PDA

View Full Version : Bé ho có đờm

hiennt
02-19-2008, 04:41 PM
Các mẹ ơi, bé Tí nhà em đang bị có đờm có vẻ nhiều nhưng rất ít ho, các mẹ có cách chữa nào hay ko chỉ cho em với.

Mẹ của Sáo
02-19-2008, 05:10 PM
trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về phòng và chữa trị ho rất hữu hiệu cho các bé rồi đấy, mẹ hiennt chịu khó ngó nghiêng lại chút xíu để tìm ra cách nào phù hợp chho bé tí nhẹ

MeTitSu
02-21-2008, 07:54 PM
theo mình cứ đưa bé đi khám bệnh là tốt nhất vì bé nhà mình cũng bị vậy dùng nhiều cách vẫn ko khỏi cuối cùng phải đi bác sĩ giờ mới khỏi đó để lâu ko tốt đâu

bluestar26
02-21-2008, 09:13 PM
Bé nhà mình mới 2 tháng tuổi, hay ngứa cổ vì có đợm Vì thế nên ăn cũng hay bị trớ lặm Nhìn con trớ thấy thương quạ Mình cũng dùng các cách chữa dân gian như hấp quất, mật ong, quất lá hẹ nhưng không ăn thụa Cuối cùng phải gọi bác sị Phải uống Mucomyst long đờm và uống kháng sinh clamoxyl. Mới bé tí đã phải kháng sinh xót cả ruột nhưng có thế mới khỏi được các mẹ hiennt a.

hiennt
02-26-2008, 02:36 PM
cảm ơn các mẹ, mình đã cho cu tí đi khám ở viện nhi, BSỹ bảo viêm họng và đường hô hấp, cho uống kháng sinh và thuốc giãn phế quản (có tiêu đờm) nhưng uống 4 ngày rồi mà ko hết đờm, vẫn thế ko giảm ti' nào cả. Mình chán quá, có mẹ nào có cách chữa hay bảo mình với.
Mình có làm phật thủ rồi mà ko khỏi :( [-o<

mẹ nhím 0507
02-26-2008, 08:46 PM
cảm ơn các mẹ, mình đã cho cu tí đi khám ở viện nhi, BSỹ bảo viêm họng và đường hô hấp, cho uống kháng sinh và thuốc giãn phế quản (có tiêu đờm) nhưng uống 4 ngày rồi mà ko hết đờm, vẫn thế ko giảm ti' nào cả. Mình chán quá, có mẹ nào có cách chữa hay bảo mình với.

Chị ơi ngày trươc bé nhà cũng bị như thế hết đi xông họng rồi lại hút đờm nhưng cũng chả ăn thua, cuối cùng em hấp quất với mật ong ăn mấy ngày thì khỏi (quất quả nhỏ xanh, mật ong nhà em là mật ong khoái được cậu em lấy trực tiếp trong rừng ở Qn nên chắc cũng tốt hơn loại bán ở các cửa hàng)
Chị thử làm thế cho bé ăn xem sao, thằng cu nhà em cứ húng hắng ho là em cho ăn ngay lá húng chanh hấp mật ong, rồi quất hấp mật ong.. là tịt ho ngay:mrgreen::mrgreen:

Mẹ Ted & Bông
02-27-2008, 03:08 PM
Thằng bé nhà mình cho uống mật ong hấp với hoa hồng bạch khoảng 2 lần là khỏi . Hoa hồng bạch:1 bông, mật ong:1 chén con, cho vào bát, hấp cách thuỷ khoảng 10 phút, để ấm,cho con ăn. Không cần phải thuốc .
Hoặc có thể chưng trứng gà và một ít lá cúc tần, cái này thì trẻ lớn mới ăn được

hienlinh
03-13-2008, 02:08 PM
Thằng bé nhà mình cho uống mật ong hấp với hoa hồng bạch khoảng 2 lần là khỏi . Hoa hồng bạch:1 bông, mật ong:1 chén con, cho vào bát, hấp cách thuỷ khoảng 10 phút, để ấm,cho con ăn. Không cần phải thuốc .
Hoặc có thể chưng trứng gà và một ít lá cúc tần, cái này thì trẻ lớn mới ăn được

Mình thì thấy Phật thủ chữa rất tốt . Năm ngoái ông xã ho nặng cả tháng, uống rất nhiều kháng sinh khôgn khỏi, cuối cùng dùng phật thủ mà lại khỏi đươc. Mình cũng đã dùng và thấy rất hiệu nghiêm. Cách làm rất đơn giản:
quả phật thủ ngâm nước muối khaỏng 15'; sau đó thái vát mỏng rồi trộn lẫn với mạch nha (thông thường 1 quả mình trộn với khaỏng 3 lạng mạch nha, mạch nha chỉ để uống cho dẽ thôi mà), rồi hấp cách thủy khoang 40'. Sau đó lọc bã riêng để tủ lạnh mỗi lần cho con uống thì hâm nóng lện Nếu người lớn thì dùng cả bã .
Còn nếu không thì bà nội cháu cũng làm sẵn để bán nữa đấy . Bạn có thể gọi điện cho bà: 7611626 (bà Mùi).

meocondemen
05-15-2010, 02:21 PM
Các mẹ ơi con e bị ho khò kè hơn 1 tuần rồi mà e đi bác sĩ mãi khong khỏi. các bác có gì không tư vấn cho con e với

ha hoa
05-15-2010, 02:42 PM
uống Halixol mua ở nhà thuốc đầu đường vào viện Nhi, thuốc tiêu đờm con mình uống thấy nghiệm

mazuri
05-19-2010, 01:42 PM
đợt trước con mình ho mình có dùng quất hấp mật ong, nhưng bé ít chịu uống lắm.
sau này mình tìm hiểu thêm mấy loại siro. đợt trước thì cho uống autussin, sau thì chuyển sang một loại mới là prospan vì cái này dễ uống hơn nhiều.

hoang-ngan
04-13-2011, 09:10 AM
Mình thấy các bài thuốc dân gian đối với ho gió hay ho cảm , ho khan thì có vẻ hiệu quả hơn. Riêng ho có đờm chắc phải tìm cách gì hoặc thuốc gì đó để làm long đờm ra cho bé các mẹ ạ.

Thế hả chị? Em chưa dùng nhiều bài dân gian cho con nên ko rõ lắm, còn các thuốc có tác dụng long đờm thì đang phải nghiên cứu so sánh đã.

shinthoi
04-14-2011, 08:40 AM
Bé nhà em cũng bị ho và có đờm em hấp quất với mật ont cho bé uống thì khỏi ho nhưng dờm vẫn còn, em đang tìm cây rẻ quạt để sắc cho bé uống mà khó quá. Mẹ nào biết ở đâu có mách em với nha.

