Hỏi các mẹ mẹo để em bé không mút tay!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ba mimi, 26/2/2008.

Tags:
  1. ba mimi

ba mimi Thành viên tập sự

Xin chào các Mẹ! Mình là linh mới! Vì mẹ của mimi không vào mạng được nên bố tham gia!
    Xin hỏi MIMI nhà mình rất hay mút tay mà mút một cách ngon lành. Bố mẹ không để ý là mút tay chùn chụt! Các mẹ có mẹo nào hay không! Xin chia xẻ! Cảm ơn trước!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ba mimi
    Đang tải...

2. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Em chỉ có mỗi cách là kèm như kem,kiên quyết tới cùng,rút tay ra ngay,ko cho "giặc " có cơ hội,"giặc nhà em bị xử lý cách này từ 2 tháng tuổi,sau 1 tuần là ok,từ đó tới nay ,4 tuổi rồi,ko hề có trò ấy nữa ạ !

3. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Kiên quyết rút tay bé ra và giữ lại, nếu cần bạn phát nhẹ vào tay bé và chỉ vào đấy ... sẽ hiệu quả lắm ..

4. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Ba MiMi ơi, không nên kiên quyết quá, cho bé đồ chơi - những món đồ chơi nho nhỏ an toàn - để bé mút thay thế đi. Mình cũng đang áp dụng cho bé Ti nhà mình đấy .

5. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Bé nhà mình có 1 hồi cũng thích mút tay lắm, cứ không ai để ý là cho tay vào mút, thường thì nếu có ai ở đó đều rút tay bé ra, rồi làm gì đó cho bé quên đi, nếu không hết cơn nghiện thì cho ti giả, sau 1 thời gian thì quen ti giả, mọi người bảo phải cai ti giả, nhưng chưa kịp cai thì tự bản thân Nhím đã cầm ti giả giật ra rồi trả mẹ :mrgreen:

6. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình từ hồi mới đẻ đã hay ngậm tay, mút tay rồi . Mình cứ phải canh liên tục, giữ tay bé nữa, cả đánh nhẹ vào tay nữa mà đến bây giờ là hơn 3 tháng rồi mà vẫn chưa thấy hiệu quả hichic

7. mebekl

mebekl Banned

Mình cũng đang bó tay với con mình đây, bé tranh thủ mút tay mọi lúc, mọi nơi có thệ Lúc nào có người trông thì kéo được tay bé ra, không có ai là lại mút Đồ chơi thì cũng chỉ chơi một lúc sau đó lại mút tay. Hy vọng mấy mẹo của các mẹ sẽ giúp cải thiện tình hình

8. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bạn có thể cho bé ngậm ti giả, hoặc cho bé chơi đồ chơi có phát ra tiếng khi lúc lắc, như vậy sẽ tập trung sự chú ý của bé vào đồ chơi mà quên mất vụ mút tay đấy. Ngày xưa các cụ thì thường bày cách là bôi ít thuốc B1 vào đầu ngón tay của bé, thấy đắng bé sẽ chừa ngay.

9. maivang

maivang Thành viên tích cực

Mút tay

Con mình mút tay đến 3 tuổi luôn . Thường những bé mút tay hay dễ chịu và không quấy kể cả đêm cũng mút tay chứ đâu thèm mẹ . Mình không biết cứ bảo con dễ chịu , cứ như vậy cho khỏe . Hôm đi BS răng bị la quá trời nên về ráng giải thích cho con hiểu vì con cũng qua 3 tuổi rồi thế là ban ngày không mút nữa , nhưng tối đến khi ngủ con không làm chủ được , cứ như quán tính ấy , trở mình là đưa tay lên miệng , nên trước khi đi ngủ mình bó tay con bằng 2 cục vải thật to ( nếu bó nhỏ thì mút luôn cả vải ) . Mỗi tối trước khi đi ngủ , con đưa 2 tay bảo : (Mẹ ơi! bó tay con đi) nghe tội ơi là tội . Bó như thế khoảng 2 tuần mới hết bó đấy .
    Kinh nghiệm của mình là ngay từ lúc bé chào đời , có hiện tượng đưa tay lên miệng là mình ngăn chặn ngay , để càng lâu càng khó sửa .

10. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Đúng là mệt thật, con mình gần 2 tuổi rồi, vẫn mút tay nhiều, bây h thinh thoảng doạ là mút tay chú công an bắt thì bỏ ra nhưng sau đó lại mút, tối đi ngủ vẫn mút chùn chụt, lại còn cái tật là vừa mút tay vừa sờ mũi người khác nữa chứ . mình chưa có cách nào để cai cho cu cậu đây.

