Cần giúp: Bé ăn ngậm, làm sao đây ạ !

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi decon83, 15/3/2010.

1. decon83

decon83 Thành viên rất tích cực

Ko biết các chị trên đây có cách nào để bé ko ăn ngậm ko ạ? Bé nhà em thường ngày thì đem gửi cho cô giữ trẻ, cô nói bé ăn uống bình thường, nhưng cứ đến ngày chủ nhật bé ở nhà là em ko thể cho bé ăn được 1 tí cháo nào vì bé toàn ngậm trong miệng thôi, đút 1 muỗng là bé ngậm cả 15 - 20 p rồi lại phun ra, hôm qua đến sữa bé cũng ngậm luôn, chặng chịu nuốt gì cả, em street hết cả ngày hic hic, mà đồ ăn bình thường của bé cũng là do em làm hết thôi, ko hiểu sao khi cô ăn thì bé ko ngậm , mà ở nhà là bé ngậm hic hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi decon83
    Đang tải...

2. MeThaiCoi

MeThaiCoi Banned

Mẹ nó cho bé uóng nước xem bé có nuốt ko, nếu ko cho bé uống vài giọt nước cam hoặc nước quyt, nhưng ăn đồ tanh thì ko cho bé uống nước cam. Minh hay lam như thế với cu cậu nhà mình

3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Nhiều khi bé mẹ chơi quên ăn. Nếu thấy bé ngậm thì bạn thử hối bé nhai, nuốt nhanh lên. Còn nếu nói hoài k được thì bảo bé nếu không nghe lời bạn sẽ mang đi cất. Có thể bé sẽ đói đó, nhưng mà nếu mình chiều theo bé thì việc ăn ngậm sẽ thành thói quen sau này khó sửa.

4. decon83

Em cũng đã từng thử cho bé uống các loại nước rùi, mỗi bữa ăn của bé lúc nào cũng 3, 4 chén, 1 chén cháo, 1 chén nước, 1 chén nước cam (sữa chua men sống.....), cứ đút 1 muỗng cháo là bé ngậm, em đút thêm cho bé mấy muỗng nước hay nước trái cây gì bé cũng ngậm, ngậm 1 hồi mỏi miệng quá thì nhả ra...chán ko chịu được các chị ạ. la hét, dụ dỗ, hun hít gì bé cũng vẫn ngậm, chọc cho bé cười thì bé cũng ko nuốt mà cứ hả miệng ra cười toe toét rồi thì cháo, nước chảy ra luôn, khóc cũng vậy, hic hic... chán quá các mẹ ạ.

5. CunIn2008

CunIn2008 Bắt đầu tích cực

Bé nhà tớ thì cứ một thìa cháo, một thìa nước. Biết là thói quen xấu nhưng chẳng làm sao được, không có nước là cứ há miệng không nuốt, 17 tháng rồi mà vẫn ăn cháo nát vì không chịu nhai, ăn cháo hạt nuốt vội là nôn ngay. Chán! không biết khi nào mới ăn được cơm.

6. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Hu hu. Sao mà giống bé nhà mình thế không biết. Bé nhà mình mỗi bữa cũng chỉ đươc vài thìa đầu thôi ssau thì toàn ngậm ứ mồm ra không chịu nuốt gì cả mà trước đây bé ăn rất tốt nhé. nhưng bé nhà mình là do mọc răng hay sao ấy. Bạn thử kiểm tra xem con có bị tưa lưỡi hay mọc răng gì không nhé!

7. huephuong

huephuong Biển Thiên Cầm quêmìnhđó

Trao đổi

híc, bé con nhà mình củng thế,hồi còn 1 năm thì ăn nhanh lắm chưa đút thìa vào đã há mồm to và nuốt nuốt rồi, nhưng khaỏng tthời gian cháu ăn cháo trở đi thì chán lắm, ăn rất lâu,mà tài thật cháu rất giỏi ngậm.Ngậm phồng hết cả miệng mà khôg hề chảy nước, giục mãi vẫn thế ,cháu rất thích ăn Bim Bim nên tớ nghĩ ra cách là cứ một miếng cháo là tớ đút thêm miếng bim bim he he ...thế là cũng hết bát cháo các mẹ ạ.Các mẹ thử xem sao?

