Thông tin: Cẩn thận với sữa chua này các mẹ nhé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me con nha nhim, 29/3/2010.

1. me con nha nhim

me con nha nhim Thành viên chính thức

cách đây đúng 1 tuần mình có mua 12 h sữa chua của hãng Minh Nga ba vì trong đó gồm 6h bò và 6h dê ở gần nhà mình, vì mấy lần ăn thấy cũng đc và cũng nhiều người mua. Hôm mình mua là 20 tháng 3 và đến hôm 28 tháng 3 mình mở hộp cuối cùng ra thì nó như thế này đây:
    hộp sữa mình đã múc ra 1 nửa để đưa lại cho cửa hàng chỗ nhà mình.

bị lên mốc 1 cách đáng sợ,
    vì vậy mình post ảnh lên để các mẹ xem

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me con nha nhim
    Đang tải...

2. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Nhìn sợ quá, cám ơn mẹ nó đã cung cấp thông tin nhé!

3. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

Hic nhìn sợ quá đi mất. Cảm ơn mẹ nó đã thông tin nhé.

4. Ha Giang.com

Ha Giang.com Thành viên mới

Mình nghĩ là đồ nhái Vinh Nga rùi, Minh Nga đọc cũng gần giống mà.
    Mình ăn sữa chua Vinh Nga thấy để ngoài lạnh cả nửa tiếng mà vẫn đặc, lạ quá, vậy thành phần ko chỉ có sữa và men rùi
    Cứ Vinamilk hay Ba Vì cho lành

5. mebesu2011

mebesu2011 Thành viên đạt chuẩn

Sợ thật! Làm đồ cho ăn cho mọi người nhất là trẻ nhỏ mà ko có cái tâm thì quả là đáng sợ. Nhà em toàn tự làm cho con ăn cho lành. thỉnh thoảng thay đổi cho con ăn thêm vinamilk, tuy cũng nghe nhiều vụ về vinamilk nhưng thôi cho con ăn để bụng dạ con quen dần chứ làm sao mình bảo vệ con 24/24 được (hic, đến khổ vì phải tập quen dần với thức ăn ko sạch!)

6. thomummy

thomummy Thành viên tập sự

Chào mẹ Nhím,

Chắc sữa này mẹ Nhím mua ngoài Bắc ah, mình không thấy bán trong siêu thị Sài gòn.

Dù sao cũng cám ơn mẹ Nhím nhiều.

À, nhân tiện hỏi các mẹ luôn, khi nào thì bắt đầu cho bé ăn sữa chua hay váng sữa được vậy? Bé nhà mình hiện được 3,5 tháng rồi.

7. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

ở gần nhà mình cũng có 1 hàng sữa chua ba vì minh nga, đông khách lắm nhưng quả thật như thế này thì ngày mai mình cũng chuyển thôi, thực ra cũng chỉ là tư nhân thôi ko tiếng tăm như Ba vì hay vinamiu

8. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Nhìn sợ quá hic hic. Mình bây giờ mua gì cũng cố gắng mua hãng có thương hiệu rồi cho chắc. Tuy biết phải trả cả tiền thương hiệu nhưng an tâm hẳn, và họ cũng cố gắng giữ gìn, có gì mình cũng đỡ lo.
    Con mình phải tầm 6 tháng trở lên mới chính thức cho ăn các thức ăn khác dặm thêm. Ăn từ ít đến nhiều cho bé quen.

9. Moon-Sand

Moon-Sand Thành viên chính thức

Theo tớ đc biết thì bây giờ sản xuất gì cũng phải dùng đến hóa chất + công nghệ tiên tiến thì mới đảm chất lượng và thời gian lưu hành để sp đến với ng tiêu dùng. Nhưng đa số các cơ sở sản xuất đều đặt mục tiêu lợi nhuận lên đầu nên việc đầu tư sẽ đc cắt giảm bớt, nguyên liệu để lâu vẫn dùng để chế biến mà đáng ra phải đem bỏ, sử dụng hóa chất không trong danh mục cho phép... Nên khi sản phẩm đến tay ng tiêu dùng đã khiến khôg ít ng phải giật mình. Nhưng chẳng lẽ mình không ăn uống gì để sống ? Cảm ơn chị đã cảnh báo cho cả nhà LCM.
    Có lần đi công tác em còn giật mình vì mua phải 3 hộp sữa chua vinamilk bị mốc. Nhưng ở đấy hoang vu và ít hàng quán nên em đoán là do chủ quán để quá hạn sử dug nên thế. Vụ đấy e vẫn phải trả tiền mà lại phải gói gém cẩn thận đem vứt nữa :)

10. me con nha nhim

me con nha nhim Thành viên chính thức

chào mẹ thomummy, mình mua sữa ngoài bắc nhưng sữa minh nga và vinh nga đều có tiếng mà ko hiểu sao lại sợ thế, bây h thì chắc tự làm thôi

ngày xưa bé nhà mình 7tháng là cho ăn sữa chua và váng sữa rồi, còn bé nhà bạn mới đc 3,5 tháng sợ ruột vẫn còn non, tốt nhât là khi nào bạn cho ăn dặm thì ăn đc bạn ạ.