.Sonic.
04-14-2011, 08:49 AM
Mình thấy các bài thuốc dân gian đối với ho gió hay ho cảm , ho khan thì có vẻ hiệu quả hơn. Riêng ho có đờm chắc phải tìm cách gì hoặc thuốc gì đó để làm long đờm ra cho bé các mẹ ạ.

Mình thấy các bài thuốc dân gian áp dụng phù hợp với trường hợp bé bị nhẹ thôi, còn nếu nặng rùi thì thường vẫn phải dùng thuốc tây

chuot_yeu_meo
04-14-2011, 09:07 AM
Mình thấy các bài thuốc dân gian áp dụng phù hợp với trường hợp bé bị nhẹ thôi, còn nếu nặng rùi thì thường vẫn phải dùng thuốc tây

Con nhà mình cũng thế, ho ba ngày trở lên rồi là phải kiếm lọ siro ho cho bé :(

kimthienngan
04-14-2011, 11:37 PM
Con nhà mình cũng vậy, khổ lắm các mẹ ah. Nhìn con ho rả rả, 2 vợ chồng mất ăn mất ngủ.
Uống hết các loại thuốc, đông - tây y kết hợp, kháng sinh các kiểu.
1 tuần trở lại đây, mình có cho bé đi thở khí dung kết hợp xông thuốc. Vì thuốc sẽ được đi trực tiếp tới vùng cần điều trị chứ không đi khắp cơ thể như hiệu pháp uống hoặc tiêm bình thường nữa. Thấy nhóc đỡ nhiều quá các mẹ nó ah. Vui thật ah.
Sau khi nghe B.sĩ tư vấn và giới thiệu, hôm qua mình mua luôn 1 máy xông mũi họng về điều trị cũng như phòng ngừa hàng ngày cho cháu, thậm trí được biết máy này còn dùng tốt cho cả người lớn nữa. Các mẹ nó thử tìm hiểu dùng dùng máy này coi có chuyển biến không.

mesoc_va_bi
04-14-2011, 11:51 PM
Con nhà mình cũng vậy, khổ lắm các mẹ ah. Nhìn con ho rả rả, 2 vợ chồng mất ăn mất ngủ.
Uống hết các loại thuốc, đông - tây y kết hợp, kháng sinh các kiểu.
1 tuần trở lại đây, mình có cho bé đi thở khí dung kết hợp xông thuốc. Vì thuốc sẽ được đi trực tiếp tới vùng cần điều trị chứ không đi khắp cơ thể như hiệu pháp uống hoặc tiêm bình thường nữa. Thấy nhóc đỡ nhiều quá các mẹ nó ah. Vui thật ah.
Sau khi nghe B.sĩ tư vấn và giới thiệu, hôm qua mình mua luôn 1 máy xông mũi họng về điều trị cũng như phòng ngừa hàng ngày cho cháu, thậm trí được biết máy này còn dùng tốt cho cả người lớn nữa. Các mẹ nó thử tìm hiểu dùng dùng máy này coi có chuyển biến không.

Máy ấy hình dáng thế nào bạn? Giá rổ nữa?

mesoc_va_bi
04-14-2011, 11:53 PM
Thuốc này chữa đờm có tốt ko mẹ nó? Bé nhà mình ho có đờm được gần 1 tuần rồi, uống Bảo Thanh không đỡ nên cũng muốn chuyển thuốc cho bé

Bác sỹ bảo mình, khi bé ho có đờm tốt nhất là nên cho bé đi khám và uống thuốc.Vì có đờm là biểu hiện của viêm họng rùi. Thuốc dân gian không còn hiệu quả nữa.

kimthienngan
04-15-2011, 12:10 AM
Máy ấy hình dáng thế nào bạn? Giá rổ nữa?

Mình tới tìm B.sĩ tại phòng khám nhóc nhà mình đang điều trị hỏi mua lại luôn cái máy đang sử dụng. Bác sĩ Cường đã cho mình địa chỉ nới mà phòng khám đã mua máy khí dung đó. Vậy là okie rồi, hàng đưỡ kiểm chứng tại phòng khám quá tốt.
Giá:1,060,000 VNĐ mẹ nó ah, giao hàng tận nhà nhé. Đắt chút nhưng được giới thiệu là hàng Ý 100%. Nhưng thật đúng là tốc độ phun mạnh và hạt sương phun ra nhỏ hơn hẳn máy nhà chị dâu mình mua năm ngoái.

hoang-ngan
04-16-2011, 09:54 AM
Mình tới tìm B.sĩ tại phòng khám nhóc nhà mình đang điều trị hỏi mua lại luôn cái máy đang sử dụng. Bác sĩ Cường đã cho mình địa chỉ nới mà phòng khám đã mua máy khí dung đó. Vậy là okie rồi, hàng đưỡ kiểm chứng tại phòng khám quá tốt.
Giá:1,060,000 VNĐ mẹ nó ah, giao hàng tận nhà nhé. Đắt chút nhưng được giới thiệu là hàng Ý 100%. Nhưng thật đúng là tốc độ phun mạnh và hạt sương phun ra nhỏ hơn hẳn máy nhà chị dâu mình mua năm ngoái.

Hic, thế tức là cứ phải dùng thường xuyên cho bé hả chị? Có hại gì ko?

chuot_yeu_meo
04-19-2011, 11:54 AM

Hic, chẳng nhẽ bé thường xuyên phải xông nên phải tậu cả cái máy hả mẹ nó? khổ quá

hoang-ngan
04-21-2011, 09:19 AM
Tậu cả cái máy thế này cơ ạ? Biết là con ốm thì mới phải trị nhưng mà thường xuyên khí dung cho bé thế thì có tốt ko nhỉ, hic

melemkem
04-21-2011, 09:35 AM
Con nhà em trước đây cũng hay ho hắng,viêm phế quản lắm nhưng từ hồi em cho uống thuốc cam của ông Tô ở Trần Xuân Soạn,trộm vía đỡ hẳn các mẹ ạ.Mấy đợt lạnh vừa rồi cũng ko sao hết.Thuốc này trị đờm và nóng trong rất tốt,mỗi tội khó uống thôi.Nếu mẹ nào chịu khó cho con uống thuốc thì thử dùng thuốc này xem nhé.

mebetunx
04-22-2011, 10:11 AM
đợt trước con mình ho mình có dùng quất hấp mật ong, nhưng bé ít chịu uống lắm.
sau này mình tìm hiểu thêm mấy loại siro. đợt trước thì cho uống autussin, sau thì chuyển sang một loại mới là prospan vì cái này dễ uống hơn nhiều.

