muối
Cách làm: gạo lứt cho vào nồi nước nấu thành cháo nhừ, cho gan lợn đã băm nhuyễn cộng thêm 1 ít muối, hành vao nấu sôi lại từ 3-5’ là được.
8. Cải bắp nấu thịt
Nguyên liệu: thị xay 8 gr, hành củ thái nhỏ 4gr, rau cải bắp thái nhỏ, nấu chin 5 gr, bột lọc, muối.
Cách làm: lấy thịt xay và hành củ thái nhỏ cho vào nồi nấu mềm, ho cải bắp vào nấu thêm 1 lúc nữa cho nhừ rồi cho muối, bộ lọc hoà nước vào khuấy đều, đun sôi lại là được.
9. Cà rốt nấu táo
Nguyên liệu: cà rốt nghiền nát 10 gr, táo nghiền nát 5 gr, nước chanh 2 gr, mật ong
Cách làm: rửa sạch cà rốt, táo, gọt vỏ rồi ngiền nhỏ cho vào nồi cùng nước chanh nấu cho đến khi thành dạng háo, cho mật ong thêm vào để có vị ngọt.
10. Súp cá xanh
Nguyên liệu: thịt nạc cá 200 gr, cải bẹ xanh 400 gr, lòng trắng trứng 1 cái, hành, gừng, muối, r*** vang, bột năng
Cách làm: thịt nạc cá băm nhuyễn, cho nước hành, gừng(hành, gừng băm nhuyễn cho 1 chút nước vào vắt lấy nước, bỏ bã), 1 ít r***, muối, lòng trắng trứng 100ml nước sôi, 50 gr bột năng vào các, trộn đều. Luộc cải bẹ xanh, xay nhuyễn để có mù xanh. Rửa sạch nồi, cho 200 ml nước dùng vào, đun sôi nêm 1 ít muối vào rồi cho cá đã làm ở trên vào đun sôi lại, cho nước cải, bột năng hoà nước lạnh vào, khuấy đều cho 25 ml dầu ăn vào.

Post tạm vài món lên trước, bạn thử làm xem, nếu ok thì mình sẽ post lên tiếp.

vanha
04-12-2005, 02:57 PM
Cam on Chobe nhe, minh coppy ra word va in roi. :D

Nhim's mother
04-14-2005, 06:47 PM
[quote="hang"]Chào bạn.Nếu bạn ở Hn mìmh giới thiệu bạn đến chợ hàng Bè mua bột xay sẵn cho bé rất tiện mà đảm bảo.Bé nhà mình ăn bột từ 3 tháng cơ,kể ra có hơi sớm nhưng bé vẫn ổn.Bây giờ bé đã được 9 tháng rồi và bé rất thông minh.Bạn nên cho bé ăn các thức ân lành thôi như thịt lợn,bò,tôm,tào phớ,đậu Hà lan,bắp cẳi,hoa lơ,bí xanh, bí đỏ...Ngoài 5 tháng hãy cho bé ăn cá vì sợ bé lạnh bụng.Không nên hầm thức ăn vì sẽ mất hết chất của thức ăn.Bạn nên xay nhỏ thức ăn rồi lọc ra hãy nấu.Nhớ một điều là bột phải nấu chín kĩ,rau cho vào sau sẽ giữ đựoc nhiều vitamin hơn., cho bé ăn từ loãng đến đặc dần,ít đến nhiều.như thế sẽ ko hại cho đường ruột của bé,và bạn cũng ko nên cho bé ăn mặn.chỉ cần vài giọt nước mắm ngon là đủ.Sau khi bột chín bạn trộn thêm dầu ăn cho bé(Oliu,Vio...).Như thế bé sẽ có đủ chất cho một ngày.Chúc bé của bạn ăn ngon miệng và chóng lớn.Có thể gọi điện cho mình 0912968586.Than

Mẹ Hằng và mọi người ơi,mình cũng nghe nói là bé có thể ăn bột từ 3 tháng nên cũng muốn tập cho bé ăn.Nhưng tư vấn giùm mình cách bắt đầu tập ăn bột như thế nào với.Có nên lấy nước cơm pha với sữa để bé tập ăn đặc dần không?cảm ơn nhé

hang
04-14-2005, 08:33 PM
Mẹ nhím à,mình cũng cho bé uống sữa pha với nước cơm đấy,rồi mình mới cho bé ăn bột,làm như thế dạ dày của bé sẽ được làm quen với tinh bột trước khi bé bắt đầu ăn bột.Ban đầu bạn có thể ninh nước cháo loãng(1 dúm gạo tẻ,gạo nếp,ý dĩ,hạt sen),lấy nước đó hoặc là pha với sữa hoặc là cho bé nhấp từng thìa cũng được.Theo sách báo thì người ta khuyên không nên pha lẫn nước cháo và sữa vì sợ bé bị đầy bụng,nhưng mình vẫn pha chung cho bé ăn-chỉ pha 1-2 thìa nhỏ thôi.Sau khoảng 1-2 tuần là bạn có thể cho bé ăn bột loãng rồi,bạn nhớ là cho bé ăn từ loãng đến đặc,ít đến nhiều là được rồi.Bạn xay nhỏ thịt ,rau ra rồi lọc để quấy bột cho bé,nên quấy kĩ một chút nhé,bé ăn phải bột sống là đi ngoài ngay đấy-hỏng đường ruột khổ thân bé.

Nhim's mother
04-17-2005, 04:19 PM
Cam on me Hang nhe!Minh se cho Nhim hoc hoi cach tap an bot vay,hy vong be se an tot.Co gi se trao doi tiep ve van de nay voi me Hang sau nhe.Hy vong tat ca con chung ta deu de nuoi,thong minh va mau lon!!!

Chip va Nhim
04-27-2005, 03:34 PM
Cám ơn mẹ conbe quá,
Mình cũng đang lùng sục thực đơn cho em bé, gặp mấy cái thực đơn của mẹ conbe như bắt được vàng. Mẹ conbe ơi, ở cái tuyển tập của bạn có vấn đề này không: nấu chín bột ăn liền liệu có bị mất chất dinh dưỡng không?

batroicon
09-18-2007, 02:13 PM
Hôm nọ em đi siêu thị được người ta phát cho quyển sách Một số thực đơn ăn dặm cho trẻ 6-12 tháng. Về cặm cụi gõ lại post lên cho mọi người cùng xem :). Chả là em cũng chuẩn bị tập ăn dặm cho con em nên cũng tăm tia lên đây tham khảo ý kiến của các chị.

THỨC ĂN CỦA BÉ DƯỚI 1 TUỔI
* Tháng thứ 1 – 6: Bú mẹ hoàn toàn theo yêu cầu của bé
* Tháng thứ 6 – 9:
- Cho bé bú mẹ nhiều lần hoặc uống sữa dành cho bé từ 6 – 12 tháng
- Cho bé ăn bổ sung từ bột loãng (5%) tăng dần đến bột đặc (10 – 15%), từ 1 muỗng cà phê, sau tăng dần đến 1 – 2 chén mỗi ngày, 1 – 2 muỗng trái cây hoặc trái cây tán nhuyễn
* Tháng thứ 9 – 12: Bú mẹ ít nhất 3 – 4 lần/ngày hoặc uống sữa dành cho bé từ 6 – 12 tháng, 3 chén bột đặc/cháo đủ chất, đa dạng thực phẩm và trái cây tươi các loại xắt nhỏ.
CHO BÉ ĂN DẶM THẾ NÀO?
- Đầu tiên, khi bé mới tập ăn, bé ăn các thức ăn nghiền nhuyễn, có thể cho bé ăn dặm từ lỏng đến đặc với thực phẩm đa dạng để trẻ không nhàm chán. Điều chỉnh thức ăn dặm cho bé từ thể long dang đặc dần để bé dễ chấp nhận và vui vẻ khám phá các thức ăn mới. Luôn để thức ăn của bé ấm vừa ăn. Sau khi bé ăn được các thức ăn nhuyễn, bạn có thể tập cho bé các thức ăn băm nhỏ. Khi bé có răng, tập cho bé tự cầm và ăn những thức ăn mềm để bé tập nhai.
- Cho bé ăn dặm từ ít đến nhiều: bắt đầu từ 1 – 2 muỗng, rồi tăng dần lên 1 chén mỗi bữa
- Tập cho bé ăn quen từng loại thức ăn một từ 2- 3 ngày, sau đó đổi sang loại thức ăn khác
- Đảm bảo các loại thực phẩm phải tươi mới, vệ sinh khi chế biến thức ăn cho bé để tránh gây rối loạn tiêu hoá

BỘT SỮA, BÍ ĐỎ
Nguyên liệu chế biến 1 chén bột
Bột gạo 4 muỗng canh vun (40g)
Bí đỏ hấp chín tán nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Sữa bột 4 muỗng vun (20g)
Dầu ăn 1 muỗng canh đầy (5g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho bột gạo vào nước khuấy tan. Bắc lên bếp nấu sôi (khuấy đều tay trên bếp để bột không bị vón cục)
Bột chín, cho bí đỏ và dầu ăn vào khuấy đều. Nhắc xuống để nguội bớt. Cho sữa vào từ từ, khuấy cho sữa hoà vào bột, cho đến khi hết lượng sữa. Nhắc xuống để vừa ấm và cho bé ăn

BỘT TRỨNG, BÍ XANH
Bí xanh cắt nhuyễn hấp chín 1 muỗng canh vun (20g)
Trứng gà 1 quả (40g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho bột gạo vào nước khuấy tan. Bắc lên bếp nấu sôi (khuấy đều tay trên bếp để bột không bị vón cục)
Trứng gà dập ra chén đánh tan, cho từ từ trứng vào nồi bột khuấy đều tay. Bột chín, cho dầu ăn và bí vào khuấy đều. Nhắc xuống để vừa ấm và cho bé ăn

BỘT THỊT HEO, CÀ RỐT
Cà rốt cắt nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Thịt heo nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho cà rốt và thịt heo vào nước, hoà cho thịt tan đều. Bắc lên bếp nấu chín.
Cho bột gạo vào nước khuấy tan, cho vào hỗn hợp trên nấu chín. (khuấy đều tay trên bếp để bột không bị vón cục)
Cho dầu ăn vào khuấy đều. Nhắc xuống để vừa ấm và cho bé ăn.

batroicon
09-18-2007, 02:14 PM
BỘT THỊT GÀ, RAU NGÓT
Rau ngót băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Thịt gà băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho thịt gà và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho rau ngót và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.
Nhắc xuống để vừa ấm và cho bé ăn.

BỘT TÔM, CẢI NHÚN
Cải nhún cắt nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Tôm lột vỏ bỏ chỉ đen băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho tôm băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho cải và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT LƯƠN, BÓ XÔI
Lá bó xôi cắt nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Lươn lóc thịt băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho lươn băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho bó xôi và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT CÁ THU, RAU MUỐNG
Rau muống cắt nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Cá lóc nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho cá băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho rau và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT ĐẬU HŨ, BÍ ĐỎ
Đậu hũ non tán nhuyễn 1 muỗng canh vun (40g)
Bí đỏ cắt nhuyễn hấp chín 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho đậu hũ tán nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho bí đỏ và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT THỊT ẾCH, CẢI THÌA
Lá cải thìa băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Thịt ếch lóc nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho thịt ếch băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho cải thìa và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT CÁ LÓC, RAU DỀN
Rau dền băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Cá lóc lấy nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho cá lóc băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho rau dền và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT THỊT BÒ, MỒNG TƠI
Lá mồng tơi băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (10g)
Thịt bò nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho thịt bò băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho mồng tơi và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT GAN HEO, BÍ XANH
Bí xanh cắt nhuyễn hấp chín 1 muỗng canh vun (20g)
Gan heo băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho gan heo băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho bí xanh và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT BỘT CUA, NẤM RƠM
Nấm rơm cắt nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Cua luộc gỡ thịt băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho cua băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho nấm và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

BỘT CÁ ĐIÊU HỒNG, CÀ CHUA
Cà chua bỏ hạt băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Cá điêu hồng lóc nạc băm nhuyễn 1 muỗng canh vun (20g)
Nước 1 chén đầy (250ml)
Chế biến
Cho cá băm nhuyễn và bột gạo vào nước, khuấy tan, bắc lên bếp nấu sôi.
Bột sôi, cho cà chua và dầu ăn vào. Khuấy đều cho bột chín.

batroicon
09-18-2007, 02:38 PM
THỰC ĐƠN 1 TUẦN
Thứ hai
6g: 100ml sữa CT2
9g: 100ml sữa CT2
12g: 1 chén bột sữa bí đỏ
15g: 100ml sữa CT2
18g: 1 chén bột trứng bí xanh
21g: 100ml sữa CT2
24g: 100ml sữa CT2
3g: 100ml sữa CT2
Thứ ba
12g: 1 chén bột thịt heo cà rốt
18g: 1 chén bột thịt gà rau ngót
Thứ tư
12g: 1 chén bột tôm cải nhún
18g: 1 chén bột lươn bó xôi
Thứ năm
12g: 1 chén bột đậu hũ bí đỏ
18g: 1 chén bột cá thu rau muống
Thứ sáu
12g: 1 chén bột ếch cải thìa
18g: 1 chén bột cá lóc rau dền
Thứ bảy
12g: 1 chén bột thịt bò mồng tơi
18g: 1 chén bột gan heo bí xanh
Chủ nhật
12g: 1 chén bột cua nấm rơm
18g: 1 chén bột cá điêu hồng cà chua

Me_Mai Anh
09-19-2007, 04:11 PM
Hay wá! Các mẹ nhà mình giỏi thế, mẹ nào cũng chăm con hết chỗ chê. Híc, em cũng muốn được như các mẹ quá đi thôi. Ỉn nhà em được 5,5 tháng rồi mà lười ăn lắm, chỉ thích bú mẹ thôi, không chịu ăn sữa ngoài và bột (có ăn thì cũng chỉ được khoảng 30 ml là hết cỡ, cả sữa lẫn bột, mà cứ nằm mới ăn, đã không chịu nằm thí nhất quyết không ăn cơ). Em cũng muốn pha chế, hầm rau củ quả cho con ăn lắm mà tình hình con ăn ít như thế làm em nản.Cho nên em muốn hỏi các mẹ là mình làm nhiều ra có để được trong tủ lạnh để con ăn dần không (trong ngày thôi vì em đi làm rồi nên không có thời gian nhiều) và khi ăn thì có phải nấu lại không? Mong các mẹ chỉ bảo ngay giùm em với, em cám ơn các mẹ nhìu nhìu!

medela
10-05-2007, 08:01 PM
các mẹ tham khảo cách cho trẻ ăn này nhé

http://www.dhl-meditech.com/Docs/Infant_Feeding_Guide_Viet.pdf

mrs_Brown
07-24-2008, 06:22 PM
bé nhà mình 3,5 tháng, 2,5 đã lẫy rồi, còn bây giờ thì ngứa lợi cứ bú mẹ là nghiến, tí mẹ đau lắm
bà nội cháu bảo cháu có thể ăn dặm rồi, ăn sữa với nước cháo có thể được kỏ

Bông mama
02-01-2009, 08:04 PM
Xin chào các mẹ,

Hôm nay là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn.
Bé nhà em mới được 3,5 tháng nhưng em cũng đang tập cho bé ăn dặm, bé nhà em không chịu uống sữa, em đang định cho bé ăn bột lẫn sữa, các mẹ có công thức không giúp em với nhé.

Cảm ơn các bác nhiều nhé.:p

Bông mama
02-01-2009, 08:22 PM
Mẹ Bi' mom ơi, cho em hỏi, khi chị nấu cháo khoai lang+củ cải, khoai tây+cà rốt, bí đỏ, bí đao..., hoa quả có táo, lê, chuối, nho, dưa..., thì có cho thêm đường sữa hoặc muối không vậy.Cho em biết với nhé. Em cũng đang tập cho bé ăn dặm để đi làm, em mới cho bé ăn thử bột ăn liền của Netle, bé cũng chịu ăn lắm.

me chip va tho
02-03-2009, 12:09 PM
ui ui tìm được chủ dề này hay quá.bé nhà em đã hơn 4 tháng rùi mà lười ăn lắm, không chịu uống sữa ngoài, em đang tập cho ăn bột ngọt của hipp mà cũng khó khăn lắm.liệu cho con em ăn bột mặn đã được chưa hả các chị, em thấy mọi người bảo cứ phải 6 tháng.các chị cho em xin ý kiến với nhé.

Bongngoac
02-09-2009, 10:07 PM
Úi! topic hay ho thế này mà bị các mẹ lãng quên, chán wa.
Cả nhà đâu rùi, tiép tục post bài đi nào.

Axon_Edwards
02-11-2009, 09:21 AM
Con nhà mình đang cho mỗi ngày 1 bữa bột ngọt ăn liền, thấy khoái ăn hơn là sữa

chamebeTY
03-11-2009, 03:00 PM
Me Chobe oi,

Con minh duoc gan 5 thang ruoi va minh cung dang cho be an dam moi ngay 1 bua bot pha loang. Me chobe co thuc don nao cho be trong do tuoi ay khong post len giup minh voi de thay doi khau vi cho be yeu

cam on me chobe nhieu nhieu nhe

Axon_Edwards
03-11-2009, 09:02 PM
Mình cóp nhặt ở các topic có mấy thực đơn cho bé mới ăn dặm. Bản thân Bông nhà mình đã ăn rồi, cũng khoái lắm.
1.Súp cà rốt và củ cải (bổ sung vitamin)
Nguyên liệu:
Cà rốt 10gr
Củ cải 10gr
Cách làm:
Cà rốt và củ cải gọt vỏ,rửa sạch.Sau đó ninh kĩ cho đến khi mềm.Vớt ra,dầm nát sau đó đổ nước rau đã ninh vào quấy đều.(lượng nước rau tuỳ)
2.Khoai tây nghiền nước sốt cà chua (bổ xung năng lượng và vitamin)

Nguyên liệu:
Khoai tây 15gr
Cà chua 10gr
Sữa bột pha rồi 50cc
Cách làm:
a.Ninh kĩ khoai tây,xong sau đó cho vào lưới nghiền nát.
b.Trộn lẫn sữa bột đã pha.
c.Cà chua gọt vỏ bỏ hạt ninh kĩ,xong sau đó nghiền nát.Rưới lên trên

3.Cà chua nghiền(bổ sung Vitamin và chất khoáng)

Nguyên liệu:
Cà chua 15gr
Cách làm:
Cà chua gọt vỏ,bỏ xonghạt,băm thật nhỏ.Cho vào ninh kĩ--

4.Súp rau chân vịt và khoai tây (bổ sung chất sắt)

Nguyên liệu:
Khoai tây 15gr
Rau chân vịt ( lấy phần lá) 5gr
Cách làm:
Rau chân vịt luộc cho mềm rồi cho vào lưới nghiền và lọc qua.
Khoai tây cắt nhỏ cho vào ninh cho đến khi mềm,nghiền nát và trộn chung với rau chân vịt

mecubiin
04-23-2009, 10:21 PM
Mình cóp nhặt ở các topic có mấy thực đơn cho bé mới ăn dặm. Bản thân Bông nhà mình đã ăn rồi, cũng khoái lắm.
1.Súp cà rốt và củ cải (bổ sung vitamin)
Nguyên liệu:
Cà rốt 10gr
Củ cải 10gr
Cách làm:
Cà rốt và củ cải gọt vỏ,rửa sạch.Sau đó ninh kĩ cho đến khi mềm.Vớt ra,dầm nát sau đó đổ nước rau đã ninh vào quấy đều.(lượng nước rau tuỳ)
2.Khoai tây nghiền nước sốt cà chua (bổ xung năng lượng và vitamin)

Nguyên liệu:
Khoai tây 15gr
Cà chua 10gr
Sữa bột pha rồi 50cc
Cách làm:
a.Ninh kĩ khoai tây,xong sau đó cho vào lưới nghiền nát.
b.Trộn lẫn sữa bột đã pha.
c.Cà chua gọt vỏ bỏ hạt ninh kĩ,xong sau đó nghiền nát.Rưới lên trên

3.Cà chua nghiền(bổ sung Vitamin và chất khoáng)

Nguyên liệu:
Cà chua 15gr
Cách làm:
Cà chua gọt vỏ,bỏ xonghạt,băm thật nhỏ.Cho vào ninh kĩ--

4.Súp rau chân vịt và khoai tây (bổ sung chất sắt)

Nguyên liệu:
Khoai tây 15gr
Rau chân vịt ( lấy phần lá) 5gr
Cách làm:
Rau chân vịt luộc cho mềm rồi cho vào lưới nghiền và lọc qua.
Khoai tây cắt nhỏ cho vào ninh cho đến khi mềm,nghiền nát và trộn chung với rau chân vịt
Chị ơi thực đơn này 4tháng rưỡi ăn có ổn không chị, cubin nhà em ăn lúc 3 tháng hì hì em đi làm ox ở nhà giữ con làm biếng pha sữa nên cho ăn sớm vậy đó. Hôm qua em có hầm khoai tây+khoai lang+bí đỏ +gạo dd cho cu cậu ăn rồi, mới đầu măm măm ngon thật nhung đến muỗng thứ4 là ngậm chảy nước luôn,ngày mai em sẽ thử với cà chua như của chị,kô bít có bi chua kô nữa?

sua_xach_tay
04-23-2009, 11:51 PM
ui ui tìm được chủ dề này hay quá.bé nhà em đã hơn 4 tháng rùi mà lười ăn lắm, không chịu uống sữa ngoài, em đang tập cho ăn bột ngọt của hipp mà cũng khó khăn lắm.liệu cho con em ăn bột mặn đã được chưa hả các chị, em thấy mọi người bảo cứ phải 6 tháng.các chị cho em xin ý kiến với nhé.

