Em đang cần tư vấn gấp

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuytt_hut, 16/3/2010.

1. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

2. meyeuchuoi

meyeuchuoi Thời trang VNXK

Mình biết bạn đang rất buồn, mẹ chồng đã đành lại còn chồng nữa cũng không chịu hiểu cho mình. Nhưng con mình là trên hết bạn ạ, mình thấy cái gì là tốt nhất cho con thì mình phải làm, dù có khó khăn gian khổ đến đâu đi nữa. Bạn đã nghĩ đúng: sữa mẹ dù không có nhiều chất béo làm con chậm lên cân nhưng lại có những chất làm tăng sức đề kháng của con mà không một loại sữa bột nào có được.
    Mình sữa cũng thế, không nhiều chất béo (sữa trong) nhưng vẫn cho con ty bình thường. Nói trộm vía đến giờ con hơn 2 tuổi rồi nhưng rất hiếm khi bị bệnh nặng, có thì chỉ qua loa là khỏi. Tất nhiên mình nghĩ đó là do ngoài sữa mẹ ra, cháu cũng vẫn đều đặn hàng ngày ăn 1 hộp sữa chua, hoa quả, những cái này cũng góp phần không nhỏ trong việc tăng sức đề kháng và thể chất của con.
    Kệ MC bạn ạ, con mình cơ mà, còn chồng thì bạn phải khéo để lựa nhá, vc thiếu gì lúc thủ thỉ nhỉ:p. Bây giờ bạn nghĩ bực MC mà cai sữa cho con là chỉ nghĩ đến bản thân thôi đấy, khổ thân con lắm bạn ạ, con người ta được bú sữa mẹ đến tận 2 tuổi cơ mà, mẹ con gắn bó lắm.
    Chúc bạn tỉnh táo và có quyết định sáng suốt, chiều nay về cho con ty bù đi nhé.

bé Đôthuytt_hut thích.
  3. jaxtina

jaxtina Thành viên mới

Chào mẹ nó!! Mình đang rất bận nhưng đọc những dòng tâm sự của mẹ nó mình ko thể ko trả lời.

Mình là BS chuyên khoa Sản - đang làm giáo viên giảng dạy ở 1 trường Cao Đẳng Y tế. Mình chỉ muốn khuyên mẹ nó như thế này!!

Mẹ nó phải mạnh mẽ và cứng rắn lên!! Phải đấu tranh vì con mình và vì những gì mình tin là tốt cho con.

Ko phải tự nhiên mà tổ chức y tế TG khuyên các bà mẹ cho con bú từ 18 - 24 tháng, trong sữa mẹ ko chỉ có thành phần dinh dưỡng mà còn có kháng thể của mẹ - giúp bé tăng sức đề kháng. Bao nhiêu loại sữa ngoại tốn bao nhiêu công nghiên cứu chỉ để thêm vào chất này chất kia để tăng sức đề kháng cho trẻ - mà chưa chắc đã có tác dụng.

Trẻ tăng cân là tốt nhưng ko phải là tất cả. Tớ là tớ ghét nhất cái quan niệm sữa xấu sữa tốt - vớ vẩn. Sữa của bà mẹ nào cũng tốt - chẳng qua có trẻ hấp thụ được chất dinh dưỡng có trẻ ko. Cho bé bú mẹ đến ít nhất 18 tháng để đảm bảo trẻ được hưởng miễn dịch của mẹ.

Ngoài ra những trẻ được bú sữa mẹ phát triển tốt về trí tuệ, tình cảm và giảm nguy cơ mắc một số bệnh như đái đường, béo phì...

Chồng cậu cần đọc thêm sách vở để có thêm kiến thức về cách chăm trẻ. Chúc cậu bảo vệ quan điểm của mình thành công và nuôi con khỏe!!

Thế giới thì đang tiến lên từng giây một mà lúc nào cũng lấy cái kinh nghiệm từ đời tám hoánh nào rồi bỏ qua tất cả những thành quả khoa học con người đã nghiên cứu và rút ra thì ..ko được. Cậu cố gắng lên nhé!! Tất cả vì con mà!!

