Cần giúp: Kinh Nghiệm Chọn Sữa

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi let it be, 26/4/2010.

1. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

Em thấy bài này hay quá, của bên wtt, copy cho các mẹ đọc:)
    Gửi các mẹ thông thái. Thấy nhiều mẹ vẫn lăn tăn về sữa quá nên minh copy lại một số bài của các thành viên tích cực trên webtretho lên đây để mọi người tham khảo nhé. rất tiếc là minh không còn lin của các bài trên.

Các mẹ ơi, hôm qua em vừa gửi một cái email rất dài đến phòng DVKH của Nestle nêu ra đủ loại thắc mắc về so sánh giữa các loại sữa, và họ đã gọi điện lại giải thích rất cặn kẽ và nhiệt tình với em. Em xin báo cáo lại tình hình như sau:

1. Tất cả các loại sữa của các brand nổi tiếng toàn cầu như Abbott, Enfa, Nestle... đều phải có đầy đủ các thành phần theo quy định của WHO (quy định này cũng nêu rõ chất abc này thì phải có hàm lượng từ... đến... là đạt tiêu chuẩn, muốn vượt tiêu chuẩn cũng không được ), ngoài ra còn có quy định của UB Dinh dưỡng Trẻ em viện Hàn lâm Hoa Kỳ (APP) và UB Dinh dưỡng và Đường ruột trẻ em Châu Âu (ESPGAN), nên sữa nào cũng tốt, tuỳ cơ thể bé hấp thụ có tốt hay không thôi - Nestle đạt cả 3 tiêu chuẩn này.

2. Đối với Nestle, đúng là tất cả các brand đều có nguồn gốc từ một nguồn sữa nhập và mỗi brand có một đặc trưng riêng thôi, giá cả khác nhau là do nguồn gốc sx, chẳng hạn sx tại châu Âu thì có chi phí nhân công đắt hơn sx tại châu Á, và sx tại nước ngoài nhập vào VN nên tất nhiên phải có chi phí vận chuyển và bảo quản. Vì vậy, Nan, Guigoz hay Lactogen thì không thể nói được sữa nào tốt hơn, Nan và Guigoz sx tại Thuỵ Sĩ hoặc Hà Lan nên đắt hơn Lactogen sx tại Philippines hoặc VN. Và chất lượng của các loại sữa này cho dù được sản xuất tại anywhere trên thế giới thì đều phải theo tiêu chuẩn của Nestle toàn cầu và tiêu chuẩn của WHO, APP... như vừa nêu trên.

3. Thực ra trong sữa nào cũng có Axit Linoleic và Axit Linolenic - khi vào cơ thể bé sẽ tạo ra DHA và ARA - không nhất thiết trong sữa phải có DHA hay ARA thì bé mới có những chất đó. Chẳng qua DHA và ARA chỉ là selling point của các nhà sx mà thôi (và Lactogen cũng bổ sung cái này để bán dễ hơn - nhưng thực ra là không cần thiết ). Mỗi hãng sữa thường tìm ra selling point cho sản phẩm của mình, chẳng hạn Enfa là DHA - chính vì có DHA rồi nên hàm lượng axit linoleic và linolenic của Enfa thấp hơn hẳn các brand khác. Abbott thì selling point là hàm lượng hai loại axit này nhiều hơn hẳn các sữa khác và TPAN. Lactogen hay bất cứ brand nào của Nestle thì hầu như không có selling point - không quảng cáo nhiều - chính vì vậy chi phí thấp hơn -> giá thành hạ hơn. Cũng không có chuyện thành phần sữa ghi ngoài hộp không đúng chất lượng thật như mẹ Kem Mút nói đâu , vì nếu thế thì WHO "đập chết" ngay Đây là đối với các "tên tuổi đại gia" còn như sữa TQ có đến hàng vài chục loại khác nhau đóng gói tuỳ tiện thì ai mà kiểm soát được !

