Các mẹ chỉ giúp e cách nấu cháo cho con với...

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi kưng _iu, 30/3/2010.

Tags:
  1. kưng _iu

kưng _iu Thành viên mới

Các mẹ đảm đang ơi cho e hỏi tý.Con e gần 7 tháng,e muốn ninh sẵn 1 nồi cháo cho bé ăn cả ngày nhưng ko biết định lượng bao nhiêu gạo + nước là đủ cho 3 cữ ăn,em lại mua gạo loại nguyên hạt của Tùng Anh co luôn các loại hạt.Các mẹ giúp e với.Thanks các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kưng _iu
    Đang tải...

2. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

Còn tùy thuộc vào khả năng bé nhà chị ăn được đặc không?nếu mới bắt đầu có thể nấu cháo với tỉ lệ 1:10, sau đó 1:7, 1:5.... Lúc nấu thì đun sôi lên rồi chị cho thêm 1 thìa dầu ăn vào nồi cháo, cháo sẽ rất thơm ngon và không bị trào nữa. Em có chút kinh nghiệm vậy chia sẻ với chị vì em cũng nuôi con lần đầu. Rất mong được các mẹ có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo thêm.

kưng _iu thích bài này.
  3. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Theo chị thì nên ninh cháo trắng thôi, mỗi bữa lấy ra nấu cùng thức ăn cho bé đc đổi món chứ cả ngày bắt bé ăn 1 món thì tội lắm. Nếu mẹ bận thì nấu cháo xong rồi thêm thức ăn vào từng bát và nấu sẵn 3 bát, cho vào tủ lạnh, đến bữa mang ra hâm lại cho bé cũng được. Tỉ lệ nước và gạo thì chị nghĩ e nấu vài lần là canh đúng thôi mà chứ k ai biết con e ăn được bao nhiêu cháo để giúp. Chúc e nấu được nhiều món ngon cho bé

4. kưng _iu

kưng _iu Thành viên mới

Xin lỗi mẹ nó chỉ giúp e 1:10 là như nào ạ.hjhj
    E nấu = nồi inox,e cho 4 thìa cafe gạo ngũ cốc nguyên hạt và 400ml nước cho 2 bữa.e để sôi 15' ,e cũng cho dầu ăn nhưng vẫn trào,xong cho vào phích nước để đến sáng hôm sau ==> nỏ ra gạo chín nhưng lại đóng cục mẹ nó a.mẹ nó còn cách nào k chỉ e với..thanks các mẹ.

5. meChauAn

meChauAn Bắt đầu tích cực

Mình thì nấu cháo bằng nồi cơm điện, gạo lấy tầm 2 cái nắm tay, nước thì cho nhiều hơn nấu cơm chút để lúc nấu xong thành cháo đặc gần như cơm nát, tầm đấy thì bé nhà tớ ăn được cả ngày. Đến bữa thì lấy ra một ít cho thêm nước xương vào thành cháo đặc hay loãng là tuỳ vào khả năng của bé, rồi cho thêm thịt, cá, rau củ mỗi bữa thay đổi một kiểu khác nhau để đổi bữa cho bé.
    Nấu bằng nồi cơm điện vừa nhàn vừa sạch, không phải trông lửa trông nước hay sợ trào mẹ nó ạ.

6. petiti

Nhà mình có cái cốc đong.nên mình cứ lấy gạo khoảng 1 thì lấy nước thành 10
    Mình cũng nấu bằng nồi đấy chứ. Mình thường ngâm gạo 1 lúc khoảng 15 phút rồi lấy nước đó nấu cháo luôn. Mình đun sôi khoảng 5-10 phút tùy lượng cháo rồi cho 1 thìa canh dầu ăn vào, đậy vung để lửa nhỏ khoảng 15 phút nữa, tắt bếp để đó là nồi cháo đã chín và hạt gạo đã nhuyễn rồi. Sáng mình thường dậy sớm 1 chút, nấu cháo cho con. thức ăn mình cũng làm sẵn rùi.ở nhà NGV chỉ cho vào trộn và nấu nóng cho cháu ăn thôi. Cháo ở nồi mình để nguội rồi cho vào tủ lạnh, bé ăn bữa nào xúc ra bữa đấy. Mình không để cháo qua đêm nên mình không biết. Mình kết hợp nấu cháo và chuẩn bị thức ăn cho con và làm bữa sáng cho 2 vợ chồng mà vẫn thấy nhẹ nhàng lắm. Nếu bạn dậy sớm được thì mình nghĩ nấu cháo ngày nào ăn ngày đấy là tốt nhất đấy. Chúc bạn thành công nấu ăn cho con hay ăn chóng lớn nhé

Sửa lần cuối: 1/4/2010
    tranvananh_vn thích bài này.
  7. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

me petiti day từ mấy giờ vậy. Tớ cũng làm từng ấy việc buổi sáng mà thấy vắt chân lên cổ. Chắc tại tớ ko biết sắp xếp, híc à còn phải quét và lau thêm cái nhà nữa.

8. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Hi! các mẹ cho bé ăn cháo sớm thế. Bé nhà mình giờ được 8 tháng rồi mà vẫn cho ăn bột các mẹ ah. mà mình mới cho ăn ngày có 2 bữa thôi. nhưng bữa nào mình nấu bữa đó và cố gắng tự cho con ăn chứ không để NGV cho ăn. Vất vả một chút nhưng cố các mẹ ah vì mình tự cho con ăn sẽ ăn được nhiều hơn. Hi hi nhưng mà lúc nào cũng tất bật ngược xuôi vì nhà có mỗi mình với NGV chỉ trông bé có ban ngày. Hic hic!!

9. petiti

mình dậy từ 5h30 sáng.tập thể dục 30 phút (nhờ vậy mà người mình cũng gọn đi nhiều, giảm được 14kg so với lúc lên bàn sinh đấy). 6 giờ đi chợ (được cái chợ gần nhà), trước khi đi chợ mình đã ngâm gạo cho con rùi, đi chợ về nấu khoảng 7 giờ là gọi hai bố con dậy, ăn sáng (nhà mình ăn sáng đơn giản lắm, nếu có nấu xương để ăn bún hay phở mình đã làm từ hôm qua rùi), cho con bú và 7h45 đi làm, 8h có mặt ở cơ quan :D (bố cháu chỉ có việc dậy, bế con xuống cho NGV, ăn sáng rồi đi làm thôi. nói thật là cái tính bố cháu thích ăn ở nhà làm mình cũng làm nhanh hơn chứ hồi còn ở với mẹ chậm chạp lắm)
    mẹ nó cứ sắp xếp lại công việc 1 chút là làm được ngay đấy mà. chứ buổi sáng 5 phút thôi cũng quý lắm

10. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

hì hì,bé nhà em cũng 6 tháng cho ăn dặm bột ngọt mà con không thích ăn,cứ phun phì phèo.Cháo loãng thì ăn thun thút:p Cháo em nấu cũng 1:10,rồi tăng dần..giờ thì 1:7 luôn,.em đong gạo,nước ngâm chừng 15p.xong đặt vào nồi cơm điện,cơm chín để chừng 15p nữa thì cháo mềm vừa cho con ăn rồi..Dùng cháo đó cà nhuyễn wa rây lưới 1 lần ,nấu tiếp với nước hầm xuơng,hay rau,củ...sôi lên cho dầu ăn vào nguội tí cho con măm.Nấu thế bé còn ăn chứ bỏ vào máy xay nhuyễn là cứ phun phèo phèo.giờ cho bé ăn thêm cả cái luôn

Sửa lần cuối: 3/4/2010
  11. maimai 2004

maimai 2004 Thành viên mới

Mình nấu cháo bằng nồi áp suất, lấy thìa đánh nát ra một chút, đun thêm 15 phút là cháo vừa nhừ, nhuyễn. Rất tiết kiệm thời gian ạ

12. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Mình thì nghĩ trẻ con (dưới 12 tháng) chưa biết ngon dỡ nhưng chủ yếu là làm sao đủ dinh dưỡng và tập cho bé có thói quen càng dễ ăn thì càng tốt. Mình thường cho con mình ăn như sau và thấy bé ăn từ tháng thứ 6 đến giờ là 17 tháng và mỗi ngày bé vẫn ăn 3 cữ cháu đều đều không có tình trạng biếng ăn gì cả:
    - Lúc 6-8 tháng: hai cữ bột hoặc cháo, sáng 9 giờ, chiều 3 giờ còn lại ăn sữa ngoài hoặc bú sữa mẹ.
    - lúc 9-14 tháng: mình cho ăn cháo nấu thật nhuyễn (khoảng 2 năm gạo). Ngày ăn 3 cữ. Sáng mình nấu sẵn 1 nồi cháo trắng, rồi cho bé ăn cháo trắng với cá chà bông và dầu ăn(mình tự làm cá chà bông), trưa mình về mua thêm cá lóc hoặc tép hoặc thịt... rất đa dạng băm nát, rau băm nát cho vào nồi cháo nấu lại bỏ thêm ít đường , muối (rất ít), rồi cho vào chén bỏ thêm 1 ít dầu ăn (loại dàng cho bé ấy) và để ăn đến chiều, khi nào ăn thì hâm lại còn dầu ăn thì ăn cữ nào bỏ vào cữ ấy. Từ 14 tháng trở đi cũng vậy nhưng cháu nấu có đặc hơn 1 chút.
    Nhưng đừng bao giờ ép bé ăn nhé khi nào thấy bé đói thì cho ăn và đừng cho ăn vặt nhiều quá, chỉ nên cho ăn trát cây, sữa chua, uống sữa giữa các cữ ăn thôi.
    Giờ bé được 17 tháng rồi cũng vậy, nhưng đôi khi mình bỏ ít cơm vào chen rồi cho bé cầm muỗng ăn, bé ăn được thì ăn không được thì thôi vì mình đang tập cho con mà.

13. danosome

danosome Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Các mẹ chỉ giúp e cách nấu cháo cho con với...

8 tháng mà vẫn ăn bột thì không đủ chất đâu mẹ nó ơi..mn cố gắng dậy sớm nấu cháo cho bé nhé..mới tập ăn cháo thì xay cháo nhuyễn như bột , rồi từ từ chuyễn sang cháo hạt nhé..mn search google sẽ thấy nhiều công thức nấu cháo dinh dưỡng cho bé đấy..chúc mn thành công

14. nhantranda196

nhantranda196

Bé mới 7 tháng, mẹ nên xay cháo cho vỡ hạt rồi nấu cho bé. Nhớ là ban đầu thì cho ăn loãng thôi mn ạ, ăn đặc bé còn chưa nuốt được đâu. Bé 7 tháng là ăn được các loại thịt rồi, cá đồng.

15. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Giờ có nồi nấu cháo rồi không cần phải xay đâu, ninh lâu một chút khoáy cháo nhiễn như bột rồi ý. Chỉ cần cho ít gạo nhiều nước một chút thì cháo loãng con sẽ thích ăn ngay.

16. Bất Hối

Bất Hối Thành viên tập sự

mình toàn nấu cháo bằng bình thủy, đảm bảo nát nhừ rất thích hợp cho bé mới tập ăn. Tối trước khi đi ngủ mình lấy 1 nắm gạo vo sạch rồi cho vào bình thủy sau đó nấu khoảng 2 bát nước cho sôi và rót vào bình thủy rồi đậy nắp lại, thế là sáng mai mình có khoảng 3 bát cháo trắng rồi.

17. cungchambekhoe

cungchambekhoe Thành viên chính thức

Mình thì nấu cháo trắng bằng nồi cơm điện. Sau chia ra ăn bữa nào nấu bữa đó. Mình thấy nhiều mẹ hay mắc lỗi cho con ăn ít dầu mỡ quá hoặc chỉ cho ăn dầu mà ko cho ăn mỡ, như vậy đều sai. Mỗi bữa cháo mình cho 2 thìa dầu hoặc mỡ, nếu ko phải loại đặc biệt thì mình hay cho vào từ đầu, rau thịt quyện mỡ nên ko bị ngấy và ăn rất ngậy.

18. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Mn có thể xay gạo r nấu cháo mà cũng có thể nấu cháo hạt r xay bằng máy cầm tay
    Các loại rau củ thì mình co thể nấu 1 bữa ăn cả ngày
    Còn rau tươi thì nên bữa nào nấu bữa đấy
    Con mình thì thích ăn hải sản nên tuần 2 , or 3 hôm mình cho cháu ăn ghẹ , tôm , hay lươn
    Cứ cắm nồi cháo trắng trước rồi HS luộc chín bên ngoài băm nhuyến xào qua với hành phi r đổ vào cháo thêm gia vị cho con!
    ........

19. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

nấu sôi sùng sục lên rồi tắt bếp đi để cho cháo nó nở ý chị rồi đánh lên. cho lên quấy tiếp là xong. nhanh chín mà ko tốn ga ạ

20. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

bạn lên google tra í , nhiều cách nấu cháo ngon lắm hihi :)