Cần giúp: Bé lười bú quá ! mẹ strees nặng...các mẹ ơi kíu em với

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mEo KoN, 24/4/2010.

1. mEo KoN

mEo KoN Thành viên chính thức

các mẹ ơi, con gái em vừa tròn 3 tháng tuổi, 1 tháng nay bé lười bú mẹ quá, mỗi ngày bé chỉ chịu bú mẹ 4-5 lần thôi, mỗi lần 2-3p là be nhè ra,(thậm chí sữa chưa về mà bé đã thôi kô bú nữa), bé ngủ nhiều lắm ạ, ngủ từ 10h đem hôm trc đến 10h sáng hôm sau, ngủ dậy bé cũng chẳng thiết gì ti mẹ, phải đến 12h-13h bé mới chịu ti 1 lúc rồi lại ngủ tiếp đến chiều , đêm bé cũng kô chịu ăn dù em đã làm đủ mọi cách(cho bú bình , bú mẹ , đúc=thìa...) em bị stress nặng rồi ...mấy hôm nay người mệt mỏi ,bị mất ngủ, kô thiết gì ăn uống lúc nào trong đầu cũng chỉ nghĩ đén chuyện ăn uống của con
    sinh bé được 3kg, tháng đầu bé ăn rất tốt lên được 1.3kg, tháng thứ 2 bắt đầu lười ăn lên được 7lg, tháng thứ 3 lên được 5 lạng -->tổng 3 tháng lên được 5.5kg, dài 63cm

cháu kô có biểu hiện rụng tóc, quấy khóc, giật mình. thậm chí cháu rất ngoan ,cháu rất hay cuòi và hóng chuyện, cháu đang tập lẫy với sự giúp đỡ của mẹ

cháu lên cân ít quá, em kô biết phải làm sao để bé ăn được nhiều, cứ đà này em sợ bé bị suy DD mất thôi...các mẹ giúp em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mEo KoN
    Đang tải...

2. newmom

newmom Thành viên mới

Theo mình biết thì không nên để trẻ sơ sinh ngủ lâu quá. Lâu nhất là 5 giờ bạn phải đánh thức bé dậy để ăn.
    Để bé tỉnh ngủ bạn nên lấy khăn ướt lau mặt cho bé, trong lúc ăn thì gãi vào cổ vào chân hoặc lấy khăn ướt chậm vào má bé cho bé tỉnh ngủ và ăn được nhiều.
    Chúc bé ăn ngon và khỏe mạnh.

3. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Bé lười bú mẹ có thể lấy ít thức ăn có mùi thơm bôi vào ti mẹ rồi cho bé bú thử xem. Ở nhà em cũng hay làm vậy

4. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

trước cu nhà mình cũng thế, lười ăn lắm, nhưng mình vẫn phải kiên trì thôi, cứ 3 tiếng đánh thức cu dậy cho cu ti, gãi vào lòng bàn chân ấy, kề ti mẹ vào miệng cu, rồi cũng đến lúc bú, hichic, bg còi lắm, 4 tháng rưỡi mà đc có 6.9 kg (sinh ra đc 4 kg lận) hichic
    Nhưng trộm vía bây giờ cu cậu bú mẹ ngon lành rồi

5. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

chị cù vào chân bé ý, bắt nó dậy, nếu để lâu không ăn dạ dày bé sẽ tự co lại làm bé càng lâu đói hơn, kể cả nó vẫn nhắm mắt cứ nhét cái ty vào mồm nó.

6. mEo KoN

mEo KoN Thành viên chính thức

cám ơn các ban ! ai mách gì tớ làm đấy rồi mà con vẫn kô chịu bú, mình bótay rôi...
    2 hôm nay chẳng ăn uông gì, cả ngày tè 3-4 lần thôi, mà nc tiểu cứ vàng quạch ra, chắc là do bé ăn ít nên cơ thể thiếu nước rồi.:sad::sad:

7. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Hay là bạn ăn thức ăn gì đấy hơi nóng hoặc có mùi đậm nên bé sợ vị sữa mẹ? Bạn thử ăn nhiều rau luộc và hoa quả, uống sữa, không ăn mắm muối trong mấy ngày xem sao.

8. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

hihi, mình còn được bày là mẹ uống khoảng 1 chén con con bia nữa cho sữa thơm để bé chịu ti đấy (1 chén thui nhé, chứ k phải u cả côc đâu)

9. sua_non_xach_tay

sua_non_xach_tay Thành viên chính thức

Thực ra trẻ dưới 1 tuổi phần lớn ăn the nhu cầu, nếu bé nhà bạn lười bú mẹ thì tập cho bé ăn thìa xem Sao

10. tranthaiuyen

tranthaiuyen Thành viên rất tích cực

bạn ơi thế này nhé, bạn thử ru bé ngũ, lúc bé nhắm mắt hơi lim dim sắp vào giấc bạn đút bình sữa vào xem sao bởi vì phản xạ của bé là lúc bắt đầu ngủ thì miệng sẽ làm chụt chụt đấy, tớ thấy nhìu bé rồi tự nhiên 3 tháng là lười bú, phải dùng chiêu này thì bé mới bú đấy. Mà trước khi làm thế bạn phải kiểm tra ti bình sữa coi lỗ núm xuống ít quá, bé bú không ra sữa nên bú như vậy sẽ rất mệt, khiến bé bỏ bình luôn í, bạn cần soi thêm lỗ trên núm vú (tớ nói về ti bình nha, còn ti mẹ thì mẹ phải kiểm tra xem sữa mình nhiều hay ít, đôi khi bé nút không ra nên cũng sinh ra lười bú đấy :D :D). À, bé sơ sinh là phải ngủ nhiều nhé, trong lúc bé ngủ là lúc bé phát triển toàn diện đấy nhất là chiều cao, 1 tháng thì bé ngủ khoảng 20-22h/ngày, 2 tháng trở lên thì từ 16-20h/ngày nhé. Thông thường cho bé bú thì cứ mỗi 2,5 - 3h là bú 1 lần bất kể ngày và đêm với số lượng ml sữa sẽ ngày càng tăng thêm sau 2-3 tuần. Chúc bạn bớt stress.
    À tớ cũng nói thêm, đây là trường hợp ngoại lệ : sẽ có bé 3 tháng bắt đầu nhấm nháp bột (bột ngọt hay bột gạo + 1 ít nước mắm) gòi, đôi khi bé thích ăn hơn bú, nếu bạn đã làm hết mọi cách rồi mà bé vẫn không bú thì bạn tập cho bé ăn bột cũng được, nhưng lần đầu là ít thôi nhé để tập cho đường ruột bé phát sinh ra men tiêu hóa bột (để nhận biết thì sau khi bé ăn bột bạn hãy xem bé đi tiêu có bình thường không, nếu bình thường thì ta cứ làm tới vậy ...)
    He he ... vài dòng chia sẻ và mong bạn cân nhắc trước khi làm, bởi những cách này tớ đã áp dụng cho bé của tớ gòi đó :D
    CHÚC BẠN BỚT STRESS hén. haizzz ... tớ lại phát bệnh nói nhiều gòi đừng bỏ bom tớ nhé :D :D

Sửa lần cuối: 29/4/2010
    In_conhanguyen08 thích.
  11. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé lười bú quá ! mẹ strees nặng...các mẹ ơi kíu em với

con nhà m cũng đang lười ăn, stress quá. cả ngày đc có 400ml, bé ti bình hoàn toàn

12. thanhhuong86

thanhhuong86 Thành viên tập sự

be nha minh cung vay