Kinh nghiệm: Chế độ dinh dưỡng cho bé kém hấp thụ???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi My love story, 5/4/2010.

1. My love story

My love story Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ
    Mình rất muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ về chế độ dinh dưỡng phù hợp cho bé kém hấp thụ
    Bé nhà mình đi khám BS thì được kết luận là hệ tiêu hoá kém, nhu động ruột kém nên hay táo bón, kém hấp thụ. Xét nghiệm phân thấy hạt mỡ nhiều tức là thức ăn chưa tiêu hoá hết.
    Lượng bé ăn được ko nhiều do khó tiêu, đầy hơi.
    Mẹ nào có kinh nghiệm cho mình vài lời khuyên với.
    Mình cảm ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi My love story
    Đang tải...

2. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

bạn ơi như em bé nhà mình thấy ăn tốt mà lên cân ít thì mình tham khảo cho bé dùng sữa dành cho trẻ kém hấp thu. trước mình cho bé dùng Karicare thấy cũng ổn. bây giờ bạn ra hàng sữa hỏi sữa dành cho bé kém hấp thu là có nhiều sự lựa chọn lắm. nếu bé ăn cháo thì nấu đơn giản thôi đừng cầu kỳ quá, bữa thì thịt với rau, cá với bí ngô. mình hồi đó kết hợp giữa dùng Karicare và S26, thấy cũng có hiệu quả.

3. Ha Giang.com

Ha Giang.com Thành viên mới

Nhà mình sau mỗi bữa cháo đều cho bé ăn 1 ít sữa chua: 1/2 - 1 hộp để hỗ trợ tiêu hóa.
    Đó là cách an toàn nhất, dù có thể hiệu quả ko ngay lập tức

Sửa lần cuối: 6/4/2010
  4. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình tử lúc 5 tháng toàn uống S26, có uông Karicare, nhưng hấp thu vẫn kém, tăng cân chậm, không biết là do gì nữa/

5. My love story

Nhóc nhà mình cũng còi nhưng đành an ủi là chưa đến lúc con phổng phao thui.
    Nhiều khi xì trét lắm ạ

6. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

nói thật vụ sữa này tớ đau đầu lắm, uống Enfa, Wakodo, rồi đến S26, Karicare, Nurture, Similac, vinamilk. bây giờ đang dừng ở XO uống từ lúc mẹ ở nhà và Friso Gold lúc ở nhà với ông. nhưng tớ phải công nhận dòng sữa Úc là trẻ tăng cân tốt. nhưng hàng xách tay thì hay gặp phải trường hợp hết hàng, như đang dùng Karicare và Nurture sướng thế, sát tết hỏi mấy nơi hết hàng thế là lại điên cuồng tìm sữa khác. giờ thì tớ tỉnh hơn một tí, dùng cả xách tay và hàng nhà máy. cho nó lành bạn ạ.

7. Bé Zinzin

Bé Zinzin Thành viên mới

GS.TS Nguyễn Công Khanh, Chủ tịch Hội Nhi khoa Việt Nam trả lời:

Thông thường, một đứa trẻ nếu ăn tốt nhưng có những triệu chứng của rối loạn tiêu hóa như đi ngoài phân lỏng, phân sống… chúng ta mới coi là đứa trẻ có vấn đề. Còn nếu trẻ ăn uống bình thường, đi cầu bình thường, không có rối loạn tiêu hóa mà vẫn chậm lớn, trước hết cần xem xét xem trẻ đã ăn đủ số lượng cần thiết chưa. Vì nếu không đảm bảo số lượng cần thiết so với nhu cầu hàng ngày của trẻ sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất của trẻ, làm trẻ chậm lớn.

Con chị ăn uống tốt, không có dấu hiệu của bệnh rối loạn tiêu hóa thì chưa thể khẳng định bé bị hội chứng kém hấp thu. Vì hội chứng kém hấp thu thường gây cho trẻ tình trạng rối loạn tiêu hóa kéo dài, khiến trẻ đi phân sống, trong phân có những thức ăn còn nguyên như chất mỡ, chất thịt, đi ngoài... Ngoài ra, tình trạng kém hấp thu có thể biểu hiện ở việc ăn nhiều nhưng dưỡng chất không hấp thu được nên người vẫn gầy yếu, xanh xao…

Khi ăn vào trẻ không hấp thu được, có thể là do thiếu một số chất vận chuyển, thiếu một số enzim tiêu hóa, những trường hợp này thường gây rối loạn tiêu hóa kéo dài.