Mình cũng dùng Prospan cho bé nhà mình, công nhận là hiệu quả. Lúc đầu mình được người nhà ở bên Đức mang về cho, sau thấy ở VN cũng có bán nên mình thường dùng loại này

hoang-ngan
04-22-2011, 11:14 AM
Mình cũng dùng Prospan cho bé nhà mình, công nhận là hiệu quả. Lúc đầu mình được người nhà ở bên Đức mang về cho, sau thấy ở VN cũng có bán nên mình thường dùng loại này

Thấy thuốc này xuất xứ từ Đức nên em đã hỏi đứa bạn sang định cư bên đó. Thì ra thuốc này cực kỳ phổ biến ở Đức và các nước lân cận. Bạn em bảo bên đó thuốc Prospan chữa ho có nhiều loại, nào là siro, dung dịch, còn có cả viên sủi, bé nào không uống được thì còn có cả viên đạn để đặt đít cơ :D
Ở VN thì mới có loại siro thì phải. Em chưa cho con dùng, nhưng thấy đứa bạn đó bảo tốt nên cũng đang có ý định cho bé thử xem sao.

dinhlintinh
04-27-2011, 03:52 PM
Thuốc ho luôn là topic hot các mẹ nhỉ. Mình cũng tìm hiểu mấy loại rồi, mà cũng cho con thử dùng cả rồi. Mình vốn làm IT nên có cái tính gì cũng phải search thêm trên mạng. Hôm vừa rồi lần mò thấy cái Prospan có chỗ tư vấn online đấy, mình thử hỏi thì họ trả lời cũng nhiệt tình lắm. Có dịch vụ thế này cũng hay. Mấy thuốc khác thì ko thấy có trả lời online, đôi khi gọi điện hỏi thì hơi ngại mà có khi còn chả thấy cầm máy.

phuongdiem
04-30-2011, 08:27 AM
Các mẹ ơi con e bị ho khò kè hơn 1 tuần rồi mà e đi bác sĩ mãi khong khỏi. các bác có gì không tư vấn cho con e với

theo mình thì bạn nên cho bé uống hẹ tươi giã ra rồi cho ít nước ấm. cho bé uống 2 lần trong ngày như vậy sẽ hết khò khè và tiêu đờm giảm ho
bé nhà mình cũng đã dùng nhiều nhưng chỉ hết khi uống hẹ tươi

binbincuame
05-01-2011, 04:32 AM
con be nha minh cung vay, ho hon mot tuan roi , khg biet sao bay h vi con moi co 6 thang tuoi thoi , khg an đc , cac me chi dum
cam on cac me nhieu

mebetunx
05-09-2011, 10:22 AM
con be nha minh cung vay, ho hon mot tuan roi , khg biet sao bay h vi con moi co 6 thang tuoi thoi , khg an đc , cac me chi dum
cam on cac me nhieu

Thế mẹ nó đã dùng cách gì cho con chưa?

memaivu
05-10-2011, 02:17 AM
hôm trước mình ra hiệu thuốc thấy bán lọ quất ho 65k/lọ. Vừa chữa ho vừa chống tưa lưỡi cho trẻ. Mình mua về thử thấy có kết quả đấy. Người lớn bị ho ăn cả vỏ cả hạt cũng được. Mách cho các mẹ biết nhé. Tiện lắm, cất trong tủ lạnh lúc cần lấy 1 ít ra hâm lại là dùng được.
Nhưng mình thấy quan trọng nhất là bố mẹ phải để ý quan sát nếu bé chớm có hiện tượng viêm họng, khàn cổ là phải cho uống ngay thì các loại thuốc đông y mới hiệu nghiệm. Nếu để nặng lên rồi thì phải thuốc tây mới khỏi được.

hoang-ngan
05-10-2011, 10:02 AM
hôm trước mình ra hiệu thuốc thấy bán lọ quất ho 65k/lọ. Vừa chữa ho vừa chống tưa lưỡi cho trẻ. Mình mua về thử thấy có kết quả đấy. Người lớn bị ho ăn cả vỏ cả hạt cũng được. Mách cho các mẹ biết nhé. Tiện lắm, cất trong tủ lạnh lúc cần lấy 1 ít ra hâm lại là dùng được.
Nhưng mình thấy quan trọng nhất là bố mẹ phải để ý quan sát nếu bé chớm có hiện tượng viêm họng, khàn cổ là phải cho uống ngay thì các loại thuốc đông y mới hiệu nghiệm. Nếu để nặng lên rồi thì phải thuốc tây mới khỏi được.

Em cũng thấy thế chị ạ, cứ chớm ho cái là cho uống siro ngay thì sẽ khỏi, để nặng mấy ngày rồi là nghe chừng lại phải kháng sinh, hic

me bive
05-10-2011, 10:11 AM
em chia sẻ cho các mẹ 1 cách giúp con ho hết đờm nhé! cách này là do em gái em, sinh viên năm 3 trường Y thường xuyên áp dụng cho con giai em ạ: sáng ngủ dậy, vỗ vào lưng các cháu, dọc sống lưng, bàn tay hơi úp ạ. Vỗ mạnh 1 tí, hơi đau 1 tí ko sao, vì mình úp bàn tay lại rồi nên sẽ ko ảnh hưởng đến các cơ quan trong cơ thể các con đâu ạ. làm như thế, đờm sẽ long ra. Khi các con ho thì bảo cháu khạc nhổ ra luôn. Sáng nào em cũng làm thế cho con giai, trộm vía, càng ngày càng ít đờm hơn hẳn. Lưu ý là các con ko ho hoặc ho ít cũng nên làm, đó cũng là 1 cách thông phổi.

minhntb
05-10-2011, 11:22 AM
Thao mình thì ngoài việc uống kháng sinh và long đờm thì bạn nên cho bé uống thêm thuốc giãn phế quản ,giúp giãn đường thở của cháu thì đờm mới long ra được qua phản xã ho hoặc trớ.Bên cạnh đấy bạn nên cho bé uống nhiều nước ,và không nên uống nước cam hay những thực phẩm giàu gốc Acid sẽ làm cho đờm của bế sánh lại rất khó long ra được nhé.

memaivu
05-10-2011, 11:54 AM
em chia sẻ cho các mẹ 1 cách giúp con ho hết đờm nhé! cách này là do em gái em, sinh viên năm 3 trường Y thường xuyên áp dụng cho con giai em ạ: sáng ngủ dậy, vỗ vào lưng các cháu, dọc sống lưng, bàn tay hơi úp ạ. Vỗ mạnh 1 tí, hơi đau 1 tí ko sao, vì mình úp bàn tay lại rồi nên sẽ ko ảnh hưởng đến các cơ quan trong cơ thể các con đâu ạ. làm như thế, đờm sẽ long ra. Khi các con ho thì bảo cháu khạc nhổ ra luôn. Sáng nào em cũng làm thế cho con giai, trộm vía, càng ngày càng ít đờm hơn hẳn. Lưu ý là các con ko ho hoặc ho ít cũng nên làm, đó cũng là 1 cách thông phổi.

