PDA

View Full Version : làm thế nào để hưởng bảo hiểm khi sinh mổ ở PSHN, C ...?

mecuacon_288
04-05-2010, 11:40 AM
Chào các mẹ

Tình hình là còn 2 tháng nữa em sinh rùi, là sinh mổ các mẹ ạ.
Em đang quan tâm 3 bênh viện: 108, C và PSHN.
Em muốn tiết kiệm chi phí sinh bằng thẻ BHYT (có thẻ đó mà chưa được sử dụng lần nào thấy phí công đóng mấy năm quá, với lại tiết kiệm cho con sau sinh các mẹ ạ). Tuy nhiên thẻ BHYT của em lại ở BV saitpon, các mẹ nào biết thì chỉ em cách làm sao vào 3 viện đó sinh mà vẫn được hưởng BHYT nhỉ?

olalalala
04-05-2010, 12:02 PM
BV Xanh pôn 37 tuần thì được chuyển BHYT về Phụ sản đấy bạn ah. 37 tuần, bạn đem sổ khám đến BV Xanh pôn rồi xin bác sĩ ở đó giấy chuyển viện về Phụ sản (nhớ photo nhiều nhiều giấy chuyển viện để dùng dần nhé). Thế là bạn đã chuyển xong BHYT rồi đấy.
Sau đó đem thẻ bảo hiểm y tế và giấy chuyển viện đến Phụ sản làm thủ tục xét nghiệm trước sinh (khoản này đỡ ra phết đấy). Khi nào sinh thì chỉ mang thẻ và giấy chuyển viện photo là ok thôi.
Còn 108 là BV quân đội nên mình cũng ko rõ lắm.

mecuacon_288
04-05-2010, 12:12 PM
BV Xanh pôn 37 tuần thì được chuyển BHYT về Phụ sản đấy bạn ah. 37 tuần, bạn đem sổ khám đến BV Xanh pôn rồi xin bác sĩ ở đó giấy chuyển viện về Phụ sản (nhớ photo nhiều nhiều giấy chuyển viện để dùng dần nhé). Thế là bạn đã chuyển xong BHYT rồi đấy.
Sau đó đem thẻ bảo hiểm y tế và giấy chuyển viện đến Phụ sản làm thủ tục xét nghiệm trước sinh (khoản này đỡ ra phết đấy). Khi nào sinh thì chỉ mang thẻ và giấy chuyển viện photo là ok thôi.

cảm ơn mẹ olala... nhiều nhé. mẹ nó cho hỏi thêm là thời gian trước 37 tuần đó mình k đến saintpon khám thai thì có sao không?

cuncon_saysua
04-05-2010, 06:22 PM
Em cũng có bảo hiểm ở BV St paul đây. Cuối tháng 5 em sinh ở Viện C. Em tưởng mình sinh là trường hợp cấp cứu nên không cần phải chuyển viện? Cứ thể đến viện C sinh và trình bảo hiểm là sẽ được thanh toán. Có mẹ nào đã làm như thế không? giúp e với nhé

mecuacon_288
04-06-2010, 01:19 PM
mình cũng tưởng thế đó, nhưng thấy bảo không phải vì cũng k đúng tuyến (k hiểu ra sao nữa, cấp cứu mà còn cần đúng tuyến thì dở hơi nhỉ?)
Mình thấy bà chị ở quê sinh mổ nên đến ngày hẹn cứ thế ra viện c mổ thui, có BH như thường. thế nhưng trường hợp của mình ở HN thì lại không đươc thế.
Có mẹ nào hiểu hơn thì giải thích giúp mình với

petiti
04-08-2010, 11:02 AM
Thông thường thì sinh cũng là cấp cứu mà. Nhưng mình thấy bạn mình sinh ở đấy giúi cho y tá 50k thế là xong cái giấy cấp cứu (bạn mình sinh năm ngoái ở viện C nhé)

petiti
04-08-2010, 11:06 AM
cảm ơn mẹ olala... nhiều nhé. mẹ nó cho hỏi thêm là thời gian trước 37 tuần đó mình k đến saintpon khám thai thì có sao không?

bạn cứ đến khám bình thường nhé. tới 37 tuần thì xin chuyển viện. có cái giấy đó tới làm xét nghiệm ở PSHN cũng tiết kiệm được khá đấy :p
Mình thấy khi sinh có BHYT tiết kiệm được nhiều, chứ mà thanh toán trực tiếp tốn quá.

Trang_MẹChípxinh
04-08-2010, 11:07 AM
Tớ BHYT ở xanhpon, đến tuần 36 đi khám ở PSHN, đưa cho chị bs ít tiền nhờ làm hộ chuyển bảo hiểm lên đây. thế là chị ý lo hết. Chẳng pải quay về xanhpon khám xét j hết.

tuenhi
04-08-2010, 11:21 AM
Tớ BHYT ở xanhpon, đến tuần 36 đi khám ở PSHN, đưa cho chị bs ít tiền nhờ làm hộ chuyển bảo hiểm lên đây. thế là chị ý lo hết. Chẳng pải quay về xanhpon khám xét j hết.

Bạn ơi,hình như bạn sinh ở D3 phải ko? Hôm trước tớ đọc bên kia có mẹ lại bảo sinh ở D3 thì ko cần chuyển bảo hiểm. Tớ đang ở tuần 36 đây, định sinh ở D3, bạn hướng dẫn hộ tớ với nhé. THế bạn đưa cho bs bao nhiêu vậy? Sinh xong bảo hiểm thanh toán được bao nhiêu xiền? Thanks!

Trang_MẹChípxinh
04-08-2010, 11:27 AM
Đúng rồi mình sinh D3,
Vẫn pải chuyển bảo hiểm , cái này mình nhờ bs khám cho mình làm mọi thủ tục cho
Hôm nhờ chuyển bảo hiểm đưa bs 100k, đưa chị bảo hiểm 50k,
Tớ khám 1 chị bs từ đầu , chị ý bảo j tớ làm theo thế hihi, lúc đẻ cần thì alo chị ý tới.
Bảo hiểm thanh toán tất trừ tiền phòng dịch vụ, tớ mổ đẻ nên mất 5 ngày ở mất thêm tầm 1tr thôi.

Bạn ơi,hình như bạn sinh ở D3 phải ko? Hôm trước tớ đọc bên kia có mẹ lại bảo sinh ở D3 thì ko cần chuyển bảo hiểm. Tớ đang ở tuần 36 đây, định sinh ở D3, bạn hướng dẫn hộ tớ với nhé. THế bạn đưa cho bs bao nhiêu vậy? Sinh xong bảo hiểm thanh toán được bao nhiêu xiền? Thanks!

meinxinh
04-08-2010, 11:51 AM

Mình ko nhớ lần trước mình sinh ở PSHN là D3 hay D4 nữa, hình như năm đấy là D5 hay sao ấy. Mình có BH thì photo cả CMT nữa nhé. Nộp ở tầng 1 ấy, cái khu gần phòng Cấp cứu ấy. Bạn có làm xét nghiệm máu ở PSHN ko? nếu có thì đã khám ở đâu rồi cũng không sao cả, quan trọng cái xét nghiệm máu đã làm ở viện thôi. chỉ cần đến ngày sinh bé thì vào viện thôi mà làm các thủ tục. Còn muốn đăng ký bên khu D mình fải quen hoặc đưa tiền cho bọn y tá ấy, chứ đăng ký dịch vụ khó lắm. Mình nằm trong phòng hậu phẫu mà thấy toàn người nhà bsỹ nọ, y tá kia đặt phòng hết rồi. Bản thân mình cũng quen Bsỹ mổ nên thủ tục nhanh và đặt phòng cũg được luôn.
Còn BH của mình ngày trước bên BV Thanh Nhàn, mình sang bên đấy bảo mấy bà bsỹ làm cái chuyển viện sang bên PSHN các bsỹ bên ấy ứ cho chuyển kêu bên này cũng có khoa sản sao fải sang đấy. Thế nên mình chẳng chuyển, chỉ đi làm xét nghiệm máu bên PSHN chẳng sao cả.
Bạn tham khảo thêm nhé!
Chúc mẹ nó mạnh khoẻ!

meinxinh
04-08-2010, 11:55 AM
À mình cũng không nhớ khoản viện phí thực là bao nhiêu, nhưng mà thanh toán viện phí hết có 1.270k. Bao gồm tất cả tiền nằm viện và dịch vụ mổ. Còn bây giờ không biết được. He he he

mecuacon_288
04-08-2010, 02:04 PM
thế hả các mẹ? mình thích đẻ 108 vì gần nhà và khá thoáng. Nhưng chi phí đắt quá và hình như không được chuyển BH đến đây, đứa t2 rùi nên phải tính toán tiết kiệm hơn, được ít nào hay ít đấy. Mình đang tuần 30 rùi, sang tuần 32 mình sẽ sang PSHN khám rùi nhờ Bs chuyển Bh cho xem sao. Nếu không được thì tuần 37 sẽ sang saintpon làm thủ tục chuyển viện vậy.