Tớ thấy bé nhà chị gái được gần 5 tháng, đang tập cho ăn bột mặn rùi, chỉ sợ bé ko chịu ăn thôi chứ chịu thì tốt lắm!

linhams
04-24-2009, 09:48 PM
Các mẹ lắm thực đơn quá, mẹ cháu copy paste hì hục để dành cho cháu. Bé nhà e được 4 tháng, 1 tuần nay vừa cho uống bột sữa của bledina thấy bạn bé ok lắm, mẹ cháu hứng trí mua mấy lọ hipp khoai tây cà rốt... Bạn ý làm nghéo 1 cái hết, tóp tép rất ngon miệng. Bạn bé nhà e chả tập tành ăn thìa gì, mẹ cứ lấy thìa ra đút là ăn, lại có vẻ khoái trí cười tít. Vấn đề mẹ cháu lại hoang mang nhờ các mẹ tư vấn, ko biết bé 4 tháng ăn bao nhiêu bữa ăn dặm là vừa ạ, e đang cho bạn bé ăn 1 bữa sáng (bột pha vào bình sữa), trưa ăn thêm hũ Hipp, chiều ăn thêm Hipp, ngoài ra còn 1 bữa sữa vào đầu giờ chiều và 1 bữa sữa trước khi đi ngủ.
Tks các mẹ cho e ý kiến ạ

phuongnhan
07-17-2009, 11:59 PM
Con nhà tớ 5,5 tháng mà bây giờ tớ mới tập cho ăn bột. 2 bữa/ngày. Hàng ngày tớ cứ lấy ít thịt nạc (lợn hoặc gà) ninh kí lấy nước ngọt, sau đó cho thêm rau củ quả nấu chín, xay nhuyễn,rồi lại nấu lại, cho ra bát trộn với bột mặn ăn liền của Hipp.Cún nhà tớ ăn thun thút.10 phút là xong 1/2 bát ăn cơm. Khi nào ăn được 1 tháng, tớ sẽ cân xem có lên cân k. Hôm 5 tháng cún được 8,5kg.

linhtocuame
07-23-2009, 11:12 AM
Bạn mua bột của Thành Râu ấy,nổi tiếng gia truyền từ lâu rồi.Họ xay gồm gạo,hạt sen,đậu xanh,ý dĩ....và họ có bí quyết pha trộn bột cho bé đấy,Cửa hàng Thành râu đã nhận được rất nhiều thương hiệu cung xnhư các cúp vàng đấy chi tiết www.thuonghieuviet.com.vn

me_chim_ri
10-25-2009, 03:01 PM
Up lên để các mẹ cùng tham khảo và post kinh nghiệm nhé

Me-bong
12-10-2009, 11:12 AM
Bông nhà mình được 5th rồi, mình mới tập cho bé ăn dăm nhưng theo mình biết thì phải ăn từ ngọt tới mặn đúng ko các mẹ? Mình cho bé ăn bột ăn liền của Hipp nhưng chỉ được vài thìa đầu là ngon lành thôi. Theo các mẹ bé mới tập ăn thì ăn mấy bữa/ngày? Có nên cho bé ăn thêm nước hầm rau củ quả gì ko?
TKS các mẹ!

lamlun
12-10-2009, 11:25 AM
Ở WTT có chị hướng dẫn các mẹ tập ăn dặm cho con đấy, theo kiểu Nhật, mình cũng đang tìm hiểu.

thanhnhan11111984
01-22-2010, 10:15 AM
Khi tập cho bé ăn dặm quan trọng là bạn nên tập cho bé ăn từng thứ một và chờ xem phản ứng của bé với thức ăn ấy như thế nào? Đặt trường hợp bé bị dị ứng thức ăn thì bạn có thể biết ngay và tránh không cho bé ănmón đó nữa. Còn nếu bé không dị ứng gì thì sau đó vài ngày bạn có thể cho thêm thứ mới vào nấu nhừ cùng với món đầu tiên.
Bạn có thể hầm carrot, khoai lang, khoai tây, bí đỏ, bí, bầu, rau cần... với gạo thật nhuyễn hoặc pha với bột. Khi bé mới tập ăn thì nấu lỏng lỏng nhé rồi sau đó dần nấu đặc thêm. Tráng miệng thì bạn có thể nấu táo, đào, lê ..với nước. Nấu mềm rồi cho vào máy xay nhuyễn. Chúc bé mau ăn chóng lớn để me vui nha.

Bé 04 tháng ăn nhg thứ mà mẹ nó đề cập tới dc ha ?????
Theo N biết nên cho bé ăn dặm từ tháng thứ 06 trở đi là tốt nhất cho bé mà !!!!!! tốt cho hệ tiêu hóa còn yếu kém của bé !!!!

thanhnhan11111984
01-22-2010, 10:16 AM
Me Chobe oi,

Con minh duoc gan 5 thang ruoi va minh cung dang cho be an dam moi ngay 1 bua bot pha loang. Me chobe co thuc don nao cho be trong do tuoi ay khong post len giup minh voi de thay doi khau vi cho be yeu

cam on me chobe nhieu nhieu nhe

Mẹ nó cho ăn bột ji thế ???????

Lona_Lona
06-03-2010, 12:49 AM
Bé nhà mình 1 tuần nữa tròn 5 tháng, thực đơn ăn dặm dành cho bé từ 4-6 tháng mình nghĩ nên hạn chế protein từ thịt các loại và cá, vì khó tiêu. Chỉ nên đơn thuần vài loại rau xanh, chất bột, củ quả bởi vì độ tuổi này bú sữa là chính, thức ăn ngoài chẳng qua là "dặm" thêm và là bước đầu tập cho bé làm quen với thức ăn đặc, nên các mẹ yêu quí của các bé khoan khẩn trương vội mà tốn tâm hao sức làm cho bé quá nhiều thức ăn đa dạng nhé, có khi lại không tốt cho các bé, vì bé phải lấy nguồn sữa làm thức ăn chính trong 6 tháng đầu mà.

Mình tham khảo và có được thực đơn gợi ý này rất healthy và đơn giản chế biến.

- Cơm, lúa mạch(barley), yến mạch (oat)
- Bơ, táo, chuối, lê
- Khoai lang, carrot, đậu xanh.
(http://www.wholesomebabyfood.com/solidfood4to6montholdbaby.htm)

Bấy nhiêu hương vị, cũng làm cho bé thích thú rồi phải không, thịt cá và các loại rau củ quả khác sẽ cho bé khám phá sau khi vượt qua 2 tháng đầu tiên ăn dặm này cũng là không muộn. :D

phucnm
06-09-2010, 11:16 PM
các mẹ nhiều kinh nghiệm hay quá, em đánh dấu topic này về nghiên cứu chuẩn bị cho con ăn dặm

mẹ Kem mút
06-13-2010, 11:54 AM
Bé nhà em sinh được 3kg, bây giờ tròn 3 tháng cháu mới được 5,5kg. Em phải đi làm 1/2 ngày từ lúc cháu được gần 3 tháng. Buổi sáng ở nhà cháu chỉ ăn thêm được 50ml sữa ngoài, còn sữa mẹ vẫn là chính. Em hơi sốt ruột vì con tăng chậm quá, muốn hỏi các mẹ là bây giờ cho cháu ăn thêm buổi sáng bột HIPP được chưa. Cháu ko chịu bú bình, phải xúc thìa nên ăn được ít sữa ngoài quá.

Ms XH
06-13-2010, 12:57 PM
nang oi, con to hoi 3 thang cung the, tang can cham lam, chi bu me va hau nhu ko chiu an sua ngoai dau, moi lan cung chi 40,50ml thoi. Ban dung sot ruot nha, co the thoi tiet nong nuc cung la mot nguyen nhan day. neu be ko chiu ti binh thi ban tap cho be an bang thia di. Ah, ban dang cho be dung sua j. Be nha minh 6m ma da doi rat nhiu sua, bi h moi chon duoc sua be thich day. truoc day uong sụa j cung chi 60ml la cang, chuyen sang enfa, chi sau 10 ngay, be da uong duoc 150ml, co luc la 180ml day. ban thu doi sua cho be xem
Theo kinh nghiem cua minh, chau con hoi be, chua nen an bot dau, nhu vay ko tot cho da day cua be. Con minh den 5m20d moi an bot ma output cung truc trac mat 2 ngay day. Bi h hon 6m roi moi bat dau an bot man.
Dung qua non nong ve chuyen can nang cua be. Em be nha minh sinh hoi thieu thang, 35 tuan duoc co 2,5kg thoi. Bi h 6m cung ko bu dau 7,8kg. Trom via, be rat nhanh nhen va hieu dong. Gan 3 thang biet lay, h da biet ngoi, truon thanh thao. Theo minh, can nang ko qua quan trong. Ban cu yen tam nhe

mẹ Kem mút
06-13-2010, 02:26 PM
Mình cho bé uống wakado, thì thấy bảo sữa nhạt, giống sữa mẹ. output rất tốt, nhưng mà lười ăn thật. Mình đang tính hết hộp này sẽ chuyển sữa khác xem có thay đổi gì không. May mà con ngoan, ngủ ngon, không khóc quấy (trộm vía), bây giờ cũng đã biết lẫy ùm ụp rồi. hi vọng là tháng sau bé sẽ tăng lên nhiều hơn, hôm nay cân bé mà mún khóc quá..hik

chuvantien
07-07-2010, 11:59 PM
xin chào các bố và các mẹ !
Em mới được lên chức bé Khải Hưng nhà em mới được 3 tháng cũng đang tính cho ăn giặm không biết là có sớm quá không ạ. Mong các bố mẹ tư vấn cho em
cảm ơn bố mẹ nhiều !

cutybeo222
07-10-2010, 06:36 PM
3 tháng mà mẹ nó cho ăn là hơi sớm. Trừ phi bé quấy khóc vì đói, không ngủ, ít ngủ thì mẹ nó cho ăn 1 bữa bột loảng thôi

pinkdayforyou
07-27-2010, 10:49 AM
mình đăng ký 1 chân nhé. Bé nhà mình tròn 5 tháng, 8kg, 69cm rồi. Mình tính cho bé tập ăn dặm mà vẫn mông lung quá, k biết bắt đầu từ đâu, chế biến thế nào. Liệu có phải sắm máy xay và bộ chế biến đồ ăn dặm k nhỉ? Lại còn lon nấu cháo bằng nồi cơm điện nữa, khá tiện dụng nhưng đắt quá. Có cách nào nấu cháo cho bé nhanh mà ngon không các mẹ nhỉ? Đi làm rồi nên chắc chỉ tranh thủ nấu cháo cho con vào buổi tối thôi. Bột ngọt của Hipp, mình thấy có loại bột sữa cho trẻ từ 4 tháng trở lên cũng tiện lắm nhưng có mẹ lại nói cho con ăn bột ngọt con dễ sinh biếng ăn. Các mẹ cho lời khuyên nhé.

me_tommy_no1
08-07-2010, 12:18 AM
cảm ơn các mẹ nhiều. con mình bg mới bước sang tháng 5 nên mình có rất nhiều câu hỏi về chế độ ăn dặm của con mình

maint1184
11-09-2010, 09:07 AM
Chào các mẹ thông thái. cho em ghé chân vào học hỏi kinh nghiệm với. Bé nhà em mới được 3 tháng thôi. Em đang tìm hiểu để chuẩn bị cho bé tập ăn dặm vào tháng thứ 4. em mới sinh con đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả. mong các mẹ chỉ giáo.

maint1184
11-09-2010, 09:20 AM
Các mẹ ơi. Cho em hỏi chút. E đọc bài báo về thực đơn cho trẻ ăn dặm sao toàn thấy khi nấu bột xong cho ra chén rồi mới cho dầu ăn vào quấy đều. Thế ko nấu chín dầu ăn lên ạ các mẹ. ăn như thế có sao ko ạ.

eric206
11-11-2010, 07:58 PM
Chào các mẹ, bé nhà mình được gần 5 tháng rồi, mình cũng định cho bé tập ăn dặm bột ngọt hipp để khoảng nửa tháng nữa thì cho ăn bột ăn dặm của wakodo đến khi bé tròn 6 tháng thì mới tập cho bé ăn bột mặn. Nhưng nghe bạn mình nói là không nên tập cho bé ăn bột ngọt trước vì như thế bé sẽ thích vị ngọt mà không thích ăn bột mặn nữa. Đồ của wakodo có nhiều vị như rau củ quả hỗn hợp và cá, cháo gạo rau, bột cá hồi và rong biển nâu. Nhiều loại lắm , loại nào mình cũng sẽ cho con ăn thử vì đồ của Nhật thì yên tâm rồi. Nhưng mình đang băn khoăn không biết có nên cho ăn bột ngọt Hipp trước không vì bé bây giờ mới gần 5 tháng( chưa ăn được đồ của wakodo) hay là đơi bé được hơn 5 tháng 1 chút rồi cho ăn. Mẹ nào biết thì cho mình ít kinh nghiệm với nhé, cảm ơn các mẹ.

tuỷetanh
11-12-2010, 02:40 PM
minh dinh cho be an dam tu 5 thang.luc dau dinh cho an bot dinh duong hippy co duoc khong nhi

mixxim
11-20-2010, 06:08 PM
Em thấy bảo trẻ 6 tháng mới cho ăn dặm, mẹ cháu cũng định phấn đấu đến 6 tháng nhưng bé lười uống sữa lắm nên bây h mới đc 4 tháng mẹ cháu đã cho ăn dặm bằng bột yến mạch Gerber, em mới chỉ cho bé ăn thử mỗi ngày một bũa 1 thìa bột trộn với 1 thìa sữa ct pha sền sệt, trộm vía bé nhà em cũng đưa đẩy lưỡi nhai nhóp nhép. Em vừa tìm đc 3 món bột cho bé tập ăn dặm post lên đây nhà mình cùng tham khảo nhé, mai em cũng định làm 1 món cho bé ăn thử xem thế nào

BỘT SỮA - BÍ ĐỎ (Một chén cung cấp 166 calo)
Nguyên liệu:

•Bột gạo 10g (2 muỗng canh gạt)
•Sữa bột – loại sữa bé vẫn thường dùng: 12g (3 muỗng canh gạt)
•Bí đỏ 30g (3 muỗng canh gạt)
•Dầu 2,5g (1/2 muỗng cà phê)
•Đường 10g (2 muỗng cà phê)
•Nuớc 200ml (lưng 1 chén)
Cách làm:

•Bí đỏ luộc chín, tán nhuyễn.
•Lấy chút nước lạnh khuấy với 10g bột cho tan đều, thêm bí đỏ, đường và phần nước còn lại vào, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều cho đến khi bột chín.
•Cho bột ra chén, thêm 1/2 muỗng cà phê dầu trộn thật đều sau đó mới cho từ từ sữa bột béo vào.
•Bé ăn từ 1/3 đến 1 chén mỗi ngày.

BỘT TRỨNG - CÀ RỐT (Một chén cung cấp 150 calo)
Nguyên liệu:

•Trứng gà 15g (1/2 lòng đỏ)
•Cà rốt 30g (3 muỗng canh)
•Đường 2g (1/2 muỗng cà phê)
•Dầu 5g (1 muỗng cà phê)
•Nước 200ml (lưng 1 chén nước)
Cách làm:

•Cà rốt nấu chín tán nhuyễn
•Trứng gà: đánh đều lòng đỏ
•Cho 10g bột vào ít nước quậy tan đều, thêm vào phần nước còn lại cùng với trứng, bí đỏ, đường.
•Bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều tay đến khi bột chín, cho ra chén thêm vào 1 muỗng cà phê dầu trộn đều.

BỘT ĐẬU HŨ - BÍ XANH (Một chén cung cấp 122,5 calo)
Nguyên liệu:

•Tàu hũ trắng 30g (3 muỗng canh)
•Bí xanh 30g (3 muỗng canh)
•Đường 2g (1/2 muỗng cà phê)
•Dầu 5g (1 muỗng cà phê)
•Nước 200ml (lưng 1 chén nước)
Cách làm:

•Bí xanh nấu chín tán nhuyễn
•Tàu hũ trắng tán nhuyễn
•Hòa 10g bột gạo với chút nước, thêm vào hỗn hợp trên với phần nước còn lại, bí xanh, tàu hũ, đường, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều đến khi chín. Cho ra chén thêm vào 1 muỗng cà phê trộn đều, nêm nước mắm ngon hoặc muối iốt vừa ăn.
•Có thể thay thế bí xanh bằng rau dền, rau muống, rau mồng tơi...

ngocnhi06
11-20-2010, 07:59 PM
Hay quá, cu cậu nhà mình cũng 4 tháng rồi, đang rất cần những kiến thức này đây.

hanni205
11-20-2010, 08:16 PM
minh thi cho be nha an bot nétle kg a .be chi chiu bot nay thoi .may thu bot khac be kg chiu toan di tieu chay kh .ktu khi an bot be len hon mot ky

me_omachi
11-21-2010, 12:15 AM
Theo minh thi khong nen cho be an dam truoc khi bé tron 5 tháng dau, toi nghiep be lam ... Minh thu qua hau het cac loai bot an dam thi thay là be khong thich bot ngot bang bot man dau. Minh tap cho Omachi an song song ca bot man va bot ngot cung 1 thoi diem. Sau khi dao qua mo vong cac loai bot thi Omachi dung lai o bot nessley thoi (chac be thuong me be ngheo nen be chon bot re tien)

mesushjj
01-03-2011, 11:22 PM
Mọi người tham khảo nhé
Nguồn : http://www.google.com.vn/search?aq=f&sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=%C4%83n+d%E1%BA%B7m+ki%E1%BB%83u+Nh%E1%BA%ADt

Mít đến giai đoạn ăn dặm. Mẹ Ổi Mít muốn viết lại đây kinh nghiệm nuôi con xương máu về những sai lầm trong nuôi con kiểu Việt Nam, và những học hỏi đã học được ở bên này, để tự lên giây cót cho mình lần này chăm Mít, để chia sẻ kinh nghiệm với những bà mẹ Việt Nam khác. Thậm chí là lời kêu gọi tha thiết, bởi vì mẹ Ổi đã quá ngấm "xương máu", mà hàng ngày vào WTT vẫn thấy 100% các bà mẹ ở VN vẫn đang nuôi sai phương pháp, để rồi 99% nuôi con rất vất vả, đau đầu mãi về chuyện ăn uống của con. Đây là những chủ đề sôi động trên diễn đàn chăm sóc trẻ con ở VN:

- Con chán ăn, lười ăn. Nhìn thấy bát cháo là quay mặt đi.

- Ăn phải đi rong, bật ti vi, cả nhà phải làm đủ trò…, thậm chí là bóp miệng con nhét cháo vào.

- Ăn ngậm: Ngậm cơm, cháo cũng ngậm chảy nước ra. Mẹ quát, con sợ thì mới nuốt.

- Đổi vị đủ thứ cũng không làm con thích. Sao nấu ngon thế mà nó không ăn?

- Thử cho ăn cơm thì bé không biết nhai. Làm sao để con biết nhai? Con nhà tôi gần 2 tuổi rồi mà không biết nhai, toàn nuốt chửng. Ăn hơi thô là ọe. Mẹ giải thích làm mẫu thế nào cũng không được.

- Có bé biết nhai nhưng chỉ ăn chơi chơi, không chịu ăn nhiều cơm, hoặc nhai rồi nhè không nuốt được.

Với những đứa lớn rồi, biết nhai rồi, 3-4 tuổi rồi thì vẫn:

- Ăn chậm và rất chậm.

- Lười nhai, hơi tý thì nhè ra.