Cám ơn mẹ nó nhé. Mình đã từng nghe nhưng toàn quên áp dụng. Cái này giúp long đờm một cách tự nhiên và tạo phản xạ ho, khạc đờm cho trẻ phải ko? mình chỉ băn khoăn có thể áp dụng cho trẻ bn tuổi? Trẻ sơ sinh có áp dụng được ko?

Thao mình thì ngoài việc uống kháng sinh và long đờm thì bạn nên cho bé uống thêm thuốc giãn phế quản ,giúp giãn đường thở của cháu thì đờm mới long ra được qua phản xã ho hoặc trớ.Bên cạnh đấy bạn nên cho bé uống nhiều nước ,và không nên uống nước cam hay những thực phẩm giàu gốc Acid sẽ làm cho đờm của bế sánh lại rất khó long ra được nhé.

Mình xin lỗi mẹ nó một chút nhé. Theo mình thì thuốc tây ko nên lạm dụng. Các thuốc co, giãn phế quản tĩnh mạnh theo mình đều ko nên lạm dụng và ko được dùng kéo dài. Ko biết tác dụng phụ của nó ntn.
Mình cũng được bác sỹ khuyên nên cho bé uống nhiều nước để làm loãng đờm ra. Riêng khoản nước cam thì mình thắc mắc vì khi trẻ ốm thường được khuyên cho uống nhiều nước cam để tăng sức đề kháng. Tuy nhiên mình cũng có thấy khi bé có đờm mình cháu ăn sữa mẹ dễ hơn uống sữa bột công thức, một phần vì ít khí hơn nhưng một phần vì sữa công thức đặc hơn.

me bive
05-10-2011, 11:58 AM
Cám ơn mẹ nó nhé. Mình đã từng nghe nhưng toàn quên áp dụng. Cái này giúp long đờm một cách tự nhiên và tạo phản xạ ho, khạc đờm cho trẻ phải ko? mình chỉ băn khoăn có thể áp dụng cho trẻ bn tuổi? Trẻ sơ sinh có áp dụng được ko?

.
Trẻ sơ sinh từ 6 tháng trở nên cũng nên áp dụng. Vì cu nhà em tận 2 tuổi gì nó mới được học bài này nên lúc ấy mới áp dụng. Trộm vía, lần đầu thấy con khạc ra đờm, mẹ vừa ghê, vừa mừng.

behathoi
05-11-2011, 10:08 AM
Các mẹ ơi ngoài hiệu thuốc lắm loại siro ho quá trời, em hoa mắt ko biết nên chọn loại nào nữa, huhu. Con nhỏ nên chọn cái gì cũng phải kỹ nà.

memaivu
05-11-2011, 02:21 PM
Các mẹ ơi ngoài hiệu thuốc lắm loại siro ho quá trời, em hoa mắt ko biết nên chọn loại nào nữa, huhu. Con nhỏ nên chọn cái gì cũng phải kỹ nà.

Mẹ nó thử gợi ý của mình đi. Nên áp dụng các bài thuốc đông y nếu có thể trước khi chuyển qua thuốc Tây, thuốc Tây thì phải có đơn của Bác sỹ. Đứa lớn nhà mình trước thì toàn cho uống Cao Ma Hạnh của Viện y học cổ truyền TW ở Nguyễn Bỉnh Khiêm. Trước toàn mua sẵn mấy lọ ở nhà để chớm bị thì cho uống luôn nhưng dạo này họ tăng giá ác quá, lại có lọ quất ho rồi nên ko mua nữa. Từ 6k => 10k => 12k => 20k => 32k, hic.

me bive
05-11-2011, 02:36 PM
Mẹ nó thử gợi ý của mình đi. Nên áp dụng các bài thuốc đông y nếu có thể trước khi chuyển qua thuốc Tây, thuốc Tây thì phải có đơn của Bác sỹ. Đứa lớn nhà mình trước thì toàn cho uống Cao Ma Hạnh của Viện y học cổ truyền TW ở Nguyễn Bỉnh Khiêm. Trước toàn mua sẵn mấy lọ ở nhà để chớm bị thì cho uống luôn nhưng dạo này họ tăng giá ác quá, lại có lọ quất ho rồi nên ko mua nữa. Từ 6k => 10k => 12k => 20k => 32k, hic.

đúng rồi, quất ho cũng là liều thuốc trị ho tốt mà lại ko có tác dụng phụ nữa. Các mẹ nên thử xem nhé!!!!!!!!!!!!!

Bông ú
05-11-2011, 03:18 PM
Quất ho này mua ở hiệu thuốc hả các mẹ?

memaivu
05-11-2011, 03:46 PM
Quất ho này mua ở hiệu thuốc hả các mẹ?

uh. hôm trước ra hiệu thuốc thấy họ bày trên bàn nên mình mua về dùng thấy ổn. 65k/lọ. trông cái lọ dày dặn đẹp lắm.

Bông ú
05-12-2011, 09:07 AM
con mình hay húng hoáng ho lắm, dùng quất mật ong thấy đỡ nhiều nhưng quất ở cây từ tết với cả mua ngoài chợ thì khiếp lắm. Có quất ho này tốt quá.Cám ơn mẹ nó nhé

maikhanhvan
05-13-2011, 06:44 PM
Mình ko bít viện Nhi ở ngoài ấy có có fuong fap Vật Lý Rửa Mũi như Nhi Đồng trong này ko chứ pp này hiệu quả cực kỳ. Có điieu xót con quá :( bé nào nhẹ thì rua 1 lan. Uong thuoc 2 ngay het sach luon. Bé nào nặng hơn 1 chút thì rửa 2-3 ngày và uong thuoc. Mỗi lần con mình rửa mũi nhìn đờm xanh nhiều hoảng luôn. :(

memaivu
05-13-2011, 10:35 PM
Có bạn ạ, bé lớn nhà mình cũng từng phải rửa như vậy, nhưng mình cũng sợ lắm. Mỗi lần vật cháu ra rửa thấy tội nghiệp. Đợt đấy chỉ sợ nó hoảng loạn thôi.

