Cần giúp: trẻ suy dinh dưỡng cần giúp

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me cu phuc, 6/4/2010.

1. me cu phuc

me cu phuc Thành viên mới

các mẹ ơi ở viện dinh dưỡng bác sĩ nào khám giỏi và có hiệu quả. mẹ nào biết mách giùm em. bé nhà em bị suy dinh dưỡng em muốn cho bé đi khám xem có cải thiện chút nào không bé được 6 tháng rưỡi mà chỉ có 6 cân thôi. đường ruột của bé ko tốt lên hấp thụ kém. em buồn quá các mẹ ah.mong tin của các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cu phuc
    Đang tải...

2. nancy2008

nancy2008 Thành viên chính thức

Mẹ nó nói rõ ở đâu để các mẹ còn mách địa chỉ chứ.
    Tớ đến Viện DD QG 1 lần, nhìn cách làm việc và đơn thuốc mà chán quá.

3. me cu phuc

e nói đến viện dinh dưỡng ở lò đúc ấy nếu biết mách em nhé.

4. rieu_xinh

rieu_xinh Love doesn't ask Why...

Trời, mình k biết nói thì có làm mẹ nó buồn không. Riêu nhà mình hồi bằng con mẹ nó cũng 6kg y như thế nhưng đi khám vẫn chưa bị phán là suy dinh dưỡng đâu mà là có hiện tượng thôi. Mình khám bác sỹ Hào (hình như viện phó), theo dõi từ lúc 4 tháng gần 5 tháng liền mỗi tháng 1 lần đến 8 tháng mà cân nặng cô nàng ko cải thiện được gì, đến 1T có gần 9kg. Hic... đi 5 tháng 5 lần, mỗi lần về là 1 đơn thuốc dầy đặc uống 1 tháng, 1 tháng sau đến cân đo đong đếm, đến lần thứ 4 (sau 4 tháng) bác sỹ Hào còn phải tuyên bố là không hiểu sao nó không lên kg, mà thuốc cho uống thế này mà cũng không lên kg thì bác cũng chịu, thôi về nuôi mãi khắc phải lớn, hic......... Giờ bạn ý 3,5T cao 96cm nặng 13kg, bé nhất lớp, cả lớp ở kênh A 1 mình chị ý ở kênh B, huhu...... Túm lại bạn cứ cho bé đi kiểm tra và để các bác sỹ tư vấn xem ntn, mình thấy bác Hào khám cũng okie. Mình thấy có thể cho bé dùng thêm vitamin tổng hợp tăng cường hấp thụ ý như của Childlife ý.

5. me bong beo

me bong beo Bắt đầu tích cực

Tình trạng của con gái mẹ này giống hệt con gái của mình. Chẳng biết"thổi" kiểu gì để con gái tăng cân cả. Mà đi khám ở viện dinh dưỡng thì được đơn thuốc dày đặc, rất nhiều loại, mà không cải thiện gì. Mẹ con tự an ủi nhau "chắc chưa đến lúc phát triển, sau này đến tuổi chắc sẽ phát triển thôi". Hic............... Biết làm sao bây giờ...........

6. me cu phuc

cu nhà em cũng khám bác sĩ hào và uống thuốc nhưng chẳng có tiến triển gì , chán quá các mẹ à . đọc tin của các chị em buồn quá các mẹ à.thôi bây giờ chỉ còn cách nhồi cho cu ăn thôi có phải không các mẹ. cu nhà em cũng ăn mama sữa non hết 40 hộp rồi mà cũng không ăn thua.

7. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Các mẹ chú ý đến chăm con ăn dặm đi, con nhà mình cũng còi vậy nhưng ăn dặm, biết được con thích ăn thế nào, mình làm theo ý con thế là bây giờ con 9 tháng đã được gần 10kg rồi.
    Kiên trì các mẹ ạ, mình có mấy tháng liền chán không thèm cân cho con đấy...