- Không tự xúc, phải đút mới ăn…

Đó là những vấn đề chung ở Việt Nam hầu như đứa trẻ nào cũng mắc, phổ biến tới mức mọi người cho đó là đương nhiên, trẻ con là thế. Nhưng thực ra, không đứa trẻ nào ở đây như vậy, có chăng là có đứa ăn ít, đứa ăn nhiều, còn tất cả các vấn đề còn lại là chuyện lạ đối với họ. Những cảnh mẹ bê bát cháo chạy theo con, thỉnh thoảng đút một thìa ở đây không bao giờ có. Việc ăn/cho con ăn đối với trẻ con ở nhà chỉ như là nhồi dinh dưỡng cho con, trong khi đáng ra việc ăn phải là một trong những sự sung sướng của con người/sinh vật nói chung. Dinh dưỡng chỉ là 1 trong những mục đích của việc ăn. Chính lúc bé vui vẻ trong bữa ăn cũng là lúc bé phát triển trí tuệ, tình cảm, vì bé học được các mùi, vị, cảm nhận được tình cảm gia đình đầm ấm, vui vẻ trong bữa ăn. Chứ để xảy ra những vấn đề trên thì thành ra, cái "sự ăn của trẻ" lại là việc stress của bố mẹ, con cái, ảnh hưởng đến phát triển tinh thần của bé.

Tại sao lại có sự khác nhau mang tính hệ thống như vậy? Có phải là do cách nuôi khác nhau? mà theo mẹ Ổi, cách nuôi ở Việt Nam có một sai lầm cơ bản là: thời gian cho bé ăn bột/cháo quá lâu do quan niệm sợ bé bị đau dạ dày, do ý nghĩ chưa có răng hàm thì không ăn thô được. (trẻ nên ăn cháo đến 2 tuổi).

Thời kỳ ăn dặm:

Theo bản năng, hay còn gọi là mụ dạy, tầm từ tháng thứ 8 đến 1 tuổi, thời kỳ mọc răng, bé sẽ tự nhiên có phản xạ nhai. Ở Nhật, người ta tập nhai cho bé theo giai đoạn phát triển bản năng này. Nghĩa là thời gian bé tập ăn dạng nhuyễn như bột rất ngắn, chỉ khoảng 1-2 tháng, chủ yếu để bé quen thìa và tập dùng lưỡi đưa thức ăn vào họng để nuốt. Từ tháng thứ 7-8 trở đi, bé đã ăn thô hơn một chút-cháo hạt loãng, 9-11 tháng cháo hạt đặc, 1-1,5 tuổi bé nhai tốt và có thể ăn cơm nát-cơm thường. Tuy nhỏ như vậy nhưng bé biết nhai và có thể ăn thô một cách dễ dàng tự nhiên như trẻ 1 tuổi thì sẽ biết đi vậy. Chính nhờ bé có thể ăn đa dạng sớm và không có giai đoạn nào bé phải ăn một dạng thực phẩm quá lâu dài đã giúp bé ăn ngon miệng hơn.

Mọi người ở VN thường có lo lắng, ăn cơm sớm như vậy sẽ đau dạ dày. Thật ra thì trẻ con Nhật tập ăn như vậy bao đời nay mà người Nhật họ vẫn sống lâu và sống khỏe đấy thôi. Chưa có người Nhật nào nghe mẹ Ổi nói về lo lắng này lại tỏ ý nghi ngờ đồng tình. Cũng không chỉ có Nhật mà ở các nước tiên tiến trên thế giới như Mỹ, Úc, Anh Pháp ... họ đều cho bé tập ăn như thế. Về phương diện khoa học, mẹ Ổi tin là họ có nhiều nghiên cứu đáng tin cậy hơn VN. Hơn nữa theo thiển ý của mẹ Ổi, tạo hóa sinh ra mọi thứ đều tương xứng với nhau. Nếu con rắn ăn bằng cách nuốt chửng thì cơ chế tiêu hóa của nó sẽ giúp nó tiêu được thức ăn không cần nhai. Con bò chỉ có răng hàm dưới mà không có hàm trên thì sẽ có cái dạ dày tương ứng với độ nhai thức ăn của nó. Cũng như thế, nếu con người có phản xạ nhai lúc 8 tháng thì không có lẽ gì cái dạ dày lại chỉ thích ứng với kiểu ăn nuốt chửng đến 2 tuổi. Sau đó lại phải ra sức tập nhai cho bé một cách khó khăn. Đó mới là phản tự nhiên. Ăn cháo mãi, chán ăn sợ ăn rồi lại cho uống thuốc kích thích tiêu hóa để bé thèm ăn mới là phản khoa học. Ở đây hoàn toàn không có khái niệm này.

Tìm hiểu thêm về sự liên quan giữa bệnh dạ dày và ăn thô sớm, chưa tìm được nghiên cứu nào khẳng định điều này, ngược lại mẹ Ổi được biết hóa ra bấy lâu nay người ta đã nhầm khi qui cho bệnh dạ dày có nguyên nhân từ chế độ ăn, chế độ sinh hoạt.. Kỳ thực, bệnh có nguyên nhân chính là do một loại vi khuẩn mang tên Helicobacter Pylori. Phát hiện này mới được công nhận không lâu và đã làm thay đổi 180 độ phương pháp chữa trị bệnh dạ dày hiện nay. Các vấn đề như sinh hoạt, stress, chế độ ăn chỉ là xúc tác khiến bệnh nặng hơn chứ không phải là nguyên nhân trực tiếp gây ra bệnh. Tỷ lệ người mắc bệnh dạ dày ở VN thuộc diện cao so với thế giới cho dù người VN ăn cháo lâu như vậy, vì môi trường vệ sinh ở VN kém. Các bạn có thể search trên google với từ khóa: Bệnh viêm loét dạ dày, tá tràng là có thể ra rất nhiều thông tin về vấn đề này. Đây là một ví dụ: http://dactrung.net/baiviet/inbai.aspx?BaiID=CnCq0%2Fcmi5y2SD%2ByVqWk9w%3D%3D

Ở VN thường là các bé được cho ăn bột đến gần 1 tuổi, rồi tiếp tục ăn cháo đến 2 tuổi. Trong khi thực tế thì hiếm bé nào hào hứng ăn cháo ngon lành đến 2 tuổi. Phần lớn chỉ trên dưới 1 tuổi là bắt đầu có phản ứng chán cháo rồi. Nhiều người không nghĩ đến thử cho bé ăn cơm, bé chán cũng phải ăn cháo tiếp, cũng có nhiều bé tỏ ý muốn ăn cơm rõ ràng nhưng vì sợ hại dạ dày mà cha mẹ vẫn cố gắng ép bé ăn cháo. Khổ cả mẹ lẫn con. Bố mẹ phải tìm đủ mọi cách dỗ bé ăn: cho bé vừa ăn vừa xem tivi, bế đi ăn rong, vừa ăn vừa chơi đồ chơi…Nhân lúc bé để ý cái khác để đút trộm 1 thìa vào miệng bé. Bố mẹ thấy bé chịu ăn, nhồi được vào bụng bé là thỏa mãn. Nhưng bé ăn mà không biết là mình ăn, không biết ngon miệng là gì. Dần dần bé dửng dưng với ăn uống. Khi mẹ cố công đổi món cũng không thay đổi được tình hình. Cứ ăn là lắc cái đã. Cũng vì không thích ăn, không chủ động ăn mà bị đút vào miệng nên nhiều đứa mắc tật ngậm. Mẹ đút cái gì vào mồm à, thì cứ để đó vậy. Có đứa còn phun ra phì phì.,,làm bố mẹ tức phát điên, hoặc ngán quá mà dễ nôn ọe. Có đứa nhìn thấy bát đã sợ khóc, trốn, hay quen nuốt chửng nên khi ăn thô hơn là dễ ọe....Việc cho con ăn cứ như là cực hình với cả bố mẹ lẫn con cái. Nhưng không thì chẳng biết làm sao để bé ăn. Sai lầm nọ kéo theo sai lầm kia. Cũng có những bé vẫn chịu ăn cháo tuy không hào hứng nhưng cũng không đến nỗi quá khó khăn cho bé ăn thì bố mẹ cứ yên tâm với suy nghĩ là bao giờ đến 2 tuổi thì ăn cơm, hoặc bao giờ bé chán quá hẵng hay. Nhưng tầm 1 tuổi rưỡi -2 tuổi, khi bố mẹ thầm mong chuyển sang cơm thì con sẽ ăn ngoan, thì thật tai hại là lúc ấy đã qua thời kỳ bản năng, một số bé quên mất kỹ năng nhai, chỉ quen nuốt chửng. Thế là gặp phải vấn đề tiếp theo: Nguy cơ bé không biết nhai, không ăn được cơm dù đã rất chán cháo. Việc tập cho con ăn cơm khá vất vả, bố mẹ dạy làm sao bằng bản năng tự nhiên được. Trường hợp của Ổi chính là như thế này. Có bé thì biết nhai nhưng đã quen ăn nuốt chửng quá lâu nên lười nhai, chỉ nhai chơi chơi một chút thì được, chứ ăn cả bát cơm là khó. Và nhiều người thấy con không ăn được cơm lại quay lại cháo và lại diễn lại bài ca ép con ăn. Như Ổi thì 16 tháng thử cho ăn cơm đã không còn phản xạ nhai. Sau nửa năm vật lộn đủ mọi cách, cuối cùng đành phải giở đến bài nhai cơm dù biết là không khoa học, thì con mới có phản xạ nhai trở lại. Có vẻ như bài nhai cơm của các cụ cũng có lý do của nó.

- Kém kỹ năng nuốt nên đến lớn vẫn ăn chậm: Việc ăn cháo quá lâu còn dẫn đến một tai hại nữa là làm họng bé chỉ quen nuốt những đồ nhuyễn. Vì thế ngay cả khi đã lớn, đã ăn được cơm nhưng vẫn ăn chậm vì nhai rất lâu. Kỹ năng nhai và kỹ năng nuốt thô kém khiến bé nhai mãi nhai mãi mới nuốt được. Quan sát Ổi ăn cơm cùng các bạn ở lớp, mẹ Ổi mới nhận ra tại sao con ăn chậm hơn các bạn ngay cả khi con rất tập trung và cố gắng ăn nhanh.

Nói thêm là Ổi tâp ăn cơm từ 1 tuổi rưỡi, 2 tuổi thì hoàn toàn ăn cơm theo bố mẹ – theo kiểu VN thì cũng là bình thường, không phải dạng kém cỏi chậm tiến gì lắm. Ổi cũng không mắc chứng ngậm, không phải ăn rong, ngồi đàng hoàng từ bé, cho ăn cũng không quá khó. Nói chung về VN còn thuộc diện ngoan, nhưng bấy nhiêu cũng đủ để mẹ đánh mất niềm vui ăn uống của con, để đến tận bây giờ vẫn còn chịu hậu quả. Ở đây thấy con người ta mới thấy thèm.

- Không tự xúc cũng do ăn cháo lâu quá: Việc ăn thô/khô sớm sẽ dễ dàng cho bé tự ăn hơn Bé ngoài 1 tuổi sẽ xuất hiện ý muốn bắt chước bố mẹ tự xúc, tự ăn. Tầm 15-16 tháng, tay bé đã khá khéo để có thể cho thức ăn vào miệng. Nhưng nếu là cháo thì bé xúc thìa khó, cũng không bốc ăn được, bố mẹ phải đút cho con. Tất nhiên kèm với đó là bé đã chán ăn cháo rồi thì làm sao có chuyện bé tự xúc ăn. Khi bé VN ăn được cơm là lúc khoảng 2 tuổi (hoặc hơn), thì chúng đã quá quen với việc ăn là phải được đút. Thế là cứ thế tiếp diễn bài ca đút cơm. Có bé đến 3-4 tuổi, ăn cơm rồi cũng vẫn phải đút. Hoặc có tự xúc thì cũng rất lề mề chậm chạp. Quen được người khác phục vụ rồi mà…

Bọn trẻ ở đây hơn 1 tuổi đã học dùng thìa, dĩa tự ăn, bê cốc tự uống. Bé thích ăn nên tự ăn, và được khuyến khích tập. 1,5 tuổi đã có thể ăn khá thành thạo. Bố mẹ chỉ ngồi giám sát, và giúp đỡ thôi. Ăn một bữa rất nhanh vì chúng ăn tự nguyện chứ không phải do người khác nhét vào mồm mình. Trẻ con 2 tuổi, lũn chà lũn chũn tự mình chọn món ăn, tự mình xử lý đống đồ ăn, kết thúc bữa ăn cùng bố mẹ rất độc lập, nhanh nhẹn.

Vấn đề thực ra không chỉ là bố mẹ nuôi con nhàn hay vất vả, không phải chỉ cứ chấp nhận vất vả là ổn. Mà việc nuôi con kiểu VN còn có một tác hại lâu dài lớn hơn, đó là làm thui chột ý thức tự giác, tự lập của bé khi vào thời kỳ bé muốn tự làm mà không được làm, khiến bé trở nên thụ động. Ngày 3 lần, ngày này qua tháng nọ bị ép uổng, quát tháo, dọa nạt, vả cả dỗ dành chiều chuộng chỉ vì cái sự ăn là nguy cơ khiến bé một mặt thì đành hanh vô lối, một mặt lại nhút nhát, thiếu tự tin, ỉ lại vì quen làm theo ý chí người khác. (đặc điểm chung của trẻ con ở VN khác biệt so với trẻ nước ngoài). Tất nhiên điều này còn do cách nuôi dạy hàng ngày chứ không chỉ chuyện ăn. Nhưng cách nuôi ăn là một trong những biểu hiện rõ rệt của việc chăm bẵm quá mức một cách thiếu khoa học dẫn đến hậu quả trên. Hơn nữa, người ta có câu: cảm xúc của mẹ sẽ truyền sang con. Có chắc là mẹ sẽ không bao giờ bực bội trong suốt mấy năm con ăn uống với những tật ở trên không? Mẹ vui thì con vui, mẹ buồn bã căng thẳng con cũng sẽ stress theo. Có một lần ở đây, mẹ lỡ đánh Ổi, rồi sau đó mẹ ân hận quá, đem kể chuyện với chị hàng xóm có bạn học cùng Ổi. Chị ấy an ủi một câu mà làm mẹ Ổi càng đau khổ hơn: "Tôi cũng đã có 1 lần đánh con rồi đấy. Không sao đâu, sau đó nhớ xin lỗi con nhé". Trời ơi, thằng bé đã hơn 5 tuổi mà chị ấy mới chỉ có 1 lần tét con thôi. Thế mà mình thì không thể nhớ được đã bao nhiêu lần nghiến răng chỉ vì chuyện ăn uống của con rồi. Huhu..... Thương con quá. Ổi là cậu bé mà khi về VN ai cũng thích vì so với trẻ con ở nhà, Ổi rất ngoan, hồn nhiên, tự lập không bao giờ õng ẹo đỏng đảnh đòi hỏi vô lý... nhưng cũng chính vì thế mà khi nghe con tự nhận: "Con ăn không ngoan" mẹ cảm thấy nhói đau trong lồng ngực, cảm thấy như mình đánh mất một cái gì đó vô cùng quí giá của con. Không đau làm sao được khi một đứa trẻ có bao nhiêu thứ để tự hào như Ổi mà có một thứ chỉ nói đến con đã tin chắc là mình kém cỏi? Làm sao để nuôi dưỡng lòng tự tin của con khi mà một ngày 3 lần con đần mặt ra nghe bố mẹ giục giã ăn cơm? một ngày con được khen bao nhiêu lần và cảm giác mình tệ bao nhiêu lần???

Xin nói thêm rằng: Não của trẻ mới sinh chỉ có 400 gr, lúc 9 tuổi là 1050gr, và trưởng thành 20 tuổi là 2000gr. Và ai cũng biết rằng, khoa học hiện đại khuyên các ông bố bà mẹ tìm đủ mọi cách kích thích não bé trong thời gian não phát triển, kích thích càng sớm càng tốt qua các giác quan: Mắt, tai, mũi, miệng, da. Điều này có nghĩa là giúp bé enjoy ăn uống không chỉ có lợi về phát triển tinh thần, mà còn là một trong những cách kích thích não bé phát triển, giúp bé thông minh hơn nữa đấy. (trích tạp chí nuôi dạy ăn uống của trường học của Ổi).

Chắc hẳn nhiều người sẽ thắc mắc: Không có răng thì nhai làm sao được? Thực ra chỉ cần vài cái răng chúng nó vẫn nhai tốt, nếu được tập đúng thời kỳ và chế biến đồ ăn hợp lứa tuổi.

Còn bé Mikku chan nhà bà Etchan, 1 tuổi (6 răng) nhai dưa chuột rau ráu, 1 tuổi rưỡi đến nhà Ổi chơi làm mẹ Ổi mắt tròn mắt dẹt. Bát phở nó xơi tái trong chốc lát cả phở lẫn thịt gà miếng to sụ, phở không cần phải cắt ngắn gì hết. Hút tụt vào mồm trệu trạo rồi nuốt luôn như người lớn. Nó ăn xuất của nó hết trước người lớn, còn Ổi thì còn phải ngồi chán chê sau khi mọi người đã đứng lên. Nhưng bà và mẹ nó đều khẳng định, nó hoàn toàn là một đứa bình thường như mọi đứa khác, không siêu gì hơn cả.

Mikku-chan (1,5 tuổi). ăn phở. Bát đầy thế kia chỉ 10-15 phút là bay hơi vào bụng hết.

Vì vậy, nếu không muốn sau này vất vả với việc ăn của con (đến tận bao giờ chưa biết) thì, điểm mấu chốt quan trọng là phải tập cho bé ăn thô đúng thời kỳ. Chúng ăn được thô, đặc sớm sẽ đa dạng hóa được bữa ăn sớm, duy trì tình yêu ăn uống của bé, không bị chán ăn do phải ăn cháo mãi, không bị tình trạng ép uổng lâu dài gây ấn tượng sợ ăn. Ăn phải nhai còn tiết nhiều dịch vị giúp bé ngon miệng, tiêu hóa tốt, lại thèm ăn....ăn cháo chỉ nuốt chửng hạn chế tiết dịch vị nên bé càng chán ăn.

Ăn khô sớm sẽ giúp bé dễ dàng để tập tự ăn đúng thời kỳ bé muốn tự làm.

Cách chế biến: Một điểm khác biệt nữa cũng đáng học tập là cách chế biến thức ăn cho trẻ. Ở VN thường nấu bỏ chung thịt, rau, ..với gạo, ra một bát cháo cho bé ăn cả bữa 1 vị đó. Thử nghĩ mà xem, người lớn ăn cơm bữa ăn cũng có vài món thức ăn. Miếng này rồi đổi miếng kia cho đỡ ngán, thì trẻ con cũng vậy thôi.

Hơn nữa, việc nấu lộn như vậy làm cho bát cháo dù có thay đổi kết hợp thịt cá tôm cua với rau cỏ kiểu gì thì về cơ bản vẫn ra 1 vị same same nhau. Người lớn thỉnh thoảng mới nếm 1 tẹo thì thấy ngon, chứ còn bé phải ăn cả bát, mà ăn cả ngày, ăn dài dài món cháo vị giống giống nhau đó nên chán ăn cũng là dễ hiểu.

Ở đây từ nhỏ họ đã hay cho ăn riêng các món. Có thứ nọ thứ kia mỗi thứ 1 tý, mỗi thứ một vị khác nhau. Có khi bé không ăn hết 1 món, nhưng lại ăn hết món khác, mẹ cũng thấy tạm hài lòng.

Một khía cạnh nữa là cho ăn riêng bé mới thực sự được nếm và tập với vị riêng của từng loại thực phẩm từ nhỏ, để sau này bé ăn được nhiều thứ. Hồi trước mẹ Ổi rất ngạc nhiên thấy nhiều trẻ Nhật thích ăn cơm trắng, giờ thì Mít cũng thích cơm trắng như ai. Còn với cách nấu cháo hổ lốn rau thịt, vị rau không rõ, vị thịt/cá càng không. Nên thực ra gọi là tập cho con ăn đa dạng, nhưng chủ yếu là tập về tiêu hóa (cơ thể có đáp ứng được ko, có dị ứng không, có ỉa chảy không....) và đa dạng về dinh dưỡng, chứ hầu như không có tác dụng tập cho bé về khẩu vị. Thử hỏi các bé có phản ứng rõ rệt là thích ăn cháo thịt rau ngót chẳng hạn, mà ghét cháo cá mồng tơi chẳng hạn không? Câu trả lời là không rõ ràng. Khi nào bé còn hứng khởi với món cháo nói chung thì bé còn ăn, mà khi nào bé đã chán cháo thì cháo gì bé cũng chẳng ăn cho.

