Cách chữa hăm???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi chobe, 6/4/2005.

1. chobe

chobe Thành viên chính thức

Cái topic kia của em dài quá nên em post lại tế này:
    Bé nhà em bị hăm mấy hôm nay dù em vẫn cố giữ gìn cho bé đấy chứ. Bé bị đỏ hết cả 2 nách và cả phần đóng bỉm nữa. Dù đã bôi kem hăm rồi nhưng em vẫn chưa thấy khả quan gì cả. Các mẹ có cách nào giúp em chữa trị cho bé nhanh nhất không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chobe
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Nếu bạn đã bôi phấn, bôi kem chống hăm mà bé vẫn còn bị hăm thì đây là cách của mình, bạn thử xem sao nhé. Khi thay tã hay sau khi tắm cho bé xong phải lau thật thật khô bởi vì ẩm nước cũng co thể làm bé bị hăm. Sau đó cho bé nằm không mặc tã hay áo khoảng 5-10 phút gì đó rồi hãy mặc tã/ áo vào. Còn nếu bạn siêng hơn thì lấy máy sấy tóc sấy nhẹ khoảng 10 giây vào những nơi bé bị hăm cũng được. Chúc bé mau hết hăm nhé.

3. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Hạn chế cho bé mặc tã giấy mà nên mặc quần cotton hoặc tã vải cotton. Bé tè ướt thì hơi cực việc vệ sinh, nhưng càng mặc tã giấy thì càng lâu hết. Không nên dùng khăn lông lau khô mà chỉ nên dùng bông gòn thấm nhẹ
    chỗ bị hăm vì khăn lông có thể làm trầy vùng da bị thương tổn và dễ bị nhễim trùng da. Bạn đang dùng thuốc trị hăm tã gì hiệu vậy ?

4. cunbong

cunbong Thành viên tập sự

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn đừng bôi phấn rôm cho bé, vì vết hăm rất dễ bị lan rộng. Bạn có thể tắm cho trẻ bằng nước lá chè xanh, lau khô phần nách và bẹn của trẻ. Nếu phần bẹn của trẻ bị hăm nhiều thì có thể dùng thuốc xanhtilen để bôi (nói trước là rất bẩn đấy, nhưng hiệu nghiệm vì con mình đã từng được chị bác sỹ hướng dẫn)

me_yenlinh_chichbong thích bài này.
  5. chobe

Em không dùng phân rôm mà chỉ bôi kem chống hăm của Buchens thôi, lân trứoc thấy bác sĩ kêu cứ bôi kem vào những chô dễ bị hăm ấy thì sẽ không sao, vậy mà lần này lại bị mẩn đỏ hết cả lên rồi. Nhất là ở nách bé càng khó bôi kem hơn nữa kìa.

6. hang

hang Thành viên chính thức

Bạn nên thay bỉm thường xuyên cho bé.lúc tắm rủa pha thêm nước chè xanh cho bé.trông nước cchè xanh có chất kháng thể bảo vệ cho bé,Con nhà em cứ tắm rửa là em dùngnước chè xanh,roìi lau thật khô,đóng bỉm cả mùa đông vừa qua mà không hề bị hăm đâu

7. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

mẹ chobe ơi, kem chống hăm của Đức hiệu Buchens chỉ có tác dụng dưỡng da và chống hăm khi chưa bị thôi, còn đã bị rồi thì bạn phải bôi thuôc có chức năng chống hăm cơ, VD như thuốc Bevathen hoặc Bleu Methylen 1% thì mới khỏi được. Mình cũng hay làm cho Bé nhà mình như thế, hôm trước bị hôm sau khỏi liền à. Trước khi bôi bạn nên rửa sạch và thấm khô cho bé nhé. Chúc bé chóng khỏi.

8. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Cách chữa hăm??

Gửi mẹ Bitet
    Khi con bị hăm đỏ lên rồi thì tốt nhất là đừng nên bôi gì vào đó cả. Em đã đọc được điều này ở trong một cuốn sách viết về cách chăm sóc trẻ và đã áp dụng cho con mình rồi, rất hiệu quả đấy. Mẹ cũng không nên đóng bỉm cho con nữa khoảng 2-3 hôm là hết hăm thôi.