Cảm ơn các mẹ nhé.

bongbangBaoNgoc
04-08-2010, 02:08 PM

Tớ cũng đẻ ở D4, BH thanh toan được hơn 1 triệu tất cả.Khám xet nghiệm hết hơn 400k tuần 37 cũng đc BH TT hết

hoanang1
04-08-2010, 02:12 PM
các mẹ ơi, tập 1 tớ đẻ ở C. Thẻ BHYT cũng ở viện XanhPon đây, vậy mà ko phải làm thủ tục chuyển viện gì hết cả. Tớ đến viện đẻ bình thường, đẻ xong xuống phòng hậu phẫu thì có y tá vào hỏi có thẻ bảo hiểm ko, tớ đưa cho họ. Họ làm thủ tục cho mình xong gửi lại thẻ, ko phải cho bác sĩ tiền hay gì cả. Lúc tớ đẻ xong tính ra mất có hơn 200k thì phải, chồng đi thanh toán nên tớ cũng ko nhớ rõ lắm. Túm lại thì đẻ là trường hợp cấp cứu rồi nên thanh toán đc mà.

mecuacon_288
04-08-2010, 02:13 PM
Tớ cũng đẻ ở D4, BH thanh toan được hơn 1 triệu tất cả.Khám xet nghiệm hết hơn 400k tuần 37 cũng đc BH TT hết

Bạn sinh lâu chưa? sinh mổ hả? tổng chi phí sau sinh bạn phải thanh toán bao nhiêu?
Theo chế độ BH hiện tại thì người hưởng bảo hiểm phải đóng bao nhiêu % gì đó thì phải, có mẹ nào biết không?

mecuacon_288
04-08-2010, 02:17 PM
các mẹ ơi, tập 1 tớ đẻ ở C. Thẻ BHYT cũng ở viện XanhPon đây, vậy mà ko phải làm thủ tục chuyển viện gì hết cả. Tớ đến viện đẻ bình thường, đẻ xong xuống phòng hậu phẫu thì có y tá vào hỏi có thẻ bảo hiểm ko, tớ đưa cho họ. Họ làm thủ tục cho mình xong gửi lại thẻ, ko phải cho bác sĩ tiền hay gì cả. Lúc tớ đẻ xong tính ra mất có hơn 200k thì phải, chồng đi thanh toán nên tớ cũng ko nhớ rõ lắm. Túm lại thì đẻ là trường hợp cấp cứu rồi nên thanh toán đc mà.

bạn sinh tập 1 lâu chưa? Viện C cũng gần nhà mình hơn phụ sản, nhưng lại k có người quen. đang định nhờ BS khám cho mình lo vụ sinh đẻ thì hôm rùi mình hỏi mấy chị vừa sinh thì được biết viện C không tiếp nhận thẻ BH bệnh viện khác, và hiện tại thấy bảo không cho người nhà vào chăm, chi có 1 mẹ 1 con chăm nhau. hihi mình mổ đẻ lo thân không nổi mà chăm con nỗi gì (con mà quấy như con gái đầu lòng của mình nữa thì....huhuhu nghĩ lại càng khiếp vụ đẻ).

meruarua
04-08-2010, 02:23 PM
Mình sinh ở C đây, thẻ BH của mình là ở Phòng Khám đa khoa gì ấy, mình cũng ko nhớ. Nhưng mình vẫn được thanh toán bảo hiểm bình thường mà, tất tật mất hơn 300 gì đấy (vì mình làm mất bộ quần áo của BV nên phải đền không thì chắc còn ít hơn). Đẻ là trường hợp cấp cứu nên cứ đau đẻ là vào viện thôi, đâu có bắt buộc phải đúng tuyến chứ.
Mình sinh thường nên không vất vả lắm nhưng mình thấy mấy trường hợp mổ đẻ ở C đều thấy người nhà theo lên đến tận giường ở phòng hồi sức (gọi là gì mình ko biết chính xác nên cứ tạm gọi thế nhé). Sau đó thì đăng kí phòng dịch vụ thế nào thì không biết nhưng ở phòng hồi sức vẫn có một người được ở lại để chăm mà. Nhưng mà trên C thì đông lắm, mình sinh thường nên đẻ xong lúc 5h sáng, anh Bác sĩ mình nhờ đến kiểm tra mấy lần bảo ko có vấn đề gì đến chiều cứ về rồi mấy hôm nữa đến làm thủ tục thanh toán bảo hiểm. Thế là 4h chiều mình khăn gói quả mướp chuồn về luôn.

ha hoa
04-08-2010, 02:27 PM
mình quen BS trưởng khoa D 3. Lần mình sinh BS lo hết, còn đc nâng như naang trứng ...bạn mà hok quen thì cứ đi thẳng vào phòng cấp cứu, câu đầu tiên ng ta sẽ hỏi bạn là có BH hok? Còn chuyện tiền nong thì ở đâu chả thế..

ha hoa
04-08-2010, 02:30 PM
Một số BS Phụ sản HN đều có phòng khám tư ở nhà, bsnj đến đó khảm rùi xin BS "bảo kê "cho/ Vd BS Minh Hương viện phó có phòng khám ở ngõ 850 Đường Láng,còn Bs Ánh cũng Viện phó thì ở phố Vạn Bảo

justadream
04-08-2010, 02:33 PM
tớ sinh trong phụ sảnHN, bảo hiểm ở xanhpon, ko can lam giay chuyen vien j ca, dua cho bac si phong cap cuu 50k, o D5, 250k/ ngay x 5 ngày(huhu), luc vao nop 2 hay 1 tr nhi(ko nho nua), luc ra sau khi tru het tat tan tat, được trả lại 500k, đưa cho bác sĩ mổ 1,5 tr. Đẻ xong, thấy thoải mái, mọi thứ đều tốt,con xinh, mẹ đỡ xấu. hihihi

Bống_Cún
04-08-2010, 02:34 PM
bạn sinh tập 1 lâu chưa? Viện C cũng gần nhà mình hơn phụ sản, nhưng lại k có người quen. đang định nhờ BS khám cho mình lo vụ sinh đẻ thì hôm rùi mình hỏi mấy chị vừa sinh thì được biết viện C không tiếp nhận thẻ BH bệnh viện khác, và hiện tại thấy bảo không cho người nhà vào chăm, chi có 1 mẹ 1 con chăm nhau. hihi mình mổ đẻ lo thân không nổi mà chăm con nỗi gì (con mà quấy như con gái đầu lòng của mình nữa thì....huhuhu nghĩ lại càng khiếp vụ đẻ).

mình sinh 2006, cũng được y tá vào tận phòng hỏi thẻ bảo hiểm, và không phải làm thủ tục gì cả. Còn vụ mẹ con tự chăm nhau là thời gian y tá làm vệ sinh, tắm bé..., hình như là 2 tiếng buổi sáng,2 tiếng buổi chiều. Hôm đầu tiên mình mình cũng phải chăm hai bé nè. Sau đó cô y tá đồng ý cho một người ở lại vì lý do sinh đôi. NHững lúc đó mẹ mình thành chân phục vụ cho cả phòng luôn ;)

cuncon_saysua
04-09-2010, 10:41 AM
Mình sinh ở C đây, thẻ BH của mình là ở Phòng Khám đa khoa gì ấy, mình cũng ko nhớ. Nhưng mình vẫn được thanh toán bảo hiểm bình thường mà, tất tật mất hơn 300 gì đấy (vì mình làm mất bộ quần áo của BV nên phải đền không thì chắc còn ít hơn). Đẻ là trường hợp cấp cứu nên cứ đau đẻ là vào viện thôi, đâu có bắt buộc phải đúng tuyến chứ.
Mình sinh thường nên không vất vả lắm nhưng mình thấy mấy trường hợp mổ đẻ ở C đều thấy người nhà theo lên đến tận giường ở phòng hồi sức (gọi là gì mình ko biết chính xác nên cứ tạm gọi thế nhé). Sau đó thì đăng kí phòng dịch vụ thế nào thì không biết nhưng ở phòng hồi sức vẫn có một người được ở lại để chăm mà. Nhưng mà trên C thì đông lắm, mình sinh thường nên đẻ xong lúc 5h sáng, anh Bác sĩ mình nhờ đến kiểm tra mấy lần bảo ko có vấn đề gì đến chiều cứ về rồi mấy hôm nữa đến làm thủ tục thanh toán bảo hiểm. Thế là 4h chiều mình khăn gói quả mướp chuồn về luôn.
Em cũng thấy một số người nói là đẻ ở Viện C thì không cần chuyển viện, em cuối tháng sau sinh rồi nên không bít thế nào nữa.

hoanglongmsc84
04-10-2010, 09:19 AM
Chị gái em vừa sinh ở PSHN -có BH ở Viện 198 nhưng không muốn phải phức tạp chuyển viện làm gì nên chị y tá quen bảo đưa chị ấy 100k - Thế là xong vụ BH.
Tới ngày sinh (chị ấy sinh mổ) chồng chị ấy đưa cho chị y tá 3tr và đóng tiền giường dịch vụ trước 2tr. Sau 1 tuần năm viện - mẹ mổ đẻ - con nằm chiếu vàng da 2 ngày và 5 ngày tiêm kháng sinh cho bé vì BS nghi suy hô hấp. Khi chị em ra viện cảm ơn y tá 1tr và thanh toán thêm 254k tiền phòng DV.Vậy là tổng thiệt hại hết : 6.354k (Em thấy khiếp quá)
Em cũng đang ở tuần 36 - tính sinh DV như chị em nhưng hơi băn khoăn,theo chị y tá như chị gái em hay theo BS Hưng (Em theo bác từ lúc bắt đầu có thai tới giờ). Vì cũng có các chị đi trước bảo BS Hưng chỉ đỡ cho mình khi đúng ca của bác thôi còn ko phải ca thì BS nhờ người khác còn các thủ tục khác thì mình tự lo. Còn nếu theo chị y tá thì có việc gì gọi chị cũng được,giấy tờ thủ tục chị ấy lo hết.
Các mẹ cho em xin ý kiến với ạ.