Rồi sau này khi lớn ăn cơm, lúc ấy bé mới bắt đầu tập ăn lại từ đầu từng món thịt/cá, từng loại rau...Lúc ấy mới thấy bé không ăn cá, bé ghét ăn thịt, bé chỉ ăn rau nọ, không ăn rau kia...và lúc ấy mới lại tập dần từng món, nhiều trẻ ăn rất thiên lệch.

Như vậy, một típ nữa để giúp bé ăn đỡ ngán là nấu riêng từng món, đồng thời cũng giúp bé được challenge với nhiều khẩu vị luôn từ nhỏ.

Lượng ăn và ép ăn:

Một trong những nguyên nhân quan trọng nữa làm bọn trẻ ở VN chán ăn là bị ép ăn quá nhiều. Lượng ăn tiêu chuẩn theo sách bs dinh dưỡng khuyên là 200ml/bữa, nhiều gấp 2-3 lần bữa ăn của trẻ Nhật giai đoạn đầu. Xem thực đơn mẫu cho trẻ 2-3 tuổi của Viện dinh dưỡng Trung ương mà ặc ặc...người lớn cũng không chắc đã ăn nổi chứ đừng nói đến trẻ con: 6 giờ 2 lưng bát con cơm nát với thức ăn rau, thịt, canh + 1quả chuối tiêu. 8 giờ mời con xơi tiếp 1 bát cháo trứng 200ml ... ặc ặc... (nguồn tham khảo: http://********/component/option,com_specialsub/task,showDetail/content_id,595/cat_code,TDTLT/sub_code,23TUOI/ ). Ăn lại còn chậm như bọn trẻ ở nhà thì cứ gọi là thôi bữa nọ xong thì tiếp luôn bữa kia, chẳng còn mở mắt ra được nữa. Chả hiểu mấy bác phát minh ra cái thực đơn này có nuôi con theo thế không mà đi khuyên con người ta như thế.

Ở Nhật, từ khi mang thai, các bà mẹ đã có ý thức ăn uống vừa phải. Chỉ được phép tăng khoảng 10 kg. Mẹ bầu Mít chung kết là tăng 13 kg, mà bị nhắc nhở suốt thai kỳ. Rất hiếm người tăng đến 13 kg khi mang bầu. Họ không cho rằng mẹ phải ăn thật nhiều để con to khỏe mới là tốt. Quan niệm bà bầu phải ăn cho 2 người giờ đến bà già ở đây cũng tuyên bố là cổ hủ lạc hậu. Hehe...Trẻ con Nhật sinh ra thường chỉ từ 2,8 kg đến 3 kg. Mít trong bụng mẹ luôn bị bác sĩ lắc đầu: to quá, trong khi nói kích thước ra thì ở VN bảo có gì đâu mà to. Vì kiểm soát sức khỏe như vậy, các bà mẹ Nhật sinh con xong rất nhanh chóng trở lại form ban đầu, đi khám định kỳ 1 tháng sau sinh mẹ đã mặc quần cạp trễ cũng không hiếm gặp, trông cứ phơi phới như thiếu nữ...con 3-4 tháng là hầu hết mẹ đều trở lại thon thả như thường. Trong khi ở Việt Nam các bà béo ú béo ụ sau sinh được coi là bình thường…phải béo thế mới có sức, ai không béo mới là có vấn đề cần lo lắng. Con đến cả 1 tuổi, 2 tuổi rồi mà mẹ vẫn béo. Và rồi không bao giờ trở lại số đo cũ cũng là điều đương nhiên. Thực tế thì phụ nữ Nhật họ đâu có béo mà họ vẫn khỏe, một mình một tay nuôi 2-3 đứa con trứng gà trứng vịt làm gì có người giúp việc (người Nhật còn thường đẻ rất dày nữa), chồng thì đi làm đến 11 giờ đêm mới về… không khỏe sao làm vậy được. Về lâu về dài, người Nhật cũng vẫn là người sống lâu nhất thế giới. Chưa nói đến khía cạnh mẹ béo, con to quá dễ sinh đủ các thứ bệnh. Ở đây, Mít trong bụng mẹ siêu âm thấy hơi to một chút (ở mức độ nếu ở VN thì sẽ đáng tự hào hơn là lo), thì bác sĩ Nhật đã yêu cầu mẹ thử máu xét nghiệm tiểu đường ngay từ trong thai kỳ.

Một đứa trẻ và một bà mẹ ở Việt Nam được khen là nuôi con tốt khi đứa trẻ đó bụ bẫm, thậm chí là béo. Nhiều đứa trẻ cân nặng đã nằm trong miền báo động thì bố mẹ lại tự hào, rồi được lấy làm gương cho những đứa khác, nhiều đứa trẻ hoàn toàn bình thường thì ai cũng xót xa: nó gầy quá. Bà mẹ nào cứng bóng vía thì cũng sẽ bị ông bà, cô dì chú bác, người thân quen dèm pha: nuôi con kiểu gì mà nó bé tý thế. Thằng X, con bé Y, cũng ngần ấy mà nó nặng … kg rồi cơ đấy. Một trong những lời thăm hỏi nhau không thể thiếu là thằng bé, con bé mấy kg rồi? Ngay như Ổi, lần nào gọi điện nói chuyện với ông bà cũng không thể thiếu nội dung cân nặng. Hehe…

Trẻ con Nhật về VN chắc là bị chê suy dinh dưỡng hết lượt. Ở khu nhà Ổi, tất cả bọn trẻ con đều nhỏ hơn Ổi ở độ tuổi tương đương. … Ở Yochien, Ổi là đứa lớn gần nhất lớp nhưng mà về VN chẳng là gì hết. Nhưng các bà mẹ Nhật ở đây họ không than vãn con còi, không tìm cách ép con ăn. Họ chỉ cần nó khỏe, ngoan, nghịch ngợm phát triển bình thường là được. Thay vì chú trọng nhồi cho con béo, họ đem con ra ngoài vận động nhiều để phát triển thể lực, phát triển trí tuệ. Thay vì sợ con cảm ốm sẽ sụt đi vài lạng, con được ra ngoài chơi là quan trọng hơn. Con cởi tất ra để tập chịu rét tăng sức đề kháng là quan trọng hơn. Bọn trẻ con Nhật mũi dãi ròng ròng mà chân không tất, sờ vào lạnh ngắt như kem là cảnh thường thấy…Chẳng phải kháng sinh gì hết. Lớn lên chúng khỏe. hehe … Mẹ ở VN mà thế sẽ bị chê là lười biếng, chăm con không chu đáo. Nhưng kết quả là ra ngoài rồi mới thấy giống người yếu nhất thế giới là người Việt Nam. Đi bộ vài trăm mét đã thở ra đằng tai. Trời hơi lạnh đã áo đơn áo kép mà vẫn cảm cúm tùm lum…

Con bé Miku-chan cháu bà Etchan, nửa năm không tăng cân tý nào, mới gặp lần trước 11 tháng 9.5 kg tròn xoe như bóng, lần sau 18 tháng vẫn chỉ có 9.8 kg, gầy nhẳng. Bảo mẹ nó là nó bé, mẹ nó cãi: không bé đâu, bình thường đấy. Trong khi vào WTT, 10 mẹ thì 9,5 mẹ kêu con lười ăn, kêu nó bé, trong khi chỉ số đưa ra so với bọn Nhật này còn cao chót vót. Nhìn thực đơn thì toát mồ hôi, thấy ăn ăn uống uống suốt ngày, thế mà vẫn con lo tính nhồi thêm. Hóa ra kêu ca hay đau khổ cũng là do mình nghĩ thế nào thì nó là như thế thôi.

Vì không chăm chắm lo cho nó tăng cân, nên vào những khoảng thời gian sinh lý, lúc bé ốm đau, bé lười ăn hơn thì họ cũng không sốt ruột mà ép uổng bé, dẫn đến ấn tượng sợ ăn, và mắc bệnh chán ăn mãn tính luôn.

Cũng chính vì không ép ăn nên bọn trẻ con Nhật đứa nào cũng thèm ăn. Mỗi khi đi chơi hoặc có bạn đến nhà. Đem bánh kẹo hoa quả ra là bọn trẻ con Nhật nhảy bổ tới, còn Ổi dửng dưng như không. Mẹ Ổi thì dỗ con: con ăn cái này không? Con ăn cái kia không? Còn các mẹ khác thì: Ăn nốt cái đó thôi đấy nhé. (Họ nói thế trong khi con họ bé tý đấy nhé, ở VN là bị coi là còi đấy nhé). Ổi ăn được 1 cái thì bọn kia chả xơi hết cả chục cái rồi…. Kết quả chung cuộc là đứa trẻ không bị ép, không bị mắc chứng chán ăn, sẽ ăn nhiều hơn nhiều. Bố mẹ thì nhàn tênh.

Thế tại sao ăn thế mà không bụ? bởi vì cũng sẽ có bữa chúng nó hầu như chẳng ăn gì. Không sao, không phải canh từng bữa. Lúc nãy nó ăn 1 quả quít với bánh sembei rồi. hêhê…(những 1 quả quít cho bữa tối cơ đấy), 1 tuổi đã không uống sữa gì hết, cũng chẳng sao…chẳng 1 lời than vãn sốt ruột nào. Nó không thích, đơn giản thế thôi.

Mọi người sẽ bảo: cuối cùng thì là chúng nó vẫn còi là không ổn rồi. Đúng, chúng nó còi nhưng chúng nó sau này vẫn cao 1m7, 1m8 cả, chúng nó khỏe, dai sức. Chúng nó còi nhưng thói quen ăn uống tốt. Không làm bố mẹ phiền lòng. 1 tuổi rưỡi là đi chơi khắp nơi ăn cái gì chung với bố mẹ cũng được rồi. 2 tuổi ngồi bàn đàng hoàng, tự xúc cơm, mì ăn nhanh như người lớn…kết thúc bữa cùng người lớn không phải đợi chờ giục giã. Bố mẹ con cái có nhiều thời gian vui vẻ hạnh phúc với nhau thay vì mặt nặng mày nhẹ vì bữa ăn. Tự lập và tự tin, vì được tôn trọng ý thích, được làm theo ý thích của mình, không bị nghe bố mẹ rầy la. Đó là những cái mà bọn trẻ và bố mẹ của chúng được.

Không đáng để học tập sao?

Mẹ Mít đang học để làm cho Mít đây.

Đây là tiến độ tập ăn của Mít

Giai đoạn sơ kỳ: (5-6 tháng)

5 tháng: bắt đầu tập ăn dặm, tập từ 1 thìa cháo trở đi (1 thìa là 5 ml). (Tăng dần lên từng thìa, cho đến khi ăn được 6 thìa = 30ml).

Cháo trắng nấu tỷ lệ 1:10 (1 gr gạo 10ml nước). nghiền nhuyễn, rây qua lưới, (hoặc xay cũng được), không nêm gì hết.

Giai đoạn này thực chất chỉ là tập ăn, tập làm quen với thìa, tập nuốt. Còn lượng ăn rất ít, vẫn ăn sữa như bình thường.

6 tháng- Chính thức ăn dặm. Gọi là chính thức nhưng mỗi bữa vẫn chỉ 40ml thôi, thêm 10-15ml rau. Sữa vẫn là chính. Ăn cháo xong uống bù thêm sữa tùy nhu cầu. So với các bạn ở VN thì cực ít, nhưng mẹ cháu vẫn hỉ hả lắm... Nếu bát cháo 200ml theo công thức của VN chắc chắn Mit chán không ăn hết.

Mỗi bữa tổng cộng khoảng 60ml (40ml cháo, 15ml rau).

Cháo bánh mỳ, chỉ nghiền bằng tay, không rây nữa

6.5 tháng

Khi bé đã quen với thìa, biết nuốt, tầm 6-6,5 tháng, bắt đầu không rây nữa (tương đương với không dùng máy xay nữa). Cháo nghiền cho hạt vỡ ra (hoặc nấu từ cháo gạo vỡ). Tỷ lệ vẫn là 1:10.

Mẹ cháu được một người bạn từ VN sang cho 1 túi gạo vỡ. Ko biết là cỡ bao nhiêu, chỉ biết hạt rất nhỏ, như hạt tấm thôi. Mấy ngày đầu thì mẹ cháu nấu xong lại đem nghiền thêm 1 chút nữa. Sau đó khoảng 1 tuần thì cũng không nghiền nữa. Túi gạo 0,5 kg, ăn hết là khoảng 2 tuần, cũng vừa vặn tốt nghiệp cháo gạo vỡ.

Khoảng 6 tháng 3 tuần, Mít ăn cháo gạo vỡ, lổn nhổn thế này:

Mít ăn Sembei (một loại bánh gạo của Nhật). Dù chưa có chiếc răng nào cả.

chiếc bánh sau vài phút

Đến cuối giai đoạn sơ kỳ, chỉ nghiền sơ sơ. (tương đương với cháo hạt cỡ to)

Ở Nhật có bộ đồ chế biến ăn dặm, và họ không dùng máy xay. Theo kinh nghiệm mẹ Ổi đã từng dùng máy xay với Ổi và lần này dùng bộ chế biến tay với Mít thì dùng máy xay rất khó để điều chỉnh độ thô. Để chuyển đổi từ dạng xay nhuyễn sang dạng thô hơn thì nên dùng gạo vỡ (nếu bé khó khăn thì nghiền thêm bằng cối nghiền). Máy xay hoặc là nhuyễn hẳn, hoặc là vẫn có chỗ thô quá, bé dễ ọe.

Bộ đồ chế biến ăn dặm bằng tay.

Giai đoạn Giữa kỳ (7-8 tháng)

Mít về VN đến 8,5 tháng mới quay lại Nhật, trong thời gian ở VN mẹ cháu không chụp ảnh món ăn nên không có tư liệu.

Tiến độ tập ăn thì thế này

Đầu giai đoạn giữa kỳ

7 tháng 1 tuần: Cháo hạt loãng 1 gạo 8-10 nước. Thịt xay. Rau luộc chín rồi dùng dụng cụ chế biến ăn dặm để mài (thô hơn xay 1 tý).

8 tháng: cháo hạt đặc hơn, 1 gạo 7 nước. Thịt vẫn xay. Rau băm.

Với độ nhão này, Mít vẫn nuốt chửng thức ăn. Nhưng về khả năng nuốt thô thì ổn. Cháo hạt 1:7 khá đặc, rau lá mẹ băm nhỏ, Mít ăn và nuốt rất tốt

8,5 tháng: Chuẩn bị sang giai đoạn sau, Cháo hạt đặc hơn nữa: 1 gạo 5-6 nước.

Là lá la la...Mít bắt đầu có phản xạ nhai rất rõ rệt.

Có sách trong tay, có kinh nghiệm các bé ở Nhật xung quanh mình, mẹ mạnh dạn hơn, và mẹ phát hiện ra thêm một niềm vui tuyệt vời nữa, mà hồi nuôi Ổi mẹ chưa biết đến, là mỗi phát triển của con trong sự nghiệp tập ăn. Hầu như là mỗi tuần Mít đều có tiến bộ. Hầu như mỗi ngày con đều làm cả nhà cười sung sướng. Này nhé. Mấy hôm trước thì xoài, đu đủ, chuối phải dùng thìa nạo, vài hôm sau đã ăn được miếng xắt 1-2 mm. Vài hôm nữa lại miếng to hơn. Cùng 1 món mà bố mẹ liên tục bất ngờ vì những tiến bộ của em. Lúc thì đi ăn hàng với bố mẹ, em đã có thể ăn từng mẩu xúp lơ xanh đến hết cả bông lơ của anh Ổi. Lúc thì sáng đòi ăn mì tôm, sợi dài em mút tụt vô miệng chén ngon lành...làm cả nhà cứ mắt tròn mắt dẹt ... Em nuốt thô ngày càng thành thạo. Nhai bằng lợi ngày càng giỏi hơn.

Mít còn biết hút bằng ống hút nữa rồi nhé. Ai lại cứ xúc từng thìa nước nữa, chẳng ra dáng tý nào. Sau mỗi bữa ăn bây giờ em cầm cốc tu vài phút là hết tiêu 50 ml nước hoa quả.

(Về kinh nghiệm tập cho uống ống hút: Mấy ngày đầu Mít chỉ biết cắn cắn chơi chơi, thỉnh thoảng mút 1 cái, chẳng may có tý nước vào miệng. Nhưng bữa nào mẹ cháu cũng dọn ra, cho Mít quen dần. Khoảng 1 tuần là Mít hiểu, trong cái cốc đó có nước. Nếu mút thì sẽ được nước vào mồm)

. Thịt băm, Răm xắt nhỏ. Hoa quả mềm như đu đủ, xoài xắt nhỏ 2 mm.

Giai đoạn Cuối kỳ

9 tháng: Bây giờ thì Mít đã ăn thô giỏi lắm rồi. Có vẻ như Mít đã rất sẵn sàng để ăn cơm như của bố mẹ..Mít cực kỳ thích ăn cơm người lớn. Bố tham hay cho cả thìa cơm mà Mít cũng ăn vèo cái hết. (cơm gạo Nhật mềm và dẻo mà). Lại rất thích thức ăn của bố mẹ. Bữa cơm của cả nhà là Mít phải lượn 1 vòng bằng hết các món thì thôi. hehe...không có món gì thoát khỏi hai hàm ...lợi của Mít ... hehe ... đến thời điểm này Mít mới nhú được 1 chiếc răng khoảng 1 mm, 1 chiếc có vẻ đang chọc lợi lên. Với vốn "công cụ lao động" ít ỏi thế mà Mít đã cắn được từng miếng bánh vỡ ròn tan, cắn chuối từ quả chuối bố cầm, cắn dâu tây ... còn miếng thì xắt to cỡ đầu ngón tay là vô tư rồi.

Theo sách thì đáng ra đầu giai đoạn cuối kỳ, lúc này vẫn ăn cháo 1:5 (1 gạo 5 nước), nhưng vì Mít rất thích ăn đặc, nên mẹ cháu nấu 1 gạo 3-4 nước (như cơm nát rồi). Rau xắt khúc.

Ăn thô được, thực đơn của Mít đa dạng hơn nhiều rồi. Mít ăn đủ cả: gạo, spaghety, undon (mỳ Nhật), bánh mỳ, corn flake,...

9 tháng

10 tháng

11 tháng

Mẹ thường đổi bữa cho Mít ngày 3 vị khác hẳn nhau. Sáng bánh mỳ, hoặc mỳ ống, khoai tây, khoai lang, corn flake....Trưa thì mì Nhật, bún phở,... tối cơm, ...rau thịt cũng mỗi bữa một kiểu. Trộm vía, cho Mít ăn là một công việc vô cùng thú vị. 2 mẹ con cứ toe toét hỉ hả với nhau... Nhìn cái miệng em nhai mà yêu không tả được...Nghĩ lại ngày xưa anh Ổi bị mẹ nhét sáng cháo chiều cháo tối lại cháo. Huhu... thương Ổi quá.

Mít hút ống hút quá thành thạo rồi. Cực thích uống nước. Má tóp cả vào mà mút, điều chỉnh tốc độ mút và tốc độ nuốt nhịp nhàng, tọp tọp tọp tọp....hihi ...yêu thế. Nhoắng cái hết nước...

Với tiến triển như bây giờ thì mẹ cháu đã nhìn thấy trong tầm tay chuyện đi chơi ngày chủ nhật không cần mang thức ăn riêng cho Mít rồi. Hihi...

......................

......................

Mít 11 tháng ăn chuối và dâu tây Nhai nuốt rất tốt khi mới chỉ có 4 răng. (click để xem)

Mít tập xúc ăn lúc 12,5 tháng

Giai đoạn hoàn thiện: 1 tuổi-1,5 tuổi

Tình hình ăn uống của Mít lúc 15 tháng: Một đứa trẻ không bị đánh mất niềm vui ăn uống sẽ muốn thử thức ăn khi thấy món mới, thấy ai uống gì cũng xin. Đối với đứa trẻ này, ăn là khám phá, ăn là thích thú. Còn với những đứa trẻ như Ổi, khi đã có một quãng thời gian dài bị ép ăn thứ mình không thích, bị ấn tượng sợ ăn thì ngay cả bây giờ đã ăn ngon miệng với hầu hết mọi thứ, nhưng vẫn còn di chứng: Phản ứng hoàn toàn ngược lại với Mít khi có đồ ăn không quen, luôn dè chừng, từ chối thử, với tâm niệm sẵn trong đầu: nó không ngon, không cần thử cũng biết. Mà ngày xưa hồi mới ăn dặm Ổi cũng thích ăn, ăn nhanh lắm đấy. Huhu...

mebinhgiang
01-10-2011, 03:37 PM
cu nhà mình cũng bốn tháng mấy ngày, bé ăn bột ăn dặm từ khi 3 tháng nhưng giờ ăn bột gạo, mình nấu các món bột cho bé như (bí xanh+đậu phụ+ thịt bò), (bí đỏ+gà), (cà dốt với lòng đỏ trứng hoặc thịt), mình thường băm nhỏ thịt và lọc lại, còn rau củ thì mình luộc rồi nghiền và cho vào nấu nhưng mình thấy bé nhà mình nghiền nhất món khoai tây mình luộc lên nghiền ra nấu với bột khi bột chín thì cho 1/2 miếng phomai con bò cười vào... ôi bé ăn không kịp đút luôn bạn ạ.