Thế nên các mẹ relax ba cái vụ chọn loại sữa nào đi nhé , sữa nào cũng được , miễn là của các brand tốt trên thế giới và bé nhà mình hấp thụ được. Các mẹ cũng cần phân biệt táo bón với mấy ngày không đi ị nhé , táo bón là bé khó ị , đau khi ị , còn vài ngày mới ị một lần mà vẫn "ngon lành " thì là do bé đã hấp thụ được hoàn toàn các chất dinh dưỡng trong sữa nên thải ra ngoài ít đấy.

= = = = = = =

Cái này nói thì hơi lạc chủ đề "chọn sữa" một chút nhưng mình hơi bức xúc về cách dùng sữa ở Việt nam nên phải chõ mũi vào một chút.

Theo "thiển y" của mình, các bà mẹ VN quả là chơi sang quá, có lẽ ít thấy ai xài sang về sữa như vậy. Hồi mình mới đi Mỹ về, có người nói là Mead Johnson, hãng sữa hàng đầu của Mỹ mà mình cứ ngẩn người ra, chưa bao giờ biết chuyện đó vì hãng này hầu như không có quảng cáo ở Mỹ. Các hiệu sữa được coi là "nổi tiếng" của Mỹ thì về đây mình mới thấy quảng cáo rầm rộ như vậy chứ bên kia hầu như không thấy.

Các gia đình bên Mỹ rất nhiều người xài "generic" formula , tức là sữa của hãng nào cũng được, miễn là cái formula đó mình cảm thấy được, còn nhãn hiệu nó là Abbott, MJ hay Nestle hay Vinamilk không quan trọng. Sữa là sữa là sữa mà (tất nhiên trừ sữa dỏm).

Bây giờ minh làm dự án cho một công ty sữa mới biết là thực ra bột sữa nguyên liệu thì đều được nhập ở nước ngoài (VN không có khả năng sản xuất bột sữa, lấy đâu ra đủ bò để vắt sữa), về đây thì dây chuyên đóng hộp thì cũng nhập ngoại. Các loại chất bổ sung hoặc vitamin thì thêm vào cực kỳ đơn giản. Tóm lại, nhìn chung thì các loại sữa về thành phần đếu tốt gần như nhau (vì đầu vào và quy trình sản xuất giống y hệt nhau), chỉ khác tiền bỏ vào marketing, brand building, sales, promotion là khác nhau và cai này thì cty sữa nước ngoài làm tốt hơn cty VN vì vậy họ bán chạy hơn.

Mình có hỏi một anh bạn Việt kiều Mỹ, cũng làm về ngành sữa và dinh dưỡng ở Mỹ khá lâu, anh ấy cũng nói là người VN xài sang quá, giống như điện thoại di động, bên Mỹ người ta chỉ dùng loại rẻ tiền nhất, hoặc loại được cho không, vì điên thoại dùng để liên lạc, chứ không phải là để khoe 'status" như ở VN, còn người VN thì xài điện thoại phải thật là đắt mặc dù có những chức năng chẳng bao giờ dùng tới. Tương tự như sữa, người VN đang xài loại sữa thuộc hàng đắt nhất trong các loại sữa đắt nhất thế giới, trong khi đó các loại sữa nội khác không hề thua kém chất lượng thì không dùng.

Bọn trẻ ở bên Mỹ mình gặp đều xinh xắn, khỏe khoắn bụ bẫm, ít nhất là không thua trẻ con VN, mà chúng nó đâu có dùng những loại sữa "xịn" đến như mình đang dùng. Mình nhớ là bên đó có tục lệ làm baby shower, tức là một buổi mừng cho người mẹ sắp sinh con, tất cả các cô bạn gái mang quà đến nhà người mẹ, ăn uống liên hoan, ..... Bây giờ mới để ý là trong buổi đó, chẳng có một ai mang hộp sữa nào đến cả, vì họ đều dùng sữa loại "generic" không cần phải là hãng xịn, nên rất rẻ, chẳng ai lấy đó làm quà tặng. Vả lại sau đó, bọn trẻ Mỹ đều uống sữa tươi hết, chúng nó uống generic formula một thời gian thôi.

