3 tháng cuối: Bs Bảo Bánh Nhau Thấp, Có Sợ Bị Nhau Tiền Đạo Không Các Mẹ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi pat, 7/4/2005.

1. pat

pat Thành viên tập sự

Toi dang co thai o tuan thu 28. Khi di kham o tuan thu 26 bac sy noi banh nhau o vi tri qua thap. Toi doc sach thay noi ve hien tuong nay la nhau tien dao. Tuong doi nguy hiem. Co kha nang sinh non. Dac biet, toi gan nhu khong tang ky tu khoang 15 ngay tro lai day (trong khi cac thang truoc tang nhieu), nhung van thay em be dap manh. Vay nho cac chi va cac ban chi gium xem lieu co gi dang lo ngai khong?
    Bac sy noi voi toi la khong co gi phai lo lang, nhung cung dan rang neu thay bi chay mau thi phai di benh vien ngay.
    mong duoc chi giup.
    Cam on nhieu.
    Pat

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pat
    Đang tải...

2. hang

hang Thành viên chính thức

bạn ơi, nếu bạn bị rau tiền đạo thì phải thật cẩn thận trong giai đoạn cuối này đấy.Bạn phải thăm khám bác sĩ thường xuyên,đi lại nhẹ nhàng,không làm việc nặng nhọc,vợ chồng không được quan hệ vào thời kì cuôínày...Mình biết một trường hợp bị chảy máu do thai tiền đạo,sinh mổ em bé ra được 4 tiếng là bé chết đấy-nhưng đây là trường hợp không biết mình bị rau tiền đạo để kiêng.Vì vậy bạn đã biết rồi thì nên cẩn thận trong mọi trường hợp nhé.Không có gì phải lo lắng đâu.Chúc mẹ tròn con vuông

3. pat

pat Thành viên tập sự

chi Hang oi, cam on chi nhieu lam.
    Nhung neu the thi tao sao bac sy lai noi minh khong can phai lo lang, cung khong nhac nho kieng cu gi ca?
    Bs noi co the den cuoi thang nay (tuc la tuan thu 30) co the banh nhau se duoc keo len.??
    Hien nay thi em be van dap rat manh, nhung neu minh khong len ky thi co nguy hiem gi khong?
    Thuc te la hien gio minh da thuc hien tat ca nhung gi chi khuyen. Tuy nhien, van lo lam.
    Pat

4. hang

hang Thành viên chính thức

Bác sĩ nói thế là hoàn toàn đúng thôi.Mình biết rồi thì phải cẩn thận-có gì phải gặp BS ngay.Nguy hiểm với những người không biết mình bị thai tiền đạo và không cẩn thận dễ gây sinh non thôi.Trong khi có tthai cũng không nên lo lắng nhiều kẻo ảnh hưởng đến thai nhi.vì thế bạn cứ tẩm bổ chờ đến khi sanh thôi-chỉ cần nhớ một điều là cẩn thận,đi lại nhẹ nhàng-tốt nhất không nên đi đâu xa-ở nhà tĩnh duỡng-đi bộ nhiều cũng không tôt đâu.Chúc khoẻ và vui vẻ nhé.

5. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Bac si noi la banh nhau thap thi cung chua han la nhau tien dao. Nhau tien dao la phai nam duoi tui thai co chu thap thi van co nghia la banh nhau nam thap phia benh canh thoi. Nhau tien dao thi co nguy co vi khi sinh banh nhau se ra truoc va nhu the thi gay mat mau nhieu va khong cung cap du oxi cho be trong thoi gian chuyen da va gay nguy hiem den tinh mang be, thuong nhau tien dao thi bac si khuyen phai can than neu co dau hieu ra mau la phai di benh vien luon, va truong hop nhau tien dao thi thuong la sinh mo vi an toan tinh mang cho ca me va be.