Miumiu_00
05-13-2011, 09:23 PM
Hay quá có topic này. Cảm ơn chủ top nhé :)

Bé nhà mình dc 4 tháng 16 ngày rồi bi h mình mới nghiên cứu để cho bé ăn dặm. Mình đinh bé hết 5 tháng mới cho mm. Hiện tại bé bú hoàn toàn sữa mẹ :)
E định cho bé ăn bôt ăn dặm của Nhật :)

sonyb8088
05-18-2011, 02:29 PM
Haizzzz thực ra bây h người ta bảo 6th hãy cho bé ăn dặm vì hệ tiêu hóa lúc này nó mới đảm bảo, nói thế chứ tập bé ăn sớm tí cho bé quen với lại sữa mẹ ko có lại ko uống ngoài thì làm sao bé lớn ^^, ku nhà em cũng thuộc diện này hihihi em cho ăn 2 hộp bột ngọt của neslate hồi 4th rồi nấu cháo cho ăn, cháo tấm với rau, củ, quả, thịt, cá, ghẹ,rồi nghiền qua rây cho bé ăn. Tuy ăn ko nhiều nhưng có chất ^^.ninh chung với nhau rồi rây thôi chứ ko cấu kì lắm, chỉ có cá thì chiên sơ qua rồi thêm ít hành củ cho bớt tanh.thêm tí hạt nêm và muối. nêm nhạt so với vị của mình (vừa miệng mình thì bé sẽ mặn). các mẹ xem nấu thế có đc ko vậy ạ?con em 3ngay nữa là 6th:rolleyes:

melinhchuot
05-18-2011, 06:39 PM
Con em 5 tháng. Em đang cho ăn bột ngọt của picot pha với sữa có tất cả các vị. Em có cần cho bé nhà em ăn thêm hoa quả không ạ? Em đang định 6 tháng mới chuyển cho bé nhà em an bột mặn

shinthoi
07-05-2011, 03:39 PM
cu nhà mình cũng bốn tháng mấy ngày, bé ăn bột ăn dặm từ khi 3 tháng nhưng giờ ăn bột gạo, mình nấu các món bột cho bé như (bí xanh+đậu phụ+ thịt bò), (bí đỏ+gà), (cà dốt với lòng đỏ trứng hoặc thịt), mình thường băm nhỏ thịt và lọc lại, còn rau củ thì mình luộc rồi nghiền và cho vào nấu nhưng mình thấy bé nhà mình nghiền nhất món khoai tây mình luộc lên nghiền ra nấu với bột khi bột chín thì cho 1/2 miếng phomai con bò cười vào... ôi bé ăn không kịp đút luôn bạn ạ.
Em kết món khoai tây luộc của mẹ nó, khi nào bé em đủ 4 tháng em cũng làm thử cho bé ăn xem sao.

Me Uyen
07-08-2011, 04:36 PM
Bé nhà mình cũng thích ăn bột khoai tây. Bé còn mấy ngày nữa là tròn 6 tháng. Mình mới bắt đầu cho bé tập ăn bột sữa với rau củ nghiền. Trộm vía, lạ miệng, bé thích ăn, mỗi bữa hết 100-120ml. Còn sữa không thì đùn đẩy chán.

ruavang1983
08-05-2011, 10:13 AM
Bé nhà bạn ăn phomai lúc mấy tháng đấy? 4 tháng ăn có sớm quá k?

binhcoi84
08-06-2011, 11:21 PM
Các bác ơi,
Cu con nhà em vừa tròn 4 tháng nên em muốn tham khảo 1 số thực đơn ăn dặm cho bé. Nếu bác nào có thực đơn nào hay hoặc thông tin về các tài liệu tham khảo (sách hoặc trên mạng) thì cho em biết nhé. Cám ơn các bác nhiều.

may quá, em cũng đang có thắc mắc y hệt mẹ này, sắp đi làm rồi lo quá đi thôi, mà con thì chỉ bú sữa mẹ thôi, ko chịu ăn gì ngoài thêm cả, còi lắm.

MẹThỏ yêu
08-06-2011, 11:35 PM
Cho mình đánh dấu nhé, con sắp đc ăn dặm rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

mitmotmot
08-07-2011, 09:12 PM
oánh dấu phát để bắt chiếc:rolleyes:

hoangmai_baohan
08-09-2011, 09:25 AM
Các bác ơi,
Bé mới ăn dặm thường ăn rất ít.Mình cũng cho bé mình ăn dặm hồi 4 tháng.Mình mua bột ăn liền cho bé ăn(bột pha chế sẳn,đầy đủ chất chỉ cần pha với nước ấm là cho bé ăn ngay).Đầu tiên thì cho ăn bột ngọt trước,ăn từ loãng đến đặc,từ ít đến nhìu,ăn hết hộp ngọt là mình cho ăn bột mặn đến 6 tháng mình nấu cháo vá tán nhuyễn cho bé ăn đến giờ.Giờ bé được 7 tháng 1 tuần,trộm vía ăn ngoan,ngày ăn 2 bữa,mỗi bữa gần đầy bát người lớn và uống thêm khoảng 500mml sữa ct nữa.Chỉ có mỗi tội là lên cân ít 7thang mà có 6.5kg,hicc..hicc...

nguoivuive6789
08-10-2011, 04:15 PM
Trang này hay quá. phải tích cực theo dõi mới đc.

hathanh1361983
10-07-2011, 09:55 AM
Con em 6 tháng rôii cũng mới tập cho ăn bột ngọt. Em cho ăn bột của nesltle cháu thích ăn lắm. Em oánh dấu trang này để tối về có thời gian đọc tiếp. Tks cả nhà nhé

MítDừa
10-13-2011, 11:32 PM
oánh dấu, nhiều cái cần học hỏi các mẹ đi trước quá

mẹ yêu bin
11-05-2011, 10:08 AM
Con của em được hơn 3 thnags rồi, em định tập ăn cho bé khi bé tròn 4 tháng mà đang phân vân vì không biết bắt đầu như thế nào các mẹ ạ.

me_omachi
11-05-2011, 10:49 AM
Các mẹ cho con ăn dặm sớm thế, tội bé lắm (hic, còn cả cuộc đời trước mắt để măm mấy cái đồ ăn đó kia mà)
Omachi 6 tháng mới nếm thìa ăn dặm đầu tiên và đó là 1 thìa cháo không (gạo nấu với nước ấy)
Mẹ O cho con ăn thế này nhé:
6 tháng: cháo ko (vài thìa), trước 6 tháng là sữa mẹ và khi mẹ đi làm thì sữa công thức. Ngày 1 bữa
6 tháng 1 tuần: cháo với rau (1 loại rau mới hco ăn 2 ngày liên tiếp). Vẫn ngày 1 bữa.
6 tháng 3 tuần: cháo với rau và thịt gà (bắt đầu bổ sung thêm thịt từ thời điểm này). Vẫn ngày 1 bữa.
7 tháng: cháo rau bổ sung thêm cá thịt trắng (chép, rô đồng) và tôm đồng. 1 bữa mặn buổi trưa kèm 1 bữa bột ngọt buổi tối.
8 tháng: bổ sung thêm cua đồng và cá hồi., ngày 2 bữa 1 mặn 1 ngọt.
11 tháng: bổ sung thêm ếch, ngày 2 bữa mặn. bữa sáng sữa hoặc bột ngọt đều ok.
12 tháng: bổ sung thêm cua biển, lươn. vẫn ngày 2 bữa mặn 1 bữa ngọt (hoặc bún phở mì miến vào buổi sáng).
Lưu ý các mẹ là:
- Cua biển và cá biển nước sâu (cá ngừ, cá thu) nhiều thủy ngân, trẻ dưới 1 tuổi ko được măm nhá. Tốt nhất là để đến 2 tuổi mới cho con nêm.
- ko cho muối vào thức ăn của con vì sẽ hại thận của bé. các mẹ đừng sợ nhạt, con ăn mau ngán. Chưa nếm bao giờ thì bé ko biết để mà "ngán" đâu. Mẹ O đã thực nghiệm với O rùi, 13 tháng mới được ăn cháo với tẹo nước mắm Ngư Nhi.
He he he, sau thời gian tập ăn dặm theo lịc trên, thành phẩm mẹ O thu được này:
- Con ăn cực ngoan. Ko có vụ mẹ bê bát cháo, rong con khắp làng trên xóm dưới nhá. Đến bữa mẹ gọi là tự giác ngồi vào ban ăn ngoan. 12 tháng tự xúc ăn (tất nhiên là rơi vãi nhiều lắm, nhưng thôi, cho 10 điểm tinh thần tự giác)
- 12 tháng 11kg, 19 tháng (hôm qua) 13,5kg.

Mẹ Long
11-08-2011, 03:07 PM
Hnay e cũng vừa cho bé ăn bột ngày đầu tiên
trộm vía con ăn k kịp đút,chậm 1 tí là mồm đớp đớp liên tục
e cũng chỉ pha bột ngọt loãng thôi,con ăn đc 1 nửa bát con( 1 bát con e pha tỉ lệ là 130ml nước với 45g bột ngọt ăn liền vị chuối)
Thấy cu cậu có vẻ căng căng bụng nên e dừng k cho ăn nữa vì sợ trớ nhưng con vẫn rúc đòi ti tiếp
E đang phân vân ko biết có nên cho con ăn thêm váng sữa ko
Bé nhà e hnay đc 4 tháng 11 ngày

binhcoi84
11-08-2011, 03:30 PM
eo ui đọc kinh nghiệm của các mẹ mà em thấy thèm quá! em cũng học hỏi kinh nghiệm và áp dùng cho con ăn dặm đúng i như các mẹ (4-5 tháng bậm bẹ cho ăn bột ngọt, đúng 6tháng chính thức cho ăn bột mặn), em cứ ninh cháo với xương sườn, rau các loại rồi xay mịn cho ku con nhà em ăn. vậy mà ku cậu cứ ngoảy đi thôi, vài bát đầu em sợ cho ăn gia vị thì ko tốt cho thận của bé nên ko dám cho, sau thấy ku ko ăn mọi người trong nhà nói em nấu nhạt thế thì sao nó chịu ăm, vậy là em lại cho 1-2 giọt mắm và dầu oliu vào bát bột. Thế mà ku cậu vẫn ko chịu ăn, mỗi bát chỉ nếm 5-6 thìa ( mỗi thìa thì em xúc có nửa thôi), vậy là lại ưỡn lên, nhất định ko chịu ăn nữa. Chán quá đi thôi. cho đến giờ là 6 tháng 20 ngày rồi mà sữa vẫn là món ăn chủ yếu thôi. em vẫn kiên trì ngày cho ăn 2 lần bột, nhưng cũng chỉ đc vài thìa thôi. cứ thế này thì con em ko biết ăn bột mất, có mẹ nào có chiêu bài gì hơn thì chỉ giáo giúp em với. em cảm ơn rất nhiều.

investip
11-08-2011, 03:40 PM
cám ơn các chị nhieunhieefu1111111111111!!

me_omachi
11-08-2011, 04:32 PM
eo ui đọc kinh nghiệm của các mẹ mà em thấy thèm quá! em cũng học hỏi kinh nghiệm và áp dùng cho con ăn dặm đúng i như các mẹ (4-5 tháng bậm bẹ cho ăn bột ngọt, đúng 6tháng chính thức cho ăn bột mặn), em cứ ninh cháo với xương sườn, rau các loại rồi xay mịn cho ku con nhà em ăn. vậy mà ku cậu cứ ngoảy đi thôi, vài bát đầu em sợ cho ăn gia vị thì ko tốt cho thận của bé nên ko dám cho, sau thấy ku ko ăn mọi người trong nhà nói em nấu nhạt thế thì sao nó chịu ăm, vậy là em lại cho 1-2 giọt mắm và dầu oliu vào bát bột. Thế mà ku cậu vẫn ko chịu ăn, mỗi bát chỉ nếm 5-6 thìa ( mỗi thìa thì em xúc có nửa thôi), vậy là lại ưỡn lên, nhất định ko chịu ăn nữa. Chán quá đi thôi. cho đến giờ là 6 tháng 20 ngày rồi mà sữa vẫn là món ăn chủ yếu thôi. em vẫn kiên trì ngày cho ăn 2 lần bột, nhưng cũng chỉ đc vài thìa thôi. cứ thế này thì con em ko biết ăn bột mất, có mẹ nào có chiêu bài gì hơn thì chỉ giáo giúp em với. em cảm ơn rất nhiều.
Nước xương ninh ko tốt cho con mẹ nó à. 1 là nhiều mỡ tủy, làm bé có nguy cơ về tim mạch, lại là gành nặng cho hệ tiêu hóa non nớt của bé. 2 là thực tế lượng canxi trong nước xương bé (thậm chí là người lớn mình) ko hấp thu được. Nó chẳng có bao nhiêu canxi mà lại là loại canxi "cứng", chỉ hại thân thôi. Cách tốt nhất để bổ sung canxi cho con là bổ sung canxi từ sữa và thịt bò. Lớn thêm thì từ các loại hải sản và phomai nhé.
Thêm nữa, bé dứoi 1 tuổi thì thức ăn chính để nuôi dưỡng cơ thể là sữa, vì thế, giai đoạn này là giai đoạn "tập ăn dặm" thôi, trên 1 buổi bạn bắt đầu lo về việc con ko chịu ăn cũng chưa muộn đâu.

me_omachi
11-08-2011, 04:37 PM
Hnay e cũng vừa cho bé ăn bột ngày đầu tiên
trộm vía con ăn k kịp đút,chậm 1 tí là mồm đớp đớp liên tục
e cũng chỉ pha bột ngọt loãng thôi,con ăn đc 1 nửa bát con( 1 bát con e pha tỉ lệ là 130ml nước với 45g bột ngọt ăn liền vị chuối)
Thấy cu cậu có vẻ căng căng bụng nên e dừng k cho ăn nữa vì sợ trớ nhưng con vẫn rúc đòi ti tiếp
E đang phân vân ko biết có nên cho con ăn thêm váng sữa ko
Bé nhà e hnay đc 4 tháng 11 ngày
Bạn cứ cho bé ăn đi ... hic, vì đến khi bé lười ăn thì mẹ lại tiếc là sao lúc bé chịu ăn mình ko cho bé ăn nhiều thêm (thủi thui cái mồn mình đi).
Váng sữa thì nên chờ sau 8 tháng đã bạn ạ ... nhiều chất béo quá ko tóthco hệ tiêu hóa của bé đâu (nhanh đầy bụng lắm), bạn thử phomai tươi Pettit đi, dễ tiêu và hợp với bé còn nhỏ hơn.

binhcoi84
11-09-2011, 10:06 AM
Chi mẹ-omachi oi, em cảm ơn chị nhiêù vì lời góp ý của chị nhé! nhưng mà em hỏi nhé em nghĩ là ninh xương ống mới sợ nhiều tủy nhiều mỡ và ít canxi chứ, còn em ninh xương sườn mà đầu thăn ý ko hề có chút mỡ nào, khi xay cháo thì em gỡ thị ra xay cùng cháo và rau, hoặc hơm nào em mua đc xương bai ( loại xương mà ko hề có chút thịt nào ấy, chỉ ninh lấy nước thôi) thì em ninh nó cùng ít thịt thăn, và khi xay cũng làm i hệt, có mấy hôm em thử nấu cháo thịt gà, thịt bò thay đổi thì cháu nó ko chịu ăn thì bò, hình như là thịt bò thì nó có mùi và khi xay lên thì nó nhiều rây ko mịn bằng thịt của xương thì phải, nên cháu chỉ ăn vài ba thìa cái là bỏ. khó quá!
nghe chị động viên ngoài 1 tuổi mới phải lo tới ăn mà em cảm thây yên tâm hơn 1 chút vì ku nhà em dạo này chỉ sữa công thức thôi, mẹ hết sữa nên cháu đã bỏ rồi. hình như máy hôm vừa rồi cháu mới bị sốt,mất nhiều nước nên mấy hôm nay khỏi trộm vía ăn nhiều thế, cứ tậm 2h lại đòi ăn, pha 160ml mút 1 hơi hết luôn, mẹ thấy mừng quánh. nhưng cứ sợ cháu đến tuổi phải bổ sung thêm nhiều chất dinh dưỡng từ các loại thức ăn rồi mà cháu ko chịu ăn thì đã suy dinh dưỡng lại càng suy mất, vì giờ cháu moi đc 6.5kg thôi, mà nay đã 6t20ngày rồi.huhu còi quá!
Thêm nữa em đã bắt đầu cho ăn váng sữa và sữa chua hoa quả rồi, em cũng sợ sớm nhưng thấy nói cho ăn váng sữa nhanh mập nên em cũng ham hihi, cháu ăn chậm lắm, 1 hộp váng monte mà ăn 4 -4 lần cho ăn mới hết, 1 hộp sữa chua cũng thế,phô mai con bò cười thì hôm trước lên DD thấy có mẹ cho con ăn bột khoai thây thêm chút phomai về con chịu ăn lắm, em cũng ham về làm i như thế, cháu chẳng chị ăn, vậy là cả lon phomai vất xó từ đấy.
Chốt lại là công cuộc cho ku nhà em ăn nan giải lắm chị a. như bé nhà chị là ngoan số 1 đây.khỏe con sướng mẹ. hihi