Còn cu thứ 2 này trộm vía từ trong tháng đã mũi xanh lè. Mình chỉ cho xịt nước muối biển, nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi bằng dụng cụ hút mũi thôi. Trộm vía thế mà khỏi.

Mickey080908
05-16-2011, 11:10 AM
Các mẹ chịu khó rửa mũi cho con hàng ngày để hạn chế đờm xuống họng. Bé nhà mình từ lúc mới sinh, mũi luc nào cũng khò khè, đờm xanh rất nhiều. Mình được bác sỹ bày cho như sau:
cho bé nằm nghiêng rồi bóp 1-2 lọ nhỏ mũi sinh lý vào mũi tren, đờm sẽ tự động chảy ra mũi dưới, sau đó cho bé nằm ngược lại và nhỏ tương tự. Chú ý 1 phần nước muối và đờm sẽ xuống miệng bé, nên mỗi lần nhỏ xong các mẹ dùng khăn xô quấn vào đầu ngón tay lau miệng cho bé luôn. Ngày nào mình cg tích cực rủa mũi cho con sáng và tối, trộm vía bé đỡ hẳn.

me bive
05-16-2011, 11:40 AM
Các mẹ chịu khó rửa mũi cho con hàng ngày để hạn chế đờm xuống họng. Bé nhà mình từ lúc mới sinh, mũi luc nào cũng khò khè, đờm xanh rất nhiều. Mình được bác sỹ bày cho như sau:
cho bé nằm nghiêng rồi bóp 1-2 lọ nhỏ mũi sinh lý vào mũi tren, đờm sẽ tự động chảy ra mũi dưới, sau đó cho bé nằm ngược lại và nhỏ tương tự. Chú ý 1 phần nước muối và đờm sẽ xuống miệng bé, nên mỗi lần nhỏ xong các mẹ dùng khăn xô quấn vào đầu ngón tay lau miệng cho bé luôn. Ngày nào mình cg tích cực rủa mũi cho con sáng và tối, trộm vía bé đỡ hẳn.
đúng rồi ạ. các mẹ cũng chú ý rửa mũi cho con. Như thế đờm mới ko đi xuống họng được. Để đờm dây xuống họng là nguy cơ bị viêm họng rất cao đấy ạ.

NgocThoa
05-16-2011, 03:28 PM

Chị phải cho bé đi khám chuyên khoa hô hấp thôi để được chẩn đoán bệnh chính xác mà tránh không phải uống nhiều kháng sinh nữa.
Nếu chị ở Sài gòn có thể đến trung tâm điều trị bệnh hô hấp Phổi Việt 20-22 Ngô Quyền F5 Q10 đó, có mấy bác sĩ chuyên nhi hô hấp khám cẩn thận mà tận tình lắm. Thấy bác sĩ chỉ cách chăm sóc bé kỹ lắm, cũng không dùng thuốc kháng sinh nữa mà bé đỡ hẳn.

mebetunx
05-17-2011, 01:48 PM
Các mẹ ơi con em cứ chớm ho là em cho uống siro đấy. thấy êm liền. em nghĩ siro là thuốc đông y nên không sao.

hoang-ngan
05-18-2011, 09:50 AM
Các mẹ ơi con em cứ chớm ho là em cho uống siro đấy. thấy êm liền. em nghĩ siro là thuốc đông y nên không sao.

Thế chị cho bé dùng siro loại gì đấy ạ?

maikhanhvan
05-18-2011, 08:22 PM
Co phải Astex không chị? E cho uống nhưng ko khỏi chắc phải dẫn đi khám thôi rửa mũi tích cực luôn í

mebetunx
05-19-2011, 09:03 AM
Co phải Astex không chị? E cho uống nhưng ko khỏi chắc phải dẫn đi khám thôi rửa mũi tích cực luôn í

Mình ko dùng Astex mẹ nó ạ. Dạo trước mình dùng Ích Nhi nhưng mà thấy nó ngọt quá, hình như bé bị khé cổ sao ấy, mặc dù sau đó mình cho uống thêm ngụm nước lọc. Sau này mình thấy loại Prospan có mùi thơm, ngọt dịu dịu thôi, thử cho bé dùng thấy bé không khó chịu, mà hiệu quả cũng tốt nên mình vẫn đang dùng loại này.

behattieu8811
05-19-2011, 05:10 PM
cho bé mút mật ong có được không vây?

mebaonam_2009
05-20-2011, 01:45 PM

Thường kháng sinh phải uống 7 ngày, nếu uống sau 3 ngày không đỡ thì bạn nên đưa con đi tái khám để bs tư vấn đổi thuốc. Bạn nhỏ nước muối loãng vào mũi cho con. tùy con bạn vào phồi bị viêm đường hô hấp trên hay viêm đường hô hấp dưới để bs cho thuốc, nếu viêm đường hô hấp dưới, tức là viêm phế quản, bạn nên khum tay, vỗ lưng tích cực cho bé để bé trớ ra hết đờm nhe như vậy nhanh khỏi hơn, đừng vuốt xuôi lưng bé nhé. Chúc bé mau khỏi!!!

hoang-ngan
05-25-2011, 08:39 AM
Thường kháng sinh phải uống 7 ngày, nếu uống sau 3 ngày không đỡ thì bạn nên đưa con đi tái khám để bs tư vấn đổi thuốc. Bạn nhỏ nước muối loãng vào mũi cho con. tùy con bạn vào phồi bị viêm đường hô hấp trên hay viêm đường hô hấp dưới để bs cho thuốc, nếu viêm đường hô hấp dưới, tức là viêm phế quản, bạn nên khum tay, vỗ lưng tích cực cho bé để bé trớ ra hết đờm nhe như vậy nhanh khỏi hơn, đừng vuốt xuôi lưng bé nhé. Chúc bé mau khỏi!!!

Hic, kháng sinh mà uống 7 ngày thì lâu quá mẹ nó ạ. Mình thì sợ dùng kháng sinh cho con lắm.

memaivu
05-25-2011, 02:07 PM
cho bé mút mật ong có được không vây?