nguyenhien
04-10-2010, 10:02 AM
Thế có mẹ nào sinh ở viện 19-8 chưa ? cho em ý kiến với, BH của em ở viện 19-8 em được 26 tuần rồi, ko biết thủ tục tiêm và xét ngiệm ở viện đó thế nào? mẹ nào biết cho em ít thông tin với.

tuenhi
04-20-2010, 04:29 PM
Mình vừa đi làm thủ tục ở PSHN về đây. Nếu chuyển BH trước rồi mới đi xét nghiệm thì được BH thanh toán cho 1 phần tiền khám và xét nghiệm (mình hết 365k, BH chi trả còn mình phải nộp hơn 80k). Khám và xét nghiệm xong thì đăng ký làm hồ sơ đẻ ở ngay nhà B luôn, họ bảo khi nào đẻ thì vào phòng cấp cứu đọc số hồ sơ rồi chuyển lên khu D chứ bây giờ chẳng cần đăng ký ở khu D ngay.

petiti
04-21-2010, 10:51 AM
Mình vừa đi làm thủ tục ở PSHN về đây. Nếu chuyển BH trước rồi mới đi xét nghiệm thì được BH thanh toán cho 1 phần tiền khám và xét nghiệm (mình hết 365k, BH chi trả còn mình phải nộp hơn 80k). Khám và xét nghiệm xong thì đăng ký làm hồ sơ đẻ ở ngay nhà B luôn, họ bảo khi nào đẻ thì vào phòng cấp cứu đọc số hồ sơ rồi chuyển lên khu D chứ bây giờ chẳng cần đăng ký ở khu D ngay.

Đúng rồi đấy. mẹ nào mà chuyển viện được thì phần làm xét nghiệm, khám thai mình đỡ mất tiền nhiều. Tháng 8 năm ngoái mình đi khám, làm xét nghiệm cũng chỉ tốn ít thôi

Bo'sMum
04-21-2010, 02:50 PM
Tớ cũng bh xanh pôn, đẻ ở C nè. Tớ đẻ xong rùi chuyển ra thì có cô điều dưỡng đi 1 vòng hỏi có bhyt ko, thế là cứ chìa thẻ sau đó họ làm thủ tục rùi trả lại, tớ nằm 5 hôm vì đẻ mổ, nằm ở phòng thường, đến khi thanh toán mất khoảng 800k đó bạn à.Tớ đẻ giữa năm 2009 nhé

mina_xinhxinh
04-22-2010, 05:17 PM
Đúng rồi đấy. mẹ nào mà chuyển viện được thì phần làm xét nghiệm, khám thai mình đỡ mất tiền nhiều. Tháng 8 năm ngoái mình đi khám, làm xét nghiệm cũng chỉ tốn ít thôi

Chuyện BH này rắc rối ra phết các mẹ nhỉ.e cũng ngu ngơ về vụ này lắm cơ.e có BH ở st paul mà đk sinh ở PSHN thì có phải làm thủ tục chuyển BH ko ạ?vì e thấy có mẹ bảo tự chuyển có mẹ lại bảo bv tự làm cho m nên chả hiểu ntn nữa.Nếu mình tự chuyển thì cứ ra st paul bảo ngta thôi ạ?mà m chuyển rồi thì đi làm xét nghiệm mới đc trừ tiền à,hay ko cần,lúc đó cứ giơ thẻ ra là đc hả các mẹ?

tuenhi
04-22-2010, 07:46 PM
Chuyện BH này rắc rối ra phết các mẹ nhỉ.e cũng ngu ngơ về vụ này lắm cơ.e có BH ở st paul mà đk sinh ở PSHN thì có phải làm thủ tục chuyển BH ko ạ?vì e thấy có mẹ bảo tự chuyển có mẹ lại bảo bv tự làm cho m nên chả hiểu ntn nữa.Nếu mình tự chuyển thì cứ ra st paul bảo ngta thôi ạ?mà m chuyển rồi thì đi làm xét nghiệm mới đc trừ tiền à,hay ko cần,lúc đó cứ giơ thẻ ra là đc hả các mẹ?

Mẹ này ko đọc bài tớ pots ở trên hay sao nhỉ? Nếu chuyển BH rồi mới đi khám và XN thì chi phí khám và XN được BH thanh toán cho phần lớn, kể cả những lần khám sau đó. Còn ko thì cứ vào PS HN đẻ bình thường, đến khi đẻ vẫn được BH thanh toán vì sinh đẻ thuộc trường hợp cấp cứu, chỉ cần chìa thẻ là xong.
Tớ cũng BH ở Saint Paul, đến tuần 38 thì ra đấy mua sổ khám rồi vào phòng khám phụ sản bảo bs chuyển cho ( ko thích SA và khám ở đó thì bảo họ mình ko cần khám). Thủ tục thì đơn giản nhưng bà bs ở đó thái độ cực ghét, nói với BN chẳng câu nào lọt lỗ tai cả. Khi đi nhớ mang theo sổ khám, phiếu SA của những lần trước đó đi nhé (khám, SA ở đâu cũng được)

huecapetown
04-22-2010, 10:14 PM
Mình cả hai tập đều viện C, tớ toàn khám và làm xét nghiệm định kỳ tại 55 Hàng Cót, sang tuần thứ 35 tớ vào viện mua sổ làm Hồ sơ và bắt đầu theo khám tại viện :D, lần 01 ngôi ngược nên được chỉ định mổ, lần 2 cách 03 năm cũng mổ nốt. Cả hai lần mình đều nộp thẻ BHYT tại phòng cấp cứu sau đó đóng tạm thu vào viện theo quy định, mổ xong thì chuyển xuống dưới khoa dịch vụ, tất tất tiền cảm ơn kíp mổ và chị y tá hết 3tr,xuống khoa dịch vụ đưa thêm 500 cho mấy chị phụ trách trong phòng mình nằm 05 ngày nữa để tiêm, khám, tắm bé, thay bông băng. Ra về ra thanh toán tiền viện phí các khoản, trừ BH còn lại phải trả tiền phòng dv thôi, đại loại như thế vì cái thủ tục đó là ông xã làm mà, sau đó mang hết các giấy tờ xuống công ty cho bác hành chính làm thủ tục nhận chế độ :)

mina_xinhxinh
04-27-2010, 03:50 PM
Mẹ này ko đọc bài tớ pots ở trên hay sao nhỉ? Nếu chuyển BH rồi mới đi khám và XN thì chi phí khám và XN được BH thanh toán cho phần lớn, kể cả những lần khám sau đó. Còn ko thì cứ vào PS HN đẻ bình thường, đến khi đẻ vẫn được BH thanh toán vì sinh đẻ thuộc trường hợp cấp cứu, chỉ cần chìa thẻ là xong.
Tớ cũng BH ở Saint Paul, đến tuần 38 thì ra đấy mua sổ khám rồi vào phòng khám phụ sản bảo bs chuyển cho ( ko thích SA và khám ở đó thì bảo họ mình ko cần khám). Thủ tục thì đơn giản nhưng bà bs ở đó thái độ cực ghét, nói với BN chẳng câu nào lọt lỗ tai cả. Khi đi nhớ mang theo sổ khám, phiếu SA của những lần trước đó đi nhé (khám, SA ở đâu cũng được)

Mình có đọc nhg mỗi mẹ nói 1 kiểu chả bít ntn,ng bảo bv tự chuyển,ng lại bảo mình fai đi chuyển................Nhg túm lại là hq đã lên phòng nhân sự bên cty mình hỏi,cô í nói ko cần phải thanh toán BH tại bv,cứ đi sinh và trả tiền như bt rùi mang tất tần tật các thể loại hóa đơn từ siêu âm,thử máu,thử nc tiểu,hđ viện phí về đây cty thanh toán 1 cục.hehe.Nhàn luôn....với lại cty mình cho nv hưởng 2 loại BHXH và BH PJCO nên đc hưởng nh lắm,BH PJCO chi trả cho sinh sản 1000$ nên đc thanh toán cả tiền nằm dvu luôn.còn BHXH thanh toán cho tiền thuốc men và tiền 6 tháng thai sản.Túm lại là mấy chị sinh trc mình vừa lĩnh tiền BH thấy chị nào cũng đc ~10tr khoái quá đi.khỏi lo sinh xong ko có xiền mua sữa cho con rùi :rolleyes::rolleyes:

mecuacon_288
05-04-2010, 04:29 PM

mẹ tuệnhi được bao nhiêu tuần rồi? như vậy là mẹ nó chuyển BH trước à? chuyển từ BV đăng ký BH à hay cứ đến PSHN làm xét nghiệm rồi trình thẻ BH?
Minh đang 32 tuần rồi nên cũng hơi lo lắng cái vụ chọn BV đây.

tuenhi
05-04-2010, 04:45 PM
mẹ tuệnhi được bao nhiêu tuần rồi? như vậy là mẹ nó chuyển BH trước à? chuyển từ BV đăng ký BH à hay cứ đến PSHN làm xét nghiệm rồi trình thẻ BH?
Minh đang 32 tuần rồi nên cũng hơi lo lắng cái vụ chọn BV đây.