me_omachi
11-09-2011, 10:51 AM
Chi mẹ-omachi oi, em cảm ơn chị nhiêù vì lời góp ý của chị nhé! nhưng mà em hỏi nhé em nghĩ là ninh xương ống mới sợ nhiều tủy nhiều mỡ và ít canxi chứ, còn em ninh xương sườn mà đầu thăn ý ko hề có chút mỡ nào, khi xay cháo thì em gỡ thị ra xay cùng cháo và rau, hoặc hơm nào em mua đc xương bai ( loại xương mà ko hề có chút thịt nào ấy, chỉ ninh lấy nước thôi) thì em ninh nó cùng ít thịt thăn, và khi xay cũng làm i hệt, có mấy hôm em thử nấu cháo thịt gà, thịt bò thay đổi thì cháu nó ko chịu ăn thì bò, hình như là thịt bò thì nó có mùi và khi xay lên thì nó nhiều rây ko mịn bằng thịt của xương thì phải, nên cháu chỉ ăn vài ba thìa cái là bỏ. khó quá!
nghe chị động viên ngoài 1 tuổi mới phải lo tới ăn mà em cảm thây yên tâm hơn 1 chút vì ku nhà em dạo này chỉ sữa công thức thôi, mẹ hết sữa nên cháu đã bỏ rồi. hình như máy hôm vừa rồi cháu mới bị sốt,mất nhiều nước nên mấy hôm nay khỏi trộm vía ăn nhiều thế, cứ tậm 2h lại đòi ăn, pha 160ml mút 1 hơi hết luôn, mẹ thấy mừng quánh. nhưng cứ sợ cháu đến tuổi phải bổ sung thêm nhiều chất dinh dưỡng từ các loại thức ăn rồi mà cháu ko chịu ăn thì đã suy dinh dưỡng lại càng suy mất, vì giờ cháu moi đc 6.5kg thôi, mà nay đã 6t20ngày rồi.huhu còi quá!
Thêm nữa em đã bắt đầu cho ăn váng sữa và sữa chua hoa quả rồi, em cũng sợ sớm nhưng thấy nói cho ăn váng sữa nhanh mập nên em cũng ham hihi, cháu ăn chậm lắm, 1 hộp váng monte mà ăn 4 -4 lần cho ăn mới hết, 1 hộp sữa chua cũng thế,phô mai con bò cười thì hôm trước lên DD thấy có mẹ cho con ăn bột khoai thây thêm chút phomai về con chịu ăn lắm, em cũng ham về làm i như thế, cháu chẳng chị ăn, vậy là cả lon phomai vất xó từ đấy.
Chốt lại là công cuộc cho ku nhà em ăn nan giải lắm chị a. như bé nhà chị là ngoan số 1 đây.khỏe con sướng mẹ. hihi
1 là về chuyện thịt ở sườn thì nó cũng như các loại thịt khác thôi, cái chính là phần nước tiết ra từ xuơng ấy, nó có chứ mỡ tủy, cái đó mới là ko tốt. Nếu em nhất quyết thích nấu như vậy, thì chị khuyên em sau khi ninh sườn xong, cho cả nồi nước vào tủ lạnh, sau đó vớt lớp mỡ nổi bên trên đi, chỉ dùng nước trong để nấu cho bé thôi. Nhưng có nước luộc gà, nước luộc thịt bò rất ngon và bổ dưỡng, sao em ko nấu cho con mà lại dùng nước ninh sườn??? Theo chị biết thì 1kg sườn ko có nhiều canxi bằng 100g rau cải bó xôi đâu nhé. Nói vậy để em biết mà lựa chọn thôi. Lúc Omachi còn nhỏ, mới tập ăn chị hay mua gà về luộc, nước luộc chia nhỏ, cất ngăn đá thì cũng dùng được 3 ngày cho con ... thế là tuần nào cũng phải ăn 2 bữa gà luộc. Giai đoạn tập ăn bé ko chịu hợp tác cũng là bình thường, có j đâu mà lo hả em. Omachi nhà chị 6 tháng mới có 6kg. Sau đó bé ăn ngoan, chịu uống sữa và sẽ lớn rất nhanh.
Chuyện váng sữa thì chị nghĩ thế này: thực ra thì chị cũng cho Omachi ăn từ hồi 6 thang (mặc lời khuyên trên 1 tuổi, hoặc sớm nhất cũng 8 tháng mới được ăn), ko có vấn đề j. Cho con ăn cái đóthif sẽ nhanh tăng cân (rõ rồi, 80% là chất béo mà) nhưng vì nó toàn là chất béo nên mới có vấn đề. Đầu tiên là nó gây đầy bụng, bé sẽ lười ăn hơn trong bữa chính (mà em biết đấy, bữa chính cung cấp tất cả mọi chất mà bé cần), thứ 2 là nó làm tăng gánh nặng cho gan, nơi tiêu hóa và hấp thụ chất béo. Vì thế, chị khuyên em nên cho con ăn ít thôi (khoảng 1/3 hộp mỗi lần, tuần 2-3 lần thôi).
Omachi qua giai đoạn ăn dặm lâu rùi nên chị gần như quên mất thực đơn thời điểm đó, thôi nhớ được j lạ lạ thì up cho em xem vậy nhé.
1, Món khoai tây nghiền mà các mẹ hâm mộ (Omachi đến bi giờ vẫn còn hâm mộ ấy, thỉnh thoảng chị vẫn làm cho con ăn sáng)
Khoai tây hấp chín, nghiền nhuyễn với phomai Kiri (Chị cho O ăn Kiri vi thấy nó béo ngậy hơn và nhạt hơn Bò cười), thêm tẹo bơ và rau mùi ta băm nhuyễn vào. Thỉnh thoảng chị thay bơ và phomai = váng Monte con cũng .. hưởng ứng nhiệt tình.
2, Khoai lang, bí đỏ háp chín, nghiền và trộn phomai y như khoai tây.
3 Súp gà kem nấm: Thịt gà luộc băm nhuyễn (hay say tùy em, nhưng nói chung con 7 tháng thì ăn đồ băm nhuyễn được rồi), xào với chút bơ và nấm (em thích nấm j cũng được, nhưng mà chị hay làm nấm hương vì nó hợp vị và rất thơm). Thêm nước luộc gà, đun sôi, thêm bột sắn dây hòa nước tạo độ sánh. Trước khi nhấc ra thêm 1/3 hộp váng sữa ... Chẹp, cực kỳ thơm ngon.
4,Súp thịt bò bí đỏ đậu xanh: thịt bò băm nhuyễn, đậu xanh và bí đỏ hấp chín, tán nhuyễn. Thịt bò xào chín tới, thêm chút nước dùng (chị có nước luộc gà để sẵn đó mà), đun sôi, thêm đậu xanh và bí đỏ tán nhuyễn vào ... đu sôi lại và măm măm ....
Chiều up tiếpn hé, b giờ lượn về với Omachi đã, 11h rùi.

Bo Bống
11-09-2011, 11:10 AM
Vịt bé nhà mình vừa tròn 4m, mình đánh dấu nghiên cứu với. Tks

binhcoi84
11-09-2011, 11:30 AM
1 là về chuyện thịt ở sườn thì nó cũng như các loại thịt khác thôi, cái chính là phần nước tiết ra từ xuơng ấy, nó có chứ mỡ tủy, cái đó mới là ko tốt. Nếu em nhất quyết thích nấu như vậy, thì chị khuyên em sau khi ninh sườn xong, cho cả nồi nước vào tủ lạnh, sau đó vớt lớp mỡ nổi bên trên đi, chỉ dùng nước trong để nấu cho bé thôi. Nhưng có nước luộc gà, nước luộc thịt bò rất ngon và bổ dưỡng, sao em ko nấu cho con mà lại dùng nước ninh sườn??? Theo chị biết thì 1kg sườn ko có nhiều canxi bằng 100g rau cải bó xôi đâu nhé. Nói vậy để em biết mà lựa chọn thôi. Lúc Omachi còn nhỏ, mới tập ăn chị hay mua gà về luộc, nước luộc chia nhỏ, cất ngăn đá thì cũng dùng được 3 ngày cho con ... thế là tuần nào cũng phải ăn 2 bữa gà luộc. Giai đoạn tập ăn bé ko chịu hợp tác cũng là bình thường, có j đâu mà lo hả em. Omachi nhà chị 6 tháng mới có 6kg. Sau đó bé ăn ngoan, chịu uống sữa và sẽ lớn rất nhanh.
Chuyện váng sữa thì chị nghĩ thế này: thực ra thì chị cũng cho Omachi ăn từ hồi 6 thang (mặc lời khuyên trên 1 tuổi, hoặc sớm nhất cũng 8 tháng mới được ăn), ko có vấn đề j. Cho con ăn cái đóthif sẽ nhanh tăng cân (rõ rồi, 80% là chất béo mà) nhưng vì nó toàn là chất béo nên mới có vấn đề. Đầu tiên là nó gây đầy bụng, bé sẽ lười ăn hơn trong bữa chính (mà em biết đấy, bữa chính cung cấp tất cả mọi chất mà bé cần), thứ 2 là nó làm tăng gánh nặng cho gan, nơi tiêu hóa và hấp thụ chất béo. Vì thế, chị khuyên em nên cho con ăn ít thôi (khoảng 1/3 hộp mỗi lần, tuần 2-3 lần thôi).
Omachi qua giai đoạn ăn dặm lâu rùi nên chị gần như quên mất thực đơn thời điểm đó, thôi nhớ được j lạ lạ thì up cho em xem vậy nhé.
1, Món khoai tây nghiền mà các mẹ hâm mộ (Omachi đến bi giờ vẫn còn hâm mộ ấy, thỉnh thoảng chị vẫn làm cho con ăn sáng)
Khoai tây hấp chín, nghiền nhuyễn với phomai Kiri (Chị cho O ăn Kiri vi thấy nó béo ngậy hơn và nhạt hơn Bò cười), thêm tẹo bơ và rau mùi ta băm nhuyễn vào. Thỉnh thoảng chị thay bơ và phomai = váng Monte con cũng .. hưởng ứng nhiệt tình.
3 Súp gà kem nấm: Thịt gà luộc băm nhuyễn (hay say tùy em, nhưng nói chung con 7 tháng thì ăn đồ băm nhuyễn được rồi), xào với chút bơ và nấm (em thích nấm j cũng được, nhưng mà chị hay làm nấm hương vì nó hợp vị và rất thơm). Thêm nước luộc gà, đun sôi, thêm bột sắn dây hòa nước tạo độ sánh. Trước khi nhấc ra thêm 1/3 hộp váng sữa ... Chẹp, cực kỳ thơm ngon.
4,Súp thịt bò bí đỏ đậu xanh: thịt bò băm nhuyễn, đậu xanh và bí đỏ hấp chín, tán nhuyễn. Thịt bò xào chín tới, thêm chút nước dùng (chị có nước luộc gà để sẵn đó mà), đun sôi, thêm đậu xanh và bí đỏ tán nhuyễn vào ... đu sôi lại và măm măm ....
hixhix quý hóa quá, em cảm ơn chị nhiều lắm, nhìn thực đơn của chị mới biết chị chăm con đến nhường nào.em thì lười lắm, thực ra ko phải em lựa chọn cách ninh xương vì nghĩ là nhiều chất đâu mà vì là nó tiện đấy chị a. Em ko có nhiều gian chăm con cho nên sáng ra em cứ mua xương( có nhiều thịt), cho và nồi áp suất cùng với gạo ninh nhừ xong dặn dì ( em nhờ em gái em còn đang đi học trông con mà), lúc nào gần đến lúc ăn thì cho thêm rau vào 5phút thì lấy hỗn hợp cháo, thịt ở xương và rau cho vào máy xay xay nhuyễn để cho cháu ăn thôi. chứ em chưa thực hiện được những món phúc tạp như chị nói. sau hôm nay sẽ về đặt quyết tâm làm những món của chị cho ku con nhà em ăn.
Thêm 1 vấn đề nữa là cách cho ăn, căn bản em cũng đọc mấy cách nuôi dạy con của Nhật thấy họ nuôi con thích quá cũng đặt ra mục tiêu là khoảng 12,13 tháng tuổi là con ăn được cơm nát rồi cho nên là mấy hôm em cũng thử xay cháo hơi to hơn mọi hôm 1 chút, thế mà cầu ta ăn thìa đầu tiên đã dọa ọe rồi, vậy là cứ phải xay tất cả thật nhuyễn ku cậu mới chịu ăn.

me_omachi
11-09-2011, 01:16 PM
hixhix quý hóa quá, em cảm ơn chị nhiều lắm, nhìn thực đơn của chị mới biết chị chăm con đến nhường nào.em thì lười lắm, thực ra ko phải em lựa chọn cách ninh xương vì nghĩ là nhiều chất đâu mà vì là nó tiện đấy chị a. Em ko có nhiều gian chăm con cho nên sáng ra em cứ mua xương( có nhiều thịt), cho và nồi áp suất cùng với gạo ninh nhừ xong dặn dì ( em nhờ em gái em còn đang đi học trông con mà), lúc nào gần đến lúc ăn thì cho thêm rau vào 5phút thì lấy hỗn hợp cháo, thịt ở xương và rau cho vào máy xay xay nhuyễn để cho cháu ăn thôi. chứ em chưa thực hiện được những món phúc tạp như chị nói. sau hôm nay sẽ về đặt quyết tâm làm những món của chị cho ku con nhà em ăn.
Thêm 1 vấn đề nữa là cách cho ăn, căn bản em cũng đọc mấy cách nuôi dạy con của Nhật thấy họ nuôi con thích quá cũng đặt ra mục tiêu là khoảng 12,13 tháng tuổi là con ăn được cơm nát rồi cho nên là mấy hôm em cũng thử xay cháo hơi to hơn mọi hôm 1 chút, thế mà cầu ta ăn thìa đầu tiên đã dọa ọe rồi, vậy là cứ phải xay tất cả thật nhuyễn ku cậu mới chịu ăn.
Ha ha ha ... em ơi là em ... nếu em theo PP này thì ngay từ đầu em đã ko nên cho con ăn cháo xay rùi. Ban đầu là cháo nghiền qua rây bột thôi cơ mà???
Nếu em thích thì chị sẽ kể cho em nghe PP ADKN do chị tự ... biến tấu. Hic, thành quả là O 11 tháng ăn cơm nắm, 14 tháng ăn cơm nát và đến bi giờ thì lúc cơm nát lúc cơm người lớn.
2 tuần đầu tiên, nấu cháo = gạo nhỏ như hạt cát (mua gạo tấm cháo hay j j đó Thành râu ... cũng ok, nhưng vì nhà chị cẩn thận nên vo gạo ở nhà, phơi khô rồi đem xay ở mức cháo nhỏ nhất ... lưu ý là mức cháo chứ ko phải bột nhá), rau và thịt xay. tỉ lệ 1:10
1 tuần tiếp theo: gạo nhỏ như hạt đường, vẫn tỉ lệ 1:10, rau băm thịt xay
2 tuần tiếp theo: gạo vỡ như hạt tấm, tỉ lệ 1:8, rau băm thịt xay
tháng sau đó: gạo nguyên hạt (nấu xong cho đũa vào ngoáy vài cái là nát), tỉ lệ 1:7, rau băm thịt băm.
He he, em cứ làm đúng tiến độ vậy thì đã thành công đến 80% rùi.
Nhắc em là ko ninh cháo và thịt, sườn trong nồi áp xuất rùi cho con ăn nhá ... mùi nồng kinh dị, đến em mà ăn liền 3 bữa thì em em cũng ko nuốt được chứ đừng nói là con.
1 là em mua côc nấu cháo, cơm nát trong nồi cơm điện của Nhật (rất tiện, chỉ việc cho gạo và nước theo tỉ lệ, cho vào nồi cơm điện lúc nấu cơm cho cả nhà. Cơm chín thì cháo của con cũng chín luôn, cực ngon), he he he, nhưng chị thì tư vấn cho em là chả cần bỏ 1 đống tiền để làm việc đó đâu, em cứ vào big C, mua 1 cái cốc làm đá = inox ấy, dùng thay thế cái cốc kia cũng cho hiệu quả tương tự nhé.
Nếu ko tin tưởng cách này thì em nấu 1 nồi cháo to. đến bữa, múc từng ít ra cái nồi nhỏ của con, thêm thịt băm hoặc xay vào, nấu chín và thêm rau. Đừng làm cả cái nồi áp suất nữa, con mau ngán lắm. và nấu = nồi áp suất thì ... ko cách chi cho bé ăn theo kiểu Nhật được em ơi!!!

Mẹ Long
11-09-2011, 02:43 PM
đọc bài cuả mẹ omachi mà thấy cái đầu em nó sáng ra đc kha khá
hi hì
e phải chăm theo dõi để chăm con zai mới đc

traxanh84
11-09-2011, 03:23 PM
nhìn các mẹ tập cho con ăn mà ham thế,con e ăn được có tý,tập cho con ăn mà đầu căng như dây đàn.hic.

me_omachi
11-09-2011, 03:58 PM
đọc bài cuả mẹ omachi mà thấy cái đầu em nó sáng ra đc kha khá
hi hì
e phải chăm theo dõi để chăm con zai mới đc
Giời ơi! Mẹ nào chăm con lần đầu chả bỡ ngỡ??? Hồi mình bắt đầu tập cho Omahci ăn dặm, cứ như tầu hỏa nhập ma, chả biết thế nào là đúng thế nào là sai ... về sau cứ thấy cái j đa số mọi người theo là mình theo ... rồi cuối cùng cũng qua ...

binhcoi84
11-09-2011, 04:28 PM
Ha ha ha ... em ơi là em ... nếu em theo PP này thì ngay từ đầu em đã ko nên cho con ăn cháo xay rùi. Ban đầu là cháo nghiền qua rây bột thôi cơ mà???
Nếu em thích thì chị sẽ kể cho em nghe PP ADKN do chị tự ... biến tấu. Hic, thành quả là O 11 tháng ăn cơm nắm, 14 tháng ăn cơm nát và đến bi giờ thì lúc cơm nát lúc cơm người lớn.
2 tuần đầu tiên, nấu cháo = gạo nhỏ như hạt cát (mua gạo tấm cháo hay j j đó Thành râu ... cũng ok, nhưng vì nhà chị cẩn thận nên vo gạo ở nhà, phơi khô rồi đem xay ở mức cháo nhỏ nhất ... lưu ý là mức cháo chứ ko phải bột nhá), rau và thịt xay. tỉ lệ 1:10
1 tuần tiếp theo: gạo nhỏ như hạt đường, vẫn tỉ lệ 1:10, rau băm thịt xay
2 tuần tiếp theo: gạo vỡ như hạt tấm, tỉ lệ 1:8, rau băm thịt xay
tháng sau đó: gạo nguyên hạt (nấu xong cho đũa vào ngoáy vài cái là nát), tỉ lệ 1:7, rau băm thịt băm.
He he, em cứ làm đúng tiến độ vậy thì đã thành công đến 80% rùi.
Nhắc em là ko ninh cháo và thịt, sườn trong nồi áp xuất rùi cho con ăn nhá ... mùi nồng kinh dị, đến em mà ăn liền 3 bữa thì em em cũng ko nuốt được chứ đừng nói là con.
1 là em mua côc nấu cháo, cơm nát trong nồi cơm điện của Nhật (rất tiện, chỉ việc cho gạo và nước theo tỉ lệ, cho vào nồi cơm điện lúc nấu cơm cho cả nhà. Cơm chín thì cháo của con cũng chín luôn, cực ngon), he he he, nhưng chị thì tư vấn cho em là chả cần bỏ 1 đống tiền để làm việc đó đâu, em cứ vào big C, mua 1 cái cốc làm đá = inox ấy, dùng thay thế cái cốc kia cũng cho hiệu quả tương tự nhé.
Nếu ko tin tưởng cách này thì em nấu 1 nồi cháo to. đến bữa, múc từng ít ra cái nồi nhỏ của con, thêm thịt băm hoặc xay vào, nấu chín và thêm rau. Đừng làm cả cái nồi áp suất nữa, con mau ngán lắm. và nấu = nồi áp suất thì ... ko cách chi cho bé ăn theo kiểu Nhật được em ơi!!!
hihi đến giờ thì em vái chào kiểu Nhật rồi chị ơi, ko áp dụng được. thừa nhận chị nói đúng, từ dạo nay em cung ko nghĩ ra là nồi áp xuất nấu có mùi, hôm nay thử nấu sang nồi cơm điện 1 hôm, nấu cháo chim bồ câu, ui giời, trưa về dì khoe ầm ĩ lên, cháu hôm nay ăn 1 mạch hết 2 phần cái bát nhựa, mẹ về nghe cũng sướng dơn cả người.Còn cái vụ mà nấu vào cốc thủy tinh của nhật thì em cũng định mua cái cốc để nấu cho tiện nhưng tham khảo giá thấy gần 500k 1 cái cốc, thấy dát tiền quá nên lại thôi. hihi đúng là mỗi giai đoạn của con mẹ lại học thêm đc 1 chút kinh nghiệm. nhưng mà phải nói là chị mẹ _ Omachi cũng mất nhiều thời gian cho vụ ăn dặm của con ghê nhỉ? em đúng là ko có dì ở nhà chăm cho thì ko biết phải làm sao đc. hixhix.

me_omachi
11-09-2011, 04:39 PM
hihi đến giờ thì em vái chào kiểu Nhật rồi chị ơi, ko áp dụng được. thừa nhận chị nói đúng, từ dạo nay em cung ko nghĩ ra là nồi áp xuất nấu có mùi, hôm nay thử nấu sang nồi cơm điện 1 hôm, nấu cháo chim bồ câu, ui giời, trưa về dì khoe ầm ĩ lên, cháu hôm nay ăn 1 mạch hết 2 phần cái bát nhựa, mẹ về nghe cũng sướng dơn cả người.Còn cái vụ mà nấu vào cốc thủy tinh của nhật thì em cũng định mua cái cốc để nấu cho tiện nhưng tham khảo giá thấy gần 500k 1 cái cốc, thấy dát tiền quá nên lại thôi. hihi đúng là mỗi giai đoạn của con mẹ lại học thêm đc 1 chút kinh nghiệm. nhưng mà phải nói là chị mẹ _ Omachi cũng mất nhiều thời gian cho vụ ăn dặm của con ghê nhỉ? em đúng là ko có dì ở nhà chăm cho thì ko biết phải làm sao đc. hixhix.
Thời gian chị tập ăn dặm cho Omachi là khổ nhất. Ko ai trông con bé ... Con bé ở nhà với bố, chị đi làm trưa về mới kỳ cạch cơm cháo cho con.
Ăn dặm kiểu nhật, cái giai đoạn con tập ăn mới là nhàn, đến lúc tập ăn cơm nát, nghĩ ra món phù hợp mới gọi là gian nan ... hic, may là xã chị cũng chăm, làm hết việc nhà, vợ chỉ chăm con thôi.
Hồi xưa chị cũng tính mua cái cốc nấu = inox, khoảng 300k nhưng thấy chát quá nên lại thôi, chuyển sang nấu = cái cốc inox mua trong Bigc có 20k thì phải ... dùng từ năm ngoái đến giờ, chả sao, con vẫn ăn ngon, lên cân ầm ầm ...
Đang mùa sen cốm, em làm chim tần sen cốm cho con đi ... Omachi nhà chị mộ món này lắm: Chim câu làm sạch, rán qua cho vàng (bỏ qua bước này vẫn ngon như thường) Hạt sen nhồi vào bụng chim ... hầm chim với nhúm gạo tẻ ngon. Gần chín nhừ thì thêm ít cốm, tắt bếp, đậy nguyên vung nồi. 30p sau thì chén thôi.
Như Omahci lớn thì cho ăn chim rồi ăn nốt cháo (hạt sen từ bụng chim, cốm và gạo tẻ đã thành cháo siêu ngon rùi), nhưng với con em còn nhỏ thì gỡ thịt chim, cho tất cả vào xay nhuyễn cũng là món cháo thơm lừng, dẻo quánh ... chẹp chẹp ...

