Cần giúp: Làm gì khi bé chán sữa, học hỏi kinh nghiệm của các mẹ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tinhyeucuatoi, 27/4/2010.

1. tinhyeucuatoi

tinhyeucuatoi Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình 17 tháng. Trước đây trộm vía bé ăn được, sữa uống cũng tàm tạm (vừa mút bình, còn lại đút thìa). Mấy tháng gần đây bé chán sữa, cháo. Mình tìm cách để con ăn sữa mà khó quá, lần nào ăn sữa cũng phải ép, làm trò, thậm chí dùng xi lanh để bơm vào. Nhiều lần bé ngậm rồi lại đùn sữa ra chống đối làm mẹ và bà cực stress. Bé không ăn mà mặc kệ thì không nỡ mà ép ăn thì con khóc. Hi vọng chỉ tạm thời trong biếng ăn thời kỳ của trẻ.

Thời gian này bé lười ăn quá, bé thích ăn cơm hay ăn gì (trừ bánh kẹo gần giờ ăn) mình đều cho con ăn, để con làm quen với nhiều thực phẩm. Hàng ngày mình ninh gạo lấy nước cháo để pha sữa cho bé. Nước cháo vừa giúp bé no lâu hơn vừa có nhiều vitamin B1 giúp bé thèm ăn.

Mình mong mỏi các mẹ đã có con trong và qua giai đoạn này chia sẻ kinh nghiệm, giúp mình.

Thực lòng mình mong con vẫn uống sữa vì sữa luôn rất tốt và mình sẽ cố gắng đủ sữa cho con.

Mong nhận được nhiều kinh nghiệm của các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tinhyeucuatoi
    Đang tải...

2. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Nếu bé thích ăn cơm như vậy thi mẹ bé hãy cho bé ăn cơm đi, còn sữa thì chỉ hỗ trợ thêm thôi. Mẹ bé có thể cho bé uống nước ép trái cây hoặc ăn sữa chua chẳng hạn, sữa chua sẽ giúp bé tiêu hóa nhanh hơn và bé sẽ mau đói

3. Me He

Me He The hidden charm

Cái vụ bôi xanh kia là không ổn nhé! Vì con mình không ăn sữa ngoài nên mình không nhớ thật cụ thể nhưng trong sữa công thức đã có đủ chất rồi, lấy nước cơm pha sữa là hoàn toàn sai lầm đấy, không những không tác dụng mà còn phản tác dụng nữa kìa.
    Trẻ con bao h cũng có những giai đoạn của bé đừng vội stress để sức đó làm món mới cho bé thử.

4. MeThaiCoi

MeThaiCoi Banned

Nếu bé chán sữa mẹ nó thử mua bột Ngọt Hip hoặc Nesley loại không có sữa về trộn với sữa cho bé ăn xem sao. Cu nhà mình thi thoảng chán sữa cũng phải làm như vậy một vài ngày cu cậu lại uống sữa bình thường

5. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Mẹ nó cho em bé ăn thêm sữa chua và váng sữa để bổ sung vậy. Sữa chua cũng rất tốt. Hi vọng qua thời kỳ này bé lại ăn sữa trở lại. Sữa vẫn là nguồn dinh dưỡng cần thiết mà. Ngoài ra, cháo mẹ nó cũng đổi thịt, cá, trứng, tôm, cua, lươn..., rau củ quả, rau thơm cho con thường xuyên để con ko bị chán. Chúc em bé mau ăn chóng nhớn nhé!

6. pamanghe

pamanghe Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em từ 15 tháng vừa uống sữa tươi vừa uống sữa công thức. Đúng là có gần 1 tuần bé nhà em không thèm uống bất kì sữa nào. thế là em làm cho con uống sinh tố trái cây với sữa tưới. anh chàng chén nhiệt tình lắm ạ. một tuần sau bé quay lại uống sữa làm mẹ cháu sướng quá. chị cũng thử xem nhé.

7. Gia Nhi

Gia Nhi Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng 17 tháng, bé mới có 3 cái răng, đang chuẩn bị mọc cái răng thứ 4, cân nặng 9,7 kg, cao 76cm nói chung là còi. Bé không ăn cháo, không ăn sữa ngoài 1 tí nào, những lúc đút cháo cho bé là bé phì ra và ăn sữa cũng vậy (đã dùng nhiều loại sữa cả sữa chua, váng sữa...), nếu cố gắng ép thì bé khóc và ho rồi nôn, lúc nào cũng chỉ thích ti mẹ. Mình đi làm cả ngày nên Bà sợ cháu đói cứ cho ăn linh tinh, lúc thì gặm nhấm bánh gạo, lúc ăn bimbim, khi thì ăn vài miếng cơm...nói chung nó ăn được cái gì là Bà cho ăn. Cả nhà mình ai cũng stress vì việc này.
    Mình thì sốt ruột quá nhưng cũng hết võ với bé rồi.
    Lo thật đấy các mẹ ơi...

8. tý yêu

tý yêu Bắt đầu tích cực

Mẹ này nói đúng đấy. Mẹ tinhyeucuatoi xem thêm 2 topic này để tham khảo nhé: http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=92009
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=72499

9. Gia Nhi

Gia Nhi Thành viên chính thức