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

giống tớ có đợt cho nó cầm kẹo lạc, cứng nên nó chỉ mút ko cắn đc, thế là mẹ đút cháo,con tay cầm kẹo, thèm ăn kẹo muốn mút thì pải nuốt cháo, thế là cứ 1 thìa vào mồm, tay nó lại mút cái kẹo 1 phát.

Nhưng cách này đc vài tuần, h nó chán kẹo rồi.
    Nó ngậm thì cách cho ăn của bà nhà tớ, cháu chưa nuốt bà đút liên tục mồm nó lúc nào cũng phồng lên, nói bà mãi ko đc.

Tớ cho ăn thì chỉ nuốt mới đút thêm ko thì nhịn , mà hqua tớ vừa cho nó nhịn 1 bữa cháo rồi, có lúc nó ngậm lâu tớ móc miếng trong mồm ra, uống tí nước, lại ăn tiếp, cứ thế, chẳng b duy trì đc bao lâu.

9. chim sao

Nhà tớ thì hôm qua nó cứ ngậm lại đút cho mẩu khoai tây thấy lạ bé nhai nhai rồi nuốt cả bột lẫn khoai nhưng cũng lâu lăm không hết bát mà hôm nay có vẻ phương pháp này không hiệu nghiệm cho lắm. Không biết từ mai lại đổi trò gì khác đây. Mỗi bữa con ăn là mẹ lài thấy chán. Nhìn con lúc nào cũng yêu lắm trừ mỗi lúc ăn là chán đời thôi các mẹ a. Hic Hic!!!

10. Trang_MẹChípxinh

Giông tớ, eo ôi lúc cho nó ăn, nói thật căng thẳng tức lắm cơ, n lúc cố kìm chế làm mặt vui vẻ, pải bt, chứ tớ quát lên nó mếu máo là nó lại càng ko ăn, n có lúc ko quát ko chịu nổi.

11. chim sao

Con bé nhà tớ mà quát nó khóc lại chớ ra nên chẳng dám quát. Hic Hic. không biết đến bao giờ con mới ăn ngoan trở lại đây.

12. decon83

hic, thật ra các cách này mình cũng đã từng áp dụng cho bé nhà mình cả rồi, nhưng cách nào cũng vậy, chỉ được 1, 2 lần thôi, lần sau là bé biết liền, hôm chủ nhật ở nhà ko đút được cho con miếng cháo nào, street quá các mẹ ạ. giờ mình ko biết có loại thuốc tiên nào giúp bé tự động ăn uống ngoan ko nhỉ/ hic hic

13. ChipHanh

ChipHanh Thành viên tập sự

bé nhà mình 16t roi cung vay day, cứ ăn là ngậm, mỗi lần cho ăn phải cho xem ca nhạc thiếu nhi, hoặc tranh các con vật, hoa quả mỗi hôm đổi một trò thì mới chịu ăn hoặc để bé chạy chơi mình chạy theo bón thì bé mới ăn và chịu nuốt. Mình thấy căng thẳng về chuyện ăn uống của bé quá.

