Làm thế nào để bé chịu nhai?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi CunIn2008, 15/3/2010.

1. CunIn2008

CunIn2008 Bắt đầu tích cực

cún được gần 17 tháng rồi mà vẫn fải ăn cháo nát. Làm cách nào để bé chịu nhai hả các mẹ? Hôm nào ăn cháo hạt là bị nôn, không chịu nuốt.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi CunIn2008
    Đang tải...

2. binbincuame

binbincuame Thành viên mới

Chao ban , minh cung la me cua mot be khg chiu nhai giong nhu ban. Minh co kinh nghiem nhu the nay.Tai vi be cua ban khg thich an mon an cua be nen nhu vay, ban phai tap cho be nhai tu tu thoi, vi du nhu la mieng tao đa got vo, hay la cai banh ngot,... be nhai wen thoi se nhai com thoi, ban đung lo.;)

CunIn2008 thích bài này.
  3. Rabbit 2008

Rabbit 2008 Thành viên mới

Có loại bánh gạo tập nhai bán ở các cửa hàng baby, bạn thử cho bé ăn xem.
    Bánh này xốp và tan trong miệng nên ko lo bé bị hóc

4. Rabbit 2008

Mình đọc thấy có bài hay copy cho mẹ nó xem nhé

Việc tập nhai của bé

Việc tập nhai của bé được chia thành các bước:

Hướng dẫn: Chuẩn bị các thức ăn mềm đã được xắt nhỏ thành miếng 0.5 - 1 cm. Trước khi đút thức ăn vào miệng bé, người nhà có thể thu hút sự chú ý của bé, dùng miếng thức ăn trên bát bé và đưa vào miệng mình, sau đó làm động tác nhai rồi đến nuốt. Việc này giúp bé hiểu và bắt chước hành động của người lớn. Đừng vội nản chí nếu bé chưa thể hiểu ngay hay chưa hoàn trình các bước trong lúc tập. Hãy rút kinh nghiệm ngay từ những bước mà bé bỏ quên để nhắc bé làm lại

Lưu ý: Chọn loại thức ăn nhỏ, mềm để tập, tránh trường hợp bé chưa quen mà nuốt luôn dẫn đến nghẹn. Chỉ tập và cho bé chơi với thức ăn khi có người lớn bên cạnh

Chị hãy tập và hướng dẫn cho con ăn những thức ăn mềm, dễ cắn như đu đủ, chuối, trứng, đậu phụ. Những thức ăn “cứng” như thịt, tôm, rau, thay bằng việc cho vào máy xay sinh tố xay như trước, chị hãy băm nhỏ, thái lát mỏng.

Tạo phản xạ và khuyến khích bé nhai đồ cứng: Ngoài các thực phẩm đã nêu trên, chị có thể sử dụng các loại thực phẩm tập nhai như bột dinh dưỡng dạng bánh Growsure (sản phẩm của Viện Dinh dưỡng và công ty Bibica) để bé nhai được tốt hơn. Các thức ăn bổ trợ như hoa quả, các thức ăn có thể nhón bằng tay cũng sẽ giúp bé tìm thấy sự thích thú trong việc nhai. Đây cũng là hoạt động cần thiết đề phòng cho các bé khi đã biết nhai nhưng hay ngậm trong miệng

My love story thích bài này.
  5. Rabbit 2008

Chúc bé sớm biết nhai vfa hay ăn chóng lớn nhé

CunIn2008 thích bài này.
  6. My love story

My love story Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình thfi có kinh nghiệm bố mẹ ăn gì cho con ăn nấy từ hồi 6, 7 tháng. Thế là hắn nhai tóp tép như người lớn.
    Tuy vậy vài lần cũng Biu ti fun... làm bố mẹ dọn tới số và hứa rút kinh nghiêm, lần sau tiếp tục ạ.

7. My love story

My love story Thành viên đạt chuẩn

Rabbit 2008 ơi, nhóc nhà bạn nghịch độ này cơ à.
    Sorry, spam chút

8. CunIn2008

Cám ơn các mẹ. Nhưng Cún nhà tớ hầu như không thích ăn cái gì, đưa cái gì cũng lắc đầu nói không. Chán lắm! Tớ cũng tập cho bé phản xạ nhai từ bé ( 7 -8 tháng). Lười ăn vô cùng, mỗi bữa ăn là cực hình, bữa nào không nôn là mẹ mừng lắm.