11. meongmat

meongmat Thành viên chính thức

Mình thì không bênh gì các hãng sữa nhưng quả thật sữa chua mình tự làm để quá 1 tuần cũng không còn ngon và thậm chí còn nước một đằng cái một nẻo. Đấy là mình tự mua sữa tươi về làm và rất cẩn thận từ rửa chai cho đến thanh trùng...

Sữa là mặt hàng rất dễ hỏng. Gần đây mình bận nên không tự làm sữa chua được nữa toàn mua của Ba Vì cho con ăn. Nói thật cũng không ưng dù chưa thấy bị hỏng bao giờ. Vì ăn mình có cảm giác chát thậm chí đắng, chắc do chất bảo quản:confused:

Sữa chua Vinh Nga cũng một thời gian đặt mua qua mạng, chưa thấy hỏng cũng không thấy chát như Ba Vì nhưng tự làm thì rẻ hơn nên sau đó không đặt nữa. Sữa chua Ba Vì hiện mua vì đàng có khuyến mại ở Big C giá gần 3k/hộp. Sau đắt chắc cũng thôi tự làm vậy.

12. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Hic hic sợ quá, giờ cho con ăn cái gì cũng sợ

13. aloloa

aloloa Thành viên tích cực

eo ơi.Kinh quá.Thanks bác để các mẹ còn cảnh giác

14. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

lần trước em hỏi đại lý gần nhà em là bán cho em sữa chua nestle, ông chồng bà bán hàng đưa cho em 1 hộp có đề sữa chua Minh ngọc, em chạy mất dép, em bảo:lần sau nhà anh ko có hàng em hỏi anh cũng đừng đưa các sp khác như thế, em ko thích, nhỡ là các cụ đi mua hộ cho con cháu về cho cháu ăn thì sao, chả hiểu cái hãng này ở đâu chưa 1 lần nghe luôn
    chị chủ top cứ mua của các hãng có uy tín ý, dù sao cũng yên tâm hơn

15. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Tớ đọc thấy bé 6 tháng thì nên cho ăn sữa chua và 12 tháng mới cho ăn váng sữa, nhưng cũng có loại váng sữa ghi là dành cho bé từ 6 tháng. Nói chung phải từ 6 tháng trở lên bạn hãy cho con ăn, và cho ăn thử xem cơ thể con phải ứng ra sao đã, lần đầu đừng cho con ăn nhiều ngay.

16. mickey1311

mickey1311 www.ngocanhshop.com

hehe, so that, to chua dam cho con an may loai sua chua viet nam, tru ba vi milk, moi an may lan, con lai toan an loai sua chua Phap va Duc

17. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Đúng là sợ thật đấy. Không ngờ sữa chua mà như vậy thì không biết còn gì nữa không

18. Ngoác

Ngoác Thành viên tích cực

Tớ thấy cho con ăn sữa chua VN hay sữa chua ngoại cũng sợ, vì không phải lúc nào mình cũng mua được hàng chuẩn, vì date sữa thường ngắn lắm. Tốt nhất là tự làm cho con ăn thôi, mà tớ thấy làm nhanh lắm, tớ mua cái máy làm sữa chua của mẹ cuBon, làm rất nhàn mà chất lượng sữa ko thua gì sữa mua ngoài hàng. Mỗi lần làm 1/2 lít sữa + 4 vỉ sữa đặc là đã được 5 hộp thủy tinh. Như vậy mới đảm bảo cho con các mẹ ạ.

19. cunhalinh

cunhalinh Bắt đầu tích cực

Mẹ này giống mình quá, mình cũng mua máy làm sữa chua của mẹ Bond, làm ra sản phẩm ngon tuyệt, đảm bảo chất lượng

20. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Nghê thấy sợ quá mọi người ơi, mình cũng hay cho bé ăn dặm thêm sữa chua, mà nghe đến mấy vụ này thì thấy sợ quá . Tự làm thì mình không biết làm. Có ai biết làm sữa chua không? Chia sẻ giúp e với nhé!