Cái này mình cũng đang phân vân vì ai cũng biết mật ong tốt có tính sát khuẩn, bác sĩ còn khen. Nhưng trước đây mình đọc sách và cũng nghe nói trẻ dưới 1 tuổi ko nên cho dùng mật ong vì có trẻ bị phản ứng với histatine (ko biết viết đúng ko) trong mật ong gây khó thở, có thể dẫn đến tử vong. ko biết có mẹ nào biết về vấn đề này ko giải thích với.

hoang-ngan
05-26-2011, 08:38 AM
Cái này mình cũng đang phân vân vì ai cũng biết mật ong tốt có tính sát khuẩn, bác sĩ còn khen. Nhưng trước đây mình đọc sách và cũng nghe nói trẻ dưới 1 tuổi ko nên cho dùng mật ong vì có trẻ bị phản ứng với histatine (ko biết viết đúng ko) trong mật ong gây khó thở, có thể dẫn đến tử vong. ko biết có mẹ nào biết về vấn đề này ko giải thích với.

Mẹ nó tham khảo bài dưới đây nhé:
Đúng là mật ong rất có ích đối với sức khoẻ con người. Từ lâu, nó đã được dùng như một bài thuốc cổ truyền chữa bệnh dạ dày. Các nghiên cứu đã chứng minh, mật ong giúp ngăn ngừa sự phát triển của vi khuẩn Helicobacter pylori - thủ phạm gây nhiều trường hợp loét dạ dày. Nó cũng làm giảm chứng viêm dạ dày do uống quá nhiều r***, giảm khả năng gây ung thư của một số tác nhân độc hại. Các nhà khoa học Nga còn cho rằng mật ong là phương thuốc hiệu quả trong phục hồi thị lực ở những người già bắt đầu bị đục thuỷ tinh thể.

Tuy vậy, mật ong rất không an toàn cho trẻ dưới 12 tháng tuổi vì có thể gây ngộ độc botulism - độc tố của vi khuẩn clostridium botulinum. Trường hợp này ít xảy ra nhưng nếu nặng sẽ ảnh hưởng đến hệ thần kinh và có thể gây tử vong cho trẻ.

Tỷ lệ mật ong chứa bào tử vi khuẩn clostridium botulinum là 5%. Nguyên nhân khiến mật ong bị nhiễm bẩn chưa rõ. Có giả thuyết cho rằng loài vật này bị dính bào tử C từ bụi đất hoặc những thứ khác ở môi trường xung quanh và mang chúng về tổ của mình.

Người lớn nuốt phải bào tử clostridium botulinum hầu như không bao giờ bị bệnh bởi hệ tiêu hoá của họ đã trưởng thành, đủ khả năng vô hiệu hoá chúng. Trong khi đó, ở trẻ dưới 12 tháng tuổi, hệ tiêu hoá còn chưa đủ các vi khuẩn hữu ích, chưa thể tiêu diệt bào tử, ngăn ngừa sự phát triển và sản sinh độc tố của chúng. Vì vậy, khi vào cơ thể trẻ, bào tử có thể giải phóng vi khuẩn và sản sinh độc tố.

Độc tố botulism là chất tự nhiên độc hại nhất mà con người biết đến. Liều lượng cực nhỏ chất này trong máu có thể làm tê liệt các cơ hô hấp và gây tử vong sau vài phút. Các trường hợp ngộ độc botulism ở trẻ nhỏ đã được phát hiện tại tất cả các châu lục, trừ châu Phi, mà nguyên nhân hàng đầu là mật ong. Ở Mỹ, mỗi năm có 70-90 trường hợp được ghi nhận. Bệnh có thể xuất hiện bất kỳ thời điểm nào trong năm đầu đời, nhưng hay gặp nhất trong 6 tháng đầu. Rất may là trong đa số trường hợp, lượng độc tố hết sức nhỏ nên hậu quả không nghiêm trọng.

Triệu chứng đầu tiên của ngộ độc botulism là táo bón, có thể kéo dài 3-30 ngày sau khi ăn phải mật ong chứa bào tử. Trong vòng vài ngày tiếp theo, trẻ trở nên bơ phờ, mệt mỏi, chán ăn, khóc yếu. Sau giai đoạn này, trẻ có thể thèm ăn trở lại, đó là lúc bệnh đã qua đỉnh điểm và bắt đầu thoái lui. Nếu bệnh tiếp tục tiến triển, trẻ sẽ ngày càng ít vận động và có thể bắt đầu chảy nước dãi, phản xạ bú giảm. Một dấu hiệu quan trọng nữa là trẻ bỗng nhiên trở nên mềm oặt, không giữ được đầu như trước. Một số trường hợp bị khó thở vì liệt cơ hoành. Ngừng thở hoàn toàn có thể xuất hiện ngay hoặc từ từ.

Những bệnh nhi kể trên cần được chăm sóc đặc biệt về hô hấp và dinh dưỡng. Nếu điều trị đúng, đa số trẻ phục hồi hoàn toàn (thông thường bác sĩ không cần dùng đến kháng sinh hay kháng độc tố). Việc bú mẹ cũng làm giảm độ nặng của bệnh.

Để phòng bệnh, cha mẹ không được cho trẻ 12 tháng tuổi dùng mật ong. Ngoài ra, do bào tử clostridium botulinum cũng có trong thực phẩm chưa nấu chín nên phải cẩn trọng khi nấu ăn cho trẻ.
(ykhoa.net)

memaivu
05-26-2011, 09:38 AM
cám ơn thông tin rất bổ ích của mẹ hoang-ngan nhé. mình thêm quyết tâm ko cho con dùng mật ong (mặc dù mọi người xung quanh cứ khuyên dùng).

