Cần giúp: Sữa Nhật nhập khẩu (xách tay) nguyên hộp có loại rởm không?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi hapt, 1/4/2010.

1. hapt

hapt Bắt đầu tích cực

Cả nhà ơi, nhân dịp đọc topic của dân bay 919 mọi người tranh luận nhiều quá, mình là người tiêu dùng nên không biết thế nào, cả nhà có ai biết thì chia sẻ kinh nghiệm với nhé.
    Mình cứ nghĩ là đồ Nhật cũng khó làm rởm vì ít nhất là cái vỏ hộp sữa, nét in, màu sắc, nắp ngoài, nắp trong cũng sắc nét, chỉn chu. Nếu có thì là đồ sữa Nhật nhưng sản xuất tại nước thứ 3 như Meiji Việt Nam ý, nhưng trong trường hợp đó phải có tiếng Anh hoặc tiếng Việt hoặc ngôn ngữ của nước sản xuất đó, có đúng ko?
    Mình cũng ko muốn làm loãng topic của 919 mà cũng ko có ý định "up hộ" nên mở topic riêng này mong ai biết thì giúp với.
    Cảm ơn rất nhiều.

P/s: Để mọi người cũng dễ hiểu, trong khuôn khổ topic này, mình định nghĩa "sữa xách tay" từ Nhật là tất cả các loại sữa cho em bé được nhập khẩu vào Việt Nam từ Nhật Bản (trực tiếp hoặc gián tiếp) bằng đường tiểu ngạch - hàng không, đường biển... do các cá nhân hoặc nhóm cá nhân mang vào ko thông qua công ty (vì dù sao sữa được nhập khẩu dưới danh nghĩa công ty cũng ít nhiều được cấp phép kiểm duyệt, trong khuôn khổ topic này sẽ ko bàn tới).

Tóm tắt trang 1 đến 17.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hapt
    Đang tải...

2. me yeu mimi

me yeu mimi Mya Boutique HN

mình cũng nghĩ giống bạn đấy.hiện tại mình cũng đang cho em bé nhà mình uống sữa Wakodo của nhật.thấy các mẹ trên forum chưa ai chê sữa này cả nên mình mới cho em bé chuyển sang sữa đấy.không biết có mẹ nào cũng đang dùng Wakodo thì cho em xinh ý kiến với?

Sửa lần cuối: 1/4/2010
  3. hapt

hapt Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cũng đã dùng Wakodo, thấy thơm và tiêu hóa cũng ổn. Mình định cho con uống các loại sữa Nhật khác nhau nên đang dùng Meiji, tiếp sau là Morigana, BeanStalk, Icreo. Nhận xét chung là hộp đẹp, nắp ngoài nắp trong cũng xịn xịn (hề khó tả quá), sữa thơm. Mình mua sữa từ nhiều người bán khác nhau thế nên không biết sữa "rởm" là như thế nào. Có ai biết hoặc đã từng có kinh nghiệm "cay đắng" xin chia sẻ dùm.

bibomartst thích bài này.
  4. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

đánh dấu để theo dõi cao kiến của các mẹ, vì tớ bây h mới bắt đầu cho con uống sữa Nhật nên kinh nghiệm = 0................

5. me yeu mimi

hapt oi.mình mới chuyển sữa cho mimi được 3 ngày nên mình chưa rõ được chất lượng sữa nhưng lúc đầu mình cũng định cho mimi dùng meiji vì thấy nhìu mẹ trên này dùng.nhưng hôm trước vao forum nghiên cứu lại thì thấy co mẹ cho ý kiến thế này ; mẹ ý cũng cho em bé dùng meiji 1 nhưng lúc dùng sang số 2 thấy trên hộp ghi la sản xuất ở nước ...(các mẹ thông cảm em quên mất tên rồi,hình như la Úc thì phải) nhưng lúc mẹ ý gọi điện cho họ hàng bên đấy hỏi thì nta bảo là không biết meiji là hãng nao ca.0oo

6. hapt

hapt Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ mimi nhé, mình cũng chưa biết meiji số 1-2... Hiện giờ mình mới chỉ biết có meiji 0 và 9 hay còn gọi là meiji hohoemi (số 0 cho trẻ từ 0-9 tháng) và meiji step (số 9 cho trẻ từ 9 tháng đến 3 tuổi). Sữa này sản xuất và đóng lon tại Nhật, thường chỉ có hạn sử dụng dưới 18 tháng (hình như còn ngắn hơn). Theo mình được biết thì hầu hết các loại sữa phổ biến cho bé dưới 3 tuổi ở Nhật đều chỉ có số 0 và 9.

Mình mới nghe nói có những người hay đi xin vỏ hộp sữa (bằng thiếc) về để làm sữa giả đổ vào nhưng mình ko tin vì thực sự cũng khó làm giả vì còn nắp trong và nắp ngoài có niêm phong nữa. Bố mẹ nào đã từng chứng kiến thì xin cho thông tin nhé. Mình cảm ơn rất nhiều.

7. dualeo

dualeo Guest

Xin lỗi hơi lạc đề một chút.
    Mình có sữa của Mỹ nè. Bảo đảm hàng xách tay thật 100%. Xem chi tiết ở chữ ký đấy ạ!

chaochoeBe iu cua me thích.
  8. me yeu mimi

luc dau minh cung dinh cho em be nha minh dung meiji nhung sau khi doc bai cua cac me tren nay nen minh quyet dinh chuyen sang wakodo day chu.noi chung bay gio thi truong sua da dang qua kho' ma biet duoc that gia.kho the khong biet #-o

9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Thực ra trước khi đọc bài dân bay 919 mình đã từng có n thắc mắc mà ko b hỏi ai

vd mình có cô bạn bên Đức, mình hỏi giá sữa atamil bên đó là bao nhiêu, tính ra tiền VND là 550k, mình thắc mắc sao ở VN có nơi bán có gần 500k hoặc có nơi bán 550k thì pải? chẳng hiểu sao rẻ thế???

vd mình sang Sing giá karihome xem tính ra tiền VND cũng tầm 520k, về VN có ng bán hơn 450k, hic chẳng hiểu sao có giá rẻ thế???

