Cần giúp: dinh dưỡng cho bé 6 tháng tuổi bị suy dinh dưỡng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me cu phuc, 18/3/2010.

1. me cu phuc

me cu phuc Thành viên mới

các mẹ ơi con em 6 tháng rồi nhưng chỉ có 6kg thôi cháu là bé trai. buồn quá các mẹ à. em cho bé ăn bột mặn rồi ngày 2 bữa. em cũng không có kinh nghiệm trong việc quấy bột . các chị à em ninh rau củ với thịt lạc thăn rồi cho vào máy say rồi lọc lấy nước quấy bột cho bé . em làm như vậy có đúng không? chị nào có kinh nghiệm tư vấn cho em về chế độ ăn đủ dinh dưỡng cho trẻ bị suy dinh dưỡng với chứ nhìn con như vậy em sốt ruột lắm. cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cu phuc
    Đang tải...

2. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

bé nhà em cũng được 6t, lười ăn kinh khủng, lúc sinh dc 2.8kg, bi giio đc 7.5kg, mỗi lần cho ăn là mẹ stress kinh khủng. Hôm trước có chị bên WTT chia sẻ kinh nghiệm nấu bột cho con. Em xin trích nguyên văn để mẹ phuc tham khảo nhé:
    :"Đầu tiên các mẹ cho bột vào nước ( tùy theo độ đặc loãng ), Thịt sống ( thịt sống nhé, k chế biến chín đâu ) xay trộn với 1 ít nước lã cho tan rồi đỏ vào xoong cùng với bột nước rồi cho lên bếp đun, đun nhỏ lửa để gạo và thịt chín được mà k bị cháy và k bị chín ép, khi nào thấy bột gần được rồi thì cho rau hoặc nước rau,( rau cung phải để nguyên, k chế biến hay luộc sơ đâu nhé ), quấy đều tay, đến khi nào chuẩn bị bắc xuống thì cho nước mắm, rồi tắt bếp cho dầu ăn. Ah, các mẹ đừng mất công ninh xương để lấy nước nhé, chẳng có 1 tý tẹo tèo teo chất nào đâu, vì các vitamin đều k tan trong nước, phải cho ăn cái, chứ cứ kỳ cạch ninh xưng rồi lại công cốc, hx, các bác sỹ còn bảo tuyệt đối k được ăn bột ngọt nữa, vì sẽ bị còi xươu mới cả biếng ăn, nhưng để đồi khảu vị mình vẫn cho bé ăn 1 bữa ngọt, hỳ. Trộm vía từ hôm áp dụng cách nầu chuẩn này bé nhà mình 2 tuần mà tăng gần 1 kg đấy".
    chị thử áp dụng nhé

3. me cu phuc

me cu phuc Thành viên mới

em sẽ áp dụng thử xem thế nào. cho em hỏi quấy bột gì thì khi xay sống không được đun chin rồi mới xay có phải ko chị

4. ngocanh1983

ngocanh1983 Thành viên tích cực

hôm trước mình dẫn con vô nhi đồng 1 thì được tham khảo cách nấu bột của cô bác sĩ,cô nấu tại chỗ cho mình xem và cho bé ăn thử luôn,mình bày để bạn tham khảo nhé.
    1. 1 chén nước (200ml),đổ vào nồi 1 nữa,1 nữa để riêng
    2. thịt(heo,gà,bò.....)băm nhuyễn 1 muỗng vung đầy (muỗng nình ăn cơm đấy)(bé càng nhỏ băm càng lâu),bỏ vào nữa chén nước còn lại,quậy đều tay để lúc nấu thịt ko bị vón cục
    3. rau(hoặc củ) băm nhuyễn,lấy 1 muỗng vung đầy (=lượng thịt)
    4. dầu ăn (loại ở nhà đang dùng) (cho vào lúc đang nấu)hoặc dầu olive,dầu gấc,dầu mè...(cho vào lúc múc ra bát)
    5. bột gạo ăn liền(nesle,redielec....)(ko cần nấu) hoặc bột gạo xay(phải nấu lâu)
    nấu nước sôi,bỏ chén nước thịt vào,quậy đều tay,thịt chín,cho rau vào,cho dầu ăn.rau thịt đều chín,bỏ ra chén,từ từ múc bột vào quấy đều,đặc hay lỏng thì tùy bé.

5. ha hoa

ha hoa Guest

Ninh xương bay để khỏi có mỡ bé đi ngoài nghe tuần 2 lần, mỗi bữa cho thêm 1 hột fomai đi, ăn đều đặn.

6. ngocanh1983

ngocanh1983 Thành viên tích cực

ko nên ninh xương vì thực chất nước hầm xương ko cung cấp đủ dinh dưỡng,bạn phải băm thịt,nấu nước sôi rồi thả vào thì nước mới ngọt,ko thả vào lúc nước lạnh sẽ mất chất dinh dưỡng.
    các bé có thể ăn dầu hoặc mỡ,sao lại kiêng nhỉ?