Tớ hết tuần 40 rùi mà con chưa chịu ra đây. Tớ chuyển BH trước rồi mới đi xét nghiệm, nếu chưa chuyển BH thì khi xét nghiệm và khám ko được thanh toán đâu. Từ hôm chuyển Bh đến giờ tớ toàn khám và siêu âm ở PSHN, chẳng mất đồng nào cả, chỉ mỗi tiền xét nghiệm lúc mới vào thì được thanh toán 80%.

diephieutit
05-04-2010, 04:56 PM
Nhà mình mấy người sinh ở viện C rồi nên thấy tình hình là đẻ là cấp cứu nên không cần chuyển viện vẫn thanh toán bt. Y tá còn vào tận nơi hỏi BHYT ý chứ. Nhưng nếu mà mổ chỉ định thì không được thanh toán đâu. VD như đau đẻ, vào mổ, vẫn thanh toán bình thường. BS siêu âm nói nước ối đục, yêu cầu mổ nếu như không hỏi chế độ bồi dưỡng làm thủ tục thì không được thanh toán đâu.

Me_Ốc
05-05-2010, 10:52 AM
Mình có đọc nhg mỗi mẹ nói 1 kiểu chả bít ntn,ng bảo bv tự chuyển,ng lại bảo mình fai đi chuyển................Nhg túm lại là hq đã lên phòng nhân sự bên cty mình hỏi,cô í nói ko cần phải thanh toán BH tại bv,cứ đi sinh và trả tiền như bt rùi mang tất tần tật các thể loại hóa đơn từ siêu âm,thử máu,thử nc tiểu,hđ viện phí về đây cty thanh toán 1 cục.hehe.Nhàn luôn....với lại cty mình cho nv hưởng 2 loại BHXH và BH PJCO nên đc hưởng nh lắm,BH PJCO chi trả cho sinh sản 1000$ nên đc thanh toán cả tiền nằm dvu luôn.còn BHXH thanh toán cho tiền thuốc men và tiền 6 tháng thai sản.Túm lại là mấy chị sinh trc mình vừa lĩnh tiền BH thấy chị nào cũng đc ~10tr khoái quá đi.khỏi lo sinh xong ko có xiền mua sữa cho con rùi :rolleyes::rolleyes:

Mẹ mina xinh ơi, phòng hành chính nhan sự bên cty e cũng bảo là cứ đi đẻ bt, ko cần pahir thanh toán BH tại bv, cứ mang tần tầ tật giấy khám thai, siêu âm, thử máu (gọi là các xét nghiệm trc sinh thì phải), hóa đơn các loại vè cty, cty có trách nhiệm cho người đi xin tièn bảo hiểm cho e. Mà thẻ bảo hiểm của e là tại bv đa khoa đống đa, hông phải PSHN, e cũng sẽ sinh cháu đầu ở phụ sản HN vào cuối tháng 5 này or đầu tháng 6 tới.

Mà mẹ Mina ơi, mẹ hỏi lại cho e với, nếu như chị e mình thì khi sinh bt ở bv, họ hỏi có thẻ bảo hiểm ko bảo ko ahf hay bảo là có but công ty e thanh toán sau, e đóng tiền viện phí đầy đủ hay là nói thế nào với bv ahj, kiểu gì bv chả hỏi vd bảo hiểm này, phải nói cho rõ thì mới thanh toán hết cho bv được rồi về cty thanh toán sau. Chị bảo e với nhé.

Bao giờ chị sinh cháu ah. Có gần ngày với e ko ah. Mà mẹ mina này, mẹ nó còn dc hưởng cả bảo hiểm XH và bảo hiểm pJico nữa ahf. hai loại này là thé nào ahj. E cũng đóng BHXH ko bít có đc hwowngr ko hay là BHXH là do chính sách cty chị nên mới có. Còn bảo hiểm Pjoco là bh gì, dể lần sau e tự đóng (có dược ko ahj) để cbij cho tạp hai.

Có gì chị e mình trao đổi nhé, hị hị

mina_xinhxinh
05-06-2010, 11:42 AM
Mẹ mina xinh ơi, phòng hành chính nhan sự bên cty e cũng bảo là cứ đi đẻ bt, ko cần pahir thanh toán BH tại bv, cứ mang tần tầ tật giấy khám thai, siêu âm, thử máu (gọi là các xét nghiệm trc sinh thì phải), hóa đơn các loại vè cty, cty có trách nhiệm cho người đi xin tièn bảo hiểm cho e. Mà thẻ bảo hiểm của e là tại bv đa khoa đống đa, hông phải PSHN, e cũng sẽ sinh cháu đầu ở phụ sản HN vào cuối tháng 5 này or đầu tháng 6 tới.

Mà mẹ Mina ơi, mẹ hỏi lại cho e với, nếu như chị e mình thì khi sinh bt ở bv, họ hỏi có thẻ bảo hiểm ko bảo ko ahf hay bảo là có but công ty e thanh toán sau, e đóng tiền viện phí đầy đủ hay là nói thế nào với bv ahj, kiểu gì bv chả hỏi vd bảo hiểm này, phải nói cho rõ thì mới thanh toán hết cho bv được rồi về cty thanh toán sau. Chị bảo e với nhé.

Bao giờ chị sinh cháu ah. Có gần ngày với e ko ah. Mà mẹ mina này, mẹ nó còn dc hưởng cả bảo hiểm XH và bảo hiểm pJico nữa ahf. hai loại này là thé nào ahj. E cũng đóng BHXH ko bít có đc hwowngr ko hay là BHXH là do chính sách cty chị nên mới có. Còn bảo hiểm Pjoco là bh gì, dể lần sau e tự đóng (có dược ko ahj) để cbij cho tạp hai.

Có gì chị e mình trao đổi nhé, hị hị

Mình cũng sinh vào cuối tháng 6 đầu tháng 7 này.chắc sinh sau mẹ nó rùi.Bên cty mình thì bảo:lúc vào làm thủ tục bsi hỏi có BH ko thì cứ nói là ko.vì nếu thanh toán bằng BH ở Bv luôn thì đc giảm ít tiền lắm,chỉ đc cái là nó giảm ngay thôi,còn mình về thanh toán với cty sẽ đc nh hơn nhg phải chờ hơi lâu,tầm 3-4 tháng sau khi sinh(bên cty mình thanh toán BH cho gần như là tất cả,tính ra thì sẽ ko mất đồng nào luôn mà còn đc lời,chị làm cùng vừa đc thanh toán BH tháng trc,sinh dịch vụ trên PSHN hết 4tr mà về đc lấy gần 8tr cơ mà:rolleyes: )
Cái BH PJICO mình cũng chả rõ nữa,chỉ bít là cty mình thông báo nv đc hưởng song song 2 BH này từ năm ngoái.BH này rất có lợi cho Thai sản vì đc hưởng chi phí 1000$ chi trả toàn bộ tiền thai sản cho mình luôn bất kể mình sinh dịch vụ ở đâu,BH bt thì chỉ chi trả tiền thuốc men tiền giường thôi.(vì vậy các bà ở cty toàn chọn ở Việt Nhật với Việt Pháp để sinh)
Cái Bh PJCO này mình chảng bít là tự đóng có đc ko hay như nào:confused::confused: vì nói thật mình cũng có quan tâm về mảng này đâu.tự nhiên bjo sinh đẻ bên cty nói mới bít đấy,chứ từ trc đến giờ có làm gì sử dụng đên BH đâu :D
Tốt nhất mẹ nó đi sinh cứ bảo là ko có BH và thanh toán viện phí như bt.sinh xong mang tất tần tật giấy tờ bv,giấy khai sinh cho con đến cty nộp,rồi về nhà nghỉ chăm con 3 tháng sau đi làm là có 1 cục xiền về mua sữa cho con.hihi.cầm 1 cục lúc đấy sướng lắm(nhưng chả bít bên cty mẹ nó làm có nhanh ko,vì cũng có nh cty ì ạch mãi mới lấy đc xiền BH đấy nhé)

Me_Ốc
05-07-2010, 10:10 AM
Mình cũng sinh vào cuối tháng 6 đầu tháng 7 này.chắc sinh sau mẹ nó rùi.Bên cty mình thì bảo:lúc vào làm thủ tục bsi hỏi có BH ko thì cứ nói là ko.vì nếu thanh toán bằng BH ở Bv luôn thì đc giảm ít tiền lắm,chỉ đc cái là nó giảm ngay thôi,còn mình về thanh toán với cty sẽ đc nh hơn nhg phải chờ hơi lâu,tầm 3-4 tháng sau khi sinh(bên cty mình thanh toán BH cho gần như là tất cả,tính ra thì sẽ ko mất đồng nào luôn mà còn đc lời,chị làm cùng vừa đc thanh toán BH tháng trc,sinh dịch vụ trên PSHN hết 4tr mà về đc lấy gần 8tr cơ mà:rolleyes: )
Cái BH PJICO mình cũng chả rõ nữa,chỉ bít là cty mình thông báo nv đc hưởng song song 2 BH này từ năm ngoái.BH này rất có lợi cho Thai sản vì đc hưởng chi phí 1000$ chi trả toàn bộ tiền thai sản cho mình luôn bất kể mình sinh dịch vụ ở đâu,BH bt thì chỉ chi trả tiền thuốc men tiền giường thôi.(vì vậy các bà ở cty toàn chọn ở Việt Nhật với Việt Pháp để sinh)
Cái Bh PJCO này mình chảng bít là tự đóng có đc ko hay như nào:confused::confused: vì nói thật mình cũng có quan tâm về mảng này đâu.tự nhiên bjo sinh đẻ bên cty nói mới bít đấy,chứ từ trc đến giờ có làm gì sử dụng đên BH đâu :D
Tốt nhất mẹ nó đi sinh cứ bảo là ko có BH và thanh toán viện phí như bt.sinh xong mang tất tần tật giấy tờ bv,giấy khai sinh cho con đến cty nộp,rồi về nhà nghỉ chăm con 3 tháng sau đi làm là có 1 cục xiền về mua sữa cho con.hihi.cầm 1 cục lúc đấy sướng lắm(nhưng chả bít bên cty mẹ nó làm có nhanh ko,vì cũng có nh cty ì ạch mãi mới lấy đc xiền BH đấy nhé)

Cảm ơn mẹ Mina xinh nhé. Ok, e rõ rồi, hí hí, chỉ việc bảo với bệnh viện là ko có bảo hiểm thôi đúng ah còn về công ty sẽ thanh toán. Bên e ko có cái bảo hiểm Pijco kia, nhưng thấy bảo là tiền bảo hiểm thanh toán mà cty thanh toán cho cũng khá khá cộng với tiền luơng thai sản 4 tháng nữa, đc một cục ,sướng hị hị. Thank mẹ nó nhiều.