4. MecutiBim

MecutiBim Thành viên chính thức

Chào bạn, đọc những dòng tâm sự của bạn mình thấy thật thương cho 2 mẹ con bạn. Nhưng bạn ạ, con là con của mình, mình phải cứng rắn lên. Cho con bú còn là sợi dây tình cảm ko thể miêu tả được, kể chả chồng bạn cũng ko hiểu được cảm giác ấy. Nhưng mình cũng làm mẹ như bạn, cảm giac khi ôm đứa con bé bỏng của mình và nhìn nó bú, vuốt toc xoa má con thật là khác phải ko. Vì thế bạn đừng để mẹ chồng can thiệp quá sâu. Cách của các cụ là xưa rồi, có thứ áp dụng được, có thứ ko. Bạn nên nuôi con theo khoa hoc, dẫu sao cũng tốt hơn. COn mình hiện giờ cũng lười ăn lắm, bà nội thỉnh thoảng cứ nói là tại khi nó bé mình ko có con ăn thêm gì, khi bé 3, 4 tháng bà cứ kêu nấu nước cháo cho bé rồi cái gì cũng muốn cho bé nhấm thử. Nhưng mình ko cho, mình kiên quyết ko c ho. Giờ bé cũng lười ăn nhưng mình ko nghĩ là vì lí do đó, mặc kệ mẹ chồng nói mình. Nhưng đúng 8 tháng trở lên mình mới để bà nội thích cho cháu nhấm gì ăn gì cũng được. Chứ dưới 8 tháng, bột cũng phải ăn dưới sự chỉ định của mình.

Giờ sữa mình cũng loãng toẹt, cũng ít nữa nhưng mình ko cai sữa. Đi làm cả ngày muốn tối về ôm con nằm cho con bú, cảm giác đó ko ai hiểu được và cũng ko nên cho phép ai có quyền cướp đi cái cảm giác đó của mình bạn ạ, Dù là mẹ chồng hay là chồng đi chăng nữa.
    Chúc bạn duy trì cho con bú nhe

Trasua, bé Đôthuytt_hut thích.
  5. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Chào bạn!
    Sữa mẹ tốt! đúng! vì ngoài cung cấp dinh dưỡng cho con cho con bú còn tăng tình mẫu.
    Vệ sinh và kinh tế! Tuy nhiên sữa mẹ xấu không đủ các chất dinh dưỡng cho bé phát triển nên dẫn đến bé còi!
    Bạn nên vừa cho bú mẹ vừa cho bú ngoài! mình cũng phải như thế con mới ngủ ngoan còn bú mẹ không sữa mình ko tốt bé quấy khóc!
    Bé 5 tháng là đã cho ăn sữa chua, các nc hoa quả đc rồi!
    Bạn cũng ko nên sách vở quá phải lựa vào tình trạng của con mà nuôi thôi. Tiếc là ngay từ bé 2 tháng bà nội đã cho cháu ăn linh tinh hi hi!
    Còn yếu tố cao lớn tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm: Di truyền, dinh dưỡng và giấc ngủ!
    bạn có thể tham khảo ở nhiều trang và hỏi ý kiến các chuyên gia dinh dưỡng!

thuytt_hut thích bài này.
  6. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Híc. Vừa nãy nhắn cho bạn mà đánh xong gửi lại không được nên giờ đánh lại. Con nhà mình còn bị còi xương từ lúc 1 tháng nữa cơ. Mình định giảm sữa mẹ cho con ăn sữa ngoài nhưng bs dinh dưỡng bảo phải cho con bu mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu mặc dù sữa mình không tốt nhưng vẫn phải làm đủ mọi cách để có sữa cho con bú bạn ah. BS còn bảo không sữa gì bằng sữa mẹ được vừa tăng súc đề kháng vừa kinh tế. Sữa ngoài mặc dù là con tăng cân nhưng không rắn rỏi bằng sữa mẹ được bạn ah. Thế nên bạn nên tận dụng sữa của bạn cho con bú đừng nên hạn chế bạn ah. Trước đây mình cũng đình khoảng 4 tháng cho con ăn dặm dần nhưng bs khuyên không nên cho ăn dặm sớm ảnh hưởng đến tiêu hóa của con. Nhất là nhà bạn bà nội cho cháu ăn cơm quá sớm như vậy sau này ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của con lắm đó.
    Còn về phần chồng và mẹ chồng thì bạn nên khéo léo đừng để làm phật lòng họ sẽ không có lợi cho con mình đâu. Tốt nhất lúc vui vẻ hãy thủ thỉ với chồng để chồng ủng hộ mình bạn a. Có chồng ủng hộ làm việc gì cũng dễ bạn ah!