Kút Kít
05-26-2011, 12:05 PM
Mùa xuân này là tầm dễ hắt hơi, sổ mũi, ho hắng lắm. Bé có nhiều đờm mà chị thấy khò khè thì cho bé đi khám sớm. Nhiều bé bị đờm rùi nó vào phế quản đó mẹ nó ạ! Bth em thấy dùng smecta long đờm cũng lành. Bg hi vọng là bé nhà mình đã khỏi rồi. hihi..

hongduong_2004
05-30-2011, 12:09 AM
các mẹ ơi. bé con nhà mình mới được 11 ngày tuổi mà mấy hôm nay cháu bú ha bị sặc và trớ sữa, trớ rất nhiều, mình có cảm giác như bé cũng hơi khò khè, mà thỉnh thoảng cháu hơu húng hắng ho nữa, hôm nay mình mới thử hấp lá hẹ, quất, lá sương sông với mật ong cho cháu uống, mình hấp khoảng 1 thìa cafe mật ong cho cháu uống cả ngày có đủ ko các mẹ, mình thấy mọi người khen thuốc siro prospan gì đó tốt ko biết mình có nên cho bé uống ko hay cứ kiên trì cho bé uống lá hẹ hấp. các mẹ giúp mình với

nghé_ọ
05-30-2011, 03:56 PM
Con bị ho mà có đơm các mẹ có thể dùng lá diếp cá để giúp long đờm nhé!
Có 2 cách:
1/ Giã sống lấy nước cốt cho con uống, chỉ vài phút là đờm sẽ long ra ngay
2/ Xay nát lá diếp cá, đun cùng nước vo gạo đặc cho con uống.
Con nhà tớ dùng cách 1, nhồi khoảng 2 chén hạt mít là ra sạch đờm luôn. Tớ bảo nhiều người rồi và thấy dùng đều ok hết, các mẹ thử xem sao.
P.s: nước cốt này không hề tanh chút nào

me bive
05-30-2011, 04:08 PM
Có 2 cách:
Con nhà tớ dùng cách 1, nhồi khoảng 2 chén hạt mít là ra sạch đờm luôn. Tớ bảo nhiều người rồi và thấy dùng đều ok hết, các mẹ thử xem sao.

tks mẹ nó nhé! uống nước diếp cá lại mát nữa..................

memaivu
05-30-2011, 04:09 PM
Có 2 cách:

Bác người quen của tớ làm y sĩ về hưu cũng nói diếp cá chữa ho tốt lắm. Mỗi tội tớ ngại tanh thường cho uống quất ho thôi. để lần sau áp dụng vậy.

nghé_ọ
05-30-2011, 04:10 PM
tks mẹ nó nhé! uống nước diếp cá lại mát nữa..................

Con nhà tớ năm ngoái đầu hè tớ cho uống ít nhọ nồi, rau má, diếp cá... trộm vía, cả mùa hè chẳng nổi cái rôm nào cũng như chẳng bỏ ăn bữa nào..

lan_chi
05-31-2011, 03:31 PM
Con nhà mình cũng đang ho. Cho uống lá diếp cá giã mà chưa thấy khả quan gì. Kháng sinh 1 tuần rồi. Đau đầu quá.

nghé_ọ
05-31-2011, 03:40 PM
Con nhà mình cũng đang ho. Cho uống lá diếp cá giã mà chưa thấy khả quan gì. Kháng sinh 1 tuần rồi. Đau đầu quá.

Lá diếp cá giã để long đờm thôi mẹ nó ơi, chứ không phải để khỏi ho

mebetunx
05-31-2011, 04:00 PM
các mẹ ơi. bé con nhà mình mới được 11 ngày tuổi mà mấy hôm nay cháu bú ha bị sặc và trớ sữa, trớ rất nhiều, mình có cảm giác như bé cũng hơi khò khè, mà thỉnh thoảng cháu hơu húng hắng ho nữa, hôm nay mình mới thử hấp lá hẹ, quất, lá sương sông với mật ong cho cháu uống, mình hấp khoảng 1 thìa cafe mật ong cho cháu uống cả ngày có đủ ko các mẹ, mình thấy mọi người khen thuốc siro prospan gì đó tốt ko biết mình có nên cho bé uống ko hay cứ kiên trì cho bé uống lá hẹ hấp. các mẹ giúp mình với

Mẹ nó ơi mình thấy dùng Prospan được đấy. Bé nhà mình dùng thì hợp.

hoang-ngan
06-01-2011, 11:12 AM
Các mẹ ơi em phát hiện ra trên banner diễn đàn đang có chương trình thuốc Prospan khảo sát có tặng quà đấy. Thử xem đi các mẹ ơi.
Em nhấn vào thấy dẫn đến trang web của Prospan
http://prospan.vn/ng-dung/gioi-thieu-chuong-trinh.html

Em vừa làm rồi, hi vọng sớm được nhận quà, hihi.

hoang-ngan
06-01-2011, 11:14 AM
Các mẹ ơi em phát hiện ra trên banner diễn đàn đang có chương trình thuốc Prospan khảo sát có tặng quà đấy. Thử xem đi các mẹ ơi.

lan_chi
06-01-2011, 05:08 PM

Hihi mình biết mà. Con nhà mình kháng sinh gần chục hôm rồi. Khổ là cứ ho được đờm ra đến miệng nàng ta lại nuốt ực 1 phát. Ngọt nhạt đủ kiểu cũng không làm sao cho nàng ta tự khạc nhổ đờm ra được ý hic hic.

mebetunx
06-02-2011, 10:56 AM

Mình cũng vừa thử tham gia. Đang mong quà đây :D

memaivu
06-02-2011, 01:11 PM
Bác người quen của tớ làm y sĩ về hưu cũng nói diếp cá chữa ho tốt lắm. Mỗi tội tớ ngại tanh thường cho uống quất ho thôi. để lần sau áp dụng vậy.

hic, miệng thối nói xong hôm nay phải thử nghiệm đây.

mebetunx
06-06-2011, 08:37 AM
Hôm qua mình nhận được quà tặng rồi hehe. Các mẹ tham gia chương trình của thuốc Prospan đã nhận được quà chưa?

mebaonam_2009
06-08-2011, 01:30 PM
Hic, kháng sinh mà uống 7 ngày thì lâu quá mẹ nó ạ. Mình thì sợ dùng kháng sinh cho con lắm.
Mẹ nó ơi, mình thấy bác sĩ nói nếu không uống đủ liều, mới dứt ho đã ngừng thuốc thì lần sau con mắc ho lại, cho uống KS đó ko ăn thua nữa mà phải đổi dòng khác, vì sợ nhờn thuốc. Uống mật ong pha loãng để phòng ho và tốt cho đường ruột, nhưng phải mật ong chuẩn, tốt cơ, chứ toàn đường thì cũng không ăn thua.

hoang-ngan
07-08-2011, 03:19 PM
Vừa hôm nay mình đọc được một tờ tạp chí có mấy cái ảnh chụp người bị dị ứng kháng sinh. sợ mất hồn luôn ấy

hoang-ngan
07-16-2011, 10:03 AM
Mấy hôm nay con em nhiều đờm trong họng quá, mà ko ho tí nào cả. Bé còn nhỏ không biết khạc ra, làm thế nào đây hả các mẹ ơi?

mebetunx
07-23-2011, 09:18 AM
Mấy hôm nay con em nhiều đờm trong họng quá, mà ko ho tí nào cả. Bé còn nhỏ không biết khạc ra, làm thế nào đây hả các mẹ ơi?

