Cần giúp: Xin hỏi mọi người về thực đơn cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuong_chi, 7/4/2010.

1. phuong_chi

phuong_chi Thành viên tập sự

Chào mọi người! Bé nhà mình 10 tháng rỗi, đã ăn dặm được 3 tháng, hàng ngày cháu ăn 4 bữa, mỗi bữa được 2/3 bát con bột (cháo, cơm xay) nấu cùng thịt, cá, rau, trứng (thưỡng xuyên đổi bữa).
    Nhưng da cháu hơi xanh và có vẻ chậm phát triển (bé được 8kg). Mình lo khả năng hấp thụ thức ăn của bé kém. Xin hỏi mọi người làm thế nào để tắng khả năng hấp thụ thức ăn cho bé.
    Xin cảm ơn mọi người!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuong_chi
    Đang tải...

2. ha hoa

ha hoa Guest

cho thêm 1 viên phomai vào nồi cháo, cho ăn thêm cua cá lươn gà ác(mua của mẹ Thúy Hòa nha cho bảo đảm, nhà mình chỉ tín nhịm mẹ này thui).ngoải ra mẹ nó thử cho bé aen tăng bữa băng phomai hoa quả và sũa chua đi. 1ngày pải 7 bữa là ít nhất...

3. ha hoa

ha hoa Guest

mẹ nó thử cho ăn 1 bữa hoa quả xay vào buổi chuiêù ngủ dậy xem

4. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

cho em hỏi chút con em cứ thấy thìa bột là sợ gào ầm lên rồi, hu

5. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

con em 10m mà cũng chỉ có 8kg đây, nhìn còi lắm, nhưng trộm vía em ko thấy xanh, mọi người còn khen hồng hào, bé nhà em nghịch luôn chân luôn tay nên chắc vì thế ko bụ đc như các bé khác
    ngày em cho ăn 3 bữa bột, còn lại xen kẽ là sữa và hoa quả đóng lọ của hipp, sữa chua thì bé ko ăn đc, vì ăn ngày đi ị 5 lần em sợ quá nên cạch rùi

6. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Con nhà mình 9 tháng, chưa ăn một bữa bột nào :D chỉ ăn cháo thôi. Mình nấu ăn cho con bây giờ xem ra thấy gần như cách nuôi con ăn dặm của Nhật mà các mẹ đang truyền nhau. Mình thấy con có thể hiện khẩu vị rõ ràng. Rất thích ăn cà rốt, bí đỏ, đu đủ xanh. Nhưng tuần mình cho ăn 2 ngày cà rốt hoặc bí đỏ thôi. Còn nếu ăn các rau khác thì con thích ăn cháo chim câu, rồi đến tôm, sau đó mới đến thịt gà, lợn, cá, lươn..

7. let it be

trộm vía bé nhà mẹ nó ăn đc đấy, chứ ko phải bé nào cũng ăn đc thế đâu, con em ăn có 3 bữa bột với 1 bữa hoa quả thôi, sữa thì uống cũng ko nhiều

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Nếu chăm con đc theo đúng kiểu Nhật là tốt rồi.
    Cảm hứng ăn, cách ăn rõ rệt theo món, theo tháng phát triển
    Nhưng nói thật tớ đi làm đc 1 tháng là ko thể theo đc, vì nhờ bà làm là chính mà, đành bỏ giữa đg

9. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Con nhà tớ 9 tháng rồi nhưng chưa ăn bữa bột nào :D, toàn ăn cháo thôi. Tớ cho ăn cũng gần giống cách PP ăn của Nhật mà các mẹ đang truyền nhau ấy. Thế nên con tớ thể hiện quan điểm ăn rất rõ rệt và tớ biết để điều chỉnh cho con. Lúc chưa ăn dặm con tớ khá còi, tớ k cho con dùng bất cứ thứ thuốc kích thích tiêu hóa nào hết, chỉ chú ý bữa ăn dặm cho con thôi. Trộm vía, bé được 10kg rồi ... Tớ thấy hài lòng vì con tớ rất cứng cáp, rắn chắc ...Trộm vía con ...
    Hic, post 1 lần k được, gõ lại, lại thấy bài cũ hiện ra ...

10. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Tớ không nhớ là theo kiểu Nhật ntn, nhưng cứ ngủ dậy là tớ làm cho 1 ít gạo vào ngâm. Chạy ra chợ mua đồ ăn cho con. VD mua tôm và rau. Về nhà tớ làm tôm ( thịt thì xay, đầu vỏ thì giã lọc nước) cho vào nấu cùng gạo ngâm. Rau làm sẵn, để sạch. Cháo nhừ ( ninh khoảng 1h-1h30;) bà lấy ra 1 ít nước cháo ( nếu còn) hoặc dùng nước trắng, thật ít thôi, nấu chín rau, cho lẫn vào cháo. Sau đó chia 3, cho vào bát 2 bữa còn lại. Cháo đang ấm, cho luôn vào tủ lạnh, khi nào con ăn thì đun lại cho nóng ( vi sóng). Ngày con tớ ăn 130gr gạo, 100g đạm động vật ( nếu là thịt lợn, tôm, lươn) và >100gr rau. Tớ và bà nội cháu k thấy lách cách gì. Bây giờ tớ nấu cháo bằng gạo Trân Châu và con ăn cháo nguyên hạt được rồi...

11. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó làm thế bé chán ăn ,bữa ăn được có 2/3 bát con là phải .
    Cháo cho bé mà mẹ nó ngày nấu 3 bữa giống nhau rồi để tủ 2 bữa ,xong khi ăn đun lại thì đến người lớn còn chả ăn được nữa là bé .
    Thứ nhất làm thế bé sẽ rất chán ăn .
    Thứ hai là với các thức ăn khác tớ không nói nhưng với rau mẹ nó làm kiểu thế thì đến bữa 2, bữa 3 chắc chả còn tí vitamin nào .
    Để tránh cho bé chán ăn mẹ nó có thể làm như sau ( theo ý kiến cá nhân tớ thôi ) :
    Cháo ninh nhừ ( nhưng chỉ nấu cháo trắng không thôi ,không cho lẫn thức ăn ) rồi chia 3 bữa .
    Đến bữa nào thì chế biến thức ăn cho bữa đó .
    Tớ Ví Dụ thực đơn của 1 ngày :
    Sáng cháo thịt nạc +rau ngót ( đấy là vd nhé :) ) thì mẹ nó xay thịt nhỏ rồi cho vào cháo ,nêm nếm cho vừa mồm( hơi nhạt thôi vì k nên cho bé ăn mặn ) ,rau thì mẹ nó thái nhỏ ( nếu bé chưa ăn được thái nhỏ thì lại xay ,nhưng tốt nhất là thái vì khi xay cũng mất khá nhiều vitamin ) ,đợi thịt chín thì cho rau + chút dầu ăn ( nếu có điều kiện mua loại dầu dành cho bé ý ) vào ,sôi cháo lại một chút thì bắc ra .Thế là xong .
    Trưa : cháo tôm + rau ( tùy mẹ nó chọn loại rau ,miễn sao chọn rau bé dễ ăn ) : làm tương tự như trên ( tức là thức ăn cho vào nấu cùng xuất cháo đã ninh nhừ ,khi thức ăn chín thì cho rau vào ,sôi cái bắc ra luôn nếu k rau nhừ sẽ vừa nồng -khó ăn ,vừa mất vitamin )
    Tối : mẹ nó cho ăn cháo bí đỏ + tim cật : cách làm như trên .

Thức ăn ( tôm ,thịt ,cá ...) tầm tuổi bé mẹ nó cho ăn khoảng 30gr một bữa ,rau thì khoảng 15-20grlà vừa .Dầu thì 1 thìa cafe ( nếu lúc bé mới ốm dậy nên cho nhiều hơn một chút ,khoảng 1.5 thìa cafe )
    Đấy là tớ VD thực đơn cho 1 ngày của bé .Chứ theo cách mẹ nó làm thì cũng thường xuyên thay đổ thức ăn ( mỗi tội là theo ngày :D ) thì bé cũng vẫn sợ ăn .Mình phải thay đổi theo từng bữa cho bé không chán ăn .

