Cần giúp: Chọn sữa chua và phomai

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi linhmk, 7/4/2010.

1. linhmk

linhmk Thành viên tập sự

Gửi các mẹ,

Em mới làm mẹ lần đầu nên chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc lựa chọn thực phẩm cho bé. Bé nhà em vừa tròn 6 tháng. Các mẹ tư vấn giúp xem lựa chọn sữa chua, phomai gì để bé ăn được??? Có nên cho ăn ngay từ 6 tháng hay ko? Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhmk
    Đang tải...

2. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

như em thì em thấy sữa chua nên ăn sữa chua bình thường sẽ tốt hơn sữa chua hoa qua hay các loại sữa chua hay dành cho bé---> sữa chua ba vi ngon ko chua
    phomai thì nên ăn phomai hoa quả rất dễ ăn

linhmk thích bài này.
  3. bibi07

bibi07 Bắt đầu tích cực

Sữa chua người lớn thì bé phải trên 1 tuổi mới ăn được chứ nhỉ?
    Con nhà mình từ hồi 4,5 tháng đã ăn phomai tươi hoa quả Pettit, sau này > 6 tháng thì ăn thêm sữa chua Erhnman, váng sữa các loại, rồi cũng phomai Pettit nhưng loại gì có thêm váng sữa nữa ý. Mẹ nó đọc kỹ thông tin của cty nhập khẩu xem, có ghi loại gì dnàh cho bé từ mấy tháng tuổi đấy.
    Nếu mẹ chăm thì tự làm phomai tươi cho con đi, ngon bổ rẻ, dễ thay đổi vì trộn được với các loại hoa quả.

linhmk thích bài này.
  4. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

linhmk thích bài này.
  5. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Bạn ơi tự làm phomai bằng cách nào vậy, chỉ cho mình được không, mình cũng muốn tự làm cho con ăn mà không biết cách làm. Cảm ơn bạn nhé.

6. ha hoa

ha hoa Guest

mua ở siêu thị B11 Kim lien giả ổn phết

7. bibi07

bibi07 Bắt đầu tích cực

Tớ mạn phép trích bài của các mẹ trong nhà phomai bên WTT:

cách 1: 1 lít sữa, 75ml men cái

Cách làm : sữa làm ấm 42 độ C, cho men cái vào và giữ ở nhiệt độ này 4-6 giờ, sữa đông, lọc.

Chi tiết : sữa đã tiệt trùng hoặc thanh trùng thì không cần đun lại mà chỉ gia nhiệt để đạt nhiệt độ 42 độ C. Ở gia đình làm lượng ít nên khi sữa đông tụ lọc luôn. Quá trình lọc lâu nên để quá trình này trong tủ lạnh (để ngưng quá trình lên men). Dùng khăn vải màng 2 lớp của bé lọc được tốt.

Sản phẩm bảo quản ở nhiệt độ 2-4 độ C, nhưng do tủ lạnh gia đình chỉ cài đặt ở 4-6 độ C [/I]nên khuyến cáo chỉ dùng trong 3 ngày.

Cách 2 của mẹ Aloaiday : 250ml sữa + 2 thìa cà phê men cái (ủ ấm). Bạn nên chọn cách này.

Phômai tươi sản phẩm có hàm lượng béo phụ thuộc vào sữa nguyên liệu ban đầu của bạn. Ví dụ sữa của bạn dùng có hàm lượng béo 2,5% thì phômai tươi sẽ có độ béo là 2,5x4 = 10%. 3,5% béo của sữa sẽ là 3,5x4 = 14%.....

Phômai tươi con ăn được có hàm lượng béo 6%.

Đây là hướng dẫn chi tiết của mẹ aloaiday, mình thích làm lắm nhưng chả có lúc nào để làm cả, lại cũng hơi lười nữa, :rolleyes:

Thế này nhé! Ban đầu, mẹ nó chỉ làm tí ti pho mai tươi thôi. Mẹ nó lấy khoảng 250 ml sữa tươi không đường. Nếu sữa tiệt trùng thì chỉ đun nhẹ (hoặc có lò vi sóng thì đặt khoảng 40 giây), sao cho sữa đủ độ nóng dưới 42 độ ( Mẹ nó hàng ngày tằm cho con bằng nước nóng thì độ nóng của sữa thấp hơn một chút).
    Sau đó lấy sữa chua không đường của Nestle (Lấy đúng 2 thìa cà phê) trộn lẫn với sữa tươi đã đun 42 độ kia. Mẹ nó đổ vào một cái hộp hoặc cốc thủy tinh gì đó (nên có nắp đậy kín. Ở siêu thị Intimex có bán lại hộp nhựa của Hàn Quốc, có nắp đậy, chịu được nhiệt độ từ - 4 độ C đến 110 độ C. Mẫu mã rất đẹp và chắc chắn. Giá cả rất vừa phải).