Lúc con còn bé e cho nó uống sữa Nan Nga 2 tháng lúc bé đc (6-7 tháng), tại lúc đó nghĩ đơn giản là hàng xách tay thật, nhưng h nghĩ lại e cực kì hối hận, hic, e ko tẩy
    chay sữa nan nga hay bất kì sp nào đâu mà vd e ko còn tin đc nguồn hàng e đã mua thôi.

let it behapt thích.
  10. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ơi, mình đang dùng meiji này, anh xã cũng đang công tác bên đấy, siêu thị nào cũng có meiji mà mẹ nó, meiji là sữa rất nổi tiếng bên nhật lâu đời, đứa bạn mình còn bảo được uống từ bé cơ. còn sản xuất nước khác nữa thì mình cũng chwua tìm hiểu, phải tìm hiểu mới được, nghe cũng chả biết đằng nào mà lần

11. thule0810

thule0810 Thành viên chính thức

Con em cũng đang uống Wakodo, up lên để chờ cao kiến của các mẹ, chứ đúng là em mù tịt không biết đằng nào mà lần cả

12. Gấu Nhím

Gấu Nhím Thành viên nổi tiếng

em đang cho bé uống karicare, và đang nghiên cứu meiji, cũng xếp hàng để xin thông tin của các mẹ.

13. uyennhu_2311

uyennhu_2311 Thành viên kỳ cựu

Theo thông tin e "hóng" được của 1 người rất đáng tin cậy, đã mua trực tiếp cho con dùng sữa Meiji và Wakodo thì hạn dùng in ở giữa đáy hộp còn nếu là hàng fake thì in ở mép hộp. Hik, nhg nếu mua hộp xịn về đóng thì...
    May mà sữa em mua đều in hạn ở giữa đáy hộp ah! và nguồn hàng thì thấy nói là cũng rất đáng tin cậy!

MekuZinhapt thích.
  14. gialinhvu

gialinhvu Thành viên tích cực

Các mẹ ơi em đọc mà vẫn chưa hiểu dân bay 919 là gì hả các mẹ? (Ngu ý quá)
    Đợt trước em cho bé dùng Meiji mà có người mua nhôm đồng trả bà em 8k/vỏ hộp đấy, bà không biết bán được 1 hộp. Sau đó về em biết ngay và dặn bà là trước khi bán thì phải đập bẹp hộp ra đã :)

hapt thích bài này.
  15. uyennhu_2311

uyennhu_2311 Thành viên kỳ cựu

Dân bay 919 là đoàn tiếp viên của VNA đó mẹ nó, ngoài ra còn 917, 918 nữa. Mình nhớ k rõ lắm, trg đó có cả đoàn bay của Quân Đội nữa...

gialinhvuhapt thích.
  16. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

\\:D/ \\:D/\\:D/\\:D/\\:D/

Tớ nghĩ nếu bẹp hôp họ sẽ ko mua nữa hihi. Nhưng cứ cẩn thận cho chắc, nhỡ ko pải con nhà mình mà cũng ko pải con nhà ai ăn pải sữa fake

17. bong_bong_06

bong_bong_06 GA CHỐNG THẤM, CHĂN NỈ...

đánh dấu xem đang đình cho con uống Mj

18. hoangminh_231

hoangminh_231 Thành viên kỳ cựu

Hix con tớ đã dùng Morinaga và Icreo. Mori thì dễ tan cực, tớ xúc vào bình sữa chỉ cần lắc nhẹ đã tan hết. Còn Ireo thì khó tan hơn chút. Nhưng theo cảm quan của tớ thì Icreo là tuyệt vời nhất. Sữa có màu vàng ngà chứ không trắng như Mori. Tớ thấy bé uống dễ tiêu hóa và output cũng tốt nữa. Mỗi tội đắt, hix...
    Về vụ vỏ hộp thì tớ cũng hãi vụ sữa giả lắm nên toàn chất đống để trên sân thượng. Nhà tớ cả 2 đứa đều uống sữa Nhật nên số lượng vỏ cứ gọi là khủng khiếp. Tớ chưa biết xử lý ra sao vì sắp chuyển nhà. May mà thấy mẹ gialinhvu có ý kiến là đập bẹp hộp, hihi...

hapt thích bài này.
  19. minhhang's shop

minhhang's shop Bắt đầu nổi tiếng

Hihi, 919 là đoàn bay của VN Airline mẹ nó ah, còn Đoàn tiếp viên(gồm các tiếp viên của Hãng) lại khác nhé, mặc dù 2 cơ quan này cũng gần nhau, cách nhau có mấy trăm mét thôi à.

20. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Nếu đúng là họ ghi sản xuất tại Úc thì bên này không có hãng Meiji thật. Các mẹ cẩn thận nhé.

Mình cũng có thắc mắc giống bạn đấy. Vì nhiều người bảo mình nhập sữa về cho họ, nhưng khi giá cả thì lại không nhập được. Vì không bei6t1 tại sao mấy loại sữa sản xuất tại Úc hay New Zealand bán ở Việt Nam lại có giá rẻ hơn bên này. Đúng là thắc mắc không biết hỏi ai...