Bé 6 tháng tuổi rồi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi linhanh2709, 9/3/2008.

1. linhanh2709

linhanh2709 Thành viên chính thức

Các mẹ ơi!
    Các bé được 6 tháng tuổi thì biết làm những gì vậy ?
    Nhìn mấy bé hàng xóm bằng con nhà mình mà được những 9-10kg.Trong khi con gái em được có 7,8kg...Theo các mẹ thì bé nhà em co suy dinh dưỡng không ?Có còi không vậy ?
    Con nhà người ta 5-6tháng là bế đứng vững lắm ,ngồi cũng vững cơ .Có bé còn đứng nhún nhẩy khi me xáh nách được rồi .Thế mà bé nhà em bế đứng phải lấy tay đỡ sau cổ,cổ bé ật ưỡng lắm .Đợt vừa rồi rét quá nên bé trốn lẫy luôn,giờ mới lẫy đươc.Với cả bé cũng rất thích nằm,nên em ít bế bé .Không hiểu có phai vi thế ma bé chưa vững được đầu hay không ? Em lo quá .Có phải cho bé đi khám bác sĩ không các me nhỉ ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhanh2709
    Đang tải...

2. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Con nhà bạn là con đầu lòng à? Con tớ lúc 6 tháng cũng gần giống con bạn (trộm vía nặng hơn một tý)Theo kinh nghiệm của mẹ Chồng tớ thì con so không được cứng cáp bằng con rạ (mẹ chồng tớ có 10 người con) vì thế con tớ trốn bò, trốn lẫy, chưa tự ngồi được (bây giờ con tớ gần 8 tháng rưỡi rồi:p), mới mọc 1 cái răng. Tớ chẳng lo, trẻ con có đứa nhanh, đứa chậm,bây giờ cu cậu chỉ thích đứng thôi:p

3. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Mẹ nó lo lắng nhiều quá, về cân nặng mình thấy rất ổn, mẹ nó có thể tham khảo chuẩn mới về cân nặng và chiều cao của trẻ: bé gái 12 tháng tuổi nặng chuẩn có 8,9kg cao 74cm thì phải. Mẹ nó mua một quyển sách về cẩm nang chăm sóc bé ở ngoài hiệu sách sẽ theo dõi được tình hình phát triển của con mình thôi . Tóm tắt sự phát triển bình thường của trẻ 6 tháng như sau này:

- Thể chất /vận động: lật, tự chống tay và nâng đầu khỏi mặt đất
    - Nhận thức: Nhặt giữ vật, cho vật vào miệng
    - Ngôn ngữ: Trẻ quay về phía có âm thanh
    - Tình cảm / xã hội: Giơ tay đòi bế, nhận ra khuôn mặt bố mẹ .

Mình thấy thì mỗi trẻ phát triển khác nhau, như bé nhà mình mọc răng chậm lắm, nhưng đứng và đi lại sớm hơn bé hàng xóm ,.... Nói túm lại là mẹ nó đừng lo lắng quá nhé . Àh, cái hồi con nhà mình được 2-3 tháng ngày nào vợ chồng mình cũng lật sấp cho con nằm một lúc để bé tập phản xạ ngóc đầu .

Chúc con ngoan, hay ăn chóng lớn và mạnh khỏe .

4. linhanh2709

linhanh2709 Thành viên chính thức

Các mẹ nói thế em cũng bớt lo rồi ..Con nhà em là con so mà .Với lại,bà ngoại với bà nội đều ít con nên cũng chăng có nhiều kinh nghiệm . Em thì làm mẹ quá trẻ .Mới có 24 thôi ah... Hì

5. Mẹ sói

Mẹ sói Guest

Ðề: Bé 6 tháng tuổi rồi

Bạn lo là đúng đấy! Đừng chủ quan! Nếu bé chưa cứng cáp có thể do thiếu vitamin D, thiếu Canxi. Bạn nên đưa con đến viện dinh dưỡng để các bác sỹ cho lời khuyên. Con mình 3 tháng đã cứng cổ rồi. Giờ 5 tháng rưỡi lấy được, cho đứng đứng rất vững. Mình có bổ sung vitamin D dạng giọt và canxi ống cho con.

6. Mẹ sói

Mẹ sói Guest

Ở tuổi này mà chưa cứng cổ là chậm đấy. Bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ. Mặc dù vẫn biết mỗi bé phát triển một khác.

7. pethao

pethao Thành viên rất tích cực

bé này giống bé nhà mình quá, bé nhà mình còn cài hơn dc có 7.4kg thui. hix! chắc tại mình ít bế cháu nên không cứng cáp mấy, 1 phần vì trời lạnh ko muốn cho bé ra ngoài 1 phần vì bé ko thích, cứ bế 1 tí là khóc mà đặt nằm lại chơi lâu.

8. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ k phải do con ít được bế mà cổ k cứng cáp đâu. Mình rất ít bế con (xác định ngay từ đầu, mẹ phải đi làm sớm, ở nhà với bà, rồi sẽ đi trẻ sớm nên mẹ k dám chiều con). 3 tháng con vẫn chưa có biểu hiện muốn lật, nhưng 3 tháng 10 ngày là con lật luôn, lật mạnh quá còn lộn một vòng về tư thế nằm ngửa. Ngày đầu tiên mà con lật cả chục lần.

9. haiyen_sale

haiyen_sale Thành viên tập sự

Chào cả nhà, gái xịn nhà mình cung 6 tháng rồi, mà chỉ có 7kg thôi, hic.bé lười bú lười ăn lắm.mình cho ăn bột dặm dc 3 hộp thì ko chịu ăn nữa, nấu bột thì cứ trớ ra, ép mãi cung ko dc.Các mẹ có cách nào giúp mình với. B

10. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó lo it thôi ko lại ốm, mẹ ốm là ảnh hưởng tới con nhiều lắm, bé 6 tháng thì ăn dặm rùi, nếu cảm thấy con thiếu cân nặng hay chiều cao, thì đưa bé đi Viện DD kiểm tra sức khỏe, để biết đúng xem bé phát triển đã cân đối chưa? thừa thiếu chất j và mẹ sẽ biết bổ xung cho con, như vậy là yên tâm nhất mẹ nó ah

11. Ngocnhi263

Ngocnhi263 Thành viên tập sự

Bé gái nhà mình 6 tháng tuổi đc có 7,2 kg thôi.
    Nhưng trộm vía ,bé rất cứng cáp. 3 tháng 10 ngày bé đã lẫy đc rồi, 4 tháng bé có thể trườn khắp nhà , đứng rất vững. Bé hay nói papa, baba , gà gà rất sõi;)

Sửa lần cuối: 22/9/2012
  12. mechinchin

mechinchin Bắt đầu tích cực

cac mẹ nói con toan hơn 7kg e buồn qua, con em cung 6t ma bgio mới được 6,5kg thôi , lười ăn lậm, ua mẹ ko ti, sua ngoài k ăn, ép thì chỉ được 20ml là cùng thôi ạ, em cho ăn bột ngày 2 bua rồah, trvia ăn ngoan được 200ml bột.. Từ hồi 4thangs tới bgiowf con mới tăng được nửa kg thôi, em cho con khám dinh dưỡng 3 lần rồi, uống nhiều thuốc lắm mà cũng ko thấy khá hơn, các mẹ bảo em làm sao bgio a, e stress giảm cân liên tục rồihiccccc

13. metombui

metombui Yêu 2 bố con nhà Tôm nhất

mẹ nó thử cho phương pháp ăn dặm kiểu nhật xem sao. thấy kinh nghiệm ăn dặm mà các mẹ chia sẻ thì bé hợp tác lắm. con em moi 4 tháng nên cũng chưa cho ăn dặm nhưng sẽ áp dung pp này ạ.

14. metombui

metombui Yêu 2 bố con nhà Tôm nhất

Mẹ nó ah mỗi đứa một khác, không nên lo quá, cháu nhà em 3 tuổi mà được có 11 kg kia ah. nhưng nó nhanh lắm ạ. cái gì cũng biết. Nhưng có một cách cho con uống sữa bằng cách bơm qua xilanh, con em bú sữa mẹ nên không áp dụng, mẹ nó thử cho em bé uống sữa theo cách đó có được không.

15. Kittyiudau

Kittyiudau Thành viên tập sự

Cac me oi, be gai nha minh cung duoc 8k5 luc 5 thang, tu dung bi ho,sot hai tuan the la luc 6 thang minh k dam di can lai luon vi nhin con bi sut can ma dau long!
    Con Minh cung uong canxi hang ngay,vi dao nay mua nhieu,it nang nen k phoi nang be duoc.
    Be an it, ngu it,Bo bu binh luon du da duoc me tap bu binh xen lan bu me tu nho!
    Lam Sao de con bu binh lai day cac me?con dau long nen e long cong lam,du da Tham khao rat nhieu tren sach day Cham con!

16. mechinchin

mechinchin Bắt đầu tích cực

đúng là tùy từng bé thật các mẹ ạ, con em uống ltinh hết thứ nọ tới thứ kia mà chả khá hơn, lười ăn vẫn hoàn lười ăn hic

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Bé nahf chị giỏi quá, đã đứng vững rồi cơ à. Bé nhà em hơn 9m mới đứng vững nè

18. Kittyiudau

Kittyiudau Thành viên tập sự

Ui,moi 6thang da noi soi roi ha me vongtamdau?Hic, be nha e chua biet ji ca, chi co the ngoi, nhung chua vung nua.
    Hĩ, de e tap be uong sua bang cach bom xilanh thu xem sao, thanks metombui nhe.
    Co con bi jo Sao te tua qua k bit! Mot be da thay ngan, hok hieu sao ngay xua con nit de nuoi hon bi jo nhieu qua!
    Thuong BM qua! Het nhoc nhan vi con, Jo lai phai lo Chau!