9. Mami

[quote="me Bitet" .....VD như thuốc Bevathen hoặc Bleu Methylen 1% thì mới khỏi được. [/quote]

Me Bitet ơi, hình như tên chính xác là Bepanthen ?? Dạng Creme bôi ngoài da. Con em đã dùng những loại mà mẹ Bitet nói và kết quả rất tốt. Loại Bleu Methylen 1% thì dạng dung dịch, bôi lên có màu xanh, trông bẩn, nhưng vài ngày sau tắm rửa sẽ hết.

Me MomMi ơi, mình nghĩ mẹ Bitet nói đúng đấy. Bé đã bị hăm nhiều, là 1 hình thức viêm da, nên dùng thuốc thì mới hết hẳn.

10. chobe

Me Bitet ơi, hình như tên chính xác là Bepanthen ?? Dạng Creme bôi ngoài da. Con em đã dùng những loại mà mẹ Bitet nói và kết quả rất tốt. Loại Bleu Methylen 1% thì dạng dung dịch, bôi lên có màu xanh, trông bẩn, nhưng vài ngày sau tắm rửa sẽ hết.

[/quote]
    Thế loại thuốc đó ở ngoài hiệu thuốc có bán chứ ah, để chiều nay em ra hoi xem, em đã dùng nước chè để rửa rồi mà cũng k ăn thua gì cả.

11. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Re: Cách chữa hăm??

Mommi ơi, bạn cứ để bé đỏ đít như vậy hả? không bôi gì hết à? Mình thì nghĩ là nếu bị thì phài chữa thôi, chứ để lâu bé sẽ rất khó chịu và hay quấy khóc nữa. Bôi cái này cũng mát da và không ảnh hưởng gì đâu mommi à.

@mami: vì ở CQ nên không nhớ chính xác lắm, hôm qua về nhà xem lại thì đúng là Bepanthen đấy nhé. con thuốc Bleu Methylin thì thấy mọi người giới thiệu vậy thôi chứ mình chưa dùng loại này, chỉ dùng Bepanthen thấy khỏi nên không đổi loại nữa.

@ chobe: bạn có thể ra bất kỳ hàng thuốc nào cũng có thể mua được loại này.

12. Mami

Thật ra, Bleu Methylen 1% không chuyên dùng cho hăm tã, chủ yếu là chống viêm nhiễm loại nhẹ. Bepanthen sẽ phù hợp hơn vì creme đó đặc trị hăm tã.
    Bé đã bị hăm nhiều thì nên chữa, để lâu bé rất khó chịu, ảnh hưởng sức khỏe và không khéo trở nên viêm da nặng hơn.

13. AnhAnh

AnhAnh Thành viên tập sự

Truoc day minh duoc bac minh gui ve cho kem Sudocream (UK) dung de xuc chong ham, chua ham, man do... rat tot. O ben Anh quoc, khi be sinh ra, benh vien phat mien phi 1 lo kem nay day. HOm di mau do sale off o CH Colorful - so 5 pho Hang Manh, Ha Noi, thay co ban loai kem nay, gia hinh nhu la 150 nghin/1 lo. ! lo kem nay thi dung lau het lam, vi no to hon nhieu so voi kem Buchen... Sudocream con co tac dung chua ezemma (cham, di ung, ), sun burn nua day. Rat tot.
    Neu Mommi o Hn, lien lac voi em, em se cho be nha chi mot it dung thu , neu hop thuoc thi rat tot.

14. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

:lol: Chi DONG KHOAI day, da rat lon tuoi roi, muon gop y cho em. Theo chi em be dang bi ham em khong nen dong bim, neu ra mo hoi em nen thay cho con ao, co the ngay hai lan khi can thiet, em co the dung la che tuoi, rua sach ham nhu de uong, nhung dac hon uong,loc lay nuoc bo ba, khi em tam hoac lau nguoi cho be xong, em dung nuoc do lay khan xo nho, trang lai cho be, lau nhe, kho cho be, co the lay bong tham nuoc che, bop kiet nuoc, tham lai nhieu lan cho that kho, tranh co sat manh, co the lam cho be ngay tu 1den 2lan, neu khong co che tuoi thi dung che kho Thai nguyen cua mien bac cung duoc, nen tap xi dai cho be, nen rua va lau cho be thuong xuyen trong ngay, day la kinh nghiem chi da lam cho con chi (con chi truong thanh roi) bay gio chi hay chua cho chau,con em ruot chi rat nhanh khoi, hieu qua va khong can thuoc men.

15. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Cách chữa hăm??

Gửi mẹ Bitet,
    Bác DONG KHOAI nói đúng đấy. Ở trong một cuốn sách cũng có viết nếu như khi em bé bị hăm đỏ thì có thể bôi thuốc, và mỗi ngày cho phơi chỗ hăm ra không khí khoảng 30 phút, còn nếu khi hăm nặng quá, có hiện tượng những nốt mụn đỏ có nước ở trong thì họ khuyên rằng tốt nhất là không nên dùng bất kỳ một loại thuốc gì cả. Chỉ cần không đóng bỉm cho bé nữa và vệ sinh cho bé thường xuyên khi bé đi tè. Chỉ trong 2 ngày là các nốt mụn sẽ tự khô đi và bong da ra thôi. Kể ra lúc trông thấy con ở trong tình trạng như vậy thì cũng thấy xót lắm nhưng cứ kiên nhẫn một chút, bình tĩnh một chút là được thôi.
    Một điều nữa gửi Chobe, trước khi đóng bỉm cho con, phải để cho da bé thật khô ráo, nếu không sẽ lại bị hăm tiếp.

Cám ơn Anh Anh nhiều nha, hiện tại bé nhà mình không bị hăm gì cả vì bây giờ mình không còn đóng bỉm cho bé nữa mà xi bô rồi, đêm ngủ bé cũng không hề làm ướt chăn đệm đâu.

16. Mami

Chữa bằng cách tự nhiên như chị nói thì rất tốt. Em chưa làm qua nên chưa có kinh nghiệm này. Con em chỉ toàn thoa thuốc.
    Chỉ sợ bé bị hăm nhiều, mà không xử lý dứt điểm thì bé đau lâu quá cũng tội nghiệp.

17. chobe

Hôm qua em đã mua Benpathen về bôi cho bé rồi nhưng chắc mới dùng nên chưa thấy hiệu quả gì cả. Em cũng vẫn đang dùng nước chè để rửa cho bé thừờng xuyên.
    Rất cám ơn mọi người đã chỉ cách cho em, để vài hôm nữa nếu bé không khỏi em sẽ hỏi mọi người tiếp, thx a lot.

18. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

:roll: CHUA HAM, cac em oi theo chi, dung qua sot ruot ma su ly nhieu kieu no de phan ung da be, sinh ra kho khoi, theo chi cac be bu bam hay co ngan, thi hay ham vi cac ba me chua co kinh nghiem cham soc khong phat hien som, nen bi nang moi cuong len, roi boi du thu, neu me co kinh nghiem cham soc ve sinh be, mot cach kheo leo, can than hang ngay, thi viec ham qua don gian,bay gio be bi nang thi cung phai tu tu moi khoi duoc.Ngay lam vai lan, pha nuoc che that dac, rua bang vai xo hoac bang bong cang tot, sau do lay chinh bong day bop kiet nuoc, dung de von, tham nhieu lan cho kho, lay may say toc say nhe cho kho. ham chang qua la nguyen nhan mo hoi dong hoac khi tam xong khong ve sinh kho lau dan khong de y, thuong cac be luc tu 1den hai thang tuoi no ham tung ngay, chu lon hon kho bi ham hon, neu ham thi do me khong co kinh nghiem cham soc va khong biet cach cham soc. TROI OI! CON DANG CHUA HAM DU THU THUOC MA CON KHUYEN NHAU VAN DONG BIM, VA SINH SACH MAY CUNG KHONG CHUA DUOC MOT KHI DANG HAM MA DONG BIM, chi chiu cac em.

19. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em be bi ham

dongkhoai thu rua cho em bang nuoc la che xanh ngay 2-3 lan xem sao. Luc truoc em Xu nha minh cung ham nhung rua bang la che la het day!

20. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

Ðề: Cách chữa hăm???

bé nhà mình cũng bôi loại này , cũng ưa lắm.
    nhưng mình hạn chế đóng bỉm cho bé, mình chỉ đóng buổi tối thôi chứ về ngày là mình khổng có đóng...cho bé được thoải mái.