bé Đôthuytt_hut thích.
  7. minhanh_son

minhanh_son Thành viên tập sự

Sữa mẹ là tốt nhất, bạn thấy mỗi lần chương trình quảng cáo sữa trên tivi họ luôn luôn kèm theo câu nói; sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ nhỏ.
    Theo mình, con mình la trên hết, ko hiểu biết thì mới cai sữa sớm cho con, nhiều bà mẹ còn không đủ sữa cho con bú mà vẫn cố gắng cho con bú được ít nào hay ít đấy rồi mới kết hợp ăn sứa ngoài. Bạn phải phân tích cho chồng bạn hiểu, nếu trẻ ăn bột sớm, cai sữa sớm trẻ rất dễ mắc bệnh đường ruột và biếng ăn, sức đề kháng kém.
    Trong những tháng đầu bạn nuôi con tăng cân tốt như vậy thì là sữa của bạn tốt đấy chứ.
    Mình nuôi 2 đứa con, mình cho con bú trọn sữa mẹ 6 tháng đầu, sang tháng thứ 7 mình mới cho ăn dặm và cho bú kéo dài đến 2 năm mới thôi, làm đúng theo khuyến cáo của y tế. Trộm vía, con mình tháng nào cũng tăng cân, khỏe mạnh, đứa thứ 2 tuy bị hen phế quản do di truyền thế mà giờ bệnh khỏi được 80% rồi.
    Bạn thấy đấy, không gì bằng sữa mẹ.Nên mình khuyên bạn nên cho con ăn thêm sữa ngoài chứ đừng cai sữa cho con, tội nghiệp lắm.

Trasua, bé Đôthuytt_hut thích.
  8. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Mình rất ít sữa mà vẫn cố cho con bú đến giờ (Hơn 17 tháng) nên mẹ nó cố gắng cho con bú nhé, đừng bắt con cai sữa sớm thế, thiệt thòi cho con lắm. Sữa mẹ nó như thế còn xấu gì nữa, nuôi con tháng nào cũng tăng cân như vậy cơ mà.

cucu09thuytt_hut thích.
  9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Đọc xong mà thấy bức xúc vì bà mẹ chồng , chồng ấy thật kém hiểu biết, ít nhất chồng ấy cũng pải đọc thông tin sách báo ,mạng về chăm sóc dinh dưỡng của con chứ, sao cứ nghe mỗi mẹ chồng đc,

Tớ đây nay con bú mẹ hoàn toàn 5 tháng đầu, kể cả đi làm tớ mua máy vắt sữa 3tr để vắt đủ sữa con ở nhà bú hoàn toàn, đến tháng thứ 6 bị bệnh nằm 1 chỗ bắt pải cai sữa để chữa bệnh, mà chỉ lo con ko đc bú mẹ sẽ ốm sẽ còi ,sẽ giảm đề kháng. Mà đúng thật, tớ cho sữa ngoài là nó ốm luôn, hết viêm va, sốt virus, đi ngoài...nghĩ là thương vô cùng, đành chịu... ai cũng pải nói rằng vì ko có sữa mẹ nó thế,

Mà quan điểm tớ cũng ko cần con bụ béo, pải to, con tớ hồi bú mẹ hoàn toàn về kg nó cực kì bt, ở mức tb luôn, nhưng tớ chẳng sốt ruột, chẳng thấy lo lắng j hết, cái cần là con khỏe mạnh, con thông mình, tc mẹ con chứ đâu cần béo sữa ngoài to oạch rồi dễ béo phì.