Nói như vậy không dám nói là sữa "xịn" không tốt vì tâm lý của mẹ là làm tất cả mọi thứ cho đứa con của mình mà. Bạn bè mình cũng chẳng ai dám mua sữa "thường" mặc dù công nhận điều mình nói là đúng. Bạn bè mình thì nói là "mày nói lý thuyết thế thôi, đến lúc có con mày lại mua sữa ngoại ngay ấy mà", mình thì chắc chắn mình mua sữa của Vinamilk hoặc Nutifood thôi, không phải vì mình không có điều kiện để mua sữa ngoại, nhưng mình nghĩ là số tiền dôi ra mình có thể làm được khối việc khác cho bé. Chị hàng xóm nhà mình không có tiền mua sữa ngoại, chỉ mua sữa Dielac cua Vinamilk mà con chị ấy khỏe mạnh nhất trong xóm , mà xóm thì toàn mua sữa ngoại, ngay cả trong họ hàng cũng vậy , con chi ấy cũng to khỏe nhất, ít ốm đau. Mình

Mình thì méo mó nghề nghiêp (dân tài chính mà) nên phải mở ngoặc cho các mẹ biết là các công ty sữa ở VN đều là SIÊU LỢI NHUẬN cả. Mình có làm phân tích tài chính cho một vài công ty sữa và so sánh với đối thủ thì lấy làm buồn vì thấy các cty sữa nước ngoài lãi quá, cty sữa VN thì lãi ít thôi (tất nhiên rồi, vì giá sữa rẻ hơn thì sao có lãi nhiều thế được). Có môt cty sữa nước ngoài nói là trong vùng Đông Nam Á, hoạt động của VN là lãi nhất, ở những nước khác trong khu vực, nhiều người sử dụng sản phẩm "generic" nên không thể lãi như ở Việt nam được. Mình nghĩ hôm nào webtretho phải đấu tranh đòi quyền lợi, yêu cầu các cty sữa nước ngoài phải thưởng cho các mẹ VN một chuyến đi nước ngoài mới xứng đáng công các mẹ mua nhiều sản phẩm xịn đến như thế :p

= = = = = = = = =

Chào các bà mẹ,

Vấn đề chọn sữa thì hoàn toàn tùy thuộc vào sở thích của mỗi người, nhưng nếu mọi người nói là chỉ vì vấn đề an toàn vệ sinh thực phẩm thì mình nghĩ là chưa hẳn là câu trả lời đúng nhất đâu. Mình chỉ muốn nói lên một thực tế là thu nhập của người VN quá thấp so với các nước phát triển mà chi tiêu thì khá là 'sang', thế thôi. Mình thấy bà chị của mình, rất nghèo, nhưng vì áp lực xã hội, hàng xóm, quảng cáo trên TV, cứ phải cố gắng mua sản phẩm Abbott (lý luận là vì nó đắt nhất nên chắc nó phải tốt nhât), đến là tội nghiệp. Có bao giờ mà tiền sữa của mẹ bằng 1/3-1/4 thu nhập của mẹ, bây giờ đứa con bỏ cả bú mẹ, chỉ đòi sữa Abbott thôi. Trong khi các bà mẹ thu nhập trunh bình có thể chọn sữa nội và kết quả nuôi con cũng tương đương.

Ví dụ nếu mọi người nhìn thấy một dây chuyền sữa bột khép kín (hoàn toàn không có người cho bột vào từng hộp...) của các nhà máy sữa thì mọi người sẽ thấy là sản xúât ra một sản phẩm "không vệ sinh" có lẽ còn khó hơn là sản xuất một sản phẩm đạt tiêu chuẩn. Các nhà máy sữa ở Việt nam đều hoạt động theo quy trình khép kín, riêng Vinamilk, thì còn được SGS kiểm nghiệm quy trình sản xuất đạt tiêu chuẩn vệ sinh quốc tế. Mà mọi người đều biết SGS là công ty kiểm định chất lượng lớn nhất thế giới chuyên đi certify chất lượng.