Trong trường hợp này, trước hết, chị cần xem xét lại chế độ dinh dưỡng xây dựng cho bé đã phong phú, khoa học chưa. Thứ nữa, cần điều chỉnh lại chế độ nấu ăn cho trẻ vì trên thực tế, có rất nhiều chất dinh dưỡng bị mất đi trong quá trình nấu nướng sai cách. Đây có thể là nguyên nhân khiến con bạn thiếu hụt một số dưỡng chất quan trọng, ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Tốt nhất, bạn nên đưa con đi khám chuyên khoa dinh dưỡng để có được lời khuyên tốt nhất trong việc xây dựng chế độ dinh dưỡng, đảm bảo sự phát triển toàn diện của bé.

Hà Linh (ghi)
    Việt Báo (Theo_Dan

MeMia09 thích bài này.
  8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

bé nhà mình n lần xn phân có mỡ + là pải uống men tiêu hóa, uống enzim...hỗ trợ tiêu hóa, đúng là bé ăn đc cũng tốt mà lên kg chậm hơn các bạn khác

9. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

con nhà tớ cũng là 1 dạng điển hình của hấp thụ kém, ăn k đến nỗi nào nhưng còi vẫn hoàn còi, sữa thì thay đổi rất nhiều lần (tất nhiên là theo time) similac, pediasure, XO, enfa, dumex, s26, karicare, healtheries.....bây h thì đang dừng ở meji nhưng chắc lại phải đổi tiếp vì uống bị táo......huhuhu........

10. MeMia09

MeMia09 Thành viên tích cực

Con của mình cũng bị liệt vào danh sách trẻ biếng ăn, chậm lên cân, hấp thụ kém, chắc phải cho bé đi TT dinh dưỡng cho chắc, vì không biết thiếu chất gì.
    Do bé ăn uống đều, đi tốt, quậy phá, nhưng gầy vẫn gầy??? Không biết có phải do cách nấu nướng của mẹ k?
    Có mẹ nào biết cách nấu cháo đủ dinh dưỡng và ngon cho bé k?
    Bình thường mình vẫn hầm sương để lấy chất ngọt, vì mình k cho hạt nêm. Nhưng nghe 1 người nói là hầm sương vậy k tốt. Làm sao bây giờ???

11. me cu bo

me cu bo Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình từ bé cũng hay táo, bây giờ đỡ hơn chút nhưng phân thì cứ xanh lét. Mọi người bảo là do đường tiêu hoá kém nên phân không chuyển vàng đc. Không biết làm thế nào giờ hả các mẹ. Có khi cũng cần đến viện dinh dưỡng xem sao.

12. newday_hascome14

newday_hascome14 Banned

mình nghĩ nên cho trẻ ăn đúng bữa , sau mỗi bữa nên cho ăn thêm chút sữa chua.

13. My love story

Bé nhà tớ bú Similac thì phân xanh nhưng Friso G thì vàng

14. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Chế độ dinh dưỡng cho bé kém hấp thụ???

hic con nhà em lại đang bị đi ngoài xét no bác sĩ bảo phân có hạt mỡ và bạch cầu nhg uống thuốc 3 ngày rồi ko đỡ,buồn quá

15. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Ðề: Chế độ dinh dưỡng cho bé kém hấp thụ???

Mình thì sau bữa ăn thì mình cho bé ăn sữa chua giúp tiêu hóa trộm vía cháu hợp.Mẹ bé cho cháu ăn thử sữa chua sau khi ăn đi.Đừng cho bé ăn sữa chua lúc no quá hoặc đói quá.Như vậy sẽ mất tác dụng của sữa bạn ạ.Chúc bé ăn khỏe chóng lớn nha.