binhcoi84
11-09-2011, 07:26 PM
chẹp...chẹp... nghe chị miêu tả em đã chảy cả nước miếng rồi huống gì con.mới đọc đến đoạn cách nấu cháo em cứ nghĩ là ku nhà em còn nhỏ quá ko áp dụng đc, đọc đến cuối thì thấy quá ổn. sẵn trong nhà còn 2 con chim câu (hôm bà ngoại gửi ra cho 2 con, mới làm sạch cất ngăn đá, nay mới dám cho con ăn 1/3 con thui), mai mua được cốm em sẽ làm luôn xem con có khoái ko?. à mà chị ơi, cái vụ mà chị ninh thịt gà hoặc bò để lấy nước đấy thì chị ninh tỷ lệ thế nào à?ví dụ 0.3kg thich thì lấy được bao nhiêu nước, chắc em chỉ nấu khoảng 0.3kg một lần thôi, cho nó tươi ngon. mà có cần thịt gà nguyên ko hay cả xương gà cũng đươc a?

hamilk
11-10-2011, 08:06 AM
Omachi nhà chị 6 tháng mới có 6kg. Tôi cóc tin con bà lúc 6 tháng có 6kg. Con tôi lúc 2 tháng đã 6,3kg rồi.

me_omachi
11-10-2011, 08:11 AM
Tôi cóc tin con bà lúc 6 tháng có 6kg. Con tôi lúc 2 tháng đã 6,3kg rồi.
T thề luôn ... B đừng quên là 1 tuổi con nhóc mới có 9,5kg.
Bắt đầu sau 1 tuổi chuyển sữa và ăn cơm mới nhanh tăng cân đó.
Mới sinh 3,2kg, 1 tháng 4kg, 2 tháng 4,5kg, 3 tháng 5kg, 4 tháng 5,4kg, 5 tháng 5,6kg (tháng này tăng ít vì mẹ đi làm, con tập ăn sữa ngoài nên chưa quen), tròn 6 tháng 6,1kg. ko sai tẹo nào luôn,

me_omachi
11-10-2011, 08:16 AM
chẹp...chẹp... nghe chị miêu tả em đã chảy cả nước miếng rồi huống gì con.mới đọc đến đoạn cách nấu cháo em cứ nghĩ là ku nhà em còn nhỏ quá ko áp dụng đc, đọc đến cuối thì thấy quá ổn. sẵn trong nhà còn 2 con chim câu (hôm bà ngoại gửi ra cho 2 con, mới làm sạch cất ngăn đá, nay mới dám cho con ăn 1/3 con thui), mai mua được cốm em sẽ làm luôn xem con có khoái ko?. à mà chị ơi, cái vụ mà chị ninh thịt gà hoặc bò để lấy nước đấy thì chị ninh tỷ lệ thế nào à?ví dụ 0.3kg thich thì lấy được bao nhiêu nước, chắc em chỉ nấu khoảng 0.3kg một lần thôi, cho nó tươi ngon. mà có cần thịt gà nguyên ko hay cả xương gà cũng đươc a?
Hi hi hi, cái này thì chị ko tính được ... 2 vợ chồng mua nguyên 1 con gà về luộc, lấy nước ra phần còn (chị tính là bé ăn 3 ngày, mỗi ngày khoảng 300-350ml nước, tức là 1 con gà khoảng 1lit nước, nhưng gà to gà bé thì ... ko tính chi li được), chỉ có nước luộc thịt bò thì chị mua khoảng 3-4 lạng bắp về luộc, chấm mắm gừng. nước luộc ko cho gia vị gì để con nấu cháo nên thịt nhạt phèo phèo ... cũng 3-4 lạng lấy 1 lit nước.
Nhưng được thời gian đầu htooi, về sau con ăn được thịt băm rùi thì băm thịt sống cho ngon và tươi (ăn ngày nào mua ngày ấy), bữa trưa là hải sản (tôm cua cá trai lươn...), bữa tối là thịt các loại.

me be suri
11-10-2011, 08:20 AM
Tớ thấy bên Hàn 6 tháng mới cho trẻ ăn dặm cơ mẹ nó ạ

binhcoi84
11-10-2011, 03:05 PM
Tôi cóc tin con bà lúc 6 tháng có 6kg. Con tôi lúc 2 tháng đã 6,3kg rồi.
khiep co gi dau ma ko tin dc co chu. ku con nha m gio 6thang 20 ngay ma moi dc co 6.5kg day nay. huhu dau long qua! ma con ban 2 thang ma da 6.3kg thi tang kieu gi nhi? chang le de ra 4.5kg, con thang dau da tang 2kg co a? the thi tang ge qua nhi?

me_omachi
11-10-2011, 03:28 PM
khiep co gi dau ma ko tin dc co chu. ku con nha m gio 6thang 20 ngay ma moi dc co 6.5kg day nay. huhu dau long qua! ma con ban 2 thang ma da 6.3kg thi tang kieu gi nhi? chang le de ra 4.5kg, con thang dau da tang 2kg co a? the thi tang ge qua nhi?
He he he ... còn chúng mềnh giống nhau em ạ ... nhưng mừ cơ bản là do cách chăm sóc thôi. Con nhóc nhà mẹ Hamilk giờ kém Omachi đúng 1kg đó ... (2 đứa nhóc kém nhau hơn chục ngày thì phải). Cón bé nhà hamilk uống sữa giỏi lắm, ko ti mẹ nữa nên lúc còn nhỏ thì bụ là đúng rùi, về sau cũng thuộc diện hoành tráng 12,5kg nhưng so với Omachi thì vẫn kém tí tẹo. He he he ... trong vòng 8 tháng, Omachi lên 4kg (->trung bình 500g/tháng, có 1 tháng đỉnh điểm lên 1kg/tháng khi bé tròn 13 tháng, mẹ O còn sợ con béo phì đợt đó ... ngất ngây ...)

binhcoi84
11-10-2011, 03:54 PM
hehe chỉ cần thế thôi chị nhảy, đừng có còi thôi chứ tăng cân nhanh qua cung lo lắm, tre con bi giờ béo phì đấy dãy. để cho con tăng cân còn bồi bổ đc chứ con đã béo phì rồi thì khó hãm lắm, mà lúc nó đã béo rồi thì lại hấu ăn chứ, chả lẻ con muốn ăn mà mẹ lại cấm, ai nỡ chứ chị nhỉ?

me_omachi
11-10-2011, 04:25 PM
hehe chỉ cần thế thôi chị nhảy, đừng có còi thôi chứ tăng cân nhanh qua cung lo lắm, tre con bi giờ béo phì đấy dãy. để cho con tăng cân còn bồi bổ đc chứ con đã béo phì rồi thì khó hãm lắm, mà lúc nó đã béo rồi thì lại hấu ăn chứ, chả lẻ con muốn ăn mà mẹ lại cấm, ai nỡ chứ chị nhỉ?
Thế mới nói hạnh phúc là được dỗ con ăn ...
Ko có cho con ăn đã khổ, có mà con đòi ko dám cho con ăn còn khổ hơn ...

mevuthanhthuy
11-18-2011, 07:01 PM
mẹ nó nếu không có thời gian nấu bột ăn dặm cho con thì thử vào web này nhé
https://sites.google.com/site/bottuoiandam/

Mẹ Suri 2011
12-19-2011, 02:49 PM
oánh dấu ạ
con em cũng xắp phải ăn dặm học hỏi kinh nghiệm các mẹ ạ

pethao
02-12-2012, 11:23 PM
bé nhà mình ăn dặm lúc gần 4 tháng, vi con chỉ ti mẹ ko chịu bu bình và ăn sữa ngoài mẹ lại ít sữa. mình thì không cầu kì lắm. lúc con mới ăn dặm mình cho ăn bột ăn liền cho dễ tiêu hóa. lúc đầu mình cho ăn bột của HIp nhưng thấy con ko thích nên mình chuyển sang rideilac của vinamilk trộm vía cháu ăn thun thút. bây jo bé gần 5 tháng mình chuyển sang ăn bột gạo rùi. mình thì ko cho con ăn trứng, thịt bò( khó tiêu) và cá(lạnh bụng), mình cũng ko nấu bột với nước hầm xương đâu vì thực tế nước hầm xương ko hề nhiều canxi mà lại nhiều chất béo và nito mà hệ tiêu hóa của bé còn kém không thể hấp thụ d hết và mỡ đó dần dần sẽ bám vào thành ruột làm cho bé kho tiêu sau bé sẽ lười ăn.
thực đơn của mình như sau: thịt gà hầm nhừ đem say nhuyễn, rau ngót cũng say nhuyễn
cho thịt gà và bột gạo hòa tan trong nước đặt lên bếp đun khi sôi cho nhỏ lửa đun thêm 5p cho bột nhừ sau đó cho rau ngót và dầu oliu vào khuấy đều cho chín. có thể thay thế nhiều loại rau như bó xôi cũng rất tốt
cứ như vậy thay đổi như thịt lợn -cà rốt. tim lợn -bí xanh- cà rốt. thịt lợn- củ cải- bí đỏ...bột ngọt thì mình dùng bột ăn liền hoặc thỉnh thoảng thay đổi cho phomai và cà rốt say ra rùi nấu với bột
9-10h : ăn bột gạo
10h30: ăn hoa quả
12h : ăn 1 miếng phô mai con bò cười
15h: ăn 1 hộp váng sữa
16-17h : ăn bột gạo
17h30: ăn sữa chua hoặc hoa quả
ngoài ra minh cho bé bú mẹ theo nhu cầu
chúc các bé hay ăn chóng lớn!!

haiha_204
02-13-2012, 01:53 PM
Hi, các mẹ thử dùng máy xay cầm tay xem sao nhé, mình thấy sử dụng để xay thức ăn cho bé ăn dặm cũng rất tốt đấy. Nhất là về khoản xay ngay trong nồi, chén, ly và vệ sinh cũng hết sức tiện lợi.

Mẹ Suri 2011
02-17-2012, 10:16 PM
.................................................

Soc-chuot
02-27-2012, 04:11 PM
bé nhà mình ăn dặm lúc gần 4 tháng, vi con chỉ ti mẹ ko chịu bu bình và ăn sữa ngoài mẹ lại ít sữa. mình thì không cầu kì lắm. lúc con mới ăn dặm mình cho ăn bột ăn liền cho dễ tiêu hóa. lúc đầu mình cho ăn bột của HIp nhưng thấy con ko thích nên mình chuyển sang rideilac của vinamilk trộm vía cháu ăn thun thút. bây jo bé gần 5 tháng mình chuyển sang ăn bột gạo rùi. mình thì ko cho con ăn trứng, thịt bò( khó tiêu) và cá(lạnh bụng), mình cũng ko nấu bột với nước hầm xương đâu vì thực tế nước hầm xương ko hề nhiều canxi mà lại nhiều chất béo và nito mà hệ tiêu hóa của bé còn kém không thể hấp thụ d hết và mỡ đó dần dần sẽ bám vào thành ruột làm cho bé kho tiêu sau bé sẽ lười ăn.
thực đơn của mình như sau: thịt gà hầm nhừ đem say nhuyễn, rau ngót cũng say nhuyễn
cho thịt gà và bột gạo hòa tan trong nước đặt lên bếp đun khi sôi cho nhỏ lửa đun thêm 5p cho bột nhừ sau đó cho rau ngót và dầu oliu vào khuấy đều cho chín. có thể thay thế nhiều loại rau như bó xôi cũng rất tốt
cứ như vậy thay đổi như thịt lợn -cà rốt. tim lợn -bí xanh- cà rốt. thịt lợn- củ cải- bí đỏ...bột ngọt thì mình dùng bột ăn liền hoặc thỉnh thoảng thay đổi cho phomai và cà rốt say ra rùi nấu với bột

Mình cũng đang tập cho con ăn dặm. Cho mình hỏi là dầu oliu thì loại nào cũng đc hả bạn, hay là có loại dùng riêng cho trẻ hả bạn? Mình cũng cbi phải đi làm nhưng trưa vẫn cố gắng về cho con ty. nhưng vẫn sợ con đói vì bé nhà mình cũng giống bé nhà bạn, ngoài sữa mẹ bé cũng không ăn sữa ngoài mà cũng không chịu bú bình nữa.

Soc-chuot
02-27-2012, 04:12 PM

Mình cũng đang tập cho con ăn dặm. Cho mình hỏi là dầu oliu thì loại nào cũng đc hả bạn, hay là có loại dùng riêng cho trẻ hả bạn? Mình cũng cbi phải đi làm nhưng trưa vẫn cố gắng về cho con ty. nhưng vẫn sợ con đói vì bé nhà mình cũng giống bé nhà bạn, ngoài sữa mẹ bé cũng không ăn sữa ngoài mà cũng không chịu bú bình nữa.

hoaanh2408
03-06-2012, 12:18 PM
bé nhà mình 4 tháng ăn bột Hip, bjờ ăn bột gạo rồi. Hip có bột dành cho trẻ từ 4 tháng

dtkiencan
03-06-2012, 01:15 PM
Hoa quả rất quan trọng với trẻ đấy các mẹ ạ. Các bé thì không ăn nhiều nhưng còn 1 cái rất quan trọng nữa là hoa quả phải đảm bảo làm sao không có chất bảo quản, làm sao ko có thuốc trừ sâu. Duadua chia sẻ những lo lắng này với các mẹ.

hoaanh2408
03-06-2012, 01:51 PM
Hoa quả rất quan trọng với trẻ đấy các mẹ ạ. Các bé thì không ăn nhiều nhưng còn 1 cái rất quan trọng nữa là hoa quả phải đảm bảo làm sao không có chất bảo quản, làm sao ko có thuốc trừ sâu. Duadua chia sẻ những lo lắng này với các mẹ.

cái này khó nha, trừ khi vào vườn cắt thì may ra

Somewhere
03-06-2012, 02:30 PM
thank ban nha cách của bạn khá giống cách mà mẹ mình nói cho mình làm

PaT2209
03-09-2012, 05:10 PM
E đánh dấu ..........................

thanhwang
03-09-2012, 06:24 PM
Cái này hay nè, đánh dấu thôi \\:D/\\:D/

lethuy8868
03-10-2012, 02:20 PM
Có mẹ nào cho con ăn Agusha ko?

Me_Ốc
03-10-2012, 02:45 PM
Thực ra 4th tuổi thì chưa cần cho bé ăn dặm sớm nếu mẹ vẫn tốt sữa, 6th mới cần tập cho bé ăn dặm. Nếu bắt đầu sớm thì mẹ Ốc nghĩ là 5.5th trở ra là tập ăn dặm được
Về ăn dặm thì cần lưu í là chỉ nên đưa 1 lượng nhỏ bột dặm/ cháo xay vào cho bé nếm vị thôi chứ nguồn dinh dưỡng chủ yếu với bé giai đoạn dưới 1 tuổi vẫn là sữa, đặc biệt dưới 6th thì sữa mẹ vẫn là quan trọng số mẹ rồi bổ sung sữa ngoài chứ ặn dặm ko phải là nguồn dinh dưỡng chính giai đoạn này

Về các cho bé ăn nên bắt đầu từ ít nhất rồi tăng dần lên, nguyên tắc là ko xay trộn lẫn sữa với hoa quả hay là sữa với cháo, bột vì rất dễ gây rối loạn tiêu hóa ở trẻ vì ko phải trẻ nào cũng hoàn chỉnh đường tiêu hóa sớm để hấp thu thưc ăn pha trộn kiểu này

Về thành phần, 1 bát bột/cháo khởi đầu cho bé giai đoạn ăn dặm ko được pha trộn hỗn hợp nhiều thứ ví dụ: cà rốt + khoai lang + khoai tây + thịt hoặc cá ...... nguyên tắc cugx như trên đo là ko pah trộn lung tung. Việc mix lẫn lộn này nếu ko hợp nhau gây khó ăn và đơn giản là mix nhiều thứ (nhiều mẹ nghĩ thế là nhiều chất) làm bé đầy hơi, trướng bụng ....

thienthanminhchau
03-10-2012, 02:47 PM
Có mẹ nào cho con ăn Agusha ko?
Cũng tốt nhưng giá hơi....chát

mebehanah
03-11-2012, 01:06 AM
Mình thấy giai đoan 4 tháng tuổi chỉ là giai đoạn tập cho con thôi, nên chỉ cần cho con ăn tí bột để làm quen. qua 5, 6 tháng mới bắt đầu ăn.

agribank07
04-05-2012, 10:01 PM
đánh dấu ngâm cứu ..............................

quachchichbong
04-16-2012, 04:25 PM
con em được 3 tháng rưỡi , đến bữa cả nhà ăn cơm, miệng cứ tóm tép như đòi ăn, em cho bé ăn dặm bằng gói bột cho trẻ ăn dặm, hàng bữa xay thêm chút rau nữa, bé thích ăn lắm. Giờ 4 tháng em cho ăn bột mặn rùi, trộm vía bé tiêu hóa tốt, nói chung các mẹ tùy thuộc theo cơ địa từng bé mà cho ăn thôi, chứ công thức quá cũng ko hay đâu

Me-_-Boom
04-19-2012, 02:51 PM
đánh dấu .............................................

vongdautam
04-27-2012, 02:09 PM
Đánh dấu tham khảo, bé nhà mình được gần 5 tháng rồi mà mình chưa cho con ăn thử rau lần nào, mới cho ăn thử trái cây thôi. Các mẹ ơi ban đầu tập cho bé ăn rau dền cơm và rau cải ngọt non có được không?

huongxing
04-29-2012, 12:24 PM
Bác ơi, e cũng đang tấu hỏa nhập ma với vụ ăn dặm của con đây. Bé nhà e được 5 thang1 tuần rồi, e cho ăn mỗi ngày 1 bữa khoảng 1/3 bát con ( nghĩa là khoảng 1 mưỗng như muỗn sữa ấy, với 50ml nước ấm) thế có phù hợp ko a? Bé ăn được tháng nay rồi, nhưng chủ yếu là cho ăn khi e đi làm, bà nội cho cháu ăn nên bà vẫn cứ cho ăn bấy nhiêu. Em có nên tăng thêm ko chị?
Mà e thấy các mẹ bảo ko nên trộn thêm sữa đúng ko a? Vì dễ bị rối loạn tiêu hóa. Em cho con uống lactogien để chống táo, kết hợp bột và sữa mẹ thì mấy hôm đầu con sáng nào cũng đi đều nhưng output lai thành màu xanh chứ ko vàng và rẻo như trước. Như vậy là có sao ko a?
thực đơn bác đưa trên là áp dụng vào thời điểm nào đây a? Ôi em cứ lơ tơ mơ, mà đọc tham khảo các mẹ rồi lại quên tiệt, ko nhớ gì hết nữa.
Mong các mẹ chia sẻ a.

thuylinhhp
05-03-2012, 09:30 AM
Bác ơi, e cũng đang tấu hỏa nhập ma với vụ ăn dặm của con đây. Bé nhà e được 5 thang1 tuần rồi, e cho ăn mỗi ngày 1 bữa khoảng 1/3 bát con ( nghĩa là khoảng 1 mưỗng như muỗn sữa ấy, với 50ml nước ấm) thế có phù hợp ko a? Bé ăn được tháng nay rồi, nhưng chủ yếu là cho ăn khi e đi làm, bà nội cho cháu ăn nên bà vẫn cứ cho ăn bấy nhiêu. Em có nên tăng thêm ko chị?
Mà e thấy các mẹ bảo ko nên trộn thêm sữa đúng ko a? Vì dễ bị rối loạn tiêu hóa. Em cho con uống lactogien để chống táo, kết hợp bột và sữa mẹ thì mấy hôm đầu con sáng nào cũng đi đều nhưng output lai thành màu xanh chứ ko vàng và rẻo như trước. Như vậy là có sao ko a?
thực đơn bác đưa trên là áp dụng vào thời điểm nào đây a? Ôi em cứ lơ tơ mơ, mà đọc tham khảo các mẹ rồi lại quên tiệt, ko nhớ gì hết nữa.
Mong các mẹ chia sẻ a.
Chị ơi con chị mới hơn 5 tháng thì chưa nên ăn nhiều bột vội. Thời điểm này nên cho bé ăn rau củ quả thôi chị ạ.Đến khi bé đc 6 tháng thì chị cho bé ăn 100ml bột/bữa/ngày là đủ ( bột cho bé vẫn nên dùng bột rau củ quả hoặc bột sữa ăn liền ), vẫn cho bé ăn 1 bữa phụ trái cây hoặc váng sữa/sữa chua, còn lại là sữa mẹ hoặc sữa bột. Khi bé đc 7 tháng chị mới nên cho bé ăn thịt nạc ( thịt lợn, thịt gà )

ThoMun
05-04-2012, 08:14 PM
Em chào chị.nghe chị nói thi em cũng rất thích chị hãy cho em dịa chỉ cu thể với nhé.và cho em số điên thoại của chị với nhé!

