Mẹ đừng nổi giận như thế.

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi shinthoi, 27/3/2010.

1. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mẹ làm tiệc mời khách. Con rất hào hứng vì nhà mình hôm nay nhiều khách và rất đông các bạn, các em đến chơi. Với vai trò là ''chủ nhỏ'', con phải nghĩ ra đủ thứ trò chơi để các bạn và các em cùng vui. Nhà mình thì chật mà các bạn thì đông. Con phải hướng dẫn các bạn chơi trò chạy vòng quanh. Thế mà mẹ cứ quát, mẹ lại còn lừ mắt mấy lần. Mọi khi, con nhìn thấy ''tín hiệu'' của mẹ như thế là ngừng ngay. Nhưng hôm nay đông vui thế, mà mẹ lại bận làm bếp nữa, nếu con không giúp mẹ bày trò thì các em buồn. Mẹ còn mắng con tội leo lên bàn. Nhưng con nhìn rồi, con leo lên bàn rồi nhảy ''tòm'' xuống đất khiến các bạn, các em cười như nắc nẻ. Con tránh mấy cái mâm mẹ xếp dưới đất rồi. Con nhảy khéo lắm, không va vào bắt đĩa của mẹ đâu. Thế mà mẹ cứ mắng con mấy lần liền.
    Đến tối, lúc các em chào ''bye bye'' ra về, con rất vui vì đã hoàn thành vai trò của người anh chủ nhà. Buổi tiệc thật là vui! Lúc ấy con mới thấy đói và muốn ăn nốt chiếc bánh ga-tô khi nãy, vì bận chơi mà con đang ăn dở. Con cố liếm láp cho sạch kem và sô-cô-la ở khay bánh. Thế mà mẹ lại quát ầm ĩ. Mẹ vừa quát vừa lấy khăn lau cho con mà con sợ quá, ngồi im thin thít để mẹ lau mặt mũi và hai tay. Mẹ quát to thế này là gay rồi đây. Rồi mẹ lau bàn tay cho con. Con thấy vẫn dính chút bánh. Con giữ chiếc khăn lại để lau. Bất thình lình, mẹ giơ tay tát '' bốp'' một cái vào mặt con. Mẹ quát:'' Con hư quá rồi đấy nhé! Con dám nhùng nhằng với mẹ ah! Con biết bây giờ là mấy giờ rồi không, hả?''
    Con đau quá! con khóc thôi! Nhưng mẹ chỉ tay vào mặt con:'' Cấm khóc. Khóc mà nôn ra đấy thì con nhừ đòn''.
    Con ngậm miệng, cố nén khóc. Con không hiểu sao lại bị mẹ đánh đau như thế. Con cứ ngồi trên ghế, giờ thì chẳng biết làm gì. Con cứ ấm ứ trong cổ họng. Đau mà con không dám khóc to. Mẹ mà bực lên thì chỉ có nhừ đòn.
    Một lát sau mẹ lên. Mẹ đã nói nhẹ giọng hơn, chắc mẹ bớt giận rồi:'' Con phải nghe lời mẹ nghe chưa? Con bướng thì mẹ lại cáu, mẹ đánh cho có khổ không?''.
    Con nghe mẹ nói nên'' Vâng ạ'' vội. Nhưng con vẫn chưa hiểu sao lại bị mẹ đánh. Thấy mẹ vuốt má con, hỏi:'' Con có đau không? Tại sao con lại giằng khăn lúc mẹ lau?'', con biết mẹ nguôi giận rồi lên nói:'' Lúc ấy không phải con giằng khăn đâu mẹ ạ! Tại mẹ lau chưa sạch nên con giữ lại để llau nốt''.
    Con thấy mẹ khóc. Mẹ hỏi:'' Thế sao con không nói mà lại cứ giằng làm mẹ hiểu nhầm?''
    '' Con làm sao dám nói lúc mẹ quát to như thế. Con sợ nên không đuwoowcj. Giá mẹ nói nho nhỏ thôi thì con còn dám nói''...
    Con trả lời xong, thấy mẹ im lặng. Mẹ khóc và xin lỗi con. Con cũng thấy con có lỗi vì đã làm mẹ bực mình. Con thủ thỉ:'' Mẹ ơi, từ giờ mẹ đánh con cũng được nhưng mẹ đánh vào mông thôi!''.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shinthoi
    Đang tải...