Hôm nào sinh xong e nt báo mẹ nó nhé. Mẹ nó sau e 1 tháng, sinh cháu xong có gì mẹ nó cũng thông báo cho e và cả nhà nhé. Nuôi dạy con sau này chị e mình còn nói chuyện nhiều nhiều

mecuacon_288
05-07-2010, 04:25 PM
chắc là công ty các mẹ có chế độ riêng cho thai sản đấy thôi, còn theo như mình biết từ tập 1 thì mình được hỗ trợ thai sản từ BHXH như sau:
- 660K tiền trợ cấp mổ đẻ (vì mình sinh mổ ở 108 không áp dụng thẻ BH, nên mang hóa đơn viện phí...về công ty, công ty thanh toán với bên BHXH cho được chừng đó thôi)
- 4 tháng lương đóng BH + 2 tháng lương cơ bản
Vì vậy lần sinh này mình đang quan tâm làm thế nào để hưởng BH, vì sinh mổ cũng khá tốn kém.

mina_xinhxinh
05-09-2010, 01:55 AM
@mẹ Ốc:sinh xong nhớ kể lể nhé.mình tập 2 rùi mà cũng đang hội hộp sốt ruột đây.
@mecuacon:chắc chế độ riêng thật vì em đọc quyển BH cty e phát cho nv tham khảo thấy mỗi mục thai sản là hấp dẫn nhất thôi.bên cty em là đc 100% tiền BH và hỗ trợ 70% 6 tháng lương CB ạ(mặc dù chỉ đc nghỉ thai sản có 3 tháng thôi)

mecuacon_288
05-10-2010, 01:10 PM
@mẹ Ốc:sinh xong nhớ kể lể nhé.mình tập 2 rùi mà cũng đang hội hộp sốt ruột đây.
@mecuacon:chắc chế độ riêng thật vì em đọc quyển BH cty e phát cho nv tham khảo thấy mỗi mục thai sản là hấp dẫn nhất thôi.bên cty em là đc 100% tiền BH và hỗ trợ 70% 6 tháng lương CB ạ(mặc dù chỉ đc nghỉ thai sản có 3 tháng thôi)

công ty mẹ này đúng là chế độ đãi ngộ thai sản tốt thật đấy. lại thêm cái BH của Pjico nữa thì nhất thật rồi.
Hôm qua mình vừa gọi điện cho 1 bác sĩ (Bs Hiền) bên PSHN (do có người quen giới thiệu) thì bs này bảo mình làm giấy chuyển viện ở saintpon -> rồi qua BV để Bs này làm xét nghiệm và các thủ tục trước sinh cho luôn (đây là lần đầu tiên mình gọi điện để khám bs này)
Như vậy nếu không có thêm BH của Pjico là vẫn cần thủ tục chuyển viện hay sao ấy, mình đang dự định mai qua saintpont khám và làm chuyển viện sang PSHN đây

mina_xinhxinh
05-10-2010, 07:44 PM
công ty mẹ này đúng là chế độ đãi ngộ thai sản tốt thật đấy. lại thêm cái BH của Pjico nữa thì nhất thật rồi.
Hôm qua mình vừa gọi điện cho 1 bác sĩ (Bs Hiền) bên PSHN (do có người quen giới thiệu) thì bs này bảo mình làm giấy chuyển viện ở saintpon -> rồi qua BV để Bs này làm xét nghiệm và các thủ tục trước sinh cho luôn (đây là lần đầu tiên mình gọi điện để khám bs này)
Như vậy nếu không có thêm BH của Pjico là vẫn cần thủ tục chuyển viện hay sao ấy, mình đang dự định mai qua saintpont khám và làm chuyển viện sang PSHN đây

KO phải.nếu mẹ nó định dùng BH luôn lúc thanh toán viện phí thì mới cần chuyển BH chứ.còn nếu để về cty thanh toán thì ko cần chuyển.

giadinhcom
05-11-2010, 09:09 PM
các mẹ ơi cho em hỏi, em có bảo hiểm ở Băc nih hưng có khả năng em phải sinh mổ nên muốn ra HN, vậy em có thể được thah toán bảo hiểm ko ạ

mecuacon_288
05-17-2010, 02:38 PM
mình quyết định sinh ở viện C dù hơi đông, nhưng vì PSHN xa nhà mình quá.
Hic nhưgn sáng nay đến làm HS sinh mất tiêu 700K + 150K tiền khám mà xót ruột quá.

mebekevin
05-17-2010, 02:46 PM
Hồi tớ mổ đẻ cũng ở Viện C trong khi tớ đăng ký BHYT ở Saint Pohn. Không thấy hộ đòi chuyển viện gì hết :), Liệu có phải chăng mình đã lobby trước khi mổ không???

mecuacon_288
05-17-2010, 04:11 PM
Hồi tớ mổ đẻ cũng ở Viện C trong khi tớ đăng ký BHYT ở Saint Pohn. Không thấy hộ đòi chuyển viện gì hết :), Liệu có phải chăng mình đã lobby trước khi mổ không???

mẹ nó ơi mình vừa đăng ký sinh ở viện C đây, cũng không đòi chuyển BH gì cả. tuy nhiên tiền khám và xét nghiệm để làm HS thì không thấy được hưởng BH, trước mẹ nó có thế không?
Nếu làm HS sinh rồi thì có cần nhờ bác sĩ mổ luôn cho không, hay là cứ lúc sắp sinh thì nhập viện? mình tập 2 rồi mà vẫn rối như tơ vò ấy?

mebekevin
05-17-2010, 04:25 PM
mẹ nó ơi mình vừa đăng ký sinh ở viện C đây, cũng không đòi chuyển BH gì cả. tuy nhiên tiền khám và xét nghiệm để làm HS thì không thấy được hưởng BH, trước mẹ nó có thế không?
Nếu làm HS sinh rồi thì có cần nhờ bác sĩ mổ luôn cho không, hay là cứ lúc sắp sinh thì nhập viện? mình tập 2 rồi mà vẫn rối như tơ vò ấy?
Tớ thì đến tuần thứ 28t thi vào đăng ký hồ sơ sinh ở Viên C. Khi đăng ký hồ sơ thì họ cũng không đề cập đến báo hiểm đâu.

Sau khi đăng ký thì mình chỉ đến tiêm, khám theo một số lịch cố định ( hình như 2 lần trước khi sinh) Hồi đó tớ đăng ký ở phòng khám 56

Toàn bộ khâu nhờ bác sỹ, lobby, bảo hiểm ..vv là làm khi nhập viện ( trước khi mổ)

mina_xinhxinh
05-23-2010, 12:36 PM
mình quyết định sinh ở viện C dù hơi đông, nhưng vì PSHN xa nhà mình quá.
Hic nhưgn sáng nay đến làm HS sinh mất tiêu 700K + 150K tiền khám mà xót ruột quá.

PSHN cũng xa nhà mình,trong khi nhà mình ở Phủ Doãn quá gần C.nhg mình lại thik sinh ở PSHN,thoáng mát,rộng rãi,sạch sẽ.Chị chồng mình sinh ở C,mình vào thăm thôi mà đã ko muốn vào lần nữa rồi chứ đừng nói gì đến vào đẻ.Nói thật như cái chợ lao động ý,bà đẻ nằm cả xuống đất,đến khổ.cùng 1 giá tiền đi đẻ,mình đi xa tí cũng đc.

Me be Tien
05-26-2010, 10:57 AM
Các mẹ ơi, các mẹ có thẻ bảo hiểm thì tất nhiên là sẽ được bảo hiểm thanh toán tiền sinh rồi. QUAN TRỌNG LÀ ĐƯỢC THANH TOÁN BAO NHIÊU % THÔI. Mình có bảo hiểm ở Viện GTVT, họ nhất quyết ko làm chuyển viện cho mình, họ nói nếu sinh ở đó thì được hưởng 80% chế độ, nhưng nếu sinh cấp cứu ở PSHN thì được hưởng 30% thôi. Mình hỏi lại bác sỹ ở PSHN thì lại có thông tin khác, là nếu cấp cứu và sinh trong vòng 24h thì vẫn được hưởng 80%. Hic, tóm lại là vẫn chưa hiểu thực hư ra sao. Có mẹ nào có kinh nghiệm không?