ThoMun
05-04-2012, 08:18 PM
Cảm ơn Mẹ Hằng nhé!em ở vinh cơ nhưng em sẽ nhờ người mua và gủi về.

familyld
08-03-2012, 08:31 AM
Chào cả nhà nhé, em giờ cũng có con bước sang tháng thứ 5 nên em cũng muốn cho con ăn dặm 1 chút
Em mới tập 1 mọi kiến thức về con giờ chỉ là con số 0 tròn trình nên các mẹ đừng cười khi em hỏi hơi ngơ tý hihi
Các chị tư vẫn cho em xem con nên ăn cái gì đầu tiên ạ???? ( em bé nhà em chưa ăn gì) chỉ ăn bột sắn sáng nay hihi

thuylinhhp
08-03-2012, 08:51 AM
Chào cả nhà nhé, em giờ cũng có con bước sang tháng thứ 5 nên em cũng muốn cho con ăn dặm 1 chút
Em mới tập 1 mọi kiến thức về con giờ chỉ là con số 0 tròn trình nên các mẹ đừng cười khi em hỏi hơi ngơ tý hihi
Các chị tư vẫn cho em xem con nên ăn cái gì đầu tiên ạ???? ( em bé nhà em chưa ăn gì) chỉ ăn bột sắn sáng nay hihi
Con hồi đầu tiên mới tập ăn dặm, bé đc hơn 4m, em cho uống nước rau dền, thành ra bây giờ ăn bột, bé rất thích ăn bột với rau dền, hì.

familyld
08-03-2012, 08:59 AM
Con hồi đầu tiên mới tập ăn dặm, bé đc hơn 4m, em cho uống nước rau dền, thành ra bây giờ ăn bột, bé rất thích ăn bột với rau dền, hì.

Thế à chị, em chưa cho ăn cái gì chỉ cho awn nước rau ngót thôi ạ

me_tintin2012
08-03-2012, 09:19 AM
Cám ơn các mẹ nhiều nhé :D Vừa post đêm qua mà đã nhận được ngay rất nhiều thông tin bổ ích. Hôm nay mình đã cho cu cậu bắt đầu với món khoai lang + củ cải rồi, và anh chàng chiến đấu hết khoảng 140ml (vì mình pha với sữa) :D Cách chế biến là mình cứ nấu nhừ, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn (vì có vẻ nhanh hơn rây), đun lại lần nữa rồi pha với sữa. Không biết đun nhiều thế có bị mất chất không nhỉ (nhưng không đun lại thì sợ không đảm bảo vệ sinh :?: )

Mẹ nào có thêm kinh nghiệm gì thì cứ phổ biến cho mình nhé. Cảm ơn cả nhà :)

Em chỉ được nghỉ sinh có 2,5 tháng. Chắc phải cho con ăn dặm sớm.
Học hỏi kinh nghiệm của các mẹ để tích lũy dần dần vậy

thuylinhhp
08-03-2012, 10:15 AM
Thế à chị, em chưa cho ăn cái gì chỉ cho awn nước rau ngót thôi ạ
Thế thì có khả năng sau này bé sẽ thích ăn rau như bé nhà em đấy, hì, đùa mẹ nó vậy thôi :)
Hồi con em mới tập ăn dặm, em chỉ cho con ăn rau/củ/quả thôi.
6m bắt đầu ăn bột ngọt hoặc bột trứng.
6,5m ăn bột có thêm nước xương ninh hoặc nước luộc gà. Sau 1 tuần thì ăn bột có thêm thịt gà.

familyld
08-03-2012, 10:24 AM
Thế thì có khả năng sau này bé sẽ thích ăn rau như bé nhà em đấy, hì, đùa mẹ nó vậy thôi :)
Hồi con em mới tập ăn dặm, em chỉ cho con ăn rau/củ/quả thôi.
6m bắt đầu ăn bột ngọt hoặc bột trứng.
6,5m ăn bột có thêm nước xương ninh hoặc nước luộc gà. Sau 1 tuần thì ăn bột có thêm thịt gà.

ơ chết thật em chưa biết gì đâu bác mà đùa em lại tưởng thật đó, em bé nhà em bước sang tháng thứ 5 rồi ạ, em đi làm nên sợ con đói nên em ngâm cứu cho con ăn dặm tý ạ

thuylinhhp
08-03-2012, 02:38 PM
ơ chết thật em chưa biết gì đâu bác mà đùa em lại tưởng thật đó, em bé nhà em bước sang tháng thứ 5 rồi ạ, em đi làm nên sợ con đói nên em ngâm cứu cho con ăn dặm tý ạ
5m ăn dặm tốt ròi mà.
Con em bắt đầu ăn dặm hồi hơn 4m rồi cơ.
Đến tháng t5 là ăn chuẩn 1 bữa 100ml/ngày luôn. Nhưng vẫn chỉ là rau/củ/quả trộn sữa, chưa ăn bột.

Miumiu-yeuyeu
08-22-2012, 04:59 PM
Chào bạn.Nếu bạn ở Hn mìmh giới thiệu bạn đến chợ hàng Bè mua bột xay sẵn cho bé rất tiện mà đảm bảo.Bé nhà mình ăn bột từ 3 tháng cơ,kể ra có hơi sớm nhưng bé vẫn ổn.Bây giờ bé đã được 9 tháng rồi và bé rất thông minh.Bạn nên cho bé ăn các thức ân lành thôi như thịt lợn,bò,tôm,tào phớ,đậu Hà lan,bắp cẳi,hoa lơ,bí xanh, bí đỏ...Ngoài 5 tháng hãy cho bé ăn cá vì sợ bé lạnh bụng.Không nên hầm thức ăn vì sẽ mất hết chất của thức ăn.Bạn nên xay nhỏ thức ăn rồi lọc ra hãy nấu.Nhớ một điều là bột phải nấu chín kĩ,rau cho vào sau sẽ giữ đựoc nhiều vitamin hơn., cho bé ăn từ loãng đến đặc dần,ít đến nhiều.như thế sẽ ko hại cho đường ruột của bé,và bạn cũng ko nên cho bé ăn mặn.chỉ cần vài giọt nước mắm ngon là đủ.Sau khi bột chín bạn trộn thêm dầu ăn cho bé(Oliu,Vio...).Như thế bé sẽ có đủ chất cho một ngày.Chúc bé của bạn ăn ngon miệng và chóng lớn.Có thể gọi điện cho mình .Thân

Chj Hang oi, em cũng cho miu nha em ăn bột lúc 3 tháng 10 ngày. Lúc mới cho bé ăn chj thường nấu bộ thế nào? Chj mách em vài món bột để em cho miu ăn với

nguyetanh_kt
08-23-2012, 09:14 AM
em vừa đọc thấy có vài món ngon, đánh dấu lại thay đổi cho con giai yêu nào

thuylinhhp
08-23-2012, 05:01 PM
Chj Hang oi, em cũng cho miu nha em ăn bột lúc 3 tháng 10 ngày. Lúc mới cho bé ăn chj thường nấu bộ thế nào? Chj mách em vài món bột để em cho miu ăn với
Mình k nấu bột, lách cách mà k đảm bảo chất dinh dưỡng lắm, bởi khi xay nhỏ hạt gạo thành bột, vitamin nhóm B, đặc biệt là vitamin Chromuin ( mình k nhớ chính xác lắm ) sẽ bị mất đi 80%. Nên mình thường xay cơm với nước ( có thể thay bằng nước luộc gà, nước luộc thịt, nước ninh xương ) sẽ y như bột ( có khi còn ngon hơn ấy ). Mình thường xay như vậy và xay lẫn cả rau và thịt rồi cho dầu ăn sau.

landvh
08-24-2012, 04:24 PM
ôi, sao mọi người cho ăn dặm sớm thế nhỉ. Tớ lấy kinh nghiệm của các chị và em ở cơ quan tớ thì nghiệm ra rằng những bé ăn dặm sớm trước 6 tháng về sau đều phát triển chậm hơn những bé ăn dặm sau 6 tháng (về cân nặng là chính thôi nhé, còn độ linh hoạt và nhận thức thì chưa rõ ràng như cân nặng). Bây giờ đang áp dụng cho e bé thứ hai nhà tớ đến sang tháng thứ 6 mới bắt đầu cho tập ăn ít một, trộm vía thấy khác hẳn cậu anh trai. Bây giờ gần 7 tháng hắn được 10kg rồi, khá hơn cậu anh 7 tháng mới có 8.5kg.

thuylinhhp
08-24-2012, 05:06 PM
ôi, sao mọi người cho ăn dặm sớm thế nhỉ. Tớ lấy kinh nghiệm của các chị và em ở cơ quan tớ thì nghiệm ra rằng những bé ăn dặm sớm trước 6 tháng về sau đều phát triển chậm hơn những bé ăn dặm sau 6 tháng (về cân nặng là chính thôi nhé, còn độ linh hoạt và nhận thức thì chưa rõ ràng như cân nặng). Bây giờ đang áp dụng cho e bé thứ hai nhà tớ đến sang tháng thứ 6 mới bắt đầu cho tập ăn ít một, trộm vía thấy khác hẳn cậu anh trai. Bây giờ gần 7 tháng hắn được 10kg rồi, khá hơn cậu anh 7 tháng mới có 8.5kg.
Mẹ nó cho con ăn dặm lúc 6m, mà giờ con mới 7m thì sao kết luận đc độ tăng trưởng của đứa em so với anh trai.

bobyyeuthuong
08-24-2012, 05:16 PM
cu con nhà em hồi 5 tháng ăn bột của Hip, 6 tháng ăn bột mặn, nước xương chối ninh + nước rau ngót ( xương chối thì các mẹ mua xương chối mông nhé, xương ngắn, mà có đầu to ấy, nước rất ngọt).
À các mẹ nhớ là, mua dầu gấc , dầu cá hồi, dầu oliu, nấu bột xong, cho 1 đến 2 giọt, khỏa đều rồi đổ ra đĩa nhé, 1 tháng thay 1 loại dầu khác.

MeyeuNgong
08-24-2012, 06:27 PM
Các mẹ ơi, tớ cho con ăn dặm từ hồi 4 tháng, mỗi ngày 1 bữa thôi, tăng dần tí 1. Giờ 5 tháng cho ăn 2 bữa đc chưa?

thuylinhhp
08-25-2012, 05:45 PM
Các mẹ ơi, tớ cho con ăn dặm từ hồi 4 tháng, mỗi ngày 1 bữa thôi, tăng dần tí 1. Giờ 5 tháng cho ăn 2 bữa đc chưa?
Chia bữa thế nào là tùy ở mình, miễn sao tổng lượng 1 ngày bé nhà chị ăn đc 100ml/ngày là đủ.

topaz2012
08-25-2012, 06:49 PM
bé nhà mình 8 tháng mới được 8 kí thôi các mẹ ơi, lại bị rụng tóc vành khăn do thiếu canxi. huhu

thuylinhhp
08-26-2012, 09:19 AM
bé nhà mình 8 tháng mới được 8 kí thôi các mẹ ơi, lại bị rụng tóc vành khăn do thiếu canxi. huhu
Thế thì chị bổ sung thêm canxi cho con. Đặc biệt là canxi từ thực vật sẽ dễ hấp thu hơn, nhất là vừng. Vừng vừa chứa nhiều canxi lại cả đạm thực vật và chất béo thực vật nữa, tốt lắm đấy. Chị cứ rang 1 lọ vừng lên rồi xay lẫn với bột cho bé ăn.

MeyeuNgong
08-26-2012, 09:57 AM
Chia bữa thế nào là tùy ở mình, miễn sao tổng lượng 1 ngày bé nhà chị ăn đc 100ml/ngày là đủ.

Cảm ơn bạn nhé. Vậy là 5 tháng thì ăn khg 100ml bột là vừa bạn nhỉ

MeyeuNgong
08-26-2012, 09:59 AM
Thế thì chị bổ sung thêm canxi cho con. Đặc biệt là canxi từ thực vật sẽ dễ hấp thu hơn, nhất là vừng. Vừng vừa chứa nhiều canxi lại cả đạm thực vật và chất béo thực vật nữa, tốt lắm đấy. Chị cứ rang 1 lọ vừng lên rồi xay lẫn với bột cho bé ăn.

Mình thấy mẹ mình bảo cho bé ăn vừng đen cho bé dễ tiêu hóa đấy

thuylinhhp
08-26-2012, 11:28 AM
Cảm ơn bạn nhé. Vậy là 5 tháng thì ăn khg 100ml bột là vừa bạn nhỉ
Vâng, 5m chỉ cần ăn vậy là đủ, còn lại là sữa chị ạ.

thuylinhhp
08-26-2012, 11:29 AM
Mình thấy mẹ mình bảo cho bé ăn vừng đen cho bé dễ tiêu hóa đấy
Vừng đen tốt hơn vừng trắng mà. Em cho bé ăn thay đổi, bữa vừng đen, bữa vừng trắng cho lạ miệng.

Trần Thu Thùy Vy
08-27-2012, 02:25 PM
hix...các mẹ ơi,hôm nay nản quá nên lên mạng tìm và học hỏi kinh nghiệm cho con ăn dặm thì bắt gặp nhà mình.đọc mà thấy mình cho con ăn chưa đúng cách.cu nhà em nay được 5 tháng.em cho cháu ăn dặm lúc 4,5 tháng.lúc đầu ăn bột ngọt Hipp. trộm vía cháu ăn mà cả nhà phấn khởi.thích quá nên cho cháu ăn hơi nhiều thì phải. ngày đầu tiên cháu ăn 1 bữa (1 muỗng gạt với 30ml).bữa sau thấy cháu ăn khí thế quá nên cho cháu ăn 2 bữa (3 muỗng gạt + 90ml nước / 1 lần ăn).ngày sau đó cháu ăn 3 bữa luôn.(3 muỗng+90ml / một bữa ăn). hết 2hộp Hipp gạo sữa,em cho cháu ăn bột mặn luôn.cháu cũng ăn khí thế lắm.cũng 3 bữa như trên.nhưng đến hộp thứ 3 thì cháu lại không chịu ăn nữa,đút cháu ăn thì cháu giả vờ ọe rồi ọe thật luôn.(3 hộp bột mặn là 3 mùi vị khác nhau).em mua lại bột ngọt thì cháu ăn được chút xíu rồi cũng khóc, ọe. giờ làm sao hả các mẹ?cứu em với.](*,)

MeyeuNgong
08-27-2012, 03:30 PM
hix...các mẹ ơi,hôm nay nản quá nên lên mạng tìm và học hỏi kinh nghiệm cho con ăn dặm thì bắt gặp nhà mình.đọc mà thấy mình cho con ăn chưa đúng cách.cu nhà em nay được 5 tháng.em cho cháu ăn dặm lúc 4,5 tháng.lúc đầu ăn bột ngọt Hipp. trộm vía cháu ăn mà cả nhà phấn khởi.thích quá nên cho cháu ăn hơi nhiều thì phải. ngày đầu tiên cháu ăn 1 bữa (1 muỗng gạt với 30ml).bữa sau thấy cháu ăn khí thế quá nên cho cháu ăn 2 bữa (3 muỗng gạt + 90ml nước / 1 lần ăn).ngày sau đó cháu ăn 3 bữa luôn.(3 muỗng+90ml / một bữa ăn). hết 2hộp Hipp gạo sữa,em cho cháu ăn bột mặn luôn.cháu cũng ăn khí thế lắm.cũng 3 bữa như trên.nhưng đến hộp thứ 3 thì cháu lại không chịu ăn nữa,đút cháu ăn thì cháu giả vờ ọe rồi ọe thật luôn.(3 hộp bột mặn là 3 mùi vị khác nhau).em mua lại bột ngọt thì cháu ăn được chút xíu rồi cũng khóc, ọe. giờ làm sao hả các mẹ?cứu em với.](*,)
Chị thử đổi sang bột khác cho bé xem. Hay là nấu đồ tươi cho bé xem bé có thích ko?. Em thì kết hợp, tự nấu và thỉnh thoảng xen kẽ bột đóng hộp cho bé. Trộm vía bé cũng chịu ăn. Nhưng mới chỉ ăn ít thôi, tăng dân mãi đến giờ sau 1 tháng ăn dặm cg mới lên gần 1 bát nươc năm mỗi bữa

nhocxinh86
08-28-2012, 03:22 PM
Đúng topic tớ cần đây rồi
Bông nhà tớ cho ăn dặm từ 4,5 tháng vì chán sữa. tớ cho ăn 1 bữa ngũ cốc sữa, khoảng 90ml vào buổi sáng. buổi trưa hoặc chiều thì tớ cho B mum ít hoa quả chuối sữa của Hip, trộm vía con rất hợp tác. Lượng ăn như thế có bị nhiều ko các mẹ nhỉ

thuylinhhp
08-28-2012, 10:23 PM
Đúng topic tớ cần đây rồi
Bông nhà tớ cho ăn dặm từ 4,5 tháng vì chán sữa. tớ cho ăn 1 bữa ngũ cốc sữa, khoảng 90ml vào buổi sáng. buổi trưa hoặc chiều thì tớ cho B mum ít hoa quả chuối sữa của Hip, trộm vía con rất hợp tác. Lượng ăn như thế có bị nhiều ko các mẹ nhỉ
Lượng ăn như vậy là đc rồi mẹ nó à.

thuylinhhp
08-28-2012, 10:26 PM
Tâm lý mới đc ăn mùi vị mới ngoài sữa khiến bé nào cũng ăn rất khí thế khi mới đc ăn dặm, nhưng sau 1 thời gian là chán ăn, đó là tâm lý chung của hầu hết các bé. Giống như chị MeyeuNgong đã tư vấn, chị thử nấu bột tươi cho bé ăn xem bé có chịu k, nếu k thì thôi, thử nghỉ vài ngày k ăn dặm nữa, chỉ ăn sữa thôi rồi lại bắt đầu từ đầu xem thế nào.

ChitBong
01-23-2013, 03:50 PM
HiHixx bé nhà Mình ko chịu bú bình, mẹ thì ít sữa
Đang tính 4th tập cho ăn dặm ko biết có sớm quá hay ko nữa

Moo_Moo_Bee
01-30-2013, 10:53 AM
Be' nha minh 5,5 th an bot Hipp tu 4,5th.1tuan nay bat dau an chao ray nho + cac loai rau.Minh chua cho con an dam.Nhg be cung an 1/2bat an com/bua.K bik co nh wa k?

Tamnt_Tpq
06-06-2013, 10:53 AM
Các bác ơi,

Em tưởng là phải cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu chứ chị. 4 tháng làm gì đã cho cháu ăn dặm r

hanyen
06-07-2013, 09:45 AM
mình nghĩ đối với bé 4 tháng thì chỉ nên cho bé ăn một bữa bột loãng thôi, trên thị trường có nhiều loại bột tiêu hóa dành cho bé trong những ngày đầu tập ăn dặm mẹ nó mua thử cho bé dùng

Anhtrangshop
06-07-2013, 10:22 AM
Các mẹ ơi bên em có bột ăn dặm cho bé nè, loại này pha với sữa đảm bảo oke giúp bé không bị ngán khi uống sữa ngoài ra giúp bé làm quen với các hương vị: như vị vani, 5 vị rau củ quả,5 vị quả, vị gạo mật ong.Bột này dành cho bé từ 4 tháng tuổi trở lên các mẹ nhé.

memai87
06-07-2013, 10:23 AM
HiHixx bé nhà Mình ko chịu bú bình, mẹ thì ít sữa
Đang tính 4th tập cho ăn dặm ko biết có sớm quá hay ko nữa
Nếu chị cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn thì bé 5 tháng hãy tập, còn nếu cho ăn kết hợp sữa công thức thfi 4 tháng đc rồi chị ạ ^^

lubutan2
06-07-2013, 05:26 PM
cho bé ăn dặm sớm quá hại chứ k tốt đâu bạn ah, sao k để 5 tháng, ku nhà mình 5,5 tháng mới bắt đầu ăn dặm theo kiểu Nhật Bản. như vậy k hại dạ dày của bé

mechonly
06-25-2013, 08:13 PM
cảm ơn các mẹ nhiều. con mình bg mới bước sang tháng 5 nên mình có rất nhiều câu hỏi về chế độ ăn dặm của con mình

chinhanvo
12-21-2013, 08:28 PM
e nhan dc hàng roi, c nhan e cach cho be an dặm nhe