Kinh nghiệm: Con gần 3t ăn bao nhiêu cơm 1 bữa là đủ và cách cho con ăn các mẹ thông thái ơi!!!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ bé Quick, 13/4/2010.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mẹ bé Quick

Mẹ bé Quick Thành viên rất tích cực

Con gái mình được 33 tháng, cân nặng 15kg và cao khoảng 95cm, theo mình thấy thì con như vậy trộm vía là ổn, nhưng mình băn khoăn về việc ăn uống của con quá các mẹ ạ.

Con đi học cả ngày mình không biết chính xác ở lớp con ăn được bao nhiêu cơm nhưng bữa tối mình cho con ăn cơm thì con ăn khoảng hơn nửa bát cơm (bát 200ml) + thức ăn trong 1h30p vì con vừa ăn vừa ngậm, nhai thì nhai răng cửa, chỉ khi nào mình nhắc con mới chịu nhai 2 bên răng hàm.

1- Theo kinh nghiệm của các mẹ thì bé tầm tuổi con mình ăn 1 bữa bao nhiêu cơm là đủ?

2- Làm thế nào để con ăn mà không ngậm. mình dùng đủ mọi cách: quát tháo, nịnh nọt, nhắc nhở khi con ăn là "nhai đi con"... nhưng con nhai chậm lắm, nhai phải thật nhuyễn như cháo mới nuốt.

3- Làm cách nào để con nhai hai bên răng hàm một cách tự nguyện chứ ko phải nhắc nhở nữa.

Các mẹ giải đáp giúp mình nhé, cảm ơn các mẹ nhìu nhìu!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ bé Quick
    Đang tải...

2. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Con tớ bằng y con nhà này, đi học cô bảo k chịu ăn cháo, đòi ăn cơm nhưng về nhà k ăn cơm, chỉ ăn 1 tí thức ăn hoặc vài thìa canh linh tinh rồi thôi. Tớ vẫn vật ra bắt ăn cháo xay cho đủ chất vì con đi học cả ngày chắc chả đc mấy thịt cá vào người nên cứ làm 1 lạng thịt hoặc cá, xay với cháo thành 1 bát tô nhỡ, cho con ăn hết là yên tâm, đủ chất, cũng chả sợ con k biết nhai vì cô bảo ở lớp con vẫn ăn cơm rồi. Con tớ cg cao 96 - 98 cm gì đó và hơn 16kg tí thôi. Nếu k bắt ăn thế thì về nhà coi như là nhịn luôn. Còn chuyện nhai tự nguyện thì hoàn toàn phụ thuộc vào bé, tớ cg chả bắt được. Ví dụ con tớ thỉnh thoảng về nhà nhai món tôm đồng (bé xíu ấy) cả vỏ, nhai rau ráu, nhai thịt bò xào dưng mà ăn cháo thì nuốt chửng. thế nên tớ nghĩ cứ kệ thôi, tóm lại tớ chưa gặp ai k biết nhai cả, phản xạ tự nhiên rồi

3. Mẹ bé Quick

Cảm ơn mẹ nó nhé, nhưng mẹ nó chưa hiểu đúng ý mình hỏi rồi.

Con mình ở lớp cũng không ăn chịu ăn cháo, đòi ăn cơm nên mình nói các cô cho con ăn cơm và thấy các cô nói con chỉ ăn được ít thôi vì ăn lâu quá, các cô cho uống sữa bổ sung. Về nhà con cũng không chịu ăn cháo mà đòi ăn cơm. Mình cho con ăn cơm, con vẫn ăn, vẫn nhai thức ăn bình thường (tôm, cá, thịt gà,thịt lơn...). Mỗi tội con nhai bằng răng cửa chứ không nhai bằng 2 bên răng hàm, nếu muốn con nhai răng hàm thì miếng nào nhai mẹ cũng phải nhắc con mới nhai sang hai bên. và thời gian kéo dài của một nửa bát cơm là 1h30p. mà con mình không chịu ăn rau, có mẹ nào có cao kiến gì không nhỉ? giúp mình với.

con mình ăn cháo cũng nuốt chửng nhưng giờ đình công với cháo rồi, có ép cũng ko đc.

4. Mẹ bé Quick

Hic hic, không mẹ nào có kinh nghiệm giải đáp giúp mình sao????????????

5. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Con của mẹ nó được thế thì tốt quá rồi còn gì. Con trai tớ cũng bằng tuổi con mẹ nó mà chỉ nặng có 13.5kg, tình tạng ăn uống cũng y như thế. Nó thích ăn cơm với trứng luộc chan nước tương hoặc trứng muối, mà không lẽ bữa nào cũng ăn như thế thì làm sao đủ chất, sữa uống cũng chả thích.
    chả biết làm sao? vài bữa chắc phải đưa đi khám dinh dưỡng quá!:confused:

6. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

đi học về mẹ nó thử cho con ăn một hộp sữa chua, 1 tiếng sau ăn cơm. Mẹ nó cố gắng đừng cho con ăn lâu quá, thấy con uể oải là dẹp luôn. Trước khi đi ngủ con còn uống thêm sữa mà, nên không lo con bị đói đâu. Trước kia bé nhà mình thích cơm canh, vì dễ nuốt. Nhưng giờ bé lại thích cơm trộn với nước rang thịt, nước sốt cà chua. Bạn thử làm món thịt kho tàu, hoặc nước sốt chua ngọt trộn cơm cho con ăn xem sao. Nếu con thích ăn món gì thì dùng món đó mồi để con nhai nuốt cho nhanh ( nhưng chú ý là vẫn phải để con nhai đủ rồi hãy đút miếng mồi nhé :) ) ( Bé nhà mình thì rất thích da gà, thịt mỡ, trứng, đậu phụ, tỏi xào, cứ nhai một miếng cơm là được đút một miếng nhỏ đó). Về việc ăn rau thì mình không găp phải khó khăn gì vì con thích ăn rau. Con thường nói ăn rau cho xinh đẹp, hihi. MÌnh thường cho ăn rau mùng tơi, lá rau muống xào tỏi, bí bằm nát nấu với tôm. Bây giờ bé nhà mình thường ăn nửa bát cơm trộn với thức ăn mặn, nửa bát cơm chan canh và rau trong vòng 40 phút. Hôm nào khó ăn quá là mình cũng cắt suất luôn, chứ không ép phải ăn hết suất bao giờ cả.

7. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Chào bạn. Con bé nhà mình mới 25 tháng, nên mình không dám nói là có kinh nghiệm để khuyên bạn, mình chỉ muốn chia sẻ một tí kinh nghiệm của mình. Con bé nhà mình đã có đầy đủ răng, biết nhai (ăn chip, phô-mai, thức ăn vặt là cháu nhai tuốt), nhưng khi đút cơm cháu nhai chậm lắm, tất cả thức ăn phải nhai thật nhuyễn mới chịu nuốt. Vì vậy mình thường "ăn gian", nấu thức ăn cho cháu xong mình xay, nhưng không xay nhuyễn, chỉ đủ mềm giúp chau đỡ tốn thời gian nhai hơn. Cơm thì mình vẫn tán một chút chứ không để nguyên hạt, nên cháu ăn không phải nhai vất vả quá.
    Còn về rau, cháu nhà mình thích ăn canh nên mình thường nấu canh và trộn rau cắt nhuyễn vào cho cháu ăn, chứ trẻ con thường vốn không thích ăn rau đâu. Nếu để cháu tự ăn rau thì chắc cháu chỉ ăn 1, 2 cái nhỏ thôi.
    Chúc bạn và cháu khỏe, vui nhé.

Mẹ bé Quick thích bài này.
  8. MaiThuy

MaiThuy Thành viên chính thức

Thực ra cái tầm tuổi này các bé thích chơi hơn là thích ăn. Bé nhà mình cũng gần bằng bé nhà bạn, lúc đầu bé ăn cơm cũng lâu lắm, toàn ngậm thôi, nên cứ đút một miếng vào miệng bé một lúc mình lại đút một miếng khác và nhắc bé con nuốt đi, hoặc chơi trò chơi hai mẹ con cùng a nào, thế là nàng nuốt luôn. Vì thế mỗi bữa ăn hai nửa bát cơm chỉ hết khoảng 40 phút thôi, có hôm nào thức ăn hợp khẩu vị là nàng ăn chỉ hết 30 phút.
    Còn việc nhai của con thì lúc con nhai bạn nhớ nhắc con là con phải nhai hai bên cho cân,nếu không răng của con sẽ bị lệch xấu lắm. Các bé tầm này biết và hiểu rồi mà nên bạn cứ nhắc nhở là bé tự động nhai cả hai bên răng hàm thôi. Bé nhà mình cứ bảo con phải thế này, thế kia mới xinh là bé làm theo ngay.
    Việc ăn rau của bé, thì tớ thường băm rau nhỏ, lúc thì nầu canh, lúc thì xào rồi cho lẫn vào cơm và thức ăn nên con ăn một cách ngon lành, không có ý kiến gì.
    Thức ăn của con, tớ cũng thay đổi thường xuyên và đa dạng nên con tớ món gì cũng ăn được. Hôm thì tớ làm thịt bò sốt vang, hôm thì thịt kho tàu, cá sốt cà chua, cá rán, cá hấp, kho, thịt luộc, rán, gà luộc, gà nấu xáo, hôm thì tớ mua ghẹ hấp, tôm hấp...Do đó, con tớ ăn được hết và thích ăn ý.
    Tớ cũng thay đổi cho bé, thỉnh thoảng cho ăn phở, miến hoặc bún thay cơm cho bé đỡ chán.
    Chúc bé nhà bạn sẽ ăn được nhiều và không làm cho mẹ mỏi mệt nữa nhé!

9. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Bé nhà tớ cũng 30 tháng rùi. Mỗi bữa cũng chỉ 3/4 bát cơm thôi nhưng bé ăn khá nhanh. Thức ăn của bé thì phải để riêng, món nào ra món đó chứ ko trộn lẫn gì cả. Kinh nghiệm thì chả có nhưng cứ làm thế nào cho bé thoải mái thì bé sẽ ăn ngon miệng bạn ạ.

