Thông tin: Mẹ nào ở TpHCM biết bs khám dinh dưỡng giỏi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi chitmum, 14/4/2010.

1. chitmum

chitmum Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ,con e từ hồi đầy tháng đã bị chỉ định thiếu canxi,uống VitD,canxi từ bé,11 tháng mới mọc 2 cái răng đầu tiên,tóc thì đến giờ đúng 2 tuổi mà chỉ le que,trong khi lúc sinh bé rất nhiều tóc.Cũng khám dd nhiều lần,chủ yếu ở bv Nhi Đồng 1,2 nhưng thấy k cải thiện mấy.Lúc bé 16 tháng,e cho đi khám ở bs Yến Phi,chuyên về dd,cũng hay lên tv lắm,mặc dù phải công nhận từ khi khám ở bác này tình trạng CC và CN của con e cải thiện rõ rệch,tuy nhiên e k thích và thấy bác này hơi quá lố ở chỗ bắt con e uống sữa tươi thay nước,thậm chí cả nước canh rau cũng k cho uống.Lúc đó bé đang biếng ăn trầm trọng lại bắt cai sữa mẹ ngay tức khắc,e thấy vô lý quá.Mà chỉ như thế thôi k nói,lần nào đi khám,đa số bác đều bảo bé bị viêm họng,cho 5 ngày thuốc,toàn ks người lớn,lần đó con e chỉ mới hắt hơi thôi,cho thuốc uống mới 1 ngày,con bé chảy mũi ròng ròng,thở k được,hôm sau chạy vô bv khám thì bé bị VPQ,đưa thuốc bác Phi cho bs coi,bs chỉ ngay thủ phạm là do viên thuốc gì đó,nó làm đàm bị đặc lại,gây viêm xuống PQ.Giận kinh,bé phải uống ks mạnh hết gần cả tuần.Tháng sau hết bệnh lại đi khám dd,bác lại kêu VH,mình mặc kệ,về chỉ nhỏ nước muối cho bé,k thèm mua thuốc theo toa bs Phi,mà lại là ks.Con bé chẳng sao cả,ăn uống bt,chẳng thấy gì gọi là VH.Mình bức xúc quá,chẳng lẽ làm bs mà nhìn k biết họng có viêm hay k sao?Mà áp dụng cách cho uống sữa thay nước đó,con táo bón kinh khủng,chỉ toàn nứt hậu môn thôi,thương con lắm.Bs kiểu đó mình thấy k ổn tí nào.Giờ đêm con mình hay thức giấc,đổ mồ hôi nhiều,hơn nửa năm nay chẳng lên kg nào,lại vừa mới ốm dậy,nên mình muốn tìm bs dd để khám cho bé,định đi bác Nguyễn Thị Hoa,làm ở bv ND,chuyên về dd,mà k biết bác ấy khám thế nào,có mẹ nào ở đây biết bác ấy k,chia xẻ thông tin với mình nhe.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chitmum
    Đang tải...

2. phuongmaicao

phuongmaicao Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình thì thường khám ở bác Hoàng Trọng Kim - 541/42 Sư Vạn Hạnh nối dài, đthoại: 38634590. Nhóc lớn nhà mình có giai đoạn từ 18 -30 tháng không hề tăng được gram nào, ngủ đêm hay bứt rứt la khóc. Mình cho khám bác Kim và uống 1 đợt thuốc của bác trong 2-3 tuần là thấy tình trạng con cải thiện rõ rệt. Trước khi đến khám bạn nên điện thoại trước nhé vì bác hay đi công tác lắm. Bác khám từ 16.00 - 19.00pm từ thứ 2 đến thứ 7. Chúc bé khỏe.

chitmum thích bài này.
  3. tranthaiuyen

tranthaiuyen Thành viên rất tích cực

oánh dấu, oánh dấu nha, tớ cũng biết 1 BS dinh dưỡng cũng hay lắm, mà chỉ tội là cho bé mấy thứ bột (vana + mct + malto : chất hóa học) pha thêm vào sữa và nước í, nên mình nghĩ không tốt lắm cho dù bé lên cân nhanh, bạn thử theo mẹ phuongmaicao thử xem sao, vì BS chỉ cần dùng thuốc một thời gian ngắn mà cải thiện thì vẫn tốt hơn bạn nhé, chúc bé khỏe.