Bạn thử cho bé uống siro có tác dụng làm long đờm thử xem, nhớ chú ý là chọn loại dùng được cho trẻ nhỏ nhé.
Mình nghe BS bảo nếu đờm long ra chảy xuống ruột mà bé nào nhạy cảm quá là có thể bị tiêu chảy nhẹ, bạn nhớ chuẩn bị ít men tiêu hóa đề phòng trường hợp đó nhé.

hoang-ngan
08-06-2011, 10:23 AM
Lập thu rồi ấy các mẹ nhỉ. Cứ trở trời là con em lại ho ghê. Hôm nay lại phải cho uống siro rồi. Các mẹ cũng chú ý sức khỏe cho các bé nhé.

mebetunx
08-27-2011, 11:05 AM
Con em cũng lại bắt đầu húng hắng ho rồi. Mới giao mùa mà đã thế này, sắp tới vào mùa đông là không biết ho bao nhiêu mà kể đây . mẹ vẫn chăm chút áo ấm mà con vẫn ho là thế nào chứ :(

ocnau
09-23-2011, 09:54 AM
Em bé nhà mình gần 2 tháng tuổi. Hôm trước húng hắng, hôm sau đã sốt rồi. BS khám bảo viêm đường hô hấp trên và cho uống Clamoxil và long đờm. Em bé đã uống thuốc đựoc 3 hôm, hút mũi rất nhiều đờm, nhưng ho lại nhiều hơn, theo cơn và như kiểu ho rút ruột ý, mặt đỏ tía tai. Ko biết đó là phản ứng tự nhiên hay bị nặng hơn nhỉ? Đã hẹn BS trưa nay đến khám lại nhưng vẫn lo nên hỏi các mẹ xem thế nào? Có mẹ nào con bị vậy ko?

Bong22111
09-23-2011, 02:55 PM
huuuu, com mình cũng đang bị ho đây. 3 ngày nay uống thuốc của bs kê rồi mà k khỏi. Ho, nghẹt mũi không thở được, toàn thở bằng mồm ->không bú được -> đói -> cáu gắt -> khóc -> mẹ cũng khóc theo luôn. Có mẹ nào có cao kiến gì không chỉ mình với. Nhìn con thở mà xót hết cả ruột.

ikki
09-26-2011, 10:31 AM

Bé nhà mình mới được 1 tháng tuổi, cũng bị khò khè, khi hút mũi mình thấy có đờm. Vậy dùng lá diếp cá trong khoảng bao lâu sẽ long hết đờm ra hả mẹ nó? Liệu sau khi long hết đờm bé có hết khò khè ko nhỉ?
Mình cũng lo quá, nhìn con thở khò khè mà sót hết cả ruột! Hic!

me cua miu
09-26-2011, 02:12 PM
Đợt này thay đổi thời tiết nên các bé dễ ốm lắm. Bé nhà mình cũng ho suốt, sốt ruột quá

small sesame mom
09-26-2011, 04:59 PM
Bé nhà mình mới được 1 tháng tuổi, cũng bị khò khè, khi hút mũi mình thấy có đờm. Vậy dùng lá diếp cá trong khoảng bao lâu sẽ long hết đờm ra hả mẹ nó? Liệu sau khi long hết đờm bé có hết khò khè ko nhỉ?
Mình cũng lo quá, nhìn con thở khò khè mà sót hết cả ruột! Hic!

Cái bài thuốc trị long đờm của lá dấp cá đó nghe chừng khó thực hiện với bọn trẻ con lắm mẹ nó ạ. Mẹ nó có bài viết về điều trị bắng lá dấp cá chưa?Nếu chưa thì mình gửi cho.
Con mình một đứa cũng bị khò khè, mũi xanh suốt mùa đông đấy. Nguyên nhân là bị viêm mũi nước ối, do y tá chưa làm sạch mũi lúc bé mới sinh. Đợt này đang ho cả tháng đấy, mình đang kiên trì cho uống lá hẹ, quất và mật ong. Bé nhà bạn bé quá, sợ k dùng được mật ong.
bạn chịu khó nhỏ nước mũi, hút mũi cho bé. Kiên trì cũng đỡ đấy. Bé nhà mình bây giờ toàn bị đè ra dùng xilanh bơm vào mũi đấy. có thế mới ra hết mũi xanh được.

small sesame mom
09-26-2011, 05:02 PM
Đợt này thay đổi thời tiết nên các bé dễ ốm lắm. Bé nhà mình cũng ho suốt, sốt ruột quá

Mẹ của Miu à, rất vui làm quen với bạn. Tớ cũng là mẹ của một bé Miu đây. Bé Miu nhà bạn bao nhiêu tháng rồi. Tầm này mẹ nó chịu khó cho con ăn nhiều cam, quýt vào cho tăng sức đề kháng. ;-)

chichbong2011
04-27-2012, 03:41 PM
nhiều mẹo chữa ho cho con hay quá, cho mình học hỏi tí các mom nha

www.Changagoi.com
05-19-2012, 12:26 AM
Các mẹ ơi, bé Tí nhà em đang bị có đờm có vẻ nhiều nhưng rất ít ho, các mẹ có cách chữa nào hay ko chỉ cho em với.

Như chị nói thì nguyên nhân gây ho cho bé nhà chị là có đờm vướng ở họng làm cho bé bị ho. Vậy nên chị chỉ cần dùng cho bé siro làm loãng đờm như bisolvon hoặc acemuc chẳng hạn. Ngoài ra, nên vệ sinh mũi họng cho bé bằng nước muối biển ngày 2 lần chị nhé!

ninhmeo
09-12-2012, 08:07 AM
Như chị nói thì nguyên nhân gây ho cho bé nhà chị là có đờm vướng ở họng làm cho bé bị ho. Vậy nên chị chỉ cần dùng cho bé siro làm loãng đờm như bisolvon hoặc acemuc chẳng hạn. Ngoài ra, nên vệ sinh mũi họng cho bé bằng nước muối biển ngày 2 lần chị nhé!

nàng ơi, cho mình hỏi là dùng mỗi acemuc cũng được hả?

Ngocnhi263
12-25-2012, 09:37 AM
bé nhà mình cũng đang bịho có đờm, chán ghê

hu_vo2222ui
12-25-2012, 02:09 PM
cháu mình thì cho uống thuốc long đờm mua ở hiệu thuốc có đấy mẹ nó à