8. ha hoa

ha hoa Guest

giai đoạn đó bé mọc răng mọc lợi nên hầu như hok tăng cân, tuy nhin mẹ nó thử đến nhà thuốc gia truyền 62 Khâmthiên đi,con mình trước uống thuốc của bà ấy đấy

9. Ha Giang.com

Ha Giang.com Thành viên mới

Cái mama sữa non này nhiều mẹ chê lắm
    Cách tốt hơn là bạn cố gắng tăng lượng sữa công thức cho bé.

10. rieu_xinh

Mẹ cu Phúc thử tìm sữa này cho con xem sao nhé! Sữa cho trẻ kém hấp thụ của Pháp là Nutricia 2 dành cho trẻ 6-12M. Sữa này mình thấy Riêu còi nhà mình hồi đó uống số 3 lúc đó Riêu 1T, trộm vía uống 3 hộp lên được gần nửa kg đó. Bé dưới 18M thì có thể đổi sữa để hỗ trợ tăng cân nhưng phải kết hợp với chế độ ăn dặm hợp lý. Nhiều khi kém hấp thụ chỉ là 1 giai đoạn nhưng cũng có bé là cơ địa (như Riêu nhà mình giờ 3,5T vẫn uống sữa bột và ăn uống cũng ko đến nỗi tệ, 1 mình có thể ăn hết 1 con gà ác nhỏ hay 1 con chim bồ câu nhé mà vẫn còi)

11. me cu phuc

cám ơn mẹ riêu xinh em thử đổi sang sữa đó xem như thế nào. nhưng bé nhà em hay bị rối loạn tiêu hóa cứ ăn gì lạ là bị di ngoài ngay lên đổi sữa cũng sợ. mà bé nhà e được 6thang25 ngày thì ăn một ngày mấy bữa bột hả chị. ở viện dinh dưỡng thì bs nói ngày 2 bữa còn viện nhi thì bs nói từ 6 đến 7 tháng ăn một bữa thôi.

Sửa lần cuối: 8/4/2010
  12. Nhị Linh

Nhị Linh Thành viên tập sự

Xin chia sẻ với các mẹ. Tớ cũng đồng cảnh ngộ với các mẹ đây. Cô con gái lớn bị bệnh còi và chán ăn kinh niên. Đến giờ 7 tuổi mà chỉ có 17 kg. Tớ nghi do hồi nó mới 4 tháng, đi khám dinh dưỡng của một bà tiến sỹ, bà ấy cho con mình ăn bột mặn (mặn như người lớn) ngay mà còn nói ăn ngày 2 bữa nữa chứ, ngoài ra phải uống kèm 1 đống thuốc hỗ trợ tiêu hóa. Thật ân hận quá vì mình thiếu hiểu biết, thiếu kinh nghiệm và nóng ruột muốn con tăng cân nên đã làm theo và hậu quả là con sợ ăn và biếng ăn khủng khiếp. :( Từ đó tớ sợ không dám bén mảng đến gặp bác sỹ DD nữa.
    Bây giờ lại được cô thứ 2 nữa chứ, gần 5 tháng mà cũng chỉ có hơn 5 kg. Tớ chả biết làm sao bây giờ. :cry:Hay là lại phải đến cầu kiến bác sỹ DD? Các mẹ cho ý kiến giúp tớ. Ai biết bác sỹ DD nào giỏi hoặc có kinh nghiệm gì hay thì chỉ dùm tớ nhé. Tớ ở HN.
    Tớ có ý kiến thế này: chúng ta lập hội "Con còi" để cùng chia sẻ thông tin và phương pháp giúp con mạnh khỏe và đỡ còi đi. Đây cũng là cách để chúng ta tự giải tỏa stress cho nhau các mẹ nhể. Mẹ nào ủng hộ thì lên tiếng nhé.