4. chitmum

Cám ơn các mẹ,để mình đưa con đi khám bác Kim,mình ở quận 5 nên wa bác cũng gần.Có gì mình feedback cho các mẹ nhé!

5. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Con minh cung suy dd nang, me no kham cho con sao roi? co ket qua gi khong? sao minh thay bi quan trong cai vu nay qua, minh o BH, co ji tt co minh voi, ko hy vong lam nhung con nuoc con tat me no a!

6. chitmum

Mình search thông tin của bác Kim,thấy đúng là bác chuyên khoa nhi,nhưng chuyên về tim mạch thì phải,có phải chuyên về dd đâu!Mình cũng đang lăn tăn quá,nên chưa cho bé đi khám.Bác Nguyễn Thị Hoa thì chắc chắn là chuyên về dd rồi,nhưng k thấy có mẹ nào share thông tin hết.Đi khám k ngại,chỉ ngại các bác cứ hay cho thuốc oan,tội nghiệp con,suốt ngày thuốc và thuốc huhuhu

7. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

coi nhu mình kg biet ai vay.hix hix

Sửa lần cuối: 19/4/2010
  8. Me Leng Keng

Me Leng Keng Thành viên mới

mẹ chủ topic đã đi bác sĩ Yến Phi rùi mà.
    Con mình cũng đang suy dinh duong nè, hiccc, 11 tháng, 8 kí . Mình đang chữa dinh dưỡng cho con ở bác Trang ở đường Nguyễn Đình Chiểu. Bác Trang này chuyên về dinh dưỡng, hô hấp, tiêu hóa. Toàn là bệnh của con mình :rolleyes:. Con mình theo bác này từ hồi 4 tháng. Chữa bệnh dinh dưỡng ổn lắm, nhưng tại con mình tiêu hóa kém, cả tháng nay toàn bị rồi loạn tiêu hóa nên tháng này ko tăng cân. bác này cho thuốc kỹ lắm, bệnh nặng mới cho kháng sinh, mà kháng sinh nhẹ thôi. Hồi trước con mình bị táo bón, thiếu canxi, tối ngủ trằn trọc, tóc ko mọc nổi. Giờ thì hết táo bón (lại chuyển wa rối loạn tiêu hóa), tóc mọc loe hoe ( chứ ko trụi lủi) , hết trằn trọc lun. ah, cu cậu còn bị hẹp bao quy đầu, bác Trang cũng giải quyết gọn mà ko đau (cu cậu đi tè lần đầu sau khi cắt ko thấy khóc, ko khó chịu).
    Địa chỉ cụ thể mình sẽ tìm lại, mình chỉ nhớ đường chứ ko nhớ số nhà.

9. chitmum

Thế thì tốt quá,mẹ Leng Keng cho mình xin địa chỉ bác Trang nhé! Mình chờ tin bạn,cám ơn bạn nhiều nha!

10. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Không biết các mẹ có biết bác sỹ Kim Quý không? bác này ngày xưa là trưởng khoa sơ sinh của Nhi đồng 2, sau chuyển sang làm Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng của TP đó!
    THằng em mình đi bác từ hồi 3 tháng, tới h là 12 tuổi luôn! Ken nhà mình cũng theo bác luôn
    Nhà bác ở Hai Bà Trưng ( hẻm 433, em k nhớ số, nhưgn vào hẻm là thấy ngay. số đt bác là 38204967 nhé

11. Me Leng Keng

Địa chỉ nhà bác Trang đây 399/5 Nguyễn Đình Chiểu, F5, Q3.