Ngoài ra, mình đã làm tất tật xét nghiệm máu ở GTVT rồi (tuần 37). Không biết là đến PSHN người ta có chấp nhận kết quả này không nhỉ, hic, bây giờ đi đẻ mà phải làm lại cái xét nghiệm này thì choáng quá, lấy bao nhiêu là máu ...

mecuacon_288
05-26-2010, 02:38 PM
PSHN cũng xa nhà mình,trong khi nhà mình ở Phủ Doãn quá gần C.nhg mình lại thik sinh ở PSHN,thoáng mát,rộng rãi,sạch sẽ.Chị chồng mình sinh ở C,mình vào thăm thôi mà đã ko muốn vào lần nữa rồi chứ đừng nói gì đến vào đẻ.Nói thật như cái chợ lao động ý,bà đẻ nằm cả xuống đất,đến khổ.cùng 1 giá tiền đi đẻ,mình đi xa tí cũng đc.

oạch mẹ nó ơi thật thế á, chết mất thôi. Mình đang bận quá chưa tách việc ra được nên đang tính liều ở lại C đây. nhưng nghe mẹ nó nói vậy thì mình phải tính chuyển thui, mình vốn chịu đau kém lắm nên lần mổ trước sợ phát khiếp, may mà có người nhà chăm cả mẹ cả con, chứ giờ để mẹ chăm con thì... ôi không dám nghĩ tiếp. Đầu tháng tới này là mình ở giai đoạn "đẻ bất kể lúc nào" rùi.

medela
05-28-2010, 06:47 PM
Các mẹ ơi, các mẹ có thẻ bảo hiểm thì tất nhiên là sẽ được bảo hiểm thanh toán tiền sinh rồi. QUAN TRỌNG LÀ ĐƯỢC THANH TOÁN BAO NHIÊU % THÔI. Mình có bảo hiểm ở Viện GTVT, họ nhất quyết ko làm chuyển viện cho mình, họ nói nếu sinh ở đó thì được hưởng 80% chế độ, nhưng nếu sinh cấp cứu ở PSHN thì được hưởng 30% thôi. Mình hỏi lại bác sỹ ở PSHN thì lại có thông tin khác, là nếu cấp cứu và sinh trong vòng 24h thì vẫn được hưởng 80%. Hic, tóm lại là vẫn chưa hiểu thực hư ra sao. Có mẹ nào có kinh nghiệm không?

Ngoài ra, mình đã làm tất tật xét nghiệm máu ở GTVT rồi (tuần 37). Không biết là đến PSHN người ta có chấp nhận kết quả này không nhỉ, hic, bây giờ đi đẻ mà phải làm lại cái xét nghiệm này thì choáng quá, lấy bao nhiêu là máu ...
Bạn mà xin chuyển bảo hiểm họ sẽ không cho đâu vì ở bệnh viện mà bạn được hưởng bảo hiểm họ có khoa sản có thể đỡ đẻ được họ sẽ không chấp nhận cho bệnh nhân chuyển BHXH. Tuy nhiên khi đến bệnh viện PSHN chờ khi bắt đầu có máu báo và dấu hiệu trở dạ thì vào xin đẻ cấp cứu vẫn được bảo hiểm chi trả đây đủ.

Khi tớ đẻ thằng cu thứ 2 là như vậy chẳng phải làm giấy chuyển viện gì cả. Vì BHXH của mình ở viện E ở đây họ có khoa sản họ hoàn toàn có thể đỡ đẻ hoặc mổ đẻ được nên việc xin chuyển BHXH sẽ không bao giờ được chấp nhận.

mina_xinhxinh
05-29-2010, 08:43 PM
oạch mẹ nó ơi thật thế á, chết mất thôi. Mình đang bận quá chưa tách việc ra được nên đang tính liều ở lại C đây. nhưng nghe mẹ nó nói vậy thì mình phải tính chuyển thui, mình vốn chịu đau kém lắm nên lần mổ trước sợ phát khiếp, may mà có người nhà chăm cả mẹ cả con, chứ giờ để mẹ chăm con thì... ôi không dám nghĩ tiếp. Đầu tháng tới này là mình ở giai đoạn "đẻ bất kể lúc nào" rùi.

đấy là theo mình cảm nhạn đc là thế.mình vào đó thấy "kinh" lắm,vì nó là tuyến trung ương mà nên ở các tỉnh cấp cứu là về đó hết,nên ng nằm la liệt tận hành lang,sợ lắm.Mà chị chồng mình,bạn mình,hàng xóm nhà mình sinh ở đó đều ko ai hài lòng hết.

me_muom
06-01-2010, 10:51 AM
Các mẹ ơi, mình đã sinh 1 lần rồi. Kinh nghiệm sinh để được BH như thế này.
- Các mẹ nên nhớ, BHYT thường phải ở các BV đa khoa chứ k thể là BV phụ sản được. Vì vậy ai đi sinh mà chẳng là trái tuyến
- Sinh nở được tính vào diện cấp cứu, nên BH ở viện nào thi khi đi sinh vẫn được bào hiểm
- Các mẹ nhớ mang theo thẻ BHYT + CMT, khi vào nhập viện họ sẽ hỏi, nếu mình có BH thì đưa giấy tờ là họ cứ thế trừ tiền cho thôi.
Mình thì khoảng tuần 33-34 gì đó vào làm đăng ký đẻ ở viện C, đến khi đẻ mình cứ vào đó, van được trả BH, chỉ hết có 100-200 nghìn gì đó thôi. Tiền dịch vụ thì đương nhiên minh vẫn phải trả (ví dụ như đẻ k đau, ...).
Nhưng các mẹ mà vào đăng ký mổ thì bị tính là dịch vụ nhé, k được bảo hiểm đâu, còn nếu các mẹ mà trong quá trình sinh thường k được và BS chỉ định mổ (tính vào mộ̉ cấp cứu ấy) thì mới được BH.
Vậy các mẹ có BH cứ yên tâm đi sinh cho mẹ tròn con vuông nhé!

mecuacon_288
06-01-2010, 11:13 AM
Các mẹ ơi, mình đã sinh 1 lần rồi. Kinh nghiệm sinh để được BH như thế này.
- Các mẹ nên nhớ, BHYT thường phải ở các BV đa khoa chứ k thể là BV phụ sản được. Vì vậy ai đi sinh mà chẳng là trái tuyến
- Sinh nở được tính vào diện cấp cứu, nên BH ở viện nào thi khi đi sinh vẫn được bào hiểm
- Các mẹ nhớ mang theo thẻ BHYT + CMT, khi vào nhập viện họ sẽ hỏi, nếu mình có BH thì đưa giấy tờ là họ cứ thế trừ tiền cho thôi.
Mình thì khoảng tuần 33-34 gì đó vào làm đăng ký đẻ ở viện C, đến khi đẻ mình cứ vào đó, van được trả BH, chỉ hết có 100-200 nghìn gì đó thôi. Tiền dịch vụ thì đương nhiên minh vẫn phải trả (ví dụ như đẻ k đau, ...).
Nhưng các mẹ mà vào đăng ký mổ thì bị tính là dịch vụ nhé, k được bảo hiểm đâu, còn nếu các mẹ mà trong quá trình sinh thường k được và BS chỉ định mổ (tính vào mộ̉ cấp cứu ấy) thì mới được BH.
Vậy các mẹ có BH cứ yên tâm đi sinh cho mẹ tròn con vuông nhé!

cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ.
(phần màu đỏ) mình trước cũng sinh ở 108, dặn mãi không đẻ được vì lệch xương chậu và con quá to (tiêm 2 mũi kích thích mà chỉ mở được 1,5 phân từ tối hôm trước đến trưa hôm sau đấy). Đến khi mình kiệt sức gần gất ra đó, bsĩ cho thở oxy và chuyển lên phòng mổ- thì lúc đó mình gần như không biết gì nữa.
Người nhà mình ra làm thủ tục cũng mang CMT và thẻ BHYT của mình hẳn hoi, nhưng kế toán ở đó bảo không cần làm thủ tục, chỉ cần lấy hóa đơn đỏ thì về BH thanh toán cho. Thế là mọi chi phí nhà mình lo tất cả.
Khi chuyển hóa đơn cho bên BH, thì được biết không được thanh toán gì cả. Mà BH chỉ trả hố trợ sinh mổ 660K thôi.

me_muom
06-01-2010, 11:46 AM
cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ.
(phần màu đỏ) mình trước cũng sinh ở 108, dặn mãi không đẻ được vì lệch xương chậu và con quá to (tiêm 2 mũi kích thích mà chỉ mở được 1,5 phân từ tối hôm trước đến trưa hôm sau đấy). Đến khi mình kiệt sức gần gất ra đó, bsĩ cho thở oxy và chuyển lên phòng mổ- thì lúc đó mình gần như không biết gì nữa.
Người nhà mình ra làm thủ tục cũng mang CMT và thẻ BHYT của mình hẳn hoi, nhưng kế toán ở đó bảo không cần làm thủ tục, chỉ cần lấy hóa đơn đỏ thì về BH thanh toán cho. Thế là mọi chi phí nhà mình lo tất cả.
Khi chuyển hóa đơn cho bên BH, thì được biết không được thanh toán gì cả. Mà BH chỉ trả hố trợ sinh mổ 660K thôi.

