Cần giúp: Làm sao tập cho bé bú bình?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bo Cu Bo, 15/3/2010.

1. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Mấy tháng trước bé nhà em ti mẹ hoàn toàn thì trộm vía cháu lên cân đủ tiêu chuẩn nhưng giờ 4 tháng thiếu mấy ngày chỉ dc 6 kg.
    Tuần tới là em đi làm lại rồi mà tập mãi bé cũng không chịu bú bình. Nhét bình vào miệng là bé chỉ nhai nhai hoặc khóc thét lên thôi. Ti mẹ thì cũng chỉ lúc ngủ mới ti. Em xót con đành đút thìa lúc con thức nhưng cũng chỉ được ít thôi, 60ml là giỏi. Nhiều hơn thì trớ ra ngay. Mà 2 hôm nay lại ko chịu đút thìa luôn. Cứ mím chặt môi khi thấy thìa.

Các mẹ có biêẹ phop nào giúp e với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bo Cu Bo
    Đang tải...

2. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Mấy tháng trước bé nhà em ti mẹ hoàn toàn thì trộm vía cháu lên cân đủ tiêu chuẩn nhưng giờ 4 tháng thiếu mấy ngày chỉ dc 6 kg.
    Tuần tới là em đi làm lại rồi mà tập mãi bé cũng không chịu bú bình. Nhét bình vào miệng là bé chỉ nhai nhai hoặc khóc thét lên thôi. Ti mẹ thì cũng chỉ lúc ngủ mới ti. Em xót con đành đút thìa lúc con thức nhưng cũng chỉ được ít thôi, 60ml là giỏi. Nhiều hơn thì trớ ra ngay. Mà 2 hôm nay lại ko chịu đút thìa luôn. Cứ mím chặt môi khi thấy thìa.

Các mẹ có biện pháp nào giúp e với!

3. metronvo

metronvo Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi, hồi con em 4 tháng như chị con em cũng thế, Tập bú bình cho em bé được 2 hôm thì em bú tốt lắm. Nhưng em bú bình được 2 ngày sau đấy nhất định ko chịu bú nữa mà cứ gào khóc lóc ầm ĩ.Mệt quá, nhà em quyết định cho em bé ăn sữa bột ngọt loại ko có sữa và xúc thêm sữa đổ vào sữa bột đấy và pha cho em bé ăn.Trộm vía, em bé ăn thun thút và hiện nay con em 15 tháng thì đc 12 kg.Nói chung cứ ăn cả sữa pha bột ( loại bột ko có sữa ) + pha sữa riêng để xúc thìa nữa thì may ra mới đủ lượng sữa cần có trong ngày cho em bé khi mẹ đi làm.

Bo Cu Bo thích bài này.
  4. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Mình cũng tập cho Bo ăn bột ngọt trộn sữa rồi. Được 1 ngày cậu ăn thun thút nhưng đến ngày thứ 2 là mím chặt môi, ko cho mẹ và bà đút thìa vào. Cố đút thì phun phì phì sau đấy nên cũng ko dám đút nữa.

5. KhoaChi

KhoaChi Thành viên chính thức

Bạn thử cho bé cầm đồ chơi hay vật gì đó, khi bé tập trung vào đó thì mẹ đút bình sữa vào miệng. Làm hoài thì bé sẽ quen.Cứ phải thật kiên nhẫn bạn ạ! Như bé nhà mình nè, tập mãi, giờ gần 15 tháng rồi mà có hôm đưa bình sữa vào còn lấy tay đẩy ra nữa nè.
    Còn khi nào không bú bình, thì thật sự đói mẹ mới cho bé uống bằng muỗng nhé, cứ lấy đồ chơi, đồ lạ lạ ra mà dụ bé thôi.( mấy cái đồ để dụ này cứ phải thay đổi liên tục mẹ nó ạ). Lâu dần bé sẽ quen. mẹ đừng sốt ruột nhé

Bo Cu Bo thích bài này.
  6. danangmart

danangmart Thành viên đạt chuẩn

Mình xin chia sẻ vài kinh nghiệm để mẹ BocuBo tham khảo nhé: chuyển từ bú mẹ sang bú bình thường làm bé khó chịu vì núm vú không giống nhau, vậy bước đầu mẹ nên chọn loại núm vú cao su mềm để bé dể ngậm; nên để bé đói hơn bình thường một tí để bé có cảm giác thèm sữa rồi đưa bình sữa cho bé bú; bước đầu tập bé bú bình thì nên vắt sữa mẹ đổ vào bình cho bé bú, bé sẽ không cảm thấy mùi vị khác lạ với sữa ngoài... Sau khi bé quen bú bình rồi thì mẹ có thể thay đổi dần dần không sao.

Bo Cu Bo thích bài này.
  7. habeo88x

habeo88x Thành viên tích cực

Bé nhà em cũng ko bít bú bình,em toàn xúc thìa ko ah? ăn cũng đc 60ml là giỏi,mà bé nhà em 8,5 tháng rùi.

8. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

Bạn tập cho bé bú nước lọc trước xem. Bé quen 1 chút thì cho mút sữa.
    Cái này cần kiên trì bạn ah.
    Mà đút thìa cũng có cái hay của nó đấy. Rất ít bé thạo cả 2 kỹ năng bú mẹ và bú bình song song

Bo Cu Bo thích bài này.
  9. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

mẹ bé thử để 1 bữa cho bé thật sự đói xem, rồi cho bé bú bình thử xem. Đợt trươc em cũng làm với con bé nhà em như vậy đó. Thấy con khóc cũng thấy xót con lắm, nhưng phải cố để xem tình hình con ăn uống thế nào? XOng 1 lúc em cho ăn, mút sạch cả bình 140ml luôn
    Chúc bé ăn được

habeo88xBo Cu Bo thích.
  10. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Cách này em cũng thử vài lần rồi mẹ nó ạ. Nhưng mà ku vẫn cứ nhai nhai núm ty chán thì lăn ra ngủ chứ ko thèm mút. Xót con, khi ngủ em đành cho ti mẹ

11. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

KO cần thiết phải tập cho bé bú bình đâu bạn ạ.

Các chuyên gia đều khuyên nên xúc thìa và cho bé uống bằng cốc.

Bé nhà mình cũng ko chịu bú bình, nhà mình toàn xúc thìa thôi. Dĩ nhiên là mất công và mất tgian hơn, nhưng mình thấy đó ko phải là vấn đề đáng lo lắng.

12. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Theo minh neu be kho thich bu binh ban cung dung lo lang qua ma ep be lam gi. boi be dang bu me quen roi nen kho chap nhan bu binh do ma. Con minh truoc day cung vay, minh cung lo lang nhu ban nhung roi cung phai chap nhan theo be va phai dung muong dut sua thoi. ban dung cach nao cung duoc mien la be duoc an du sua va phat trien tot la duoc, be khong thich thi co ep be cung khong bu dau.

Chuc ban va be khoe nhe

13. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Thanks các mẹ tư vấn nhé!
    Mấy hôm nay em tập cho Bo nhà em ăn theo lich đi làm của mẹ. Ti mẹ sáng sớm, trưa, xế chiều tối và đêm (hic, tập mãi mà bé vẫn đòi ăn đêm đến 2-3 lần) còn 2 bữa bột sữa pha loãng lúc giữa buổi sáng và giữa buổi chiều. Ăn thì ít cũng dc nhưng cũng "đỡ đói lòng" chờ mẹ về. Trộm vía, em ghi ra lượng từng bữa của bé thấy cải thiện từng ngày.

Chúc các mẹ gặp trường hợp như em tìm ra cách giải quyết thỏa đáng cho con.

Em đúc kết ra kinh nghiệm, ko ÉP. Các bé ăn ngủ theo nhu cầu và mỗi bé có một cách thức riêng. Bố mẹ nên tìm hiểu ra cách thức của bé thì sẽ giải quyết được vấn đề :D

Nhi-Anh thích bài này.
  14. Tho me

Tho me Thành viên tập sự

Đúng rồi đó bạn ạ!

Tùy từng bé khác nhu, mình có ép cũng không được đâu.
    Bé nhà mình hồi mới sanh lúc mẹ chưa có sữa thì cho bình vào là mút liên tục, một hơi là xong. Đến lúc mẹ có sữa bu mẹ rồi thì chê bình sữa (có lẽ là núm vú). Mỗi lần bú bình cả nhà phải hò hét dụ dỗ một hồi mệt mỏi, gần buồn ngủ thiu thiu rồi mới chịu mút bình. Sau thời gian bé bệnh thấy tội nghiệp mình cho bú mẹ không cả tháng, quay lại bú bình thì nhất mực không chịu, khóc la c ho đã rồi ngậm ngủ thôi. Giải pháp đút thìa là tốt nhất. Mẹ đừng xót ruột quá vì chắc chắn đút thìa sẽ không thể nào uống được lượng sữa nhiều bằng bé bú bình, lại còn lâu nữa nhưng mình cứ cố gắng vậy, cho bé uống thành nhiều bữa nhỏ, bú mẹ thêm nữa là không sợ đâu. Đây là cách mình đang áp dụng cho bé nhà mình đấy. Cũng được mẹ ạh! Hơi cực khi đút từng thìa 1 xíu nhưng bé chịu uống thì không thành vấn đề gì. Mỗi ngày mẹ cho bé nhai nhai bình sữa 1 xíu trước khi đút thìa, rồi uống nước bằng bình nữa, từ từ bé sẽ quen với núm vú cao su và sẽ chịu mút. Mẹ thử khoét lỗ trên núm vú to to 1 xíu, để bé ngậm hay lâu lâu cắn núm vú thì sữa cũng chảy ra kha khá, rồi bé sẽ nuốt ngay, đỡ phải đút từng thìa. bé ăn nằm 1 chỗ lâu cũng dễ bứt rứt, nóngnực lắm. Vài mẹo của mình, share cho bạn thấy nếu được thì xài thử, vì mình thấy mẹ nào có cùng tâm trạng sốt ruột như trước mình thấy thương lắm. Hì hì.... Chúc mẹ thành công!

Bo Cu Bo thích bài này.
  15. singermom

singermom Thành viên mới

16. Trà Glucoscare

Trà Glucoscare Thành viên chính thức

Nếu như bạn đi làm, không có mẹ ở nhà, bé sẽ không còn phụ thuộc vào mẹ nữa nên việc ti bình sẽ dễ dàng hơn. Vì nếu như có mẹ, con sẽ biết hơi mẹ nên chắc chắn sẽ không lựa chọn việc ti bình bạn nhé!

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Các mẹ có biện pháp nào giúp e với!