Trong khi đó thì tình hình vệ sinh thực phẩm ở VN thì có nhiều nguy cơ nhiễm khuẩn hơn rất nhiều. Ví dụ đi mua thức ăn cho bé ăn dặm liệu có ai đảm bảo là thức ăn của mình là sạch 100%. Riêng mình thì không bao giờ dám mua thịt, cá, rau ngoài Metro hoặc Coop Mart, vì thấy người ta bảo 70% thịt ở TP HCM bị nhiễm vi khuẩn này nọ, hải sản thì bị bỏ ure cho nó cứng cáp và không ươn, rau thì 90% bị dư lượng thuốc trừ sâu, ngay cả rau sach cũng bị 2% thừa dự lượng TTS. Vậy mà có vẻ như mọi người mua rất thỏai mái hàng ngày, không cảm thấy lo láng gì. Trong khi mua sữa, quy trình kiểm tra nghiêm ngặt hơn rất nhiều, xác xuất bị sản phẩm hỏng ít hơn rất nhiều, các công ty vì thương hiệu nên rất chú ý đến việc đảm bảo chất lượng, thì lại lo về vệ sinh thực phẩm. Có thể vài năm trước đây thì chất lượng sữa VN có thể lên xuống nhưng theo mình biết hiện nay, đã khá ổn định và hoàn toàn có thể cạnh tranh với sữa ngoại. Nutifood ngày xưa các công ty sữa nước ngoài thậm chí không thèm coi là đối thủ vì doanh số quá ít, thế mà bây giờ sữa trong hộp thì vẫn thế, thay mấy cái mẫu mã đẹp và bắt mắt và thêm quảng cáo ì xèo nữa đã làm tất cả các công ty sữa phải kiêng nể vì doanh số tăng khủng khiếp trong vòng có 2 năm và bây giờ về mặt volume là number one về sữa bột đấy. (không hề ăn lương của Vinamilk, Nutifood hay SGS đâu nhé :p )

Khó có thể nói là hàng nội tốt hơn hàng ngoại, nhưng mình có thể nói là không thua kém, vì nếu nguyên liệu là bột sữa cùng nhập ở nước ngoài, dây chuyền thì khép kín giống hệt nhau, nhà máy được công ty kiểm định nước ngoài uy tín kiểm nghiệm quy trình kỹ lưỡng thì chẳng có lý do gì mà chất lượng của sữa bột nội lại thua kém sữa bột ngoại, trừ khâu marketing, promotion, và phân phối ....

Vấn đề chọn sữa thì hoàn toàn tùy thuộc vào sở thích và quan niệm của mỗi người thôi, cũng như cách nuôi con cũng vậy. Mình thì luôn ủng hộ thuyết ngon bổ rẻ không chỉ trong ẩm thực hàng quán, mà cả trong cách nuôi dưỡng con cái nữa.

---------------------

Đã nói ngay từ đầu là mình chỉ bức xúc chuyện "sữa ngoại bao giờ cũng tốt hơn sữa nội" hoặc là phải mua sữa hàng hiệu thì mới đảm bảo, vì nó không hẳn đúng. Nếu mọi người đều mua bột sữa và dây chuyền sản xuất như nhau, thì có nghia là giá tiền cao hơn là tiền cho thuế nhập khẩu của nhà phân phối, tiền đút lót cho hải quan, tiền lưu kho bãi, tiền nhân công ở nước ngoài rất cao, rồi Marketing, TV Ads, Promotions chứ có phải vì sữa tốt hơn đâu. Nếu giá tiền của sữa ngoại ví dụ Abbott cao hơn vì bột sữa của họ tốt hơn thì còn có thể lý giải được chuyện mọi người chuộng sữa ngoại. Nhưng vì tất cả các nhà sản xuất sữa đều mua bột sữa từ một vài nguồn nhất định với giá cả như nhau, sản xuất trên dây chuyền như nhau, thì có cái gì nổi trội hơn đâu. Còn nếu sữa Gain hoặc Formance của Abbott mà bán giá rẻ hơn Nuti, Vinamilk thì mình mua ngay. Đâu có gì phản đối mẹ Kem Mút đâu (hình như sữa Dielac của Vinamilk và sữa Nuti loại hộp giấy gì đó hình như là rẻ hơn Nestle đấy).