9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Bé nhà mình nhai từ 12thang cơ, cơm, bánh quy, bim bim, bánh trẻ con, kẹo gum canxi nói chung là cứ to, cứng là nó nhai, chứ cứ mềm như cháo là nó nuốt chửng,

thế nhưng mà h vẫn ko cho ăn cháo nguyên hạt đc, nó ko chịu nuốt mà cũng chẳng chịu nhai, đang potay với nó lắm, chẳng b cho nó ăn j, vì cơm thì nó nhai chơi bời tí là nó chán nó lè ra, thịt cá cũng thế, ko thể thành 1 bữa đc

10. GirlThich

GirlThich lilosa.com

cháu mình, đưa vào mồm là ngậm, chơi chán mới nuốt, hic, chán
    hình như trẻ con bi giờ được chăm quá hay sao ấy

11. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

Bé nhà mình: Đến bữa ăn của gia đình, mình cho bé ngồi cùng, thỉnh thoảng gắp cho bé miếng thịt luộc mềm mỏng hoặc miếng rau để cho bé ăn. Bé thích lắm và ăn ngon lành.

Khi bé muốn ăn, bé lại kéo tay của mẹ để nhắc là cho bé ăn với.
    Tuy nhiên, bé nhà mình ko biết dùng thìa xúc, cũng chẳng bao giờ bốc đồ ăn cho vào mồm, cũng chẳng bao giờ tự cầm bình sữa để bú....

Cái này tập cho bé có vẻ khó đây. Khi nào cần thiết tập cho bé việc dùng tay lấy đồ ăn nhỉ?
    Và tập như thế nào nhờ các mẹ chỉ giúp nhé!

Sửa lần cuối: 16/3/2010
  12. CunIn2008

be nha minh thi chang chiu an gi, thay do an cung doi nhung chi nhai choi boi ti lai nhe ra chang chiu nuot, ma chi an mot mieng thoi, biet vi roi thi dut mieng thu hai lac dau ngay

13. bo cua tho

bo cua tho Các loại sữa bột em bé

COn em cũng thế , quyết tâm ko nhai . Vừa rút thìa ra khỏi miệng đã nuốt luôn .... tập cho nhai bi bim mẹ cố ý cầm cho con cắn thì có cắn vào trong miệng là ngậm ,,,,,, chán

14. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

hihihi,chả bù cho con em, rất chăm nhai, nhai rất kĩ nhưng ko biết nuốt, chán cả người

15. phuquoc9898

phuquoc9898 Thành viên chính thức

Đúng là chotrer con ăn giờ khó thật, bữa nào cho ăn cũng mất hơn 1 hour :)

16. bé Đô

Mình bây giờ lo nhất cái vụ con ko bao giờ tự biết dùng tay để bóc đồ ăn cho vào mồm.
    Thấy các mẹ khoe là các con có bát riêng, tự bốc đồ ăn cho vào mồm mà thèm quá ... hic.

Việc tập nhai thì mình nghĩ cho bé tập nhai cùng lúc bữa ăn cơm của ng lớn là tốt nhất vì bé sẽ nhìn ng lớn ăn, có thể bắt chước theo. Đồng thời, lúc đó bé cũng sẽ thấy ngon miệng. Chự tự dưng cho bé ăn 1 mình cũng chán phèo, mình ăn 1 mình còn chán mà.

17. bé Đô

Bé nhà mình đagn ăn cháo nên ko lâu quá.
    Hôm nào cho bé ăn chừng 30 phút mà bé ko tập trung , ko chịu ăn nữa là mình cho bé dừng luôn.

Bữa sau bé vẫn ăn nhw thường. Mỗi bữa chừng 20 phút thôi.

Bé nhà bạn chắc là ăn cơm à?? MÌnh cũng lo là khi cho bé ăn cơm chắc sẽ lâu lắm .. hic, lo trước.. hi

18. CunIn2008

To cung dang lo khong bit den luc cho no an com thi the nao? Nhin canh cac me cam bat com chay theo con khap noi ma oai qua. Gio dang an chao nat con fai mot thia chao mot thia nuoc, nhung ma trom via hom nao khong non thi nhanh lam, 10 phut la xong.

19. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

cu nha e cũng chang chịu nhai gì cả, đến bữa cơm thì cũng bốc mấy hạt cơm một cho vào mồm nhấm nhấm rồi nuốt, mà chỉ cơm thôi không ăn các thức ăn khác, ăn cháo nát thì đc nhưng cháo hạt hay thịt băm là trớ, chán quá, 15 tháng rồi. bim bim thì cắn ăn ngon lành như người lớn, nhiều khi còn bẻ nhỏ từng miếng rồi mới cho vào miệng cơ