Tớ nghĩ ấy mua sách báo, in tài liệu trên mạng cho bà, chồng đọc

Tớ hy vọng ấy vì con mà cố lên, hơn nữa nên động viên chồng đọc sách báo, mạng về dinh dưỡng cho con nhiều hơn, chứ 1 mình ấy 1 chiến tuyến sợ ko lại đc

thuytt_hutbé Đô thích.
  10. me Hoang Anh

me Hoang Anh

mình đồng ý với mẹ này, vì ngày trước bé nhà mình cũng bị còi xương, mẹ chồng và mẹ đẻ bắt mình phải cho ăn nước cơm, bà bào là phải có chất gạo thì mới cứng được, nhưng mình nhất định k đồng ý, mình nuôi con theo khoa học, vì kinh nghiệm của các cụ chỉ áp dụng được vì ngày xưa các cụ ăn uống k tốt nên sữa ít, lại bận nữa nên k có nh thời gian dành cho con, nhưng để 2 bà " tâm phục khẩu phục " mình đã rủ bà đưa con đi khám bác sỹ cùng với mình, đi khám bsyx bảo nhu mẹ này noi này, bà mới gật gù, k dám ý kiến j mình nữa, mẹ nó cũng thế thử xem, bảo bà cùng mình đưa bé đi khám bsy dinh dương, bac sy noi thi mơi thay đổi được các cụ bạn ạ, hy, chúc 2 mẹ con vui nhé

11. Birua

Birua Thành viên tích cực

Theo mình thì bạn ko nên cai sữa cho con. Cố gắng cho bé vừa ti mẹ vừa ăn sữa ngoài, kết hợp với ăn dặm như bạn đang làm. Không biết bạn có sống chung với ông bà ko? Nhà mình sống riêng, thuê người giúp việc nên ông bà không can thiệp vào chuyện nuôi con của mình được.

12. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Tớ thì nghĩ ngay cả bản thân của bạn Thuytt cũng nên thay đổi quan niệm đi, đọc cũng thấy bạn tự ti và tự nhận về mình là "sữa xấu" chứ mình có thấy làm sao đâu. Bé nhà bạn 3 tháng đầu phát triển rất đều đặn đấy chứ, thậm chí tháng thứ 2 còn tăng 1kg (mà trên 1kg là đáng báo động đấy nhé!). Tháng thứ 4 cháu sốt nên ko tăng cân là đúng rùi, giờ hơn 5kg là được rồi còn gì. Bạn yên tâm là mẹ béo, tức là mẹ có tăng cân thì việc hấp thụ thức ăn của mẹ tốt, do đó nếu mẹ ăn đầy đủ chất thì sữa mẹ cũng đầy đủ dinh dưỡng cho con.
    Phải tự tin lên nhá, nếu tự tin bạn sẽ bỏ qua ai thích nói gì thì nói hoặc tự tin hơn chút nữa thì phân tích cho mẹ chồng và chồng biết thế nào là đúng, sai. Cứ yên tâm mà cho con bú cho đến khi con lớn mẹ nó ạ.
    Nhìn thấy sự phát triển của con bạn trong 3 tháng đầu mình thấy y chang bé nhà mình. Hồi đó mình cũng về nhà chồng 3 tháng đầu. Gần nhà cũng có 1 thằng bé sinh cùng với con mình nhưng nó tăng cân nhanh, trông bụ bẫm lắm, mỗi tháng chắc phải tăng hơn 1,5kg ấy mà khi sinh ra nó đã hơn 4kg rồi. Bà nội cứ khen: mẹ nó tốt sữa thế.. còn bảo mình sữa nóng gì đó. Nghe đến lần thứ 2 mình cáu: Thế sữa con ko tốt à? Bà chả nói thêm nữa, nhưng mẹ chồng mình thì lại là giáo viên, chịu khó tìm tòi và chấp nhận cái mới lắm. Hihi, thấy con tăng ko nhiều như người ta nhưng mình thấy con tăng rất đúng chuẩn, đều đặn tháng nào cũng tăng, và khỏe mạnh. Thế là yên tâm rồi.

Nhớ nhé mẹ nó: tự tin lên và bảo vệ quan điểm của bản thân mình.

13. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

Bạn à, mình biết là bạn đã có quyết định đúng đắn.
    Mình chỉ muốn thêm 1 vài điều để bạn thêm vững chắc, và tin rằng rất nhiều bà mẹ đang nuôi con nhỏ luôn ủng hộ bạn làm điều đúng đắn.