Ban cu chiu kho nghi ngoi an uong day du dung lo nghi gi nhieu, chi can than di lai kieng cu nhu cac chi tren dd da noi ,neu minh cu chuan bi tam ly san thi khong bi shock dau vi nhung truong hop nhau tien dao bac si da qua quen tay de giup me tron con vuong ma. Con chuyen tang can thi cu vo tu di minh tang can binh thuong den thang thu 7 va 8 chang tang can nao ca nhung thang cuoi cung tang lien 5kg va bebe nha minh sinh ra 4.3kg day. Chuc ban vui ve, sinh con me tron con vuong nhe. Sorry vi minh khong the type co dau duoc :(

6. pat

pat Thành viên tập sự

Chi Hang va chi Hanoi oi,

Cac chi tra loi lam minh mung qua. Chu neu khong thi bac sy noi la khong phai lo lang cung khong lam minh het lo lang.
    Minh bay gio dang rat co gang giu gin, tranh moi hanh dong manh bao qua suc, kieng han chuyen vo chong la cai chac roi.
    Cach day mot hom thi minh thay dau ram ran o bung duoi, di kham thi bac sy noi la khong phai lo lang, chi la su co dan cua tu cung thoi, bac sy ke don thuoc, noi uong khi thay dau. Ngoai ra, khi thay em be go nhieu thi nen nam nghi, khong nen ham cong viec qua. Bac sy cung dan la bat cu khi nao thay bi ra mau cung phai den benh vien ngay.
    Nghe chi Hanoi noi thi minh cung yen tam hon doi chut, vi so voi lan kham gan day nhat (cach day 2 tuan), thi minh khong len mot gr nao, tham chi con mat 400 gr nua. Bung minh cung nho so voi tuoi thai. Nhung hi vong se giong duoc nhu chi Hanoi, se len can vao giai doan cuoi.
    Cam on cac chi nhieu lam.
    Pat

7. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Ðề: Nhau tien dao

Chị ơi, hồi em có bầu bé nhà em, lúc đầu em đi siêu âm bs cũng bảo nhau tiền đạo, e lo lắng lắm.nhưng đến mấy tháng gần cuối đi siêu âm thì ko thấy bs nói j cả, hỏi về nhau tiền đạo thì bs bảo bây jo ko sao rồi. Lúc đẻ em còn bị sinh quá 5 ngày, phải đẻ mổ nhưng kko phải do nhau tiền đạo.Mẹ nó đừng lo lắng quá, cứ yên tâm nghỉ ngơi cho em bé khỏe.

8. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

b ơi cứ nghỉ ngơi cho tốt nhé, khi nào có bất cứ bất thường nào thì tới bác sĩ nhé, chúc b và bé mạnh khỏe

9. lucky chiaki

lucky chiaki Thành viên chính thức

Ơ, chả hiểu thế nào chứ chị gái tớ cũng bị rau tiền đạo. Sang tháng T6 phải nhập viện PSTW đến lúc sinh. Nói chung cái này nếu b bị thật thì khá nguy hiểm. Vì t chăm chị cả mấy tháng nằm viện nên t biết. Bạn nên thăm khám thường xuyên, nếu bị ra máu thì phải nhanh đến bệnh viện. Rau tiền đạo con ko to mấy đâu. Các chị nằm cùng phònng sinh con sàn sàn 2kg3-2kg7, ít ng to hơn. Mà đều phải mổ hết, mất công bóc rau gì gì nữa ý. Bạn nên cẩn thận nhé.
    Tốt nhất đến bv lớn để bsy tư vấn. P/S: bạn pls đánh chữ tiếng việt có dấu nhé!

10. Me_kubob

Me_kubob Thành viên rất tích cực

Mình cũng đánh dấu theo dõi tình hình mẹ nó và tham khảo ý kiến các mẹ. Lúc siêu âm 12w bác sĩ cũng kết luận mình rau bám thấp và có khả năng bị rau tiền đạo là rất lớn. Mình cũng rất lo và chờ đợi đến lần khám tiếp theo