14. chitmum

chitmum Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà e có một dạo cũng ngậm ghê lắm,e cũng stress kinh,nhưng cũng ráng vui vẻ,bày cháo ra nhai cùng với con,trước khi ăn thì nói với bé món này gồm có những gì,rồi tấm tắc khen ngon,ra vẻ thèm thuồng,rồi ăn trước,nhai cho bé thấy,nói thịt của con gà ò ó o này sao mà ngon ngọt quá,rồi ăn thêm muỗng nữa,và hỏi bé con có muốn ăn thử k,thế là đút ngay,bé há miệng liền,e giả bộ nhai nhai cho bé thấy,nói con nhai giống mẹ đi thì mới thấy ngon hehehe.Bé nhai liền,hihi hay bé nhà e thuộc hàng dễ dụ!Bé ăn mấy muỗng cùng được,nhưng nếu bé ngưng k nhai,chỉ ngậm,mà e cho ngừng bữa ăn ngay,có gắng k quát hay tỏ thái độ giận dữ,dù đang điên hết cả người.Hình như lúc ấy con e cũng chỉ mới 13 hay 14t gì đó.E làm món khác,chờ cho đến cữ ăn sau thì đút tiếp.Khi ăn e tuyệt đối k cho bé chạy tới lui,xem TV hay chơi đồ chơi,dù là bé nhà e thuộc dạng rất lanh lợi và hiếu động,nhưng e rất dứt khoát trog giờ ăn,ăn là phải ngồi yên trên ghế và tập trung vào bữa ăn,còn nếu ngậm thì e ngưng ngay,chờ đến bữa sau.Cứ 1 tuần như thế,bé nhà e bắt đầu nhận ra nguyên tắc ăn uống của e,thế là chịu nhai,khi ăn thì ngồi rất ngoan chờ mẹ xúc.Cái gì cũng là do mình tập từ từ thôi các chị ạ,nếu cứ đến bữa ăn là mình căng thẳng,cáu gắt,bé sẽ cảm nhận được đó các mẹ ơi,và vô tình tạo cho bé là cứ đến giờ ăn là không khí căng thẳng,mệt mỏi,dĩ nhiên là bé sẽ sợ ăn thôi.Bé nhà e giờ đã gần 2 tuổi,tuy ăn cũng k nhiều,nhưng được cái e sửa được cái tật ngậm của bé,vậy cũng là tốt rùi các chị nhỉ!

15. decon83

hic, nếu bé ở nhà với mình thì mình có thể tập cho bé như cách của bạn, còn bé nhà mình thì phải đi bộ đội từ lúc 10 tháng rồi, bé chỉ ở nhà ngày chủ nhật với mình thôi, mà ở nhà là xem như cả ngày đó chẳng chịu ăn gì. mà mình hỏi cô giáo thì cô bảo bé ăn ngoan, bình thường...

16. Trang_MẹChípxinh

Mình ko tập đc vì còn đi làm cả ngày, chỉ nói bà ở nhà giúp mà bà ko giúp thay đổi thì đành chịu, ko có cách nào khác.

17. bongtai

bongtai Thành viên chính thức

ngậm á con nhà mình cũng ngậm nhưng mình thường để bên cạnh 1 cốc nước khi thấy nó không nuốt thì nhúng cái thì mình vào nước rồi chạm vào môi nó ấy nó cảm nhận đc nước thì nó nuốt chứ ko đút cả thì nước vào mồm nó đâu có thể thay nước bằng nc đường hay nước mắm pha loãng cũng dc

18. Trang_MẹChípxinh

còn nhà mình dí nước vào đc thể nó nhè hết ra luôn, hic

19. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Đến thằng lớn nhà em bây giờ gần 6 tuổi rồi mà ăn uống cũng vất vả. ĐI học, có bạn thì ăn đua nhau ghê lắm. Vậy mà về nhà thì bát cơm mãi ko xong. Nhiều khi quát con um cả nhà lên.
    Em thấy mẹ nào dạy cách là nếu lúc đó con ko ăn, đổ ngay bát cháo đi trước mặt con, và để cho con đói zã họng đi, con kêu đói cũng ko cho ăn, nhất quyết như thế, bảo con ko ăn , mẹ đổ hết đi rồi. Là bữa sau vào nề nếp ngay. E xót con cũng chưa dám thử.^^ Em thấy nhiều mẹ làm cách này rồi đều thành công hết.. Các mẹ bảo là bỏ đói 1 ngày ko chết đc đâu.. T_T

20. aloolavn

aloolavn Thành viên chính thức

Ôi sao giống em thế. Con em đi học cô bảo cô bón ăn rất ngoan. thế mà về nhà mẹ cho ăn thì lại ngậm rất lâu mới chịu nuốt?

Các bé nghe lời cô hay các cô nói để động viên các mẹ nhỉ ?????
    Nếu các cô bón tốt vậy thật thì em phuc các cô quá. Em ko làm cách nào để bé ăn ko ngậm được.

Các mẹ vào giúp em và chị decon83 với ạ