Còn chuyện các bà mẹ VN chơi sang vì mong muốn những điều tốt nhất cho con thì tất nhiên là đáng thông cảm rồi, nhưng mình nghĩ trên thế giới này, bà mẹ nào, bất kể quốc tịch gì, ai chẳng muốn tất cả những gì tốt nhất cho con. Cách chọn sữa, nuôi con phần nhiều là phong tục, thói quen và kiến thức phổ biến ở địa phương đó. Ví dụ ở Mỹ, phần lớn các bà mẹ nuôi con theo generic brand chứ không mua sữa hàng hiệu (và vì vậy khái niệm sữa hàng hiệu ở Mỹ cũng không tồn tại) hoàn toàn chỉ vì theo kiến thức thông thường của họ là sữa nào chất lượng cũng tương đương, và họ chọn giá rẻ nhất để mua. Ở VN, thì ai cũng muốn mua đồ xịn (vì ngày xưa nhiều đồ dỏm quá), thì khái niệm sữa ngoại, xịn trở nên phổ biến, giá cả không thành vấn đề. Mấy cô bạn của mình, đi mua sữa cho con mà không mua loại đắt nhất thì cảm thấy tội lỗi với con, những người đi thăm bà bầu mà không mua sữa loại xịn thì cảm thấy áy náy (cái này thì mình cũng mắc phải), thế mới biết là thay đổi một thói quen, một nếp nghĩ không phải đơn giản. Mình không biết sau này bé nhà mình sẽ uống sữa gì, nhưng khi có bầu chỉ uống Dielac Mama, hoặc sữa gì đó của Nuti, cho bé quen với sữa nội từ trong bụng, hy vọng sau này nó không bắt mẹ nó phải mua sữa đắt nhất mới chịu uống.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi let it be
    Đang tải...

2. Ngoinhanhotrenthaonguyen

Ngoinhanhotrenthaonguyen Thành viên mới

Mình nghĩ chọn sữa cần lưu ý 2 điểm:
    - thương hiệu uy tín
    - sữa có hợp với con mình không

3. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

chuẩn kg can chỉnh hehehe.....

4. cunxinhyeuyeu

cunxinhyeuyeu ĐỆ NHẤT DANH TRÀ

bài nay hay quá..cảm ơn mẹ nó nhé..

5. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Nội dung này em cũng đọc được và nghe được ở đâu đó rồi nên em cũng đã cho con thử dùng sữa và bột ăn dặm của VN. Nhưng theo nhận xét của em, mùi của các loại sữa VN không hấp dẫn như sữa nước ngoài nên con em không chịu uống. Ngoài ra các mẹ thông thái có thể giải thích giúp em: Tại sao sữa VN sau khi pha xong mà không uống luôn thì sẽ có hiện tượng lắng xuống dưới đáy cốc, hay bột ăn liền pha xong không ăn luôn thì sẽ bị chảy nước còn những loại sữa và bột của nước ngoài thì không có hiện tượng này. Và em càng không tin tưởng nội dung trên khi em dùng sữa bà bầu, thời gian mang thai em dùng Enfa nhưng sau khi sinh em dùng sữa bà bầu của VN thì khi uống cũng không thơm ngon như Enfa và đáy cốc thì toàn đường chưa tan. Thật lòng em cũng muốn là người VN ủng hộ hàng VN lắm nhưng sao khó quá các mẹ ạ.:(

6. chuotlem

chuotlem Thành viên chính thức

Em cho bé nhà em dùng CGHL Gold, ko biết sữa này có tính là sữa nội ko nhưng chắc giá của nó thì cũng chỉ đắt hơn Vinamilk và Nuti 1 ít, vì thực ra em có cho bé uống sữa vinamilk nhưng bé ko thích lắm nên cho bé uống CGHL thấy bé thích hơn đi ngoài cũng tốt hơn, 1th bé nhà em uống khoảng 4 hộp 900g là chưa đến 1tr tiền sữa, thế mà nghe nhiều mẹ con của họ 1th đốt tầm 2-3tr tiền sữa nghe mà tiếc đứt cả ruột!

7. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

Nhất trí với mẹ này, vì mình cũng đã đổi sang vinamilk nhưng ngay đến sữa bà bầu của vinamilk mình cũng thấy khó uống, ko ngon, thơm như sữa mình đã uống, lại gây cảm giác đầy bụng, thế mới nói quan trọng là phù hợp chứ ko fải quan trọng ở sữa việt nam hay nước ngoài vì có 1đợt mình mua 1hộp sữa bầu của hàn quốc xong fải bỏ phí vì uống vào là bị tiêu chảy luôn, vài lần cứ thế nên sợ, nói chung kinh nghiệm là ở các con có phù hợp hay không nên ai cứ hỏi nên cho con uống sữa gì thì mình hay nói hỏi ngay chúng nó là biết, con có hấp thu đc, ptriển tốt thì dùng sữa đó, đừng quan trọng việt nam hay nước ngoài

baohiembuudien thích bài này.
  8. rough2311

rough2311 Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ nó nhé! em thấy rất bổ ích

9. khanhct

khanhct Giađình làđiềuquýgiá nhất

trước tớ cũng cho con dùng Abbott, Enfa. Từ khi 16m tuổi chồng tớ bảo chuyển sang sữa vinamilk cho con đi, sữa ngoại làm gì, vừa đắt mà chất lượng cũng chẳng hơn gì hàng việt nam. Rồi cũng phân tích cho tớ với những lý do như các mẹ đã nói ấy: công vận chuyển, PA rộng rãi, ... sau tớ cũng xuôi và cho con dùng thử vinamilk, thấy con vẫn uống ngon lành mà mùi vị cũng thơm nữa. Từ đó đến nay tớ vẫn dùng vinamilk (nhưng giờ ít dùng sữa bột hơn vì cũng 18m rồi, tớ cho con uống sữa tươi vinamilk là chủ yếu)

10. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Mình luôn ủng hộ sữa việt nam. Con mình 6 tháng mà chưa phải dùng thuốc lần nào. hihi.

11. let it be

nói chung nhà ai ko có điều kiện cũng ko nên cố quá cho con uống sữa ngoại làm gì,như thế chỉ tổ đau đầu bố mẹ, ngoài sữa ra còn có thức ăn của các bé mà, chế biến hợp lý bé có khi còn phát triển tốt hơn các bé khác, nhiều bé chẳng ăn sữa ngoài bao giờ mà vẫn phát triển tốt

12. let it be

tùy cảm nhận của từng người mẹ nó ạ, có lần em mua cho bé nhà em mấy hộp dielac alpha uống, em thấy thơm nhưng cảm thấy sữa có vị ngọt gắt nên thôi, chứ nếu sữa thơm và bé uống ko vấn đề gì em cũng cho bé uống, nhưng bé nhà em uống ko tăng cân nhiều nên em mới thôi

13. KieuAnh88

KieuAnh88 Thành viên mới

Nhà chồng em ở Hà Tây, về quê chơi, nhà cạnh trường mẫu giáo em cho con sang chơi mà thấy đúng là trẻ con thành phố quá sướng. Trẻ con ở nông thôn sữa k có mà uống, có chăng được mấy tháng đầu cho uống sữa của vinamilk, 4-5 tháng uống sữa tươi luôn mà chẳng làm sao cả, đứa nào đứa đấy khỏe mạnh, da dẻ săn chắc, ít thấy bé nào bị suy dinh dưỡng. Em cho con đi học mẫu giáo ở thành phố thì trong lớp ít cũng chục đứa còi cọc, xanh rớt mà toàn là con nhà khá giả, chưa kể con nhà giàu thì lại càng khó ăn (trộm vía con nhà em nó cũng thế).
    Về quê em thay đổi tư tưởng, cho con dùng sữa tươi, dùng bất cứ loại sữa nào con thích k cần quá đắt tiền (k phải loại sữa k có tên tuổi, nhãn mác) như sữa vinamilk, sữa dumex, sữa ba vì, nutifood,...