Ah, mecuacon oi, sinh mổ thường k được BH nhưng trường hợp của bạn là mổ cấp cứu nên vẫn được BH, chỉ có điều là không được 100%. Sinh thường cũng còn phải thanh toán 1 phần chi phí cơ mà. Mình tiêm thuốc đẻ k đau (mặc dù k đăng ký trước) nhưng vẫn phải trả tiền toàn bộ dịch vụ đẻ k đau, vì những cái gì là DV thì k được BH. BH chỉ dành cho 1 số mục gọi là Standard thôi mẹ nó ạ. hihi

phuongedu
06-01-2010, 01:19 PM
Chia sẻ 1 tí kinh nghiệm cho các mẹ nhé.
- mẹ nào quen vào vào D3 viên C thì hãy vào C đẻ, ko thì như cái chợ lao động đúng nghĩa, hãi, có thể nhờ cô y tá này 0904136766, cô hà, cô ấy tắm cho con tớ, ko phải là bác sĩ nhưng có thể giúp được,vì đợt trước e tớ nằm viện nên có gặp cô ấy rồi, trước đó thì cô ấy tắm cho 2 con nhà tớ.
- Phụ sản HN thì cũng rứa C, nhưng cũng ít hơn nhiều, chú ý là các mẹ ko nên mang tiền theo người và đt xịn, mất tiền mất của trong đấy phát sợ, khám ở đâu thì khám, đến khi có cơn đau đẻ, ở HN vào phụ sản được chấp nhận bảo hiểm hết, tính là cấp cứu, y tá nó hỏi thẻ bảo hiểm thì chìa ra cùng CMT rồi nhờ nó, mất khoảng 1-200K là cùng, ko nên đưa nhiều. Nhớ mang theo các xét nghiệm cuủabệnh viện khác nếu mình đã làm các xét nghiệm đó rồi, có thể liên hệ bs Nguyệt có phòngkhám ở CÁt Linh.
- Tớ đẻ thường ở BV E, đẻ chỉ huy, ok hết, cấp cứu, ko chuyển viện gì cả, chẳng thủ tục chuyển BH gì cả, tất nhiên là mất tiền xét nghiệm gì đó trước khi sinh, có hơn 300K thôi mà, tớ đẻ lần 2 tháng 9 năm 2008. mất đâu có 400K tiền phòng dich vụ mấy hôm.
Hi vọng các mẹ sáng suốt lựa chọn nơi sinh con tốt nhất nhé, hic, đàn bà khổ thế.

Mẹ em Chinsu
06-01-2010, 01:22 PM
tớ BHYT ở ST PAUL, tớ đã sinh hồi tháng 1 ở PSHN. Tớ sinh ở khoa D3, cứ đk ở đó là họ tự túc chuyển BH cho tớ, tớ chả phải làm gì cả. Đợt 36w đi làm xét nghiệm để kẹp vào Hồ sơ thì chìa BH ra dc miễn nhiều phết, các mẹ ko có BH thấy hết gần 400K, trong khi mình mất chưa đến 50K (Lần đầu tiên trong đời thấy giá trị của BHYT :D)
D3 PSHN là khoa dịch vụ nên tớ chỉ dc trừ bảo hiểm tiền thuốc thôi, còn tiên khác vẫn mất, tổng cả thảy là 5 triệu 200K.

hloan
06-03-2010, 03:07 PM
Me muom nói đúng, riêng đối với sinh nở là trường hợp cấp cứu, nên dù các mẹ sinh ở viện nào cũng vẫn được thanh toán bảo hiểm, kể cả Việt Pháp. Chỉ có điều nếu đăng ký dịch vụ thì phần này sẽ k đc thanh toán. Và chế độ BH mới thì BH chỉ thanh toán 80% tổng chi phí hợp lý, còn người bệnh tự thanh toán 20%. Như mình 4 năm trước đẻ mổ ở Việt Nhật, lúc thanh toán viện phí hết có 300k, nhưng tổng tiền lót tay thì gấp 10 lần như thế, hic.

Methoyeu
03-16-2011, 09:31 AM
Sao m thấy khó hiểu khoản bảo hiểm này quá nhỉ.C cùng công ty m bảo hiểm ở xanh pôn ,c sinh ở viện C chẳng phải làm thủ tục chuyển viện gì cả mà vẫn được hưởng 80% bảo hiểm.
Còn 1 đứa bạn sinh ở PSHN đứa đầu làm giấy chuyển viện được thanh toán có 50%,đứa thứ 2 không làm thì được có 30%.Thế là thế nào mọi người nhỉ.
M đang nghiên cứu để sau này có thể sẽ sinh ở Bưu điện mà sao thấy mỗi bệnh viện một khác nhỉ.

zetafashion
03-16-2011, 09:50 AM
Bảo hiểm y tế ở Việt Nam phức tạp thật. Sẽ có một lúc sẽ được bảo hiểm ở mọi bệnh viện. Bây giờ có lẽ do các bệnh viện tuyến trên quá tải nên mới phải quy định nơi đăng ký ban đầu :-)

giadinhlo
03-16-2011, 10:08 AM
Chị gái em vừa sinh ở PSHN -có BH ở Viện 198 nhưng không muốn phải phức tạp chuyển viện làm gì nên chị y tá quen bảo đưa chị ấy 100k - Thế là xong vụ BH.
Tới ngày sinh (chị ấy sinh mổ) chồng chị ấy đưa cho chị y tá 3tr và đóng tiền giường dịch vụ trước 2tr. Sau 1 tuần năm viện - mẹ mổ đẻ - con nằm chiếu vàng da 2 ngày và 5 ngày tiêm kháng sinh cho bé vì BS nghi suy hô hấp. Khi chị em ra viện cảm ơn y tá 1tr và thanh toán thêm 254k tiền phòng DV.Vậy là tổng thiệt hại hết : 6.354k (Em thấy khiếp quá)
Em cũng đang ở tuần 36 - tính sinh DV như chị em nhưng hơi băn khoăn,theo chị y tá như chị gái em hay theo BS Hưng (Em theo bác từ lúc bắt đầu có thai tới giờ). Vì cũng có các chị đi trước bảo BS Hưng chỉ đỡ cho mình khi đúng ca của bác thôi còn ko phải ca thì BS nhờ người khác còn các thủ tục khác thì mình tự lo. Còn nếu theo chị y tá thì có việc gì gọi chị cũng được,giấy tờ thủ tục chị ấy lo hết.
Các mẹ cho em xin ý kiến với ạ.

Sao chị gái mẹ nó đẻ hết nhiều xiền thế nhỉ, tớ đẻ ở PSHN, 4h30 ngày hôm nay đẻ thì 2h30 ngày hôm sau đã có mặt ở nhà rồi, trộm vía 2mẹ con đều khoẻ, tổng thiệt hại thì hết có hơn 1tr bao gồm tất cả các CP, mà tớ còn nằm phòng theo yêu cầu nữa, hay lại tớ đẻ thường nên hết ít CP nhỉ? thấy nhẹ nhàng nên thành ra tớ lại thích đẻ, hihi

methichhoa
03-20-2011, 05:27 PM
Mình đăng ký bảo hiểm ở VietNam CuBa, giờ đang ở tuần thai thứ 31, dự kiến sinh cuối tháng 5. Đã vào viện C đăng ký làm hồ sơ rồi, nhưng ko biết mấy vụ bảo hiểm thì thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ giáo tường tận giúp với nhé. Cám ơn các mẹ.

in_dai_ca
03-31-2011, 03:26 PM
Túm lại ko biết bây h các bệnh viện và BH đã có quy định chung nào chưa nhỉ?
T8 mình sinh rồi. Mình có BH ở Xanh Pôn. Vậy mình có phải chuyển BH trc khi sinh ko? Vào viện nào thì đc coi là t/h cấp cứu?
Ai biết giúp mình với.

bibidangyeu
03-31-2011, 04:52 PM
Chào các mẹ

Tình hình là còn 2 tháng nữa em sinh rùi, là sinh mổ các mẹ ạ.
Em đang quan tâm 3 bênh viện: 108, C và PSHN.
Em muốn tiết kiệm chi phí sinh bằng thẻ BHYT (có thẻ đó mà chưa được sử dụng lần nào thấy phí công đóng mấy năm quá, với lại tiết kiệm cho con sau sinh các mẹ ạ). Tuy nhiên thẻ BHYT của em lại ở BV saitpon, các mẹ nào biết thì chỉ em cách làm sao vào 3 viện đó sinh mà vẫn được hưởng BHYT nhỉ?

Mẹ nó có thể ko cần xin giấy chuyển viện đâu. Hồi mình sinh mổ ở D3, pshn họ tự làm thủ tục bảo hiểm y tế mà vì đẻ là trường hợp cấp; cứu, đẻ ở đâu cũng đc bh cả.

bibidangyeu
03-31-2011, 04:53 PM
Túm lại ko biết bây h các bệnh viện và BH đã có quy định chung nào chưa nhỉ?
T8 mình sinh rồi. Mình có BH ở Xanh Pôn. Vậy mình có phải chuyển BH trc khi sinh ko? Vào viện nào thì đc coi là t/h cấp cứu?
Ai biết giúp mình với.