13. rieu_xinh

bé nhà bạn gần 7 tháng rùi có thể ăn 2 bữa bột mà, nếu bé chịu ăn bột ngọt thì bạn cho 1 bữa bột ngọt và 1 bữa mặn còn nếu ko cho ăn 2 bột mặn nhưng loãng thôi đừng quá đặc là okie mà. Sữa Nutricia của Pháp (tớ nói của Pháp vì sữa này ở các nước Châu Âu khá nhiều nhưng mỗi nước mang 1 tên khác nhau) là ko chứa chất bảo quản, bạn pha sữa cho con sau 1 tiếng là sữa đông lại ngay nên pha xong là chỉ uống trong vòng 45' chậm nhất là 1 tiếng thui, sữa nhạt, khá thơm ngon, output cực okie vì Riêu nhà tớ cơ địa táo mà ăn sữa này output đều. Ăn đâu được 3-4 hộp thì ko mua được nữa vì đợt đó khan hàng Pháp lắm!

Hi hi... em cũng đồng ý với mẹ này! 2 nhóc nhà chị chắc cơ địa kém hấp thụ rùi. Như RIêu nhà em 1 tháng tuổi đã táo phải thụt mới ị nên giờ bị phìng đại tràng nhẹ nên cũng vẫn táo lắm, trộm vía 18M đến hơn 2T thì okie, 2,5T thì mẹ nhồi nhét cũng đỡ 3T em cho uống Grow trộm vía cũng có mông 1 tí nhưng 4 tháng nay mẹ bận em bé (từ sau khi sinh em) chị ý gầy nhom giờ còn 13,5kg mà 3 tuổi rưỡi rùi, nửa năm ko lên 1 lạng mà còn thụt đi, chán!
    Nhưng nhà em thì 2 nhóc khác nhau hẳn, Riêu đẻ 3,1kg nuôi lên cân chậm vì em nghĩ do hồi đó em đổi sữa cho con nhiều quá (vì mẹ ko có sữa nên ăn sữa ngoài hoàn toàn) nên vị RLTH đến giờ. Nguyên nhân thế này, Riêu đẻ ra ăn Dumex được 3 hộp chộm vía thấy cũng xỉnh, được cô chú cho 1 hộp similac thì bác nó bảo em cứ cho ăn nhiều loại cho nó sau này đỡ kén sữa, em nghe theo cho ăn sang sữa này, ăn được 3 ngày ko chịu ị, táo bón luôn, mẹ lại kinh nghiệm ko có, cứ vẫn cho ăn ko quay lại sữa Dumex (mặc dù đang uống Dumex cũng xì xoẹt).... hậu quả con táo bón kinh niên luôn + cơ địa kém hấp thụ nữa ---> còi dí... kinh nghiệm tang thương
    Đến cậu thứ 2 này đẻ 3,8kg... em chỉ cho ăn 1 loại sữa từ lúc đẻ đến giờ là 4 tháng rưỡi rùi (vì mẹ chả có giọt nào) cậu ý được 8.6kg dài 67cm. Trộm vía con ngàn lần là tăng cân khá đều, output bình thường, ngủ nghê cũng dễ chả bù lúc nuôi cô chị! Hic... Nhà em đang dùng Karicare của Úc.
    Mách các mẹ có con còi và nhẹ cân là nếu bé dưới 1T thì dùng cái vitamin tổng hợp Uvesterol ADEC của Pháp ý, cái này dùng cho trẻ sơ sinh đến 1T, đặc biệt tốt cho trẻ sinh non, nhẹ cân và còi xương. Người nhà em ở Pháp đã hỏi bác sỹ và họ kê cho dùng cái này. Riêu nhà em dùng thì tăng cân bt (do bạn ý cơ địa hấp thụ quá kém) nhưng được cái trộm vía ít ốm + mọc răng tốt mà ko sốt hay gì (1 lúc 8 cái mà ko sốt, mọc 4 răng hàm 1 lúc cũng ko sốt). Đến cậu em thì lúc hơn 1 tháng có vị Viêm TPQ bội nhiễm nên ho nôn trớ nhiều uống ks nhiều nên hết KS em cho uống 1 lọ Uvesterol này 20ml-20 ngày. Hơn 2 tháng cân thì trộm vía tháng đó lên 1,8kg nên nhiều hơn tháng đầu vì tháng đầu lên có 1.4kg thôi nhé! Bố cứ thắc mắc là sao ốm mà trộm vía lên cân hơn lúc ko ốm, hic... Vitamin này giúp trẻ hấp thu chất ở sữa, em nghĩ thế nên bạn em này em mới cho dùng 1 lọ còn đến 6 tháng lại dùng 1 lọ nữa.
    Em có mách cho anh bạn ở cty, con anh ý đẻ ra gần 3kg sinh sớm 20 ngày mà còn phải mổ thắt 1 cái ống gì đó ở tim (mới đẻ đã nằm viện phải dùng máy hỗ trợ thở, chưa mổ còn hơn 2kg vì bé 1 tuần gần như tiếp chất chứ ko được bú) Thế mà sau khi phẫu thuật về nhà 1 tháng sau anh ý cho con dùng, đến giờ cô nàng 6 tháng trộm vía hơn 7kg, ăn ngủ ngoan và lên cân đều dù không quá nhiều. Anh ý bảo thích lắm!
    Cái này em thấy ở đây cũng có người bán đó hình như khảong 120k thì phải, rất dễ uống, pha với sữa được nhưng phải uống buổi sáng. Các mẹ search trên mạng xem!