2. bothangbom

bothangbom Thành viên tập sự

đúng là các bà mẹ, chả tính trước tính sau gì cả
    đã làm tiệc cho con thì tất nhiên là vất vả rồi, trẻ con nó nghịch thì lại chả loạn nhà lên ngay, biết là mệt rồi nhưng mà đã vì con thì vì con cho chót, ai lại giận cá chém thớt như vậy mà khổ thân con :(

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

đôi lúc bực bội trong lòng thì chả "tính trước tính sau" được gì cả, đấy là điểm mà ai cũng phải ghi nhớ chứ không riêng gì trong việc dạy con đâu...
    đôi khi không kiềm chế được có mắng con đôi câu, có đánh con vài cái...bình tĩnh lại rồi mới thấy mình thật sai..nhưng chẳng thể lấy lại được,

4. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Mình cũng hay giận cá chém thớt thế đấy. Lúc bình tĩnh lại rồi cứ trách mình nhg lúc đó thi chẳng nghĩ được như thế. Thương các bé quá cơ.

5. Số Sáu

Số Sáu Banned

Tình trạng nóng trong người ngày càng phổ biến.Hự.

6. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

ừ, hôm qua cũng vừa tét vào mông con 3 cái thật đau, khiến con không khóc nổi, rồi lại thấy mình sai...sao mình không nghĩ được điều đó trước khi đánh con nhỉ!

7. Mình dạo này hay bị stress, tối làm việc khuya. Con mình cứ bám vào chân ghế bảo: mẹ ơi mẹ đi ngủ với con đi. Mình không dỗ con lại còn cáu với nó, mắng con ầm ĩ, làm nó lủi thủi đi ngủ, nằm quay mặt vào tường...Thương con quá

Mẹ Bắp cải

Fremde thích bài này.
  8. PHHP04

PHHP04 Thành viên chính thức

ôi đọc đoạn này, sao thấy giống 2 mẹ con mình quá. đêm qua, do trời nóng ... mặc dù nhà bật điều hòa, con chả ngủ được...cứ lục đục....hết đứng lên ngồi xuống, đòi uống nước......mãi ko chịu ngủ...mẹ bực quá mắng con....con ôm gối xuống cuối giường ngủ....mẹ hối hận, kéo con về gần...con lại trườn ra ......con dỗi.

9. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Đọc thấy thương thế. Mình chưa đánh con bao giờ vì thương lắm. Quát cũng không, nhưng mình luôn rất nghiêm khắc. Ko biết lớn tí nữa thì mức độ khó sẽ tăng lên thế nào.

10. tiffanystore

tiffanystore Tin cậy - Thân thiện

Đọc vừa tội, vừa thương. Con nít cũng nhiều "tâm sự" lắm, các mẹ đừng tưởng con nhỏ mà không biết gì nhé hí hí hí... Cái gì con nít thấy oan uổng, lòng không phục í... là nhớ mãi thôi. Mấy "vụ án" quát mắng, đánh đít hay tát của bố mẹ mà sai hoặc là do "hiểu nhầm ý của con" ấy hả... thì bố mẹ phải xin lỗi đấy (tại em nhớ lại bản thân mình hồi nhỏ ấy mà :rolleyes: )

11. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Đọc biết thế nhg đúng là nhiều lúc ức chế lên chẳng làm khác được. Chẳng biết sau này con lớn sẽ thế nào đây.
    @ Shinthoi: làm gì mà đã ngâm cứu món này sớm thế hả e? Hiii

12. Mẹ_của_Sóc

Mẹ_của_Sóc Bắt đầu tích cực

Hic, lại nhớ cảnh con gái mình, mỗi khi mẹ cáu là rất sợ, ôm chầm lấy mẹ bảo: "Mẹ ơi, mẹ đừng cáu con, mẹ yêu con đi!!!"- thương thế và giận mình nữa!!!

Fremde thích bài này.
  13. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Hic, không biết sau này em có làm người mẹ tốt được không nữa? Đọc mà thấy giật mình nên nghiên cứu trước chị ạh.

14. Duc Viet

Duc Viet Thành viên đạt chuẩn

Đúng là người lớn chúng ta nhiều lúc cũng trẻ con lắm,nhưng khác trẻ con ở chỗ chúng ta sẽ phải tự nhận ra và tự sửa chữa dần dần ^^

15. 3hoa

3hoa Banned

Mình ủng hộ ý kiến của bạn ^^;)

16. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Ðề: Mẹ đừng nổi giận như thế.

Hic, mình cũng dằn lòng nhiều bận để tránh đánh con, rồi lại xao động khi con quá bướng, nghịch không nghe lời, và ông bà lại bảo, đánh cho một trận cho chừa,....đánh thật đau vào.
    Mình cũng rất lo sợ, chỉ vì cáu giận mà đánh con rồi kô hiểu con nghĩ gì, con càng ngày càng xa mình, càng lớn và có lập trường suy nghĩ riêng....

17. sfbeo

sfbeo Thành viên chính thức

thương ah, con cái là cứ phải nhẹ nhàng chỉ