Trẻ con ngày nay....

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MeLuti, 5/4/2005.

1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào cả nhà,
    Mình xin phép được mở ra mục này vì mấy hôm trước mình thấy ở bên mục http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=1857&start=15
    có mấy ý kiến nói về "trẻ con ngày nay", là một chuyện mà mình cũng rất quan tâm. Mời mọi người cùng trao đổi nha.
    Mẹ Luti

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

...

3. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Hôm qua được nghe một seri chuyện như thế này, xin cố gáng nhớ lại y nguyên lời con trẻ:

1. Sắp có đoàn thanh tra về trường, vở ghi đầu bài của cả lớp .... vở toán nâng cao 2, cô bảo không biết làm thế nào, các bạn bảo thay nhãn vở mới, thế là cô sai bạn X chạy xuống mua 65 cái nhãn vở lên, bảo bạn nào chữ đẹp thì viết hộ bạn chữ xấu rồi dán vào , cô phải đi có việc. Nhưng kkhông bạn nào nhận viết chữ xấu nên bạn nào cũng tự viết, thế là một nửa lớp viết là vở ghi đầu bài, một nửa lớp viết là vở toán nâng cao 2. Thế là cô về lại sai bạn X đi mua 65 cái nhãn vở nữa, cả lớp viết lại là vở ghi đầu bài.

2.
    Hỏi: Ở lớp cô có dùng các dụng cụ học tập, tranh minh họa.... để dạy học không?
    HS trả lời: không ạ
    Cô: Chết tôi rồi! SỞ GDDT quy định: ở lớp giáo viên phải dùng các dụng cụ học tạp, tranh minh hoạ... để giảng dạy.

Hỏi: Các em có đi học thêm không
    Một bạn đinh trả lời, may quá bạn ngồi ben huých một cái nên thôi

Một vài chuyện nữa mà nghe kể lộn xộn, chỉ nắm ý nên ko kể nữa, thế cũng đủ thất vọng quá rồi , hic hic.

các cháu kết luận câu chuyện của mình là: Đoàn thanh tra sắp về, thông báo cho cô hiệu trưởng, cô hiệu trưởng thông báo cho các cô, các cô cho các cháu " ôn lời"

Đặt ra thi đua để ép các cô, các cô dạy lại các cháu thế này ư?

4. nhanhlen

nhanhlen Banned

Cái này có phần hơi phóng đại thái quá! Thực sự chắc đâu đến nỗi thế.

5. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Bạn nhanhlen không đọc câu đầu à? Vậy mình phóng đại hay trẻ con phóng đại ? : 8)

Hôm qua được nghe một seri chuyện như thế này, xin cố gáng nhớ lại y nguyên lời con trẻ

6. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bạn nhanhlen ơi, mình tin là những chuyện này có thật đấy, tất nhiên không dám kết luận rằng nó có mặt ở khắp mọi trường nhưng mình đã từng đi làm việc ở nhiều trường, nghe nhiều chuyện, gặp gỡ hỏi han nhiều bố mẹ và trẻ con. Có nhiều chuyện còn kinh khủng hơn thế nữa kia. Ví dụ như ở vài trường cấp 1 rất nổi tiếng ở Hà Nội, một số cô vì thành tích của lớp và đối phó với sự kiểm tra của phòng GD còn chọn ra một số trẻ học giỏi và viết chữ đẹp trong lớp để làm bài hộ và viết hộ những trẻ học kém nữa kia.

Một lần mình hỏi một bé đang học lớp 4 là cháu dạo này học thế nào, cháu có bận không, cháu bảo : "cháu bận lắm cô ạ, vì ngoài việc học của cháu, cô giáo còn phân công cháu học hộ một bạn rưỡi nữa ạ" (hỏi ra mới biết, cháu phải cùng một bạn nữa chép bài và làm bài tập hộ ba bạn học kém trong lớp, vậy là chia đôi ra thành một bạn rưỡi !!!!). Mình hỏi, vậy các bạn học kém sẽ làm gì trong lúc ấy, cháu nói "à, các bạn ấy vẫn học chứ cô, nhưng vở của các bạn ấy chỉ để cho riêng các bạn ấy thôi, còn vở bon cháu làm hộ là để cô đem ra cho người ta kiểm tra !!!), hỏi lại bố mẹ cháu thì thấy đung là như vậy, mẹ cháu cũng bất bình lắm nhưng lại phải tặc lưỡi cho qua vì nói ra sợ cô lại "trù" con mình thì khổ. Sau này mình đã hỏi thêm được nhiều trường hợp nữa, thấy đây đang là chuyện khá phổ biến.

Hỏi một cô giáo, cô bảo "khi nào hết bệnh thanh tích rót từ trên sở xuống thì chúng tôi mới hết phải bày trò này nọ???. Hỏi một chị ở bộ GD, chị bảo, thực ra thì chẳng biết đổ lỗi cho ai đâu ???

7. nhanhlen

nhanhlen Banned

Ôi thế thì đáng sợ quá!

Mình có con còn nhỏ chưa đến tuổi đi học nên chưa biết được nhiều lắm.

Nhưng như vậy thì chính nhà trường đã dạy các cháu biết gian dối từ sớm rồi còn gì!

8. Mesd

Mesd Thành viên tập sự

Chuyện thanh tra như trên còn đỡ. Ở trường con mình mỗi khi có đoàn về , lớp nào đoàn ghé thăm thì một số em học yếu phải đi sơ tán nữa đó.

9. mehuyen

...

10. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chị Huyền có biết hình tượng 3 con khỉ của Phật giáo không?
    Các chuyên gia GD nhà mình rất ngưỡng mộ và vận dụng triệt để đấy !

11. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Là sao hả Anh Khanh ? Em không biết về hình tượng 3 con khỉ. Anh giải thích đi.

12. RUSSIA73

RUSSIA73 Thành viên tập sự

Đau lòng quá các bác nhỉ, em bàn vói chồng em thế này :
    Cấp 1, 2, 3 bố mẹ phải bóp mồm bóp miệng cho con học trừơng QT Việt úc- phải cứu con các mẹ ạ (học phí khoảng 3,5 triệu, thì vợ chồng con cái còn đwojc khoảng 2,5 triẹu cho 4 miệng ăn). Sau đó đến khi đứa thứ 2 đi học thì chưa biêt ăn uống vào khoản nào.

Sau đó cho con thi vào RMIT, chứ thi đại học mình thì chắc con mình trượt thẳng cẳng.
    (Bây giờ em cố duy trì số kg overload, để vài năm nữa khi đứa thứ 2 đi học đem ra xài dần).
    Sao mình không làm một danh sach ký tên ủng hộ cải cách giáo dục như trang web petitiononline, em thấy có ý kiến trên báo rồi. Nhưng bây giờ "chỉm nghỉm như ném đá ao bèo". Cải cách hay là chết ?!
    Bây giờ cải cách bao nhiêu năm nữa mới thành công? Còn con chúng ta thì sao , các bố các mẹ ????? :(

13. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

1 con bịt mắt
    1 con bịt tai
    1 con bịt mồm

Không thấy, không nghe, không nói.

Mình không nhớ thứ tự con nào trước con nào sau nhưng mà đó là hình tượng 3 con khỉ mà bác LeKhanh nhắc tới đó mami.

14. mehuyen

...

15. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mình chọn cách giải thích đơn giản đó thôi chứ đây là phần giải thích trọn vẹn hơn đây về hình tượng đó. Gởi lên mọi người cùng đọc nhé .

Nói dối cố tình nghĩa là lời nói, tiếng nói, cách nói, lời phát biểu, sự biểu hiện bằng lời nói của vị có ý định nói dối có tám cách không thánh thiện: Không thấy (nói rằng): “Tôi đã thấy,” không nghe (nói rằng): “Tôi đã nghe,” không cảm giác (nói rằng): “Tôi đã cảm giác,” không nhận thức (nói rằng): “Tôi đã nhận thức,” thấy (nói rằng): “Tôi đã không thấy,” nghe (nói rằng): “Tôi đã không nghe,” cảm giác (nói rằng): “Tôi đã không cảm giác,” nhận thức (nói rằng): “Tôi đã không nhận thức.”

Không thấy nghĩa là không được thấy bởi mắt. Không nghe nghĩa là không được nghe bởi tai. Không cảm giác nghĩa là không được ngửi bởi mũi, không được nếm bởi lưỡi, không được xúc chạm bởi thân. Không nhận thức nghĩa là không được nhận thức bởi ý. Thấy nghĩa là được thấy bởi mắt. Nghe nghĩa là được nghe bởi tai. Cảm giác nghĩa là được ngửi bởi mũi, được nếm bởi lưỡi, được xúc chạm bởi thân. Nhận thức nghĩa là được nhận thức bởi ý.

16. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Bởi không nghe không phải là điếc, chỉ vì muốn lờ đi
    Bởi không thấy không phải là mù, chỉ vì không dám nhìn
    Bởi không nói không phải là câm, chỉ vì nói không nổi

Vì vậy, bố mẹ phải tự cứu bằng cách cho học trường QT!!!!! Nhưng không có tiền thì làm sao ? Thì phải chịu khó HỌC LÀM CHA MẸ CHO THẬT GIỎI, để giúp cho con HÌNH THÀNH NHÂN CÁCH, đủ sức sống chung với cơn lũ thi đua, chấp nhận sự tương đối về học vấn ( đừng buộc con phải trở thành hs gioỉ, nếu trẻ không thực sự gioỉ ) và những hạn chế của con mình ( đừng ép con trở thành hoàn hảo). Còn đối với những TRÒ KHỈ của cuộc đời, thì đến phiên chúng ta phải 3 không vậy !

17. hoa bưởi

hoa bưởi Banned

Và tích cực chống những hiện tượng xấu xa và cổ vũ cho những điều tốt đẹp nữa!

Khi trẻ con sống trong một môi trường văn hóa mà những điều giả dối là chuyện đương nhiên thì chỉ có làm cha mẹ tốt chắc cũng chưa đủ.

18. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Hoa bưởi kết luận thật ngắn gọn đầy đủ,làm cha mẹ tốt vẫn không đủ được.Môi trường cháu tiếp xúc -học hỏi phần nhiều là ở trường .Hồi xưa Ông Bà ta có câu:"Học ăn,học nói ,học gói học sách"mà bây giờ học hành chạy theo thành tích,còn lễ nghĩa thì các cháu chỉ học được từ sách vở một phần rất ít ỏi,cho nên bây giờ các cháu ăn nói cộc lốc hổn hào không kính trên nhường dưới gì cả.Các bậc cha mẹ phải nổ lực cố gắng thật nhiều ,nhiều hơn nữa mơí mong cải thiện được phần nào nồi nhức nhối này???Vì nó là hiện thực của xã hội mà mình chỉ là một hạt cát nhỏ nhoi ...cần phải chung sức lại vơí nhau mơí giáo dục các cháu thành người hữu ích cho xã hội