Về Chồng và MC, bạn hãy cho chồng bạn đọc bài của bạn Jaxtina đi, bạn ấy là BS khoa Sản - hoàn toàn có chuyên môn và đáng tin tưởng.

Về sữa của bạn: Mình ko hiểu tại sao bạn lại cho rằng sữa bạn xấu???? Mình ko thể hiểu nổi??? Tháng nào bé cũng tăng 8 lạng, 1kg, 6 lạng. Vậy xấu là thế nào? Sữa tốt thì tăng đến bao nhiêu nữa đây??? Mức tăng cân của bé nhà bạn như vậy là rất tốt đấy. Bé như vậy cũng ko hề còi.

Để đánh giá trẻ còi hay bụ bạn nên dùng bảng tăng trưởng, cân đo cho con hàng tháng, ghi lại và theo dõi, chứ ko nên dùng tay, dùng mắt của những người không có chuyên môn về dinh dưỡng đánh giá.

Bạn cố gắng cho con bú sữa mẹ. Cố gắng để mẹ có nhiều sữa cho con. Nếu sữa mẹ ko đủ thì mới cho bú thêm sữa ngoài cho no, chứ ko thể thay thế hoàn toàn.

Mẹ vui, chăm con mới tốt được!

14. bé Đô

Ah, có mẹ trên DD đã kể về trường hợp: mẹ nhượng bộ, để MC cho bé ăn uống linh tinh nên bị ngộ độc thức ăn phải đi cấp cứu.

Do vậy các mẹ nên quyết đoán và chú ý đến khả năng xấu này xảy ra với con mình nhé!

Tất cả đều là bảo vệ con!

15. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Hix hix, tớ ko hiểu sao lại to chuyện như thế. Mẹ chồng bạn ít học, ít đi ra ngoài thế thì còn dễ hiểu. Nhưng còn chồng bạn, vẫn còn tình cảm sao ko biết đường giải thích với mẹ để bà hiểu mà lại nghĩ đến chuyện chia tay chỉ vì vấn đề cỏn con đấy.

16. MecutiBim

Ôi giời ơi đọc topic của bạn thấy ức chế với bà mẹ chồng ít học của bạn quá. Sao lại có thể như thế được nhỉ. Thế khác nào bà ấy muốn tước quyền làm mẹ của bạn. Mới có mỗi một chuyện cho con bú sữa mẹ ( cái việc mà cả thế giới này đều phải thừa nhận là ko gì hơn sữa mẹ, cái này là quy luật tự nhiên rồi, sữa mẹ còn có thể thay đổi chất theo từng thời điểm để thích hợp với con nữa cơ) mà đã đòi từ mặt con dâu thì mai kia còn cách nuôi dạy, giáo dục con cái thì sao. Bà lạc hậu rồi, sao mình cứ theo mãi được như thế. Kể cả chồng bạn cũng thật lỳ quặc, nếu anh ấy thiếu lý trí thế thì anh ấy ở cả đời với mẹ đi, nói thật là ai cũng có mẹ, ai cũng thương mẹ, nhưng quy luật tự nhiên ai chúng ta cũng phải có gia đình, có con để tiếp nỗi cuộc sống. Nước mắt chảy xuôi chứ có chảy ngược bao giờ đâu mà anh ấy ko nghĩ đến con. Bạn nên đưa topic này cho anh ấy đọc để biết rằng mọi người nghĩ sao về việc này.

Bạn yên tâm là con dưới 36 tháng kiểu gì cũng phải ở cùng mẹ. Chúng mình là phụ nữ, bản năng làm mẹ lớn lắm.