Nhị Linh thích bài này.
  14. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Riêu ơi, vậy bé trên 1 tuổi thì nên dùng vitamin nào nhỉ?

15. Nhị Linh

Nhị Linh Thành viên tập sự

Đúng là con mình có cơ địa hấp thụ kém thật. Chắc là mình cũng thử cho dùng thuốc này xem sao. Nhưng mà mẹ nó mua Uvesterol ADEC ở đâu vậy, chỉ cho mình với. Mình rất sợ mua phải thuốc ko rõ nguồn gốc. Cảm ơn Mẹ Riêu nhé.

16. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

thằng con em cũng còi,18tháng rùi được 10kg,trộm vía ít ốm đau chứ còn ăn uống thì bình thường,output thì vẫn ok.sữa mẹ thì ít nên thỉnh thoảng cho uống sữa ngoài thế mà cu cậu vẫn ko chịu uống.đến bữa toàn xúc bằng thìa cho con thôi.ngày chỉ được 300-400ml sữa.hic.Bây giờ em cai sữa rùi có vẻ cu cậu ăn ngoan hẳn.Hồi trước thấy con còi ko lên kg,mặc dù đẻ ra được 3kg7 nên cũng hơi sốt ruột,cho uống đủ loại từ b1,c đến thuốc cam hàng bạc,men tiêu hoá kidgrow và đợt vừa rùi thì uống 1 lọ men của Đức.Bây giờ ăn uống khá khẩm hẳn nhưng cũng chưa lên kg.thôi thì đành mong con khoẻ chứ ko mong con béo nữa các mẹ ạ.hy vọng về sau con sẽ lớn.hic

17. rieu_xinh

Theo người nhà em bên Pháp thì trên 1T dùng hydrosol ý nhưng mà multivitamin chỉ là uống đế tăng đề kháng thôi chứ làm cho bé bụ chắc còn tùy cơ địa từng bé. Vì Riêu nhà mình táo hồi 1T dùng vitamin dạng gel của Nga là Bio-kinder của hãng Rocher-Pháp, vị cam, tuýp như tuýp kem đánh răng, rất dễ dùng, thích hợp với bé nóng trong và táo bón, Riêu nhà mình dùng thấy ok, trộm via ít ốm đau dù ko bụ.

Chị thử search thegioidep xem, anh chủ là anh Tâm, hồi trước em mua của anh này vì ko có ai về để người nhà gửi về. Hoặc chị thử hỏi chị Hải Anh ở Lê Thánh Tông ý