Có 1 số người lần đầu đến khám hay than là "sao uống thuốc mà ko thấy hết" . Là tại vì bác này cho thuốc liều nhẹ thôi, theo dõi 2 ngày, nếu không hết thì mới chuyển thuốc. Chứ ko phải tấp 1 mớ kháng sinh vào uống 1 lần là khỏi. mẹ nó cứ đến thử nhé. Khai hết bệnh tật của bé để bác chỉnh lun nhé. Con mình ngày đầu tiên đến khám trong mục chẩn đoán bao gồm:
    " Viêm phế quản, khò khè, táo bón, chậm lên cân, thiếu canxi, hẹp bao quy đầu, lác sữa (eczema)" :lol:
    Chữa từ từ rồi cũng hết. hihi

bác Trang dễ thương lắm nha, gần 40 tuổi mà trẻ măng à. dù có đông bệnh nhân mà mình có hỏi mấy câu lơ ngơ thì bác cũng trả lời tường tận chứ ko khó chịu đâu.

12. cutebin

cutebin Thành viên chính thức

Mình thì biết bs dinh dưỡng giỏi là bs nguyễn Lân Đính. Nhưng mà muốn đến khám thì phải điện thoại hẹn trước chứ phòng mạch không mở cửa thường xuyên đâu ạ. Số đt mình để đâu rồi, mẹ nào muốn đến khám thử search gôgle xem sao.

13. chitmum

Bác Lân Đính giờ k còn khám nữa đâu bạn ơi,hồi trước Tết mình có gọi di động cho bác ấy,mình vẫn còn giữ số đây này.Chưa được bác khám trực tiếp bao giờ,nhưng lần đó,bác tư vấn cho mình qua điện thoại gần cả tiếng,bác còn chỉ cho mình bs Thạch,khám tâm lý ở bv Nhi Đồng 2 nữa,nhưng mình k đi.Khi bác biết mình từng đưa con đi khám ở bác Yến Phi,bác khuyên mình tiếp tục theo bác Phi vì bác Phi cũng từng công tác chung với bác,và cũng khen trình độ bác Phi tốt.Thì cũng công nhận là theo bác Phi con mình có lên cân,lên CC,nhưng các mẹ biết k,mấy lần bác chẩn đoán con bị viêm họng sai,mình thì cứ tin bác ấy,cuối cùng con toàn bị uống ks oan,lần cuối cùng mình đưa con đi khám,cũng kêu VH,mình mang con wa Nhi Đồng,khám 2 lần,2 bác sỹ khác nhau,ai cũng bảo họng bé sạch,bt,khoẻ mạnh.Giận k,cũng may là mình sáng suốt,k cho con uống thuốc.Từ đó đến nay,mình ghét,nên k đưa con đến khám nữa,dù anh xã mình kêu mặc kệ,bác ấy kêu VH hay gì gì đó,quan trọng bác khám dd tốt là được,vì con mình chắc hợp với bác ấy nên lên cân tốt!Còn các mẹ thấy thế nào?Các mẹ là e thì các mẹ tính sao?Chỉ tại mình nhìn mặt bác Phi là mình cứ thấy bực mình!

14. chitmum

Mình thì chỉ muốn tìm bs chuyên khoa dd để khám cho con thôi,chứ nói về khám bệnh thì theo ý kiến riêng của mình,mình k thích khám tư.Dù là đi bv Nhi Đồng khám đông đúc,mất tgian,mỗi lần 1bs khác nhau,nhưng mình vẫn thích đi bv khám cho con thôi.Các bs ở đây cũng chỉ cho ks khi cần thiết,chứ k phải theo kiểu vô tội vạ,hay nuôi bệnh như kiểu bs tư đâu.Nhiều lần đưa con đi khám,có khi toa thuốc chỉ là chai nước muối nhỏ mũi,hay chai si ro Ceelin tăng đề kháng,hoặc chỉ chai si ro Pectol.Còn trường hợp con sốt hơn 2 ngày thì cho thử máu,bv đầy đủ dụng cụ,thiết bị,có gì thì xử trí liền.Khám tư gặp bác có lương tâm thì đỡ,đằng này nhiều bác xử trí triệu chứng dứt nhanh lắm,nhưng sớm muộn cũng lại bị trở lại,lại chỉ tìm đến bác thì mới hết.Mình có cảm giác các bác chỉ trị triệu chứng chứ ít khi tìm cho ra nguyên nhân để trị dứt điểm,hay là biết nhưng vẫn để đấy để cứ phải tìm đến bác hoài?Ý kiến này là của riêng mình,có thể nhiều mẹ phản bác,nhưng nói thật mình k có lòng tin với bs tư đâu!

15. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Sao con của mẹ nó lắm bệnh thế, thương nhỉ! con tớ có mỗi cai bệnh VH với chậm lên cân thui mà cũng chầy da tróc vẩy rùi. mà nghe mẹ nó nói chuyện thấy có vẻ lạc quan, chắc mình cũng cho con đi thử xem sao. Nhưng mình chỉ muốn khám d cho con thui, mẹ no cho tt ngày giờ khám của bs đi, mình ở biên hòa lận, hơi xa nên nhờ mẹ nó cho giờ chính xác, chứ chạy lên 1 tiếng đồn hồ, cộng với tiền taxi nưa mà lên bs nghỉ thì buồn chít.

16. Me Leng Keng

Trời, mình cũng mệt mỏi lắm chứ, nuôi mãi mà con ko lớn, cứ tăng được vài lạng là bị rối loạn tiêu hóa hay khò khè. 11 tháng rồi mà có 8 kí thôi. buồn lắm, nhưng mà biết sao, ko lẽ cứ ngồi rầu rĩ. thôi thì cứ nuôi từ từ, đủ đầu đủ đuôi, nuôi lâu cũng lớn mà. Con mình chỉ đi bác này thôi. Trước kia thì chủ yếu là chữa dinh dưỡng, mà dạo này nó phát sinh bệnh về tiêu hóa , nên chữa tiêu hóa cho xong rùi chữa dinh dưỡng tiếp.

thời gian khám là từ 4h30 đến 7h30. ah, CN và ngày lễ thì nghỉ. nếu bạn ở xa thì gọi điện hẹn trước, chứ lỡ bác đi trực thì phí công. số điện thoại bác Trang nè. 0913 620 862. ở biên hòa thì xa nhờ. mà chữa dinh dưỡng là phải kiên trì mẹ nó nhé.

Sửa lần cuối: 20/4/2010
    subin1308 thích bài này.
  17. Me Leng Keng

mẹ nó có thể đến bác Trang để chữa dinh dưỡng thôi. Nếu bé bị các bệnh khác thì đến bệnh viện cũng được mà. con bị bệnh thì phải đi vái tứ phương chứ mẹ nó nhỉ.

18. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

Phí khám và đơn thuốc thế nào? Mình đi khám cho con ở trung tâm dinh dưỡng, mỗi lần mất nữa tháng lương mà chẳng thấy con mình có tiến triển gì cả. Cũng đang định đi bác Phi đây.

19. chitmum

Thấy có tờ giấy treo trên kệ thuốc là phí tư vấn hay khám gì đó mình quên rồi là 50 ngàn.Còn thuốc men là tự bác ấy tính,đa số mỗi lần tổng cộng chi phí khám và thuốc là 140 hay 150 ngàn.

mattroinhocuame thích bài này.
  20. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Có lần mình đọc sách của bs Đỗ Hồng Ngọc, chuyên đề về cách chăm trẻ ở mục bác sĩ cho con. Mình đọc thấy bs khuyên nên cho con khám bs đa khoa thì tốt hơn là mình đi 1 bs chuyen trừ khi mình biết rõ bệnh của bé. Thêm nữa chữa con nít rất khó vì bé kg biết diễn tả, lại thêm các phụ huynh cho con đi khám ít khi tường thuật rõ ràng triệu chứng mà bệnh của trẻ thì triệu chứng na ná nhau, khó lòng mà bắt trúng bệnh. Cũnng có thể bạn đi bs đó thời gian, bệnh con giảm nhẹ nhưng chưa thật khỏi thì mình sốt ruột thế là ẵm đi nơi khác, vô tình bs thêm thuốc, thêm cách chữa trị khác thì khỏi luôn. Mình nghĩ mẹ chitmum nên cho bé đi khám dd ở bs nào quen với thể trạng bé, còn chuyện bé có VH hay kg thì mình xem xét sau, vào bv khám cũng được.
    Ở SG mình cho bé đi khám Nancy, cũng là bs Nhi đồng, nhưng kg đông bằng Nhi đồng 1, bs cũng dễ thương (hơi già). Có phòng khám TMH và răng riêng nữa.