Bạn nên nói chuyện thẳng thắn với chồng, còn nếu chồng bạn vẫn luôn xem nhẹ vợ con đến thế thì nói thật là mình nghĩ bạn cũng chả có tương lai với một người đàn ông như vậy đâu. Hi vọng chỉ là một lúc nhất thời bị mẹ dồn ép và nói nhiều quá nên anh ấy nói vậy. Nói thật nếu là mình chồng mình hơi tí mà dám nói bỏ vợ bỏ con thì mình cho rớt luôn. Ko có chồng phụ nữ chúng ta vẫn sống tốt, thời nay là thời gì rồi, ko có chồng có chết được đâu mà chồng bạn phải doạ bỏ bạn. Con mình, mình nuôi dạy, mình chịu trách nhiệm. Mẹ chồng bạn đúng là quá quắt.
    Hic xin lỗi vì tớ đọc bài của bạn thấy bức xúc cách đối xử của nhà chồng bạn với bạn, coi thường bạn cũng là coi thường phụ nữ. Ghét ghê

conlacuamethuytt_hut thích.
  17. bé Đô

Bạn ơi, thuơng bạn quá.
    Mình định về với con, nhưng đọc bài này của bạn ko dứt được...

Chồng bạn đúng là ko ra sao cả? Chẳng biết tình yêu vợ, yêu con để đâu mà lú lẫn hết cả. Lúc này đang căng, bạn tạm thời đừng nhắc đến việc chia tay gì với chồng nhé. Đừng đưa ra 1 quyết định nào lúc này. Sẽ ko sáng suốt đâu.

Với mẹ chồng, bạn đành tạm thời nhượng bộ , dung hoà bằng cách: mẹ ở nhà thì cho con bú, mẹ ko có nhà thì cho bú sữa ngoài. Đừng tranh cai nữa.
    Mà bh MC bạn về quê rồi fải ko? Bạn tìm hiểu xem nhà chồng bạn có ai làm bác sĩ hay y tá không? Và tâm sự, nói chuyện với ng đó để ng đó tác động từ từ đến MC bạn. Họ có chuyên môn, họ nói, MC bạn sẽ nể hơn đấy.Chứ con cái nói là ko nghe đâu vì nghĩ rằng "TRứng khôn hơn vịt".

Mình tạm chia sẻ với bạn 1 chút như vậy, cũng ko có nhiều kinh nghiệm gì.
    Mong bạn có niềm tin là mọi ng ủng hộ bạn, ở bên bạn.

(Bạn yên tâm, nếu tình huống xấu nhất: 2 VC chia tay: theo luật: chắc chắn bạn được nuôi đứa trẻ )

18. bé Đô

Tối hqua mình về tâm sự trường hợp của bạn với chồng mình để mình muốn biết với góc nhìn của 1 ng đàn ông thì thế nào. Bạn biết chồng mình nói gì ko? Chồng mình bảo: "Bỏ mẹ nó đi, còn tiếc gì cái loại thằng đấy". Hic, dĩ nhiên đó là cách giải quyết nhanh gọn của cánh mày râu, nhưng điều đó cho thấy rõ ràng là chồng bạn đang sai.

Mình nghĩ nếu là mình, về mặt văn hoá, mình sẽ gọi điện cho mẹ chồng, cho chồng 1 lần duy nhất, nói rằng "con xin lỗi vì lúc đó con nhỡ mồm xúc phạm chồng con, nhưng con ko có ý gì cả".

Còn về việc chăm em bé, dứt khoát không thể giao cho bà nội và chồng bạn quyết định được. Mình chỉ có thể thương lượng chứ không thể chịu đầu hàng.

Tốt nhất, bh bạn hãy gấp rút mời bà ngoại hoặc tìm NGV đến chăm bé trong lúc bạn đi làm và ko có ai chăm bé như hiện nay.

Khi có người chăm bé rồi, bạn sẽ đỡ mệt mỏi và có thể sáng suốt hơn!

Bạn ơi, cố gắng lên nhé!!!

thuytt_hutMecutiBim thích.
  19. jaxtina

jaxtina Thành viên mới

Thương bạn thuytt quá!! Đang nuôi con nhỏ đã rất vất vả rồi - lại chịu thêm áp lực như thế này ai mà chịu nổi.

Rất muốn làm một cái gì đó cho bạn mà ko biết làm thế nào??

thuytt_hutbé Đô thích.
  20. MecutiBim

Hôm nay chắc mẹ nó ko đi làm. Khổ thân hi vọng bạn vượt qua được và những điều tốt sẽ đến với 2 mẹ con. Kết quả thuyết phục thế nào mẹ nó chia sẻ cho các mẹ trên này nhé. Theo dõi topic của mẹ nó đấy.