Đấy là 3 bữa chính ,ngoài ra mẹ nó cho uống sữa và nên xay hoa quả cho bé ăn xem kẽ giữa các bữa ,sữa chua và váng sữa tầm đấy cũng ăn được rồi ,mẹ nó thiết kế cho con ăn sao cho bé ăn không quá nhồi nhét .VD sữa chua và váng sữa thì không nhất thiết ngày nào cũng ăn .Có thể hôm nay ăn váng sữa thì hôm sau ăn sữa chua ...

Trên đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân tớ chăm Sóc nhà tớ thôi ,hơi mất time hơn cách mẹ nó đang làm chút nhưng con lại được ăn tươi và thay đổi liên tục .Còn nếu mẹ nó bận quá thì có thể làm sẵn thức ăn và để lên tủ đá( nhưng rau thì k được làm sẵn ) rồi đến bữa chỉ việc cho ra nấu chung với cháo ,như thế sẽ tiết kiệm đc thời gian nhiều hơn .
    Chúc mẹ nó chăm bé tốt :)

Sửa lần cuối: 8/4/2010
  12. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Trên đây chỉ là cách tớ chế biến bữa hàng ngày cho con .Nhưng còn việc bé có hấp thụ được hay không thì lại còn phải do các yếu tố khác nữa .
    Nếu bạn thấy bé đi ngoài bị sống phân .Tức là đường ruột của bé không tốt ,do đó dù bé có ăn được cũng sẽ không hấp thụ được đâu .Lại phải chữa cho bé ổn định đường ruột ( việc này rất hay gặp đối với các bé hay bị dùng kháng sinh ) .
    Nếu bé chán ăn ,bỏ bữa dù bạn đã chế biến rất ngon và thường xuyên thay đổi thực đơn cho bé : Hoặc bé sợ ăn do hay bị ép ăn hoặc bé gặp vấn đề về sức khỏe => nên cho bé đi khám để biết chính xác nguyên nhân thì việc chăm bé mới đạt kết quả được .

Còn một vài cái nếu như khác mà trong quá trình chăm con tớ trải qua .Mẹ nó có thể nói rõ hơn biết đâu lại đúng mấy cái "nếu như " mà tớ đã "kinh qua " ,như thế tớ có thể giúp mẹ nó được thì sao :) .

13. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

HIc, mẹ nó đọc ở chỗ nào là tớ bảo con tớ chán ăn? Trộm vía con con tớ ngày nào cũng làm 3 bát cháo ngon lành. đấy là mẹ chủ Top kêu và tớ nói cách tớ cho con tớ ăn thôi nhé!

14. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Mẹ nghe_o cũng làm như cách mình làm đấy, sáng nấu chia làm 3 phần để tũ lạnh, nhưng thấy con ăn binh thường (trộm vía) không có dấu hiệu ngán nên mình yên tâm, chứ mình còn bận nhiều việc không cách nào mổi bữa mổi đỗi khẩu vị được. Nếu bé ngán thì tính sau, còn bé ăn ngon lành thì mình thấy vẩn ok thôi ...
    Nhưng mẹ nghé không để cháu nguội tí rồi cho vào tũ lạnh, để nóng hư tũ lạnh sau :)

15. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Mẹ Nghé đã đọc ở đâu đó, bs dinh dưỡng khuyên là cất tủ lúc còn ấm nóng thì sẽ hạn chế được việc bị vi khuẩn "xâm lược" :d

16. Haidang2009

Haidang2009 Thành viên tập sự

The thi co le la hoi nho nhi. Cu ty nha minh 7 thang duoc 8kg. BS noi la binh thuong. Cu ty nha minh cung luoi an lam. BS co tu van la cho be ung Bio Acimin se giup be hap thu duoc thuc an day. Me cu thu sem sao:rolleyes:

17. let it be

ẻtộm vía bé nhà chị ăn thế mà ko phản đốiu chính quyền là may đấy, con em cứ 3 bữa là 3 món khác nhau, ko thì là ngậm ngay

18. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Con nhà chị toàn ăn món theo í thích của cu cậu nên k phản đối đâu. Chị chỉ làm các món cu cậu thích mà