Cho bé làm quen với thức ăn lổn nhổn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi khanhvi84, 16/4/2010.

1. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Con mình đang độ tuổi tập ăn lổn nhổn, thấy bài này hay hay nên post lên chia sẻ với các mẹ có con tầm này.

trích từ: Tin Tức Online

Thức ăn dạng lổn nhổn (còn gọi là thức ăn cho bé tập nhai) giúp bé xây dựng kỹ năng nhai và làm khỏe các cơ trong miệng. Đây được coi là giai đoạn chuyển tiếp quan trọng, giúp bé hoàn thiện kỹ năng ăn uống, hỗ trợ khả năng nói và biểu lộ các cử chỉ trên khuôn mặt.
    Viết bình luậnLưu bài này
    Khi bé được 8-9 tháng tuổi, bạn bắt đầu cho bé làm quen với thức ăn với những cục nhỏ (không còn mịn như giai đoạn trước). Giai đoạn này, thức ăn của bé được chế biến với dạng miếng nhỏ, mềm xen lẫn với thức ăn dạng mịn.
    Ban đầu, bé có thể phát hiện ra những mẩu thức ăn lạ và phản ứng với chúng (nhè ra) nhưng khi đã quen, bé có khả năng ứng phó với những mẩu thức ăn này bằng cách nuốt nó vào bụng. Từng bước một, bạn hãy cho bé làm quen với thức ăn xay nhuyễn – dạng bã và dạng bốc.
    Một số loại thức ăn phù hợp dành cho bé:
    - Chuối chín thái dạng hạt lựu.
    - Quả bơ chín, dùng thìa dầm nhuyễn.
    - Đậu phụ luộc, để nguội và xúc ăn bằng thìa, với từng miếng nhỏ.
    - Miếng bánh nhỏ được xúc bằng thìa.
    - Khoai lang nướng (luộc) chín, để nguội và ăn bằng thìa, với từng miếng nhỏ.
    - Những sợi mỳ nhỏ, ngắn.
    - Các loại cháo.
    Lưu ý: Để bé quen dần với thức ăn lổn nhổn, bạn nên tiếp tục cho con ăn thức ăn mịn. Thỉnh thoảng, mới thêm thức ăn dạng bã, cục nhỏ vào thực đơn cho con. Nhiều bé rất nhạy cảm với chất liệu của thức ăn; vì thế, sự thay đổi từ thức ăn dạng mịn sang dạng thô hơn, dễ khiến bé lười ăn.
    Vài gợi ý khác giúp con ăn ngoan hơn
    - Luôn cho con ăn ở tư thế ngồi.
    - Tránh ép bé ăn quá mức. Thức ăn dạng mới cần thời gian để bé làm quen và nên cho con tập ăn từng bước một.
    - Khởi đầu bằng những thức ăn bé yêu thích.
    - Trộn thức ăn lổn nhổn với một loại thức ăn mịn mà bé đã quen.
    Một số món ăn tham khảo

1. Món táo tây, carrot và mỳ spaghetti
    Nguyên liệu: 2 thìa táo nghiền nhừ; 2 thìa carrot nghiền nhừ; 2 thìa mỳ ống (spaghetti) đã được nấu chín, cắt dạng ngắn.
    Thực hiện: Trộn tất cả các thành phần trên vào nhau. Rưới thêm chút nước sốt ấm và cho bé thưởng thức.
    2. Cháo hoa quả
    Nguyên liệu: 2 thìa quả đào chín nghiền nhuyễn; 2 thìa quả lê chín nghiền nhuyễn; 1 thìa cháo nấu nhừ; 2-3 thìa sữa mẹ hoặc sữa công thức.
    Thực hiện: Trộn tất cả các thành phần trên với nhau và cho bé thưởng thức.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khanhvi84
    Đang tải...

2. Bông Bi 2007

Bông Bi 2007 Thành viên chính thức

Mình cho con chuyển sang ăn cháo hạt bằng cách trộn nửa cháo, bửa bột, dễ nuốt lắm. Các mẹ thử cách này xem

3. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mình sẽ làm thử xem sao. Con mình 11m rùi mà tập ăn thô vẫn khó lắm. Hiện giờ mình nấu cháo xong phải nghiền mịn qua rây (ăn cái phần lọt xuống dưới thôi đó), mà hơi tí là nôn oẹ, mệt lắm.

4. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Mình cũng thử cách này xem sao. Mà bao nhiêu tháng tuổi mới cho bé ăn như vậy nhỉ? Có mẹ nào biết không chia sẻ cho em với!

5. ha hoa

ha hoa Guest

bé có răng thìi tự bé sẽ điều chỉnh, các mẹ đừng lo nhìu

6. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Đánh dấu cái........................................

7. Ku Jim nha minh 1 năm rồi, trước tháng 10 thì còn ăn cháo nhưng bây giờ thì lại thích ăn bột mịn thôi còn cháo hay thịt xay bé thì ăn ít lắm. nhưng lại thích nhai cơm hay bánh kẹo đều nhai được còn riêng bột ăn thì thích nhuốt luôn. Hi Hi để bé còn uống nước.

8. Fallmeek84

Fallmeek84 Thành viên mới

Bé nhà mình 7 tháng là mình đã tập cho bé ăn thô rồi. Tới bữa ăn của cả nhà mình cũng cho bé cùng ăn, khoai tây, bí xanh, đậu phụ, cà rốt,... mình xắt xắt, nghiền thô bằng thìa rồi cho bé tập ăn, bé có vẻ thích lắm.
    Sáng mình còn đút cả mì tôm cho bé.
    Giờ bé nhà mình được 8 tháng, cho bé miếng giò bắng ngón tay út là bé ăn hết veo, chỉ rơi rớt vài mảnh vụn thôi.

9. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em cũng mới cho con ăn cháo, cháo nấu từ gạo trước khi nấu em ngâm gạo khoảng 5 tiếng, sau đó nấu sẽ rất nhanh, nấu trên bếp gas, chứ em thấy nấu băng nồi áp suất nồng lắm, nấu một lúc cảm thấy gạo nở bung là đc, mình lấy đũa khoắng vài cái là thành cháo hạt vỡ thôi, sánh mịn mà ngon lắm các mẹ ạ
    còn rau và thịt cá bao giờ ăn thì thả vào, trộm vía lần đầu bé nhà em ăn cháo mà ko ậm ọe gì hết, vẫn nuốt ngon lành, gặp phải hạt nào to quá thì nàng ta nhai chóp chép cái miệng đc 2 lần thì nuốt luôn, lắm khi cứ sợ con hóc vì ăn cháo mà cứ nuốt chửng

10. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

hi, bé nhà mẹ này yêu nhỉ, con tớ thì đưa thức ăn vào tay cũng ăn đc mấy miếng sau đó đập đập xuống bàn để chơi,ko chịu ăn nữa, hic, nghịch kinh

11. nangvangbienxanh

oh, bé nhà bạn giỏi quá, bé nhà mình sắp đầy năm rồi mà còn xách dép chạy theo ko kịp (nếu mà xách được, hi)

12. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Bao giờ ăn lổn nhổn dc mình nghĩ cùng tùy từng bé, như con nhà mình tận sắp 15 tháng mới cho ăn lổn nhổn mà vẫn ậm ọe, vì bt con hay trớ lắm, như các bé không trớ thì có thể tập cho ăn sớm hơn khi bé được mấy cái răng rồi. Mình thấy mẹ Ổi cho con ăn khoa học muốn theo mà k chạy kịp được, con hay trớ quá nên giờ mới tập cho con ăn lợn cợn nè.

13. nangvangbienxanh

Uh, đọc bài này thấy như được an ủi một chút, chứ thấy các mẹ tập cho con ăn dặm kiểu Nhật thành công mà buồn quá.

14. hongyen

hongyen 0988773381

Mình cũng chịu k dám cho con ăn kiểu Nhật vì để bé tự ăn thì nó chỉ nghịch thôi.

15. hongyen

hongyen 0988773381

Bé nhà mình vẫn ăn cháo, thỉ thoảng ngồi chung bàn với người lớn thì ăn được tí cơm, nếu trên mâm có cá rán (thích ăn cá rán chấm nước mắm lắm ạ), giò, canh cua cho nàng cũng rất thích thú