11. mecunyeu

mecunyeu Banned

Cún lười ăn lắm, các mẹ tư vấn cho mình với

Xin chào các me!
    Mình là lính mới, mẹ của cún yêu thượng Cún nhà mình được gấn 9 tháng rồi (SN 32/6) nhưng mấy ngày nay lười ăn quá, cứ ngậm trong miệng không nuốt mà cũng không nhả ra. Mình không biết phải làm gì, các mẹ cho mình lời khuyên nhé Xin cảm ơn nhiều

12. tambi

tambi Thành viên mới

UH, chỉ có cách là kiên quyết rút tay ra thôi , Tam bi nhà minh bi minh kèm giữ lám đo, nhung đến bay giờ nếu khong làm gi, buồn wa cũng cho tay vào mút . vì vậy , bố nó phải tập từ từ đếm 1 lúc nào đó bé sẽ quện Hy vọng là thế . Good day:tonqe::tonqe:

13. tambi

tambi Thành viên mới

bạn thư chọc ghẹo, đùa cho bé cười , nói chuyện với bé, để bà nuốt nhạnh Chúc bạn thành công nha:D

14. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

bé Na nhà e cug đang có "biểu hiện" bắt đầu đua tay lên mồm mut.thỉnh thoảng em cầm tay bé dí vào mồm bé noi"con mút đi mẹ xem nào",xong tay kia e lại giơ lên"mút là mẹ fats vào đít đấy nhé"...cứ thế mấy lần là bé hiểu,cứ mon men đưa tay lên mồm thấy e giơ tay lên là lại nhoẻn cười rùi giả vờ dụi mặt..buồn cười lắm í

15. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mình cũng cứ ngồi giữ tay cho con mãi, còng cả lưng mà nó vẫn mút ngon lành . Mới đây em nghĩ ra 1 cách là : bọn trẻ thường sợ uống thuốc nên mối khi bé chuẩn bị mút tay là em bôi 1 ít thuốc lên tay bé ( chẳng hạn em đang cho con uống canxi và thuốc long đờm ), khi bé mút tay thấy nhăn mặt . Vài lần như vậy em thấy cũng giảm mút tay nhưng không biết là có hết ko. Các mẹ thử xem nhé

16. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Bé nhà mình cũng hay mút tay lắm . Cơ mà cho bé cầm đồ chơi là tay bận, không có gì để mút nữa .

17. tamao-1501

tamao-1501 Thành viên tập sự

Bé nhà em được 3 tháng rồi và cũng mút tay nhiều,đang mút tay mà Ba Mẹ lấy tay ra là "la hét inh ỏi";ban ngày thì còn ít,buổi tối thì mút tay "khí thế" luôn,vừa mút vừa nhai nhai như "ngon" lắm vậy.Em không biết phải làm thế nào đây nữa?
    Mẹ nào có "tuyệt chiêu" thì share cho em với nhé.
    Cảm ơn các Mẹ nhiều lắm.

18. heo may

heo may Thành viên tập sự

Con em cũng mới hơn 4 tháng tuổi nhưng mút tay khủng khiếp, hở ra tí là mút lấy mút để, mẹ kéo tay ra là lập tức lại cho ngay vào mồm, còn cười nữa, cứ như trêu ngươi mình í . Em cũng chẳng tìm được giải pháp nào hiệu quả, 1 thời gian em đeo bao tay cho con ban ngày, còn ban đêm thì tháo ra, nhưng rồi thấy thương con, đang ở tuổi khám phá mà lại bị bít tay thì làm sao có cảm nhận về sự vật xung quanh đc, thế nên em lại thội

Em đọc được mẹo này trên báo, các mẹ thử áp dụng xem có hiệu quả ko, về phía em thì chưa thử nên ko biết thế nào . Mẹ nào áp dụng mà thật sự thấy ok thì thông báo cho em với nhé :-D

Làm sao để trẻ bỏ mút ngón tay?

Thói quen mút tay của trẻ thường được hình thành một cách tự nhiên. Nhưng nếu bạn quá lo lắng hoặc nếu bé vẫn mút ngón tay kể cả khi đi ngủ, hãy thử áp dụng phương pháp đơn giản mà hiệu quả, được giới thiệu trên Tạp chí Phân tích Hành vi Ứng dụng của Mỹ.
    - Bước 1: Cho trẻ đeo găng quyền Anh khi lên giường đi ngủ trong vòng 1 tuần.
    - Bước 2: Dùng băng y tế quấn quanh ngón cái khi cho trẻ đi ngủ trong vòng 10-11 ngày.
    - Bước 3: Dán một băng dính nhỏ ở đầu ngón cái khi cho trẻ đi ngủ trong vòng 10 ngày.
    Nếu muốn có kết quả nhanh, bạn có thể bỏ qua giai đoạn 1. Tuy nhiên, kết quả thu được sẽ không chắc chắn lắm. Nếu không thành công, hãy thử làm lại từ đầu và lần này thì nhớ cho trẻ đeo găng quyền Anh nhé.