Chẳng hạn như bé nhà tớ nhiều hôm thích ăn cơm nguội, mẹ cũng ok cho ăn cơm nguội với nước mắm (hehe). Sau đó bù cho con cái xúc xích hoặc phomai thì tùy.

Rau thì cứ thích các loại củ quả luộc lên: như mùa này có xu xu, bí xanh, bí đỏ, mướp... Xu xu luộc chấm muối vừng thì nàng có thể làm 1 lúc hết 2 quả nếu ko cản. Cứ cho con cầm tay chấm muối thoải mái. Đừng câu nệ quá, miễn là trước khi ăn mình rửa sạch tay cho con, sau khi ăn cũng vậy.

Trẻ con học theo người lớn là chủ yếu nên đến bữa ăn, bạn để bé ngồi ăn cùng cả nhà thì bé sẽ học theo người lớn cách nhai, cách cầm thìa, đũa để xúc. Cố gắng để bữa ăn của bé cũng kết thúc cùng bữa ăn cả nhà, đừng để lâu quá bé sẽ chán.

10. danangmart

danangmart Thành viên đạt chuẩn

Con mình cũng được 30 tháng tuổi 15kg, ăn uống cũng không tự giác đâu, ép là chính. Bé thích ngồi ăn cùng người lớn & cùng trò chuyện, được người lớn khen ngợi thì thích thú & ăn nhiều hơn.

11. Mẹ bé Quick

Cảm ơn các mẹ cho mình ít kinh nghiệm. Nhưng mà muốn tập cho con ăn cơm, nhai bình thường nên mình không muốn xay hoặc làm cho nhuyễn như mẹ AngelRose làm. Mình cũng nhắc con phải nhai 2 bên suốt, đút miếng nào là mình nhắc miếng đấy mà. Về vụ rau chắc mình phải học các mẹ, làm cho nhuyễn rồi cho con ăn, chứ giờ con chỉ ăn cà chua, còn các loại rau (susu, rau muống, cà rốt...) con chỉ ăn có 1, 2 miếng gì đấy là thôi.

Cảm ơn các mẹ nhiều nha.

Có mẹ nào có kinh nghiệm nữa thì vào chia sẻ thông tin để các mẹ học lẫn nhau nhé.

12. Mẹ em Tôm

Mẹ em Tôm Hội Rắn Nhà Quê.

uống ăn

Bé Quick vậy là ổn rồi mẹ nó ơi , trộm vía con nhé .Con trai mình 34 tháng rồi cũng chỉ 15,5 kg cao 96cm , hay ốm lắm , có thời gian tháng nào cũng ốm đấy .Ăn uống thì chỉ 1 bát ăn cơm đầy cả cơm , thức ăn , rau , sau đó nếu thịt , cá ngon thì ăn vã thêm thôi .Đặc biệt là cũng nhai bằng răng của là chính , thỉnh thoảng mới nhai sang răng hàm (vì bố mẹ nhắc ) .Nhưng con mình ăn cũng ko lâu lắm độ 20 đến 30 phút là tối đa vì tớ cũng ko kiên nhẫn cho ăn lâu hơn .Con mình còn lười uống sũa nữa cơ , chỉ cuống sữa tươi vị hoa quả chứ sữa bột thì ko bao giờ .

13. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Rau mà làm nhuyễn thì mất hết vitamin và dưỡng chất rùi, chắc chỉ còn lại phần chất xơ thôi mẹ nó ạ. Rau củ thì chế biến càng ít càng tốt. Mẹ nó thử luộc sơ qua rồi thái hạt lựu, trộn salas xem con có thích ăn ko. Hoặc thái hình hoa, hình thú ngộ nghĩnh tí cho con. Tốt nhất khi chuẩn bị rau, cho con sờ tay vào 1 tí (con nhặt rau) thì khi ăn bé sẽ hứng thú hơn rất nhiều.

14. Mẹ bé Quick

Ôi, thế là trộm vía con ăn nhanh rùi mà, mới có 20 đến 30 phút mà đã được 1 bát cơm đầy cả cơm và thức ăn rồi mà. Quick cả cơm và thức ăn trộn cũng chỉ được hơn nửa bát thui ạ. Nhưng trộm vía con là con chịu uống sữa bột + sữa non pha vào, 1 ngày con uống 3 cốc, mỗi cốc 220ml cả sữa. con mình lười ăn hoa quả lắm, chỉ ăn thêm váng sữa và sữa chua + phomat thôi.

15. Mẹ bé Quick

Đúng rồi, nhưng mình chỉ có mục đích cho con tập ăn rau, để con có thể ăn mọi thứ thôi, chứ ko như Bác của Quick, đến giờ mà Bác ăn cơm chỉ ăn rau muốn xào, ngoài ra không ăn bất kể 1 loại rau nào. hic hic. làm như cách của mẹ nó, thái hình thù ngộ nghĩnh và cho con vào bếp cùng cũng hay nhỉ, hì hì, thêm 1 chiêu. Cảm ơn mẹ nó nhé.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.