14. let it be

phú quý sinh lễ nghĩa mà, bài post này mục đích của mình là nhà có điều kiện thì mua sữa gì cho con cũng đc, sữa xách tay càng tốt,nhưng nhà ko có điều kiện đừng nghĩ cứ sữa ngoại, sữa đắt tiền thì mới xịn, con mới phát triển tốt,như thế hàng tháng cứ âm tiền chỉ vì mua sữa cho con thì khổ lắm

15. Lyly_maily

Lyly_maily Thành viên chính thức

Em đang tìm sữa nào cho con vừa có chất lượng tốt, hàng xách tay hoặc hàng sx tại nước ngoài nhưng được nhập về nguyên hộp cũng được, có thể giúp tiêu hóa và cân nặng - chiều cao ổn một tí, các mẹ có lời khuyên nào không ?

16. let it be

topic này nói về dùng sữa giá rẻ mà mẹ nó hỏi thế là xì pam đấy nhé
    hi, trêu tí thôi, sữa xách tay thì em tháy mọi người khen wakodo lắm đấy, mẹ nó thử xem

17. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Con tớ trước cugnx toàn uống sữa ngoàii, thấy chả khá khẩm gì, từ 9m tớ chuyển sang dùng vinamilk. thấy output vẫn ok, cân nặng thậm chí còn tăng khá hơn các tháng trước(tớ theo dõi rất sát sao phát triển chiều cao của con và thấy lúc nào cũng trên chuẩn vài cm). và còn một điều nữa đỡ tốn tiền hẳn trước hơn triệu tiền sữa/ tháng, giờ giảm quá nửa, he, he...

18. mehienbahieu

mehienbahieu http://cocashops.com

Bài viết phân tích khá hay nhưng mình cũng ko đủ can đảm để cho con uống thử sữa VN. Gần nhà mình có 1 bé người Hoa mẹ chuyên cho uống Vinamilk và sữa bột loại kg hình như của China. Bé rất tròn trịa, ai cũng khen nhưng thịt bé rất bủng và khuôn mặt thì hơi khờ ko nhanh nhẹn vì quá béo.

19. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Trước tớ cũng toàn cho cún uống CGHL Gold thui, 1 tháng hết tầm 3 hộp 900g, hàng ngày ngoài sữa bột tớ cho bé uống cả sữa tươi nữa. Nói chung dùng CGHL Gold công chúa nhà tớ out put bình thường. Nhưng mà tự nhiên 2 tuần gần đây hết sữa bột tớ đi mua sữa cho con lại muốn đổi thử sang loại khác, thế là tớ chọn Gain IQ loại 1-3 tuổi, uống sữa mới tớ thấy mọi sinh hoạt của cún vẫn vậy, vì thế tớ sẽ thử dùng Gain 1 thời gian xem ntn, nếu không khác gì lắm tớ lại dùng CGHL tiết kiệm chi phí 1 chút :p

20. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Bé nhà mình 19m nên ban ngày mẹ cho uống sữa tươi, trước khi đi ngủ cho uống sữa công thức (mình dùng S 26 cho con), ban ngày thỉnh thoảng cho uống sữa bột của nest.
    Đọc và tìm hiểu cũng thấy là các loại sữa về cơ bản không có gì khác nhau, nhưng muốn thắc mắc các mẹ một tẹo là, sao sữa "loại rẻ" nhìn hạt rất "tinh", màu trắng, khi pha thì cho vào cốc nước tan luôn, còn các loại sữa ngoại nhập hoặc đắt tiền, màu thường đậm hơn, khi pha vón vón lại, hòa mãi mới tan hết, mùi vị cũng thơm và ngậy hơn???