Khi bạn đau đẻ nhập viện thì đẻ viện nào cũng đc coi là th cấp cứu đấy, ko phải xin giấy đâu.

nhinho0912
04-01-2011, 09:27 PM
Khi bạn đau đẻ nhập viện thì đẻ viện nào cũng đc coi là th cấp cứu đấy, ko phải xin giấy đâu.
Đúng đấy, lần trước tở mổ ở VNhat, xác định là không được BH, thế nhưng mà cuối cùng mợ tớ bảo đưa thẻ BHYT, coi như cấp cứu là được BH hết mà các mẹ.

happyday1382
04-17-2011, 12:51 PM
Mình đăng ký bảo hiểm ở VietNam CuBa, giờ đang ở tuần thai thứ 31, dự kiến sinh cuối tháng 5. Đã vào viện C đăng ký làm hồ sơ rồi, nhưng ko biết mấy vụ bảo hiểm thì thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ giáo tường tận giúp với nhé. Cám ơn các mẹ.

Trường hợp đẻ là cấp cứu, bạn không phải quan tâm đến vấn đề bảo hiểm nhé, việc chuyển bảo hiểm chỉ có tác dụng khi bạn muốn đỡ cái tiền làm hồ sơ thôi (tức là giảm được các chi phí xét nghiệm, siêu âm...). Còn đến lúc đẻ thì bạn mang cái sổ khám thai, thẻ bảo hiểm, CMT vào là xong, đẻ ở C thì nên làm 1 cái siêu âm ở C, gần lúc đẻ vào đó làm 1 cái siêu âm, 2 chiều thôi nhé. Mình mới đẻ ở C hôm 13/3 vừa rồi, chi phí thế này: Mình đã có thẻ BHYT, nằm phòng dịch vụ 3 ngày (300k/ngày), sinh mổ, nộp cho viện hết 1,7 triệu. Ngoài ra mình nhờ 1 chị y tá lo hết phòng dịch vụ, kíp mổ... chị ý đưa tiền lo lót hết, mình chỉ phải đưa tiền cho chị ý thôi, cả tiền cảm ơn chị ý nữa, tổng thể thêm 2,3 triệu. Tức là sau vụ đẻ hết tất thảy 4 triệu nhé. Nếu các mẹ tự đưa tiền và lo phòng dịch vụ sẽ đỡ hơn nhiều đấy, tất nhiên đẻ thường sẽ càng rẻ hơn

me_soul
04-18-2011, 12:35 PM
Em cũng có bảo hiểm ở BV St paul đây. Cuối tháng 5 em sinh ở Viện C. Em tưởng mình sinh là trường hợp cấp cứu nên không cần phải chuyển viện? Cứ thể đến viện C sinh và trình bảo hiểm là sẽ được thanh toán. Có mẹ nào đã làm như thế không? giúp e với nhé

Mình cũng có BH ở St Paul day, khi đi sinh là cấp cứu nên vào viện nào cũng được chấp nhận. Khi nhập viện bạn vẫn phải nộp khoang 3-4 tr gì đó, thẻ BH sẽ nộp sau khi bạn đã sinh xong và hòan tất hồ sơ về phòng sau sinh. Khi ra viện, kế toán BV sẽ tự tính xem bạn được trả lại hay phải nộp thêm tiền và trả bạn hồ sơ cùng thẻ BH.
Trước sinh (khoảng 36-37 tuần) bạn nên đi làm xét nghiệm, lập hồ sơ sẵn trong viện C thì sẽ thuận lợi hơn khi đi sinh- khâu xét nghiệm này ko được tính trong BH vì mình làm trái tuyến mà. (Kinh nghiệm thực tế của mình đấy nhé).
Luu ý là xin chuyển viện từ St Paul lên viện C (hay bất kỳ viện nào khác) rất khó vì họ cũng có khoa Sản mà. Chỉ những trường hợp đặc biệt (về bệnh lý hoặc quan hệ) mới có Giấy chuyển viện thôi nhé.

cuncon_saysua
04-18-2011, 01:24 PM
Trường hợp đẻ là cấp cứu, bạn không phải quan tâm đến vấn đề bảo hiểm nhé, việc chuyển bảo hiểm chỉ có tác dụng khi bạn muốn đỡ cái tiền làm hồ sơ thôi (tức là giảm được các chi phí xét nghiệm, siêu âm...). Còn đến lúc đẻ thì bạn mang cái sổ khám thai, thẻ bảo hiểm, CMT vào là xong, đẻ ở C thì nên làm 1 cái siêu âm ở C, gần lúc đẻ vào đó làm 1 cái siêu âm, 2 chiều thôi nhé. Mình mới đẻ ở C hôm 13/3 vừa rồi, chi phí thế này: Mình đã có thẻ BHYT, nằm phòng dịch vụ 3 ngày (300k/ngày), sinh mổ, nộp cho viện hết 1,7 triệu. Ngoài ra mình nhờ 1 chị y tá lo hết phòng dịch vụ, kíp mổ... chị ý đưa tiền lo lót hết, mình chỉ phải đưa tiền cho chị ý thôi, cả tiền cảm ơn chị ý nữa, tổng thể thêm 2,3 triệu. Tức là sau vụ đẻ hết tất thảy 4 triệu nhé. Nếu các mẹ tự đưa tiền và lo phòng dịch vụ sẽ đỡ hơn nhiều đấy, tất nhiên đẻ thường sẽ càng rẻ hơn

Em cũng có BH ở Saintpaul, em sinh ở viện C được gần 1 năm rồi, cũng chẳng cần giấy chuyển viện gì hết. Mang đầy đủ giấy tờ tùy thân + thẻ bảo hiểm khi đến viện rồi sinh xong nộp cho họ là xong. Em sinh thường, ở viện 1,5 ngày xong về hết 267k tiền viện phí và 1,1tr tiền đút lót là xong. Các mẹ cứ yên tâm nhé.

happyday1382
04-23-2011, 11:41 AM
Em cũng có BH ở Saintpaul, em sinh ở viện C được gần 1 năm rồi, cũng chẳng cần giấy chuyển viện gì hết. Mang đầy đủ giấy tờ tùy thân + thẻ bảo hiểm khi đến viện rồi sinh xong nộp cho họ là xong. Em sinh thường, ở viện 1,5 ngày xong về hết 267k tiền viện phí và 1,1tr tiền đút lót là xong. Các mẹ cứ yên tâm nhé.

Em sinh thường đương nhiên rẻ hơn mổ rồi, vì mổ phải mất nhiều loại thuốc mà, 5 năm trước chị sinh hồi đó cả tiền giường DV (cũng 3 ngày) phải nộp cho viện là 954k, giờ giá cả leo thang nên cũng có khác hơn.

đĩa thể dục
04-26-2011, 06:50 PM
Em vô bệnh viện phụ sản tham khảo thấy sinh thường mà lúc nhập viện cũng mấy triệu lun, còn sinh mổ hơn thế nữa nên lo lắng đi mua bảo hiểm lun xem có giảm thiệt hại đc phần nào ko?

Mẹ Bipbi
04-26-2011, 07:48 PM
Tớ sinh mổ ở PSHN tháng 12 năm ngoái, có BHYT ở BV Đống Đa và không có giấy chuyển BH sang PSHN nhưng đến lúc thanh toán viện phí chỉ hết có >700k tất cả (=> tớ đã được hưởng BHYT), lúc tạm thu thì họ thu 1M.

Tớ chỉ thấy chỉ khác nhau lúc làm hồ sơ sinh. Nếu có BHYT + giấy chuyển viện thì được BH thanh toán cho 70% (hay 80%, tớ không rõ lắm) còn nếu chỉ có thẻ BHYT thì BH chỉ chi trả 30% (hôm ấy tớ đóng mất gần 200k thì phải, đẻ xong lú mề chẳng nhớ gì cả :()

Mẹ Bipbi
04-26-2011, 07:49 PM
Em vô bệnh viện phụ sản tham khảo thấy sinh thường mà lúc nhập viện cũng mấy triệu lun, còn sinh mổ hơn thế nữa nên lo lắng đi mua bảo hiểm lun xem có giảm thiệt hại đc phần nào ko?

Mẹ nó nói BH là BH gì? Nếu là BHYT thì phải đóng trước khi sinh tối thiểu 6 tháng họ mới chi trả cơ.

vinpearl
08-31-2011, 02:05 PM
Các mom ơi ai biết chỉ giùm e với, hiện e bước sang tuần 33 rồi. Đang muốn đi làm hồ sơ ở C. E định qua 56 vì sinh trước e cũng ra luôn 56 vừa xét nghiệm, vừa tiêm, vừa bảo làm hồ sơ, nhưng như vậy k đc bảo hiểm j cả. Hôm nay vào đây đọc mới biết nếu có giấy chuyển viện của Xanh Pôn thì mấy cái này vào C sẽ đc BH trả. Cũng đỡ đc nhiều. Mom nào có cách xin giấy chuyển viện chỉ e với. Với cả kinh nghiệm xét nghiệm, tiêm, làm hồ sơ ở C thế nào truyền lại cho e với. E đang cần mấy thông tin này khẩn cấp. Mong đc các Mom chỉ giáo. Tks all.

quyen_8x
02-02-2014, 10:08 AM
e bảo hiểm ở BV Y học cổ truyền Trung Ương (hình như k có khoa sản). 36 tuần e định đi đăng kí HSS tại BV Bưu Điện chỗ Định Công. Mẹ nào có kinh nghiệm cho e xin ít thông tin nhé. Mẹ con e được 33 tuần r