Mẹ nó ủ cái hộp này (trong đó đã đựng hỗn hợp sữa chua và sữa tươi đun) trong khoảng 8 - 10 tiếng (có thể ít hơn nếu thời tiết ấm và ngược lại). Mình thường đặt cái hộp này vào một cái nồi kho cá của Tàu. Đổ nước sôi già vào nồi, sao cho nước ngập nửa ngoài hộp (Như hấp cách thủy ý). Rồi lấy một cái chăn mỏng bọc bên ngoài.

Sau khi hỗn hợp này đã đông lại ( Y như tàu phớ ý). Mẹ lấy một cái bát, trên đó đặt một cái rổ lọc, trên rổ lọc lại đặt một chiếc khăn sữa 3 hoặc 4 lớp. Đổ hỗn hợp đông đặc kia lên trên khăn sữa. Buộc ngay (hơi chặt tay một chút). Để tất cả bát, rổ lọc, khăn sữa đổ phô mai đã buộc vào tủ lạnh (ngăn mát). Khoảng 2 tiếng.

Cái sản phẩm còn lại trong khăn sữa sau khi lọc, chính là pho mai tươi. Mẹ nó cũng nên tập cho con. Ngày đầu, chỉ nên 2 thìa nhỏ thôi. Nếu sản phẩm hơi đặc thì nên đánh nhuyễn ra, cho con dễ thực hành.

Khi nào con lớn hơn một chút thì đẩy lượng sữa làm pho mai tươi lên nhiều hơn.
    Ví dụ: 1000 ml sữa tươi, tương ứng với 70 gr sữa chua.
    Thời gian đun nhẹ hoặc đặt lò vi sóng cũng nhiều hơn lên:
    khoảng 2 phút 40 giây.
    Thời gian ủ và để tủ lạnh cũng có thể lâu hơn.

Và sữa tươi là sữa tươi tiệt trùng, chứ không phải thanh trùng. Nếu làm bằng sữa thanh trùng thì lại phải đun sôi, sau đó để nguội xuống còn 40 độ.

Khi nào em bé nhà bạn đuợc 6 tháng, bạn bắt đầu tập cho ăn pho mai tươi. Ngày đầu tiên, bạn cho ăn ít thôi. Khoảng 1 thìa cà phê. Xem em bé có thái độ thế nào? Và nên đánh nhuyễn ra cho thật mịn và nhão để con dễ nuốt. Bữa đầu, bạn có thể trộn một thìa phomai tươi với một chút sữa bột (tí ti thôi) thành một hỗn hợp có vị hơi chua dịu của pho mai và hơi ngọt của sữa. Tớ nghĩ, không lo em bé bị táo đâu. Sau này, con lớn hơn, nấu bột (cháo) sữa, cho cả pho mai tươi vào. Cũng rất ngon.

phomai tươi để được khoảng 4-7 ngày , trong hộp kín, để ở ngăn chill cho giữ lạnh tốt, bạn vặn nhiệt độ tủ lạnh lạnh gần max để đảm bảo cho độ lạnh tốt vì sắp tới mùa hè rồi.

Kinh nghiệm của các mẹ nhà phomai là trứoc khi lọc, các mẹ nhúng qua khăn vào nứoc sôi, vắt đi thì ko bị dính

Chúc mẹ nó làm thành công nhé, :D

8. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mình cũng thấy vậy đấy, mua sữa chua hoa quả petit cho bé ăn nó cứ ọe nhưng cho ăn sữa chua ba vì thì được khoảng 1/4 hộp. À bé nhà mình gần 11m rồi.

9. me Hoang Anh

me Hoang Anh

sữa chua của petit hay mấy cái loại cho trẻ con ăn chua lắm, em ăn còn nhăn nhó nữa mà, ăn sữa chua vinamilk hay ba vì thì ngọt, bé nhà em cứ nhìn là hau háu ( vì mỗi lần em ăn là lại cho bé nhấm nháp 1 ít ), nhưng em chẳng dám cho con ăn, hx, con ăn loại ng lớn thì hào hứng thế mà cho ăn loại của con thì toàn..........khóc, khổ ghê

10. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Đúng rồi đấy, mấy loại sữa chua cho trẻ con sao chua thế không biết. Nhiều khi con tớ không ăn hết tớ thử mà cũng thấy kinh, thảo nào nó không muốn ăn, mẹ thì cứ: ăn đi, ngon lắm con ạ hì hì

11. Kieu Hanh

Kieu Hanh Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng thấy thế. lúc con được 8 tháng thấy mọi người nói con vẫn chưa ăn được sữa chua người lớn, nhưng mình thấy sữa chua Wellow của Kinh Đô ngon và thơm lắm, mua về cho con, con ăn hết cả 1 hộp, mình vẫn duy trì đến tận bây giờ,con về quê với bà mà mình vẫn mua để gửi về cho bé ăn.